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VIFUPISHO

ADR   - Madhara Yatokanayo na Matumizi ya Dawa
CSOs   - Asasi za Kiraia  
EAC   - Jumuiya ya Afrika Mashariki
GMP   - Mifumo ya Utengenezaji Bora wa Dawa
HIV   - Virusi vya UKIMWI 
ISO   - Shirika la Kimataifa la Viwango
MAB   - Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
    Wazee na Watoto kwa TMDA
MHW   - Mkataba wa Huduma kwa Wateja  
NCDs              - Magonjwa yasiyoambukiza 
OR-MUUUB		 -	 Ofisi	ya	Rais,	Menejimenti	ya	Utumishi	wa	Umma	na	Utawala	Bora	
QMS   - Mifumo Bora ya Utendaji kazi  
SADC   - Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika
SAE   - Madhara Yatokanayo na Majaribio ya Dawa
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SOPs   - Taratibu Sanifu za Kazi
TBS   - Shirika la Viwango Tanzania
TFDA   - Mamlaka ya Chakula na Dawa
TMDA  - Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
UKIMWI   - Ukosefu wa Kinga Mwilini 
WHO   - Shirika la Afya Duniani
WLA   - Mamlaka za Udhibiti za Nchi Zinazotambuliwa na WHO
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SHUKRANI

Toleo hili la nne (4) la Mkataba wa Huduma kwa Wateja (MHW) limeandaliwa 
na timu ya watumishi kutoka Kitengo cha Mawasiliano na Elimu kwa Umma  
kwa ushirikiano na watumishi wa Vitengo na Sehemu nyingine ndani ya 
Mamlaka. 

Nichukue fursa hii kuwashukuru  Bi. Gaudensia Simwanza, Bw. Damas 
Matiko,	Dkt.	Henry	Irunde,	Bi	Agnes	Mneney,	Bi	Roberta	Feruzi,	Bw.	James	
Ndege,	Bw.	 Sigfrid	Mtey,	Bi.	Njuu	Kapwera	na	Bw.	Rutta	Kahamba	kwa	

moyo wa kujitoa katika kupitia matoleo ya awali ya MHW ikiwa ni pamoja na kuingiza maoni 
mbalimbali ya wadau wa TMDA wakati wa maandalizi na kuukamilisha Mkataba huu.

Vilevile, shukrani ziwaendee Bw. John Mwingira, Bi. Deborah Wami, Bi. Prisca Matagi, Bw. 
Hussein	Makame,	Bw.	Martin	Malima,	Bw.	Suleiman	Kichawele,	Dkt.	Elirehema	Mfinanga,	Bw.	
Daniel Francis Msilamgunda, Bi. Marcelina Mtalo, Bi. Martha Malle, Bi. Dorosella Kahwa na 
Bi. Mariam Mirambo ambao pia wameshiriki katika hatua mbalimbali za uandaaji wa Mkataba 
huu. 

Niwashukuru pia Mameneja wote wa TMDA ambao walikutana tarehe 23 hadi 27 Machi, 2020 
kwa ajili ya uhakiki wa kina wa rasimu ya Mkataba na kukubaliana  viwango stahiki vya utoaji 
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huduma kwa kuzingatia rasilimali zilizopo Mamlaka kwa sasa na matumizi ya mifumo katika 
utoaji huduma.
Kipekee	na	kwa	dhati	kabisa,	nitoe	pia	shukrani	kwa		Shirika	la	Catholic	Relief	Services	(CRS)	
na taasisi inazoshirikiana nazo yaani Clinton Health Access Initiative (CHAI) na Christian Social 
Services	Commission	(CSSC)	zinazofanya	kazi	hapa	nchini,	chini	ya	mradi	wa		‘FASTER’	kwa	
kufadhili vikao kazi, warsha na mikutano ya wadau kwa wakati tofauti katika maandalizi ya 
nyaraka hii.

Vilevile, shukrani ziwaendee wadau mbalimbali wa TMDA ambao wameshiriki kwa kutuma 
maoni na michango tofauti ya kuboresha Mkataba huu kupitia tovuti ya TMDA, warsha na 
mikutano iliyoandaliwa, ambayo yamepelekea kwa kiasi kikubwa kupungua kwa  viwango vya 
utoaji huduma.

Mwisho, nipende kuishukuru Menejimenti pamoja na Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (MAB) kwa TMDA kwa maelekezo, maoni na 
hatimaye kuridhia Mkataba huu kutumika.

Chrispin Mesiaki Severe
MKURUGENZI WA UENDESHAJI HUDUMA
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DIBAJI

Ajenda ya Kitaifa ya Uchumi wa Viwanda inaelekeza pamoja na mambo 
mengine, taasisi zote za umma na binafsi kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara nchini. Taasisi hizi pia zinapaswa kuweka viwango kwa kila huduma 
itolewayo kwa wateja ili kukidhi mahitaji na matarajio yao. Kwa kuzingatia 
kanuni za utawala bora, viwango hivi vya utoaji huduma, havina budi 
kuandaliwa	kwa	pamoja	na	kuzingatia	dhana	ya	ushirikishwaji	na	maafikiano	
baina ya pande mbili, yaani taasisi kama watoa huduma kwa upande mmoja 

na wateja au wadau wa taasisi husika kwa upande wa pili.

Serikali	ya	Tanzania	kupitia	Ofisi	ya	Rais,	Menejimenti	ya	Utumishi	wa	Umma	na	Utawala	Bora	
(PO-PSMGG) ilipitisha wazo la kuweka viwango vya utoaji huduma kwa taasisi za Serikali kwa 
njia ya makubaliano na wateja. Huo ndio umekuwa msingi wa kuweka kanuni na miongozo ya 
uandaaji wa Mikataba ya Huduma kwa Wateja, ambayo inatakiwa kufanyiwa mapitio mara kwa 
mara na kutenga rasilimali ili kuendana na wakati kwa lengo la kukithi  mahitaji na matarajio 
ya wateja.

Mkataba huu mpya wa Huduma kwa Wateja wa TMDA wa 2020 ambao umefuta toleo la awali 
la mwaka 2016, umeandaliwa pia kwa kuzingatia makubaliano ya Mawaziri wa Utumishi wa 
Umma wa Afrika,  waliosaini Hati ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja barani Afrika (African 
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Public Service Charter) huko Windhoek, Namibia mnamo  mwaka 2001. Kufuatia kusainiwa kwa 
mkataba tajwa, kwa kiasi kikubwa kumebadilisha namna  taasisi za umma zinavyoshughulikia 
na kuwahudumia wateja.

