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nawasilisha.

Prof. Abel Makubi
Katibu Mkuu (Afya)

Mhe. Ummy A. Mwalimu (MB), 
Waziri wa Afya

Prof. Abel Makubi, 
Katibu Mkuu (Afya)

BARUA YA KUWASILISHA

I



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2021/22

Mwaka 2021/22 ni mwaka wa mwisho wa 
utekelezaji wa Mpango mkakati wa TMDA 
wa miaka mitano (2017/18-2021/22) 
wenye lengo la kuimarisha utekelezaji wa 
shughuli za kudhibiti usalama, ubora na 
ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Katika mwaka huu, Mamlaka imeendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kudhibiti 
ubora usalama na ufanisi wa dawa, vifaa 
tiba, vitendanishi sambamba na utekelezaji 
wa jukumu la udhibiti wa bidhaa za tumbaku 
lililokasimishwa na Waziri wa Afya mwezi 
Aprili, 2021.

TMDA imeendelea kuboresha utoaji 
huduma kwa wateja sambamba na 
utekelezaji wa mifumo bora ya Utendaji 
Kazi (Quality Management System) katika 
kutekeleza majukumu yake na kuiwezesha 
Mamlaka kuendelea kushikilia cheti cha 
ithibati kwa kiwango cha ISO 9001: 2015. 
Aidha huduma za TMDA zimeendelea 
kutolewa kwa kuzingatia viwango vya utoaji 
huduma vilivyoainishwa katika Mkataba 
wa Huduma kwa Wateja (CSC) 2020 ili 
kukidhi mahitaji na matarajio ya wateja. 

Mamlaka imejielekeza katika kuimirisha 
shughuli za uchunguzi wa kimaabara kwa 
kufanya uwekezaji katika ununuzi wa vifaa 
vya kisasa pamoja na kuwajengea uwezo 
wataalamu wa maabara ili kuwezesha 
kufanya maamuzi ya kisayansi. 

Matumizi na usimamizi wa rasilimali za 
Mamlaka umeendelea kuzingatia mifumo 
bora ya kiutendaji, Sheria, Kanuni na 
taratibu ambapo hesabu za fedha na 
rasilimali za TMDA kwa kipindi kinachoishia 
Juni, 2022 zipo tayari kwa ukaguzi 
unaofanywa na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG).

Kwa lengo la kuongeza uelewa wa 
wananchi na wadau kuhusu shughuli 
za udhibiti zinazofannywa na Mamlaka 
pamoja na matakwa ya sharia ya Dawa na 
Vifaa Tiba Sura, 219, Mamlaka imeendelea 
kutoa elimu kwa njia mbalimbali ikiwemo 
mihadhara, vipindi vya redio na runinga, 
mitandao ya kijamii na kushiriki katika 
maonesho. 

MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI (MAB)

Kwa niaba ya MAB naipongeza Menejimenti 
na watumishi wote kwa kufanya kazi kwa 
weledi na kujituma katika kuhakikisha kuwa 
Mamlaka inatekeleza vyema jukumu lake la 
kulinda afya ya jamii. 

Vilevile, natoa shukrani kwa wadau wa TMDA 
na wananchi kwa ushirikiano wao katika 
kusaidia Mamlaka kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi. Niwaombe muendee 
kutekeleze wajibu wanu ipasavyo katika 
kuhakikisha kuwa bidhaa za, dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi vilivyopo katika soko vinakidhi 
vigezo vya usalama, ubora na ufanisi.

Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya (MAB) 
chini ya uenyekiti wangu itaendelea kutoa 
maelekezo kwa Menejimenti ya TMDA sanjari 
na ushauri kwa Wizara katika kuwahakikishia 
kuwa dawa, vifaa tiba na vitendanishi vilivyopo 
katika soko la Tanzania ni salama, bora na 
vyenye ufanisi.

Eric Shitindi
MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI

WIZARA YA AFYA

II



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2021/22

Taarifa ya utendaji kazi ya mwaka fedha 2021/22 
inaainisha hatua iliyofikiwa na Mamlaka katika 
utekelezaji wa kazi na majukumu yake ya kudhibiti 
ubora usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi nchini kwa kipindi cha Julai, 2021 
hadi Juni, 2022. Aidha, maeneo yanayohitajika 
kupewa kipaumbele katika mwaka ujao wa fedha 
yameainishwa.

Huu ni mwaka wa mwisho wa utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa TMDA wa miaka mitano (2017/18-
2021/22) wenye malengo mkakati saba (7) ambapo 
kumekuwa na mafanikio makubwa katika utekelezaji 
wake.

Katika kuimarisha udhibiti wa ubora usalama na 
usanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi, Jumla 
ya maombi 1,773 ya usajili dawa za binadamu 
yalipokelewa na 1,630 (92%) kutathminiwa ambapo 
731 yaliidhinishwa baada ya kukidhi vigezo. 
Aidha, maombi 150 ya usajili wa dawa za mifugo 
yalipokelewa na 146(97%) kutathminiwa na maombi 
128 yalikidhi vigezo na kuidhinishwa.

Vilevile, jumla ya maombi 319 ya usajili wa vifaa tiba 
na 115 ya vitendanishi yalipokelewa na kati ya hayo 
394 (92%) na 101 (88%) ya vitendanishi yalifanyiwa 
kazi. Maombi 250 ya vifaa tiba na 103 ya vitendanishi 
yalikidhi vigezo na kuidhinishwa.

Aidha, maombi 870 ya usajili wa maeneo ya 
biashara yalipokelewa katika kipindi tajwa ambapo 
868 (99.8%) yalifanyiwa kazi na kati ya hayo 
maeneo 838 (97%) yalisajiliwa na hivyo kupewa 
vibali vya biashara. Maeneo yasiokidhi vigezo vya 
usajili wamiliki walipatiwa maelekezo ya kufanya 
marekebisho katika maeneo hayo.  

Mamlaka pia ilipokea maombi 13,003 ya vibali vya 
kuingiza bidhaa nchini na 1,467 vya kusafirisha 
bidhaa nje ya nchi kati ya hayo maombi 11,901 ya 
kusafirishakuingiza bidhaa nchini na 1,358 yalikidhi 
vigezo na kutolewa vibali. Aidha vibali vibali 21,211 
vya kuingiza bidhaa nchini na 1,340 vya kusafirisha 
bidhaa nje ya nchi vilikaguliwa katika vituo mbalimbali 
vya forodha.

Mamlaka ilifanya ukaguzi wa maeneo 13,690 ya 
biashara ya bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka 
ambapo maeneo 11,004 sawa na 80% yalikidhi 
vigezo.  Kiwango hiki cha kukidhi vigezo vya viwanda 
na maeneo ya biashara kinatoa picha kuwa bidhaa 
zinazalishwa na kuuzwa katika mazingira bora na 
salama kwa watumiaji. 

Kwa upande wa upimaji sampuli katika maabara, 
jumla ya sampuli 770 (98%) zilipokelewa ambapo 
sampuli 775 (97%) zilichunguzwa na 753 (97%) 
zilifaulu. Kiwango huki cha ufaulu kinatoa hakikisho 
kwa watumiaji juu ya usalama na ubora wa bidhaa 
zinazodhibitiwa na Mamlaka katika soko

MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU 

Elimu kwa umma ilitolewa kwa makundi mbalimbali ya 
wananchi pamoja na kutangaza huduma za Mamlaka 
kupitia njia mbalimbali za uelimishaji. Njia zilizotumika 
ni pamoja na kufanya mihadhara (Outreach 
Campaigns) ambapo zaidi ya watu 126,589 walifikiwa, 
matangazo na vipindi vya runinga na redio pamoja na 
kushiriki katika maonesho mbali mbali. 

Katika   mwaka  wa  fedha 2021/22, Mamlaka ilipanga 
kukusanya jumla ya TZS.37,799195,573.00 kutoka 
vyanzo vyake mbalimbali ambapo kati ya fedha hizo, 
TZS.33,389,371,573.00 ni kutoka vyanzo vya ndani 
na TZS.4,409,824,000.00 ni mchango wa Serikali 
kwa ajili ya mishahara ya watumishi wa TMDA.  Katika 
kipindi hiki, Mamlaka ilikusanya TZS.40,070,711,962 
sawa na 106% ya lengo la makadirio ya mwaka 
kutoka vyanzo vyote. 

Kati ya makusanyo hayo, TZS 35,377,240,188 ni 
kutoka vyanzo vya ndani sawa na 106% ya makadirio 
ya mwaka ya TZS 33,389,371,573. Vile vile, katika 
kipindi hiki, Mamlaka imepokea mchango wa Serikali 
wa TZS 4,357,676,974 ili kugharamia mishahara ya 
watumishi na TZS 335,794,800 kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo (GAVI NA WHO).

Kwa ujumla TMDA imetekeleza kwa ufanisi na 
mafanikio makubwa malengo mkakati yaliyoanishwa 
katika mpamgo wa miaka mitano sambamba na 
lengo mtambuka la kutekeleza Mkakati wa Taifa wa 
kupambana na kuzuia rushwa.  

Pamoja na mambo mengine, mafanikio yaliyopatikana 
katika utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka 
umetokana watumishi kufanya kazi kwa moyo juhudi 
na kujituma. Nachukua nafasi hii kuwashukuru na 
kuwapongeza watumishi wote na niwaombe wazidi 
kuwa na ari na ushirikiano. Aidha, shukrani za 
dhati ziende kwa Mwenyekiti na wajumbe wa bodi 
kwa maelekezo yao yaliyowezesha utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka kwa ufanisi.

Adam M. Fimbo
MKURUGENZI MKUU 
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1.	 UTANGULIZI

Katika kipindi cha mwaka 2021/22, Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba (TMDA) iliendelea kutekeleza majukumu yake 
kwa kuzingatia Mpango kazi na Bajeti ya mwaka 2021/22 
iliyoidhinishwa. Taarifa hii inaainisha kazi zilizotekelezwa 
kwa kipindi tajwa kwa kuzingatia malengo mkakati saba 
(7) ya Mpango Mkakati wa Mamlaka (2017/18 - 2021/22) 
ambapo mwaka huu ni mwaka wa mwisho wa utekelezaji 
wake wenye malengo mahususi yafuatayo: - 
i)	 Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa dawa, 
	 vifaa tiba na vitendanishi; 
ii)	 Kuboresha huduma za maabara;
iii)	 Kuimarisha utoaji elimu kwa umma na kuboresha 
	 huduma kwa wateja;
iv)	 Kuimarisha uwezo wa Mamlaka katika kutoa 	
	 huduma za udhibiti; 
v)	 Kupunguza maambukizi ya Virusi vya UKIMWI na 
	 kuboresha huduma kwa waathirika wa UKIMWI 	
	 na wenye magonjwa yasiyoambukiza;
vi)	 Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa 
	 Taifa wa kupambana na kuzuia rushwa; na
vii)	 Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira.

2. HATUA YA UTEKELEZAJI WA KILA LENGO MKAKATI

Kazi zilizotekelezwa na TMDA katika kipindi cha mwaka 
2021/22 kwa mujibu wa Mpango Kazi na Bajeti  ni kama 
ilivyoainishwa katika vipengele 2.1 - 2.7.

2.1 KUHAKIKISHA USALAMA, UBORA NA UFANISI 	
      WA DAWA, VIFAA TIBA NA VITENDANISHI

Mamlaka ina jukumu la kulinda afya za wananchi dhidi ya 
athari ambazo zinaweza kujitokeza kutokana na matumizi 
ya dawa, vifaa tiba na vitendanishi. Hii ni pamoja na 
kufanya usajili na ukaguzi wa bidhaa husika, kufuatilia 
madhara yatokanayo na dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
ikiwa ni pamoja na kufuatilia ubora na usalama wa bidhaa 
hizo katika soko. Katika kipindi cha mwaka 2021/22, chini 
ya lengo hili, Mamlaka ilitekeleza kazi zilizoainishwa katika 
vipengele 2.1.1 – 2.1.11.

2.1.1	  Tathmini na Usajili wa bidhaa 

2.1.1.1 Tathmini na usajili wa dawa za binadamu
Maombi 1,689 (mapya 1,031na ya kuhuisha 658) 
yalipokelewa, vilevile kulikuwa na maombi 84 (mapya 48 na 
36 ya kuhuisha) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2021 na 
kufanya jumla ya maombi yote kuwa 1,773 (mapya 1,079 
na ya kuhuisha 694). Kati ya maombi yote yaliyokuwepo 
maombi 1,630 (mapya 941 na ya kuhuisha 689) yalifanyiwa 
tathmini sawa na 92% ya maombi yote yaliyokuwepo. 
Katika kipindi hiki jumla ya maombi 731 (mapya 359 na ya 
kuhuisha 372) sawa na 45% yaliidhinishwa na kupatiwa 
usajili. Maombi yaliyoidhinishwa mwaka huu ni pungufu la 
maombi 380 ikilinganishwa na maombi 1,111 yaliyosajiliwa 
mwaka 
2020/21. Mchanganuo wa tathmini na usajili wa dawa za 
binadamu umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 2,147 (mabadiliko 996 na hoja 
1,151) yalipokelewa, vile vile kulikuwa na maombi mengine 
129 (mabadiliko 76 na hoja 53) yaliyobaki kufikia tarehe 
30 Juni, 2021 hivyo kufanya maombi yote kuwa 2,276 
(mabadiliko 1,072 na hoja 1,204). Maombi 2,207 (mabadiliko 
1,045 na hoja 1,162) yalifanyiwa tathmini sawa na 97% ya 
maombi yote yaliyokuwepo. Maombi 876 (mabadiliko 876) 
yaliidhinishwa. Maombi mengine yaliyofanyiwa tathmini 
ni ongezo la maombi 144 (7%) ikilinganishwa na maombi 
mengine 2063 yaliyofanyiwa tathmini mwaka 2020/21. 
Mchanganuo wa tathmini ya maombi mengine umeainishwa 
kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.2 Tathmini na usajili wa dawa za mifugo
Maombi 135 (mapya 90 na ya kuhuisha 45) yalipokelewa, 
vilevile kulikuwa na maombi 15 (mapya 9 na kuhuisha 6) 
yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni 2021 na hivyo kufanya 
jumla ya maombi yote kuwa 150 (mapya 99 na ya kuhuisha 
51). Kati ya maombi yote yaliyokuwepo maombi 146 (mapya 
95 na ya kuhuisha 51) yalifanyiwa tathmini sawa na 97% 
ya maombi yote yaliyokuwepo ambapo maombi 128 (mapya 
101 na ya kuhuisha 27) yaliidhinishwa na kupatiwa usajili. 
Mchanganuo wa tathmini na usajili wa dawa za mifugo 
umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine ya dawa za mifugo 223 (mabadiliko 
51 na hoja 172) yalipokelewa, vilevile kulikuwa na maombi 
11 (mabadiliko 1 na 10 ya hoja) yaliyobaki kufikia tarehe 30 
Juni, 2021 na hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 
234 (mabadiliko 52 na hoja 182). Maombi 203 (mabadiliko 
42 na hoja 161) yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 67 ya 
mabadiliko yaliidhinishwa na kupatiwa usajili. Mchanganuo 
wa tathmini ya maombi mengine umeainishwa kwenye 
Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.3 Tathmini na usajili wa dawa za 			
	   mitishamba
Maombi 18 (mapya 15 na ya kuhuisha 3) ya usajili wa 
mitishamba yalipokelewa. Aidha, kulikuwa na maombi mawili 
(2) yaliyobaki mwaka uliopita na hivyo kufanya jumla ya 
maombi yote kuwa 20. Maombi yote 20 yalifanyiwa tathmini 

(JULAI, 2021 – JUNI, 2022)
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ambapo maombi 8 (mapya 6 na kuhuisha 2) yaliidhinishwa 
na kupatiwa usajili kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na. 1(a). Aidha, katika kipindi hiki kulikuwa na maombi 
32 (mabadiliko 1 na hoja 31) yaliyopokelewa. Vile vile, 
kulikuwa maombi matatu (3) yaliyokuwa baki hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 2021 hivyo kufanya jumla ya maombi 
yote kuwa 35. Maombi yote 35 (mabadiliko 1 na hoja 34) 
yalifanyiwa tathmini ambapo ombi moja (1) la mabadiliko 
liliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 
1(b).	

2.1.1.4 Tathmini na usajili wa vipukusi 
Maombi 61 (mapya 45 na ya kuhuisha 16) ya usajili wa 
vipukusi yalipokelewa. Kulikuwa na baki ya maombi 6 
(mapya manne (4) na huisha mawili (2) na hivyo kufanya 
kuwa na jumla ya maombi 67.  Maombi 60 (mapya 43 na 
ya kuhuisha 17) sawa na 90% yalifanyiwa tathmini ambapo 
maombi 66 (mapya 52 na ya kuhuisha 14) yaliidhinishwa 
na kupatiwa usajili. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa ni 
kubwa kuliko maombi yaliyofanyiwa tathmini kwa kuwa 
kulikuwa na maombi mengine yaliyofanyiwa tathmini 
katika kipindi cha robo ya mwisho ya mwaka uliopita na 
kuidhinishwa mwaka huu. Mchanganuo wa tathmini na 
usajili wa vipukusi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Vilevile, kulikuwa na maombi 16 (mabadiliko 5 na hoja 
11) yaliyopokelewa ambapo pia kulikuwa na baki ya ombi 
moja (1) la hoja hivyo kufanya jumla ya maombi kuwa 17. 
Maombi 16 (mabadiliko 4 na hoja 12) yalifanyiwa tathmini 
na maombi matatu (3) ya mabadiliko yaliidhinishwa na 
kupatiwa usajili kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.5 Tathmini na usajili wa vifaa tiba
Jumla ya maombi 266 (mapya 239 na ya kuhuisha 27) 
ya usajili wa vifaa tiba yalipokelewa. Vilevile, kulikuwa na 
maombi 53 (mapya 49 na ya kuhuisha 4) yaliyobaki kufikia 
tarehe 30 Juni, 2021 hivyo kufanya jumla ya maombi yote 
kuwa 319 (mapya 288 na kuhuisha 31). Maombi 294 (mapya 
264 na ya kuhuisha 30) yalifanyiwa tathmini ambayo ni 
sawa na 92%. Kati ya hayo maombi 250 (mapya 220 na 
30 huishwa) yalisajiliwa kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali 1(a). 
 
Vile vile maombi mengine 78 (matangazo 11, mabadiliko 18 
na hoja 49) yalipokelewa. Pia, kulikuwa na maombi mawili 
(2) ya mabadiliko yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2021 
hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 80 (matangazo 

11, mabadiliko 20 na hoja 49). Maombi 72 (matangazo 
9, mabadiliko 19 na hoja 44) sawa na 90% yalifanyiwa 
tathmini kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 1(b). 

2.1.1.6 Tathmini na usajili wa vitendanishi 
Maombi 108 mapya ya usajili wa vitendanishi yalipokelewa. 
Kulikuwa na maombi mapya 7 yaliyobaki kufikia tarehe 30 
Juni, 2021 hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 115. 
Maombi 101 sawa na 88% yalifanyiwa tathmini ambapo 
maombi 103 yaliidhinishwa na kupatiwa usajili. Idadi 
ya maombi yaliyoidhinishwa ni kubwa kuliko maombi 
yaliyofanyiwa tathmini kwa kuwa kulikuwa na maombi 
mengine yaliyofanyiwa tathmini katika kipindi cha robo ya 
mwisho ya mwaka uliopita na kuidhinishwa mwaka huu 
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 1(a).

Aidha, kulikuwa na maombi mengine 40 (mabadiliko 14, 
matangazo 1 na hoja 25) yaliyopokelewa. Kulikuwa na 
baki ya maombi mawili (2) ya mabadiliko yaliyobaki kufikia 
tarehe 30 Juni, 2021 na hivyo kufanya jumla ya maombi 
yote kuwa 42 (mabadiliko 16, matangazo 1 na hoja 25). 
Maombi 41 (mabadiliko 13, matangazo 1 na hoja 27) 
sawa na 98% yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 17 
ya mabadiliko yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali 1(b).

2.1.1.7 Utambuzi wa vifaa tiba na  vitendanishi
Katika kipindi hiki, kulikuwa na maombi 3,257 
yaliyopokelewa ambapo maombi 2,593 yalikuwa ni 
ya vifaa tiba na 664 yalikuwa ni ya vitendanishi vyenye 
athari ndogo (low risk class A devices). Maombi yote 
yalifanyiwa tathmini na maombi 1,336 (Vifaa tiba 1,134 na 
vitendanishi 202) yaliidhinishwa. Idadi kubwa ya maombi 
hayakuidhinishwa kwa sababu ya kukosa vigezo vya 
utambuzi ambapo mengi yalikuwa yanastahili kuombewa 
usajili kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1(c) 
  
2.1.1.8 Tathmini ya maombi ya majaribio 		
	    ya dawa
Jumla ya maombi mapya 27 ya majaribio ya dawa 
yalipokelewa na yote yalifanyiwa tathmini ambapo 
maombi 15 yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali Na.1(a). Vile vile kulikuwa na maombi mengine 44 
(mabadiliko 38 na 6 hoja) ya majaribio ya dawa ambayo 
yote yalifanyiwa tathmini na maombi 31 kati ya hayo 
yaliidhinishwa kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
1(b).   
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yote yalifanyiwa tathmini na maombi 31 kati ya hayo yaliidhinishwa kama ilivyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 1(b).    

