

TANGAZO LA SERIKALI Na..... lililochapishwa tarehe...../...../2021

**SHERIA YA DAWA NA VIFAA TIBA TANZANIA
(SURA 219)**

KANUNI

(Zimetengezwa chini ya kifungu cha 122 (1) (i))

KANUNI ZA ADA NA TOZO ZA DAWA NA VIFAA TIBA, 2021

MPANGILIO WA KANUNI

1. Jina
2. Matumizi
3. Tafsiri

**SEHEMU YA PILI
ADA NA TOZO**

4. Ada na tozo
5. Matumizi ya ada na tozo
6. Malipo kwa amri ya mahakama
7. Ada na tozo zilizoainishwa kwenye kanuni nyingine
8. Ada za ukaguzi wa viwanda
9. Ada ya bidhaa za matangazo
10. Ada za bidhaa za tumbaku

**SEHEMU YA TATU
MASHARTI YA JUMLA**

11. Makosa na adhabu
12. Kufilisha makosa
13. Kufutwa na kuhifadhi

MAJEDWALI

TANGAZO LA SERIKALI NA..... lililochapishwa tarehe...../...../2021

**SHERIA YA DAWA NA VIFAA TIBA TANZANIA
(SURA 219)**

KANUNI

(Zimetengezwa chini ya kifungu cha 122 (1) (i))

KANUNI ZA ADA NA TOZO ZA DAWA NA VIFAA TIBA, 2021

**SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI**

- Jina** 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Ada na Tozo za Dawa na Vifaa Tiba za mwaka 2021.
- Matumizi** 2. Kanuni hizi zitatumika katika kutoza ada kwa ajili ya udhibiti wa bidhaa ikiwa ni pamoja na dawa, vifaa tiba, vitendanishi, vifaa vya maabara, damu na mazao yake, gesi tiba, vipukusi, bidhaa za tumbaku, bidhaa zisizodhibitiwa na bidhaa nyingine zinazohusiana na tiba ndani ya Tanzania Bara.
- Tafsiri** 3. Katika Kanuni hizi Isipokuwa muktadha utahitaji vinginevyo:
- Sura 219** “Sheria” maana yake ni Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba;
“ithibati” maana yake ni utambuzi rasmi wa maabara za afya za umma na binafsi ili kubaini kama zinakidhi viwango vya kimataifa;
“ada ya mabadiliko” maana yake ni ada inayolipwa na mmiliki wa bidhaa pale anapoomba mabadiliko ya viambata, vifungashio, taarifa kwenye lebo au mabadiliko mengine yeyote ya bidhaa iliyosajiliwa;
“sampuli za mnyama za kibaiolojia” maana yake ni sampuli zinazochukuliwa kutoka kwa mnyama kama vile damu, mkojo, mnofu, viungo, mate, ute wa uti wa mgongo, manyoya, kucha au sampuli yoyote inayotokana na mnyama;
“ada ya mwaka ya kushikilia bidhaa” maana yake ni ada inayolipwa kwa mwaka na mmiliki wa bidhaa kwa ajili ya kushikilia usajili katika rejista ya usajili wa bidhaa ya Mamlaka;
“viua vimelea vya ngozi na utando” maana yake ni bidhaa zinazotumika kwenye ngozi au utando telezi ili kuuu, kupunguza au kuzuia ukuaji wa vimelea vya magonjwa;
“vipukusi”; maana yake ni viua vimelea vya ngozi, utando telezi, mazingira na vifaa tiba;
“bei elekezi” maana yake ni bei iliyowekwa na Mamlaka kwa ajili ya dawa

- kwa mujibu wa Kanuni za Bei Elekezi za Mamlaka;
 “gharama za mzigo na usafirishaji” maana yake ni gharama za mzigo, usafirishaji pamoja na bima ya mzigo;
 “sampuli za kibiashara” maana yake ni sampuli zinazowasilishwa na mteja nje ya utaratibu wa usajili kwa ajili ya upimaji;
 “mteja” maana yake ni mtu yeyote anayepokea huduma za Mamlaka;
 “viua vimelea vya mazingira” maana yake ni bidhaa zinazotumika kwenye vituo vya kutolea huduma za afya kwa lengo la kuuva vimelea kwenye mazingira na vifaa tiba;
 “kuondoa au kuharibu” maana yake ni kitendo cha kugawa sampuli au bidhaa zinazofaa au kuteketeza zisizofaa kwa matumizi ya binadamu;
 “bidhaa za ndani” maana yake ni bidhaa zinazozalishwa na viwanda vya ndani ya Tanzania Bara;
 “bidhaa za msaada” maana yake ni dawa, vifaa tiba na vitendanishi vinavyotolewa kwa msaada na taasisi zinazotambulika na Mamlaka isipokuwa dawa, vifaa tiba na vitendanishi vinavyotolewa kupitia miradi msonge;
 “ada” maana yake ni gharama yoyote inayolipwa kwa lengo la kupata huduma za Mamlaka;
- TS. Na. 295 “gharama za mzigo” maana yake ni thamani ya mzigo unaodhibitiwa na Mamlaka unaokusudiwa kuingizwa Tanzania Bara;
 “utengenezaji bora wa bidhaa” maana yake ni mifumo na taratibu zilizoainishwa kwenye Kanuni za Utengenezaji Bora wa Dawa za mwaka 2018;
 "bidhaa zinazoagizwa nchini" maana yake ni bidhaa zilizotengenezwa nje ya Tanzania Bara;
- Sura ya 287 na 288 “bidhaa ya uvumbuzi” maana yake ni bidhaa yenye haki miliki ambayo imeidhinishwa kwa mara ya kwanza kupita tathmini ya ubora, usalama na ufanisi na kuthibitishwa matumizi yake kwa binadamu:
- Sura 219 “viwanda vikubwa” maana yake ni viwanda vyenye mtaji wa uwekezaji unaozidi shilingi za kitanzania milioni mia nane;
- Sura 219 “mamlaka ya serikali za mitaa” maana yake ni mamlaka za mikoa na wilaya kama zilivyotafsiriwa kwenye Sheria ya Mamlaka za Wilaya za Serikali za Mitaa na Sheria ya Mamlaka za Miji za Serikali za Mitaa;
 “mtengenezaji” maana yake ni mtu au kampuni inayotengeneza bidhaa zinazodhibitiwa chini ya Sheria;
 “utengenezaji” maana yake ni taratibu zote zinazohusika katika kuandaa, kuchakata, kujaza, kuboresha, kuchanganya, kupaki na kuweka lebo kwenye bidhaa zinazodhibitiwa chini ya Sheria;
 "mmiliki wa idhini ya uuzaji" maana yake ni kampuni au shirika ambalo limepewa idhini ya uuzaji ambayo inaruhusu mmiliki kuuza bidhaa iliyodhibitiwa chini ya Sheria;

“vifaa vya kitabibu” maana yake ni vifaa vinavyotumika kwa ajili ya kutibu, kurekebisha au kumhudumia mgonjwa kwenye vituo vya kutolea huduma za afya;

“viwanda vya kati” maana yake ni viwanda vyenye mtaji wa uwekezaji usio chini ya shilingi za kitanzania milioni mia mbili na usiozidi milioni mia nane;

“kuhakiki njia za uchunguzi” maana yake ni taratibu za kuthibitisha njia za uchunguzi za kimaabara ili kutoa majibu au matokeo yanayotarajiwa;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya afya;

