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Mhe. Ummy A. Mwalimu (MB), Prof. Mabula D. Mchembe,

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Katibu Mkuu (Afya),

Jinsia, Wazee na Watoto, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Miji wa Serikali, Eneo la Mtumba Jinsia, Wazee na Watoto,

S.L.P. 743, Miji wa Serikali, Eneo la Mtumba,
11478 Dodoma. S.L.P. 743,

11478 Dodoma.

Mhe. Waziri,

Ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA) kwa kipindi cha mwaka 2019/20.

Taarifa hii imeeleza utekelezaji wa majukumu ya TMDA katika kutimiza lengo lake kuu la
Kulinda Afya ya Jamii katika udhibiti wa usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vifaa tiba
na vitendanishi.

Nawasilisha,

s

Prof. Mabula D. Mchembe
Katibu Mkuu (Afya)




MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI (MAB)

Taarifa ya utendaji kazi kwa mwaka wa
fedha 2019/20 inaainisha kazi na majukumu
yaliyotekelezwa  pamoja na  maeneo
yanayohitaji kupewa kupaumbele ili kuleta
ufanisi katika utekelezaji wa majukumu
yake. Kwa sasa TMDA inatekeleza Mpango
Mkakati wake wan ne wa miaka mitano
(5) 2017/18 - 2021/22 ambao umelenga
kuimarisha utekelezaji wa jukumu la msingi la
kulinda afya ya jamii kwa kudhibiti usalama,
ubora na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na
vitendanishi nchini.

TMDA, ambayo ni taasisi ya kwanza ya
Udhibiti barani Afrika kutangazwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO) kufikia ngazi ya tatu
(Maturity Level Three) kwa kuwa na mifumo
bora ya udhibiti wa usalama, ubora na
ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi
inaendelea kufanya kazi zake kitaaluma
na weledi wa juu katika kufikia malengo
iliyojiwekea.

Mamlaka imeendelea kutoa huduma zake
kwa wateja kwa ufanisi kwa kutumia
TEHAMA na kutekeleza mifumo bora
ya Utendaji Kazi (Quality Management
System) kwa kiwango cha kimataifa cha ISO
9001:2015 katika kutoa huduma. Aidha,
Mamlaka katika kipindi hiki, imeendelea
kuboresha viwango vya utoaji huduma kwa
wateja kwa kutekeleza Mkataba wa Huduma
kwa Wateja (CSC) uliohuishwa mwaka 2020
ili kukidhi mahitaji na matarajio ya wateja.

Taasisi imeendelea kuwekeza katika ununuzi
wa vifaa vya kisasa pamoja na kuwajengea
uwezo wataalamu wa maabara ili kuendelea
kutambuliwa umahiri wake na Shirika la Afya
Duniani (WHO) hivyo kuwezesha matokeo
ya chunguzi zinazofanywa na maabara za
TMDA kutambuliwa kimataifa.

Matumizi na usimamizi wa rasilimali
za Mamlaka pamoja na utoaji huduma
umeendelea kuzingatia mifumo bora ya

il

kiutendaji, Sheria, Kanuni na taratibu ambapo
hesabu za fedha na rasilimali za TMDA kwa
kipindi kinachoishia Juni, 2020 zipo tayari
kwa ukaguzi unaofanywa na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG).

T

Naipongeza  Menejimenti pamoja na
wafanyakazi wote wa TMDA kwa kufanya
kazi kwa weledi na kujituma katika
kuhakikisha kuwa bidhaa za dawa, vifaa tiba
na vitendanishi katika soko ni bora, salama
na fanisi. Vilevile, natoa shukrani kwa wadau
wote wa Mamlaka ikiwa ni pamoja na jamii
kwa ujumla kwa ushirikiano wao katika
kusaidia Mamlaka kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi.

Aidha, natoa wito kwa wadau wote
wa Mamlaka na wananchi kwa ujumla
kutekeleza wajibu wao ipasavyo katika
kuhakikisha kuwa bidhaa zilizoko katika soko
zinazodhibitiwa na TMDA zinakidhi vigezo
vya ubora, usalama na ufanisi.

Bodi ya Ushauri (MAB) chini ya uenyekiti
wangu itaendelea kuisimamia na kutoa
maelekezo kwa Menejimenti ya TMDA ili
kujenga mazingira wezeshi ya uwekezaji
katika ujenzi wa viwanda vya dawa na vifaa
tiba nchini vinavyokidhi vigezo vya uzalishaji

bora.
—

Bw. Eric Shitindi
MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI
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MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)
imeanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Dawa
na Vifaa Tiba, Sura 219 ikiwa na jukumu la
kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi nchini.

Taarifa ya utendaji kazi ya TMDA kwa mwaka
wa fedha 2019/20 inaainisha majukumu
na kazi zilizofanyika katika kipindi tajwa
ikiwa ni pamoja na kuainisha changamoto
zilizojitokeza pamoja na mbinu zilizotumika
katika kukabiliana nazo.

Huu ni mwaka wa tatu wa utekelezaji wa
Mpango Mkakati wa TMDA wa awamu ya
nne wa muda wa miaka mitano (2017/18-
2021/22) wenye malengo saba (7) ambapo
mafanikio yanayoridhisha yamepatikana.
Jumlayamaombi 1,261 ya dawa za binadamu
yalipokelewa na 1,242 kati ya hayo sawa na
99% yalitathminiwa ambapo 1,107 (88%)
yaliidhinishwa. Aidha, maombi 148 ya dawa
za mifugo yalipokelewa na kati ya hayo 147
(99 %) yalifanyiwa tathmini ambapo 98 sawa
na 67 % yalikidhi vigezo na kuidhinishwa.

Katika kipindi hiki, maombi 275 ya usajili wa
vifaa tiba na 193 ya vitendanishi yalipokelewa
ambapo 256 (93%) ya vifaa tiba na 183
(95%) ya vitendanishi yalifanyiwa tathmini
ambapo 806 ya vifaa tiba (yakiwemo
yaliyobakia mwaka 2018/19) na 423 ya
vitendanishi yaliidhinishwa.

Jumla ya taarifa 15,037 za matukio
yaliyohisiwa kusababishwa na matumizi ya
dawa navifaatiba zilipokelewa, kutathminiwa
na kuingizwa kwenye kanzidata ya Vigiflow
lakini hapakupatikana madhara yaliyohitaji
kuchukuliwa hatua kwa kuwa yote hayo
yalikuwa ni  madhara yanayofahamika
kisayansi.

Aidha, maombi 2,236 (99%) ya usajili
wa maeneo ya biashara kati ya 2,238
yaliyokuwepo yalifanyiwa kazi na 2,168
(97%)  kati ya hayo kusajiliwa hivyo

P -4

kupewa vibali vya biashara ambapo 64
(3%) hayakukidhi vigevyo hivyo kupewa
maelekezo ya kufanya marekebisho katika
maeneo yao ili yaweze kukidhi vigezo stahiki.

Aidha, Mamlaka ilifanya ukaguzi wa viwanda
na maeneo 8,283 ya biashara ya bidhaa
zinazodhibitiwa na Mamlaka  ambapo
maeneo 7,309 (88 %) yalikidhivigezona 12 %
miongoni mwa yaliyopokelewa hayakukidhi
vigezo. Kiwango hiki cha kukidhi vigezo
vya viwanda na maeneo ya biashara ni
kiashiria kwamba bidhaa zinazalishwa katika
mazingira bora na salama hivyo kutoathiri
bidhaa zinazozalishwa.

Katika mwaka huu wa fedha jumla ya sampuli
3,299 za bidhaa zilizokuwepo, sampuli 2,846
(86%) zilifanyiwa uchunguzi katika maabara
ya TMDA ambapo 2,625 (92%) zilifaulu na
kuashiria kwamba bidhaa zinazodhibitiwa na
TMDA zilizopo katika soko ni bora na salama
kwa watumiaji.