Jedwali 1(a): Idadi ya maombi ya usajili wa bidhaa za dawa, vifaa tiba, vipukusi, 
vitendanishi na majaribio ya dawa 
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1 Dawa za 
Binadamu 

Mapya 48 1,031 1,079 941 359 2 138 
Huisha 36 658 694 689 372 0 5 
Jumla 
Ndogo 84 1,689 1,773 1,630 731 2 143 

2 Dawa za 
Mifugo 

Mapya 9 90 99 95 101 0 4 
Huisha 6 45 51 51 27 0 0 
Jumla 
Ndogo 15 135 150 146 128 0 4 

3 Dawa za 
mitishamba 

Mapya 0 15 15 15 6 0 0 

Huisha 2 3 5 5 2 0 0 

Jumla 
Ndogo 2 18 20 20 8 0 0 

4 Vipukusi 

Mapya 4 45 49 43 52 0 6 

Huisha 2 16 18 17 14 0 1 

Jumla 
Ndogo 6 61 67 60 66 0 7 

5  Majaribio 
ya dawa 

 Mapya 0 27 27 27 15 0 0 
 Jumla 
Ndogo 0 27 27 27 15 0 0 

 Jumla Kuu - Dawa (1) 107 1,930 2,037 1,883 948 2 154 

6 Vifaa tiba 

Mapya 49 239 288 264 220 0 24 
Huisha 4 27 31 30 30 0 1 
Jumla 
Ndogo 53 266 319 294 250 0 25 

7 Vitendanishi 
Mapya 7 108 115 101 103 0 14 
Jumla 
Ndogo 7 108 115 101 103 0 14 

Jumla Kuu- Vifaa tiba na 
vitendanishi (2) 60 374 434 395 353 0 39 

Jumla Kuu (1+2) 167 2,304 2,471 2,278 1,301 2 193 

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  1 (a), jumla ya maombi 2,278 ya usajili wa dawa, vifaa tiba, vipukusi, 
vitendanishi na majaribio ya dawa yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 1,301 yaliidhinishwa na 
bidhaa husika kusajiliwa. Maombi yaliyotathminiwa katika kipindi hiki ni ongezeko la maombi 333 

Jedwali 1(a): Idadi ya maombi ya usajili wa bidhaa za dawa, vifaa tiba, vipukusi, vitendanishi  na 
majaribio ya dawa

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  1 (a), jumla ya maombi 2,278 ya usajili wa dawa, vifaa tiba, vipukusi, 
vitendanishi na majaribio ya dawa yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 1,301 yaliidhinishwa na bidhaa 
husika kusajiliwa. 

Maombi yaliyotathminiwa katika kipindi hiki ni ongezeko la maombi 333 sawa na 17% ikilinganishwa na 
maombi 1,945 yaliyotathminiwa katika kipindi kama hiki mwaka 2020/21. Ongezeko hili limetokana na 
kuimarika kwa mifumo ya utendaji kazi, kuongezeka kwa vitendea kazi na elimu kwa umma.
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sawa na 17% ikilinganishwa na maombi 1,945 yaliyotathminiwa katika kipindi kama hiki mwaka 
2020/21. Ongezeko hili limetokana na kuimarika kwa mifumo ya utendaji kazi, kuongezeka kwa 
vitendea kazi na elimu kwa umma. 

Jedwali 1(b): Idadi ya maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa 
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1 Dawa za 
Binadamu 

Mabadiliko 76 996 1,072 1,045 876 0 27 

Hoja 53 1,151 1,204 1,162 N/A 0 42 

Jumla 
Ndogo 129 2,147 2,276 2,207 876 0 69 

2 Mifugo 

Mabadiliko 1 51 52 42 67 0 10 
Hoja 10 172 182 161 N/A 0 21 
Jumla 
Ndogo 11 223 234 203 67 0 31 

3 Mitisham
ba 

Mabadiliko 0 1 1 1 1 0 0 

Hoja 3 31 34 34 N/A 0 0 

Jumla 
Ndogo 3 32 35 35 1 0 0 

4 Vipukusi 

Mabadiliko 0 5 5 4 3 0 1 

Hoja 1 11 12 12 N/A 0 0 

Jumla 
Ndogo 1 16 17 16 3 0 1 

5 Majaribio 
ya dawa 

Mabadiliko 0 38 38 38 31 0 0 
Hoja 0 6 6 6 N/A 0 0 
Jumla 
Ndogo 0 44 44 44 31 0 0 

6 Matangaz
o ya dawa

Mapya 19 508 527 504 454 54 23 

Hoja 0 0 0 0 0 0 0 
Jumla 
Ndogo 19 508 527 504 454 54 23 

Jumla Kuu Dawa - 1 163 2,970 3,133 3,009 1,432 54 124 

7 Vifaa tiba 

Matangazo 0 11 11 9 8 0 2 

Mabadiliko 2 18 20 19 19 0 1 

Majibu ya 
Hoja 0 49 49 44 0 0 5 
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Jumla 
Ndogo 2 78 80 72 27 0 8 

8 Vitendani
shi 

Matangazo 0 1 1 1 0 0 0 
Mabadiliko 2 14 16 13 17 0 3 
Majibu ya 
Hoja 0 25 25 27 0 0 0 

Jumla 
Ndogo 2 40 42 41 17 0 3 

Jumla Kuu Vifaa tiba na 
Vitendanishi - 2 4 118 122 113 44 0 11 

Jumla Kuu (1+2) 167 3,088 3,2
55 3,122 1,476 54 135 

N/A: Not applicable 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1(b) idadi ya maombi mengine yaliyofanyiwa tathmini mwaka huu ni 
ongezeko la maombi 216 sawa na 17% ikilinganishwa na maombi mengine 1,260 yaliyofanyiwa 
tathmini katika mwaka 2020/21. 

Jedwali 1(c): Mchanganuo wa maombi ya utambuzi wa vifaa tiba na vitendanishi 
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Vifaa tiba Mapya 0 2,593 2,593 2,593 1,134 846 613 0 
Jumla 
Ndogo 0 2,593 2,593 2,593 1,134 846 613 0 

Vitendanishi Mapya 0 664 664 664 202 78 384 0 
Jumla 
Ndogo 0 664 664 664 202 78 384 0 

Jumla Kuu 0 3,257 3,257 3,257 1,336 924 997 0 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1(c), maombi 1,336 yaliidhinishwa. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa 
ni ongezeko la maombi 111 sawa na 9% ya maombi yaliyoidhinishwa mwaka 2020/21 ambayo 
yalikuwa 1,225.  

2.1.2 Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa, vifaa tiba na bidhaa 
nyongeza 
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Jumla 
Ndogo 2 78 80 72 27 0 8 

8 Vitendani
shi 

Matangazo 0 1 1 1 0 0 0 
Mabadiliko 2 14 16 13 17 0 3 
Majibu ya 
Hoja 0 25 25 27 0 0 0 

Jumla 
Ndogo 2 40 42 41 17 0 3 

Jumla Kuu Vifaa tiba na 
Vitendanishi - 2 4 118 122 113 44 0 11 

Jumla Kuu (1+2) 167 3,088 3,2
55 3,122 1,476 54 135 

N/A: Not applicable 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1(b) idadi ya maombi mengine yaliyofanyiwa tathmini mwaka huu ni 
ongezeko la maombi 216 sawa na 17% ikilinganishwa na maombi mengine 1,260 yaliyofanyiwa 
tathmini katika mwaka 2020/21. 

Jedwali 1(c): Mchanganuo wa maombi ya utambuzi wa vifaa tiba na vitendanishi 
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Vifaa tiba Mapya 0 2,593 2,593 2,593 1,134 846 613 0 
Jumla 
Ndogo 0 2,593 2,593 2,593 1,134 846 613 0 

Vitendanishi Mapya 0 664 664 664 202 78 384 0 
Jumla 
Ndogo 0 664 664 664 202 78 384 0 

Jumla Kuu 0 3,257 3,257 3,257 1,336 924 997 0 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1(c), maombi 1,336 yaliidhinishwa. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa 
ni ongezeko la maombi 111 sawa na 9% ya maombi yaliyoidhinishwa mwaka 2020/21 ambayo 
yalikuwa 1,225.  

2.1.2 Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa, vifaa tiba na bidhaa 
nyongeza 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1(b) idadi ya maombi mengine yaliyofanyiwa tathmini mwaka huu ni ongezeko 
la maombi 216 sawa na 17% ikilinganishwa na maombi mengine 1,260 yaliyofanyiwa tathmini katika 
mwaka 2020/21.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1(c), maombi 1,336 yaliidhinishwa. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa ni 
ongezeko la maombi 111 sawa na 9% ya maombi yaliyoidhinishwa mwaka 2020/21 ambayo yalikuwa 
1,225.

2.1.2	 Usajili wa maeneo na utoaji  wa vibali vya biashara ya dawa, vifaa 
	 tiba na bidhaa nyongeza

Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyongeza 
husaidia kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi vigezo ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi wa 
bidhaa tajwa. Jedwali Na. 2 linaonesha mchanganuo wa usajili wa maeneo ya biashara.
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Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
nyongeza husaidia kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi vigezo ili kutoathiri usalama, 
ubora na ufanisi wa bidhaa tajwa. Jedwali Na. 2 linaonesha mchanganuo wa usajili wa maeneo 
ya biashara. 

Jedwali Na. 2: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa, vifaa 
tiba na bidhaa nyongeza 

Aina ya jengo 

Yaliyopokelewa 
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 D

aw
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Viwanda vya ndani 3 14 17 17 17 17 0 100 
Duka la dawa la jumla 
(Binadamu) 

42 163 205 205 203 203 1 99 

Duka la jumla la dawa 
(Mifugo) 

9 47 56 56 55 55 1 98 

Maghala 29 91 120 120 117 117 3 98 
Magari ya kubebea 
dawa 

49 19 68 68 68 68 0 100 

Jumla Ndogo 132 334 466 466 460 460 5 99 

Vi
fa

a 
tib

a 

Viwanda Vikubwa 6 4 10 10 9 9 1 90 
Kati 9 6 15 14 14 14 0 100 
Vidogo 8 3 11 11 9 9 2 82 
Jumla 
Ndogo 

23 13 36 35 32 32 3 91 

Maduka ya Jumla 115 183 298 298 277 277 21 93 
Maduka ya rejareja 7 6 13 12 12 12 0 100 
Maghala 2 33 35 35 35 35 0 100 
Magari ya kubebea 
vifaa tiba 

3 3 6 6 6 6 0 100 

Jumla 
Ndogo 

127 225 352 351 330 330 21 94 

Vi
te

nd
a

ni
sh

i  Viwanda 
vya kati 

Kati 1 0 1 1 1 1 0 100 

Jumla Ndogo 1 0 1 1 1 1 0 100 

Vi
pu

ku
si

 Viwanda Kati 4 8 12 12 12 12 0 100 
Jumla Ndogo 4 8 12 12 12 12 0 100 
Maduka ya Jumla 0 1 1 1 1 1 0 100 
Maduka ya rejareja 1 1 2 2 2 2 0 100 
Jumla Ndogo 1 2 3 3 3 3 0 100 

JUMLA KUU 288 582 870 868 838 838 29 97 

Jedwali Na. 2  linaonesha maombi 868 ya usajili wa maeneo ya biashara, yaliyoshughulikiwa ambapo 
maombi 838 (97%) yaliidhinishwa, kusajiliwa na kupewa vibali vya biashara.  Idadi ya maeneo yaliyosajiliwa 
katika kipindi hiki ni ongezeko la maeneo 209 (33%) ikilinganishwa na maeneo 629 yaliyosajiliwa mwaka 
uliopita. 

Ongezeko hili limechangiwa na uelewa wa wadau kuhusiana na taratibu na Sheria za kuendesha biashara 
ili kukidhi vigezo vya usalama na ubora pamoja na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi. 
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2.1.3	 Ukaguzi wa maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba na vitendanishi nchini

Maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyongeza hukaguliwa wakati wowote ili 
kuhakiki ubora wa majengo, usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti ubora na usalama wa bidhaa hizo. 

Maeneo hayo ni pamoja na famasi za dawa za binadamu na mifugo, hospitali, vituo vya afya, maghala, 
vifaa tiba na vitendanishi na magari ya kubeba bidhaa hizi. Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa 
umeainishwa katika Jedwali Na.3. 

Jedwali Na. 2 linaonesha maombi 868 ya usajili wa maeneo ya biashara, yaliyoshughulikiwa 
ambapo maombi 838 (97%) yaliidhinishwa, kusajiliwa na kupewa vibali vya biashara.  Idadi ya 
maeneo yaliyosajiliwa katika kipindi hiki ni ongezeko la maeneo 209 (33%) ikilinganishwa na 
maeneo 629 yaliyosajiliwa mwaka uliopita. Ongezeko hili limechangiwa na uelewa wa wadau 
kuhusiana na taratibu na Sheria za kuendesha biashara ili kukidhi vigezo vya usalama na ubora 
pamoja na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi.  

2.1.3 Ukaguzi wa maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba na vitendanishi nchini 

Maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyongeza hukaguliwa wakati 
wowote ili kuhakiki ubora wa majengo, usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti ubora na 
usalama wa bidhaa hizo.  

Maeneo hayo ni pamoja na famasi za dawa za binadamu na mifugo, hospitali, vituo vya afya, 
maghala, vifaa tiba na vitendanishi na magari ya kubeba bidhaa hizi. Mchanganuo wa maeneo 
yaliyokaguliwa umeainishwa katika Jedwali Na.3.  

Jedwali Na. 3: Ukaguzi wa maeneo ya biashara za dawa na vifaa tiba nchini 
Aina ya Biashara Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 

Vigezo 
Jumla Idadi % 

Maghala 215 209 97 

Dawa 

Duka la dawa/Famasi - dawa za 
binadamu (Jumla) 

557 535 96 

Duka la dawa/famasi – dawa za 
binadamu (rejareja)  

1,656 1,610 97 

Duka la dawa jumla (famasi) – Mifugo 158 106 67 
Duka la dawa muhimu (DLDM)- 
Binadamu 

6,439 4,711 73 

Duka la dawa muhimu (DLDM)- mifugo 2,038 1,420 70 
Magari ya kubebea dawa 29 25 86 
Jumla Ndogo 11,092 8,616 78 
Hospitali 388 381 98 
Vituo vya afya 333 315 95 
Zahanati 755 720 95 
Maabara 642 576 90 
Jumla Ndogo 2,118 1,992 94 

Vipukusi Viwand
a 

Vikubwa 2 2 100 

Jumla Ndogo 2 2 100 
Vifaa tiba Viwand

a 
Vikubwa 21 21 100 
Kati 13 12 92 
Vidogo 35 23 66 

Jumla Ndogo 69 56 81 
Maduka ya Jumla 40 37 93 
Maduka ya rejareja 320 261 82 

Aina ya Biashara Yaliyokaguliw
a 

Yaliyokidhi 
Vigezo 

Jumla Idadi % 
Maghala 20 20 100 
Magari ya kubebea Vifaa tiba 3 3 100 

Jumla ndogo 452 377 83 

Vitendanishi 

Kati 4 4 100 
Maduka ya Jumla 2 1 50 
Maduka ya rejareja 20 12 60 
Jumla Ndogo 26 17 65 

JUMLA KUU 13,690 11,004 80 

Jedwali Na. 3 linaonesha kati ya maeneo 13,690 ya biashara za dawa, vifaa tiba na vipukusi 
yalikaguliwa, ukilinganisha na maeneo 10,846 kwa mwaka 2020/21. Aidha, maeneo 11,004 (80%) 
yalikidhi vigezo ikilinganishwa maeneo 8,364 ya mwaka 2020/21. Ongezeko hili limechangiwa na 
kuimarika kwa shughuli za ukaguzi katika soko kufuatia Mamlaka kuongeza idadi ya wakaguzi na 
vitendea kazi.  

2.1.4 Ukaguzi wa viwanda 

Mamlaka hufanya ukaguzi wa viwanda vya ndani na nje ya nchi ili kujiridhisha na kanuni za 
uzalishaji bora wa  bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi kabla ya bidhaa hizo kusajiliwa kwa 
ajili ya soko la Tanzania. Katika kipindi cha mwaka 2021/22 ukaguzi uliofanyika umeainishwa 
katika vipengele 2.1.4.1 na 2.1.4.2 

2.1.4.1 Ukaguzi wa viwanda vya dawa ndani ya nchi 

Kwa upande wa viwanda vilivyopo ndani ya nchi, jumla ya viwanda kumi (10) vinavyofanya kazi 
(operating manufacturing facilities) vilikaguliwa. Pia jumla ya viwanda vipya vitatu (3) vilifanyiwa 
ukaguzi wa awali na kukidhi ambapo vilipatiwa hati ya usajili wa jengo na kibali cha biashara. 
Aidha, jumla ya viwanda vipya vitatu (3) vinavyoendelea na ujenzi vilitembelewa ili kutathmini 
maendeleo na hatua mbalimbali za ujenzi. Taarifa ya ukaguzi wa viwanda ndani na nje ya nchi 
imeainishwa katika Jedwali Na. 4  

2.1.4.2 Ukaguzi wa viwanda vya dawa nje ya nchi 

Jumla ya maombi 243 ya ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa nje ya nchi yalipokelewa 
ambapo kati yake jumla ya viwanda saba (7) vimekaguliwa chini ya utaratibu wa pamoja wa 
Jumuiya za nchi za Afrika Mashariki (EAC Joint GMP Inspections) na viwanda vitano (5) 
vimekaguliwa chini ya utaratibu wa ZAZIBONA). Ukaguzi wa viwanda nje ya nchi haukufanyika 
kwa idadi kubwa kutokana na kuwepo wa janga la UVIKO -19 duniani ambalo lilisababisha 
masharti magumu ya kuingia katika nchi mbalimbali. 

Kufuatia changamoto ya UVIKO – 19, ukaguzi kwa njia ya mtandao (virtual inspection) ulifanyika 
kwa jumla ya viwanda 11 (ambapo viwanda tisa (9) vipo nchini India, kimoja (1) nchini Indonesia 
na kimoja (1) nchini Jordan) kwa kutumia vigezo vilivyotajwa katika Mwongozo wa kufanya 
ukaguzi kwa njia ya mtandao wa mwaka 2020. Aidha, jumla ya viwanda 35 vilifanyiwa ukaguzi 
wa njia ya kutathmini nyaraka (desk review). 
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Jedwali Na. 3 linaonesha kati ya maeneo 13,690 ya 
biashara za dawa, vifaa tiba na vipukusi yalikaguliwa, 
ukilinganisha na maeneo 10,846 kwa mwaka 2020/21. 
Aidha, maeneo 11,004 (80%) yalikidhi vigezo 
ikilinganishwa maeneo 8,364 ya mwaka 2020/21. 
Ongezeko hili limechangiwa na kuimarika kwa shughuli 
za ukaguzi katika soko kufuatia Mamlaka kuongeza 
idadi ya wakaguzi na vitendea kazi. 

2.1.4	 Ukaguzi wa viwanda
Mamlaka hufanya ukaguzi wa viwanda vya ndani na 
nje ya nchi ili kujiridhisha na kanuni za uzalishaji bora 
wa  bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi kabla 
ya bidhaa hizo kusajiliwa kwa ajili ya soko la Tanzania. 
Katika kipindi cha mwaka 2021/22 ukaguzi uliofanyika 
umeainishwa katika vipengele 2.1.4.1 na 2.1.4.2

2.1.4.1 Ukaguzi wa viwanda vya dawa 	
	  ndani ya nchi
Kwa upande wa viwanda vilivyopo ndani ya nchi, jumla 
ya viwanda kumi (10) vinavyofanya kazi (operating 
manufacturing facilities) vilikaguliwa. Pia jumla ya 
viwanda vipya vitatu (3) vilifanyiwa ukaguzi wa awali 
na kukidhi ambapo vilipatiwa hati ya usajili wa jengo 
na kibali cha biashara. Aidha, jumla ya viwanda vipya 
vitatu (3) vinavyoendelea na ujenzi vilitembelewa ili 
kutathmini maendeleo na hatua mbalimbali za ujenzi. 
Taarifa ya ukaguzi wa viwanda ndani na nje ya nchi 
imeainishwa katika Jedwali Na. 4 

2.1.4.2 Ukaguzi wa viwanda vya dawa 
	  nje ya nchi
Jumla ya maombi 243 ya ukaguzi wa viwanda vya 
kutengeneza dawa nje ya nchi yalipokelewa ambapo 

kati yake jumla ya viwanda saba (7) vimekaguliwa 
chini ya utaratibu wa pamoja wa Jumuiya za nchi za 
Afrika Mashariki (EAC Joint GMP Inspections) na 
viwanda vitano (5) vimekaguliwa chini ya utaratibu 
wa ZAZIBONA). Ukaguzi wa viwanda nje ya nchi 
haukufanyika kwa idadi kubwa kutokana na kuwepo 
wa janga la UVIKO -19 duniani ambalo lilisababisha 
masharti magumu ya kuingia katika nchi mbalimbali.
 