TS. Na. 412

“bidhaa zisizo za kitabibu” maana yake ni bidhaa zote isipokuwa dawa, vifaa tiba na vitendanishi kwa mujibu wa kanuni hizi;

“bidhaa zisizodhibitiwa” maana yake ni bidhaa nyingine isipokuwa bidhaa zinazodhibitiwa;

Sura 219

“dawa za magonjwa nadra” maana yake ni dawa zilizothibitishwa kwa mujibu wa Kanuni za Dawa za Magonjwa Nadra za mwaka 2018;

“ukaguzi wa awali” maana yake ni ukaguzi unaofanyika kabla ya utoaji wa leseni ili kuhakiki ukidhi wa masharti ya kisheria;

kibeba bidhaa” maana yake ni sanduku lolote, sehemu inayoweza kutenganishwa, tanki au kontena, kipokezi, au mpangilio wowote ambao bidhaa inaweza kubebwa;

“mfanyabiashara” maana yake ni mtengenezaji, mfungashaji, muingizaji, msafirishaji nje ya nchi, msambazaji, muuzaji au mfanyabiashara yoyote wa bidhaa zinazodhibitiwa chini ya Sheria;

“mfumo wa uhakiki ubora” maana yake ni njia, taratibu na michakato inayolenga kuhakikisha utoaji huduma bora kwa wateja ili kukidhi mahitaji yao;

“Cheti cha usajili” maana yake ni cheti kilichotolewa na Mamlaka kwa bidhaa au jengo iliyosajiliwa;

“bidhaa zinazodhibitiwa” maana yake ni dawa, vifaa tiba, vitendanishi, vifaa vya maabara na bidhaa za tumbaku;

“sampuli” maana yake ni sehemu ya bidhaa inayochukuliwa kwa ajili ya uchunguzi wa kimaabara kwa mujibu wa taratibu za uchukuaji sampuli;

“taratibu za uchukuaji sampuli” maana yake ni hatua zote zinazofuatwa wakati wa uchukuaji wa sampuli kwa kuzingatia takwimu za mzungu au toleo;

“viwanda vidogo” maana yake ni viwanda vyenye mtaji wa uwekezaji usiozidi shilingi za kitanzania milioni mia mbili;

“viwango vya upimaji” maana yake ni orodha ya vipimo, njia za uchunguzi na vigezo rejea ambavyo vinatoa wigo wa ukidhi wa bidhaa;

“bidhaa za tumbaku” maana yake ni majani, mabaki, sigara, siga na injumuisha bidhaa nyingine za tumbaku zinazovutwa au kutafunwa kama na zinazotengezwa kwa kutumia tumbaku au mbadala wake; na

“miradi msonge” maana yake ni mpango wa taifa wa kudhibiti malaria,

UKIMWI, kifua kikuu na ukoma, chanjo na magonjwa yasiyopewa kipaumbele au magonjwa mengine yoyote kama yatakavyotambuliwa na Mamlaka.

**SEHEMU YA PILI
ADA NA TOZO**

Ada na tozo Sura ya 219

4.-(1) Mtu yeyote anayekusudia kufanya biashara inayohusisha bidhaa zinazodhibitiwa chini ya Sheria, atawajibika kulipa ada na tozo kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu anaweza kuwasilisha sampuli za kibiashara kwa uchunguzi wa kimaabara na kulipa ada na tozo kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

(3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), mtu anaweza kuwasilisha sampuli za bidhaa zisizodhibitiwa kwa uchunguzi wa kimaabara na kulipa ada na tozo kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu.

(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), huduma zingine zitakazotolewa na Mamlaka zitatozwa ada na tozo kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Nne.

(5) Ada na tozo zitalipwa kwa shilingi za Kitanzania au Dola za Kimarekani sawa na kiwango cha shilingi za Kitanzania au sarafu yoyote inayoweza kubadilishwa sawa na kiwango kinacholipwa kwa shilingi za kitanzania kwa tarehe ya malipo.

(6) Waziri anaweza, kwa ushauri wa Mkurugenzi Mkuu, kubadilisha ada na tozo zinazotumika wakati wowote.

(7) Mtu atakayechelewa kulipa ada na tozo chini ya kanuni hii atalipa ada na tozo husika pamoja na faini ya asilimia 15 ya ada na tozo aliyotakiwa kulipa.

Matumizi ya ada na tozo

5.- (1) Ada na tozo zitakazolipwa chini ya Kanuni hizi zitakusanywa na kutengwa kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka.

(2) Ada na tozo zitakazolipwa chini ya Kanuni hizi hazitarejeshwa.

(3) Mamlaka inaweza isitoe kibali cha uingizaji wa bidhaa nchini au kuongeza thamani ya mzigo endapo itajiridhisha kuwa thamani iliyoainishwa haiakisi uhalisia.

Kulipa kwa amri ya mahakama

6 .- (1) Endapo mahakama imetoa amri ya kumtaka mtu kulipa malimbikizo ya ada na tozo kwa bidhaa au huduma iliyotolewa na Mamlaka, malipo hayo yatajumuishwa asilimia 15 ya jumla ya ada na tozo zilizopaswa kulipwa kabla ya amri ya mahakama.

(2) Tozo ya uingizaji wa bidhaa itapaswa kulipwa kabla ya usafirishaji wake.

Ada na tozo zilizoainishwa kwenye kanuni nyingine Sura ya 219

7 .- (1) Ada na tozo zilizoainishwa kwenye kanuni nyingine kwa mujibu wa Sheria, zitakuwa sehemu ya Kanuni hizi.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu ambaye atalipa ada na tozo chini ya kanuni nyingine zozote zilizotengenezwa chini ya Sheria, atachukuliwa kuwa amelipa ada na tozo kwa mujibu wa Kanuni hizi.

Ada ya ukaguzi wa viwanda

8 .-(1) Ada ya ukaguzi wa viwanda vya dawa na vifaa tiba italipwa kwa kuzingatia mahali kiwanda kilipo.

(2) Mamlaka itatoza ada ya asilimia 25 ya gharama ya ukaguzi kwa kila njia ya ziada ya uzalishaji au kwa kila jengo la ziada lililoko ndani ya eneo la kiwanda.

Ada ya bidhaa za matangazo

9. (1) Bidhaa za matangazo zenye taarifa za kitabibu zitatozwa ada na tozo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), bidhaa za matangazo zambazo hazina taarifa za kitabibu hazitatozwa tozo.

Ada ya bidhaa za tumbaku

10. (1) Bidhaa za tumbaku zitatozwa ada na tozo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

(2) Kwa madhumuni ya kanuni hii bidhaa za tumbaku zitajumuisha sigara, siga, misokoto ya tumbaku, tumbaku ya kiko, tumbaku ya kutafuna na aina nyingine yeyote ya tumbaku inayovutwa.

SEHEMU YA TATU

MASHARTI YA JUMLA

Makosa na adhabu

11. Mtu yeyote ambaye-

(a) Amekiuka au kushindwa kuzingatia Kanuni hizi; au

(b) Amesaidia mtu mwingine kutenda kosa, akipatikana na hatia, ataadhibiwa kwa mujibu wa Sheria.

Kufifilisha makosa

12.-(1) Mkurugenzi Mkuu, mkaguzi au mtu yeyote aliyeidhinishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi, endapo ameridhika kwamba mtu ametenda kosa anaweza kufifilisha makosa yake kwa kutoza kiasi cha jumla ya fedha kwa mujibu wa kosa husika.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), kiasi cha fedha kitakacholipwa kitakuwa mbili ya tatu ya jumla ya kiasi cha fedha ambacho kingelipwa kama faini ya kosa lililoainishwa katika Sheria.

