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Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba

NENO LA 
MKURUGENZI 
MKUU

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni taasi-
si ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya Afya yenye 
jukumu la kulinda afya ya jamii kwa kudhibi-

ti usalama, ubora na ufanisi wa bidhaa za dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi. Taasisi hii imeundwa chini ya She-
ria ya Dawa na Vifaa Tiba Kifungu namba 4. Sura 219. 

Aidha, katika udhibiti wa vifaa tiba, Mamlaka ilianzisha  
mifumo ya udhibiti  inayojumuisha mifumo ya usajili wa 
bidhaa, ukaguzi na usajili wa majengo yanayofanyia bi-
ashara ya vifaa tiba na vitendanishi pamoja na ufuatiliaji wa 
ubora, usalama  na   ufanisini    wa  bidhaa hizo katika soko. 

Mifumo hii imepelekea mafanikio mengi ikiwemo usa-
jili na utambuzi wa zaidi ya vifaa tiba na vitendanishi 
5000 ambavyo vimeidhinishwa kuuzwa nchini baada 
ya kujiridhisha ubora, usalama na ufanisi wake. Vile 
vile viwanda 37 vya kuzalisha vifaa tiba vimeanzishwa 
nchini, bidhaa duni 6 zimetolewa katika soko la Tanza-
nia na  zaidi ya taarifa 290 za madhara yatokanayo na 

vifaa tiba yamefanyiwa tathmini na hatua kuchukuliwa.
Hata hivyo, mnamo Desemba, 2021 mfumo huo ulibore-
shwa zaidi kwa kuundwa Kurugenzi ya Udhibiti wa Vifaa 
Tiba ili kuendelea kuhakikisha uthabiti katika udhibiti 
wa bidhaa hizi nyeti kwa nia ya kulinda afya ya jamii.

TMDA imekuwa ikiongeza juhudi za uelimishaji pamo-
ja na utoaji taarifa mbalimbali za majukumu yake kwa 
jamii kwa kutumia njia mbalimbali kama ilivyo kwenye 
kitabu hiki. Mamlaka pia hutoa elimu kwa umma kupitia 
midahalo mbalimbali, vipeperushi na majarida, matan-
gazo maalum pamoja na vipindi vya redio na luninga.
 
Kitabu hiki kimeangazia masuala mbalimbali muhimu 
ya udhibiti wa bidhaa za vifaa tiba na vitendani-
shi ikiwemo namna Mamlaka inavyodhibiti bidhaa 
hizi. Ninayofuraha kukualika kusoma kwa makini 
na kutoa mapendekezo ya kujenga ambayo unawe-
za kuwa nayo kwa uboreshaji wa utendaji kazi wetu. 

Adam M. Fimbo
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Vifaa tiba ni vyombo, vifaa, mashine, kemikali au kitu 
chochote kifananacho na hivi kinachotumika katika 
kutibu, kutambua, kupima, kuchunguza au kuzuia 

magonjwa ya binadamu au mifugo kama vile bomba za 
sindano, “gloves”, miwani, pamba za kusafishia vidonda, 
mashine za kupima presha, mashine za mionzi kama 
X-ray, miguu ya bandia, mipira ya kiume na kike (condom), 
taulo za kike (pedi) pamoja na nepi za watoto (diapers). 

Aidha, pale ambapo kifaa tiba kitatumika kwa ajili ya 
kupima sampuli nje ya mwili wa binadamu au mifugo basi 
kifaa hicho kitaangukia kwenye kundi la vitendanishi. Vi-
tendanishi ni aina maalumu ya vifaa tiba ambavyo vinafa-
nya kazi ya kupima sampuli zinazotoka kwenye mwili wa 
binadamu kama damu, mkojo, makohozi ili kuwezesha ku-
tambua ugonjwa au mabadiliko ndani ya mwili wa binada-
mu au mfugo. Vipimo vya haraka vya malaria, vipimo vya 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI, vipimo vya mkojo vya 
ujauzito na vipimo vya kisukari ni mifano ya vitendanishi.

Hivyo, vifaa tiba ni jina linalobeba wigo mpana wa vifaa 
vya tiba ambavyo vinatumika kwa wingi katika jamii zetu 
katika vituo vya kutolea huduma na hata majumbani.

