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1.  UTANGULIZI
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni 
Wakala wa Serikali chini ya Wizara ya Afya 
yenye jukumu la kudhibiti ubora, usalama na 
ufanisi wa dawa, chanjo, vifaa tiba, 
vitendanishi na bidhaa za tumbaku. Pamoja na 
majukumu mengine, TMDA ina wajibu wa 
kukusanya na kufuatilia taarifa za maudhi 
yatokanayo na matumizi ya dawa au chanjo ili 
kulinda afya ya jamii

Mwongozo huu rahisi umeandaliwa kwa ajili ya 
kuwasaidia wahudumu wa afya kuhamasisha 
jamii umuhimu na namna ya kutoa taarifa za 
maudhi yatokanayo na dawa au chanjo nchini.

2.  UTAMBULISHO NA MAMBO MUHIMU YA 
KUZINGATIA KATIKA KUHAMASISHA 
UTOAJI TAARIFA DHIDI YA MAUDHI 
YATOKANAYO NA MATUMIZI YA DAWA AU 
CHANJO



(a)  Utambulisho na salamu

Kabla ya kuanza kutoa elimu, mhudumu wa 
afya ajitambulishe na kusalimia walengwa kwa 
ajili ya kutengeneza mazingira rafiki ya 
uhamasishaji.

(b) Eleza umuhimu wa elimu unayotoa ya   
      kuripoti maudhi yatokanayo na matumizi    
      ya dawa au chanjo

Eleza kuwa, uhamasishaji wa kutolea taarifa 
maudhi yatokanayo na dawa au chanjo una 
lengo la kuwaongezea uelewa wahudumu wa 
afya pamoja na jamii kuhusu shughuli 
mbalimbali za ufuatiliaji wa maudhi ya dawa na 
chanjo unavyofanyika nchini.

(c) Eleza maana ya maudhi yatokanayo na      
      matumizi ya dawa au chanjo

Maudhi yatokanayo na matumizi ya dawa au 
chanjo ni hali isiyotarajiwa inayowapata baadhi 



ya watu baada ya kutumia dawa au chanjo 
katika dozi sahihi. Mfano wa maudhi ni kama 
vile muwasho wa ngozi, homa, maumivu ya 
kichwa, viungo, misuli, kuvimba/maumivu ya 
muda mrefu mahali mtu alipochanjwa, 
kichefuchefu, kutapika na mengineyo.

(d)  Maudhi yatokanayo na dawa au chanjo  
      huweza kusababishwa na yafuatayo: -

Maudhi yatokanayo na matumizi ya dawa au 
chanjo huweza kuwa madogo au makubwa.

Maudhi makubwa ni maudhi yanayoweza 

1 
Maudhi 
yanayosababishwa na 
kasoro za 
uchomaji/utumiaji wa 
dawa/chanjo 

2 
Maudhi 
yanayosababishwa na 
wasiwasi/hofu  ya  
mteja 

3 
Maudhi yatakayotokea 
kwa bahati tu na yasiyo    
husiana na dawa 
au chanjo 

Ni maudhi 
yanayohusishwa na 
kasoro wakati wa 
utumiaji/uchomaji wa  
chanjo au uhifadhi wa 
chanjo/dawa usiofaa 

Ni maudhi 
yanayohusishwa na 
wasiwasi/hofu ya mteja 
katika kutumia  
dawa/chanjo. Hususan 
dawa za sindano (mf. 
Kuzimia, kutapika, 
kutoka jasho jingi, n.k.) 

Ni maudhi 
yanayosababishwa na 
sababu zingine ambazo 
hazihusiani na chanjo au 
dawa iliyotumiwa 

 



kusababisha, kulazwa hospitalini au 
kuongezeka kwa muda kwa mgonjwa 
alielazwa hospitalini, ulemavu/udhaifu, au 
madhara anayozaliwa nayo mtoto mchanga 
kama vile ulemavu, kuhatarisha uhai pamoja 
na kifo. 

Eleza kuwa, bila kujalisha ukubwa wa maudhi 
au kisababishi chake, maudhi yote 
yanayotokea mara baada ya kutumia dawa au 
chanjo yanapaswa kutolewa taarifa TMDA. 