TMDA inatoa huduma kwa wateja mbalimbali ikiwa ni pamoja na watengenezaji, wasambazaji 
na wauzaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi; Wizara, idara na taasisi mbalimbali za Serikali, 
mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), vyombo vya habari na wananchi kwa ujumla. Mapitio ya 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja  wa mwaka 2016 yamefanyika kwa lengo la kuboresha utoaji 
wa huduma kwa wateja ili kuendana na mabadiliko mbalimbali ya kiteknolojia, kimfumo na 
sheria za nchi. Hii ni pamoja na kuanza kutumika kwa mfumo wa kielektroniki katika utoaji 
huduma (Management Information System - MIS), rasilimali zilizopo pamoja na kupitishwa 
kwa Sheria ya Fedha Na. 8 ya 2019 ambayo ilifanya mabadiliko kwenye majukumu ya iliyokuwa 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) na kuhamisha udhibiti wa vyakula na vipodozi kwenda 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS). 

Napenda kutoa wito kwa wateja na wadau wote wa TMDA kuupitia Mkataba huu hususan 
ahadi kwa wateja na viwango vilivyoainishwa vya utoaji huduma na kutoa mrejesho ikiwa 
viwango	husika	havitafikiwa.	Kwa	niaba	ya	uongozi	na	watumishi	wa	TMDA,	napenda	kuahidi	
kutenga rasilimali za kutosha hasa watumishi, fedha na vifaa ili kutoa huduma bora kwa lengo 
la	kufikia	na	ikiwezekana	kuzidi	matarajio	ya	wateja	wetu.	
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Tunakaribisha na kupokea maoni yoyote ambayo yatasaidia kuboresha Mkataba huu. Maoni 
hayo yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya baruapepe, posta au njia yoyote ya mawasiliano 
kupitia	Ofisi	ya	Makao	Makuu	na/au	ofisi	za	Kanda	za	TMDA	zilizopo	Mikoa	ya	Mwanza,	
Arusha, Dar es Salaam, Mbeya, Dodoma, Tabora, Mtwara na Simiyu. Aidha, TMDA itaendelea 
kuhakikisha kuwa nyaraka zake ikiwa ni pamoja na huu Mkataba, zinafuata mfumo wa utoaji 
huduma bora (Quality Mnagement System - QMS) kwa kiwango cha Kimaifa cha ISO 9001: 
2015.

Adam Mitangu Fimbo
KAIMU MKURUGENZI MKUU
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1.0  UTANGULIZI 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) imekuwa ikitekeleza Mfumo wa Usimamizi wa 
Ubora (QMS) na kupata idhibati kwa kiwango cha ISO 9001: 2015 tangu mwaka 2011. Mfumo 
wa Usimamizi wa Ubora (QMS) unasimamia kanuni kuu mbili ambazo ni utoaji wa huduma 
bora na kuridhika kwa wateja. Ikiwa ni sehemu ya mfumo huu, TMDA iliidhinisha na kuanza 
kutekeleza Mkataba wa Huduma kwa Wateja (MHW) mnamo 2006 kama ulivyorejewa 2012 na 
2016. Hili ni toleo la nne la MHW ili kurejewa na TMDA.

TMDA	 pia	 ilifanya	 tafiti	 mahsusi	 kwa	 lengo	 la	 kupima	 kiwango	 cha	 wateja	 kuridhika	 na	
huduma	kati	ya	2004	na	2014.	Kulingana	na	ripoti	za	tafiti	hizi,	mwaka	2004,	kiwango	cha	wateja	
kuridhika  na huduma kilikuwa 42% kwa wateja wa nje na 72% kwa wateja wa ndani. Mwaka 
2008, kiwango cha wateka kuridhika na huduma kilikuwa 66% kwa wateja wa nje na 63% kwa 
wateja wa ndani. Kwa upande wa mwaka 2014, kiwango kilikuwa 67.6% kwa wateja wa nje na 
74.4% kwa wale wa ndani.

Ulinganifu wa kiwango cha wateja wa nje kuridhika na huduma kati ya 2004 mpaka 2014 
unaonesha ongezeko la wateja kuridhika na huduma. Hili ni jambo zuri na ishara kwamba 
hali	hiyo	inahitaji	kudumishwa	na	TMDA.	Toleo	hili	la	MHW	limezingatia	matokeo	ya	tafiti	za	
wateja kuridhika na huduma na dhamira ya TMDA kutoa huduma bora zenye kukidhi mahitaji 
na matarajio ya wateja.
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Toleo hili la MHW lililorejewa limeangazia pamoja na mambo mengine, wasifu wa TMDA, 
dhima, dira, maadili ya msingi, sera ya ubora, kazi na majukumu ya TMDA. Vitu vingine 
vilivyoainishwa ni pamoja na madhumuni ya MHW, faida zake, viwango vya huduma, ahadi 
kwa wateja wetu, ushughulikiaji wa hoja na  malalamiko ya wateja na vile vile usimamizi na 
tathmini ya viwango vilivyowekwa. Haki na wajibu wa wateja pia vimebainishwa.

Aidha, Toleo hili la 2020 limezingatia malengo mkakati ya TMDA yaliyoorodheshwa hapa chini 
ambayo pia yameainishwa katika Mpango Mkakati wa miaka mitano uliorejewa:

 Kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI na kuboresha huduma kwa waathirika 
wa UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza;

  Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa Taifa wa kupambana na kuzuia 
rushwa; 

  Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira
  Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi;
  Kuboresha huduma za maabara;
  Kuimarisha utoaji elimu kwa umma na kuboresha huduma kwa wateja; na
  Kuimarisha uwezo wa Mamlaka katika kutoa huduma za udhibiti.

Mkataba huu wa Huduma kwa Wateja unatumika kama dhana na kigezo cha kutekeleza na 
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kufuatilia utekelezaji wa mipango mikakati tajwa. 

2.0  MATUMIZI 
Kimsingi, Mkataba huu ni kwa ajili ya matumizi ya wateja wa nje ambao ni wale wanaotumia 
huduma za TMDA. Mkataba unabainisha viwango vya utoaji huduma ambavyo wateja 
wanatarajia kuvipata kutoka TMDA na kueleza wanachotakiwa kufanya endapo viwango 
hivyo	havitafikiwa.