Elimu kwa umma ilitolewa kwa makundi
mbalimbaliya wananchi pamoja na kutangaza
huduma za Mamlaka kupitia njia mbalimbali
za uelimishaji. Njia zilizotumika ni pamoja na
kufanya mihadhara (Outreach Campaigns)
ambapo zaidi ya wadau 59,100 kutoka katika
shule za sekondari na vyuo nchini walifikiwa
sanjari na kurusha vipindi 30 na matangazo
mafupi ya uelimishaji kupitia vituo vinne
(4) vya runinga na redio pia kushiriki katika
maonesho mbali mbali.




lli kuweza kuimarisha uwezo wa Mamlaka
katika kutoa huduma za kiudhibiti na
kuongeza ufanisi natija, Mpango wa Mafunzo
wa Mamlaka ulitekelezwa ambapo watumishi
47 (85%) kati ya 55 waliopendekezwa kwa
mwaka 2019/20 walipatiwa mafunzo katika
nyanja mbalimbali.

Kwa upande wa usimamizi wa rasilimali,
Jumla ya TZS 36,355,899,489 zilikusanywa
sawa na 93 % ya bajeti ya makusanyo ya TZS
38,984,602,395 ya mwaka 2019/20. Kati ya
hizo TZS 30,211,458,334 (83%) ni ada na
tozo, TZS 4,184,718,876 (12 %) ni mchango
wa Serikali kuunaTZS 1,959,722,279 (5%) ni
fedha za Washirika wa Maendeleo. Mamlaka
katika kuendesha taasisi, ilitumia jumla ya
TZS 37,771,486,655 ambayo ni sawa na
97% ya makusanyo yote kwa mwaka huu
wa 2019/20.

Katika mwaka ujao wa fedha 2020/21,
Mamlaka itatoa kipaumbele katika maeneo

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

ambayo hayakufanya vizuri sanjari na
kukamilisha kazi zilizopangwa katika Mpango
Kazi ikiwa ni pamoja na ujenzi wa Ofisi ya
TMDA - Dodoma na kuimarisha ukusanyaji
wa maduhuli kutoka katika vyanzo vya
ndani, kufanya tathmini ya wateja kuridhika
na huduma zitolewazo na TMDA (Service
delivery survey) na kuongeza wigo wa utoaji
huduma kwa njia ya mtandao.

Nachukua nafasi hii kuwashukuru na
kuwapongeza watumishi wote wa TMDA
kwa kazi nzuri waliyoifanya na kuwaomba
wazidi kuwa na ari na moyo wa kazi. Aidha,
natoa shukrani za dhati kwa Mwenyekiti na
Wajumbe wa Bodi kwa maelekezo yao katika
kipindi chote cha mwaka 2019/20.

'

Adam/M. Fimbo
MKURUGENZI MKUU




TAARIFA YA UTENDAIJI KAZI YA MWAKA WA FEDHA 2019/20
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TAARIFA YA UTENDAIJI KAZI 2019/2020

UTANGULIZI

Katika kipindi cha mwaka 2019/20, Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA) iliendelea kutekeleza majukumu yake
kwa kuzingatia Mpango kazi na Bajeti ya mwaka 2019/20
iliyoidhinishwa. Taarifa hii inaainisha kazi zilizotekelezwa
kwa kipindi tajwa kwa kuzingatia malengo mkakati
saba (7) ya Mpango Mkakati wa Mamlaka (2017/18 -
2021/22) ambayo ni:-

i. Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi;

ii. Kuboresha huduma za maabara;

ii.  Kuimarisha utoaji elimu kwa umma na kuboresha
huduma kwa wateja;

iv.  Kuimarisha uwezo wa Mamlaka katika kutoa
huduma za udhibiti;

v.  Kupunguza maambukizi ya Virusi vya UKIMWI na
kuboresha huduma kwa waathirika wa UKIMWI na
wenye magonjwa yasiyoambukiza;

vi. Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa
Taifa wa kupambana na kuzuia rushwa; na

vii. Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira.

HATUA YA UTEKELEZAJI WA KILA LENGO
MKAKATI

Kazi zilizotekelezwa na TMDA katika kipindi cha mwaka
2019/20 kwa mujibu wa Mpango Kazi na Bajeti ni kama
ilivyoainishwa katika vipengele 2.1 - 2.6.

KUHAKIKISHA USALAMA, UBORA NA
UFANISI WA DAWA, VIFAA TIBA NA
VITENDANISHI

Mamlaka ina jukumu la kulinda afya za wananchi
dhidi ya athari ambazo zinaweza kujitokeza kutokana
na matumizi ya dawa, vifaa tiba na vitendanishi. Hii ni
pamoja na kufanya usajili na ukaguzi wa bidhaa husika,
kufuatilia madhara yatokanayo na matumizi ya dawa,
vifaa tiba na vitendanishi ni pamoja na kufuatilia ubora
na usalama wa bidhaa hizo katika soko. Katika kipindi
cha mwaka 2019/20 (Julai, 2019 - Juni, 2020), Mamlaka
ilitekeleza kazi zifuatazo:-




MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

2.1.1 Tathmini na usajili wa bidhaa

2.1.1.1 Tathmini na Usajili wa Dawa za Binadamu

Maombi 1,138 yalipokelewa yakiwemo 545 mapya na 593
ya kuhuisha. Vilevile kulikuwa na maombi 123 (mapya 86
na ya kuhuisha 37) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni 2019 na
kufanya jumla ya maombi yote kuwa 1,261 (mapya 631 na
ya kuhuisha 630). Kati ya maombi yaliyokuwepo, maombi
1,247 (mapya 620 na ya kuhuisha 627) yalifanyiwa
tathmini. Jumla ya maombi 1,107 yakiwemo 499 mapya

na 608 ya kuhuisha yaliidhinishwa na kupatiwa usajili.

Maombi mapya matano (5) na manne (4) ya kuhuisha
yalikataliwa usajili. Mchanganuo wa tathmini na usajili wa
dawa za binadamu umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 1,733 ya dawa za binadamu
yalipokelewa yakiwemo 641 ya mabadiliko ya dawa, 801
majibu ya hoja na matangazo 291. Vilevile kulikuwa na
maombi 160 (mabadiliko 110, matangazo 45 na majibu ya
hoja 5) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni 2019, hivyo kufanya
maombi yote kuwa 1,893 (mabadiliko 751, majibu ya hoja
806 na matangazo 336). Maombi 1,848 (mabadiliko 731, hoja
783 na matangazo 334) yalifanyiwa tathmini. Maombi 1,230
(mabadiliko 905 na matangazo 325) yaliidhinishwa na maombi
mawili (2) ya mabadiliko hayakuidhinishwa. Mchanganuo wa
tathmini ya maombi mengine umeainishwa kwenye Jedwali
Na. 1(b).

2.1.1.2 Tathmini na Usajili wa Dawa za Mifugo

Maombi 121 yalipokelewa yakiwemo 68 mapya na 53 ya
kuhuisha. Vilevile kulikuwa na maombi 27 (mapya 12 na ya
kuhuisha 15) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni 2019 na kufanya
jumla ya maombi yote kuwa 148 (mapya 80 na ya kuhuisha
68). Maombi 147 (mapya 80 na ya kuhuisha 67) kati ya
yaliyokuwepo yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 98

(mapya 29 na kuhuisha 69) yaliidhinishwa na bidhaa

husika kupatiwa usajili. Mchanganuo wa tathmini na

usajili wa dawa za mifugo umeainishwa kwenye Jedwali

Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 94 ya dawa za mifugo yalipokelewa
yakiwemo 4 ya mabadiliko na 90 yalikuwa ni majibu ya hoja.
Maombi 92 (mabadiliko 4 na majibu ya hoja 88) yalifanyiwa
tathmini. Maombi manane (8) ya mabadiliko ya dawa za
mifugo yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali
Na. 1(b).
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2.1.1.3 Tathmini na usajili wa dawa za mitishamba

Maombi 7 (mapya 4 na ya kuhuisha 3) ya usajili wa
dawa za mitishamba yalipokelewa na maombi yote
yalifanyiwa tathmini. Maombi 5 (mapya 4 na kuhuisha
1) yaliidhinishwa na bidhaa husika kupatiwa usajili kama

ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a). Aidha, maombi

mengine 14 (mabadiliko 2 na hoja 12) yalipokelewa na

kufanyiwa tathmini ambapo mabadiliko mawili (2) ya
dawa za mitishamba yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa
kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.4 Tathmini na usajili wa vipukusi

Maombi 169 mapya ya usajili wa vipukusi yalipokelewa na
maombi 2 yalikuwa ni baki ya maombi yaliyopokelewa kufikia
tarehe 30 Juni 2019, na hivyo kufanya jumla ya maombi
yote kuwa 171. Maombi yote vyalifanyiwa tathmini
ambapo maombi 293 yaliidhinishwa katika kipindi husika
na bidhaa husika kupatiwa usajili. Idadi ya maombi
yaliyoidhinishwa ni zaidi ya ile iliyotathminiwa kwa kuwa
maombi mengine yaliyoidhinishwa yalifanyiwa tathmini
katika mwaka wa fedha 2018/19 kama ilivyoainishwa
kwenye Jedwali Na. 1(a). Vilevile maombi 5 ya mabadiliko
ya vipukusi yalipokelewa na kufanyiwa tathmini na maombi
yote yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.
1(b).

Ha

Bauiiizer

2.1.1.5 Tathmini na Usajili wa Vifaa Tiba

Katika kipindi hiki jumla ya maombi 243 ya usajili wa vifaa tiba
yalipokelewa (mapya 218 na 25 ya kuhuisha). Vilevile kulikuwa
na maombi 32 (mapya 27 na ya kuhuisha 5) yaliyobaki
kufikia tarehe 30 Juni 2019, na hivyo kufanya jumla ya
maombi yote kuwa 275 (mapya 245 na ya kuhuisha
30). Maombi 256 yalifanyiwa tathmini ambapo maombi
806 yaliidhinishwa. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa ni
zaidi ya ile iliyotathminiwa kwa kuwa maombi mengine
yaliyoidhinishwa yalifanyiwa tathmini katika mwaka wa
fedha 2018/19 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.
1(a).

Aidha maombi mengine 65 ambayo ni mabadiliko 20, majibu
ya hoja 44 na tangazo moja (1) yalipokelewa. Pia kulikuwa na
baki ya maombi 17 (mabadiliko 13 na hoja 4) hivyo kufanya
maombi yote kuwa 82. Maombi 72 (tangazo 1, mabadiliko
27 na hoja 44) yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 28
(mabadiliko 27 na tangazo moja (1)) yalipatiwa idhini kama
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).
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2.1.1.6 Tathmini na usajili wa vitendanishi

Kulikuwa na jumla ya maombi 193 kati ya hayo maombi
167 yalipokelewa kati ya Julai 2019 na Juni 2020 na 26 ni 4&
baki ya maombi yaliyopokelewa kufikia tarehe 30 Juni
2019. Maombi 183 yalifanyiwa tathmini ambapo 423
yaliidhinishwa. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa ni
zaidi ya yaliyotathminiwa kwa kuwa maombi mengine
yaliyoidhinishwa yalifanyiwa tathmini katika mwaka wa
fedha 2018/19 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.
1(a). Aidha, kulikuwa na maombi mengine 43 ya majibu ya
hoja za vitendanishi ambapo maombi 42 yalifanyiwa tathmini
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.7 Utambuzi wa vifaa tiba na vitendanishi

Katika kipindi hiki, jumla ya maombi 939 ya utambuzi wa vifaa
tiba na vitendanishi vyenye athari ndogo (low risk class A)
yalipokelewa na kufanyiwa tathmini, ambapo maombi yote
yalipatiwa idhini ya utambuzi na kuruhusiwa kusambazwa
nchini.

2.1.1.8 Tathmini ya maombi ya majaribio ya dawa

Mamlaka ilipokea na kufanya tathmini ya maombi mapya 21
ya majaribio ya dawa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali
Na. 1(a). Aidha Mamlaka ilifanya tathmini ya maombi
yote 51 ya majaribio ya dawa (mabadiliko 34 na majibu
ya hoja 17) yaliyokuwepo katika kipindi husika kama
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).

Jumla ya taarifa 110 za matukio makubwa ya kiafya §,
(Serious Adverse Events (SAE)) yaliyotokea kwa washiriki
wa majaribio ya dawa zilipokelewa na kufanyiwa tathmini na
kugundulika kuwa matukio hayo yaliyotokea hayakuhusiana
na dawa zinazofanyiwa majaribio. Vilevile taarifa 43 za Periodic
Safety Update Report (PSUR) na tano (5) za Periodic Benefit-
Risk Evaluation Report (PBRER) zilipokelewa na kufanyiwa
tathmini.
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Jedwali 1 (a): Idadi ya maombi ya usajili wa bidhaa za dawa, vifaa tiba, vipukusi,
vitendanishi na majaribio ya dawa
5 | g £ 8 .
Na. Bidhaa Maelezo s E . E G 2
m N o 3 [ p 2 m
1. |Dawa za Binadamu | Mapya 86| 545 631 620 499 5 11
Huisha 37| 593 630 627 608 4 3
Jumla Ndogo 123| 1,138 1,261| 1,247| 1,107 9 14
2. |Dawa za Mifugo |Mapya 12 68 80 80 29 0 0
Huisha 15 53 68 67 69 0 1
Jumla Ndogo 27| 121 148| 147 98 0 1
3. |Dawaza Mapya 0 4 4 4 0 0
mitishamba Huisha 0 3 3 3 1 0 0
Jumla Ndogo 0 7 7 5 0 0
4. |Vipukusi Mapya 2 169 171 171 293 1 0
Huisha 0 0 0 0 0 0] 0]
Jumla Ndogo 2| 169 171 171| 293* 1 0
5. |Vifaa Tiba Mapya 27| 218 245| 230 780 0 15
Huisha 5 25 30 26 26 0 4
Jumla Ndogo 32 243 275 256| 806* 0 19
6. |Vitendanishi Mapya 26 167 193 183 423 0 10
Huisha 0 0 0 0 0 0 0
Jumla Ndogo 26| 167| 193| 183| 423* 0 10
7. | Majaribio ya dawa |Mapya 0 21 21 21 0 0 0
Huisha 0 0 0 0 0 0 0
Jumla Ndogo 0 21 21 21 0 0 0
Jumla Kuu 210 [1,866 [2,076 (2,032 [2,732* |10 44

*Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa ni kubwa kuliko ya yaliyotathminiwa kwa sababu imejumuisha na
maombi ya yaliyobaki kwa mwaka wa fedha 2018/19.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (a), jumla
ya maombi 2,032 ya usajili wa dawa, vifaa
tiba, vipukusi, vitendanishi na majaribio ya
dawa yalifanyiwa tathmini ambapo maombi
2,732 yaliidhinishwa na bidhaa husika
kusajiliwa. Idadi ya maombi yaliyoidhinishwa
ni zaidi ya maombi yaliyotathminiwa kwa

kuwa kulikuwa na maombi mengine ya
nyuma yaliyokuwa na hoja ambapo hoja
hizo zilijibiwa katika kipindi hiki. Maombi
yaliyotathminiwa katika kipindi hiki ni zaidi
kwa maombi 228 (26%) ikilinganishwa
na maombi 1,804 yaliyotathminiwa katika
kipindi kama hiki mwaka 2018/19.
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Jedwali 1(b): Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa

o
=
o
(o]
= < .
Na. |Bidhaa Maelezo 3 8 2 2 ©
o 2 £ i 2
> & © = 2 =
—— (] ] = .E < —
S| o : 5 £ | 5| =
@ c = = e < | @
1. Dawa za Binadamu | Matangazo 45 291 336 334 325 0] 2
Mabadiliko 110 641 751 731 905 2] 20
Hoja 5 801 806 783 NA| NA| 23
Jumla ndogo 160 1,733| 1,893| 1,848 1,230 2| 45
2. |Dawa za Mifugo Mabadiliko 0 4 4 4 8 0 0
Hoja 0 20 90 88 NA| NA 2
Jumla ndogo 0 94 94 922 8 0 2
3. |Dawa za mitishamba |Mabadiliko 0 2 2 2 2 0 0
Hoja 0] 12 12 12 NA| NA 0
Jumla ndogo 0 14 14 14 0
4. Vipukusi Mabadiliko 0 5 5 5 5 5 0
Hoja 0 0 0 0 NA| NA 0
Jumla ndogo 0 5 5 5 5 5 0
5. |Vifaa Tiba Matangazo 0 1 1 1 1 0 0
Mabadiliko 13 20 33 27 27 0 6
Hoja 4 44 48 44 NA| NA 4
Jumla ndogo 17 65 82 72 28 0| 10
6. |Vitendanishi Mabadiliko 0 2 2 2 2 0 0
Hoja 3 38 41 40 NA| NA 1
Jumla ndogo 3 40 43 42 2 0 1
7. | Majaribio ya dawa Mabadiliko 0 34 34 34 0 0 0
Hoja 0 17 17 17 NA| NA 0
Jumla ndogo 0 51 51 51 0 0 0
Jumla Kuu| 180| 2,096| 2,276 2,216 1,283 7/ 60

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (b), jumla
ya maombi 2,276 ya matangazo, majibu
ya hoja na mabadiliko ya usajili wa bidhaa
yalifanyiwa tathmini ambapo maombi
1,283 yaliidhinishwa. = Maombi mengine

yaliyotathminiwa katika kipindi hiki ni
pungufu kwa maombi 41 ikilinganishwa
na maombi 2,257 yaliyotathminiwa katika
kipindi kama hiki mwaka 2018/19.
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2.1.1.9 Maombi ya usajili wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi ambayo
hayajafanyiwa tathmini kulingana na umri wa kupokea (Age
analysis)

Jumla ya maombi 11 ya dawa yalikuwa bado hayajafanyiwa tathmini kufikia tarehe 30

Juni 2020 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(c). Vilevile jumla ya maombi 29

(vifaa tiba 19 na vitendanishi 10) yalikuwa bado hayajafanyiwa tathmini mpaka kufikia

tarehe 30 Juni 2020 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(d).

Jedwali Na. 1(c): Mchanganuo wa maombi ya usajili wa dawa ambayo
hayajatathminiwa (Age analysis) kwa mujibu wa MHW

Na. |Aina ya Bidhaa Idadi ya | Muda uliopita tangu maombi husika Jumla
siku kupokelewa kulingana na MHW*

<30 [31-65 |66-130 |131-250 [251-360 |>360

1. |Dawa za 180 O 0 0 0 0 0 0
binadamu
zinazotengenezwa
hapa nchini

2. |Dawa za mifugo 180 O 0 0 0 0 0 0
zinazotengenezwa
hapa nchini

3. |Dawa za 240 9 2 0 0 0 0 11
binadamu
zinazotengenezwa
nchi za nje

4. |Dawa za 240 O 0 0 0 0 0 0
Mitishamba
zinazotengenezwa
nchi za nje

5. |Dawa za mifugo 240, O 0 0 0 0 0 0
zinazotengenezwa
nchi za nje

6. |Vipukusi (nje/ 200/30| © 0 0 0 0 0 0
ndani) ya nchi

Jumla kuu 11

MHW?* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2020

Jedwali Na. 1(c) linaonesha kuwa kuna jumla ya maombi 11 ambayo yalikuwa
hayajatathminiwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. Hata hivyo, maombi haya yamo
ndani ya muda kwa mujibu wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja.
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Jedwali Na. 1(d): Mchanganuo wa maombi ya usajili wa vifaa tiba na vitendanishi ambayo
hayajafanyiwa tathmini

Na. |Ainaya Idadi | Muda uliopita tangu maombi kupokelewa kulingana na MHW *
Bidhaa Y1 <50 {51-100 (101-120 | 121-200 (201-250 |251-300 | 301-360 | >360 |JUMLA
siku
1 Vifaa Tiba 200| 19 0 0 0 0 0 0 0 19
2 Vitendanishi | 200| 10 0 0 0 0 0 0 0 10
JUMLA KUU| 29 0 0 0 0 0 0 0 29

MHW?* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2020

Jedwali Na. 1(d) linaonesha mchanganuo wa maombi ya usajili wa vifaa tiba na vitendanishi ambayo
hayajafanyiwa tathmini ambapo jumla ya maombi 29 hayajafanyiwa tathmini mpaka kufikia tarehe 20
Juni 2020. Hata hivyo maombi haya yako ndani ya muda kwa mujibu wa MHW.

2.1.2 Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa, vifaa
tiba na bidhaa nyongeza

Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa za dawa, vifaa tiba, vitendanishi
na bidhaa nyongeza husaidia kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi vigezo
ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi wa bidhaa tajwa. Jedwali Na. 2 linaonesha
mchanganuo wa usajili wa maeneo ya biashara.

Jedwali Na. 2: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya
dawa, vifaa tiba na bidhaa nyongeza

Maombi » _g £
Aina ya jengo s © P E & E g
Q. i € < = 8 S o
S 3 = < G 20
= T = = = ¥ | 85
Viwanda vya ndani 0 2 2 2 2 -2 100
Duka la dawa la jumla 58 217 275 275| 275 0 100
(Binadamu)
Duka la jumla la dawa 30 99| 129| 129 126 3 98
< | (Mifugo)
2 [Maghala 3 29| 32| 32| 31 1 97
O Maduka ya rejareja (mifugo) 2 4 6 6 5 1 83
Duka la dawa muhimu 30 60 90 90 90 0 100
(DLDM) Binadamu - mifugo
Magari ya kubebea dawa 14 53 67 67 67 0 100
Jumla ndogo 137 464 601 601 596 3 929
Kati 10 1 11 11 11 0 100
© Viwanda |Vidogo 55 0 55 54 47 7 87
:E Jumla ndogo 65 1 66 65 58 7 89
g Maduka ya Jumla 159 231 390 390| 370 20 95
T'>: Maduka ya rejareja 4 5 9 9 9 0 100
Maghala 2 0 2 2 2 0 100
Jumla ndogo 165 236 401 401 381 20 95
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. ] —
Maombi » E =
o 25| ¢ | %
Aina ya jengo 3 o . = & E > S
o o = i= 2> < )
= I = = P ¥ | &3
L!:: Kati 1 1 2 2 2 0 100
c_Es Viwanda | Vidogo 3 ol 3] 3] 3] o 100
g Jumla ndogo 4 1 5 5 5 ol 100
Kati 22 0 22 22 22 0 100
4 |Viwanda |Vidogo 22 2 24 24 22 2 92
%f_ Jumla ndogo 44 2 46 46 44 2 926
S |Maghala 1 0 1 1 1 0 100
Jumla ndogo 415 704| 1,119| 1,118| 1,084 32 97
JUMLA KUU| 830 1,408| 2,238 2,236| 2,168 64 97

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 2, maombi 2,236 ya usajili wa maeneo ya biashara,
yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 2,168 (97 %) yaliidhinishwa na maeneo husika
kusajiliwa na hivyo kupewa vibali vya biashara. ldadi ya maeneo yaliyosajiliwa katika
kipindi hiki ni zaidi kwa 1,236 ikilinganishwa na maeneo 932 yaliyosajiliwa katika
kipindi kama hiki mwaka uliopita.