(e)  Hatua za kuchukua iwapo mtumiaji wa  
       chanjo amepata maudhi 

Eleza kuwa, ikiwa mtumiaji wa dawa au chanjo 
amepata maudhi anapaswa kufanya 
yafuatayo: -
       i) Kurudi katika kituo cha kutolea huduma  
 za Afya alichopatiwa dawa/chanjo  
 husika, au kituo kingine chochote cha  
 huduma za afya kilicho karibu kwa ajili 
ya kupatiwa matibabu na kujaziwa fomu 



maalum ya TMDA (fomu ya njano) ya kutolea 
taarifa hizo au,
      ii) Kupiga simu TMDA namba 0800110084  
 (BURE) kwa ajili ya kupata ushauri na 
 msaada wa haraka.

     (f) Faida zinazopatikana kutokana na utoaji  
 taarifa za maudhi ya dawa au chanjo 

Mhudumu wa afya awaeleze washiriki 
umuhimu wa kutoa taarifa za maudhi 
yatokanayo na matumizi ya dawa au chanjo. 
Utoaji wa taarifa za maudhi ya dawa au chanjo 
una madhumuni yafuatayo:-

      i) Kusaidia mteja kupata huduma stahiki  
 na kwa wakati muafaka,
     ii) Kufahamu kwa undani maudhi 
 yatokanayo na matumizi ya dawa au  
 chanjo yanayofahamika au yasiyo
 fahamika ili kulinda afya ya jamii,
    iii) Kufuatilia ili kuhakikisha ubora, usalama  
 na ufanisi wa dawa na chanjo                    



 unazingatiwa kuanzia wakati wa usajili,  
 usafirishaji, uhifadhi na wakati wa  
 matumizi, 
     iv) Kuboresha afya ya jamii na huduma  
 kwa watumiaji wa dawa na chanjo, na
      v) Kuiwezesha Wizara ya Afya kupitia  
 TMDA kufanya maamuzi sahihi dhidi ya  
 usalama wa dawa na chanjo husika ili  
 kulinda afya ya jamii.

3.   UTOAJI WA TAARIFA ZA MAUDHI 
      YATOKANAYO NA MATUMIZI YA DAWA      
      AU CHANJO
 
(a)  Taarifa zipi za maudhi zitolewe TMDA?

Elezea kuwa,taarifa za maudhi yoyote ya 
kiafya yatakayojitokeza baada ya kupatiwa 
dawa au chanjo hata kama hayaoneshi kuwa 
na uhusiano wa moja kwa moja yanapaswa 
kutolewa taarifa na kuripotiwa TMDA mara tu 
baada ya kutokea.



 

Maudhi haya yanaweza kuwa yasiyotarajiwa 
(ikiwa ni pamoja na vipimo vya kimaabara 
visivyo vya kawaida), dalili au ugonjwa 
unaohusiana au kutohusiana na dawa au 
chanjo iliyotumika. Mfano wa maudhi hayo ni 
kama vile homa, kutapika, kupata ganzi, 
uvimbe au maumivu makali yasiyo ya kawaida 
mahali ulipochanja na mengineyo.



Mhudumu wa afya asisitize kuwa ni muhimu 
taarifa zote za maudhi yanayojitokeza baada 
ya matumizi ya dawa au chanjo kutolewa 
taarifa TMDA kupitia njia zilizoainishwa katika 
kijarida hiki.

(b)   Nani anaweza kutoa taarifa za maudhi   
        yatokanayo na matumizi ya dawa na  
        chanjo?

Eleza kuwa, taarifa za maudhi yatokanayo na 
dawa au chanjo zinaweza kuripotiwa na 
wafuatao:-
      i) Mhusika mwenyewe aliyepata maudhi  
 yatokanayo na matumizi ya dawa au  
 chanjo,
     ii) Mzazi/mlezi, ndugu au mtu yeyote aliye  
 karibu na aliyepata maudhi ya dawa au  
 chanjo,
     iii) Mtaalam wa afya (mfano daktari,   
 mfamasia, muuguzi, afisa afya n.k.) 



(c)  Njia zipi hutumika kutoa taarifa za      
      maudhi yatokanayo na matumizi ya dawa  
      au chanjo nchini?