Kwa mujibu wa Kanuni ya Udhibiti wa Vifaa tiba nchini Tan-
zania ya mwaka 2015 (Tanzania Medicines and Medical 
Devices (Control of Medical Devices) Regulations, 2015), 
vifaa tiba vimegawanyika katika madaraja manne, A, B, C 
na D kwa kuzingatia vihatarishi vinavyoweza kujitokeza 
katika matumizi ya kifaa tiba husika. Aidha, viwango vya 
vihatarishi kulingana na madaraja haya ni kama ifuatavyo;

BIDHAA ZA 
VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI

•	 Daraja A ni kwa vifaa vyenye ki-
wango kidogo cha vihatarishi

•	 Daraja B ni kwa vifaa vyenye kiwango cha 
chini (kidogo) hadi wastani cha vihatarishi

•	 Daraja C ni kwa vifaa vyenye kiwango 
cha wastani hadi kikubwa cha vihatarishi

•	 Daraja D ni kwa vifaa vyenye ki-
wango kikubwa cha vihatarishi

Bidhaa kama pamba za kusafishia vidonda, bendeji, tau-
lo za kike, pamoja na nepi za watoto, hivi vinaangukia 
katika daraja A. Daraja B linajumuisha bidhaa kama 
bomba za sindano, mashine ya ultrasound na kipimo 
cha mkojo cha ujauzito. Daraja C ni pamoja na mipira 
ya kike na kiume, nyuzi za upasuaji, kipimo cha kasw-
ende, mashine ya x-ray. Aidha, daraja D hujumuisha vi-
faa kama sindano za uti wa mgongo na pacemaker.
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NAMNA TMDA 
INAVYODHIBITI 
VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI

Ni muhimu kufahamika kuwa, udhibiti wa vifaa tiba na vi-
tendanishi ni kwa ajili ya kudumisha kiwango au kasi ya 
mashine au mchakato ili uweze kufanya kazi vizuri. Vifaa 
tiba na vitendanishi ni moja ya bidhaa nyeti za afya zinazo-
hitajika katika kulinda afya ya jamii, hivyo ni lazima kud-
hibiti matumizi yake (yaani kudumisha viwango vyake) ili 
kuhakikisha vinafanya kazi ipasavyo bila kuleta madhara.

Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba Sura 219 imeipa Mamlaka 
dhamana ya kudhibiti vifaa tiba na vitendanishi nchini Tan-
zania. Dhamana hii inatekelezwa kupitia mpango mkakati 
wa TMDA chini ya Kurugenzi ya Udhibiti wa Vifaa tiba na Vi-
tendanishi. Aidha, Mamlaka kuhakikisha viwango vya ubora, 
usalama na ufanisi wa bidhaa hizi unadumishwa ili viweze 
kufanya kazi vizuri na kutoleta madhara kwa watumiaji. 

Hivyo, ni jukumu la TMDA kuhakikisha vifaa tiba na vitendan-
ishi vinavyoingia katika soko la Tanzania vinakidhi viwango 
vya ubora, usalama na ufanisi. Pia, kuhakikisha wahudumu 
wa afya na watanzania kwa ujumla wanapata taarifa sahihi 
ya namna ya kutumia vifaa tiba na vitendanishi na kuweze-
sha mazingira dhabiti ya uwekezaji wa bidhaa hizi nchini.

Zipo ngazi mbili za udhibiti wa bidhaa hizi hapa nchini am-
bapo ngazi ya awali inajumuisha hatua za uidhinishaji wa 
bidhaa kabla ya kuingia kwenye soko. Ngazi ya pili inahusi-
sha zile hatua zinazofanywa baada ya bidhaa kupata idhini. 
Aidha, kuidhinisha bidhaa kuingia 
sokoni hujumuisha hatua zifuatazo;
•	 kusajili au kutambua bidhaa, 
•	 kusajili majengo na kupata leseni ya biashara
•	 kukagua mifumo ya utengenezaji wa bidhaa kiwandani.
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Usajili wa bidhaa
•	 Ukaguzi wa kiwanda
•	 Kupima sampuli
•	 Kusajili maeneo ya 

biashara

Kufuatilia ubora na usala-
ma wa vifaa 
•	 Ukaguzi na upimaji 

wa sampuli zilizopo 
sokoni

•	 Kukusanya taarifa ya 
madhara yaliyojitokeza

Kutoa vibali vya kuingiza 
bidhaa nchini
•	 Ukaguzi wa forodha
•	 Ukaguzi wa maeneo 

ya biashara

Wananchi 
kupata 

vifaa tiba 
na vitendan-

ishi bora, 
salama na 
vinavyo-

fanya kazi 
ipasavyo

Kuidhinisha bidhaa Baada ya bidhaa kuidhinishwa

Hata hivyo, ngazi hii huwezesha Mamlaka kupata taar-
ifa juu ya bidhaa kabla ya kuziruhusu kutumika nchini. 

Baada ya bidhaa kuingia sokoni, kazi zinazofa-
nywa na TMDA katika udhibiti wa bidhaa hizi ni;
•	 Kutoa vibali vya kuingiza bidhaa nchi-

ni au kusafirisha bidhaa nje ya nchi;
•	 Kukagua mizigo yote inayoingia na ku-

toka katika vituo vya forodha;
•	 Kukagua bidhaa sokoni ikiwemo katika maeneo ya 

biashara na vituo vya kutolea huduma za afya; na
•	 Kupokea na kufuatilia taarifa za madhara yanayo-

hisiwa kusababishwa na matumizi ya vifaa tiba.