3.0  MAANA YA MANENO 
Kwa mujibu wa Mkataba huu, ifuatayo ni maana ya maneno yaliyotumika: 

Bidhaa zinazodhibitiwa
Hizi ni bidhaa za dawa za binadamu na mifugo zikiwemo chanjo, dawa za mitishamba, vifaa 
tiba na vitendanishi;

Mdau
Ni mtu au taasisi inayoguswa au kuathiriwa kwa njia moja au nyingine au kuwa na maslahi na 
huduma zitolewazo au kazi zinazofanywa na TMDA;
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Mteja
Ni mtu   au taasisi inayotumia  huduma na  bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA ikiwa ni pamoja 
na	mlaji	/mtumiaji	wa		bidhaa,		mtengenezaji	/msindikaji	wa	bidhaa,		mtoa	huduma	ya	afya,	
mtafiti,	msambazaji,	muuzaji	wa	jumla	na	rejareja	wa	bidhaa	zinazodhibitiwa,	kiwanda,	kampuni	
au watoa taarifa kuhusu usalama na ubora wa bidhaa zinazodhibitiwa;

Siku za kazi
Ni siku za Jumatatu hadi Ijumaa, isipokuwa siku za sikukuu zilizoidhinishwa na Serikali. Kwa 
mujibu wa Mkataba huu, siku zilizoainishwa kwenye viwango vya utoaji huduma hazimaanishi 
siku za kawaida za kalenda bali ni siku za kazi; na

Vipukusi
Ni bidhaa zinazotumika kuua vimelea vya wadudu kwenye ngozi ya binadamu au vifaa vya 
hospitali, sakafu au eneo lolote linalotumika kwa tiba ya binadamu.

4.0  MAELEZO YA JUMLA KUHUSU TMDA 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni taasisi ya Serikali iliyoko chini ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto yenye jukumu la kulinda afya ya jamii kwa 
kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.
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TMDA ambayo hapo awali ilikuwa ikijulikana kama Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
ilianza kutekeleza majukumu yake rasmi tarehe 1 Julai, 2003. TFDA ilibadilishwa jina na kuwa 
TMDA mnamo tarehe 1 Julai 2019 kufuatia  mabadiliko ya Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, 
Sura 219 yaliyofanywa kupitia Sheria ya Fedha, Na. 8 ya mwaka 2019 ambapo udhibiti wa 
bidhaa za dawa ulitenganishwa na ule wa bidhaa za chakula. 

4.1 DIRA
Kuwa Mamlaka inayoongoza katika kudhibiti ubora, usalama, na ufanisi wa dawa,vifaa tiba, 
vitendanishi na bidhaa nyingine za afya kwa wote. 

4.2 DHIMA
Kulinda afya ya jamii kwa kuzuia athari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya dawa, 
vifaa tiba  vitendanishi na bidhaa nyingine za afya. 

4.3 FALSAFA
Kutoa huduma bora za udhibiti katika kulinda afya ya jamii na mazingira kwa kutumia 
wafanyakazi wenye ujuzi na ari ya kazi.
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4.4 MAADILI YA MSINGI
Mamlaka	 itaweka	 na	 kuzingatia	 maadili	 ambayo	 yanahakikisha	 kufikiwa	 kwa	 matarajio	
ya wadau. Wafanyakazi wote wa TMDA wanatarajiwa kutekeleza maadili yafuatayo kama 
utambulisho wa mwenendo wetu:

Uaminifu Kushikilia viwango vya juu vya mwenendo na kutimiza ahadi 
wakati wa kufanya maamuzi kwa faida ya nchi

Kumjali mteja Daima kuwa na heshima na usikivu, kwa wakati unaofaa na 
kukidhi mahitaji ya wateja na watumishi wengine

Ubora Kujitahidi kutoa huduma bora kwa wateja kwa kutumia weledi

Kufanya kazi kwa ushirikiano Kusaidiana, kufanya kazi kwa kushirikiana na kuheshimu maoni 
ya wengine

Uwajibikaji Kuwajibika kwa vitendo na matokeo

Uwazi Kufanya kazi na kuwasiliana kwa uwazi na kwa wakati kwa wadau 
husika

4.5 SERA YA UBORA
Katika kutekeleza na kusimamia majukumu yake, TMDA ina dhamiria ya kutoa huduma 
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bora kwa kukidhi na kuvuka matarajio ya mteja. Tutaweka mbele maslahi ya wateja wetu bila 
kuathiri kazi ya kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi na 
kutoa huduma kwa weledi.

Tutaendelea kukidhi matakwa ya viwango vya ISO 9001:2015 na kuboresha mifumo ya utendaji 
kazi. Tutasimamia na kuweka rasilimali za kutosha ili kutoa huduma bora na kuendelea 
kumridhisha mteja.

4.6 KAZI NA MAJUKUMU YA TMDA
Kwa mujibu wa Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219, majukumu ya TMDA ni kama ifuatavyo:

a.  Kudhibiti utengenezaji, uingizaji, usambazaji na uuzaji wa  dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi; 

b.  Kukagua viwanda vya utengenezaji na maeneo ya kuuzia bidhaa zinazodhibitiwa na 
Mamlaka	ili	kuhakikisha	viwango	vilivyowekwa	vinafikiwa;	

c.		Kutathmini	na	kusajili	dawa,	vifaa	 tiba	na	vitendanishi	 ili	kuhakikisha	vinafikia	viwango	
vilivyowekwa kabla ya kuruhusiwa kutumika katika soko la Tanzania; 

d. Kutoa leseni na vibali vya kufanya biashara kwa bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka; 
e.  Kutathmini ubora, usalama na ufanisi wa dawa zenye athari ya kulevya  kabla ya kutoa 

kibali cha kuingiza nchini; 
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f.  Kufanya uchunguzi wa kimaabara ili kuhakiki ubora na usalama wa bidhaa zinazodhibitiwa; 
g.  Kufuatilia  madhara  yatokanayo na matumizi  ya  bidhaa zinazodhibitiwa; 
h. Kuhamasisha matumizi sahihi ya dawa, vifaa tiba na vitendanishi; na

i.  Kutoa elimu kwa umma na taarifa sahihi kwa wadau na jamii kwa ujumla kuhusu bidhaa 
zinazodhibitiwa na Mamlaka. 

5.0 MADHUMUNI YA MKATABA WA HUDUMA KWA WATEJA 
Madhumuni ya Mkataba huu ni kuonesha kwa uwazi uwajibikaji wa TMDA katika kutekeleza 
viwango vinavyokusudiwa vya utoaji huduma kwa wateja. Mkataba huu unakusudia kuimarisha 
uhusiano kati ya Mamlaka na wateja wake kwa kutoa habari kuhusu huduma za TMDA katika 
maeneo yafuatayo.

i.  TMDA inafanya nini; 
ii.  Kiwango cha utoaji wa huduma ambacho mteja anakitarajia kutoka TMDA; 
iii. Haki za msingi za mteja; 
iv. Wajibu wa mteja; 
v.  Namna ya kuwasiliana na TMDA; na 
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vi. Namna ya kuwasilisha hoja ikiwa ni pamoja na malalamiko, taarifa, maoni na mapendekezo 
mbalimbali kuhusu shughuli za TMDA. 