Taarifa zozote za maudhi yatokanayo na 
matumizi ya dawa au chanjo zinaweza 
kutolewa kwa njia zifuatazo:-

      i) Fomu maalum ya njano inayojazwa na  
 mtaalam wa afya na kutumwa Makao  
 Makuu ya TMDA au ofisi za TMDA za  
 kanda zilizoko mikoa mbalimbali nchini, 
     ii) Fomu maalum ya rangi ya kijani



     inayojazwa na aliyepata maudhi au  
 mzazi/mlezi/ndugu wa aliye   
 karibu. Fomu hupatikana katika vituo  
 vya kutolea huduma za afya na kisha  
 hurudishwa vituoni baada ya kujazwa,
     iii) Kupitia mfumo wa kieletroniki kwa  
 kufuata kiunganishi cha tovuti sqrt.tm 
 da.go.tz
     iv) Kwa kupiga simu namba *152*00#,  
 chagua namba 2 (Afya), kisha 3   
 (TMDA), kisha 1 (Ripoti maudhi),  
 chagua namba 3 (Chanjo) kisha 
 endelea kujaza kwa kufuata maelekezo,
      v) Kwa Kupitia “application” ya kieletroniki  
 ya TMDA ya kutolea taarifa za maudhi  
 ya dawa/chanjo (TMDA Adverse 
 Reaction Reporting Tool) inayopatika 
 na kwa kupakua kutoka kwenye   
 “Google Play Store” kwa kutumia simu  
 janja (smart phone) yenye mfumo wa  
 “Android”. 
     iv)  Kwa kupiga simu namba 0800110084



4. TAARIFA MUHIMU ZA LAZIMA ZA   
    KUJAZA WAKATI WAKUTOA TAARIFA ZA     
    MAUDHI YATOKANAYO NA MATUMIZI YA     
    CHANJO AU DAWA 

Eleza kuwa, wanaojaza au kutoa taarifa za 
maudhi ya dawa wanapaswa kuzingatia 
yafuatayo:-
     a) Mhudumu wa afya anapojaza fomu ya    



 njano ahakikishe fomu imejazwa kika 
 milifu na kwa usahihi, hususan taarifa za  
 umri, jinsia, tarehe ya kupata chanjo au  
 kutumia dawa. Taarifa nyingine muhimu  
 za kujaza ni pamoja na aina ya maudhi  
 na muda yalipoanza na kuisha (au eleza  
 iwapo maudhi bado yanaendelea), jina  
 la chanjo au dawa husika, namba ya  
 toleo la dawa au chanjo (pia taarifa za  
 maji ya kuchanganyia chanjo – diluent).  
 Mwisho, ni muhimu kuweka jina na  
 namba ya simu ya mtoa taarifa na jina la  
 kituo cha kutolea huduma za afya.

     b) Vilevile, kwa yeyote atakayejaza fomu  
 ya kijani ahakikishe fomu imejazwa  
 kikamilifu hususan taarifa za umri, jinsia  
 za aliyepata maudhi, tarehe ya 
 kuchanjwa au kutumia dawa. Taarifa  
 nyingine muhimu za kujaza ni pamoja  
 na aina ya maudhi na muda yalipoanza  
 na kuisha (au eleza iwapo maudhi bado  
 yanaendelea), jina la chanjo au dawa 



husika, jina na namba ya simu ya mtoa taarifa 
na jina la kituo cha kutolea huduma za afya 
dawa au chanjo ilipotolewa. 

      c) Mzazi au mtu yeyote anapotoa taarifa  
 kwa kupiga simu ya bure namba   
 *152*00#, ahakikishe kuwa: - 
       i)    Anatuma ujumbe mmoja tu, 
                ii)    Anaandika kikamilifu na kwa 
   usahihi taarifa za 



       • Umri na jinsia  za aliyepata maudhi,
       • Aina ya maudhi yanayoripotiwa,
       • Jina la chanjo au dawa na
       • Muda maudhi yalipoanza na kuisha (au     
 eleza iwapo maudhi bado yana
           endelea), 
       • Jina la kituo cha kutolea huduma za  
 afya kilichotoa chanjo au dawa husika.

Mhudumu wa afya asisitize kuwa taarifa zote 
za maudhi yatokanayo na dawa au chanjo 
hutunzwa kwa usiri mkubwa. 

5. KUMBUKA
Kutoa taarifa za maudhi yatokanayo na 
matumizi ya dawa au chanjo ni jukumu letu 
sote kwa ajili ya kulinda afya ya mtu mmoja 
mmoja, familia au jamii kwa ujumla.

“Kumbuka: Taarifa moja ya maudhi 
yatokanayo na matumizi ya dawa au 

chanjo utakayoitoa, itaboresha afya yako 
na kulinda afya ya jamii”







Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia 
anuani ifuatayo:

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),

S.L.P 1253 Dodoma
Au

Ofisi Ndogo ya Makao Makuu, Barabara ya 
Mandela, Mabibo – External,
S.L.P 77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2450979
+255262961989, 2061990

Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084
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