Kimsingi, Hatua hizi zinawezesha Mamlaka kufahamu 
hali halisi ya bidhaa ambazo zipo katika soko na kutoa pi-
cha ya idadi na aina ya vifaa tiba vinavyoingizwa au ku-
tolewa nchini na kupata taarifa ya matumizi ya vifaa hivyo
 

Picha 1: Jinsi ambavyo TMDA inavyofanya udhibiti wa vifaa tiba na vitendanishi
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KURUGENZI  YA 
VIFAA TIBA NA
 VITENDANISHI

Mnamo tarehe 28 Desemba 2021, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, aliidhinisha Muundo mpya wa 

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA) ku-
fuatia dhamana ya kusimamia usalama wa chakula ku-
hamishiwa katika Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

Muundo mpya umezingatia pia haja ya kuimarisha 
udhibiti wa dawa, vifaa tiba pamoja na vitendanishi 
nchini. Mojawapo ya maboresho hayo ni kuanzish-
wa kwa kurugenzi mpya ya vifaa tiba na vitendanishi 
ambayo inajukumu la kusimamia shughuli zote za ud-
hibiti wa bidhaa za vifaa tiba na vitendanishi ambazo 
hapo awali zilijumuishwa katika kurugenzi ya dawa.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba teknolojia ya vifaa tiba 
imezidi kukua siku hadi siku na wigo wake kuongeze-
ka sana hivyo uboreshaji huu wa kiudhibiti utasaidia 

zaidi kuhakikisha bidhaa hizi ni bora, salama na zenye 
ufanisi kwa watumiaji. Aidha, kurugenzi hii ina sehemu 
tatu ambazo ni sehemu ya usajili wa vifaa tiba, seh-
emu ya ukaguzi na udhibiti wa vifaa tiba na sehemu 
ya ufuatiliaji wa usalama wa vifaa tiba na vitendanishi.
Sehemu ya usajili inahusika na usajili, utambuzi na 
uidhinishaji wa matangazo ya vifaa tiba na vitendanishi. 

Aidha, sehemu ya ukaguzi na udhibiti wa vifaa tiba in-
ajumuisha shughuli za ukaguzi na usajili wa majengo, 
udhibiti wa usafirishaji wa vifaa tiba ndani na nje ya nje, 
usimamizi wa taratibu zote za ukaguzi wa vifaa tiba na 
vitendanishi pamoja na kusimamia uteketezaji wa bidhaa 
zisizokidhi viwango. Kwa upande wa sehemu ya ufuatil-
iaji usalama inajumuisha kazi za ufuatiliaji wa usala-
ma wa vifaa tiba na vitendanishi vilivyoko katika soko.

Bi Kissa Mwamwitwa,
Mkurugenzi, Vifaa Tiba na 

Vitendanishi
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Bi Kissa Mwamwitwa,
Mkurugenzi, Vifaa Tiba na 

Vitendanishi

Bi Rehema Mariki,
Kaimu Meneja, Usajili wa 

Vifaa Tiba

Bi. Mary Masanja 
Kaimu Meneja, Ufuatiliaji 

Ubora na Usalama

Bw. Brycesson Kibasa,
Kaimu Meneja, Usajili Majengo 

na Ukaguzi

Bi Irene Rubona,
Katibu Muhtasi
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MIFUMO BORA YA 
KIELEKTRONIKI 
KATIKA UDHIBITI

Mamlaka inatumia mfumo ya kielektroniki ka-
tika udhibiti wa vifaa tiba na vitendanishi ili 
kuhakikisha shughuli zote zinaratibiwa kwa 

makini, usahihi na wakati. Hatua hii ni moja ya ma-
fanikio makubwa kwa Mamlaka, kwani imeondoa 
ulazima wa wateja kufika kwenye ofisi zetu kwa aji-
li ya kuwasilisha au kufuatilia maombi yao. Wateja 
wote wanafungua akaunti katika mfumo wa wate-
ja wa TMDA na wanawasilisha maombi yao humo.

Ili kufungua akaunti katika mfumo wa TMDA mteja 
anapaswa kujisajili kupitia tovuti ya Mamlaka (www.
tmda.go.tz) ambapo ataweza kutuma maombi, kulipa 
ada mtandaoni na kuweza kupata kibali kwa wakati.
 
Aidha, mfumo huu unaweza kufanya yafuatayo;
•	 Kupokea maombi yote yanayowasilishwa na wateja 

kupitia mtandao bila kufika katika ofisi za Mamlaka

•	 Kutuma maombi ya kuingiza na kusa-
firisha bidhaa na kutoa kibali

•	 Kutuma ankara kifani za malipo ya maombi kwa wateja
•	 Kuchakata maombi yote kuanzia hatua za tathmini 

hadi kuidhinishwa na mawasiliano yeyote na wateja; na
•	 Kutunza taarifa zote kwa aji-

li ya kufanya tathmini ya utendaji kazi.