2.1.3 Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba na
vitendanishi

Viwanda na maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyongeza
hukaguliwa wakati wowote ili kuhakiki ubora wa majengo, mifumo ya utengenezaji
na mazingira ya uzalishaji, usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti ubora na usalama
wa bidhaa hizi. Mamlaka hukagua viwanda, famasi za dawa za binadamu na mifugo,
hospitali, vituo vya afya, maghala, vifaa tiba na vitendanishi na magari ya kubeba
bidhaa hizi. Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa umeainishwa katika Jedwali
Na.3.

rartified to 150: 9001 ; 2015
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Jedwali Na. 3: Ukaguzi wa maeneo ya biashara za dawa na vifaa tiba

Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi vigezo
Aina ya Biashara Yaliyosajiliwa |Yasiyosajiliwa [Jumla |Idadi  |%
Duka la dawa/Famasi- 1,014 16| 1,030| 990 96
binadamu (jumla)
D.uka la dawall/farnam - 506 7| 573 506 88
binadamu (rejareja)
Duka lé.l daw.a jumla 9 1 91 50 55
(famasi) — mifugo
Duka la dawa muhimu
4 2 4
(DLDM)- binadamu 3,407 83| 3,690 3,33 20
Duka la dawa muhimu
(DLDM)- mifugo 730 223 953 750 79
% Maghala 32 3] 35 35 100
QO |Duka rejareja -mifugo 265 14| 279 255 91
Magari ya kubebea 9 4 13 8 6
dawa
Jumla ndogo 6,053 611| 6,664 5,928 89
Hospitali 290 9 299 282 94
Kliniki 21 8 29 21 72
Vituo vya afya 324 31 355 324 91
Zahanati 636 131 767 626 82
Maabara 23 21 44 21 48
Jumla ndogo 1,294 200| 1,494 1,274 85
< |Madukayajumla 75 13 88 74 84
= |Maduka ya rejareja 15 1 16 15 94
<
£ |Maghala 1 0 1 1 100
>
Jumla ndogo 91 14| 105 20 86
< |Maduka ya jumla 1" 4 15 13 87
2
c
-§ Maduka ya rejareja 4 1 5 4 80
(]
S |Jumla ndogo 15 5 20 17 85
JUMLA KUU 7,453 830 8,283 7,309 88

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 3, kati ya maeneo 8,283 ya biashara za dawa na vifaa
tiba yaliyokaguliwa, maeneo 7,309 yamekidhi vigezo ikilinganishwa na maeneo 4,039
yaliyokidhi mwaka 2018/19. Idadi ya maeneo yaliyokaguliwa kwa kipindi hiki ni
ongezeko la maeneo 3,788 ikilinganishwa na maeneo 4,495 yaliyokaguliwa katika
kipindi kama hiki mwaka uliopita. Ongezeko hili limechangiwa na kuimarika kwa
shughuli za ukaguzi katika soko kufuatia Mamlaka kuongeza idadi ya wakaguzi na
vitendea kazi.
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2.1.4 Ukaguzi wa viwanda

2.1.4.1

Jumla ya maombi 178 ya ukaguzi
wa viwanda vya kutengeneza dawa
nje ya nchi yalipokelewa na ukaguzi
wa viwanda 74 vya kutengeneza
dawa nje ya nchi ulifanyika ambapo
viwanda 48 vilikidhi matakwa ya
GMP, 18 vilikuwa na hoja za kujibu
na 8 havikukidhi vigezo.

Vilevile viwanda saba (7) vya
kutengeneza dawa ndani ya nchi
vilikaguliwa ~ (GMP  inspection),
kiwanda kimoja (1) kilikidhi vigezo
na viwanda sita (6) vilikuwa na hoja
za kujibu. Viwanda viwili (2) vya
Mansoor Daya Chemicals Ltd na
Keko Pharmaceuticals Industries Ltd
viliomba kutokaguliwa kwa sababu
mbalimbali ikiwemo kuwa katika
ukarabati.

Viwanda vinavyofanya kazi kufikia
Juni 2020 ni Zenufa laboratories Ltd,
Shelys Pharmaceuticals Ltd, Mansoor
Daya Chemicals Industries Ltd,

TAARIFA YA UTENDAIJI KAZI 2019/2020

Ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa

Keko Pharmaceuticals (1997) Ltd, Prince
Pharmaceuticals Ltd, A.A Pharmaceuticals
Ltd, Sri Balaj Pharmaceuticals Ltd, Farmers
Centre Veterinary Pharmaceuticals Factory
na Tanzania Vaccines Institute (TVI)

Viwanda vipya vilivyotembelewa ni Kairuki
Pharmaceuticals  Industry  Ltd  (KPIL),
Biotec Laboratories Ltd, Vista Pharma Ltd,
Hester Biosciences Africa Ltd, Afrikana
Pharmaceuticals Ltd, Alfa Pharmaceuticals
Ltd, Afravet/Novel Vaccines and Biological
Company Ltd (NOVABI), Farm Access
Limited, Cure Afya Pharmaceuticals Ltd,
Emedics Pharmaceuticals Ltd, Vine Vision
Infusion Ltd na National Institute of Medical
Research (NIMR).

Katika kipindi hiki jumla ya viwanda vidogo
74 vya kutengeneza vitakasa mikono
vilikaguliwa ambapo viwanda 73 vilikidhi
vigezo na kimoja (1) hakikukidhi kama
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 4.
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Jedwali Na. 4: Ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa

Na. | Maelezo Maombi = |=
<
Baki 30 Juni |Pokelewa [Jumla | § % =
2019 ES
< = A o <
¥ (> > | |m
1. \{lyvandavya d.awa . 0 2 I 1l ol 6 0
vilivyopo ndani ya nchi
2. |Vi
iwanda vya dawa. 0 178 178| 74| 48| 8| 18| 106
vilivyopo nje ya nchi
3. \/.|wandfavya I.<utenge.nza 0 24 24l 74l 73] ol 1 0
vipukusi ndani ya nchi
4. |Vi i j
wanda vinavyojengwa 0 12| 12| 12| NA|NA[NA| O
ndani ya nchi
Jumla 0 271 271|167| 122| 8| 25|106*

*Ukaguzi haukufanyika katika viwanda 106 kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa homa ya mapafu

(COVID - 19)

2.1.4.2 Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba na vitendanishi

Viwanda 16 vya kutengeneza vifaa tiba
nje ya nchi na 10 vya ndani ya nchi
vilikaguliwa ambapo viwanda 10 vya nje
ya nchi na 10 vya ndani vilikidhi vigezo na
hivyo kupatiwa usajili. Mchanganuo wa
viwanda vya nje ya nchi vilivyokaguliwa
na matokeo ya ukaguzi umeainishwa
katika Jedwali Na. 5.

Vile vile kulikuwa na maombi 17 ya
viwanda vya nje ya nchi yaliyopokelewa
kwa ajili ya tathmini ya dawati (Desk
review) na maombi yote yalifanyiwa
tathmini ambapo viwanda sita (6) vilikidhi
vigezo na 11 vilikuwa na hoja za kujibu.

Maombi 28 ya majibu ya hoja za ukaguzi
wa viwanda vya kutengeneza vifaa tiba
yalipokelewa na tathmini ya majibu ya
hoja 21 ilifanyika ambapo viwanda 17
vilikidhi vigezo na 4 vilikuwa na hoja
nyinginze za kujibu.

Aidha maombi 74 ya viwanda vidogo
vya kutengeneza vifaa kinga (PPE) ndani
ya nchi yalipokelewa na viwanda husika
vilikaguliwa ambapo viwanda 67 vilikidhi
vigezo na kupatiwa idhini ya uzalishaji
na vingine saba (7) vilikuwa na hoja
za kujibu kama ilivyoaninishwa katika
Jedwali Na. 5.