6.0  FAIDA ZA MKATABA WA HUDUMA KWA WATEJA 
Mkataba huu wa Huduma kwa Wateja una faida zifuatazo kwa wateja na TMDA:-

6.1 Faida kwa Mteja 
i.  Kujua aina ya huduma zinazotolewa na TMDA; 
ii.  Kujua ubora wa huduma anayohitaji kutoka TMDA;
iii.  Kuwa na uhakika wa ubora wa huduma kutoka TMDA; 
iv.  Kuweza kutathmini utoaji wa huduma wa TMDA na kutoa mrejesho wa utendaji kazi 

kwa lengo la kuboresha; 
v.  Kufahamu mchango wake katika ubora wa huduma zinazotolewa na TMDA; na 
vi. Kuweza kulinganisha huduma za TMDA na taasisi nyingine za Serikali na kutoa 

mapendekezo ya namna ya kuboresha huduma pale inapobidi
vii. Kufahamu muda utakaotumika katika kupata huduma; na
viii. Kupanga mapema na kutenga rasilimali sahihi kulingana na huduma zinazopatikana.
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6.2 Faida kwa TMDA 
i.  Kuelezea dhima, dira na falsafa yake pamoja na utamaduni, kanuni na maadili ya 

utendaji; 
ii.  Kutathmini utendaji wa TMDA na kuboresha pale inapobidi; 
iii.  Kuimarisha na kuboresha nidhamu ya kazi na uwajibikaji katika utoaji huduma; na 
iv.  Kuwa chombo cha kuimarisha utekelezaji wa dhana ya uwazi na uwajibikaji katika 

utendaji wa kazi na hivyo kuwafanya wadau wa TMDA kuwa na uhakika wa bidhaa 
zinazodhibitiwa zilizoko kwenye soko. na kuongeza. 

v.  Kuimarisha na ushirikiano baina ya TMDA na wadau wake; Kujenga uhusiano mzuri 
na taswira ya Mamlaka kwa wateja na wadau.

7.0  MIONGOZO YA UTOAJI HUDUMA NA KUJITOLEA 
Katika kutekeleza azma ya TMDA ya kutoa huduma bora kwa wateja, mambo yafuatayo 
yatazingatiwa: 

a.  Kuwatumia watumishi wenye weledi na uwezo wa kazi;
b.  Kuwa wa wazi na wa kweli kwa wateja wetu na taasisi kwa ujumla;
c.  Kutoa huduma kwa haki sawa kwa wateja wote;



MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBAMkataba wa Huduma kwa Wateja

11

d.  Kuwa na heshima na kujali mawazo yote yatakayotolewa na wateja;
e.  Kuonyesha uadilifu;
f.  Kutokuwa wagumu na kusaidia kutatua changamoto za wateja;
g.  Kuondoa upendeleo na ubaguzi wowote kwa wateja wakati wa kutoa huduma; na
h.  Kuhakikisha misingi yote ya kitaaluma na maadili ya kazi yanazingatiwa wakati wa 

utoaji huduma. 

8.0  VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA NA AHADI KWA WATEJA
 
8.1  VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA 
Mamlaka inakusudia kutoa huduma bora kwa wateja kwa kuzingatia viwango vya utoaji 
huduma kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapa chini:-
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

1. 1.1 Usajili wa majengo ya biashara na utoaji vibali (ndani ya nchi)

i.		Ukaguzi	wa	majengo	mapya	ya	utengenezaji/	uzalishaji		
dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyingine 
zinazodhibitiwa 

Siku 5

ii.  Kuwasilisha taarifa ya ukaguzi wa uhakiki wa mifumo 
bora ya uzalishaji bidhaa (GMP inspection) Siku 5

iii. Ukaguzi wa majengo mapya ya kuhifadhi na 
usambazaji dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
nyingine zinazodhibitiwa

Siku 7

iv. Utoaji hati ya usajili wa jengo na kibali cha biashara Siku 3
v.  Utoaji cheti cha kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwenye 

kanuni bora za uzalishaji Siku 3

vi. Kuhuisha kibali cha utengenezaji, uhifadhi na 
usambazaji wa dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
nyingine zinazodhibitiwa

Siku 3

vii. Ukaguzi wa ufuatiliaji baada ya kupokea maombi Siku 5
1.2 Ukaguzi wa uhakiki wa mifumo bora ya uzalishaji bidhaa (GMP inspection) - Nje ya nchi 
i.  Kuwasilisha taarifa ya ukaguzi wa uhakiki wa mifumo 

bora ya uzalishaji bidhaa Siku 45
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

ii.  Utoaji cheti cha kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwenye  
kanuni bora za uzalishaji Siku 45

2. Tathmini na Usajili wa Bidhaa

2.1 Usajili wa dawa zinazotengenezwa na viwanda vya ndani ya nchi
i.  Tathmini ya maombi yaliyokamilika ya usajili wa dawa 

ikiwa ni pamoja na chanjo Siku 60

ii.  Tathmini ya majibu ya hoja za usajili  Siku 30

2.2 Usajili wa dawa zinazoingizwa kutoka nje ya nchi

i.  Tathmini ya maombi yaliyokamilika ya usajili wa dawa 
ikiwa ni pamoja na chanjo Siku  180

ii. Tathmini ya majibu ya hoja za usajili  Siku  80

2.3 Usajili wa dawa zinazohitaji kupewa kipaumbele

i.  Dawa chini ya utaratibu wa tathmini ya pamoja ya Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO)

Siku 90

ii.  Dawa za kutibu magonjwa yenye wagonjwa wachache Siku 90
iii. Dawa zilizothibitishwa na Mamlaka za Udhibiti za nchi 

zilizotambuliwa na WHO kuwa na mifumo bora ya 
udhibiti ( WLA)

Siku 90
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

iv. Dawa kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC) 