Utekelezaji wa mfumo huu ni pamoja na kuhakiki-
sha uwepo wa taratibu sanifu za utendaji wa kazi 
zote za kiudhibiti zinazofuatwa kila wakati pamoja 
na nyenzo zingine kama miongozo ambavyo vinahi-
tajika kufanya kazi kwa ufanisi. Vilevile Mamlaka in-
ashikilia cheti cha kimataifa cha ISO 9001:2015 kina-
cho ainisha utekelezaji makini wa mifumo ya uhakiki 
bora wa huduma (Quality Management System).
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USAJILI WA 
MAJENGO YA 

BIASHARA

Kuna aina mbalimbali za maeneo ya kufanyia biasha-
ra ya vifaa tiba na vitendanishi, kama vile viwanda 
vya uzalishaji na utengenezaji wa vifaa tiba, maduka 

ya jumla na rejareja yanayouza bidhaa hizi, maghala kwa 
ajili ya kutunza vifaa tiba na vitendanishi kabla ya kuzis-
ambaza pamoja na vituo vya kutolea huduma za afya vina-
vyozalisha bidhaa za afya kwa matumizi yake yenyewe, 
mfano hospitali zinazozalisha gesi tiba aina ya oksijeni. 

Maeneo hayo yanapaswa kusajiliwa na kupewa kiba-
li cha TMDA kabla ya kuanza kutumika. Mteja ata-
wasilisha ombi kupitia mfumo wa wateja ambapo 
ombi lake litapokelewa na kuhakikiwa. Aidha, mteja 
atatengenezewa ankara kifani kwa kuzingatia aina ya 
jengo na kutumwa kwake ili aweze kufanya malipo.

Baada ya malipo kukamilika, wataalamu wa TMDA watafi-
ka eneo la jengo ili kulikagua na kuangalia kama linakidhi 
vigezo na matakwa kwa kazi inayotegemewa kufanyika. 
Iwapo wakaguzi wataona mapungufu, mteja atapewa 
maelekezo na muda wa kurekebisha. Aidha, wakaguzi wata-
rudi tena kujiridhisha baada ya marekebisho kukamilika.

Aidha, wakaguzi watawasilisha mapendekezo kwa 
Mkurugenzi Mkuu kwa ajili ya idhini ya kusajili jengo 
na leseni ya kufanya biashara. Endapo, idhini itatolewa, 
Mamlaka itahuisha orodha ya majengo yaliyosajiliwa 
na kuhadhiri katika tovuti ya TMDA. Ifahamike kwam-
ba, usajili wa jengo ni wa kudumu na hakuna kuhuisha 
ila leseni ya biashara inapaswa kuhuishwa kila mwaka.
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USAJILI WA 
VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI

Usajili wa vifaa tiba au vitendanishi ni hatua ya vifaa 
hivi kukubalika na kuruhusiwa na TMDA kuuzwa 
na kutumika nchini baada ya kukidhi viwango vya 

ubora, usalama na ufanisi. Usajili unahusisha mchaka-
to unaojumuisha tathmini, uchunguzi wa kimaabara na 
ukaguzi wa mifumo ya uzalishaji wa vifaa hivi kiwan-
dani. Kazi hii inafanywa na wataalamu wa Mamlaka 
wenye ujuzi na taaluma mbalimbali kama wafamasia, 
madaktari wa binadamu na wataalamu wa maabara.

Mteja au mtengenezaji wa kifaa tiba au kitendanishi 
anashauriwa kupitia miongozo yetu ya usajili ili aweze 
kuandaa nyaraka zake vizuri ambayo inapatikana katika 

tovuti ya Mamlaka (www.tmda.go.tz). Vifaa vinavyoan-
gukia katika daraja A, mfano vifaa vya meno na vya ma-
tumizi ya mifugo vitafuata vigezo vya utambuzi wakati 
vile vya daraja B, C na D vitafuata vigezo vya usajili.
Baada ya nyaraka zote kukamilika, mteja atawasilisha 
maombi ya usajili kupitia mfumo wa wateja wa TMDA 
(https://imis2.tmda.go.tz). Aidha, Mamlaka itapokea 
maombi hayo na kufanya uhakiki wa taarifa zote zilizowas-
ilishwa. Endapo Mamlaka itaridhia nyaraka hizo, mteja 
atapata ankara kifani na ataweza kulipia ada ya usajili.

Baada ya malipo kukamilika, ombi la mteja litapangwa 
kwa ajili ya tathmini ya kisayansi ambapo wataalamu 
mbalimbali kutoka TMDA wakiwemo wafamasia, madak-
tari wa binadamu, waandisi wa vifaa tiba na wataalamu 
wa maabara watathmini nyaraka zote zilizowasilishwa 
ili kujiridhisha juu ya ubora na usalama wa kifaa hicho.