Jedwali Na. 5: Ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza vifaa tiba na vitendanishi

Na. |Maelezo Maombi
5 © 3 -
o 3 2E| ¥ |3
=S| £ E || 22| &%
aR & | 3 |€8 5|5 | x| a
1. |Viwanda vya ndani ya nchi 0| 10| 10| 10| 10 0 0 0
2. |Viwanda vya nje ya nchi 0] 16| 16| 16| 10 1 5 0
3. |Tathmini ya dawati (Desk review) o| 17| 17| 17 6 0| 11 0
4. | Majibu ya hoja 0| 28| 28| 21| 17 0 7
5. V.lwanc.ia vidogo .vya kut.engeneza ol 74l 74l 74| & 0 - 0
vifaa kinga ndani ya nchi
Jumla 0| 145| 145| 138| 110 1 27 7
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2.1.4.3 Ukaguzi maalum wa maeneo Rukwa, Songwe, Tabora na Kagera.
ya biashara za dawa, vifaa Katika kaguzi hizo bidhaa mbalimbali
tiba na bidha nyongeza za dawa, vifaa tiba na vipodozi vyenye
Mamlaka katika kipindi cha 2019/20 ilifanya thamani ya TZS 92,806,960 zikiwemo

dawa bandia aina 11, dawa na vifaa tiba
vya Serikali, dawa na vifaa tiba ambavyo
havijasajiliwa na duni, vipodozi na
dawa asili na tiba mbadala zilikamatwa
na jumla ya majalada 31 kufunguliwa
katika vituo mbalimbali vya Polisi nchini
na yako katika hatua mbalimbali za
upelelezi.

kaguzi maalum tatu (3) za kioperesheni
katika muda tofauti kwa kushirikiana na
taasisi nyingine za udhibiti kama vile Jeshi
la Polisi, Shirika la Viwango Tanzania (TBS),
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Baraza la Veterinari (VCT), Baraza la Dawa
Asili na Tiba Mbadala na Baraza la Famasi.

Katika operesheni hizo jumla ya majengo
1,013 kama yalivyoainishwa katika Jedwali
Na. 6 yalikaguliwa katika mikoa 22 ya
Dar es Salaam, Tanga, Mtwara, Ruvuma,
Arusha, Kilimanjaro, Shinyanga, Mara,
Geita, Mwanza, Dodoma, Singida, Manyara,
Pwani, Morogoro, Iringa, Mbeya, Kigoma,

Aidha, taarifa kwa umma kuhusu dawa
bandia zilitolewa na pia kuwasilishwa
Shirika la Afya Duniani (WHO) kwa
mujibu wa utaratibu. Orodha ya
dawa bandia zilizobainika katika soko
imeainishwa katika Jedwali Na. 7.

Jedwali Na. 6: Idadi ya majengo yaliyokaguliwa katika kaguzi maalum

Na. | Aina ya majengo Operesheni
Oktoba, | Mitandao ya Dawa za Mifugo |Jumla
2019 Kijamii Feb, 2020 | Machi, 2020
1. |Famasi (dawa /vifaa tiba 230 0 37 267
2. |DLDM /vituo (Binadamu au Mifugo) 263 0 372 635
3. |Vituo vya kutolea huduma za Afya 27 0 0 27
4. |Maduka Dawa Asili/Mbadala 38 5 0 43
5. |Vipodozi 0 13 0 13
6. |Maghala 0 0 23 23
7. |Mengineyo 0 5 0 5
Jumla 558 23 432| 1,013

Vile vile zoezi maalum la kukusanya sampuli za bidhaa za vipukusi aina ya vitakasa
mikono (hand sanitizer) katika soko lilifanyika kwa kushirikiana na Ofisi za Kanda
ambapo sampuli 181 za aina mbalimbali za vitakasa mikono zilichukuliwa katika soko
na kuchunguzwa katika maabara ya TMDA ambapo sampuli 110 zilikidhi vigezo vya
ubora na 71 hazikukidhi vigezo vya ubora na hivyo kuondolewa katika soko.
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Jedwali Na. 7: Orodha ya bidhaa zilizoondolewa sokoni katika kaguzi maalum

Na.

ufungashaji

Jina la bidhaa

Mfumo wa

Toleo

Jina la mtengenezaji

Idadi

1. |Gentrisone cream 10g | Tubes GNTRO X030 |Shin Poong Pharm Co. [4,342
Ltd, Republic of Korea
2. |Cold cap Capsules Blisters CC-6080 CC- |- 691
6270
3. |Sonaderm cream Tubes A1912 A1758 |Blue Cross Laboratories |1,036
Ltd, India

4. |Novidam (Homidium |Makopo 00954 Malika chem Ltd- Makopo 6 ya
chloride 250mg 954 Kampala -Uganda vidonge 100
Tablets

00954

5. |Novidam (Homidium |Makopo 3731 Malleus Chem Limited - |Vidonge 129
chloride 250mg Nairobi, Kenya
Tablets 3734

6. |Novidam (Homidium |Makopo 38164 Cipla Manufacture, India |Vidonge 95
chloride 250mg
Tablets

7. | Trypamidium samorin | Makopo TFF584A Menal Makopo 3

8. |Chloroquine Makopo 038908 Keko Pharmaceutical Makopo 17
Phosphate 250mg Industries Ltd @1,000

9. |Sulphadoxine / Makopo - - Vidonge 800
Pyrimethamine

10. |Sulfamethoxazole Makopo 6L74 Elys Pharmaceuticals Ltd, | Makopo 39
400mg/Trimethoprim Kenya @1,000
80mg

11. |TEMEVAC NDV Vials - Vaccine Institute of 125 vials
Strain [-2 Holland

suspension
Vifa

Life Guard male
condom

a tiba vilivyoingizwa nchini kin

19040205
19050105

yume na taratibu

MHL Healthcare Ltd,
India

1. |Frusovit (Furosemide) | Ampoule V17196 Vital Health Care Pvt. 9,219
Injection Limited, India
V17194
2. |Hydralazine 20mg/ml |Ampoules  |V18209 Vital Health Care Pvt. 4,930
solution for injection Limited, India
3. |Prinagyl Chupa 19005 Prince Pharmaceuticals |7,624
(Metronidazole) Co. Ltd, Tanzania
suspension 19008
19013
19016
4. |Sheladol Chupa 190001 Shelys Pharmaceuticals 9,957
(Paracetamol) Limited, Tanzania
suspension 180003
190002
5. [Netazox Chupa NGSIK812E Ind-Swit Limited, India 3,047
(Nitazoxanide) oral

6756
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2.1.4.4 Ukaguzi vituo vya majaribio
ya dawa

Jumla ya majaribio ya dawa/chanjo 10
yaliyopo katika mikoa ya Mwanza, Mbeya
na Kilimanjaro vyalikaguliwa na kasoro
ndogondogo ziliibuiliwa ambapo wahusika
walitakiwa kuwasilisha majibu ya hoja hizo.

Majibu ya hoja za ukaguzi kwa majaribio
tisa (9) yalipokelewa na kufanyiwa tathmini
ambapo ilibainika kuwa  hoja zilijibiwa
kikamilifu na watafiti wakuu wa majaribio
hayo na kuonesha  hatua na namna
watakavyohakikisha upungufu ulioonekana
haujitokezitena. Ukaguzi hakiki kwa majaribio
hayo utafanyika katika kipindi kijacho
cha mwaka wa fedha 2020/21 ili kwenda
kuhakikisha utekelezaji wa maelekezo
yaliyotolewa na wakaguzi pamoja na njia za
udhibiti wa upungufu huo zinafanywa katika
majaribio hayo.

2.1.5 Udhibiti wa uingizaji nchini
na usafirishaji wa bidhaa nje
ya nchi

Maombi
nchini

11,587 ya vibali vya kuingiza
(dawa 4,284, vifaa tiba 5,514,
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vitendanishi 1,310 na malighafi za dawa 479)
yalipokelewa. Pia kulikuwa na maombi 48 ya
kuingiza nchini (dawa 28, malighafi za dawa
8, vifaa tiba 9 na vitendanishi 3) yaliyobaki
kufikia tarehe 30 Juni 2019 na hivyo kufanya
jumla ya maombi yote kuwa 11,635 (dawa
4,312, malighafi za dawa 487, vifaa tiba
5,523 na vitendanishi 1,313). Vibali 11,428
(dawa 4,178, vifaa tiba 5,479, vitendanishi
1,299 na malighafi za dawa 472) vilitolewa.