Kufuatia changamoto ya UVIKO – 19, ukaguzi kwa njia 
ya mtandao (virtual inspection) ulifanyika kwa jumla ya 
viwanda 11 (ambapo viwanda tisa (9) vipo nchini India, 
kimoja (1) nchini Indonesia na kimoja (1) nchini Jordan) 
kwa kutumia vigezo vilivyotajwa katika Mwongozo wa 
kufanya ukaguzi kwa njia ya mtandao wa mwaka 2020. 
Aidha, jumla ya viwanda 35 vilifanyiwa ukaguzi wa njia 
ya kutathmini nyaraka (desk review). 

Kwa ujumla katika kaguzi zote (EAC, ZAZIBONA, 
Mtandao na Nyaraka) jumla ya viwanda 58 kati ya 
243 vimekaguliwa ambapo viwanda 6 vimekidhi, 51 
havijakidhi (vina hoja za kujibu) na 1 hakijakidhi. Aidha, 
jumla ya viwanda 102 vilipewa msamaha wa ukaguzi 
(temporary waiver to GMP inspection) kwa mujibu wa 
vigezo vilivyotajwa katika Mwongozo tajwa. 

Kwa ujumla katika kaguzi zote (EAC, ZAZIBONA, 
Mtandao na Nyaraka) jumla ya viwanda 58 kati ya 
243 vimekaguliwa ambapo viwanda 6 vimekidhi, 51 
havijakidhi (vina hoja za kujibu) na 1 hakijakidhi. Aidha, 
jumla ya viwanda 102 vilipewa msamaha wa ukaguzi 
(temporary waiver to GMP inspection) kwa mujibu wa 
vigezo vilivyotajwa katika Mwongozo tajwa.

Kwa ujumla katika kaguzi zote (EAC, ZAZIBONA, Mtandao na Nyaraka) jumla ya viwanda 58 kati 
ya 243 vimekaguliwa ambapo viwanda 6 vimekidhi, 51 havijakidhi (vina hoja za kujibu) na 1 
hakijakidhi. Aidha, jumla ya viwanda 102 vilipewa msamaha wa ukaguzi (temporary waiver to 
GMP inspection) kwa mujibu wa vigezo vilivyotajwa katika Mwongozo tajwa.  

Jedwali Na.4: Mchanganuo wa ukaguzi wa viwanda 

Aina ya viwanda Pokelewa 
Aina ya Ukaguzi Baki 

Ukaguzi wa 
ana kwa ana 

Kwa njia ya 
mtandao 

Kwa njia 
ya dawati 

Kutembelew 
a kwa ajili ya 
ujenzi 

Viwanda vilivyo 
nje ya nchi 243 7 11 35 0 185 

Viwanda vilivyo 
ndani ya nchi 0 

13 (vipya 3 na 
Ukaguzi wa 
kawaida 10) 

0 0 3 0 

2.1.4.3 Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba na gesi tiba ndani na nje ya nchi. 

Katika kipindi hiki, jumla ya maombi matatu (3) ya ukaguzi wa viwanda vya nje ya nchi 
yalipokelewa ila hakuna ukaguzi wa viwanda uliofanyika. Badala yake maombi hayo yalifanyiwa 
tathmini kwa utaratibu wa kupitia nyaraka (desk review) na kubanika kutokukidhi vigezo vya ISO 
13485 na kutakiwa kuwasilisha majibu ya hoja (CAPA). 

Aidha, maombi 33 ya viwanda vya ndani vya vifaa tiba, vitendanishi, na mitambo ya kuzalisha 
gesi tiba yalipokelewa na kukaguliwa. Mchanganuo wa maombi hayo ni kama ulivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 5. 

Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa matokeo ya viwanda vya ndani vinavyojihusisha na 
utengenezaji vifaa tiba na vitendanishi 

Kanda Yaliyopokelewa Yaliyokaguliwa 
Yenye 
hoja 

Yaliyosajiliwa 

Kanda ya Mashariki 16 16 5 11 
Kanda ya Magharibi 0 0 0 0 
Kanda ya Ziwa 
Mashariki 

4 4 2 2 

Kanda ya Ziwa 
Magharibi 

0 0 0 0 

Kanda ya Kati 2 2 1 1 
Kanda ya Kaskazini 7 7 1 6 
Kanda ya Kusini 0 0 0 0 
Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini 

4 4 3 1 

Jumla 33 33 12 21 

2.1.4.3 Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba 	
	  na gesi tiba ndani na nje ya nchi.

Katika kipindi hiki, jumla ya maombi matatu (3) ya 
ukaguzi wa viwanda vya nje ya nchi yalipokelewa ila 
hakuna ukaguzi wa viwanda uliofanyika. Badala yake 
maombi hayo yalifanyiwa tathmini kwa utaratibu wa 
kupitia nyaraka (desk review) na kubanika kutokukidhi 

vigezo vya ISO 13485 na kutakiwa kuwasilisha majibu 
ya hoja (CAPA).

Aidha, maombi 33 ya viwanda vya ndani vya vifaa 
tiba, vitendanishi, na mitambo ya kuzalisha gesi tiba 
yalipokelewa na kukaguliwa. Mchanganuo wa maombi 
hayo ni kama ulivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 5.
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Kwa ujumla katika kaguzi zote (EAC, ZAZIBONA, Mtandao na Nyaraka) jumla ya viwanda 58 kati 
ya 243 vimekaguliwa ambapo viwanda 6 vimekidhi, 51 havijakidhi (vina hoja za kujibu) na 1 
hakijakidhi. Aidha, jumla ya viwanda 102 vilipewa msamaha wa ukaguzi (temporary waiver to 
GMP inspection) kwa mujibu wa vigezo vilivyotajwa katika Mwongozo tajwa.  

Jedwali Na.4: Mchanganuo wa ukaguzi wa viwanda 

Aina ya viwanda Pokelewa 
Aina ya Ukaguzi Baki 

Ukaguzi wa 
ana kwa ana 

Kwa njia ya 
mtandao 

Kwa njia 
ya dawati 

Kutembelew 
a kwa ajili ya 
ujenzi 

Viwanda vilivyo 
nje ya nchi 243 7 11 35 0 185 

Viwanda vilivyo 
ndani ya nchi 0 

13 (vipya 3 na 
Ukaguzi wa 
kawaida 10) 

0 0 3 0 

2.1.4.3 Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba na gesi tiba ndani na nje ya nchi. 

Katika kipindi hiki, jumla ya maombi matatu (3) ya ukaguzi wa viwanda vya nje ya nchi 
yalipokelewa ila hakuna ukaguzi wa viwanda uliofanyika. Badala yake maombi hayo yalifanyiwa 
tathmini kwa utaratibu wa kupitia nyaraka (desk review) na kubanika kutokukidhi vigezo vya ISO 
13485 na kutakiwa kuwasilisha majibu ya hoja (CAPA). 

Aidha, maombi 33 ya viwanda vya ndani vya vifaa tiba, vitendanishi, na mitambo ya kuzalisha 
gesi tiba yalipokelewa na kukaguliwa. Mchanganuo wa maombi hayo ni kama ulivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 5. 

Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa matokeo ya viwanda vya ndani vinavyojihusisha na 
utengenezaji vifaa tiba na vitendanishi 

Kanda Yaliyopokelewa Yaliyokaguliwa 
Yenye 
hoja 

Yaliyosajiliwa 

Kanda ya Mashariki 16 16 5 11 
Kanda ya Magharibi 0 0 0 0 
Kanda ya Ziwa 
Mashariki 

4 4 2 2 

Kanda ya Ziwa 
Magharibi 

0 0 0 0 

Kanda ya Kati 2 2 1 1 
Kanda ya Kaskazini 7 7 1 6 
Kanda ya Kusini 0 0 0 0 
Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini 

4 4 3 1 

Jumla 33 33 12 21 

2.1.4.4 Ukaguzi maalum wa maeneo ya 	
	   biashara za dawa

Mamlaka kwa kushirikiana na Baraza la Famasi, 
TAMISEMI, Jeshi la Polisi na Ofisi ya Rais ilifanya 
kaguzi maalum (operesheni) mbili (2) katika wilaya 
zilizopo katika mikoa 14 nchini ambapo jumla ya 
majengo 1,375 (famasi 389, maduka ya vifaa tiba 27, 
maghala ya dawa 18, ghala moja (1) la vifaa tiba, 
maduka 88 ya dawa za mifugo, maduka 748 ya dawa 
muhimu za binadamu (DLDM), vituo 40 vya kutolea 
huduma za afya, maabara 63 na kiwanda kimoja (1) 
cha dawa.

Ukaguzi ulibaini dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
vya Serikali kuuzwa katika maduka na vituo binafsi, 
uuzwaji wa dawa zilizoisha muda wa matumizi, 
uwepo wa dawa bandia aina tatu (3) aina ya 
Homidium Chloride tablets, Gentrisone Cream 10g 

na Sonaderm cream 10g; uwepo wa dawa na vifaa 
tiba duni na zisizosajiliwa au kutambuliwa kinyume 
na Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba Sura, 219 ambapo 
jumla ya majalada 35 yalifunguliwa katika vituo vya 
Polisi. Mapato yaliyotokana na tozo mbalimbali katika 
kaguzi hizo ni TZS 37,503,957.50.

Aidha, kupitia kaguzi za kawaida na ufuatiliaji wa 
bidhaa katika soko, ulibaini uwepo wa dawa bandia 
ya mifugo aina ya ALBEN BLUE 2.5% matoleo Na. 
010784A, 028784, 010732 na 019500 mbali na toleo 
Na. 019394 lililowahi kutangazwa hapo awali.  

Matoleo hayo yanaonesha kwenye lebo yake kuwa 
yanatengenezwa na kiwanda cha Nerix Pharma 
Ltd, Nairobi, Kenya kwa niaba ya Vetagro and 
Pulper Co. Ltd Nairobi, Kenya ambapo kiwanda 
husika kimethibitisha kutohusika na utengenezaji wa 
matoleo hayo.   
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2.1.4.5	Ukaguzi vituo vya majaribio ya dawa
Katika kipindi hiki ukaguzi wa vituo vya majaribio 
ya dawa 17 ulifanyika katika mikoa ya Kilimanjaro, 
Mbeya, Dar es salam, Mwanza na Pwani. Katika 
kaguzi hizi hakukuwa na hoja ya msingi ambayo 
inahitaji kufuatiliwa.

2.1.5	 Udhibiti wa uingizaji nchini na 		
	 usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi
Katika kipindi husika, Mamlaka ilipokea maombi 
14,274 ya vibali vya kuingiza nchini bidhaa 

zinazodhibitiwa na Mamlaka ambapo maombi 
13,362 yaliidhinishwa. Aidha, kulikuwa na maombi 
1,300 ya kusafirisha bidhaa husika nje ya nchi 
ambapo maombi 1,201 yaliidhishwa. 

Vilevile, vibali 10,872 vya kuingiza bidhaa nchini 
na vibali 656 vya kusafirisha bidhaa nje ya nchi 
vilikaguliwa katika vituo mbalimbali vya forodha. 
Mchanganuo wa maombi yaliyopokelewa, vibali 
vilivyotolewa na vilivyokaguliwa umeainishwa katika 
Jedwali Na. 7.

Vilevile, taarifa kuhusu ubora wa aina 13 za dawa zilipokelewa na kufanyiwa kazi kama inavyooneshwa 
kwenye  Jedwali Na. 6

 
 
 
 
 
 
Jedwali Na. 6: Mchanganuo wa matokeo ya ubora wa dawa zilizofanyiwa kazi 
Na. Aina ya dawa Maelezo Hatua zilizochukuliwa 

1 GLIMMET 2 (Glimepiride 2mg + 
Metformin HCL 500mg) 

Dawa 
kutokumengenywa 
baada ya kumezwa 

Imewasilishwa 
maabara kwa 
uchunguzi 

2 Ampicloxa-500 (Ampicillin 250mg + 
Cloxacillin 250mg) 

Uwepo wa 
chengachenga 

Ufuatiliaji unaendelea 
kupita kaguzi  

3 Abtol (Mannitol Intravenous infusion 
B.P 20%w/v 100ml 

Uwepo wa 
chengachenga 

Imewasilishwa 
maabara kwa 
uchunguzi 

4 Atorfit-10 Kukosekana kwa 
taarifa za excipient 
katika leaflet 

Ufuatiliaji unaendelea 
kupitia kaguzi 

5 Bupitroy Heavy (Bupivacaine HCL 
5.0mg) 

Kutokuwa na nguvu ya 
kutibu 

Ufuatiliaji unaendelea 
kupitia kaguzi 

6 Thymogam (Antithymocate globulin 
250mg/5ml) 

Kutokuwa na nguvu ya 
kutibu 

Zitaondolewa sokoni 

7 Ace Miso (Misoprostol 200 mcg) Kutokuwa na nguvu ya 
kutibu 

Imewasilishwa 
maabara kwa 
uchunguzi 

8 COVISHIELD (ChAdOx1 ncoV-19 
Corona Virus Vaccines), Remdesevir 
injection 100mg/20ml (5mg/ml), 
Covid - 19 vaccine Astra Zeneca 
((ChAdOx1 - S Recombinant), 
COMBIART 
Artemether/Lumefantrine(20/120mg), 
SOLIRIS 300mg (Eculizumab) na 
Intratect (Human normal 
immunoglobulin). 

Dawa bandia kwa 
mujibu wa WHO 
RAPID ALERT 

Zinaendelea kufuatiliwa 
kupitia kaguzi 

Na.	 Aina ya dawa	                           Maelezo	                Hatua zilizochukuliwa
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Na. Aina ya dawa Maelezo Hatua zilizochukuliwa 

8 COVISHIELD (ChAdOx1 ncoV-19 
Corona Virus Vaccines), Remdesevir 
injection 100mg/20ml (5mg/ml), 
Covid - 19 vaccine Astra Zeneca 
((ChAdOx1 - S Recombinant), 
COMBIART 
Artemether/Lumefantrine(20/120mg), 
SOLIRIS 300mg (Eculizumab) na 
Intratect (Human normal 
immunoglobulin). 

Dawa bandia kwa 
mujibu wa WHO 
RAPID ALERT 

Zinaendelea kufuatiliwa 
kupitia kaguzi 

2.1.4.5 Ukaguzi vituo vya majaribio ya dawa 

Katika kipindi hiki ukaguzi wa vituo vya majaribio ya dawa 17 ulifanyika katika mikoa ya 
Kilimanjaro, Mbeya, Dar es salam, Mwanza na Pwani. Katika kaguzi hizi hakukuwa na hoja ya 
msingi ambayo inahitaji kufuatiliwa. 

2.1.5 Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi 

Katika kipindi husika, Mamlaka ilipokea maombi 14,274 ya vibali vya kuingiza nchini bidhaa 
zinazodhibitiwa na Mamlaka ambapo maombi 13,362 yaliidhinishwa. Aidha, kulikuwa na maombi 
1,300 ya kusafirisha bidhaa husika nje ya nchi ambapo maombi 1,201 yaliidhishwa.  

Vilevile, vibali 10,872 vya kuingiza bidhaa nchini na vibali 656 vya kusafirisha bidhaa nje ya nchi 
vilikaguliwa katika vituo mbalimbali vya forodha. Mchanganuo wa maombi yaliyopokelewa, vibali 
vilivyotolewa na vilivyokaguliwa umeainishwa katika          Jedwali Na. 7. 

Jedwali Na. 7: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha bidhaa nje ya 
nchi 
Na Aina ya bidhaa Yaliyopokelewa Vibali vilivyotolewa Vibali 

vilivyokaguliwa 
katika vituo vya 

forodha 
Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka 

1 Dawa 4,755 156 4,348 126 6,139 27 
2 Malighafi - Dawa 663 - 731 - 73 - 

3 Vifaa tiba na 
vitendashi 8,612 1,144 8,049 1,075 4,538 629 

4 Malighafi - vifaa tiba 
na vitendanishi 244 - 234 - 122 - 

Jumla 14,274 1,300 13,362 1,201 10,872 656 

Kwa kuzingatia Jedwali Na. 7, idadi ya vibali vilivyokaguliwa katika vituo vya forodha imepungua 
kwa vibali 23 kutoka vibali 11,551 mwaka 2020/21 mpaka 11,528 mwaka 2021/22. Upungufu huu 
umetokana na kuchelewa kuingizwa nchini kwa shehena za baadhi ya vibali vilivyotolewa. Hata 
hivyo, vibali hivyo vipo ndani ya muda kwa kuwa muda wa kutumika vibali hivyo ni kati ya miezi 
mitatu (3) hadi sita (6) tangu tarehe ya kutolewa na Mamlaka.  

Kwa kuzingatia Jedwali Na. 7, idadi ya vibali vilivyokaguliwa katika vituo vya forodha imepungua kwa vibali 23 
kutoka vibali 11,551 mwaka 2020/21 mpaka 11,528 mwaka 2021/22. Upungufu huu umetokana na kuchelewa 
kuingizwa nchini kwa shehena za baadhi ya vibali vilivyotolewa. Hata hivyo, vibali hivyo vipo ndani ya muda 
kwa kuwa muda wa kutumika vibali hivyo ni kati ya miezi mitatu (3) hadi sita (6) tangu tarehe ya kutolewa na 
Mamlaka.
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2.1.6 Ufuatiliaji wa ubora wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi kwenye soko (PMS) 

Baada ya bidhaa kusajiliwa ufuatiliaji hufanyika ili kujiridhisha endapo zinaendelea kukidhi vigezo 
vya ubora vilivyoidhinishwa wakati wa usajili kwa mujibu wa matakwa ya Sheria, Kanuni na 
taratibu zilizopo ili kulinda afya ya walaji. 

Mamlaka hufanya ufuatiliaji wa bidhaa zilizosajiliwa katika kipindi chote zinapokuwa kwenye soko 
kupitia mfumo wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi kwenye soko (Post 
Marketing Surveillance- PMS). Katika kipindi cha mwaka 2021/22 ufuatiliaji uliofanyika 
umeainishwa katika vipengele 2.1.6.1 na 2.1.6.2 

2.1.6.1 Ufuatiliaji wa ubora wa dawa 

Katika kipindi hiki, jumla ya sampuli 437 za mpango wa ufuatiliaji wa usalama wa dawa 2020/21 
– 2022/23 za awamu ya I & II zilizokusanywa kwenye robo ya nne ya mwaka 2020/2021
ziliwasilishwa maabara kwa ajili ya uchunguzi wa awali na uchunguzi wa kina. Aidha, sampuli
zote zilifanyiwa uchunguzi wa awali na uchunguzi wa kina kwa sampuli 48 ulifanyika.
Mchanganuo wa uchunguzi wa dawa umeainishwa kwenye Jedwali Na. 8(a).

Vilevile, jumla ya sampuli 464 za dawa za awamu ya III & IV za mpango wa ufuatiliaji zilikusanywa. 
Tathmini ya taarifa kwenye vifungashio (Product Information Review-PIR) pamoja na uchunguzi 
vitafanyika katika mwaka ujao wa fedha 2022/23. 

Jedwali Na. 8(a)Ufuatiliaji wa bidhaa za dawa katika soko (PMS) awamu ya I & II 
Aina ya dawa Zilizokusanywa 

na kufanyiwa 
Tathmini (PIR) 

Uchunguzi 
wa awali 
(Screening)
 

Uchunguzi 
wa kina 
(Confirmatory
testing) 

Zilizofaulu Zisizokidhi
viwango 

Cotrimoxazole ya 
sachet 57 57 6 6 0 

Levamisole ya 
sindano 37 37 5 1 4 

Telmisatan + 
Hydrochlorothizid
e  

88 88 9 9 0 

Azuma ya 
vidonge 76 76 8 8 0 

Metformin ya 
vidonge 99 99 11 10 1 

Metronidazole ya 
maji 80 80 9 9 0 

Jumla 437 437 48 43 5 

Vilevile, Mamlaka ilichukua sampuli za dawa aina ya Bupivacaine na Diazepam za sindano baada 
ya kuhisiwa kusababisha madhara makubwa ya kiafya (ADRs). Sampuli hizi zilifanyiwa uchunguzi 
wa kimaabara na matokeo yameonesha kufaulu vipimo vya ubora kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali Na. 8(b) 

2.1.6	 Ufuatiliaji wa ubora wa 	
dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
kwenye soko (PMS)

Baada ya bidhaa kusajiliwa ufuatiliaji 
hufanyika ili kujiridhisha endapo zinaendelea 
kukidhi vigezo vya ubora vilivyoidhinishwa 
wakati wa usajili kwa mujibu wa matakwa ya 
Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo ili kulinda 
afya ya walaji.

Mamlaka hufanya ufuatiliaji wa bidhaa 
zilizosajiliwa katika kipindi chote zinapokuwa 
kwenye soko kupitia mfumo wa ufuatiliaji wa 
ubora wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
kwenye soko (Post Marketing Surveillance- 
PMS). Katika kipindi cha mwaka 2021/22 
ufuatiliaji uliofanyika umeainishwa katika 
vipengele  2.1.6.1 na 2.1.6.2

2.1.6.1 Ufuatiliaji wa ubora 
	  wa dawa 
Katika kipindi hiki, jumla ya sampuli 437 
za mpango wa ufuatiliaji wa usalama wa 
dawa 2020/21 – 2022/23 za awamu ya I & II 
zilizokusanywa kwenye robo ya nne ya mwaka 
2020/2021 ziliwasilishwa maabara kwa ajili 
ya uchunguzi wa awali na uchunguzi wa kina. 
Aidha, sampuli zote zilifanyiwa uchunguzi wa 
awali na uchunguzi wa kina kwa sampuli 48 
ulifanyika. Mchanganuo wa uchunguzi wa 
dawa umeainishwa kwenye 
Jedwali Na. 8(a).