(3) Mamlaka yaliyotolewa chini ya kanuni hii yatatekelezwa endapo mtuhumiwa atakiri kwamba ametenda kosa na kukubali kwa maandishi katika fomu iliyoainishwa kwenye Jedwali la Tano kwa kosa ambalo limeshughulikiwa kwa mujibu wa kanuni hii.

(4) Mkurugenzi Mkuu, Mkaguzi au afisa yeyote aliyeidhinishwa wakati anatekeleza mamlaka kwa mujibu wa kanuni hii, atatoa risiti kwa kiasi cha fedha alichopokea chini ya kanuni ndogo ya (2).

(5) Kiasi cha fedha kitakachopokelewa chini ya kanuni hii kitalipwa kwa Mamlaka.

(6) Endapo shauri lolote litaletwa mahakamani dhidi ya mtu yeyote kwa makosa chini ya Kanuni hizi, itakuwa ni utetezi kama mtu huyo atathibitisha kwamba kosa analoshitakiwa limeshafifilishwa chini ya kanuni hii.

Kufutwa na kuhifadhi

13. (1) Kanuni za Ada na Tozo za Chakula, Dawa na Vipodozi za mwaka 2015 zinafutwa.

TS. Na, 464, 2015

(2) Ada na tozo zilizokusanywa au amri na hatua zote zilizochukuliwa chini ya

kanuni zilizofutwa kwenye kanuni ndogo ya (1), zitachukuliwa kuwa sehemu ya Kanuni hizi.

MAJEDWALI

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

ADA NA TOZO KWA BIDHAA ZINAZODHIBITIWA

NA.	HUDUMA	SARAFU	GHARAMA
DAWA			
Usajili wa Dawa za Binadamu na Mifugo (Zinazozalishwa ndani ya nchi)			
1.	Ombi jipya au Kuhuisha usajili	TZS	1,000,000
2.	Mabadiliko Makubwa	TZS	200,000
3.	Mabadiliko Madogo	TZS	100,000
Usajili wa Dawa za Binadamu na Mifugo (Zinazozalishwa nje ya nchi)			
4.	Ombi jipya au Kuhuisha usajili wa dawa zisizo za kibaiolojia	Dola za Marekani	2,000
5.	Ombi jipya au Kuhuisha usajili wa dawa za kibaiolojia	Dola za Marekani	3,000
6.	Kushikilia usajili	Dola za Marekani	300
7.	Mabadiliko Makubwa	Dola za Marekani	1,000
8.	Mabadiliko Madogo	Dola za Marekani	300
9.	Usajili wa haraka	Dola za Marekani	Mara mbili ya ada husika
Bei elekezi ya dawa mpya			
10.	Ombi jipya au kuhuisha	Dola za Marekani	200
VIFAA TIBA			
Usajili wa vifaa tiba (Vinavyotengenezwa nchini)			
11.	Utambuzi wa vifaa tiba daraja A (Visivyohitaji usajili)	TZS	50,000
12.	Daraja A (Vinavyohitaji usajili)	TZS	100,000
13.	Daraja B	TZS	200,000
14.	Daraja C	TZS	500,000
15.	Daraja D	TZS	500,000
16.	Mabadiliko makubwa	TZS	150,000
17.	Mabadiliko madogo	TZS	100,000
Usajili wa vifaa tiba (Vinavyotengenezwa nje ya nchi)			
18.	Utambuzi wa vifaa tiba daraja A (Visivyohitaji usajili)	Dola za Marekani	100
19.	Daraja A (Vinavyohitaji usajili)	Dola za Marekani	500
20.	Daraja B	Dola za Marekani	2,000
21.	Daraja C	Dola za Marekani	2,500
22.	Daraja D	Dola za Marekani	2,500

NA.	HUDUMA	SARAFU	GHARAMA
23.	Vipuri na Vifaa vidogo	Dola za Marekani	500
24.	Mabadiliko makubwa	Dola za Marekani	300
25.	Mabadiliko madogo	Dola za Marekani	150
26.	Kushikilia usajili (Vifaa tiba vilivyosajiliwa)	Dola za Marekani	200
27.	Kushikilia usajili (Vifaa tiba vilivyotambuliwa)	Dola za Marekani	50
VITENDANISHI			
Usajili wa vitendanishi (Vinavyotengenezwa ndani ya nchi)			
28.	Utambuzi wa vitendanishi daraja A (visivyohitaji usajili)	TZS	50,000
29.	Daraja A (vinavyohitaji usajili)	TZS	100,000
30.	Daraja B	TZS	200,000
31.	Daraja C	TZS	500,000
32.	Daraja D	TZS	500,000
33.	Mabadiliko makubwa	TZS	150,000
34.	Mabadiliko madogo	TZS	100,000
Usajili wa vitendanishi (Vinavyotengenezwa nje ya nchi)			
35.	Utambuzi wa vitendanishi daraja A (visivyohitaji usajili)	Dola za Marekani	100
36.	Daraja A (vinavyohitaji usajili)	Dola za Marekani	300
37.	Daraja B	Dola za Marekani	1,000
38.	Daraja C	Dola za Marekani	1,500
39.	Daraja D	Dola za Marekani	2,000
40.	Mabadiliko makubwa	Dola za Marekani	500
41.	Mabadiliko madogo	Dola za Marekani	200
42.	Kushikilia usajili (Vitendanishi vilivyosajiliwa)	Dola za Marekani	200
43.	Kushikilia usajili (Vitendanishi vilivyotambuliwa)	Dola za Marekani	50
Tathmini ya ufanisi (Vitendanishi)			
44.	Mashine ya kuchunguza hematolojia	Dola za Marekani	3,000
45.	Mashine ya kuchunguza kemia ya damu	Dola za Marekani	3,500
46.	Mashine ya kuchunguza molekuli	Dola za Marekani	5,300
47.	Mashine ya kuchunguza kemikali na molekuli kwa teknolojia ya mwanga	Dola za Marekani	5,300
49.	Mashine ya kubainisha mlolongo wa molekuli	Dola za Marekani	5,300
50.	Vitendanishi	Dola za Marekani	3,000
51.	Kemikali za madoa, michanganyiko ya kuoteshea wadudu na diski	Dola za Marekani	1,000