Siku 90

2.4 Usajili wa Vipukusi

i.  Usajili wa vipukusi vinavyotengenezwa na viwanda vya 
ndani ya nchi Siku 30

ii.  Usajili wa vipukusi vinavyoingizwa kutoka nje ya nchi Siku 60

2.5 Usajili wa dawa za mitishamba

i.  Usajili wa dawa za mitishamba zinazotengenezwa na 
viwanda vya ndani ya nchi Siku 90

ii.  Usajili wa dawa za mitishamba zinazoingizwa kutoka 
nje ya nchi Siku 180

2.6 Usajili wa Vifaa Tiba na Vitendanishi

i.		Uorodheshaji	(notification)	vifaa	tiba	daraja	A	ambavyo	
havihitaji usajili

Siku 5

ii.  Usajili wa vifaa tiba daraja - A & B vinavyotengenezwa 
na viwanda vya ndani ya nchi. Siku 20
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

iii. Usajili wa  vifaa tiba daraja - A & B vinavyoingizwa 
kutoka nje ya nchi Siku 45

iv. Usajili wa vifaa tiba daraja - C & D vinavyotengenezwa 
na viwanda vya ndani ya nchi Siku 45

v.  Usajili wa  vifaa tiba daraja - C & D vinavyoingizwa 
kutoka nje ya nchi

Siku 90

3. Kuhuisha usajili wa Bidhaa
i.  Dawa zinazotengenezwa na viwanda vya ndani ya nchi Siku 20
ii.  Dawa zinazoingizwa kutoka nje ya nchi Siku 30
iii. Dawa za mitishamba na vipukusi vinavyotengenezwa 

na viwanda vya ndani ya nchi. Siku 20

iv. Dawa za mitishamba na vipukusi vinavyoingizwa 
kutoka nje ya nchi Siku 30

v.  Vifaa tiba na vitendanishi Siku 20
4. Kutoa vibali/vyeti vya majaribio ya dawa 

i.  Kutoa vibali vya majaribio ya dawa kwa ombi jipya Siku 30
ii.  Kutoa vibali vya majaribio ya dawa kwa ombi la dharura Siku 14
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

5. Kuidhinisha mabadiliko

i.  Mabadiliko makubwa kwa dawa zilizosajiliwa Siku 45
ii.  Mabadiliko madogo kwa dawa zilizosajiliwa Siku 30
iii. Mabadiliko ya vifaa tiba na vitendanishi vilivyosajiliwa Siku 10
iv. Mabadiliko makubwa kwa majaribio ya dawa 

yaliyoidhinishwa Siku 30

v.  Mabadiliko madogo kwa majaribio ya dawa 
yaliyoidhinishwa Siku 10

6. Kutoa kibali cha kuingiza/kusafirisha bidhaa nje ya nchi

i.		Kibali	cha	kuingiza/kutoa	nje	ya	nchi	dawa,	vifaa	tiba,	
vitendanishi, vipukusi na bidhaa nyingine zilizosajiliwa  Siku 1

ii.		Kibali	maalum	cha	kuingiza/	kutoa	nje	ya	nchi	dawa,	
vifaa tiba, vitendanishi, vipukusi na bidhaa nyingine 
zisizosajiliwa  

Siku 7

iii. Kibali cha kuingiza nchini dawa zenye athari ya kulevya Siku 5
iv. Kibali cha kununua na kutumia dawa zenye athari ya 

kulevya Siku 3
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

7. Tathmini na idhini ya matangazo ya bidhaa
Tathmini na idhini ya matangazo ya dawa,vifaa tiba, 
vitendanishi, vipukusi na bidhaa nyingine zinazodhibitiwa Siku 10

8. Kutoa cheti cha uteketezaji wa bidhaa za dawa, vifaa tiba, 
vitendanishi, vipukusi na bidhaa nyingine zinazodhibitiwa

Siku 3 
(baada ya uteketezaji)

9. Kutoa majibu ya uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za bidhaa zinazodhibitiwa

i.  Kutoa majibu ya uchunguzi wa kimaabara kwa sampuli 
za dawa, vipukusi na bidhaa nyingine zinazodhibitiwa Siku 20

ii.  Kutoa majibu ya uchunguzi wa kimaabara kwa sampuli 
za vifaa tiba na vitendanishi Siku 30

10. Mrejesho kwa Wateja na Wadokezi
i.  Kutuma barua ya kukiri kupokea hoja za wateja 

ikiwemo malalamiko, maulizo, maoni au mapendekezo Siku 3

ii.  Kutoa mrejesho kwa wateja baada ya kufanyia kazi 
malalamiko, hoja, maoni na mapendekezo yao Siku 30

iii.  Kutuma barua pepe ya kukiri kupokea taarifa 
iliyowasilishwa kupitia anuani ya info@tmda.go.tz Siku 2

iv.  Kutoa mrejesho kwa barua iliyowasilishwa kupitia 
anuani ya info@tmda.go.tz Siku 5

v.  Kutuma barua ya kukiri kupokea taarifa za udokezi Siku 3
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Na. Aina ya Huduma Viwango vya Utoaji Huduma

vi. Kutoa mrejesho kwa wadokezi baada ya kufanyia kazi  
taarifa za udokezi Siku 20

11. Kushughulikia taarifa za madhara yatokanayo na matumizi ya dawa (ADRs)

i.  Kukiri kupokea taarifa za madhara yatokanayo na 
matumizi	ya	dawa		(ADRs) Siku 3

ii.  Kukiri kupokea taarifa za madhara yatokanayo na 
majaribio ya dawa (SAEs) Siku 3

iii. Kutoa mrejesho baada ya tathmini ya taarifa ya 
madhara yatokanayo na dawa Siku 90

8.2 AHADI KWA MTEJA
Mamlaka inatoa ahadi zifuatazo kwa mteja wake kwa mujibu wa Sera ya ndani ya utoaji huduma 
bora na maadili ya msingi ya watumishi wa umma:-

(i)  Usawa katika kushughulikia wateja 
Tutawashughulikia wateja wa TMDA vizuri na kitaalam. Ubaguzi wowote kulingana na eneo 
alilotoka mteja, umbile, jinsia, dini, kabila, falsafa, mtazamo wa kisiasa au mambo yoyote 
yanayomhusu mtu binafsi havitaruhusiwa.
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(ii)  Maadili ya Wafanyakazi 
Mfanyakazi wa TMDA atajibainisha kwa kuvaa kitambulisho na beji yenye jina lake wakati wa 
kazi na kujitambulisha kwa majina pale inapobidi. Wafanyakazi wa TMDA watakuwa wapole, 
wenye	heshima,	rafiki,	waadilifu		wanaojali	wateja,	wenye	msaada	na	kutoa	ushirikiano	muda	
wote.

(iii) Usahihi 
Tumedhamiria kutoa taarifa sahihi na kwa wakati kwa wateja wetu na wananchi wote kwa 
ujumla kuhusu bidhaa zinazodhibitiwa.

(iv)  Ufanisi 
Tutafanya kazi kuhakikisha kuwa huduma zetu zinatolewa kwa ufanisi kulingana na matarajio 
ya wateja wetu kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo iliyopo na bila kuathiri mazingira.