Vilevile, jumla ya sampuli 464 za dawa za 
awamu ya III & IV za mpango wa ufuatiliaji 
zilikusanywa. Tathmini ya taarifa kwenye 
vifungashio (Product Information Review-
PIR) pamoja na uchunguzi vitafanyika katika 
mwaka ujao wa fedha 2022/23.

Vilevile, Mamlaka ilichukua sampuli za dawa aina ya Bupivacaine na Diazepam za sindano baada ya 
kuhisiwa kusababisha madhara makubwa ya kiafya (ADRs). Sampuli hizi zilifanyiwa uchunguzi wa 
kimaabara na matokeo yameonesha kufaulu vipimo vya ubora kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 
8(b)
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Jedwali Na. 8(b) Ufuatiliaji wa bidhaa za dawa zilizolalamikiwa katika soko 
Aina ya dawa Sampuli 

zilizochukuliwa 
Uchunguzi 
wa awali 
(Screening) 

Uchunguzi wa 
kina 
(Confirmatory 
testing) 

Zilizofaulu 

Bupivacaine Injection 3 3 3 3 
Diazepam Injection 1 1 1 1 
Jumla 4 4 4 4 

2.1.6.2 Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba na vitendanishi 

Katika kipindi husika, kazi mbali mbali za ufuatiliaji wa ubora na usalama za vifaa tiba na 
vitendanishi zilitekelezwa kama ifuatavyo: - 

a) Mamlaka ilifanya uchunguzi wa kimaabara wa matoleo 568 (453 vifaa tiba na 115
vitendanishi) kama sehemu ya utekelezaji wa utaratibu wa kuchunguza toleo kwa toleo
kabla ya usambazaji (Pre distribution Lot to Lot Testing). Mchanganuo wa matokeo ya
uchunguzi ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 9. Bidhaa ambazo hazikukidhi
vigezo zilizuiliwa kusambazwa nchini na taratibu za uteketezaji zilifanyika.

Jedwali Na. 9: Aina na idadi ya matoleo ya vifaa tiba na vitendanishi yaliyopokelewa 
Aina ya Vifaa Tiba Idadi ya 

Matoleo 
Yaliyofaulu Yasiyofaulu 

 Male Condoms (Zana, Dume, 
Contempo, Cupid, Life guard, Bull, 
Durex, Fiesta) 

354 340 14* 

Examination Gloves 2 2 0 
Barakoa 12 12 0 
 Sutures (Monocryl, Prolene, Vicryl 
rapide, Vicryl, Paragons surgical)  82 55 27** 

Transfusion set 1 1 0 
Iphevanne Yellow IV cannula 1 1 0 
Msagala Absorbent Cotton gauze 1 0 1 
Jumla ndogo 453 411 42 

Aina ya Vitendanishi 
mRDT 49 49 0 
Unigold HIV Test 33 33 0 
SD Bioline HIV 24 24 0 
nCov 19 Test 6 6 0 
Hiv oraquick 3 *** *** 
Jumla ndogo 115 112 0 
Jumla Kuu 568 523 42 

* Zana male (11), Dume male (2), fiesta male condom (1)
**Vicryl rapide sutures (25) na monocryl sutures (2)
***Uchunguzi bado unaendelea

Jedwali Na. 8(b) Ufuatiliaji wa bidhaa za dawa zilizolalamikiwa katika soko 
Aina ya dawa Sampuli 

zilizochukuliwa 
Uchunguzi 
wa awali 
(Screening) 

Uchunguzi wa 
kina 
(Confirmatory 
testing) 

Zilizofaulu 

Bupivacaine Injection 3 3 3 3 
Diazepam Injection 1 1 1 1 
Jumla 4 4 4 4 

2.1.6.2 Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba na vitendanishi 

Katika kipindi husika, kazi mbali mbali za ufuatiliaji wa ubora na usalama za vifaa tiba na 
vitendanishi zilitekelezwa kama ifuatavyo: - 

a) Mamlaka ilifanya uchunguzi wa kimaabara wa matoleo 568 (453 vifaa tiba na 115
vitendanishi) kama sehemu ya utekelezaji wa utaratibu wa kuchunguza toleo kwa toleo
kabla ya usambazaji (Pre distribution Lot to Lot Testing). Mchanganuo wa matokeo ya
uchunguzi ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 9. Bidhaa ambazo hazikukidhi
vigezo zilizuiliwa kusambazwa nchini na taratibu za uteketezaji zilifanyika.

Jedwali Na. 9: Aina na idadi ya matoleo ya vifaa tiba na vitendanishi yaliyopokelewa 
Aina ya Vifaa Tiba Idadi ya 

Matoleo 
Yaliyofaulu Yasiyofaulu 

 Male Condoms (Zana, Dume, 
Contempo, Cupid, Life guard, Bull, 
Durex, Fiesta) 

354 340 14* 

Examination Gloves 2 2 0 
Barakoa 12 12 0 
 Sutures (Monocryl, Prolene, Vicryl 
rapide, Vicryl, Paragons surgical)  82 55 27** 

Transfusion set 1 1 0 
Iphevanne Yellow IV cannula 1 1 0 
Msagala Absorbent Cotton gauze 1 0 1 
Jumla ndogo 453 411 42 

Aina ya Vitendanishi 
mRDT 49 49 0 
Unigold HIV Test 33 33 0 
SD Bioline HIV 24 24 0 
nCov 19 Test 6 6 0 
Hiv oraquick 3 *** *** 
Jumla ndogo 115 112 0 
Jumla Kuu 568 523 42 

* Zana male (11), Dume male (2), fiesta male condom (1)
**Vicryl rapide sutures (25) na monocryl sutures (2)
***Uchunguzi bado unaendelea

2.1.6.2 Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa tiba 	
	   na vitendanishi
Katika kipindi husika, kazi mbali mbali za 
ufuatiliaji wa ubora na usalama za vifaa tiba na 
vitendanishi zilitekelezwa kama ifuatavyo: -

a)  Mamlaka ilifanya uchunguzi wa kimaabara 
wa matoleo  568 (453 vifaa tiba na 115 
vitendanishi) kama sehemu   ya utekelezaji 

wa utaratibu wa kuchunguza toleo kwa toleo 
kabla ya usambazaji (Pre distribution Lot to Lot 
Testing). 
 Mchanganuo wa matokeo ya uchunguzi ni 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 9. 
Bidhaa ambazo hazikukidhi vigezo zilizuiliwa 
kusambazwa nchini na taratibu za uteketezaji 
zilifanyika.

* Zana male (11), Dume male (2),  fiesta male condom (1)  
**Vicryl rapide sutures (25) na monocryl sutures (2) 
***Uchunguzi bado unaendelea

b)	 Mamlaka iliandaa Mpango maalum wa miaka mitatu (3) wa ufuatiliaji ufanisi wa vifaa tiba vikubwa 
	 (PMS for large  	medical equipment 2021/22 - 2023/24). Awamu ya kwanza (2021/2022) ya utekelezaji 
	 wa Mpango ilianza kwa  kufuatilia ufanisi wa vifaa tiba vikubwa katika hospital binafsi na za kidini.  
	 Ufuatiliaji ulifanyika kwa kukagua   kama vifaa vimesajiliwa, uwepo wa taarifa za ufungaji na utendaji 
	 kazi wa kifaa (installation/operation/perfomance qualification reports), uwepo wa mhudumu mwenye 
	 sifa na taratibu mbalimbali za utumiaji wa kifaa tiba husika kama inavyopendekezwa na mtengenezaji.

	 Jumla ya vifaa tiba vikubwa 273 vilifuatiliwa katika hospitali 25 zilizopo kwenye mikoa nane (8) ya 
	 Dar es salaam,  Mwanza, Dodoma, Mbeya, Arusha, Ruvuma, Lindi na Mtwara. Ufuatiliaji huu ulilenga 	
	 kubaini endapo kuna hatua zozote zinazochukuliwa na hospitali husika ili kuzuia uwezekano wa kuwa 
	 na vifaa tiba duni, hatarishi na visivyotoa majibu sahihi. 
	 Vilevile, ulilenga kubaini madhara na matukio yanayotokea wakati wa matumizi ya vifaa hivi yasiyotolewa  
	 taarifa kwa  Mamlaka. Katika ufuatiliaji huu, baadhi ya vifaa tiba vikubwa vinavyotumika vilibainika 
	 kuwa na upungufu kama ifuatavyo;
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b) Mamlaka iliandaa Mpango maalum wa miaka mitatu (3) wa ufuatiliaji ufanisi wa vifaa tiba
vikubwa (PMS for large medical equipment 2021/22 - 2023/24). Awamu ya kwanza
(2021/2022) ya utekelezaji wa Mpango ilianza kwa kufuatilia ufanisi wa vifaa tiba vikubwa
katika hospital binafsi na za kidini.  Ufuatiliaji ulifanyika kwa kukagua kama vifaa
vimesajiliwa, uwepo wa taarifa za ufungaji na utendaji kazi wa kifaa
(installation/operation/perfomance qualification reports), uwepo wa mhudumu mwenye
sifa na taratibu mbalimbali za utumiaji wa kifaa tiba husika kama inavyopendekezwa na
mtengenezaji.

Jumla ya vifaa tiba vikubwa 273 vilifuatiliwa katika hospitali 25 zilizopo kwenye mikoa nane
(8) ya Dar es salaam, Mwanza, Dodoma, Mbeya, Arusha, Ruvuma, Lindi na Mtwara.
Ufuatiliaji huu ulilenga kubaini endapo kuna hatua zozote zinazochukuliwa na hospitali
husika ili kuzuia uwezekano wa kuwa na vifaa tiba duni, hatarishi na visivyotoa majibu
sahihi. Vilevile, ulilenga kubaini madhara na matukio yanayotokea wakati wa matumizi ya
vifaa hivi yasiyotolewa taarifa kwa Mamlaka. Katika ufuatiliaji huu, baadhi ya vifaa tiba
vikubwa vinavyotumika vilibainika kuwa na upungufu kama ifuatavyo;

i. Baadhi ya vifaa kutotumika kutokana na kuwa ni matoleo ya zamani hivyo
kukosa vipuri na matengenezo;

ii. Kutokuwepo kwa mpango na taarifa za matengenezo hivyo kuathiri ufanisi wa
vifaa husika;

iii. Kutokuwepo kwa taratibu sanifu za kufanya uthibitishaji wa kila siku na
matengenezo ya mara kwa mara.

 Maelekezo stahiki yalitolewa kwa wamiliki na watumiaji wa vifaa hivi kufanyia kazi 
upungufu uliobainishwa. 

c) Mamlaka ilitekeleza awamu ya pili ya Mpango wa ufuatiliaji wa ubora, usalama na ufanisi
wa vifaa tiba na vitendanishi wa mwaka 2020/21 - 2023/24 ambapo, sampuli 309 sawa na
92.8 % ya matoleo yaliyopangwa zilikusanywa katika mikoa ya Morogoro, Mtwara,
Njombe, Dar es Salaam, Simiyu na Tabora.  Sampuli 299 sawa na 96.8% zilifaulu tathmini
ya taarifa kwenye vifungashio (Product Information Review). Mchanganuo wa ukusanyaji
wa sampuli ni kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10: Ufuatiliaji wa ubora na ufanisi wa vifaa tiba katika soko
Na. Aina ya Bidhaa Idadi ya sampuli 

zilizokusanywa 
Sampuli 

zilizofaulu 
 Sampuli 
zisizofaulu 

Vifaa Tiba 
1. Syringe 44 44 0 
2. IV Cannula 44 44 0 
3. IV giving Set 28 11 17* 
4. Baby diaper 47 47 0 
5. Sanitary Pads 53 53 0 

Jumla ndogo 216 199 17 
Vitendanishi 
6. mRDT 57 57 0 
7. HIV RDTs 36 36 0 

Jumla ndogo 93 93 0 
Jumla Kuu 309 292 17 

i.	 Baadhi ya vifaa kutotumika kutokana na 	 
 	 kuwa ni matoleo ya zamani hivyo kukosa 
	 vipuri na  matengenezo;
ii.	 Kutokuwepo kwa mpango na taarifa za 		
	 matengenezo hivyo kuathiri ufanisi wa vifaa 	
	 husika;
iii.	 Kutokuwepo kwa taratibu sanifu za kufanya 	
	 uthibitishaji wa kila siku na matengenezo ya 
	 mara kwa mara.
 	 Maelekezo stahiki yalitolewa kwa wamiliki 
	 na watumiaji wa vifaa hivi kufanyia kazi 
	 upungufu uliobainishwa.

c)	 Mamlaka ilitekeleza awamu ya pili ya 	
	 Mpango wa ufuatiliaji wa ubora, usalama 
	 na ufanisi wa vifaa tiba na vitendanishi 
	 wa mwaka 2020/21 - 2023/24 ambapo, 
	 sampuli 309 sawa na 92.8 % ya matoleo 
	 yaliyopangwa zilikusanywa katika mikoa ya 
	 Morogoro, Mtwara, Njombe, Dar es Salaam, 
	 Simiyu na Tabora.  Sampuli 299 sawa na 
	 96.8% zilifaulu tathmini ya taarifa kwenye 	
	 vifungashio (Product Information Review). 
	 Mchanganuo wa ukusanyaji wa sampuli ni 
	 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 10.

* Sampuli zilitengenezwa na Kiwanda kinachoitwa 
Handong yiquang medical instruments Co. Ltd, 
China

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 10 sampuli 292 sawa 
na 94.5% zilifaulu uchunguzi wa kimaabara. Aidha, 
sampuli 17 kutoka Vkwenye matoleo (batches) sita 
(6) ya kifaa tiba aina ya IV giving set hazikukidhi 
vigezo kwani hazikuwa na vichujio (fluid Vfilter). 
Bidhaa hizi za IV giving set ambazo hazikukidhi 
vigezo vya ubora ziliondolewa kwenye soko.

2.1.7	 Ufuatiliaji wa usalama na matukio 
	 yanayohusiana na matumizi ya 
	 dawa, vifaa tiba na  vitendanishi

2.1.7.1 Matukio  yanayohusiana na 		
	  matumizi  ya dawa

Katika kipindi hiki, taarifa mbalimbali za usalama 
na matukio ya matumizi ya dawa zilipokelewa na 
kufanyiwa tathmini  kama  ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali Na. 11
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* Sampuli zilitengenezwa na Kiwanda kinachoitwa Handong yiquang medical instruments Co. Ltd,
China

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 10 sampuli 292 sawa na 94.5% zilifaulu uchunguzi wa kimaabara. 
Aidha, sampuli 17 kutoka kwenye matoleo (batches) sita (6) ya kifaa tiba aina ya IV giving set 
hazikukidhi vigezo kwani hazikuwa na vichujio (fluid filter). Bidhaa hizi za IV giving set ambazo 
hazikukidhi vigezo vya ubora ziliondolewa kwenye soko. 

2.1.7 Ufuatiliaji wa usalama na matukio yanayohusiana na matumizi ya dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi 

2.1.7.1 Ufuatiliaji wa usalama na matukio yanayohusiana na matumizi ya dawa 

Katika kipindi hiki, taarifa mbalimbali za usalama na matukio ya matumizi ya dawa zilipokelewa 
na kufanyiwa tathmini kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 11 

Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa taarifa za ufuatiliaji wa usalama wa dawa 

1 Madhara yatokanayo 
na matumizi ya dawa 
(ADRs) 4,768 4,768 

Hakukuwa na taarifa inayohitaji 
kuchukua hatua za udhibiti hivyo 
taarifa zote zimeingizwa kwenye 
kanzidata ya vigiflow.  

2 Matukio makubwa 
(Serious Adverse 
Event-SAE) 

92 92 

 Taarifa za matukio makubwa 
zilifanyiwa tathmini na 
hakukuwa na uhusiano kati ya 
matumizi ya dawa husika na 
madhara. Hata hivyo uchunguzi 
wa kina (investigation) wa 
madhara yaliyohisiwa 
kusababishwa na dawa ya 
Bupivacaine unaendelea. 

3 Periodic safety update 
report (PSUR) 

176 110 

Hakuna taarifa iliyohitaji 
kuchukuliwa hatua za kiudhibiti. 
Hata hivyo, taarifa zilizobakia 
zitafanyiwa tathmini katika 
kipindi kinachofuata. 

Aidha, kazi ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa ya kufubaza makali ya virusi vya UKIMWI aina ya 
Dolutegravir (DTG) ilifanyika ambapo taarifa za usalama zilikusanywa katika mikoa 12 na vituo 
30 ambapo idadi ya wagonjwa waliofikiwa ni 4,988. Katika ufuatiliaji huo jumla ya fomu A 
zilizokusanywa ni 2,169, fomu B 4,940 na fomu C zilikuwa 76. 

Vilevile, kazi ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa kuptia mpango wa usimamizi wa vihatarishi (Risk 
Management Plan -RMP) ilifanyika ambapo taarifa 48 zilipokelewa na taarifa 45(94%) zilifanyiwa 
tathmini. Matokeo ya tathmini yatatolewa katika taarifa ya robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

2.1.7.2 Ufuatiliaji wa usalama na matukio yanayohusiana na vifaa tiba na vitendanishi 

a)  Utekelezaji wa kazi ya uhamasishaji wa watumishi wa afya juu ya utoaji taarifa dhidi ya
madhara na matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi ulifanyika katika

Pokelewa Tathminiwa Hatua Na Aina ya taarifa 

Aidha, kazi ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa ya 
kufubaza makali ya virusi vya UKIMWI aina ya 
Dolutegravir (DTG) ilifanyika ambapo taarifa za 
usalama zilikusanywa katika mikoa 12 na vituo 30 
ambapo idadi ya wagonjwa waliofikiwa ni 4,988. 
Katika ufuatiliaji huo jumla ya fomu A zilizokusanywa 
ni 2,169, fomu B 4,940 na fomu C zilikuwa 76.

Vilevile, kazi ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa 
kuptia mpango wa usimamizi wa vihatarishi (Risk 
Management Plan -RMP) ilifanyika ambapo taarifa 48 
zilipokelewa na taarifa 45(94%) zilifanyiwa tathmini. 
Matokeo ya tathmini yatatolewa katika taarifa ya robo 
ya kwanza ya mwaka 2022/23.
   