NA.	HUDUMA	SARAFU	GHARAMA
52.	Mashine ya kuchunguza bakteria	Dola za Marekani	4,800
53.	Vitendanishi vingine		3,000
VIPUKUSI			
Usajili wa vipukusi (vinavyotengenezwa ndani ya nchi)			
54.	Ombi jipya au la kuhuisha	TZS	100,000
55.	Usajili wa vipukusi vinavyotengenezwa na viwanda vidogo na vya kati	TZS	50,000
Usajili wa vipukusi (vinavyotengenezwa nje ya nchi)			
56.	Ombi jipya au la kuhuisha	Dola za Marekani	300
57.	Mabadiliko	Dola za Marekani	100
58.	Kushikilia usajili	Dola za Marekani	80
BIDHAA ZA TUMBAKU			
Usajili wa bidhaa za Tumbaku (zinazotengenezwa ndani ya nchi)			
59.	Ombi jipya au la kuhuisha	TZS	300,000
60.	Mabadiliko	TZS	100,000
61.	Mabadiliko - madogo	TZS	50,000
Usajili wa bidhaa za Tumbaku (zinazotengenezwa nje ya nchi)			
62.	Ombi jipya au la kuhuisha	Dola za Marekani	300
63.	Mabadiliko - makubwa	Dola za Marekani	100
64.	Mabadiliko - madogo	Dola za Marekani	50
MAJARIBIO YA DAWA, VIFAA TIBA NA VITENDANISHI			
65.	Ombi la kufanya majaribio	Dola za Marekani	3,000
66.	Mabadiliko makubwa ya majaribio	Dola za Marekani	500
67.	Mabadiliko madogo ya majaribio	Dola za Marekani	300
68.	Ombi la haraka	Dola za Marekani	Mara mbili ya gharama husika
UKAGUZI WA VIWANDA			
Ukaguzi wa viwanda vya dawa na vifaa tiba (Viwanda vya nje ya nchi)			
69.	Afrika Mashariki	Dola za Marekani	4,000
70.	Nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC)	Dola za Marekani	4,500
71.	Nchi nyingine za Afrika	Dola za Marekani	5,000
72.	Asia	Dola za Marekani	6,000
73.	Ulaya	Dola za Marekani	6,500
74.	Amerika	Dola za Marekani	7,500
75.	Australia na New Zealand	Dola za Marekani	7,500
BIDHAA ZA MATANGAZO			

NA.	HUDUMA	SARAFU	GHARAMA
	Tathmini na uidhinishaji wa Bidhaa za Matangazo		
	Bidhaa za dawa		
76.	Bidhaa za matangazo – dawa za ndani ya nchi	TZS	100,000
77.	Tangazo lililofupishwa - ndani y nchi	TZS	50,000
78.	Bidhaa za matangazo – dawa za nje ya nchi	Dola za Marekani	100
79.	Tangazo lililofupishwa - dawa za nje ya nchi		50
	Bidhaa za tumbaku		
80.	Ada ya udhibiti ya kila mwaka kwa wazalishaji, waagizaji na wauzaji wa jumla	TZS	500,000
	VIBALI		
81.	Kibali cha maonesho ya biashara-Kampuni ya kigeni	Dola za Marekani	200
82.	Mabadiliko ya kampuni wakilishi	Dola za Marekani	2,000
83.	Viwanda vikubwa vya dawa	TZS	700,000
84.	Viwanda vya kati vya dawa	TZS	500,000
85.	Viwanda vidogo vya dawa	TZS	300,000
86.	Viwanda vikubwa vya vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba	TZS	700,000
87.	Viwanda vya kati vya vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba	TZS	500,000
88.	Viwanda vidogo vya vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba	TZS	300,000
89.	Viwanda vikubwa vya vipukusi	TZS	500,000
90.	Viwanda vya kati vya vipukusi	TZS	300,000
91.	Viwanda vidogo vya vipukusi	TZS	100,000
92.	Viwanda vikubwa vya bidhaa za tumbaku	TZS	500,000
93.	Viwanda vya kati vya bidhaa za tumbaku	TZS	300,000
94.	Waagizaji wa dawa nchini	TZS	300,000
95.	Maghala ya waagizaji wa dawa nchini	TZS	300,000
96.	Maduka ya jumla ya dawa za mifugo	TZS	300,000
97.	Maduka ya jumla ya vifaa tiba	TZS	300,000
98.	Maduka ya rejareja vifaa tiba	TZS	100,000
99.	Maghala ya vifaa tiba na vitendanishi	TZS	300,000
100.	Tozo ya kuteketeza mzigo uliokamatwa	TZS	25% ya thamani ya mzigo
101.	Ukaguzi wa shehena katika majengo ya wamiliki	TZS	100,000
	Gharama za kuingiza mzigo		
102.	Bidhaa za dawa	2% ya thamani ya mzigo	
103.	Vifaa tiba na vitendanishi	2% ya thamani ya mzigo	
104.	Vipukusi	2% ya thamani ya mzigo	
105.	Misaada ya dawa, vifaa tiba, vitendanishi na vifaa vya maabara za kitabibu	0.25% ya thamani ya mzigo	
106.	Vifaa vya maabara za vituo vya kutolea huduma za afya	2% ya thamani ya mzigo	
107.	Vipuri na vifaa saidizi vya vifaa tiba, vitendanishi, na vifaa vya maabara za kitabibu	0.5% ya thamani ya mzigo	

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(2))

SAMPULI ZA KIBIASHARA KWA AJILI YA UCHUNGUZI WA KIMAABARA

NA	VIPIMO	ADA TZS
	DAWA	
	Vidonge, Kapsuli na Sacheti	
1.	Muonekano	10,000
	Utambuzi wa viambata hai kwenye dawa	
2.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
3.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
4.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	230,000
5.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	300,000
6.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
7.	kwa ulinganisho wa kiwango cha jotoridi la myeyuko	70,000
8.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
	Kiwango cha viambata	
9.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
10.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
11.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	500,000
12.	kwa kutumia njia ya <i>Bioassay</i>	400,000
	Kuyeyuka kwa vidonge na kapsuli	
13.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	300,000
14.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,600,000
	Uwiano wa viwango vya viambata hai kwenye dawa	
15.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	740,000
16.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	3,000,000
17.	kwa ulinganisho wa uzito	60,000
	Vichafuzi	
18.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> (kiwango cha ukomo)	1,200,000
19.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
20.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	800,000
21.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i> (kiwango cha ukomo)	150,000
	Masalia ya kemikali za majimaji	
22.	kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,500,000
	Kiwango cha unyevu	
23.	Kwa kutathmini tofauti ya uzito baada ya kukaushwa	160,000
24.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
25.	kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	1,000,000
26.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	130,000
	Vipimo vingine	
27.	Kuvunjika kwa kidonge	80,000
28.	Ugumu wa kidonge	20,000
29.	Uwezo wa kidonge kustahimili kuvunjika	60,000
30.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
31.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya <i>MPAES</i> kwa kila madini	100,000
32.	Utawanyiko wa kidonge kwenye maji	80,000
	Vipimo vya Kimaikrobiolojia	

NA	VIPIMO	ADA TZS
33.	Jumla ya vimelea hai vya bakteria na fangasi	390,000
34.	Jumla ya vimelea vya ukungu na fangasi	330,000
35.	Uwepo wa vimelea vya <i>Escherichia coli</i>	280,000
36.	Uwepo wa vimelea vya <i>Pseudomonas aeruginosa</i>	280,000
37.	Uwepo wa vimelea vya <i>Salmonella</i>	350,000
38.	Uwepo wa vimelea vya <i>Staphylococcus aureus</i>	350,000
	Dawa za maji	
39.	Muonekano	10,000
	Utambuzi wa viambata hai	
40.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
41.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
42.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	240,000
43.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	400,000
44.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
45.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
	Uchunguzi wa Kiwango cha viambata	
46.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
47.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
48.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	500,000
49.	kwa kutumia njia ya <i>Bioassay</i>	400,000
	Uwiano wa viwango vya viambata hai kwenye dawa	
50.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	750,000
51.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	3,000,000
52.	kwa ulinganisho wa uzito	60,000
	Vichafuzi	
53.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> (kiwango cha ukomo)	1,200,000
54.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
55.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	800,000
56.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i> (kiwango cha ukomo)	140,000
57.	Ujazo wa dawa unaotoka	60,000
	Masalia ya kemikali za majimaji	
58.	kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,500,000
	Kiwango cha unyevu	
59.	Kwa kutathmini tofauti ya uzito baada ya kukaushwa	160,000
60.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
61.	kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	1,000,000
62.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	130,000
	Vipimo vya Kimaikrobaiolojia	
63.	Jumla ya vimelea hai vya bakteria na fangasi	390,000
64.	Jumla ya vimelea vya ukungu na fangasi	330,000
65.	Uwepo wa vimelea vya <i>Escherichia coli</i>	280,000
66.	Uwepo wa vimelea vya <i>Pseudomonas aeruginosa</i>	280,000
67.	Uwepo wa vimelea vya <i>Salmonella</i>	350,000
68.	Uwepo wa vimelea vya <i>Staphylococcus aureus</i>	350,000
	Vipimo vingine	
69.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
70.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	100,000
71.	Kiwango cha tindikali na alikali	20,000
72.	Uzito wa kimiminika	55,000