(v) Usiri 
Tutatunza taarifa yoyote itakayoletwa au kutolewa kwetu na mteja na kuitumia kwa makusudi 
yaliyokusudiwa na kwa kuzingatia matakwa ya kisheria na si vinginevyo.
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(vi)  Kufanya maamuzi 
Tunakusudia kuweka uwiano mzuri kati ya kasi ya kufanya maamuzi na uchunguzi wa jambo 
na	kutoa	sababu	za	maamuzi	yaliyofikiwa.

(vii)  Upatikanaji 
Huduma	 za	 TMDA	zitapatikana	moja	 kwa	moja	 kwenye	 ofisi	 ya	Makao	Makuu	na	 ofisi	 za	
Kanda  kwa simu, nukushi na barua pepe kwa siku za Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa 2.00 
asubuhi hadi saa 11.00 jioni isipokuwa wakati wa sikukuu. 

Nambari 0800110084 ya wateja kupiga simu bila malipo pia inapatikana siku za kazi. Vilevile, 
huduma za TMDA katika vituo vya forodha na huduma za mtandaoni zitapatikana masaa 24 
kwa	siku	saba	za	wiki	(24/7)

Aidha, tovuti  ya Mamlaka yaani (www.tmda.go.tz) inapatikana siku zote na muda wote 
ambapo taarifa kuhusu TMDA, shughuli za udhibiti wa bidhaa pamoja na miongozo mbalimbali 
inayotumika zinapatikana moja kwa moja.

(viii) Usambazaji wa taarifa 
Tutasambaza taarifa kwa wateja wetu kwa njia ya barua, vyombo vya habari, mitandao ya 
kijamii, vielelezo vya uelimishaji kama vile vipeperushi, vijarida, mabango na pia kupitia vifaa 
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vya	matangazo	kama	vile	kofia	na	‘T-shirts’.	

Vilevile taarifa kuhusu Mamlaka na shughuli zake zitasambazwa pia kwa njia ya programu za 
uelimishaji (kama vile redio na Televisheni), kushiriki kwenye midahalo, majadiliano ya moja 
kwa moja na wananchi pamoja na kushiriki kwenye maonesho mbalimbali ili kuelezea masuala 
muhimu ya huduma zetu kwa wananchi.

9.0  HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

9.1 HAKI YA MTEJA 
Pamoja na huduma zinazotolewa kuzingatia viwango vilivyowekwa, haki na matarajio ya mteja 
yatategemea aina ya huduma kama ifuatavyo;-

a) Watengenezaji, wasambazaji na wauzaji wa bidhaa 
Wateja hawa wana haki zifuatazo:

(i)  Kujua muda unaotumika katika kushughulikia maombi ya usajili wa bidhaa, kupata leseni 
au kibali cha biashara ya bidhaa zinazodhibitiwa; 

(ii)  Kupata kwa wakati mrejesho juu ya matokeo ya maombi ya huduma kutoka TMDA;
(iii)  Kupata taarifa na elimu pale inapobidi juu ya bidhaa zinazozidhibitiwa na ambazo 
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wanahusika nazo;
(iv)  Kushirikishwa katika michakato ya mapendekezo ya marekebisho ya sheria, kanuni na 

miongozo kuhusu huduma zitolewazo na TMDA;
(v)  Kutunziwa siri kwa taarifa zao wanazowasilisha juu ya bidhaa pale zinapotakiwa ili 

kupatiwa huduma na TMDA; 
(vi)  Kushughulikiwa kwa usawa na uungwana bila upendeleo wa aina yoyote;
(vii) Kupewa huduma bora za kutukuka na kitaalam, kuthaminiwa na kupewa heshima stahiki 

kutoka kwa wafanyakazi wa TMDA; 
(viii)  Kukata rufaa dhidi ya maamuzi yaliyotolewa na TMDA ikiwa hajaridhika kuhusu huduma 

mbalimbali; na
(ix) Kuwasilisha pongezi, hoja, malalamiko, maoni, mapendekezo na taarifa yoyote kuhusu 

namna ya kuboresha shughuli za udhibiti wa bidhaa. 

b)  Watumiaji wa bidhaa na wananchi kwa ujumla
Haki za watumiaji wa bidhaa na wananchi kwa ujumla ni pamoja na:-

(i)  Kuwa na uhakika wa ubora, usalama na ufanisi wa bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA;
(ii)  Kupata taarifa kwa wakati juu ya bidhaa zisizofaa kwa matumizi ya binadamu ikiwa ni 

pamoja na madhara ya kiafya yanayoweza kutokea kutokana na matumizi ya bidhaa duni 
na bandia;

(iii)  Kupata elimu endelevu juu ya bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA, matakwa ya Sheria ya 
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Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219 na wajibu wao katika kutimiza matakwa ya sheria; na
(iv)  Kupata majibu kwa wakati juu ya hoja na malalamiko kuhusu huduma za TMDA.

(c) Wafanyakazi wa sekta ya afya na watafiti 
Haki za wateja hawa ni kama ifuatavyo;-

(i)  Kuwa na uhakika wa ubora, usalama na ufanisi wa bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA;
(ii)  Kupata taarifa kwa wakati juu ya bidhaa zilizosajiliwa na zile zilizotolewa kwenye soko 

pale zinapohitajika;
(iii)		 Kupata	 ushirikiano	 wa	 hali	 ya	 juu	 wakati	 wa	 kufanya	 tafiti	 zinazohusiana	 na	 ufanisi	

wa dawa za binadamu na mifugo, dawa za asili na mitishamba pamoja na vifaa tiba na 
vitendanishi;

(iv)  Kupatiwa majibu kwa wakati kuhusu kibali cha majaribio ya dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi; na

(v)		 Kupata	taarifa	sahihi	na	elimu	kuhusu	mafanikio	yaliyofikiwa	katika	shughuli	za	udhibiti	
wa bidhaa na matumizi bora ya bidhaa. 

9.2  WAJIBU WA MTEJA 
TMDA inategemea ushirikiano wa karibu kutoka kwa mteja, hivyo mteja ana wajibu ufuatao:
(i)  Kutekeleza kwa hiari matakwa ya Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219. 
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(ii)  Kuwa mwaminifu kwa TMDA na kwa wananchi kwa ujumla. 
(iii)  Kuwaheshimu na kuwatendea haki wafanyakazi wa TMDA ikiwa ni pamoja na kuepuka 

kutumia lugha chafu wakati wa kupata huduma. 
(iv)  Kufuata taratibu zilizowekwa na TMDA katika kupata huduma. 
(v)  Kusoma na kuelewa Mkataba huu, Sheria, Kanuni, Miongozo na nyaraka nyingine 

zinazohusiana na shughuli za udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi nchini. 

(vi)  Kuwasilisha kwa wakati na kwa usahihi taarifa zozote muhimu kuhusu bidhaa 
zinazodhibitiwa pale zinapotakiwa na TMDA. 