2.1.7.2 Ufuatiliaji wa usalama na matukio 
	  yanayohusiana na vifaa tiba 
	  na vitendanishi

a)  Utekelezaji wa kazi ya uhamasishaji wa watumishi 
wa afya juu ya utoaji taarifa dhidi ya madhara na 
matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na 
vitendanishi ulifanyika katika mikoa ya mitatu ya 
Dar es salaam, Pwani na Tanga.  Jumla ya vituo 
vya kutolea huduma za afya 70 vilitembelewa 
ambapo watumishi wa afya 1,369 wa vituo hivyo 
walihamasishwa kuhusu umuhimu wa kutoa tarifa 
za matukio yatokanayo na matumizi ya dawa na 
vifaa tiba. Aidha, wakati wa uhamasishaji, taarifa 
za matukio 72 zitokanazo na matumizi ya vifaa tiba 
na vitendanishi aina 45 zilikusanywa na kufanyiwa 
tathmini. Mchanganuo wa matukio hayo ni kama 
ilivyoanishwa katika Kiambatisho Na. 1.

b) Taarifa za matukio 130 yatokanayo na matumizi ya 
vifaa tiba na vitendanishi pamoja na taarifa ya  Field 
Safety Corrective Action (FSCA) 19  zilipokelewa na 
kufanyiwa tathmini. Hatua zilizochukuliwa ni kama 
ifuatavyo:-

i. Kwa kifaa cha “Acra Soft Cord Clamp, Mediplast 
Zinc Oxide Plaster 7.5cm x 5m na RG-SUTURES 
75cm ½ circle round bodied 45mm” mawasiliano 
yamefanyika na watengenezaji wa bidhaa husika 
ili waweze kufanya uchunguzi wa matukio haya na 
kuwasilisha taarifa za uchunguzi;
 
ii. Kwa kifaa cha Oneflon IV Cannula toleo namba 
9H152, Bohari ya Dawa (MSD) ilielekezwa kuiondoa 
sokoni na mtengenezaji alipewa taarifa; na

iii. Kwa FSCA report zilizowasilishwa, Mamlaka 
iliridhia hatua zilizochukuliwa na mtengenezaji wa 
bidhaa kama alivyoainisha. 

c) Taarifa nane (8) juu ya ubora na ufanisi duni wa 
vifaa tiba na vitendanishi zilipokelewa na kufanyiwa 
kazi ambapo hatua mbalimbali zilichukuliwa kama 
ifuatavyo: - 

i. Kuwaelekeza watengenezaji wa kifaa cha ‘’msagara 
absorbent cotton gauze’’, ‘’Plain Vacutaner na Re-
Vital Re-Use Syringe 5 mL’’ ambavyo havikukidhi 
vigezo, kufanya uchunguzi wa ziada wa kimaabara 
na kuwasilisha taarifa; 

ii. Kifaa cha ‘’Heuer spinal needle’’ matoleo namba 
EX.6698 la 23G (25G) na S0105 la 25G Bohari ya 
Dawa (MSD) ilielekezwa kuyaondoa sokoni na 
mtengenezaji alielekezwa kufanya uchunguzi na 
kuwasilisha tarifa;

iii. Kifaa cha ‘’Revital Re-use Prevention Syringe 5 
mls’’ uchunguzi wa kimaabara unaendelea, uingizaji 
wa bidhaa hii  nchini ulisimamishwa mpaka pale 
mtengenezaji atakapowasilisha taarifa ya uchunguzi; 
iv. Kifaa cha ‘’Medicare surgical gauze, Neosafe gauze 
na MPL gauze’’ sampuli zimepangwa kuwasilishwa 
maabara kwa uchunguzi baada ya kukusanywa 
Kanda zote.
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 2.1.8	 Utekelezaji wa Miradi ya  “PAVIA”,       
“PROFORMA”   na “ASCEND”

Utekelezaji wa miradi ya PAVIA, PROFORMA 
na ASCEND uliendelea ambapo kazi zifuatazo 
zilifanyika: -

i. Kufanya mkutano wa Kamati ya mradi wa 
ASCEND “Steering Commitee” kwa lengo la 
kujadili maendeleo ya mradi na changamoto 
zilizojitokeza katika utekelezaji wa mradi;

ii. Kufanya mafunzo ya mfumo wa kielekitroniki wa 
kupokea taarifa za madhara ya dawa, chanjo na 
vifaa tiba kwa watafiti 39 kutoka vituo mbali mbali 
vinavyofanya majaribio ya dawa;  

iii. Kuhamasisha watoa huduma wa afya juu ya 
utoaji sahihi wa taarifa zitokanazo na madhara ya 
dawa za kutibu kifua kikuu (TB) katika mikoa ya 
Dodoma, Arusha, Tanga, Mwanza, Geita, Pwani, 
Dar es Salaam, Iringa, Mbeya, Kilimanjaro na 
Morogoro;
iv. Kutoa mafunzo kwa watumishi wa NTLP, 
MoH na Vituo mbalimbali vya afya kuhusu utoaji 
wa taarifa za madhara ya dawa za TB kupitia 
mfumo wa kielektroniki aDSM. Aidha washiriki 
walihamasishwa kufanya ufuatiliaji wa AEFI;

iii. Kuhamasisha watoa huduma wa afya juu ya utoaji sahihi wa taarifa zitokanazo na
madhara ya dawa za kutibu kifua kikuu (TB) katika mikoa ya Dodoma, Arusha, Tanga,
Mwanza, Geita, Pwani, Dar es Salaam, Iringa, Mbeya, Kilimanjaro na Morogoro;

iv. Kutoa mafunzo kwa watumishi wa NTLP, MoH na Vituo mbalimbali vya afya kuhusu utoaji
wa taarifa za madhara ya dawa za TB kupitia mfumo wa kielektroniki aDSM. Aidha
washiriki walihamasishwa kufanya ufuatiliaji wa AEFI; 

v. Kundaa nyaraka mbalimbali za mradi ikiwa ni pamoja na Mwongozo wa utekelezaji wa
Mradi wa ASCEND, Mwongozo wa Mafunzo na Mtaala wa Mafunzo ya Uendelezaji
Wataalamu kwenye Ukaguzi na Tathmini ya Majaribio ya Dawa (Training Manual and CPD
Curriculum for Clinical Trial Assessment and GCP Inspection); na

vi. Kufanya mafunzo kwa maafisa kutoka Wakala ya Dawa na Chakula Zanzibar (ZFDA) kwa
lengo la kuwajengea uwezo katika usimamizi wa majaribio ya dawa.

2.1.9 Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango 

Mamlaka huteketeza bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi ambazo hazikidhi vigezo vya 
ubora, usalama na ufanisi ili kuepusha bidhaa husika zisitumiwe na walaji. Bidhaa 
zinazoteketezwa zinajumuisha zile zinazoombewa kibali (voluntary disposal) na wateja wenyewe 
kutokana na kuisha muda wa matumizi na zilizokamatwa katika kaguzi mbalimbali kwa sababu 
hazijasajiliwa, kuwa duni/bandia baada ya uchunguzi wa kimaabara au zinazokutwa kwenye 
maeneo ambayo hayajasajiliwa na TMDA. Uzito na thamani za bidhaa zilizoteketezwa kwa kipindi 
hiki umeainishwa katika Jedwali Na. 12. 

Jedwali Na.  12: Mchanganuo wa bidhaa zisizo na ubora zilizoteketezwa 

Na Aina ya bidhaa Mchanganuo 
Vilivyotolewa taarifa Vilivyokamatwa 

Uzito (MT) Thamani (TZS) Uzito (MT) Thamani (TZS) 

1 Dawa za binadamu 455.93 22,949,817,118.99 1,152.32 2,195,213,819.41 
2 Dawa za mifugo - - 61.66 42,825,453.00 

3 Vifaa tiba 12,500.98 2,341,258,602.56 596.68 272,058,413.13 

4 Vipukusi - - - - 

5 Vitendanishi 0.50 7,459,184.00 4.93 4,037,000.00 

Jumla 12,957.40 25,298,534,905.55 1,815.59 2,514,134,685.54 

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  12, jumla ya tani 14,772.99 (Tani 12,957.48 zilizotolewa taarifa na 
1,815.99 zilizokamatwa) za bidhaa zenye thamani ya takriban TZS 27,812,669,591.10 (TZS 
25,298,534,905.55 na TZS 2,514,134,685.54) ziliteketezwa kutokana na kutokidhi vigezo vya 
ubora na usalama hivyo kutofaa kwa matumizi ya binadamu na mifugo. 

2.2 KUBORESHA HUDUMA ZA MAABARA 

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  12, jumla ya tani 14,772.99 (Tani 12,957.48 zilizotolewa taarifa na 1,815.99 
zilizokamatwa) za bidhaa zenye thamani ya takriban TZS 27,812,669,591.10 (TZS 25,298,534,905.55 na 
TZS 2,514,134,685.54) ziliteketezwa kutokana na kutokidhi vigezo vya ubora na usalama hivyo kutofaa 
kwa matumizi ya binadamu na mifugo.

v. Kundaa nyaraka mbalimbali za mradi ikiwa ni 
pamoja na Mwongozo wa utekelezaji wa Mradi wa 
ASCEND, Mwongozo wa Mafunzo na Mtaala wa 
Mafunzo ya Uendelezaji Wataalamu kwenye Ukaguzi 
na Tathmini ya Majaribio ya Dawa (Training Manual 
and CPD Curriculum for Clinical Trial Assessment 
and GCP Inspection); na

vi.Kufanya mafunzo kwa maafisa kutoka Wakala ya 
Dawa na Chakula Zanzibar (ZFDA) kwa lengo la 
kuwajengea uwezo katika usimamizi wa majaribio ya 
dawa.

2.1.9	 Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango
Mamlaka huteketeza bidhaa za dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi ambazo hazikidhi vigezo vya ubora, 
usalama na ufanisi ili kuepusha bidhaa husika 
zisitumiwe na walaji. Bidhaa zinazoteketezwa 
zinajumuisha zile zinazoombewa kibali (voluntary 
disposal) na wateja wenyewe kutokana na kuisha 
muda wa matumizi na zilizokamatwa katika kaguzi 
mbalimbali kwa sababu hazijasajiliwa, kuwa duni/
bandia baada ya uchunguzi wa kimaabara au 
zinazokutwa kwenye maeneo ambayo hayajasajiliwa 
na TMDA. 

Uzito na thamani za bidhaa zilizoteketezwa kwa 
kipindi hiki umeainishwa katika Jedwali Na. 12.
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2.2 KUBORESHA HUDUMA ZA MAABARA
Maabara za TMDA zinajukumu la kufanya uchunguzi 
wa sampuli za dawa, vifaa tiba, vitendanishi, 
vifungashio vya bidhaa hizo, malighafi zake pamoja 
na kufanya tafiti na mafunzo.

Jumla ya sampuli 2,189  za dawa, vifaa tiba, 
vitendanishi na vipukusi zilipokelewa, ambapo 
kati ya hizo sampuli 1,483 zilipokelewa katika 
Maabara ya Dar es salaam na 706 zilizopokelewa 
katika Maabara ya  Mwanza.  Vilevile, kulikuwa  na 
sampuli 188  ambayo ni baki kutoka mwaka wa 
fedha wa 2020/21 hivyo kufanya jumla ya sampuli 
kuwa 2,377. 
Sampuli 2,363 sawa na 99.4 % zilifanyiwa 
uchunguzi katika maabara zote (Dar es Salaam 
1,657 na Mwanza 706)  ambapo sampuli 2,193 (93 
%) zilifaulu.  

Aidha sampuli 2,301 za dawa zilipokelewa na 
kufanyiwa uchunguzi wa awali (screening) katika 
vituo vya maabara hamishika vilivyopo katika 
hospitali za mikoa, vituo vya forodha na Ofisi za 
Kanda. Mchanganuo wa sampuli zote za  dawa, 
vifaa tiba, vitendanishi na vipukusi umeainishwa 
katika vipengele 2.2.1 – 2.1.6.

Maabara za TMDA zinajukumu la kufanya uchunguzi wa sampuli za dawa, vifaa tiba, vitendanishi, 
vifungashio vya bidhaa hizo, malighafi zake pamoja na kufanya tafiti na mafunzo. 

Jumla ya sampuli 2,189  za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na vipukusi zilipokelewa, ambapo kati 
ya hizo sampuli 1,483  zilipokelewa katika Maabara ya Dar es salaam na 706 zilizopokelewa 
katika Maabara ya  Mwanza.  Vilevile, kulikuwa na sampuli 188  ambayo ni baki kutoka mwaka 
wa fedha wa 2020/21 hivyo kufanya jumla ya sampuli kuwa 2,377. Sampuli 2,363 sawa na 99.4 
% zilifanyiwa uchunguzi katika maabara zote (Dar es Salaam 1,657 na Mwanza 706) ambapo 
sampuli 2,193 (93 %) zilifaulu.   

Aidha sampuli 2,301 za dawa zilipokelewa na kufanyiwa uchunguzi wa awali (screening) katika 
vituo vya maabara hamishika vilivyopo katika hospitali za mikoa, vituo vya forodha na Ofisi za 
Kanda. Mchanganuo wa sampuli zote za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na vipukusi umeainishwa 
katika vipengele 2.2.1 – 2.1.6. 

2.2.1 Uchunguzi wa sampuli za dawa 

Kulikuwa na jumla ya sampuli 1,321 za dawa zilizopaswa kuchunguzwa ambapo sampuli 1,233 
kati ya hizo zilipokelewa katika kipindi cha Julai 2021 - Juni 2022 na sampuli 88 ilikuwa ni baki ya 
mwaka wa fedha 2020/21.  Sampuli 1310 (99.2%) zilichunguzwa ambapo 1,302 (99.4 %) zilifaulu 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13(a) Uchunguzi wa sampuli 11 zilizobakia utakamilika 
na taarifa yake itatolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

Jedwali Na. 13 (a): Uchunguzi wa sampuli za dawa 
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Maabara ya Dar es Salaam 
Usajili -binadamu 2 0 2 1 1 1 100.0 
Ukaguzi-binadamu 10 88 98 88 10 87 98.9 
Wateja wa nje-binadamu 5 28 33 33 0 32 97.0 
Ufuatiliaji katika soko (PMS) 71 480 551 551 0 546 99.1 
Jumla ndogo 88 596 684 673 11 666 99.0 
Maabara ya Mwanza 
Ukaguzi-binadamu 0 487 487 487 0 486 99.8 
Ufuatiliaji katika soko (PMS) 0 150 150 150 0 150 100.0 
Jumla ndogo 0 637 637 637 0 636 99.8 
JUMLA KUU 88 1233 1321 1310 11 1302 99.4 

Kwa mujibu wa Jedwali Na 13 (a) kiwango cha ufaulu wa 99.4% wa sampuli za dawa 
zilizochunguzwa katika maabara kinatoa hakikisho kwa watumiaji wa bidhaa hizo nchini. Kiwango Kwa mujibu wa Jedwali Na 13 (a) kiwango 

cha ufaulu wa 99.4% wa sampuli za dawa 
zilizochunguzwa katika maabara kinatoa hakikisho 
kwa watumiaji wa bidhaa hizo nchini. Kiwango cha 
sampuli za dawa zilizofaulu mwaka huu ni kikubwa  
ikilinganishwa na kiwango cha 98.5% cha ufaulu 
mwaka uliopita wa 2020/21.

2.2.1	 Uchunguzi wa sampuli za dawa 
Kulikuwa na jumla ya sampuli 1,321 za dawa zilizopaswa 
kuchunguzwa ambapo sampuli 1,233 kati ya hizo 
zilipokelewa  katika kipindi cha Julai 2021 - Juni 2022 na 
sampuli 88 ilikuwa ni baki ya mwaka wa fedha 2020/21.  
Sampuli 1310 B(99.2%) zilichunguzwa ambapo 1,302 
(99.4 %) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 
13(a) Uchunguzi wa sampuli 11 zilizobakia utakamilika na 
taarifa yake itatolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 
2022/23.

2.2.2	 Uchunguzi wa sampuli za vifaa 
	 tiba na vitendanishi
Katika kipindi husika Mamlaka ilipokea jumla ya 876 
(vifaa tiba 696 na vitendanishi 180). Aidha, kulikuwa 
na baki ya sampuli  96 kutoka mwaka wa fedha 
2020/21 na hivyo kufanya jumla ya sampuli kuwa 972.  
Sampuli 969 (99.69%) zilichunguzwa  ambapo 816 
(84.2%) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na. 13 (b). Uchunguzi wa sampuli tatu (3) zilizobakia 
unaendelea na taarifa yake itatolewa katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2022/23.
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Jedwali Na. 13 (b) linaonesha kuwa kiwango cha ufaulu wa 84.2% wa vifaa tiba na vitendanishi vilivyoko 
katika soko ni  salama na bora kwa watumiaji.

Kiwango cha ufaulu katika bidhaa za vifaa tiba na vitendanishi ni ongezeko la 16.8 % ikilinganishwa na 
kiwango cha 67.4%  cha ufaulu wa bidhaa hizo katika mwaka uliopita wa 2020/21. 

2.2.3	 Uchunguzi wa sampuli za vipukusi
Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 80 za vipukusi (Dar es Salaam 11 na Mwanza 69). Aidha, kulikuwa na 
baki ya sampuli  nne (4) kutoka mwaka wa fedha 2020/21 hivyo kufanya jumla ya sampuli kuwa 84. Sampuli 
zote 84 zilichunguzwa  ambapo sampuli 75 (89.3%) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13 (c)

cha sampuli za dawa zilizofaulu mwaka huu ni kikubwa ikilinganishwa na kiwango cha 98.5% cha 
ufaulu mwaka uliopita wa 2020/21. 

2.2.2 Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi 

Katika kipindi husika Mamlaka ilipokea jumla ya 876 (vifaa tiba 696 na vitendanishi 180). Aidha, 
kulikuwa na baki ya sampuli 96 kutoka mwaka wa fedha 2020/21 na hivyo kufanya jumla ya 
sampuli kuwa 972.  Sampuli 969 (99.69%) zilichunguzwa ambapo 816 (84.2%) zilifaulu kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13 (b). Uchunguzi wa sampuli tatu (3) zilizobakia unaendelea 
na taarifa yake itatolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

Jedwali Na. 13 (b): Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi 
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Vifaa tiba Ukaguzi 24 436 460 460 0 415 90.2 
Wateja 
wa nje 4 21 25 25 0 25 100.0 

PMS 65 239 304 304 0 198 65.1 
Jumla 
ndogo 93 696 789 789 0 638 80.9 

Vitendanishi Ukaguzi 0 76 76 73 3 73 100.0 
Wateja 
wa nje 1 0 1 1 0 0 0.0 

PMS 2 104 106 106 0 105 99.1 
Jumla 
ndogo 3 180 183 180 3 178 98.9 

JUMLA KUU 96 876 972 969 3 816 84.2 

Jedwali Na. 13 (b) linaonesha kuwa kiwango cha ufaulu wa 84.2% wa vifaa tiba na vitendanishi 
vilivyoko katika soko ni salama na bora kwa watumiaji. Kiwango cha ufaulu katika bidhaa za vifaa 
tiba na vitendanishi ni ongezeko la 16.8 % ikilinganishwa na kiwango cha 67.4% cha ufaulu wa 
bidhaa hizo katika mwaka uliopita wa 2020/21.  

2.2.3 Uchunguzi wa sampuli za vipukusi 

Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 80 za vipukusi (Dar es Salaam 11 na Mwanza 69). Aidha, 
kulikuwa na baki ya sampuli nne (4) kutoka mwaka wa fedha 2020/21 hivyo kufanya jumla ya 
sampuli kuwa 84. Sampuli zote 84 zilichunguzwa ambapo sampuli 75 (89.3%) zilifaulu kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13 (c) 

Jedwali Na. 13 (c): Uchunguzi wa sampuli za vipukusi 
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Maabara ya Dar es Salaam 
Wateja wa nje 0 10 10 10 0 7 70 
Usajili 4 1 5 5 0 5 100 
Jumla ndogo 4 11 15 15 0 12 80 
Maabara ya Mwanza 

Jumla ndogo 0 69 69 69 0 63 91.3 
JUMLA KUU 4 80 84 84 0 75 89.3 

2.2.4 Uchunguzi wa awali wa dawa katika maabara ndogo 

Maabara ndogo 19 kati ya 25 zimeweza kuchunguza jumla ya sampuli 2,289 kwa mwaka wa 
fedha unaoishia Juni 30, 2022 kulinganisha na sampuli 782 mwaka 2020/21, sampuli zote zilikidhi 
viwango vya ubora kama inavyoonekana katika Jedwali Na 14. 

Jedwali Na. 14: Vituo vya maabara ndogo 

ZILIZOCHUNGUZWA 

1 Kanda ya Ziwa 
Magharibi 

1. Bukoba RRH 24 
2. Mtukula - POE 10 

2 Kanda ya Ziwa 
Mashariki 

3. Musoma RRH 53 
4. Sirari – POE 27 
5. TMDA – Mwanza 478 

3 
Kanda ya 
Kaskazini 

6. Manyara RRH 130 
7. Kilimanjaro RRH 52 

IDADI YA SAMPULI KITUO CHA MAABARA 
HAMISHIKA KANDA Na. 
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0 69 69 69 0 63 91.3 Ukaguzi 
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Jedwali Na. 13 (c): Uchunguzi wa sampuli za vipukusi 
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Maabara ya Dar es Salaam 
Wateja wa nje 0 10 10 10 0 7 70 
Usajili 4 1 5 5 0 5 100 
Jumla ndogo 4 11 15 15 0 12 80 
Maabara ya Mwanza 

Jumla ndogo 0 69 69 69 0 63 91.3 
JUMLA KUU 4 80 84 84 0 75 89.3 

2.2.4 Uchunguzi wa awali wa dawa katika maabara ndogo 

Maabara ndogo 19 kati ya 25 zimeweza kuchunguza jumla ya sampuli 2,289 kwa mwaka wa 
fedha unaoishia Juni 30, 2022 kulinganisha na sampuli 782 mwaka 2020/21, sampuli zote zilikidhi 
viwango vya ubora kama inavyoonekana katika Jedwali Na 14. 

Jedwali Na. 14: Vituo vya maabara ndogo 

ZILIZOCHUNGUZWA 

1 Kanda ya Ziwa 
Magharibi 

1. Bukoba RRH 24 
2. Mtukula - POE 10 

2 Kanda ya Ziwa 
Mashariki 

3. Musoma RRH 53 
4. Sirari – POE 27 
5. TMDA – Mwanza 478 

3 
Kanda ya 
Kaskazini 

6. Manyara RRH 130 
7. Kilimanjaro RRH 52 

IDADI YA SAMPULI KITUO CHA MAABARA 
HAMISHIKA KANDA Na. 
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0 69 69 69 0 63 91.3 Ukaguzi 

IDADI YA SAMPULI 
ZILIZOCHUNGUZWA 

8. Namanga – POE 103 
9. TMDA – Arusha 126 

4 Kanda ya 
Mashariki 

10. Horohoro – POE 21 
11. Bombo RRH 47 
12. TMDA – EZ 617 

5 Kanda ya Kusini 
13. Mtwara RRH 173 
14. Songea RRH 122 

6 
Kanda ya 
Nyanda za Juu 
Kusini 

15. Mbeya RRH 82 
16. Tunduma – POE 198 

7 Kanda ya Kati 17. TMDA – Dodoma 23 

8 Kanda ya 
Magharibi 

18. Tabora RRH 10 
19. Kigoma RRH 5 

Jumla Kuu 2301 
    Ufunguo: 

   RRH: Regional Referal Hospital 
  POE: Port of Entry 
 KIA: Kilimanjaro International Airport 

Vituo 6 kati ya 25 havikufanya uchunguzi wa dawa katika kipindi husika kutokana sababu 
mbalimbali kama zifuatazo:-  

i. Upungufu wa idadi ya wapimaji unaosababisha  waliopo kukosa muda wa kufanya
upimaji wa sampuli kwa sababu ya majukumu mengine ya mwajiri wao hasa katika
kituo cha Rukwa RRH na Katavi RRH. Hata hivyo sampuli za maeneo haya
zilikusanywa na kupimwa katika vituo vya Ofisi za TMDA za Kanda husika.

ii. Mizigo ya dawa kutopita katika vituo vya forodha vya Mtukula na KIA katika kipindi
husika.

iii. Kituo cha Geita RRH na Lindi RRH hawakufanya upimaji wa awali kutokana na
mapungufu mbalimbali ikiwemo kuharibika kwa vitendea kazi, ambapo utaratibu
umefanywa kurekebisha hali hiyo.  Hata hivyo, sampuli kutoka Lindi RRH zilikusanywa
na kupimwa Mtwara RRH. Sampuli za Geita RRH zilipimwa katika maabara ya Kanda
ya Ziwa, Mwanza.