NA	VIPIMO	ADA TZS
73.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
	Dawa za sindano	
74.	Muonekano	10,000
	Kiwango cha viambata hai	
75.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
76.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
77.	Madini kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	1,200,000
78.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
79.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	500,000
80.	kwa kutumia njia ya <i>Bioassay</i>	400,000
	Utambuzi wa viambata hai kwenye dawa	
81.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
82.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
83.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	240,000
84.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	400,000
85.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
86.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
	Kiwango cha unyevu	
87.	Kwa kutathmini tofauti ya uzito baada ya kukaushwa	160,000
88.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
89.	kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	1,000,000
90.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	120,000
91.	Kiwango cha tindikali na alikali	20,000
	Vichafuzi	
92.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> (kiwango cha ukomo)	1,200,000
93.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
94.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	800,000
95.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i> (kiwango cha ukomo)	140,000
	Masalia ya kemikali za majimaji	
96.	kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,500,000
	Uwiano wa viwango vya viambata hai kwenye dawa	
97.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	700,000
98.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	2,900,000
99.	kwa ulinganisho wa uzito	60,000
	Vipimo vingine	
100.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	100,000
101.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
102.	Ujazo wa dawa unaotoka	60,000
103.	Usafi wa kimiminika	60,000
104.	Mabaki ya chembechembe kwenye dawa	60,000
105.	Rangi ya kimiminika	800,000
106.	Ujazo unaoweza kutolewa	50,000
	Kutokuwepo kwa vimelea	
107.	Kwa kutumia njia ya <i>direct inoculation</i> au <i>membrane filtration</i>	320,000
108.	Kwa kutumia njia ya <i>membrane filtration in closed system</i>	350,000
109.	Kwa kuangalia uwepo wa <i>bacterial endotoxins</i>	350,000
	Dawa za kupaka	
110.	Muonekano	10,000
	Kiwango cha viambata	

NA	VIPIMO	ADA TZS
111.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
112.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,400,000
113.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	520,000
114.	kwa kutumia njia ya <i>Bioassay</i>	400,000
	Utambuzi wa viambata hai	
115.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
116.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
117.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	240,000
118.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	400,000
119.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
	Uwiano wa viwango vya viambata hai kwenye dawa	
120.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	750,000
121.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	3,000,000
122.	kwa ulinganisho wa uzito	60,000
	Kiwango cha maji	
123.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
124.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	120,000
	Vichafuzi	
125.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	100,000
126.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
	Vipimo vya Kimaikrobiolojia	
127.	Jumla ya vimelea hai vya bakteria na fangasi	390,000
128.	Jumla ya vimelea vya ukungu na fangasi	330,000
	Dawa za kuvuta	
129.	Muonekano	10,000
	Utambuzi wa viambata hai	
130.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
131.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
132.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	230,000
133.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	300,000
134.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
135.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
	Kiwango cha viambata hai	
136.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
137.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
138.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	400,000
	Uwiano wa kiwango cha dawa kinachotolewa	
139.	Kwa tathmini ya viambata	1,450,000
140.	Kwa kutumia njia ya <i>Deposition of Emitted dose</i>	1,450,000
	Vichafuzi	
141.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> (kiwango cha ukomo)	1,200,000
142.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
143.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	800,000
144.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i> (kiwango cha ukomo)	140,000
	Kiwango cha Unyevu	
145.	Kwa kutathmini tofauti ya uzito baada ya kukaushwa	160,000
146.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
147.	kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	1,000,000
148.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	120,000

NA	VIPIMO	ADA TZS
	Kuvuja kwa kifungashio	
149.	Kwa kupima moja kwa moja	60,000
	Vipimo vingine	
150.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
151.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	100,000
	Vipimo vya Kimaikrobaiolojia	
152.	Jumla ya vimelea hai vya bakteria na fangasi	390,000
153.	Jumla ya vimelea vya ukungu na fangasi	330,000
	Dawa za macho, pua na masikio	
154.	Muonekano	10,000
	Kiwango cha viambata	
155.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
156.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
157.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	500,000
158.	kwa kutumia njia ya <i>Bioassay</i>	400,000
	Utambuzi wa viambata hai	
159.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
160.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
161.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	240,000
162.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	400,000
163.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
164.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
	Kiwango cha Maji	
165.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
166.	kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	1,000,000
167.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	130,000
168.	Kiwango cha tindikali na alikali	20,000
	Vichafuzi	
169.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> (kiwango cha ukomo)	1,200,000
170.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
171.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	800,000
172.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i> (kiwango cha ukomo)	140,000
	Uwiano wa viambata hai kwenye dawa	
173.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	730,000
174.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	2,900,000
175.	kwa ulinganisho wa uzito	60,000
	Vipimo vingine	
176.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	200,000
177.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
178.	Kuvuja	60,000
179.	Chembechembe za chuma	60,000
	Uwepo wa vimelea hai	
180.	Kwa njia ya <i>membrane filtration</i> au <i>direct inoculation</i>	320,000
181.	Kwa njia ya <i>membrane filtration in closed system</i>	350,000
182.	VIPUKUSI	
	Viua vimelea vya ngozi na utando telezi	
	Vitakasa mikono	
183.	Kiwango cha kilevi kwa kutumia njia ya <i>alcoholometer</i>	10,000
184.	Kiwango cha kilevi kwa kutumia njia ya <i>GC/MS</i>	100,000