Endapo, Mamlaka itahitaji taarifa za ziada itatuma hoja 
kwa mteja kupitia mfumo ili kumwezesha kuleta taarifa 
hizo. Aidha, panapokuwa na mashaka yeyote juu ya ki-
faa kinachoombewa usajili, sampuli ya kifaa kitapelekwa 
katika maabara kwa ajili ya uchunguzi wa kimaabara.

Baada ya tathmini kukamilika, mapendekezo ya tathmini 



9

FAHAMU UDHIBITI WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI TANZANIA

Kusajili eneo lako 
la Biashara

Kusajili au 
kutambua 
bidhaa zako 
TMDA

-Kuomba vibali 
vya kuingiza/
kutoa bidhaa 
nchini
-Kuomba vibali 
vya matangazo

-Kuendelea 
kushikilia 
usajili/utam-
buzi
-Kuijulisha 
Mamlaka juu 
ya mabadiliko 
ya bidhaa
-Kuhuish-
ausajili/utam-
buzi

Kufuatilia 
usalama 
wa bidhaa 
katika soko

Picha 2: Hatua za kufuata iwapo unataka kufanya biashara ya vifaa tiba

yatawasilishwa kamati ya kitaalamu ya udhibiti wa vifaa 
tiba ambapo watapitia mapendekezo hayo na kumshauri 
Mkurugenzi Mkuu kama ombi lisajiliwe au lisisajiliwe.

Aidha, mchakato ukikamilika, bidhaa itapewa cheti 
cha usajili chenye uhalali wa miaka mitano au kibali 

cha utambuzi yenye uhalali wa miaka mitatu. Katika 
kipindi hiki mmiliki wa bidhaa anapaswa kuhakikisha 
kuwa anaendelea kushikilia usajili wake kwa muda 
wote ambao usajili upo hai na kuitaarifu Mamlaka juu 
ya mabadiliko yeyote yanayofanyika kwa bidhaa yake.
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VIBALI VYA KUINGIZA VIBALI VYA KUINGIZA 
BIDHAA NCHINIBIDHAA NCHINI

TMDA inatoa vibali kwa bidhaa mbalimbali ikiwemo 
vifaa tiba, vitendanishi, vifaa vya maabara, ma-
lighafi za kutengenezea vifaa tiba, mitambo ya gesi 

tiba na vifaa vya utafiti. Aidha, mtengenezaji, msamba-
zaji wa bidhaa ama mtu yeyote aliyeidhinishwa na mmi-
liki anaweza kuomba kibali cha kuingiza bidhaa nchini. 

Bidhaa ikishasajiliwa au kutambuliwa, utarati-
bu wa kuomba kibali hiki ni mfupi ambapo mu-
ombaji atatakiwa kuwasilisha ombi kupitia mfu-
mo wa kielektroniki na kuambatisha ankara 
kifani yenye orodha ya vifaa vinavyoombewa kibali.

Hata hivyo, kwa bidhaa ambazo haziingii katika soko 
kwa lengo la biashara kwa mfano vifaa vinavyoingizwa 
kwa matumizi ya hospitali, vifaa vya msaada na vifaa vya 
matumizi binafsi na havijasajiliwa, mwombaji atatakiwa 
kuomba kibali maalumu. Vibali vya aina hii huombwa 
pia kupitia mfumo wa maombi ya kibali wa wateja am-
bapo nyaraka zifuatazo yanatakiwa kuambatanishwa:

Ankara kifani yenye orodha ya vi-
faa vinavyoombewa kibali maalum;
Barua ya kuomba kibali maalumu ik-
ielezea sababu za kuomba kibali hicho;
Uthibitisho wa ubora wa bidhaa inayoombewa kibali;

Uthibitisho wa mtengenezaji wa bidhaa 
kukidhi viwango vya ithibati vya ISO 13485; na
Kwa bidhaa za msaada, barua au cheti cha msaada pamo-
ja na barua ya mpokeaji kukiri kupatiwa msaada husika.

Vibali hivi hutolewa ili kuiwezesha Mamlaka kufahamu 
aina na idadi ya vifaa tiba na vitendanishi vinavyoingia 
katika soko na kuvifuatilia ikiwa ni sehemu ya kujiridhi-
sha na kujihakikishia kuwa bidhaa zinazoingia nchini ni 
zile tu zenye ubora. Aidha, TMDA ina wakaguzi katika 
vituo vyote vya forodha ambao wanakagua mizigo ya vi-
faa tiba na vitendanishi na kuangalia uhalali wa vibali.
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UFUATILIAJI WA UFUATILIAJI WA 
USALAMA WA BIDHAA USALAMA WA BIDHAA 

KATIKA SOKOKATIKA SOKO

Pamoja na majukumu mengine, Mamlaka hutimi-
za kazi muhimu ya ufuatiliaji wa bidhaa zilizok-
wisha idhinishwa kutumika nchini kwa lengo la 

kujihakikishia kuwa zinaendelea kushikilia ubora, us-
alama na ufanisi uleule kama ambavyo taarifa zake 
zilivyowasilishwa wakati wa uidhinishwaji wake.