2.2.5 Utekelezaji wa mifumo ya ubora wa kazi za Maabara (ISO/IEC 17025 na WHO/GLP) 

Katika kuhakikisha kuwa mifumo ya ubora wa kazi (ISO/IEC 17025 na WHO/GLP) ya maabara 
inaimarika, Mamlaka iliendelea kutekeleza matakwa ya viwango vya utendaji kazi bora (ISO 
17025 na WHO GPQCL) katika shughuli za upimaji wa sampuli.  Aidha, Mamlaka imeendelea 
kuhakiki utekelezaji wa mfumo wa ISO/IEC 17025:2017 kwa ajili ya kuomba ithibati kwa maabara 
za upimaji vifaa tiba (Dar es salaam) na maabara ya Kanda ya Ziwa, Mwanza. 

Na. KANDA KITUO CHA MAABARA 
HAMISHIKA 

Ufunguo:
RRH: Regional Referal Hospital
POE: Port of Entry
KIA: Kilimanjaro International Airport

Vituo 6 kati ya 25 havikufanya uchunguzi wa dawa 
katika kipindi husika kutokana sababu mbalimbali 
kama zifuatazo:- 
i. Upungufu wa idadi ya wapimaji unaosababisha  
waliopo kukosa muda wa kufanya upimaji wa 
sampuli kwa sababu ya majukumu mengine ya 
mwajiri wao hasa katika kituo cha Rukwa RRH na 
Katavi RRH. Hata hivyo sampuli za maeneo haya 
zilikusanywa na kupimwa katika vituo vya Ofisi za 
TMDA za Kanda husika.

ii. Mizigo ya dawa kutopita katika vituo vya forodha 
vya Mtukula na KIA katika kipindi husika.

iii. Kituo cha Geita RRH na Lindi RRH hawakufanya 
upimaji wa awali kutokana na mapungufu 
mbalimbali ikiwemo kuharibika kwa vitendea 

kazi, ambapo utaratibu umefanywa kurekebisha 
hali hiyo.  Hata hivyo, sampuli kutoka Lindi RRH 
zilikusanywa na kupimwa Mtwara RRH. Sampuli za 
Geita RRH zilipimwa katika maabara ya Kanda ya 
Ziwa, Mwanza.

2.2.5	 Utekelezaji wa mifumo ya ubora 	
	 wa kazi za  Maabara (ISO/IEC 		
	 17025 na WHO/GLP)
Katika kuhakikisha kuwa mifumo ya ubora wa 
kazi (ISO/IEC 17025 na WHO/GLP) ya maabara 
inaimarika, Mamlaka  iliendelea kutekeleza 
matakwa ya viwango vya utendaji kazi bora (ISO 
17025 na WHO GPQCL) katika shughuli za upimaji 
wa sampuli.  

Aidha, Mamlaka imeendelea kuhakiki utekelezaji 
wa mfumo wa ISO/IEC 17025:2017 kwa ajili ya 
kuomba  ithibati kwa maabara za upimaji vifaa tiba 
(Dar es salaam) na maabara ya Kanda ya Ziwa, 
Mwanza

2.2.4	 Uchunguzi wa awali wa dawa katika maabara ndogo

Maabara ndogo 19 kati ya 25 zimeweza kuchunguza jumla ya sampuli 2,289 kwa mwaka wa fedha 
unaoishia  Juni 30, 2022 kulinganisha na sampuli 782 mwaka 2020/21, sampuli zote zilikidhi viwango vya 
ubora kama  inavyoonekana katika Jedwali Na 14.
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2.2.6 	 Ugezi, Matengenezo na Ununuzi 	          
	 wa vifaa, Kemikali na Mahitaji mengine   
            ya Maabara

Mamlaka imeweza kutekeleza kazi za ugezi, 
matengenezo ya vifaa vya maabara, ununuzi wa 
kemikali, vifaa na consumables kama ilivyopangwa 
katika Mpango kazi na Mpango wa ununuzi wa 
mwaka kama ifuatavyo: -

(a) Kufanya matengenezo kinga kwa vifaa 56 vya 
maabara  ya Kanda ya Ziwa na vifaa 28 vya maabara 
ya Dar es salaam na Kufanya ugezi wa vifaa 98 vya 
maabara zote mbili; 
(b) Kupokea vifaa 48 vya uchunguzi wa vifaa Tiba 
kutoka  TBS na taratibu za ufungaji wa vifaa hivyo 
zikamilika robo  ya  kwanza yam waka 2022/23; na
(c) Kuhamisha vifaa 15 kutoka maabara ya Dar-es-
Salaam  na Mwanza na kuvifunga katika maabara 
ya Kanda ya  Kati,  Dodoma kwa ajili ya upimaji wa 
bidhaa za tumbaku na dawa za mitishamba.

2.3  KUIMARISHA UTOAJI ELIMU KWA  UMMA     
         NA KUBORESHA HUDUMA KWA   WATEJA

Mamlaka hutoa elimu kwa umma na huduma kwa 
wateja ili kuhakikisha kuwa wananchi wanapata 
taarifa sahihi juu ya kazi na majukumu ya TMDA, 
mahitaji ya Sheria sanjari na kujengewa uelewa 
wa taratibu za kuanzisha biashara ili kukidhi vigezo 
vya usalama na ubora wa bidhaa zinazodhibitiwa. 
Kazi zilizotekelezwa ni kama zilivyoainishwa katika 
kipengele Na. 2.3.1 na 2.3.2.

2.3.1	 Elimu kwa umma

Elimu kwa umma husaidia kuongeza uelewa kwa 
watumiaji wa bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA na 
wananchi kwa ujumla katika matumizi sahihi ya 
bidhaa na kuongeza utii wa Sheria bila shuruti. 
Kazi za uelimishaji umma zilizotekelezwa ni kama 
zilivyoorodheshwa katika Jedwali Na. 15. 

2.2.6 Ugezi, Matengenezo na Ununuzi wa vifaa, Kemikali na Mahitaji mengine ya Maabara 

Mamlaka imeweza kutekeleza kazi za ugezi, matengenezo ya vifaa vya maabara, ununuzi wa 
kemikali, vifaa na consumables kama ilivyopangwa katika Mpango kazi na Mpango wa ununuzi 
wa mwaka kama ifuatavyo: - 

(a) Kufanya matengenezo kinga kwa vifaa 56 vya maabara ya Kanda ya Ziwa na vifaa 28 vya
maabara ya Dar es salaam na Kufanya ugezi wa vifaa 98 vya maabara zote mbili;

(b) Kupokea vifaa 48 vya uchunguzi wa vifaa Tiba kutoka TBS na taratibu za ufungaji wa vifaa
hivyo zikamilika robo ya kwanza yam waka 2022/23; na

(c) Kuhamisha vifaa 15 kutoka maabara ya Dar-es-Salaam na Mwanza na kuvifunga katika
maabara ya Kanda ya Kati, Dodoma kwa ajili ya upimaji wa bidhaa za tumbaku na dawa
za mitishamba.

2.3 KUIMARISHA UTOAJI ELIMU KWA UMMA NA KUBORESHA HUDUMA KWA WATEJA 

Mamlaka hutoa elimu kwa umma na huduma kwa wateja ili kuhakikisha kuwa wananchi wanapata 
taarifa sahihi juu ya kazi na majukumu ya TMDA, mahitaji ya Sheria sanjari na kujengewa uelewa 
wa taratibu za kuanzisha biashara ili kukidhi vigezo vya usalama na ubora wa bidhaa 
zinazodhibitiwa. Kazi zilizotekelezwa ni kama zilivyoainishwa katika kipengele Na. 2.3.1 na 2.3.2. 

2.3.1 Elimu kwa umma 

Elimu kwa umma husaidia kuongeza uelewa kwa watumiaji wa bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA 
na wananchi kwa ujumla katika matumizi sahihi ya bidhaa na kuongeza utii wa Sheria bila shuruti. 
Kazi za uelimishaji umma zilizotekelezwa ni kama zilivyoorodheshwa katika Jedwali Na. 15. 

Jedwali Na. 15: Njia zilizotumika kuelimisha jamii 

Na 
Kazi 
zilizofanyika Idadi 

1 Mihadhara 
(outreach 
compaigns) 

392 

• Kutoa elimu kwa njia ya mihadhara kwa makundi ya
wadau wa Mamlaka ikiwemo vikundi vya kijamii, shule
za sekondari, vyuo na watoa huduma katika Mikoa
mbalimbali iliyopo Ofisi za Kanda ikiwa ni pamoja na
Dar es salaam, Pwani, Arusha, Kilimanjaro, Morogoro,
Tanga, Geita, Kigoma Singida, Dodoma, Simiyu,
Mwanza, Katavi, Tabora, Songwe, Mbeya, Njombe,
Mara, Shinyanga na Rukwa. Jumla ya washiriki
126,589 walifikiwa

• Kuanzisha klabu 36 katika baadhi ya shule za
sekondari katika mikoa ya Singida, Arusha, Dodoma,
Shinyanga na Morogoro

2 Maonesho 

27 

Kushiriki katika maonesho ya kimataifa ya biashara Dar 
es Salaam (Sabasaba) yaliyoandaliwa na taasisi 
mbalimbali katika mikoa ya Morogoro, Dar es salaam, 
Mwanza, Tanga, Geita na Arusha ambapo elimu kuhusu 
kazi na majukumu ya TMDA katika kulinda afya ya jamii 
ilitolewa 

Utekelezaji / Maelezo
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Na Kazi 
zilizofanyika Idadi Utekelezaji/Maelezo 

3. Vipindi na 
matangazo 
mafupi ya redio 
na runinga  114 

• Kurusha vipindi vya uelimishaji jamii kupitia
vilivyorekodiwa na kushiriki katika vipindi vya moja
kwa moja kupitia vituo vitano (5) vya runinga, vituo 27
vya redio za kijamii na kibiashara.

• Kutoa matangazo mafupi ya uelimishaji (spots) kupitia
vituo vitatu (3) vya redio na blog nne (4)

• Kuanzisha na kuandaa video fupi na maudhui ya
TMDA online TV

4. Vielelezo vya 
uelimishaji na 
vifaa vya 
kutangaza 
huduma za 
TMDA 31 

• Kuandaa vielelezo vya uelimishaji kuhusu udhibiti wa
bidhaa pamoja na vifaa vya kuitangaza Mamlaka ikiwa
ni pamoja na vipeperushi,kalenda na shajara za
mwaka 2022, jarida la TMDA toleo la 10 na 11 pamoja
na Taarifa ya Utendaji Kazi ya 2020/21

• Kuandaa scripts 18 za vipindi vya uelimishaji umma
kwa njia ya redio pamoja na utaratibu wa utoaji
msaada kwa jamii (CSR) ambapo Kanda ya Ziwa
Mashariki walitoa msaada wa dawa na vifaa tiba kwa
Magereza.

5. Taarifa kwa 
umma na 
Matangazo 

23 

• Kutoa taarifa na matangazo yenye kuhabarisha umma
juu ya masuala mbalimbali ya udhibiti wa bidhaa za
dawa, vifaa tiba, vitendanishi na tumbaku katika
vipindi tofauti kupitia magazeti, mitandao ya kijamii na
tovuti ya TMDA

• Kuchapisha na kurusha makala 4 kuhusu udhibiti wa
dawa kabla na baada ya uhuru, siku 100 na mwaka
mmoja wa Serikali ya awamu ya Sita, Maswali na
Majibu kuhusu chanjo za Uviko 19 katika magazeti,
mitandao ya kijamii na tovuti

6. Taarifa katika 
Tovuti na kurasa 
za TMDA 
kwenye 
mitandao ya 
jamii 1,098 

Kuhuisha taarifa na matukio katika tovuti ya TMDA na 
kurasa za TMDA katika mitandao ya kijamii ya Instagram, 
Twitter, youtube na Facebook ambapo: 
• Taarifa 705 zimepandishwa katika tovuti ikijumuisha

picha, taarifa kwa umma, machapisho na taarifa za
Kanda.

• Taarifa 393 zimepandishwa katika mitandao ya kijamii.
• Idadi ya wafuasi (followers) katika mitandao ya kijamii

imeongezeka na kufikia jumla ya 36,810 (4,362
instagram, 15,000 facebook na 17,400 twitter na 48
youtube)

7. Mikutano na 
waandishi wa 
habari 

5 
Kufanya kikao kazi na waandishi na wahariri kutoka mikoa 
ya Mbeya, Songwe, Njombe na Rukwa Jijini Mbeya 
pamoja na maadhimisho ya siku ya kutotumia tumbaku 
duniani 
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2.3.2 Kuboresha huduma kwa wateja 

Katika kuhakikisha kuwa utoaji wa huduma kwa wateja ni wa kiwango bora, Mamlaka ilitekeleza 
kazi zifuatazo kama zilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 16 

Jedwali Na. 16 Kazi za kuboresha huduma kwa wateja 
Na Kazi 

zilizofanyika Idadi Maelezo/Maelezo 

1 Huduma kwa 
wateja  14,068 

• Kuhudumia wateja 11,903 kupitia dawati la huduma
kwa wateja na wengine 2,165 kupitia maktaba ikiwemo
wanafunzi kutoka shule za sekondari Mbagala, St.
Mary’s Mazinde Juu na St. Padre Pio

• Kuingiza taarifa na kufanya maboresho ya huduma za
maktaba kwa njia ya kielekitroniki (library automation)

2 Hoja za wateja 
21 

Kufanyia kazi hoja zilizopokelewa kuhusu ubora na 
usalama wa dawa na vifaa tiba. 

3 Wateja 
walioshiriki 
katika zoezi la 
kutoa maoni 
baada ya 
kupokea 
huduma 
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Fomu za exit interview zilizojazwa na wateja wa nje 
zilifanyiwa tathmini ili kujua kiwango cha kuridhika kwa 
wateja ambapo matokeo ya tathmini yameonesha kuwa 
94% ya wateja waliridhishwa na huduma zitolewazo na 
TMDA. 

2.4 KUIMARISHA UWEZO WA MAMLAKA KATIKA KUTOA HUDUMA ZA UDHIBITI 

Ili Mamlaka iweze kutoa huduma bora za udhibiti, haina budi kuimarisha uwezo wake hususan 
kwa kuwa na vitendea kazi mbalimbali ikiwemo majengo ya ofisi na maabara, magari, vifaa vya 
TEHAMA, kuongeza idadi ya watumishi na kuimarisha ukusanyaji wa maduhuli na hatimaye 
kuweza kugharamia shughuli zote za udhibiti kwa mujibu wa Sheria. Katika kipindi cha Julai, 2021 
hadi Juni, 2022 kazi mbalimbali zilitekelezwa chini ya Lengo Mkakati hili kama ilivyoainishwa 
katika vipengele 2.4.1 – 2.4.9. 

2.4.1 Usimamizi wa rasilimali watu 

Katika kipindi cha Julai, 2021 hadi Juni, 2022 kazi zilizofanyika katika eneo la usimamizi wa 
rasilimali watu na utawala zimeainishwa katika vipengele 2.4.1.1 - 2.4.1.2. 

2.4.1.1 Ajira 
Katika kipindi hiki, Mtumishi mmoja (1) aliajiriwa na watumishi 16 walihamia kutoka katika Taasisi 
mbalimbali za Serikali. Vilevile, watumishi wanne (4) walistaafu na wengine wanne (4) walipata 
kibali cha likizo bila malipo na kufanya Mamlaka kuwa na jumla ya watumishi 293 walio katika 
ajira ya kudumu na malipo ya pensheni. Aidha Mamlaka ilipata kibali na kuajiri watumishi 28 wa 
ajira ya mkataba, na kufanya kuwa na jumla ya watumishi 46 wa mkataba. 

2.4.1.2 Utekelezaji wa mpango wa mafunzo 

Kwa mujibu wa mpango wa mafunzo wa Mamlaka kwa mwaka 2021/2022, watumishi 63 
walipangwa kuhudhuria mafunzo mbalimbali ndani na nje ya nchi ambapo 59 sawa na 94% 
walihudhuria kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.17.   

2.3.2	 Kuboresha huduma kwa wateja 

Katika kuhakikisha kuwa utoaji wa huduma kwa wateja ni wa kiwango bora, Mamlaka ilitekeleza 
kazi zifuatazo kama zilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 16

2.4 KUIMARISHA UWEZO WA MAMLAKA 
KATIKA   KUTOA  HUDUMA ZA UDHIBITI

Ili Mamlaka iweze kutoa huduma bora za udhibiti, 
haina budi kuimarisha uwezo wake hususan 
kwa kuwa na vitendea kazi mbalimbali ikiwemo 
majengo ya ofisi na maabara, magari, vifaa 
vya TEHAMA, kuongeza idadi ya watumishi 
na kuimarisha ukusanyaji wa maduhuli na 
hatimaye kuweza kugharamia shughuli zote za 
udhibiti kwa mujibu wa Sheria. Katika kipindi 
cha Julai, 2021 hadi Juni, 2022 kazi mbalimbali 
zilitekelezwa chini ya Lengo Mkakati hili kama 
ilivyoainishwa katika vipengele 2.4.1 – 2.4.9.

2.4.1 Usimamizi wa rasilimali watu
Katika kipindi cha Julai, 2021 hadi Juni, 2022 
kazi zilizofanyika katika eneo la usimamizi wa 
rasilimali watu na utawala zimeainishwa katika 
vipengele 2.4.1.1 - 2.4.1.2.

2.4.1.1 Ajira
Katika kipindi hiki, Mtumishi mmoja (1) aliajiriwa 
na watumishi 16 walihamia kutoka katika Taasisi 
mbalimbali za Serikali. Vilevile, watumishi 
wanne (4) walistaafu na wengine wanne (4) 
walipata kibali cha likizo bila malipo na kufanya 
Mamlaka kuwa na jumla ya watumishi 293 walio 
katika ajira ya kudumu na malipo ya pensheni. 
Aidha Mamlaka ilipata kibali na kuajiri watumishi 
28 wa ajira ya mkataba, na kufanya kuwa na 
jumla ya watumishi 46 wa mkataba.

2.4.1.2 Utekelezaji wa mpango wa 
	   mafunzo
Kwa mujibu wa mpango wa mafunzo wa 
Mamlaka kwa mwaka 2021/2022, watumishi 
63 walipangwa kuhudhuria mafunzo mbalimbali 
ndani na nje ya nchi ambapo 59 sawa na 94% 
walihudhuria kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.17.  