NA	VIPIMO	ADA TZS
185.	Kiwango cha tindikali na alikali	20,000
186.	Kiwango cha kemikali ya <i>Hydrogen peroxide</i>	50,000
187.	Kiwango cha juu cha kemikali ya <i>Methanol</i> kwa kutumia <i>GC/MS</i>	100,000
	<i>Methylated spirits</i>	
188.	Kiwango cha kilevi kwa kutumia njia ya <i>alcoholometer</i>	10,000
189.	Kiwango cha kilevi kwa kutumia njia ya <i>GC/MS</i>	100,000
	<i>Povidone Iodine</i>	
190.	Kiwango cha kemikali ya <i>Iodine</i> kwa njia ya <i>Titration</i>	50,000
	Viua vimelea vya mazingira	
191.	Kiwango cha viambata hai kwa njia ya <i>Titration</i>	50,000
192.	Kiwango cha viambata hai kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	100,000
193.	Uwezo wa kuua vimelea kwa njia ya <i>Challenge test</i>	300,000
	Malighafi za dawa	
194.	Muonekano	20,000
	Kiwango cha viambata hai	
195.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	400,000
196.	kwa kutumia njia ya <i>Bioassay</i>	400,000
197.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
198.	Kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	500,000
	Utambuzi wa viambata	
199.	kwa kutumia mashine ya <i>UV/VIS</i>	150,000
200.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
201.	kwa kutumia mashine ya <i>FTIR</i>	240,000
202.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	400,000
203.	kwa kutumia mashine ya <i>LC/MS</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
204.	kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i> kwa kila kiambata hai	1,000,000
205.	kwa kutumia njia ya mabadiliko ya rangi ya kikemikali	180,000
206.	kwa ulinganisho wa kiwango cha jotoridi la myeyuko	70,000
207.	kwa ulinganisho wa uwezo wa kupindisha mwanga	70,000
	Kiwango cha Unyevu	
208.	Kwa kutathmini tofauti ya uzito baada ya kukaushwa	160,000
209.	kwa kutumia njia ya <i>Karl Fischer</i>	1,000,000
210.	kwa kutumia njia ya <i>Titration</i>	1,000,000
211.	kwa kutumia njia ya <i>Distillation</i>	130,000
	Viambata mfanano/husishi au vichafuzi	
212.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> (kiwango cha ukomo)	1,200,000
213.	kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i> kwa kila kiambata hai	1,500,000
214.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i>	800,000
215.	kwa kutumia njia ya <i>TLC</i> (kiwango cha ukomo)	140,000
	Masalia ya kemikali za majimaji	
216.	Kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,500,000
	Vipimo vingine	
217.	Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	200,000
218.	Kiwango cha <i>sulphate</i> kwenye majivu ya dawa	530,000
	Vipimo vya Kimaikrobaiolojia	
219.	Jumla ya vimelea hai vya bakteria na fangasi	390,000
220.	Jumla ya vimelea vya ukungu na fangasi	330,000
221.	Uwepo wa vimelea vya <i>Escherichia coli</i>	280,000
222.	Uwepo wa vimelea vya <i>Pseudomonas aeruginosa</i>	280,000

NA	VIPIMO	ADA TZS
223.	Uwepo wa vimelea vya <i>Salmonella</i>	360,000
224.	Uwepo wa vimelea vya <i>Staphylococcus aureus</i>	360,000
BIDHAA ZA TUMBAKU		
225.	Kiwango cha Nikotini kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,500,000
226.	Kiwango cha Ammonia kwa kutumia mashine ya <i>HPLC</i>	1,000,000
227.	Kiwango cha <i>Humectants</i> kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,500,000
228.	Kiwango cha <i>Tar</i> , nikotini, <i>carbon monoxide</i> kwa kutumia mashine za <i>GC/MS</i> na <i>IR (Non dispersive)</i>	1,200,000
229.	Kiwango cha <i>TSNAs</i> kwa kutumia mashine ya <i>LC/MS/MS</i>	2,000,000
230.	Kiwango cha <i>Benzol-alpha-pyrene</i> kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,000,000
231.	Kiwango cha <i>Benzene and 1,3 butadiene</i> kwa kutumia mashine ya <i>GC/MS</i>	1,000,000
232.	Kiwango cha <i>Carbonyls</i> kwa kutumia mashine ya <i>HPLC – Diode Array Detector</i>	1,500,000
233.	Kiwango cha <i>Hydrogen cyanide</i> kwa kutumia mashine ya <i>Continuous Flow Calorimeter</i>	400,000
234.	Kiwango cha <i>Nitrogen oxide</i> kwa kutumia mashine ya <i>Chemiluminescence Nitrogen Oxide Analyzer</i>	500,000
235.	Kiwango cha madini kwa kutumia mashine ya <i>MPEAS</i>	100,000
236.	Kiwango cha madini kwa kutumia mashine ya <i>ICP-AES</i>	100,000
VIFAA TIBA NA VITENDANISHI		
Kondomu na gloves		
237.	Urefu (mm)	50,000
238.	Upana (mm)	50,000
239.	Unene (mm)	50,000
240.	Uthabiti wa kifungashio	130,000
241.	Shinikizo la kupasua (kPa) na ujazo (L)	500,000
242.	Kasoro zinazoonekana kwa macho	20,000
243.	Uwepo kwa matundu – Jaribio la kutumia kuvuja kwa maji	500,000
244.	Uwepo kwa matundu – Jaribio la kutumia kuvuja kwa umeme	500,000
245.	Kiwango cha juu cha kani kinachoweza kustahimiliwa pasipo kupasuka	320,000
246.	Kipenyo cha pete ya juu (mm)	50,000
247.	Unene wa pete ya juu (mm)	50,000
248.	Kimo cha ndani cha pete (mm)	50,000
249.	Unene wa ndani wa pete (mm)	50,000
250.	Kipenyo cha nje cha pete ya ndani (mm)	50,000
251.	Kiwango cha kilainishi (mg)	150,000
Nepi za kitabibu na Taulo za kike		
252.	Kiwango cha kimiminika kinachoweza kunyonywa	80,000
253.	Kasi ya kunyonya kimiminika (s)	80,000
254.	Kiwango cha tindikali na alkali	20,000
255.	Kiwango cha Unyevu	130,000
256.	Kiwango cha yabisi kinachoweza kuyeyushwa na maji	60,000
257.	Inayotoa mwanga	150,000
258.	uwezo wa kusambaratishwa na kimiminika	300,000
259.	Kiwango cha yabisi zenye rangi zinachoweza kuyeyushwa na maji	60,000
Pamba kwa ajili ya kufyonza kimiminika		
260.	muda wa kuzama (s)	80,000
261.	Uwezo wa kufyonza na kushikilia maji (g)	80,000
262.	Kiwango cha tindikali na alkali	20,000
263.	nyuzinyuzi zisizo za pamba	100,000

NA	VIPIMO	ADA TZS
264.	Inayotoa mwanga	150,000
265.	Uwepo wa vifundo	100,000
266.	Kiwango cha yabisi kinachoyeyuka kwa Ether	60,000
267.	Kiwango cha yabisi za rangi kinachoweza kutolewa	200,000
268.	Kiwango cha dutu zenye uwezo wa kufyonza	60,000
269.	Kiwango cha yabisi kinachoyeyuka kwa maji	60,000
270.	Kiwango cha uzito unaopungua baada ya kukaushwa	130,000
271.	Kiwango cha majivu ya Salpheti	500,000
272.	Idadi ya nyuzi	60,000
273.	Kiwango cha juu cha kani kinachoweza kustahimiliwa pasipo kukatika	50,000
	Plaster of Paris na Oxaidi ya Zinki	
274.	Alimia ya $CaSO_4 \cdot \frac{1}{2}H_2O$	500,000
275.	Asilimia ya oxaidi ya zinki	500,000
276.	Kiwango cha wambisho	230,000
	Nyuzi tiba	
277.	Urefu	50,000
278.	Kipenyo	50,000
279.	Kiwango cha juu cha kani kinachoweza kustahimiliwa pasipo kukatika	320,000
280.	Uwezo wa sindano kutotengana na nyuzi	100,000
281.	Utambuzi wa malighafi iliyotumika	100,000
282.	Madini tembo kwa kila elementi kwa kutumia MPAES	100,000
283.	Kiwango cha tindikali na alkali	20,000
284.	Uwepo wa vimelea hai	350,000
	Sindano na bomba lake, Kanula, seti ya infyusheni, Katheta na Mifuko ya damu	
285.	Kani inayoweza kutenganisha sindano na bomba	230,000
286.	Kuvuja kwa bomba la sindano	230,000
287.	Uvujaji wa hewa kupitia kwenye piston	230,000
288.	Kubaini kani inayotakiwa kusukuma piston	100,000
289.	Kubaini kutokuwepo kwa uvujaji wa hewa na kimiminika	230,000
290.	Kubaini ujazo wa kimiminika kisichoweza kutolewa kwenye bomba	80,000
291.	kiwango cha silikoni	150,000
292.	Kufiti kwa plunga/kizuizi katika bomba	50,000
293.	Kiwango cha tindikali na alkali	20,000
294.	Kiwango cha madini kinachofyonzwa	60,000
295.	Uthabiti wa vifungashio	100,000
296.	Uthabiti wa kifungashio cha dawa	100,000
297.	Ufanisi wa chujuio la limiminika	60,000
298.	Kani ya kusukuma na kani ya ukinzani	50,000
299.	Uthabiti wa muunganiko wa bomba na sindano	50,000
300.	Uwezo wa kuhimili kumung'unika	100,000
301.	Kiwango cha juu cha kani kinachosababisha kuvuja kwa kimiminika	60,000
	Nyembe za upasuaji	
302.	Pembe	100,000
303.	Umbali wa tundu	100,000
304.	Kipenyo cha shimo	100,000
305.	Makali ya wembe	200,000
306.	Kubaini vipimo vya ukubwa thabiti	200,000
	Darubini	
307.	Kuhakiki ufanisi wa darubini	1,000,000