Aidha, kazi hii hujumuisha mambo yafuatayo; -
•	 Utekelezaji wa mpango wa miaka mitatu wa ufuatil-

iaji wa vifaa tiba vitendanishi vidogo katika soko.
•	 Utekelezaji wa mpango wa miaka mitatu wa ufuatiliaji 

wa vifaa tiba na vitendanishi vikubwa vilivyopo hospi-
talini na vituo mbalimbali vya kutolea huduma nchini.

•	 Upimaji wa toleo kwa toleo kwa baadhi ya sampuli za 
vifaa tiba na vitendanishi vyenye maslahi kwa umma. 

•	 Ufuatiliaji wa matukio na madhara yatokayo 
na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi.

•	 Ufuatiliaji wa malalamiko mbalimbali yan-
ayowasilishwa katika Mamlaka yanayotoka-
na na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi.

Aidha, Bidhaa zinazoainishwa katika mpango wa miaka 
mitatu, hukusanywa, kufanyiwa tathimini ya maelekezo 
yaliyoko kwenye lebo na kuwasilishwa maabara kwa ajili 
ya uchunguzi na hatua mbalimbali huchukuliwa baada 
ya majibu ya maabara kutoka. Kwa vifaa vikubwa am-
bavyo ni ngumu kuvihamisha, ufuatiliaji hufanyika ka-
tika maeneo vilivyopo ili kujihakikishia kuwa vinaende-
lea kutenda kazi iliyokusudiwa kwa ufanisi uleule. 

Aidha, ukusanyaji wa matukio na madhara yatokanayo 
na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi hufanywa kwa 
kushirikiana na watumishi wa afya katika vituo mbalim-
bali vya kutolea huduma za afya vya serikali na binafsi 
nchini. Hata hivyo, kila mwananchi anayo fursa pia ya 
kutoa taarifa endapo atapata madhara au tukio lolote 
baada ya matumizi ya bidhaa hizi kupita fomu ya rangi ya 
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•	 Kutoa maelekezo ya kubadilisha/
kuongeza/kutoa baadhi ya taari-
fa zinavyoonekana katika lebo ya bidhaa.

•	 Kusimamisha matumizi ya bidhaa husi-
ka wakati uchunguzi zaidi unaendelea. 

•	 Kuzuia ungizaji wa bidhaa husi-
ka kwa muda au moja kwa moja.

•	 Kufuta usajili wa bidhaa husika na 
kuiondoa kabisa kwenye kanzidata. 

•	 Kufuta vibali vya usaji-
li vya muingizaji wa bidhaa husika nchini.

chungwa ambapo taarifa hizi hupokelewa kwa njia ya mi-
fumo ya kielektroniki pamoja na anuani za Mamlaka na hu-
fanyiwa tathmini ya kina na kuchukua hatua za kiudhibiti.

Upimaji wa toleo kwa toleo hufanywa kwa kuchukua 
sampuli za kila toleo la vifaa tiba na vitendanishi vina-
vyoingizwa nchini vinavyotumika mara moja kama vile 
mipira ya kiume na kike, vitendanishi vya kupimia kwa 
haraka magonjwa ya UKIMWI, Malaria, Homa ya ini, Kas-
wende na Uviko-19 katika mipaka yote halali nchini na 
kuwasilishwa maabara ya TMDA kwa ajili ya uchunguzi. 
Baada ya uchunguzi kukamilika bidhaa hizi huruhusiwa 
kusambaza au kuteketezwa kwa usimamizi wa Mamlaka. 

Aidha,  majibu ya uchunguzi wa vifaa hivi 
vilivyokusanywa katika soko na vile vilivyotole-
wa taarifa ya malalamiko mbalimbali hui-
wezesha Mamlaka kuchukua hatua zifuatazo;-
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UDHIBITI WA 
MATANGAZO YA 

BIASHARA

Kawaida mfanyabiashara hutumia tangazo kufan-
ya bidhaa yake ijulikane na vilevile kuwashawishi 
watumiaji kutumia bidhaa hiyo sambamba na ku-

toa taarifa ya matumizi ya bidhaa husika. Kutokana na 
hali hiyo, TMDA ina jukumu la kusimamia na kuhaki-
kisha kuwa matangazo yanayohusiana bidhaa za vi-
faa tiba na vitendanishi hayana taarifa za upotoshaji.