Jedwali Na 17: Idadi ya watumishi waliohudhuria mafunzo ya aina 
mbalimbali 

Na. Aina ya mafunzo Waliopendekezwa Waliohudhuria (%) ya 
waliohudhuria 

1 Mafunzo ya muda 
mrefu ndani ya nchi 27 26 96 

2 Mafunzo ya muda 
mfupi ndani ya nchi 25 25 100 

3 Mafunzo ya muda 
mrefu nje ya nchi 11 8 80* 

Jumla 63 59 94 
⃰ Watumishi watatu (3) walikosa udahili 

2.4.2 Uhakiki mifumo na usimamizi wa vihatarishi 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22, Mamlaka ilitekeleza kazi za uhakiki mifumo na 
usimamizi wa vihatarishi kama ifuatavyo: - 

a) Kusimamia zoezi la ukaguzi wa nje wa mfumo wa uhakiki ubora wa huduma, ambapo
Mamlaka ilikaguliwa na kuendelea kuthibitishwa kuwa na mfumo thabiti wa uhakiki ubora wa
huduma kwa mujibu wa kiwango cha ISO 9001:2015.

b) Kuandaa, kufanyia mapitio na kusambaza kwa wahusika jumla ya nyaraka 419 zikiwemo
kanuni, miongozo, mitiririko ya kazi (process flowcharts), taratibu sanifu za utendaji kazi
(SOPs), na fomu mbalimbali za kusaidia utekelezaji wa majukumu.

c) Kufanya kikao cha 14 cha menejimenti cha mapitio ya mfumo wa uhakiki ubora wa huduma
ikiwa ni moja ya hitaji la kiwango cha ISO 9001:2015.

d) Kufanya ukaguzi wa ndani wa mfumo wa uhakiki ubora wa huduma ambapo ofisi zote za
kanda, vitengo na sehemu zilikaguliwa na mapungufu kufanyiwa kazi.

e) Kufanya mapitio ya rejesta ya vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa malengo
mkakati (institutional risks) na mapitio ya rejesta ya vihatarishi vya udanganyifu vinavyoweza
kuathiri rasilimali za taasisi ikiwemo mwenendo wa kukusanya mapato na matumizi (fraud
risks).

f) Kusimamia utekelezaji wa vitibu vihatarishi 113 vilivyomo kwenye mpango wa kutibu
vihatarishi 20 (institution risks) na vitibu vihatarishi 69 vilivyomo kwenye mpango wa kutibu
vihatarishi vya udanganyifu 11 (fraud risks).

g) Kufanya tathmini na uchambuzi wa vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa majukumu
(process risks) na kuandaa rejesta na mpango kazi wa kuvitibu, vihatarishi 11 ni kutoka
Kurugenzi ya Vifaa Tiba na Vitendanishi  na vihatarishi sita (6) kutoka Kurugenzi ya
Uendeshaji Huduma.

h) Kutoa mafunzo ya uelewa kwa watumishi 213 kuhusu mfumo wa uhakiki ubora wa huduma
na mfumo wa usimamizi wa vihatarishi ikiwemo mafunzo juu ya vihatarishi vya udanganyifu
yaliyotolewa na wataalamu kutoka ACFE (Association of Certified Fraud Examiners). Vile vile

Jedwali Na 17: Idadi ya watumishi waliohudhuria mafunzo ya aina mbalimbali

watumishi watatu (3) walikosa udahili kutokana na changamoto ya ugonjwa wa UVIKO-19
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2.4.2	 Uhakiki mifumo na usimamizi 		
wa vihatarishi
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22, 
Mamlaka ilitekeleza kazi za uhakiki mifumo na 
usimamizi wa vihatarishi 
kama ifuatavyo: -

a) Kusimamia zoezi la ukaguzi wa nje wa mfumo 
wa uhakiki ubora wa huduma, ambapo Mamlaka 
ilikaguliwa na kuendelea kuthibitishwa kuwa na 
mfumo thabiti wa uhakiki ubora wa huduma kwa 
mujibu wa kiwango cha ISO 9001:2015.

 
b) Kuandaa, kufanyia mapitio na kusambaza 

kwa wahusika jumla ya nyaraka 419 zikiwemo 
kanuni, miongozo, mitiririko ya kazi (process 
flowcharts), taratibu sanifu za utendaji kazi 
(SOPs), na fomu mbalimbali za kusaidia 
utekelezaji wa majukumu.

c) Kufanya kikao cha 14 cha menejimenti cha 
mapitio ya mfumo wa uhakiki ubora wa huduma 
ikiwa ni moja ya hitaji la kiwango cha ISO 
9001:2015.  

d) Kufanya ukaguzi wa ndani wa mfumo wa uhakiki 
ubora wa huduma ambapo ofisi zote za kanda, 
vitengo na sehemu zilikaguliwa na mapungufu 
kufanyiwa kazi. 

e) Kufanya mapitio ya rejesta ya vihatarishi 
vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa malengo 
mkakati (institutional risks) na mapitio ya rejesta 
ya vihatarishi vya udanganyifu vinavyoweza 
kuathiri rasilimali za taasisi ikiwemo mwenendo 
wa kukusanya mapato na matumizi (fraud risks).

f) Kusimamia utekelezaji wa vitibu vihatarishi 113 
vilivyomo kwenye mpango wa kutibu vihatarishi 
20 (institution risks) na vitibu vihatarishi 69 
vilivyomo kwenye mpango wa kutibu vihatarishi 
vya udanganyifu 11 (fraud risks).

g) Kufanya tathmini na uchambuzi wa vihatarishi 
vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa majukumu 
(process risks) na kuandaa rejesta na mpango 
kazi wa kuvitibu, vihatarishi 11 ni kutoka 
Kurugenzi ya Vifaa Tiba na Vitendanishi  
na vihatarishi sita (6) kutoka Kurugenzi ya 
Uendeshaji Huduma. 

h) Kutoa mafunzo ya uelewa kwa watumishi 213 
kuhusu mfumo wa uhakiki ubora wa huduma 
na mfumo wa usimamizi wa vihatarishi ikiwemo 
mafunzo juu ya vihatarishi vya udanganyifu 
yaliyotolewa na wataalamu kutoka ACFE 
(Association of Certified Fraud Examiners). 
Vile vile mafunzo ya wasimamizi wa mfumo 
wa uhakiki ubora na wasimamizi wa mfumo 
wa usimamizi wa vihatarishi yalitolewa kwa 
watumishi 16  ili kuleta ufanisi wa usimamizi na 
utekelezaji wa mifumo tajwa.

i)	 Kufanya tathmini ya ufanisi wa mitiririko miwili (2) ya 
majukumu (process performance evaluation process). 
Mitiririko hiyo ni utoaji wa mafunzo (training process 
flow) na utoaji wa misamaha ya tozo (issuance of 
credit notes process flow)

2.4.3	 Ukaguzi wa Ndani
Katika kipindi cha Julai, 2021 hadi Juni, 2022 kazi 
zilizofanyika na kukamilika ni zifuatazo: - 

a) Kufuatilia utekelezaji wa hoja za ukaguzi wa ndani, 
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) na kuratibu ukaguzi wa nje kwa 
mwaka 2020/21 uliofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG);

b) Kufanya mapitio ya Hesabu za Mamlaka kwa mwaka 
wa fedha 2020/21, mapitio ya usawazishaji wa vitabu 
vya Mamlaka na akaunti za benki, mapitio ya hati za 
malipo na masurufu, mapitio ya taratibu za ununuzi, 
ukaguzi katika Ofisi za Kanda, ukaguzi wa mikopo 
kwa Watumishi, ukaguzi wa mishahara, ukaguzi wa 
Mali za Mamlaka, mapitio ya Utawala Bora, ukaguzi 
wa usimamizi wa vihatarishi ikiwemo vihatarishi vya 
udanganyifu, ukaguzi wa jengo la Ofisi ya Kanda ya 
Kati Dodoma, ufuatiliaji wa ubora wa dawa kwenye 
soko na mapitio ya Mpango Mkakati wa Mawasiliano 
na Huduma kwa Wateja;

c) Kufanya ukaguzi wa usalama wa mfumo wa RIMS; 
mapitio ya mfumo wa utoaji wa taarifa za madhara 
yatokanayo na matumizi ya dawa pamoja na ufanisi 
wake, ukaguzi wa ufanisi wa Mfumo wa Ulipaji 
Serikalini (MUSE) na mfumo wa uingizaji wa bidhaa 
nchini; 

d) Kuandaa taarifa ya ukaguzi wa ndani kwa mwaka 
2020/21 na Mpango kazi wa ukaguzi wa ndani kwa 
mwaka     2022/23; na

e) Kuratibu vikao vinne (4) vya Kamati ya Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vihatarishi ya ya Bodi ya Ushauri 
(MAB).

2.4.4	 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
	 (TEHAMA)
Mamlaka katika kuboresha na kutoa huduma kwa 
kutumia mfumo wa TEHAMA ilitekeleza kazi mbalimbali 
kama zilivyoainishwa katika Jedwali Na.18.
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Jedwali Na.18: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA

Na	 Kazi 
           zilizopangwa Utekelezaji/Maelezo

 
Na Kazi 

zilizopangwa 
Utekelezaji / Maelezo 

1. Maboresho 
mbalimbali ndani 
ya mfumo wa 
RIMS 

(a) Kutengeneza moduli ndogo mpya ya upokeaji wa maombi ya 
bidhaa za tumbaku katika moduli kuu ya usajili wa dawa;  

 
(b) Kuboresha mfumo kwa ujumla ambapo kwa sasa wateja 

wanatumiwa ujumbe (notification) wa kukumbushwa kuhuisha 
bidhaa walizosajili kila mwezi na kuweza kuona hoja za tathmini na 
kujibu kupitia mfumo (online portal); 

 
(c) Kufanya maboresho kwenye moduli ya udhibiti wa uingizaji wa 

dawa zenye madhara ya kulevya (narcotic drugs) ndani ya mfumo 
ambapo ipo katika hatua ya majaribio yanayohusisha watumiaji; 

 
(d) Kuboresho moduli ya utambuzi wa vifaa tiba (medical devices 

notification) ili kuweza kutoza ada za huduma hiyo ndani ya mfumo; 
 
(e) Kuboresha moduli ya usajili wa majaribio ya dawa ambapo wateja 

wamewezeshwa kuona Ankara kifani katika mfumo wa online portal 
na kuweza kuipakua (download). Vilevile, cheti cha usajili wa 
maombi ya majaribio ya dawa kimeboreshwa, ambapo kwa sasa 
taarifa zote zinazotakiwa zinaonekana; 

 
(f) Kuboresha moduli ya ukaguzi wa viwanda (GMP Inspection) ndani 

ya mfumo ambapo kwa sasa wateja wanaweza kupokea ujumbe 
(notification) kwa njia ya barua pepe kuhusu hatua (status) ya 
maombi na pale wanapotakiwa kuhuisha ukaguzi wa viwanda vyao; 
na 

(g) Kuboresha moduli ya usajili na ukaguzi wa maeneo ya biashara 
ambapo moduli ndogo ya mabadiliko ya maombi ya usajili wa 
maeneo husika ya biashara (premise registration alteration) 
imetengenezwa na inafanya kazi. Vilevile, moduli inayoruhusu 
kufuta majengo (premises de-registration/ withdraw) 
imetengenezwa na pia, kwa sasa taarifa za vibali vilivyokaguliwa 
katika vituo vya forodha inapatikana kwenye mfumo. 

2. Uhakiki na 
maboresho ya  
mfumo wa LIMS  

(a) Kuboresha lugha ya kutengeneza mfumo wa utunzaji taarifa wa 
maabara - LIMS (PHP Script Language) kwa kuwekewa toleo jipya 
ambalo ni salama, kama sehemu ya utekelezaji wa hoja za 
usalama wa mifumo ya TEHAMA uliofanywa na CAG; na  

(b) Kuhakiki na kuboresha mfumo wa LIMS kulingana na nyaraka 
iliyotengenezwa ya validation protocol. 

 
3. Maboresho ya 

ada na tozo 
ndani ya mfumo 
wa LIMS na 
RIMS 

Kuingiza na kufanya maboresho ya mpangilio (settings) wa ada na tozo 
mpya ndani ya mifumo ya RIMS na LIMS ambapo kwa sasa malipo ya 
huduma zote zinatozwa  

Na Kazi 
zilizopangwa 

Utekelezaji / Maelezo 

4. Usimikaji wa 
mfumo MUSE   

a) Kusimika Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE) katika ofisi zote za 
TMDA na kutoa ruhusa kwa watumiaji (access rights and 
permissions) kwa mujibu wa taratibu; na  

b) Kutoa msaada wa kiufundi kwa watumiaji wa mfumo pale 
ilipohitajika baada ya kuanza kutumika rasmi mwezi Agosti, 2021.  

5. Maboresho 
katika mfumo wa 
TeSWS na RIMS 
 

Kuboresha kiunganishi kati ya mfumo wa Tanzania Electronic Single 
Window System - TeSWS na RIMS ambapo kwa sasa mifumo hii miwili 
inabadilishana taarifa na  utoaji wa idhini unafanyika moja kwa moja 
katika mfumo wa RIMS 

6. Usimikaji wa 
mfumo wa 
Serikali wa e-
MREJESHO    

Kusimika kwa Mfumo wa Serikali wa kupokea   malalamiko, maoni  na 
mrejesho kutoka kwa wateja (e-Mrejesho)  kutoka eGA ambapo 
unapatikana ndani ya taasisi kupitia https://emrejesho.tmda.go.tz 
 

7. Usimikaji wa 
mfumo mpya wa 
taarifa za 
kiutumishi 
(ERMS) 

Kusimika Mfumo mpya wa taarifa za kiutumishi (Enterprise Resource 
Management Suite – ERMS) kutoka eGA, ambapo umeanza kutumiwa 
na watumishi wote kupitia https://erms.tmda.go.tz hususan kuomba na 
kuidhinishiwa likizo na posho mbalimbali za watumishi. 
 

9 Kutathmini 
mahitaji, 
kuandaa vigezo  
na kugawa vifaa 
TEHAMA 

a) Kupokea vifaa, kukagua na kuweka programu tumizi katika vifaa 
vipya  vya TEHAMA ikiwa ni pamoja na Laptop 77 desktop 15, 
Photocopy 3, scanner  8 na Cisco ASA Firewall 1  

b) Kugawa vifaa kwa watumishi kulingana na uhitaji 

10 Usimikaji, 
usimamizi na 
uangalizi wa 
miundombinu ya 
mitandao (LAN & 
WAN) 

(a) Kufuatilia ubora wa huduma ya mitandao kwa kutumia kifaa 
maalumu kinachoitwa PRTG;  

(b) Kuandaa mahitaji ya LAN na kufunga katika Ofisi za Kanda ya 
Kaskazini, Mashariki, Magharibi, Ziwa Mashariki na Ziwa 
Magharibi; 

(c) Kufunga WAN katika ofisi ya Kanda ya Magharibi kwa ajili ya 
kupata na kutumia MUSE, e-office na RIMS; na 

(d) Kufunga mtandao mbadala wa internet kupitia mtoa huduma Net 
Solution Ltd kwa ajili ya kuhakikisha RIMS inapatikana muda wote  

 
11 Tathmini na 

ufungaji wa vifaa 
vya usalama wa 
mifumo na 
miundombinu ya 
mitandao   
 

a) Kufanya tathmini ya usalama wa mifumo na miundombinu ya 
mitandao (Vulnerability Assessment and Penetration Testing -
VAPT), ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa matakwa ya Sheria ya 
Serikali Mtandao. VAPT nne (4) zimefanyika kwa kutumia Afisa 
TEHAMA anayeshughulikia usalama wa mifumo, Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani, eGA, na Ofisi ya CAG; 

b) Kufunga kifaa kipya cha usalama aina ya SOPHOS Firewall na 
kubadilisha kifaa cha zamani kilichokuwa na teknolojia ya 
Cyberoam kwa lengo kuongeza ufanisi katika  usalama wa 
mifumo na taarifa za Mamlaka; na  

c) Kufunga kifaa kipya cha usalama aina ya SIEM (kwa kushirikiana 
na TCRA) kwa ajili ya kukusanya taarifa za usalama wa mitandao 
ili kujikinga na majanga ya kimtandao. 
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2.4.5	 Ununuzi na Ugavi

Mamlaka ilisimamia utekelezaji wa Mpango wa Manunuzi wa mwaka 2021/22 ili kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa na huduma mbalimbali zitakazowezesha kazi za udhibiti kufanyika kwa ufanisi.

Kulingana na Mpango uliopitishwa, Mamlaka ilipanga kufanya Manunuzi yenye gharama ya TZS 
6,505,312,000.00.  Hata hivyo, baada ya utekelezaji wa Mpango kufanyika, jumla ya mikataba 
59 yenye thamani ya TZS 4,897,643,760.00 ilitolewa kwa wazabuni mbalimbali. Kati ya mikataba 
iliyotolewa, mikataba 21 yenye thamani ya TZS 2,016,955,567.00 imekamilika ilhali mikataba 38 
yenye thamani ya TZS TZS 2,880,688,193.00 ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji.

Na	 Kazi 
           zilizopangwa Utekelezaji/Maelezo

Na Kazi 
zilizopangwa 

Utekelezaji / Maelezo 

4. Usimikaji wa 
mfumo MUSE   

a) Kusimika Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE) katika ofisi zote za 
TMDA na kutoa ruhusa kwa watumiaji (access rights and 
permissions) kwa mujibu wa taratibu; na  

b) Kutoa msaada wa kiufundi kwa watumiaji wa mfumo pale 
ilipohitajika baada ya kuanza kutumika rasmi mwezi Agosti, 2021.  

5. Maboresho 
katika mfumo wa 
TeSWS na RIMS 
 

Kuboresha kiunganishi kati ya mfumo wa Tanzania Electronic Single 
Window System - TeSWS na RIMS ambapo kwa sasa mifumo hii miwili 
inabadilishana taarifa na  utoaji wa idhini unafanyika moja kwa moja 
katika mfumo wa RIMS 

6. Usimikaji wa 
mfumo wa 
Serikali wa e-
MREJESHO    

Kusimika kwa Mfumo wa Serikali wa kupokea   malalamiko, maoni  na 
mrejesho kutoka kwa wateja (e-Mrejesho)  kutoka eGA ambapo 
unapatikana ndani ya taasisi kupitia https://emrejesho.tmda.go.tz 
 

7. Usimikaji wa 
mfumo mpya wa 
taarifa za 
kiutumishi 
(ERMS) 

Kusimika Mfumo mpya wa taarifa za kiutumishi (Enterprise Resource 
Management Suite – ERMS) kutoka eGA, ambapo umeanza kutumiwa 
na watumishi wote kupitia https://erms.tmda.go.tz hususan kuomba na 
kuidhinishiwa likizo na posho mbalimbali za watumishi. 
 

9 Kutathmini 
mahitaji, 
kuandaa vigezo  
na kugawa vifaa 
TEHAMA 

a) Kupokea vifaa, kukagua na kuweka programu tumizi katika vifaa 
vipya  vya TEHAMA ikiwa ni pamoja na Laptop 77 desktop 15, 
Photocopy 3, scanner  8 na Cisco ASA Firewall 1  

b) Kugawa vifaa kwa watumishi kulingana na uhitaji 

10 Usimikaji, 
usimamizi na 
uangalizi wa 
miundombinu ya 
mitandao (LAN & 
WAN) 

(a) Kufuatilia ubora wa huduma ya mitandao kwa kutumia kifaa 
maalumu kinachoitwa PRTG;  

(b) Kuandaa mahitaji ya LAN na kufunga katika Ofisi za Kanda ya 
Kaskazini, Mashariki, Magharibi, Ziwa Mashariki na Ziwa 
Magharibi; 

(c) Kufunga WAN katika ofisi ya Kanda ya Magharibi kwa ajili ya 
kupata na kutumia MUSE, e-office na RIMS; na 

(d) Kufunga mtandao mbadala wa internet kupitia mtoa huduma Net 
Solution Ltd kwa ajili ya kuhakikisha RIMS inapatikana muda wote  

 
11 Tathmini na 

ufungaji wa vifaa 
vya usalama wa 
mifumo na 
miundombinu ya 
mitandao   
 

a) Kufanya tathmini ya usalama wa mifumo na miundombinu ya 
mitandao (Vulnerability Assessment and Penetration Testing -
VAPT), ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa matakwa ya Sheria ya 
Serikali Mtandao. VAPT nne (4) zimefanyika kwa kutumia Afisa 
TEHAMA anayeshughulikia usalama wa mifumo, Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani, eGA, na Ofisi ya CAG; 

b) Kufunga kifaa kipya cha usalama aina ya SOPHOS Firewall na 
kubadilisha kifaa cha zamani kilichokuwa na teknolojia ya 
Cyberoam kwa lengo kuongeza ufanisi katika  usalama wa 
mifumo na taarifa za Mamlaka; na  

c) Kufunga kifaa kipya cha usalama aina ya SIEM (kwa kushirikiana 
na TCRA) kwa ajili ya kukusanya taarifa za usalama wa mitandao 
ili kujikinga na majanga ya kimtandao. 
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Usimamizi mzuri wa utekelezaji wa Mpango wa Manunuzi kwa kuzingatia Sheria ya Ununuzi ya 
mwaka 2011 na Kanuni za mwaka 2013 kama zilivyorejewa mwaka 2016 kumewezesha upatikanaji 
wa vifaa na huduma zifuatazo:-
a)	 Magari mawili aina ya Toyota Hilux Double Cabin;
b)	 Mafuta ya magari na mitambo;
c)	 Vifaa na kemikali mbalimbali za maabara;
d)	 Vifaa vya Ofisi na Shajala;
e)	 Samani za ofisi;
f)	 Vifaa vya TEHAMA pamoja na leseni za Antivirus;
g)	 Sare (T-Shirts/shirts) pamoja na machapisho mbalimbali;
h)	 Vipuri mbalimbali kwa ajili ya matengenezo ya vifaa vya Maabara; na
i)	 Huduma za viburudisho, mtandao, usafi, Ulinzi, matengenezo ya vifaa vya ofisi, ukataji wa 
 	 tiketi za ndege, kusafirisha vifurushi, matengenezo ya magari na mitambo pamoja na 
	 matengenezo ya vifaa vya Maabara.