(vii)  Ulipaji kwa wakati wa ada na tozo kwa huduma zinazotolewa na Mamlaka.

10.  HAKI ZA WADAU
Kwa mujibu wa Mkataba huu wa Wateja, wadau wa TMDA ni pamoja na Taasisi za Kiserikali, 
Washirika wa Maendeleo, Wasimamizi wa Sheria, Asasi za Kiraia (CSOs) Vyombo vya Habari, 
Maktaba na Watoa Huduma mbalimbali. Haki zao ni hizi zifuatazo;

a) Taasisi za Kiserikali na Wasimamizi wa Sheria 
(i)  Ushirikiano mzuri katika kutekeleza Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219. 
(ii)  Kupata kwa wakati msaada wa kiufundi pamoja na vitendea kazi katika kutekeleza 

masuala yanayohusiana na (iii) Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219. 
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(iv)  Kupata kwa wakati taarifa sahihi na elimu juu ya mwenendo wa shughuli za udhibiti wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi. 

(v)  Kushirikishwa katika michakato ya mapendekezo ya marekebisho ya sheria, kanuni na 
miongozo kuhusu huduma zitolewazo na TMDA. 

b) Washirika wa Maendeleo 
(i)  Haki ya kupata taarifa kutoka TMDA zinazohusu utekelezaji wa kazi na miradi 

inayofadhiliwa na taasisi na mashirika husika. 
(ii)  Haki ya kufuatilia na kushauri juu ya utekelezaji mzuri wa mikataba inayotolewa kwa 

TMDA na taasisi za kimataifa. 

c) Asasi zisizo za Kiserikali (NGOs) 
(i)  Ushirikishwaji mzuri katika udhibiti wa bidhaa na kusaidia katika utekelezaji wa shughuli 

zinazohusiana na bidhaa zinazodhibitiwa.
(ii)  Kupewa taarifa sahihi na elimu kwa wakati kuhusu ubora na usalama wa bidhaa.

d) Vyombo vya habari na Maktaba
(i)  Kupata elimu stahiki na taarifa zozote kwa wakati kuhusu bidhaa zinazodhibitiwa na 

TMDA pamoja na huduma zinazotolewa kwa kutumia njia zinazofaa na kwa kuzingatia 
sera za ndani za Mamlaka, sheria na taratibu zilizokubalika. 
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(ii)  Kushirikishwa katika mikutano inayohusu shughuli za udhibiti ikiwa ni pamoja na 
marekebisho ya kanuni na miongozo mbalimbali inayotumika katika udhibiti wa bidhaa 
chini ya Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219.

e) Watoa huduma 
(i)  Kupewa nafasi sawa katika kutoa huduma kwa mujibu wa sheria. 
(ii)		 Kuarifiwa	kwa	wakati	kuhusu	majibu	ya	ushindani	wa	watoa	huduma	pale	wanaposhiriki.	
(iii)  Kupatiwa kwa wakati malipo ya huduma zilizotolewa kwa TMDA. 
(iv)  Kushiriki katika mchakato wa kupata zabuni mbalimbali za utoaji huduma ndani ya 

TMDA kwa mujibu wa sheria. 

11.0 USIMAMIZI, TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA ZA  UTENDAJI 

11.1 USIMAMIZI NA TATHMINI 
Tutasimamia na kutathmini huduma zetu kulingana na viwango tulivyovionyesha katika 
Mkataba huu na kutoa taarifa kila mwisho wa mwaka juu ya namna tulivyotekeleza kazi kwa 
mujibu wa viwango vilivyowekwa. Usimamizi na tathmini hizi zitafanywa moja kwa moja kwa 
kutumia njia zifuatazo:
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a)  Ukaguzi wa mifumo ya utendaji na rasilimali 
Ukaguzi wa mifumo ya utendaji utaendelea kufanyika mara kwa mara kwa uratibu wa Kitengo 
cha Uhakiki Mifumo (Quality Management System). Ukaguzi utafanyika kwa kupitia huduma 
za kila kurugenzi na idara, taratibu sanifu za utoaji huduma husika (SOPs) na kupitia taarifa 
mbalimbali za kila eneo.

Ukaguzi wa rasilimali za Mamlaka ikiwa ni pamoja na masuala ya fedha utafanywa kupitia 
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani (Internal Audit Unit) kwa kupitia hesabu za fedha na michakato 
ya manunuzi kama inafanyika kwa mujibu wa taratibu na kuwasilisha taarifa zake kwenye 
kikao cha Menejimenti kwa hatua zaidi.

b)  Ushughulikiaji wa hoja za wateja 
Mahitaji na matarajio ya wateja hubadilika siku hadi siku. Kwa minajili hii, njia mbalimbali za 
kuwezesha wateja kutoa hoja zao juu ya viwango vya huduma inayotolewa na TMDA zitatumika. 
Njia ambazo zitatumika katika kupata hoja na mrejesho kutoka kwa wateja ni pamoja na hizi 
zifuatazo:-

(i)  Kutumia fomu maalum za kuwasilisha malalamiko na hoja mbalimbali za wateja kutumia 
fomu maalumu ambazo hupatikana kwenye dawati la huduma kwa wateja na katika 
tovuti ya Mamlaka  (www.tmda.go.tz).
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(ii)  Kutumia nafasi (interface) ya kuandika barua pepe kwa TMDA moja kwa moja kupitia 
info@tmda.go.tz. 

(iii)		 Kutumia	masanduku	ya	maoni	yaliyoko	kwenye	ofisi	zote	za	TMDA.
(iv)  Kutumia huduma za simu ambazo ziko wazi kila siku za kazi na wakati wa kazi sanjari na 

simu bila malipo (Toll Free) namba 0800110084. 
(v)		 Kufanya	tafiti	juu	ya	kiwango	cha	wateja	kuridhika	na	huduma	zinazotolewa	na	TMDA.
(vi)  Kufanya mazungumzo au majadiliano ya moja kwa moja na wateja. 
(vii)  Kupokea taarifa kutoka kwa wadokezi kama sehemu ya utekelezaji na usimamizi wa Sera 

ya Udokezi. 
(viii)  Kupata taarifa kupitia dodoso maalum la maoni ya wateja juu ya upatikanaji wa huduma 

za TMDA (Exit Form) 
(ix)  Kutumia dodoso maalum la kupata taarifa kutoka kwa wananchi ikiwa taarifa mbalimbali 

za	TMDA	zinawafikia	kupitia	njia	mbalimbali	za	mawasiliano.	

