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kuacha wakipeana njia mbalimbali au
msaada unaoweza kusaidia  kuacha
matumizi ya bidhaa hizo. Washauri
waliofunzwa mara nyingi hurekebisha
vikundi hivi.

® Ushauri kwa simu: Washauri wanaweza
kutoa ujumbe mfupi kuelekeza mpigaji
kwenye nyenzo za kujisaidia na
kuzielekeza kwenye rasilimali za jamii.
Baadhi ya watoa huduma hii hujibu tu simu
zinazoingia, lakini wengine huita wateja na
kutoa ushauri na kutoa msaada wa kuzuia
kurudia uraibu wa matumizi ya bidhaa za
tumbaku.

5.2 Dawa za kuacha sigara

Dawa za kuacha sigara hupunguza dalili za
kujitoa na hamu ya nikotini. Chaguo la dawa,
kipimo na muda wa matumizi hutegemea
mahitaji na matakwa ya kila mtu. kuna aina
mbili za dawa zinazotumika kutibu uraibu wa
nikotini yaani zile zilizotengenezwa kwa
kutumia kiwango kidogo cha nikotini pamoja
na zile ambazo hazina nikotine lakini zina
viambato vingine ambavyo hufanya kazi kama
nikotini.

6. Wito

Madhara ya matumizi ya bidhaa za tumbaku ni
makubwa kwa afya, na gharama kubwa
inatumika wakati wa kutibu uraibu. TMDA
inatoa wito kwa wananchi wote kuacha au
kutojiingiza katika matumizi ya bidhaa za
tumbaku.

“Matumizi ya Bidhaa za Tumbaku ni
Hatari kwa Afya Yako”

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia:

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
S.L.P 1253 Dodoma au
77150 Dar es salaam.
Simu+255 22 2450512/2450751/2452108
Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo / Simu ya bure

0800 110 084
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1/. Utangulizi

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni
taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto yenye jukumu la kulinda afya ya jamii
kwa kuhakikisha bidhaa za dawa, vifaa tiba na
vitendanishi ni salama, bora na fanisi kwa
matumizi ya binadamu na mifugo.

TMDA imekasimishwa pia majukumu ya
kudhibiti bidhaa za tumbaku ili kupunguza
athari zake kwa binadamu.

2. Uraibu wa bidhaa za tumbaku ni
nini?

Uraibu wa tumbaku au kitaalam ‘“addiction”
unasababishwa na kemikali inayojulikana
kama nikotini (nicotine). Utegemezi wa
nikotini (pia huitwa ulevi wa tumbaku)
huathiri binadamu kisaikolojia na husababisha
mwili kutaka kuvuta kemikali hii muda wote
ili kuondoa uchovu na hufanya iwe ngumu
kuacha kutumia tumbaku hata ikiwa mtu
anataka kuacha. Nikotini hutoa kemikali
inayoitwa dopamine katika maeneo ya ubongo
kama zilivyo dawa zingine za kulevya.

3. Dalili za Uraibu wa bidhaa za
tumbaku ni zipi?

® Kupata Hamu ya kutumia bidhaa za
tumbaku ndani ya dakika 30 baada ya

e Kufanya bidhaa za tumbaku kuwa kitu cha
msingi ndani ya maisha

o Kutumia bidhaa za tumbaku mara kwa
mara ndani ya siku nzima

4. Sababu zinazosababisha uraibu ni
zipi?

® Genetiki za kurithi:
Hii inaweza kuamua jinsi vipokezi katika
ubongo vinavyoitikia viwango vya juu vya

nikotini inayotolewa na bidhaa za tumbaku.

® Familia na marafiki:
Watoto walio na wazazi wanaotumia
bidhaa za tumbaku mfano sigara au ugoro
wana uwezekano mkubwa wa hatimaye
kuvuta sigara wenyewe. Watoto wenye
marafiki wanaovuta sigara pia wana
uwezekano mkubwa wa kujaribu sigara.

e Umri:
Kadiri mtu akianza matumizi ya bidhaa za
tumbaku akiwa na umri mdogo, ndio
inaongeza uwezekano wa kuendelea
kuvuta sigara na kukuza utegemezi wa
nikotini akiwa mtu wazima.

e Shida zilizopo za afya ya akili:
Watu walio na shida za kiafya, kama
unyogovu, wasiwasi na dhiki, wana
viwango vya juu zaidi vya matumizi ya
tumbaku.

® Matumizi mengine ya bidhaa zenye asili ya
kulevya:

Watu wanaotumia pombe, bangi na davb

nyingine za kulevya wana viwango vya juu
zaidi vya matumizi ya tumbaku.

S. Ni njia zipi hutumika kuacha
uraibu wa matumizi ya bidhaa za
tumbaku?

Kuna njia mbalimbali za kutibu uraibu wa
bidhaa za tumbaku, lakini njia hizi mbili ndizo
ambazo zimeonekana kuwa njia bora zaidi na
zenye matokeo mazuri.

5.1 Matibabu ya Kkitabia

Ushauri wa kitabia humfundisha mtu
kukabiliana na ustadi wa utatuzi wa shida
anaoweza kutumia ili kuepuka tumbaku na
kuzuia kutumia tena. Inaweza pia kutoa
msaada wa kijamii na kutia moyo. Kadiri mtu
anapozidi kupata muda mwingi wa ushauri
nasaha, ndio nafasi kubwa ya kuacha
inavyoongezeka.

® Ushauri nasaha wa ana kwa ana: Ushauri
huu wa vitendo unajumuisha kukutana na
mshauri na kujadili namna ya kuacha,
kujifunza stadi za utatuzi wa shida ili
kusaidia kuzuia matumizi ya tumbaku na
kuzuia kurudia tena, na kupata msaada
wakati wa kujaribu kuacha.

® Ushauri wa kikundi wa ana kwa ana:
Ushauri huu unahusisha ushirikishwaji wa
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waathirika wa uraibu na wale wanaojaribu/
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