2.4.6	 Usimamizi wa Sheria 

Katika kusimamia Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, 
Sura 219, Mamlaka iliratibu vikao vinne vya 
kisheria (4) vya Bodi ya Ushauri ya Wizara kwa 
Mamlaka (MAB). Vikao hivyo, vilifanyika kati ya 
mwezi Septemba, 2021 hadi Mei 2022 ili kujadili 
masuala muhimu ya kimkakati yanayohusu 
utekelezaji wa majukumu ya kisheria ya Mamlaka 

kama yalivyoainishwa kwenye Mpango Mkakati 
wa miaka mitano pamoja na mpango kazi na 
bajeti wa mwaka 2021/22.
Vilevile, katika kuimarisha uwezo wa Mamlaka 
kutekeleza sheria, Mamlaka iliweza kuandaa 
Sheria na Kanuni mbalimbali katika masuala ya 
Udhibiti wa Bidhaa Tiba na Bidhaa za Tumbaku 
kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 19

Jedwali Na.19: Sheria na Kanuni zilizofanyiwa kazi

Na	                          Jina la sheria au kanuni
Jedwali Na. 21: Sheria na Kanuni zilizofanyiwa kazi  

Na Jina la sheria au kanuni 
1  Kutafsiri na kuandaa Rasimu ya kiswahili ya Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219 
2  Kutafsiri na kuandaa Rasimu ya kiswahili ya Kanuni za Udhibiti wa Bidhaa za Tumbaku 
3 Kuandaa Rasimu ya Kanuni za Damu na Bidhaa zake 
4 Kuandaa Taratibu Sanifu kwa ajili Huduma za Kisheria ndani ya Mamlaka. 
5 Kuandaa Kitabu chenye Vol. 1 na 2 chenye Kanuni zote za Mamlaka. 
6 Kuandaa Rasimu ya Kanuni za Kutangaza Dawa katika Tangazo la Serikali. 
7 Kuandaa Rasimu ya  Andiko la Kuridhia Itifaki ya kutokomeza Biashara Haramu ya 

Bidhaa za Tumbaku. 
8 Kuandaa Rasimu ya Kanuni za Kutangaza Wakaguzi katika Tangazo la Serikali 
9 Kukamilisha Waraka wa Baraza la Mawaziri wa Mapendekezo ya kuridhia Mkataba wa 

Kuanzisha Taasisi ya dawa ya Afrika - AMA 
10 Kuandaa Rasimu ya Kanuni za Huduma za Kimaabara na Kuzitangaza kwenye 

Tangazo la Serikali Na.686 la Mwaka 2022 
11 Kuandaa Rasimu ya Kanuni za Ada na Tozo na kuzitangaza kwenye Tangazo la 

Serikali Na.686 la Mwaka 2022. 
12 Kuandaa  Rasimu ya Kiswahili ya Kanuni za Dawa zisizopewa kipaumbele 
13 Kuandaa Rasimu ya Kiswahili ya Kanuni ya Usajili wa Dawa. 
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Aidha, kwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka pamoja na Jeshi la Polisi nchini 
Mamlaka iliratibu usimamizi wa kesi mbalimbali 
za ukiukwaji wa Sheria ya Dawa na Vifaa 
Tiba, Sura 219. Baadhi ya Kesi hizo, bado 
zinaendelea Mahakamani, zingine zinaendelea 
na upelelezi katika vituo mbalimbli vya Polisi na 
zingine zilifikia ukomo. 

Katika Kanda ya Ziwa Mashariki kesi moja (1) 
inaendelea Mahakamani, upelelezi unaendelea 
kufanyika katika kesi moja (1) na kesi mbili 
(2) zilifikia ukomo. Vile vile, Katika kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini kesi moja (1) inaendelea 
Mahakamani na kesi saba (7) zilifikia ukomo na 
hakuna jalada lolote la upelelezi.

Kwa upande wa kanda ya Kaskazini kesi saba 

(7) zilifikia ukomo Mahakamani na upelelezi 
unaendelea kufanyika katika kesi nne (4) wakati 
huohuo, Kanda ya Ziwa Magharibi upelelezi 
unaedelea kufanyika katika kesi mbili (2) na 
kesi 11 zilifikia ukomo Mahakamani.
 
Katika Kanda ya Magharibi pia upelelezi 
unaendelea kufanyika katika kesi sita (6) na 
Kanda ya Kati ina kesi tano (5) ambazo zipo 
Mahakamani ambapo upelelezi unaendelea 
kufanyika katika kesi kumi na mbili (12).

Pia, Mamlaka iliratibu kesi za Kanda ya Mashariki 
na kubaini kuwa zipo kesi tano (5) ambazo zipo 
Mahakamani, upelelezi unaendelea kufanyika 
katika kesi sita (6) na kesi 14 zimemalizika 
ikfuatiwa na Kanda ya Kusini yenye kesi moja 
(1) na iliyofikia ukomo Mahakamani.

Jina la sheria au kanuni 
11 Kuandaa Rasimu ya Kanuni za Ada na Tozo na kuzitangaza kwenye Tangazo la 

Serikali Na.686 la Mwaka 2022. 
12 Kuandaa  Rasimu ya Kiswahili ya Kanuni za Dawa zisizopewa kipaumbele 
13 Kuandaa Rasimu ya Kiswahili ya Kanuni ya Usajili wa Dawa. 

Aidha, kwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka pamoja na Jeshi la Polisi nchini Mamlaka 
iliratibu usimamizi wa kesi mbalimbali za ukiukwaji wa Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219. 
Baadhi ya Kesi hizo, bado zinaendelea Mahakamani, zingine zinaendelea na upelelezi katika 
vituo mbalimbli vya Polisi na zingine zilifikia ukomo.  
Zifuatazo ni Kanda na idadi ya kesi endelevu mahakamani, kesi zilizo chini ya upelelezi na kesi 
zilizofikia tamati; 

Katika Kanda ya Ziwa Mashariki kesi moja (1) inaendelea Mahakamani, upelelezi unaendelea 
kufanyika katika kesi moja (1) na kesi mbili (2) zilifikia ukomo. Vile vile, Katika kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini kesi moja (1) inaendelea Mahakamani na kesi saba (7) zilifikia ukomo na hakuna 
jalada lolote la upelelezi. 

Kwa upande wa kanda ya Kaskazini kesi saba (7) zilifikia ukomo Mahakamani na upelelezi 
unaendelea kufanyika katika kesi nne (4) wakati huohuo, Kanda ya Ziwa Magharibi upelelezi 
unaedelea kufanyika katika kesi mbili (2) na kesi 11 zilifikia ukomo Mahakamani. 

Katika Kanda ya Magharibi pia upelelezi unaendelea kufanyika katika kesi sita (6) na Kanda ya 
Kati ina kesi tano (5) ambazo zipo Mahakamani ambapo upelelezi unaendelea kufanyika katika 
kesi kumi na mbili (12). 

Pia, Mamlaka iliratibu kesi za Kanda ya Mashariki na kubaini kuwa zipo kesi tano (5) ambazo zipo 
Mahakamani, upelelezi unaendelea kufanyika katika kesi sita (6) na kesi 14 zimemalizika 
ikfuatiwa na Kanda ya Kusini yenye kesi moja (1) na iliyofikia ukomo Mahakamani. 

Jedwali la 22: Idadi ya majalada ya upelelezi na kesi za jinai hadi tarehe 30 Juni 2022 
Mahakamani Zilizokamilika Upelelezi 

Mashariki 5 14 6 
Ziwa Mashariki 1 2 1 
Kusini 0 1 0 
Kaskazini 4 7 4 
Nyanda za Juu Kusini 1 7 0 
Kati 2 3 2 
Magharibi 0 0 6 
Jumla kuu 13 34 19 

2.4.7 Mipango, Tathmini na Ufuatiliaji 

Katika kipindi hiki, Mamlaka ilikamilisha kazi zifuatazo:- 

(a) Kufanya tathmini ya mwisho ya Mpango Mkakati wa miaka mitano (2017/18 - 2021/22)
ambapo tathmini hiyo ilikamilika na kuwasilishwa MAB na kuidhinishwa;

Kanda 

Na 

Mahakamani	 Zilizokamilika	 UpeleleziKanda

2.4.7	 Mipango, Tathmini na Ufuatiliaji

Katika kipindi hiki, Mamlaka ilikamilisha kazi 
zifuatazo:- 

(a) Kufanya tathmini ya mwisho ya Mpango 
Mkakati wa miaka mitano (2017/18 - 
2021/22) ambapo tathmini hiyo ilikamilika na 
kuwasilishwa MAB na kuidhinishwa; 

(b) Kuandaa Mpango Mkakati mpya wa miaka 
mitano (2021/22 -  2025/26) ambapo Mpango 
huo ulikamilishwa na  kuidhinishwa na hivyo 
kuanza kutumika katika mwaka wa fedha 
2022/23;

(c) Kuandaa Mpango kazi na Bajeti ya mwaka 
wa fedha 2022/23 ambayo ilikamimilshwa na 
kuidhinishwa;

(d) Kuandaa na kukamilisha taarifa za utendaji 
kazi za kipindi cha robo mwaka, nusu mwaka 
na mwaka wa fedha 2021/22; na 

(e) Kufanya tathmini ya mwisho ya utekelezaji 
wa mkakati wa TEHAMA na Mawasiliano Kwa 
Umma Na Huduma Kwa Wateja iliyoanza 
kutekelezwa kuanzia Julai, 2017 hadi Juni, 
2022. 

2.4.8	 Mapato na matumizi

Katika kipindi cha kuanzia Julai, 2021 – Juni, 
2022, mapato na matumizi ya TMDA yalikuwa 
kama ifuatavyo:-

2.4.8.1 Mapato

Katika   mwaka wa fedha 2021/22, 
Mamlaka ilipanga kukusanya jumla ya 
TZS.37,799195,573.00 kutoka vyanzo vyake 
mbalimbali ambapo kati ya fedha hizo, 
TZS.33,389,371,573.00 ni kutoka vyanzo vya 
ndani na TZS.4,409,824,000.00 ni mchango wa 
Serikali kwa ajili ya mishahara ya watumishi wa 
TMDA.  Katika kipindi hiki, Mamlaka ilikusanya 
TZS.40,070,711,962 sawa na 106% ya lengo la 
makadirio ya mwaka kutoka vyanzo vyote. 

Kati ya makusanyo hayo, TZS 35,377,240,188 
ni kutoka vyanzo vya ndani sawa na 106% ya 
makadirio ya mwaka ya TZS 33,389,371,573. 
Vile vile, katika kipindi hiki, Mamlaka imepokea 
mchango wa Serikali wa TZS 4,357,676,974 
ili kugharamia mishahara ya watumishi na 
TZS 335,794,800 kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo (GAVI NA WHO). Mchanganuo wa 
Makusanyo haya umeainishwa katika Jedwali 
Na. 21 .

Jedwali Na.20: Idadi ya majalada ya upelelezi na kesi za jinai hadi tarehe 30 Juni 2022
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Kwa mujibu wa Jedwali Na. 21(a) mwenendo 
wa makusanyo kutoka vyanzo vya ndani ni wa 
kuridhisha kwa sababu lengo la makusanyo 
limevukwa kwa 6% ikilinganishwa na mwaka 
2020/21 ambapo lilivukwa kwa 1%. Hii 
imetokana na kuendelea kuimarika kwa shughuli 
za biashara duniani.

2.4.8.2	 Matumizi

Mamlaka katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2021/2022 ilipanga. kutumia kiasi cha jumla ya 
TZS 37,799,195,573/= kwa ajili ya kutekeleza 
majukumu yake mbalimbali ambapo katika 
kipindi hiki, Mamlaka ilitumia jumla ya TZS. 
37,048,519,987.61 sawa na 98% ya bajeti ya 
mwaka. 
A] Mchango wa TMDA katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali

(i) Mchango wa 15% ya Mapato ghafi

Kwa mujibu wa Bajeti ya Mwaka wa Fedha 
2021/22, Mamlaka ilipanga kuchangia jumla ya 
TZS 5,008,396,736.20 kama 15% ya mapato 
ghafi ya mwaka wa Fedha 2021/22 katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali kama Sheria ya Fedha 
inavyoelekeza. Aidha, mpaka kufikia Mwezi Juni, 
2022, kiasi chote cha TZS 5,008,396,736.20 
kilichopangwa kuhaulishwa katika Bajeti ya 
mwaka 2021/22 kiliwasilishwa katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali kupitia Ofisi ya Msajili wa 
Hazina.

(ii) Mtaji uliozidi

Katika kipindi cha kuanzia Julai 2021 hadi 
Juni, 2022, jumla ya TZS 500,000,000.00 
zilihaulishwa kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali 
ikiwa ni ziada ya Mtaji uliozidi kwa mwaka wa 
fedha 2021/22.

(b) Kuandaa Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano (2021/22 -  2025/26) ambapo Mpango
huo ulikamilishwa na kuidhinishwa na hivyo kuanza kutumika katika mwaka wa fedha
2022/23;

(c) Kuandaa Mpango kazi na Bajeti ya mwaka wa fedha 2022/23 ambayo ilikamimilshwa na
kuidhinishwa;

(d) Kuandaa na kukamilisha taarifa za utendaji kazi za kipindi cha robo mwaka, nusu mwaka
na mwaka wa fedha 2021/22; na

(e) Kufanya tathmini ya mwisho ya utekelezaji wa mkakati wa TEHAMA na Mawasiliano Kwa
Umma Na Huduma Kwa Wateja iliyoanza kutekelezwa kuanzia Julai, 2017 hadi Juni, 2022.

2.4.8 Mapato na matumizi 

Katika kipindi cha kuanzia Julai, 2021 – Juni, 2022, mapato na matumizi ya TMDA yalikuwa kama 
ifuatavyo:- 

2.4.8.1 Mapato 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Mamlaka ilipanga kukusanya Jumla ya TZS.37,799195,573.00 
kutoka vyanzo vyake mbalimbali ambapo kati ya fedha hizo, TZS.33,389,371,573.00 ni kutoka 
vyanzo vya ndani na TZS.4,409,824,000.00 ni mchango wa Serikali kwa ajili ya mishahara ya 
watumishi wa TMDA.  Katika kipindi hiki, Mamlaka ilikusanya TZS.40,070,711,962 sawa na 106% 
ya lengo la makadirio ya mwaka kutoka vyanzo vyote.  

Kati ya makusanyo hayo, TZS 35,377,240,188 ni kutoka vyanzo vya ndani sawa na 106% ya 
makadirio ya mwaka ya TZS 33,389,371,573. Vile vile, katika kipindi hiki, Mamlaka imepokea 
mchango wa Serikali wa TZS 4,357,676,974 ili kugharamia mishahara ya watumishi na TZS 
335,794,800 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (GAVI NA WHO). Mchanganuo wa Makusanyo 
haya umeainishwa katika Jedwali Na. 23 . 

Jedwali Na. 23 : Mapato 

BAJETI MWAKA 
  MAKUSANYO 
HALISI (TZS) % MAPATO YA NDANI 

1 Ada na tozo    33,389,371,573 35,377,240,188 106% 
B. VYANZO VINGINE 

1 GAVI - 237,078,000 100% 
2 WHO 98,716,800 100% 
3 Mishahara- Serikali Kuu      4,409,824,000 4,357,676,974 99% 

JUMLA KUU    37,799,195,573 40,070,711,962 106% 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 23(a) mwenendo wa makusanyo kutoka vyanzo vya ndani ni wa 
kuridhisha kwa sababu lengo la makusanyo limevukwa kwa 6% ikilinganishwa na mwaka 2020/21 
ambapo lilivukwa kwa 1%. Hii imetokana na kuendelea kuimarika kwa shughuli za biashara 
duniani. 

2.4.8.2 Matumizi 

Mamlaka katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 ilipanga. kutumia kiasi cha jumla ya TZS 
37,799,195,573/= kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake mbalimbali ambapo katika kipindi hiki, 
Mamlaka ilitumia jumla ya TZS. 37,048,519,987.61 sawa na 98% ya bajeti ya mwaka. Mchango 
wa TMDA katika Mfuko Mkuu wa Serikali 

NA. 
AINA YA CHANZO 

Jedwali Na.21: Mapato

2.5 KUTOA HUDUMA KWA WAATHIRIKA 
      WA VIRUSI VYA UKIMWI NA WENYE   
      MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA

Katika kipindi hiki, TMDA iliendesha mafunzo 
juu ya mapambano dhidi ya VVU/ UKIMWI na 
magonjwa yasiyoambukiza (NCDs) mahala pa kazi 
kwa watumishi 193 wa Makao Makuu na Ofisi za 
Kanda. Aidha, baada ya kuhamasishwa watumishi 
126 walikubali kupima UKIMWI na watumishi 123 
magonjwa yasiyo ambukiza (NCDs) kwa hiari.  

2.6 KUIMARISHA NA KUTEKELEZA  
    KWA UFANISI MKAKATI WA TAIFA WA 
    KUPAMBANA NA KUZUIA RUSHWA

Mamlaka iliendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa 
wa Kupambana na Rushwa awamu ya tatu kupitia 
Kamati yake ya Uadilifu, kusimamia ujazaji wa 
fomu za mgongano wa maslahi kwa watumishi 
kila mwaka na kusimamia Maadili ya Utumishi wa 
umma. Aidha, katika kipindi hiki, Mamlaka ilitoa 
mafunzo mahususi kuhusu mapambano dhidi ya 
rushwa, maadili ya Utumishi wa Umma pamoja 
na Utawala Bora. Mafunzo haya yalitolewa kwa 
watumishi 193 kati ya 293. Vilevile, watumishi wote 
walijaza fomu za mgongano wa maslahi.

2.7 KUBORESHA MASUALA YA JINSIA NA 
      MAZINGIRA

Mamlaka imeendelea kutekeleza Mkakati wa 
Kitaifa wa kujenga uwezo kwa wanawake na 
makundi yenye mahitaji maalum kupitia utaratibu 
wa mafunzo na uwekaji wa miundombinu wezeshi. 
Katika kipindi tajwa Mamlaka imetoa mafunzo ya 
masuala ya uongozi kwa wanawake watano (5) 
yaliyolenga kuwajengea uwezo wa kushika nafasi 
mbalimbali za uongozi.
Aidha, Mamlaka imeendelea kutekeleza Mpango 
wa Taifa wa kulinda mazingira kwa kufanya kazi 
zifuatazo;
a) Kupunguza matumizi ya karatasi katika ofisi za 
Mamlaka kwa kuendelea kutoa huduma mbalimbali 
kwa njia ya kielekitroniki;
b) Kufanya uteketezaji wa bidhaa zisizofaa kwa 
matumizi ya binadamu kwa kuzingatia Kanuni, 
Sheria na taratibu zinazosimamiwa na Baraza la 
Mazingira la Taifa (NEMC).
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3. MAENEO YANAYOTAKIWA KUPEWA 
    KIPAUMBELE NA HITIMISHO

3.1 Maeneo yatakayopewa kipaumbele 
      mwaka 2022/23  

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika 
mwaka wa fedha 2021/22, Mamlaka 
itatoa kipaumbele katika maeneo ambayo 
hayakufanya vizuri pamoja na utekelezaji wa 
Mpango Kazi na Bajeti ya mwaka 2022/23 
hususan katika maeneo yafuatayo:-
a) Kuimarisha usimamizi wa makusanyo ya 

maduhuli kutoka vyanzo vya ndani ili kufikia 
lengo la maoteo yaliyopangwa ya TZS bilioni 
35.5 ifikapo Juni, 2023;

b) Kuhamisha watumishi takriban 110 waliopo 
Ofisi ndogo Dar es Salaam kwenda Makao 
Makuu ya TMDA, Dodoma;

c) Kuimarisha ukaguzi wa bidhaa katika vituo 
vya forodha na maeneo ya biashara za 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi;

d) Kutekeleza mkakati wa kuendeleza 
viwanda vinavyozalisha dawa na vifaa tiba 
ndani ya nchi ili viweze kukidhi Kanuni Bora 

za Uzalishaji wa dawa (GMP) na vifaa tiba 
(Quality System); 

e) Kusimamia utekelezaji wa mpango kabambe 
wa udhibiti wa bidhaa za tumbaku; 

f) Kukamilisha ujenzi wa miradi ya matanuri ya 
kuteketeza bidhaa zisizofaa yatakayojengwa 
Kibaha na Dodoma; 

g) Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu 
majukumu na kazi za TMDA na kuhamasisha 
watumishi kuhusu utoaji huduma bora kwa 
wateja; 

h) Kuendelea kuhamasisha watumishi juu 
ya masuala ya UKIMWI na magonjwa 
yasioambukiza; na

3.2 Hitimisho

Katika kipindi cha Julai, 2021 – Juni, 2022 
Mamlaka ilifanikiwa kutimiza majukumu yake 
kulingana na Mpango kazi ambapo kumekuwa 
na ufanisi katika maeneo ya udhibiti wa usalama 
na ubora wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
pamoja na makusanyo na hivyo kukamilisha 
kwa mafanikio makubwa ya utelekelezaji wa 
Mpango Wa Mkakati wa miaka mitano (2017/18 
– 2021/22) uliomalizika Juni, 2022.
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Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Makao Makuu
S. L. P 1253 Dodoma/
S. L. P 77150 Dar es salaam.
Simu: +255 22 2450512/2450751/2450979
0262961990/29619989
Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz
Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya Mashariki
Jengo la TMDA, Ubungo External

Barabara ya Nelson Mandela,
S.L.P 31356, Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312
Barua pepe: info.eastzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini
Jengo la kituo cha Utalii Ngororo
Barabara ya Makongoro na Goliondoi,
S.L.P 16609, Arusha
Simu +255 272970333/737782442
Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini
Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.
Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz
Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz

Kanda ya kati
Barabara ya Makole,
S.L.P 1253 Dodoma.
Simu +255 26 2320156
Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Jengo NHIF,
S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425
Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Magharibi

Jengo la NSSF,Akiba Commercial Complex,
Mtaa wa Jamhuri,1,
S.L.P 520, Tabora
Simu +255 262606082
Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Ziwa Magharibi
Barabara ya Nyerere,

Soko kuu la Dhahabu,
S.L.P 240,Geita

Simu: +255 282 520 375
Barua pepe: info.geita@tmda.go.tz
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