Vilevile maombi 570 ya kusafirisha nje ya nchi
(dawa 152, vifaa tiba 344 na vitendanishi 74)
yalipokelewa. Pia kulikuwanamaombimatatu
(3) (vifaa tiba 2 na kitendanishi 1) yaliyobaki
kufika tarehe 30 Juni 2019 na hivyo kufanya
jumla ya maombi yote kuwa 573 (dawa 152,
vifaa tiba 346 na vitendanishi 75). Vibali 550
(dawa 153 na vifaa tiba 331) vilitolewa kama
ilivyoanishwa kwenye Jedwali Na. 8. Jumla
ya vibali 9,202 vya kuingiza nchini (dawa
3,389, vifaa tiba 4,335, vitendanishi 985 na
malighafi za dawa 493) vilikaguliwa katika
vituo vya forodha. Vilevile, vibali 209 (dawa
47 na vifaa tiba 162) vya kusafirisha dawa
na vifaa tiba nje ya nchi vilikaguliwa kama
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.8.

Jedwali Na.8 Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha bidhaa nje ya nchi

Na. | Aina ya Baki ya Juni | Yaliyopokelewa |Jumla Vibali Baki Vibali
bidhaa 30, 2019 vilivyotolewa vilivyokaguliwa
8 < & o S © 8 < S| s & <
= =] =] =] =] =] =] =] =] =] =] =
2 < < < < < < 2 |2 |2 < 2
1 Dawa 28 2| 4,284 152| 4,312| 154| 4,178| 153|134 1 3,389 47
2 |Malighafi - 8 0 479 0 487 0 472 0| 15 0 493 0
Dawa
3 |Vifaa tiba 9 0| 5514 344| 5,523| 344| 5,479| 331| 44| 13 4,335 162
4 | Vitendanishi 3 1 1,310 741 1,313 751 1,299 66| 14| 9 985 0
Jumla 48 3| 11,587| 570|11,635| 573| 11,428| 550|207 | 23| 9,202 209

Kwa kuzingatia Jedwali Na. 8, kati ya maombi 11,635 ya kuingiza bidhaa nchini, na maombi
11,428 yaliidhinishwa na maombi 550 (96%) kati ya 573 ya kusafirisha bidhaa nje ya nchi
yaliidhinishwa. Vibali vilivyokaguliwa katika vituo vya forodha kwa mwaka huu ni 9,411
(kuingia 9,202 na kutoa 209) ambavyo ni ongezeko la vibali 1,812 sawa na 24 % ikilinganishwa
na vibali 7,599 vilivyokaguliwa katika kipindi kama hiki mwaka uliopita.
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2.1.6 Ufuatiliaji wa ubora wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi
kwenye soko (Surveillance -
PMS)

2.1.6.1 Ufuatiliaji wa ubora

wa dawa

Mamlaka iliendelea na utekelezaji wa mpango
wa ufuatiliaji wa bidhaa za dawa katika
soko (PMS) wa mwaka 2017/18 — 2020/21
ambapo sampuli 485 (dawa za binadamu
274 na dawa za mifugo 211) zilikusanywa
kutoka mikoa 17 nchini. Mikoa iliyohusika

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

katika zoezi hilo inajumuisha Dar es salaam,
Pwani, Morogoro, Dodoma, Singida, Kagera,
Mara, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Arusha,
Manyara, Ruvuma, Katavi, Mbeya, Songwe
na Kigoma. Tathmini ya taarifa za dawa (PIR)
ilifanyika kwa sampuli zote zilizokusanywa
kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.
9. Uchunguzi wa kina (confimatory test)
wa sampuli hizo utakamilika katika robo
ya kwanza ya mwaka 2020/21. Katika
mwaka wa fedha 2019/20 kazi mbalimbali
zinazohusu utekelezaji wa mpango huu
zilifanyika kama ifuatavyo:-

Jedwali Na. 9: Ufuatiliaji wa Bidhaa za Dawa katika soko (PMS)

Ainaya |Jina dawa Zilizokusanywa | Uchunguzi Uchunguzi wa
dawa na kufanyiwa |wa awali kina (Confirmatory
Tathmini (PIR) |(Screening) |testing)
Ergometrin Injection 2 2 |Uchunguzi
D Amoxycilin Dispersible 67 67 |utakamilika katika
awa za : .
binadam ClprOfloxaC|n Tablets 119 119 robo ya kwanza ya
adamu T Fyrosemide tablets 72 72| mwaka 2020/21
Oxytocin Injection 14 14
Diminazene Diaceturate 73 73
Dawa 74 tetrahydrate
. Albendazole 2.5% and 10% 80 80
mifugo .
Suspension
Enrofloxacin solution 58 58
Jumla 485 485

Aidha, jumla ya matoleo 1,354 ya dawa za kufubaza makali ya virusi vya UKIMWI (ARVs),
malaria na kifua kikuu zilifuatiliwa kwenye soko na kupimwa ubora wake ambapo sampuli zote
zilikidhi vigezo vya ubora na hivyo kuruhusiwa kutumika nchini.

2.1.6.2 Ufuatiliaji wa ubora wa vifaa
tiba na vitendanishi

(a) Ufuatiliaji ubora wa Vifaa Tiba katika
soko

Matoleo 90 sawa na sampuli 11,640
za vifaa tiba aina ya Male condoms,
Syringes, intravenous  giving  set,
Urine catheters, Surgical gloves na
Surgical sutures zilikusanywa katika
mikoa ya Dar es Salaam, Manyara,
Mwanza, Morogoro na Kagera. Aidha,
kutokana na mlipuko wa ugonjwa
wa COVID - 19, sampuli 171 za
barakoa za kujikinga na maambukizi ya

ugonjwa wa COVID -1 9 zilikusanywa.
Uchunguzi wa kimaabara wa sampuli
zote zilizokusanywa unaendelea na
matokeo yake yanatarajiwa kutolewa
katika kipindi cha robo ya kwanza ya
mwaka wa fedha 2020/21.

Vilevile jumla ya matoleo 77 ya vifaa
kinga aina ya barakoa zilizotolewa
kama msaada kwa serikali zilipokelewa
kwa ajili ya uchunguzi wa ubora na
uhakiki wa uchafuzi wa virusi vya
SARS - Cov - 2 vinavyosababisha
ugonjwa wa COVID - 19 kabla bidhaa
hizo kuruhusiwa kutumika hapa nchini.
Uchunguzi wa kimaabara ulibaini kuwa
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(b)

bidhaa hizo ni bora na kutokuwa na
uchafuzi wa virusi vya SARS — Cov - 2
na hivyo kuruhusiwa kusambazwa na
kutumika nchini.

Ufuatiliaji wa ubora wa Vitendanishi
katika soko

Mpango kazi wa ufuatiliaji wa ubora wa
vitendanishi vya kupimia malaria aina ya
mRDTs katika soko uliandaliwa ambapo
utekelezaji wake utafanyika katika
mikoa ya Dar es Salaam, Kilimanjaro,
Kigoma, Mbeya na Shinyanga kuanzia
Julai, 2020.

Aidha, uhakiki ubora wa hadubini
(microscope) kwa ajili ya kupima kifua
kikuu (TB) ulifanyika ambapo sampuli
20 zilipimwa na kufaulu vigezo vya
ubora. Vilevile jumla ya matoleo 36

(c)

RIFA YA UTENDAJI KAZI 2019/2020

ya vitendanishi vya kupimia malaria
na 66 vya kupimia virusi vya UKIMWI
yalifanyiwa uchunguzi (Lot to lot testing)
ili kuhakiki ubora kabla ya kusambazwa
nchini.  Matokeo ya  uchunguzi
huo  ulionyesha kuwa bidhaa hizo
zimekidhi vigezo na hivyo kuruhusiwa
kusambazwa na kutumika nchini.