NA	VIPIMO	ADA TZS
	Barakoa za kitabibu na za upasuaji	
308.	Uwezo wa kupitisha hewa	100,000
309.	Ufanisi wa kuchuja Bacteria	320,000
310.	Ukinzani dhidi ya kimiminika kilichoelekezwa kwenye maski	250,000
311.	Uchafuzi wa vimelea aina ya bakteria	300,000
312.	Uchafuzi wa vimelea vya SARS CoV-2	300,000
	Vipandiki	
313.	Vipimo vya ukubwa	80,000
314.	Kani ya juu inayoweza kustahimiliwa pasipo kuvunjia	320,000
315.	kubaini uwezo wa kipandikizi kurudia sura ya awali	50,000
316.	Kiwango cha Barium sulfate	150,000
317.	Uwepo wa vimelea hai	350,000
	Vipandikizi vya mifupa na visaidizi vyake	
318.	Ukaguzi wa muonekano	50,000
319.	Uchafuzi utokanao na chembecheme	100,000
320.	Uchafuzi wa kiorganiki	60,000
321.	Uchafuzi usio wa kiorganiki	60,000
322.	Kiwango cha uchafuzi wa vimelea hai	350,000
323.	Kiwango cha endotoxini za bakteria	350,000
	Plasta na bandeji	
324.	Ukaguzi wa muonekano	50,000
325.	Kiwango cha oksaidi ya zinki	150,000
326.	Kani ya juu inayoweza kustahimiliwa pasipo kuvunjia	320,000
327.	Uzito wad utu za kushikamanisha	50,000
328.	Uwezo wa kushikamanisha	50,000
329.	Uwepo wa vimelea hai	350,000
330.	Kani ya chini inayoweza kuachanisha	50,000
331.	Kiasi cha urefu unaoongeza pasipo kukatika	80,000
	VITENDANISHI	
	Vitendanishi vya widal	
332.	Uwezo kitendanishi cha widal kung'amua vimelea vya taiphodi	1,000,000
333.	Uwezo kitendanishi cha widal kubainisha vimelea vya taiphodi	1,000,000
	Vitendanishi vya UKIMWI	
334.	Uwezo kitendanishi cha widal kung'amua uwepo wa antijeni/antibody za HIV	650,000
	Kemikali za kutenganisha makundi ya dawa	
335.	Uwezo chemicali kubaini uwepo protini za immunoglobini M (IgM) na G (IgG) katika chembe hai nyekundu za damu	1,000,000
336.	Uwezo chemicali kubaini kiwango cha protini za imyunoglobini G (IgG) katika chembe hai kwa kutumia njia ya <i>chequerboard titration</i>	1,000,000
337.	Jaribio la kubaini mipambano mingine ya kikemikali	1,000,000
	Vitendanishi vya Malaria	
338.	Uwezo kitendanishi kung'amua vimelea vya antijeni/antibodi za Malaria	650,000
339.	Uwezo kitendanishi kubainisha uwepo wa antijeni/antibody za Malaria	650,000
	Vitendanishi vya Kaswende	
340.	Uwezo kitendanishi kung'amua vimelea vya antijeni/antibodi za Kaswende	650,000
341.	Uwezo kitendanishi kubainisha uwepo wa antijeni/antibody za Kaswende	650,000
	Vitendanishi vya kupima mimba kutumia sampuli za mkojo	
342.	Uwezo kitendanishi kung'amua uwepo wa HCG	650,000
343.	Uwezo kitendanishi kubaini uwepo wa HCG	650,000

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(3))

UPIMAJI WA SAMPULI ZILIZO NJE YA WIGO WA BIDHAA ZINAZODHIBITIWA

NA.	KIPIMO	ADA (TZS)
SAMPULI ZA KIBAIOLOJIA BINADAMU ZA WANYAMA		
Vipimo vya utambuzi na kiasi		
1.	Utambuzi wa madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES (kwa kila madini)	100,000
2.	Kiwango cha Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES (kwa kila madini)	100,000
3.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha masalia ya dawa kwa njia ya HPLC (kwa kila kiambato hai)	1,500,000
4.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha masalia ya dawa kwa njia ya LC/MSMS (kwa kila kiambato hai)	2,000,000
5.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha chakiasi cha metaboliki za dawa kwa njia ya HPLC (kwa kila kiambato hai)	1,500,000
6.	Utambuzi na kiasi cha metaboliki za dawa kwa njia ya LC/MSMS (kwa kila kiambato hai)	2,000,000
Vipimo vya kimaikrobiolojia		
7.	Jumla ya Idadi ya vimelea kwenye bidhaa (TAMC)	390,000
8.	Jumla ya vimelea vya fangasi na ukungu	330,000
9.	Uwepo wa vimelea vya <i>Escherichia coli</i>	280,000
10.	Uwepo wa vimelea vya <i>Pseudomonas aeruginosa</i>	280,000
11.	Uwepo wa vimelea vya <i>Salmonella</i>	350,000
12.	Uwepo wa vimelea vya <i>Staphylococcus aureus</i>	350,000
13.	Utambuzi na upimaji kiasi cha acid ya nukleasi kwa kipimo kwa kutumia mashine ya PCR	60,000
BIDHAA ZA CHAKULA		
Utambuzi na upimaji		
14.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha Sumu Kuvu kwa kutumia mashine ya HPLC (kwa kila sumu kuvu)	250,000
15.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha Sumu Kuvu kwa kutumia mashine ya LC/MSMS	1,500,000
16.	Utambuzi wa madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES kwa kila madini	100,000
17.	Upimaji Kiasi cha Madini tembo kwa kutumia mashine ya MPAES (kwa kila madini)	100,000
18.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha masalia ya dawa za wanyama kwa njia ya HPLC kwa kila kundi la dawa ama kiambato hai	1,500,000
19.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha masalia ya dawa za wanyama kwa njia ya LC/MSMS kwa kila kiambato hai	2,000,000
20.	Kiasi cha Kilevi katika vinywaji vyenye kileo kwa kutumia GC/MS	100,000
21.	Kiwango cha Methanol katika vinywaji vyenye kileo kwa kutumia GC/MS	100,000
Vipimo vya Kimaikrobiolojia		
22.	Jumla ya Idadi ya vimelea kwenye bidhaa (TAMC)	390,000
23.	Jumla ya vimelea vya fangasi na ukungu	330,000
24.	Uwepo wa vimelea vya <i>Escherichia coli</i>	280,000
25.	Uwepo wa vimelea vya <i>Pseudomonas aeruginosa</i>	280,000
26.	Uwepo wa vimelea vya <i>Salmonella</i>	350,000
27.	Uwepo wa vimelea vya <i>Staphylococcus aureus</i>	350,000