Ni muhimu kudhibiti matangazo kwani watumiaji wen-
gi hawafahamu kwa undani kuhusu bidhaa hizi hivyo 
basi kuweza kuamini kila kitu muuzaji au mtengeneza-
ji anachosema au kiniachoelezwa kuhusu bidhaa husi-
ka. Matangazo ya uongo, udanganyifu na ya kupotosha 
yanaweza kuleta madhara mbalimbali kwa jamii kama vile:

•	 Kuongezeka kwa madhara yatokanayo 
na mtumizi ya vifaa tiba na vitendanishi;

•	 Mtumiaji kutofaidika na matumizi ya kifaa husika;
•	 Kupoteza fedha kwa kununua bidhaa zisizofan-

ya kazi kama ilivyoelezwa kwenye tangazo; na
•	 Jamii kukosa imani juu ya utenda-

ji kazi wa Mamlaka zinazolinda afya zao.

Aidha, matangazo ya vifaa  tiba  na  viten-
danishi   yanayotolewa   kwa   njia   zifuata-
zo yanatakiwa   kuwa na kibali cha TMDA: -
•	 Redio, luninga (TV), magari, gazeti, na mitand-

ao ya kijamii kwa njia ya sauti, picha au video.
•	 Mabango ya aina zote.
•	 Vipeperusi na majarida.
•	 Machapisho kwenye mavazi, mabegi, mi-

fuko, kalamu, vyombo na vifaa vinginevyo.

TMDA hutumia njia mbalimbali katika kud-
hibiti matangazo ya biashara kama vile;
•	 Kuidhinisha taarifa za matumizi ya vifaa iki-

wemo lebo na makaratasi ya vifungashio 
wakati wa usajili au utambuzi wa bidhaa;

•	 Kutathmini matangazo yote ya kibiasha-
ra kabla ya kutoa kibali cha kusambazwa; na 

•	 Kufuatilia matangazo ya kibiashara yanayo-
sambazwa katika jamii na kuchukua hat-
ua za kiudhibiti dhidi ya matangazo yote ya-
siyofaa na ambayo hayajafuata utaratibu.

Ifahamike kuwa, mtu yeyote anayefanya biasha-
ra ya vifaa tiba au vitendanishi anaweza kutan-
gaza bidhaa yake iwapo amekidhi vigezo kama 
vilivyoainishwa katika Sheria, Kanuni na Miongozo. 
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MATUMIZI SAHIHI YA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI

Matumizi sahihi ya vifaa tiba ni pale amba-
po mlengwa wa kifaa husika atatumia katika 
mazingira sahihi na kufuata taratibu zote za 

matumizi kama zilivyoainishwa na mtengenezaji wa 
kifaa hicho. Mtengenezaji wa kifaa huainisha nam-
na ya kutumia kifaa tiba kupitia lebo na vifungasho.

Mfano wa matumizi yasiyosahihi ya vifaa tiba ni ku-
tumia kumvalisha mtoto nepi (diaper) moja kwa ma-
saa zaidi ya aliyoainisha mtengenezaji. Kitendo hicho 
kinaweza kumpelekea mtoto kuchubuka au kulete 
upele. Mfano mwingine wa matumizi yasiyosahihi ni 
kama kifaa au mashine ya usingizi kutumiwa na mta-
alamu asiye na ujuzi wa usingizi; kitu ambacho ki-
naweza kupelekea mgonjwa kupata dozi isiyosahihi.

TMDA husimamia matumizi sahihi ya vifaa tiba na viten-
danishi kwa kuhakikisha kuwa taarifa zenye kuelezea 
namna ya kutumia vifaa husika ni za kweli na zinapa-
tikana kwa watanzania wote kwa kufanya yafuatayo:

1.	 kuidhinisha lebo pamoja na makaratasi yote ya 
vifungashio wakati wa usajili au utambuzi wa vi-
faa. Vigezo vya lebo na makaratasi ya vifungashio 
kwa vifaa vinavyotegemewa kutumika na wataa-
lamu wa afya ni tofauti na vile vinavyowekwa kati-
ka vifaa vinavyoweza kutumika na mwanachi wa 

kawaida. Mfano maelezo mengi kwenye taulo za 
kike zinatolewa kwa mfumo wa picha kwa ajili ya 
kumrahisishia mtumiaji wakati maelezo ya mashine 
za kupima damu huwa yanaandikwa kwa maneno 
ya kisayansi kwa ajili ya kusomwa na wataalamu;

2.	 Kutoa vibali vya matangazo ya biasha-
ra zinazohusu vifaa tiba au vitendanishi; na 

3.	 Kutathmini taarifa zote za madhara yali-
yotokana na matumizi ya kifaa ili kujua 
kama chanzo ni utumiaji usio sahihi.