11.2  UTOAJI TAARIFA ZA UTENDAJI 
Tutawajibika kwa umma kwa utendaji wetu kwa kuchapisha taarifa za utendaji kazi za kila 
mwaka ambapo suala la kutekeleza viwango vya huduma za TMDA kwa wateja litajitokeza. 
Njia za utoaji taarifa zitakuwa kama ifuatavyo:

(i)  Kuhakikisha taarifa za utendaji kazi zinajumuisha kipengele cha hoja za wateja 
zinazopokelewa kwa mwaka ili iwe rahisi kufuatilia utekelezaji wa Mkataba huu na 
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kuhakikisha kuwa taarifa husika zinapatikana kwa watumishi na wadau. 
(ii)  Kujadili taarifa ya utekelezaji wa Mkataba huu ndani ya Mamlaka katika mikutano ya 

watumishi inayofanyika mara mbili kila mwaka. 
(iii)  Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa Mkataba huu kwenye Bodi ya Ushauri ya Wizara ya 

Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa TMDA (MAB). 

12.0  MAREJEO YA MKATABA NA UENDELEZAJI WAKE
Mkataba huu umeandaliwa na TMDA kwa kushirikiana na wateja na hivyo utafanyiwa mapitio 
kulingana na wakati au mrejesho kutoka kwa watumiaji wa huduma za TMDA. Tutafanya 
marejeo ya Mkataba huu kila baada ya miaka mitatu au itakapohitajika kwa kushirikiana na 
wateja wetu na kwa kuzingatia mambo yafuatayo;
a.  Tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkataba huu;
b.  Mrejesho kutoka kwa wadau na wateja;
c.  Mabadiliko katika muundo wa taasisi;
d.  Mabadiliko ya matarajio,  mahitaji ya wateja na vipaumbele;
e.  Mabadiliko ya mifumo ya utoaji huduma;

13.0  MUDA WA KAZI
Ofisi	zote	za	TMDA	zitakuwa	wazi	kwa	ajili	ya	kuhudumia	wateja	kuanzia	saa	mbili	na	nusu	
asubuhi (8:30) hadi kumi na moja kamili jioni (11:00) kila siku za kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa 
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ukiondoa siku za mwishoni mwa wiki na sikukuu. 

14.0  MREJESHO KWA WATEJA NA USHUGHULIKIAJI WA MALALAMIKO
Tuna wajibu na haja ya kuhakikisha kuwa viwango vyetu vya utoaji huduma kwa wateja 
vinaboreshwa kila mara na hivyo maoni ya wateja kuhusu utekelezaji wa viwango vilivyoainishwa 
ni muhimu kwa TMDA. Mrejesho kutoka kwa wateja wetu utatusaidia kukuza uhusiano baina 
yetu na wao na kuhakikisha kuwa huduma zetu ni bora, fanisi na zinazokwenda na wakati.

Tunakaribisha maoni juu ya Mktaba huu ikiwa ni pamoja na malalamiko,mswali na pongezi 
zinazohusiana na huduma zitolewazo kwa kupitia anwani za posta, baruapepe, simu au 
nukushi.	Unaweza	pia	kujaza	 fomu	maalum	za	malalamiko	/	pongezi	ambazo	zinapatikana	
kwenye	tovuti	na	madawati	ya	huduma	kwa	wateja	katika	Ofisi	za	TMDA	Makao	Makuu	na	
Kanda. Malalamiko na maoni yote yatashughulikiwa kwa umakini na uzito unaostahili na kwa 
wakati.

15.0  MAWASILIANO NA TMDA
Ni vyema wateja na jamii kwa ujumla wakafahamu kuwa wana haki ya kufanya mawasiliano 
na kutoa maoni yoyote ya namna ya kuboresha shughuli za udhibiti wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi nchini. Hivyo, milango iko wazi kwa wateja wetu kuwasilisha hoja mbalimbali 
TMDA ikiwa ni pamoja na malalamiko ya kutoridhishwa na huduma au kiwango cha huduma 
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kinachotolewa, ushauri, maoni na mapendekezo ya namna bora ya kutekeleza kazi za Mamlaka 
ili kwa pamoja tuchangie katika kulinda afya ya jamii.

Wateja wana haki ya kuwasilisha moja kwa moja hoja na mrejesho wa huduma za TMDA 
kwa kuandika barua, kupiga simu, kutumia nukushi au barua pepe kupitia anuani 

zilizoainishwa hapa chini:-

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)
Makao Makuu, 

S.L.P. 1253 - Dodoma
Ofisi Ndogo 

S.	L.	P	77150	-	Dar	es	Salaam,	Simu:		+255	22	2450751/	2450512	/	2452108
Nukushi    255 – 22 2450793

Barua pepe: info@tmda.go.tz
      Tovuti: www.tmda.go.tz 
  

Unaweza pia kuwasiliana nasi kupitia Ofisi zetu za Kanda zifuatazo:



MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA Mkataba wa Huduma kwa Wateja

32

Kanda ya Ziwa 
Nyasaka	Road,	Nyakato	

Buzuruga,
S.L.P 543, Ilemela, Mwanza
Simu	+255	28	2981224/5	

Barua pepe: info.mwanza@
tmda.go.tz 

Kanda ya Kaskazini
Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha
Simu	+255	27	2970333/	73782442	
Barua pepe: info.arusha@tmda.

go.tz

Kanda ya Mashariki 
Jengo la PSSSF, Victoria 

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
S.L.P 31356, Dar es salaam,
Simu	+255	737	226328/	

788470312 
Barua pepe: info.easternzone@

tmda.go.tz 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
Jengo la NHIF,

S.L.P 6171, Mbeya
Simu +255 252504425

Nukushi +255 25 25 2504425
Barua pepe: info.mbeya@tmda.

go.tz 

Kanda ya Kati 
PSSSF Building,

S.L.P 1253 Dodoma.
Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.
go.tz 

Kanda ya Kusini 
Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.
Simu: +255 23 2334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.
go.tz 

Kanda ya Magharibi 
Jengo la TUWASA
S.L.P 520, Tabora

Simu +255 26 
2600082/654817849

Nukushi: +255262600081
Barua pepe: info.tabora@tmda.

go.tz
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FOMU YA MALALAMIKO/MAONI 
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SEHEMU YA I: Taarifa za mteja  
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Kampuni:……………………………………. Anuani:………………………………………. 
 
Simu: ……………………………………….. Barua pepe:………………………………… 
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……………………………………………………………………………………………………… 
 
……………………………………………………………………………………………………… 
 
……………………………………………………………………………………………………… 
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Imepokelewa na: ………………………  Saini   ………………… Tarehe: …..………… 
 
 
SEHEMU YA III:  Tathmini ya lalamiko/maoni ya Meneja, Mawasiliano na 
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kuchukua 
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