NA.	KIPIMO	ADA (TZS)
28.	Uwepo wa vimelea vya <i>Bacillus cereus</i>	350,000
	VIPODOZI	
29.	Utambuzi wa viambato vilivyo na madhara (steroids na hydroquinone) kwa njia ya TLC	50,000
30.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha Madini Tembo kwa kutumia MPAES	100,000
	UDONGO	
31.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha madini kwenye udongo kwa kutumia MPEAS	100,000
32.	Kiwango cha tindikali na alkali	20,000
	MAJI	
	Utambuzi na Upimaji	
33.	Madini kwenye maji kwa kutumia MPEAS kwa kila madini	100,000
34.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha masalia ya dawa kwa njia ya HPLC kwa kila dawa masalia	1,500,000
35.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi masalia ya dawa kwa njia ya LC/MSMS kwa kila dawa masalia	2,000,000
36.	Utambuzi na ubainishaji wa kiasi cha viuatilifu kwa njia ya GC/MS kwa kila kiuatilifu	300,000
37.	Konduktiviti	20,000
38.	Kiwango cha tindikali na alkali	20,000
	Vipimo vya Kimaikrobiolojia	
39.	Jumla ya Idadi ya vimelea kwenye bidhaa (TAMC)	390,000
40.	Jumla ya vimelea vya fangasi na ukungu	330,000
41.	Uwepo wa vimelea vya <i>Escherichia coli</i>	280,000
42.	Uwepo wa vimelea vya <i>Pseudomonas aeruginosa</i>	280,000
43.	Uwepo wa vimelea vya <i>Salmonella</i>	350,000
44.	Uwepo wa vimelea vya <i>Staphylococcus aureus</i>	350,000
45.	Uwepo wa vimelea vya <i>Bacillus cereus</i>	350,000
46.	Coliforms	350,000
	HUDUMA ZINGINE	
47.	Kusafishwa kwa lita 30	40,000
48.	Kuua vimelea katika bidhaa za hospitali kwa kutumia mashine ya <i>steam sterilizer</i> au <i>autoclave</i> kwa kila bidhaa moja	10,000
49.	Kuhakiki njia za uchunguzi wa bidhaa kwa kila kiambato hai	1,000,000
50.	Kuthibitisha njia ya uchunguzi wa bidhaa kwa kila kiambato hai	3,000,000
51.	Kuunda na kuthibitisha njia ya uchunguzi wa bidhaa kwa kila kiambato	10,000,000

JEDWALI LA NNE

(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(4))

HUDUMA ZA MAFUNZO NA ITHIBATI

Na.	AINA YA MAFUNZO	ADA - Dola za Marekani (kwa kila mshiriki)
1.	Mifumo bora ya udhibiti	500
2.	Uandaaji wa nyaraka na tathmini ya ubora wa viambata hai vya dawa	500
3.	Uandaaji wa nyaraka na tathmini ya ubora wa dawa	500
4.	Uandaaji na tathmini ya tafiti za ulinganisho wa dawa	500
5.	Uandaaji na tathmini ya ubora wa bidhaa za kibaiolojia	1,000
6.	Uandaaji wa nyaraka na tathmini ya majaribio ya dawa na vifaa tiba kwa binadamu na wanyama	800
7.	Uandaaji wa nyaraka na tathmini ya maombi ya usajili wa dawa za mitishamba	500
8.	Mifumo bora ya utengenezaji dawa, vifaa tiba na vitendanishi	1,000
9.	Mifumo bora za uhifadhi na usambazaji dawa, vifaa tiba na vitendanishi	100
10.	Mifumo bora ya utafiti na uendeshaji wa maabara za kitabibu	1,000
11.	Ufuatiliaji wa madhara yatokanayo na matumizi ya dawa na usimamizi wa vihatarishi	500
12.	Ufuatiliaji wa madhara yatokanayo na matumizi ya damu	100
13.	Uhakiki Mifumo kwa Kiwango cha ISO 9001	400
14.	Uhakiki Mifumo kwa Kiwango cha ISO17025	400
15.	Uhakiki Mifumo kwa Kiwango cha ISO13485	400
16.	Uhakiki Mifumo kwa Kiwango cha ISO15189	400
17.	Njia za uchunguzi wa kimaabara	800
18.	Uandaaji na uthibitishaji wa njia za uchunguzi wa kimaabara	1,000
19.	Uchunguzi wa kimaikrobaiolojia	500
HUDUMA ZA ITHIBATI		
20.	Maombi ya ithibati	200
21.	Uwasilishaji wa nyaraka za kuomba ithibati	300
22.	Kuongeza wigo wa ithibati kwa maeneo yasiyo na athari (kwa kutathmini nyaraka)	200
23.	Tathmini ya awali	500
24.	Ada ya ithibati ya kila mwaka	100
25.	Kuongeza wigo wa ithibati kwa maeneo yenye athari (kwa kufanya ukaguzi)	500

JEDWALI LA TANO

(Limetengenezwa chini ya kanuni 11(3))

FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA

TMDA Na.....
Kituo
Tarehe

Mimi,
(jina)
wa
(anuani)
Nakubali kwamba nimekiuka masharti ya Kanuni
.....
(Ainisha Kanuni iliyokiukwa)
kwa
(Weka maelezo ya kosa)

Natamka kwamba badala ya kushtakiwa kwa kufanya makosa yaliyotajwa hapo juu, kwa hiari yangu nakubali kwamba makosa tajwa yafilishwe chini ya Kanuni ya 11 ya Kanuni za Ada na Tozo za Dawa na Vifaa Tiba, 2021 na

.....
(jina la Afisa anayefilisha kosa) Mimi,.....
(Jina na cheo cha afisa anayefilisha kosa

....., kwa mamlaka niliyopewa chini ya kanuni ya 11 ya Kanuni za Ada na Tozo za Dawa na vifaa Tiba, 2021, naamuru kwamba

.....
(jina la mtuhumiwa)
Kulipa kiasi cha Shilingi za Kitanzania (TZS.) kwa njia ya kufifilishwa na kwamba vielelezo vifuatavyo vimetaifishwa na Serikali.
(Orodha ya bidhaa zilizotaifishwa)

.....
Tarehe siku ya, 20.....

.....
(Sahihi ya Mtuhumiwa) (Sahihi ya Afisa aliyefilisha makosa)

.....
(Shahidi) (Shahidi)

Malipo ya Kiasi cha Shilingi za Kitanzania yamefanyika kupitia risiti Na..
.....Tarehe..... ambayo imetolewa kwa Mtuhumiwa.

.....
(Sahihi ya Afisa aliyefilisha Makosa)

Fomu hii itatolewa katika nakala tatu na nakala halisi atapewa mtuhumiwa. Nakala ya pili itapelekwa kwa mhasibu na nakala ya tatu kwa Mkurugenzi Mkuu.

Dodoma
..... 2021

DOROTHY O. GWAJIMA
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto