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e) Madhara kwa watoto

o Duniani kote watoto 60,000
hufariki kabla ya kutimiza umri wa
miaka mitano (5) kutokana na
matatizo ya njia ya hewa
yaliyosababishwa na kuvuta moshi
wa tumbaku kwa mama.

o Moshi wa tumbaku huharibu
karibu viungo vyote vya mwili wa
mtoto mchanga ambapo huingia
kwenye njia ya upumuaji na
kuongeza uzalishaji wa kamasi
zinazosababisha kuziba njia ya
hewa na kukohoa;

o Mwili unakuwa  dhaifu na

uwezekano wa magonjwa ya

kupumua huongezeka

Hupata shida ya mishipa ya

fahamu na kusababisha

o

magonkwa ya pua, macho na koo
(ENT) -
tonsillitis;

o Ukuaji wa akili na
hupungua.

mfano, rhinitis na

mwili

“Ujanja ni Kulinda Afya yako, Achana
na Matumizi ya Tumbaku”

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
S.L. P 1253 Dodoma

au
77150 Dar es salaam.

Simu +255 22 2450512/245075/
2452108
Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo / Simu ya bure

0800 110 084
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TMDA Hulinda Afya ya Jamii

MAMLAKA YA DAWA NAVIFRATIBA

TMDA

Tanzania Medicines & Medical Devices Authority
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1.Ngozi kuwa na vipele o~ 2. Mtoto wa jicho
3.Ngozi Kukunjamana 4. Kupoteza usikivu

5. Saratani 6. Kuoza kwa meno

1. Matatizo ya upumuaji g * 8. Mifupa kudhoofu

9. Magonjwa ya moyo
10. Vidonda vya tumbo

1. Vidole kubadilika rangi
12. Saratani ya kizazi na kuharibika
kwa mimba

13. Mbegu za kiume kukosa nguvu | &

e 14. Kuvimba mishipa ya damu kwenye
\ /' miguu na kupelekea mouu kukatwa

ATHARI ZA UVUTAJI
TUMBAKU KWA
AFYA YA BINADAMU
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1. Utangulizi

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) ni taasisi ya Serikali iliyo
chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto yenye
jukumu la kulinda afya ya jamii kwa
kuhakikisha bidhaa za dawa, vifaa
tiba na vitendanishi ni salama, bora
na fanisi kwa matumizi ya binadamu
na mifugo.

TMDA imekasimishwa pia majukumu
ya kudhibiti bidhaa za tumbaku ili
kupunguza athari zake kwa
binadamu.

Tumbaku ni bidhaa inayoongoza
kusababisha magonjwa na vifo kwa
watumiaji. Kulingana na takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO)
takribani watu milioni 8 hufariki kila
mwaka kwa matumizi ya tumbaku
ambapo kati yake vifo milioni 1.2
vinatokana na kuvuta moshi kutoka
kwa mvutaji aliye karibu (passive
smoking).

2. Athari za matumizi ya
bidhaa za tumbaku kwa
afya ya binadamu

Athari zitokanazo na matumizi ya
bidhaa za tumbaku kwa afya ya
binadamu ni pamoja na yafuatayo;
a) Magonjwa ya Moyo
Unapovuta moshi wa sigara, damu
ambayo inasambazwa mwilini

huchafuliwa na kemikali zenye
sumu. Kemikali hizi zinaweza
kuharibu moyo wako na mishipa
ya damu, ambayo inaweza
kusababisha magonjwa ya moyo
yanayojulikana kitaalam kama
“Cardiovascular Diseases” (CDV),
ambayo ni pamoja na:

O Magonjwa ya Mishipa ya Damu ya
Moyo (Coronary Heart Disease)

O Shinikizo la damu (High Blood
Pressure)

O Mshtuko wa moyo (Heart Attack)

o Kiharusi (Stroke)

o Kuvimba kwa Mishipa ya Damu
(Aneurysm)

O Matatizo ya Mishipa ya Damu

(Peripheral Artery Disease)
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b) Magonjwa ya Mapafu
Uvutaji sigara unaweza
kusababisha ugonjwa wa mapafu
kwa kuharibu njia za hewa na
viriba hewa (alveoli) vinayopatikana
kwenye mapafu.

Magonjwa ya mapafu ambayo
yanasababishwa na uvutaji sigara ni
pamoja na;

o Ugonjwa Sugu wa Mapafu
“Chronic Obstructive Pulmonary
Disease” (COPD),

O Saratani ya mapafu.

O Moshi wa tumbaku unaweza
kuongeza athari zaidi kwa mgonjwa
wa pumu.

c) Madhara kwa wanawake

O Huongeza hatari ya
saratani ya mfuko wa uzazi.

O Huchangia kushindwa kushika
ujauzito.

O Mimba kuharibika

o Kusababisha kumzaa mtoto
aliyekufa au aliye na uzito
usiotimia wa kawaida; na

O Sigara pia inaweza kumfanya
mwanamke kuwa tasa.

kupata

d) Madhara kwa wanaume

O Sigara huchangia kupunguza
nguvu za kiume kwani huathiri
mzunguko wa damu.

O Sigara huharibu mbegu za kiume
na kwa hiyo watoto wanaowazaa
huwa na uwezekano mkubwa zaidi
wa kupata magonjwa ya saratani;
na

O Sigara huwafanya wanaume kuwa
tasa.