Matumizi yasiyo sahihi ya vifaa tiba huweza kusababisha 
madhara mbalimbali kwa mtumiaji ikiwa ni pamoja na:
•	 Ulemavu (mfano baada ya kuchoma sindano zisizofaa)
•	 Kupata Maambukizi ya magonjwa (mfano UKIMWI)
•	 Kupata    mimba      zisizotarajiwa (mfa-

no    kwa kutumia kondomu mbovu, 
“loop” au vijiti vibovu vya kuzuia mimba)

•	 Mgonjwa kufariki (mfano kwa ku-
tumia valvu (pacemaker) isiyo na ufanisi)

•	 Maumivu kwa mgonjwa (mfano waka-
ti wa kutumia mrija wa mkojo (catheter)
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ADA NA TOZO

Katika udhibiti wa vifaa tiba na vitendanishi, Mam-
laka imeainisha ada na tozo mbalimbali kwa 
ajili ya huduma za kutathmini maombi, kusajili 

bidhaa, kukagua viwanda na maeneo ya biashara pamo-
ja na kutoa vibali vya kuingiza na kutoa bidhaa nchini. 

Hata hivyo, zipo baadhi ya huduma zinazotole-
wa bila tozo. Huduma hizo ni kama vile uidhin-
ishwaji wa matangazo ya biashara na ufuatilia-
ji wa usalama na ubora wa bidhaa katika soko. 

Aidha, ada na tozo hizo zimewekwa ili kuiweze-
sha Mamlaka kutengeneza, kuendeleza na ku-
sasisha mifumo ya udhibiti kwa nia ya kuhakiki-
sha majukumu yote yanatekelezwa kwa ufanisi. 

Ubunifu wa vifaa tiba na vitendanishi ina maa-
na ya kutengeneza kifaa kwa njia bora zaidi 
ya kinavyotengenezwa sasa au kutengeneza 

kifaa kinachofanya kazi kwa njia bora zaidi au ki-
faa kitakachotumika kwa njia tofauti na ilivyo sasa.

Wabunifu wa vifaa tiba na vitendanishi wanafan-
ya tafiti mbali mbali ili kupima ubora na ufanisi wa 
bidhaa zao. TMDA inawasaidia wabunifu hao kuan-
zia kwenye hatua za utafiti, majaribio na kuidhini-
sha bidaa kwa kuwapa maelekezo ya karibu ili ku-
wawezeshe kufuata matakwa yote ya udhibiti na 
hatimaye bidhaa zao ziingie katika soko la Tanzania.

Wabunifu wote wa vifaa tiba na vitendanishi wanapas-
wa kufuata taratibu za kuanzisha biashara ya vifaa tiba. 

WABUNIFU WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI
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Katika hospitali kuna gesi aina tano zitumikazo hos-
pitalini ambazo ni Oxygen, Air, Vacuum, Nitrous 
Oxide na Carbon dioxide. Kati ya gesi hizo TMDA 

imejikita katika kudhibiti ubora wa gesi za aina mbili am-
bazo zinategemeana katika kuokoa maisha ya mgonjwa 
mahospilini ambazo ni Medical Air na Medical Oxygen.

Aidha, ili kupata ubora wa gesi tiba aina ya oxygen, 
ipo mitambo yenye teknolojia mbali mbali inayotumika 
kuzalisha gesi hii mahosipitalini na viwandani, amba-
po gesi aina ya Oxygen inayotokana na kuchujwa kwa 
hewa tunayopumua iliyo na kiwango cha asilimia 21 ya 
oxygen huongezewa ubora kwa kuondoa gesi zingine 
na kubakiwa na kiwango cha asilimia 95 hadi 99. 

Ili kujiridhisha usalama na ubora gesi tiba kwa matumizi 
ya hospitaliai, TMDA inadhibiti ubora wa mitambo, te-
knolojia iliyotumika na vifaa vitumikavyo kusafirishia 

gesi tiba hadi ifikapo hospitalini kwa kupima ubora wa 
gesi tiba wakati wa uzalishaji, ujazaji wa mitungi kwa 
viwanda vikubwa na mitabo iliyosimikwa mahosipitalini

Baada ya kijiridhisha na ubora wa gesi tiba wataalam 
wa TMDA hujiusisha na ukaguzi wa vifaa vinavyotu-
mika kusafirisha gesi tiba kutoka ilipozalisha hadi 
mahosipitalini kwa kijiridhisha mitungi itumikayo ime-
kidhi ubora kwa kufuata rangi ya mitungi maalum 
ya hospitali kama miongoza inavyoelekeza (ISO)

UDHIBITI WA GESI 
TIBA
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TMDA inatoa rai kwa Wananchi wote ku-
toa taarifa juu ya kifaa tiba au kitendani-
shi wanachoshuku kuwa ni duni au bandia. 

Aidha, Mamlaka inawashauri pia kufika katika vi-
tuo vya kutolea huduma na kutoa ripoti iwapo 
wamepata tukio baya baada ya kutumia kifaa tiba.

Pamoja na hayo wananchi wanashauriwa kutafuta taar-
ifa sahihi juu ya vifaa tiba na vitendanishi kupitia tovu-
ti na machapisho ya Mamlaka, kwani kimsingi jukumu 
la kuhakikisha vifaa tiba na vitendanishi vinavyoingia 
nchini kama ni bora, salama au fanisi ni letu sote.

RAI KWA WATUMIAJI WA VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI
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