Uondoaji (Recall) wa vifaa tiba
visivyokidhi vigezo vya ubora katika
soko

Mamlaka iliondoa katika soko vifaa
tiba vya aina mbalimbali ambavyo
havijakidhi vigezo vya ubora ili kuzuia
vifaa hivyo visitumike na kusababisha
madhara kwa watumiaji. Mchanganuo
wa vifaa tiba vilivyoondolewa sokoni
umeainishwa kwenye Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa vifaa tiba vilivyoondolewa sokoni

Na. |Aina ya vifaa tiba Idadi Maelezo

1 Angel touch IV giving set 504 | Duni

2 Revital IV giving set 33| Duni na usajili wake kusitishwa
3 Medismart surgical gloves 50| Duni

4 Kondomu za kiume 17,076 | Hazijasajiliwa

5 Taulo za kike Paketi 129 na boksi 30 |Hazijatambuliwa
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2.1.7 Ufuatiliaji wa usalama na
matukio yanayohusiana na
matumizi ya dawa, vifaa tiba
na vitendanishi

2.1.7.1 Ufuatiliaji wa usalama na
matukio yanayohusiana na

matumizi ya dawa

Jumla ya taarifa 15,022 za madhara
yaliyohisiwa kusababishwa na matumizi ya
dawa mbalimbali (Adverse Drug Reactions)
zilipokelewa. Taarifa hizo zilifanyiwa tathmini
na kuingizwa kwenye kanzidata ya Vigiflow
ambapo hakuna madhara yaliyohitaji
kuchukuliwa hatua zaidi za kiudhibiti kwa
kuwamadharayoteyaliyoripotiwa nimadhara
yanayofahamika na tayari yalimesharipotiwa
katika kazi za nyuma za kisayansi ikiwa
na pamoja na kuwekwa katika taarifa za
vifungashio vya dawa.

Aidha, uhamasishaji juu ya utoaji wa taarifa za
usalama wa dawa ulifanyika kwa watumishi
1,706 wa afya katika mikoa ya Mwanza,
Kilimanjaro, Mbeya, Tabora, Simiyu, Arusha,
Singida Dar es Salaam, Dodoma, Mtwara,
Pwani, Kigoma, Singida, Morogoro, Mara,
Geita na Shinyanga. Vilevile, jumla ya
wanafunzi 180 wa udakari na ukunga kwa
ngazi ya shahada na stashahada pamoja
na wafanyakazi wa chuo kikuu cha tiba cha
Hurbert Kairuki (HKMU) walipewa mafunzo
ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa nchini.

2.1.7.2 Ufuatiliaji wa usalama na
matukio yanayohusiana na
vifaa tiba na vitendanishi

Taarifa za matukio 15 ya vifaa tiba na
vitendanishi zilizopokelewa na kufuatiliwa
Aidha, uhamasishaji wa utoaji taarifa za
madhara na matukio yanayotokana na
matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi
ulifanyika kwa watumishi 781 wa afya katika
mikoa ya Iringa, Mbeya, Mwanza na Geita.

2.1.7.3 Uwianisho wa taratibu
za udhibiti wa Dawa wa
Jumuiya za Kikanda

Mamlaka imetekeleza kazi ya tathmini ya
maombi ya usajili wa dawa pamoja na ukaguzi
wa viwanda vya dawa ambazo maombi yake
yaliwasilishwa chini ya utaratibu wa Jumuiya
za Kikanda kama ilivyoainishwa katika
vipengele (a) na (b).

(a) Tathminini na usajili wa dawa
Mamalaka ilipokea jumla ya maombi
104 ya usajili wa dawa yaliyowasilishwa
kwa utaratibu wa Jumuiya za Kikanda
ambapo maombi 87 yalipokelewa chini
ya utaratibbu wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), 10 chini ya utararibu
wa ushirikiano na Shirika la Afya Duniani
(WHO) na saba (7) yalipokelewa chini
ya Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za
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Kusini mwa Afrika (SADC). Aidha, kulikuwa na baki ya maombi nane (8) yalipokewa katika
mwaka wa fedha 2018/19 chini ya utaratibu wa EAC na hivyo kufanya jumla ya maombi
kuwa 112. Maombi 96 (85.7 %) yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 37 (38.5%) kati ya
yaliyotathminiwa yalikidhi vigezo na bidhaa husika kusajiliwa. Mchanganuo wa tathmini
ya maombi ya usajili wa dawa chini ya Jumuiya mbalimbali za Kikanda umeainishwa
katika Jedwali Na. 11.

Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa tathmini ya maombi ya usajili wa dawa chini ya taratibu
za Jumuiya za Kikanda

- = S c =
Uwianisho Maelezo g - P E 2
555 |§E 8 £ |3
mAN & = [ = m
Ushirikiano na Shirika la Afya Duniani | Mapya 0 9 9 9 6 0
(WHO) Hoja 0 1 1 11 N/A 0
Jumla ndogo 0 10 10 10 6 0
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Mapya 0 5 5 5 3 0
Kusini mwa Afrika (SADC) Hoja 0 2 2 2| N/A 0
Jumla ndogo 0 7 7 7 3 0
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) Mapya 5 39 44 34 28 10
Hoja 3 48 51 45| N/A 6
Jumla ndogo 8 87 95 79 28 16
JUMLA KUU 8| 104 112 96 37 16

(b) Ukaguzi wa viwanda vya dawa za  PROFORMA ambayo inalenga kuimarisha
binadamu Kikanda mifumo ya afya kwa ajili ya ufuatiliaji na
utoaji wa taarifa za madhara yatokanayo
na matumizi ya dawa katika nchi za Nigeria,
Tanzania, Ethiopia na Swaziland. Pia miradi
hiyo inalenga kutengeneza mpango wa
mafunzo ya madhara yanayohusiana na
dawa kwa kushirikiana na taasisi za kitaaluma
na udhibiti katika nchi za Kenya, Tanzania,
Ethiopia na Rwanda. Kazi zilizotekelezwa
chini ya miradi tajwa ni kama ifuatavyo: -

Viwanda viwili (2) vya kutengeneza
dawa za binadamu vilivyopo nchini
India, vilikaguliwa chini ya mpango
wa uwianisho wa usajili wa dawa za
binadamu wa Jumuiya ya Maendeleo
ya Kusini mwa Afrika ujulikanao kama
ZAZIBONA. Viwanda vyote viwili
vilikidhi vigezo vya GMP. Vilevile,

viwanda vitatu (3) vya kutengeneza
dawa za binadamu vilivyopo nchi za  (a) Kuratibu mkutano wa mwaka wa mradi

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) wa SMERT ambao ulijadili mafanikio
vilikaguliwa ambapo viwanda vyote na changamoto zilizojitokeza katika
vitatu (3) vilikidhi vigezo vya GMP. utekelezaji wa mradi huo pamoja na
kuanzishwa kwa mfumo wa kuwasilisha
2.1.7.4 Utekelezaji wa Miradi ya maompi ya majaribio ya dawa na
“PAVIA”", “PROFORMA" na matukio makubwa ya dawa,;
“SMERT" (b) Kutoa mafunzo kwa washiriki 176
Mamlaka imeendelea kupokea fedha za kuhusu  ufuatiliajj ~wa  madhara
wafadhili, EDCTP (European and Developing yatokanayo na matumizi ya dawa chini
countries Clinical Trial Partnership) kwa ya mradi wa PAVIA; na

ajili ya utekelezaji wa miradi ya PAVIA na
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(c)

Andiko moja la mradi wa PROFORMA

liitwalo

“"Prevalence and correlates

of lymphatic filariasis 3 infection
and its morbidity following Mass
of 4 ivermectin and albendazole
Administration in 5 Mkinga district,

north-eastern Tanzania

u

lilitolewa

katika jarida la kisayansi la “Journal of
Clinical Medicine — MDPI".

2.1.8

Uteketezaji wa bidhaa
zisizokidhi viwango

Mamlaka huteketeza bidhaa za
dawa, vifaa tiba na vitendanishi
ambazo hazikidhi vigezo vya

ubora na usalama na ufanisi ili
kuepusha bidhaa husika zisitumiwe
na walaji. Bidhaa zinazoteketezwa
zinajumuisha zile zinazoombewa
kibali (voluntary disposal) na wateja
wenyewe kutokana na kuisha muda
wa matumizi na zilizokamatwa
katika kaguzi mbalimbali kwa
sababu hazijasajiliwa, kuwa duni/
bandia baada ya uchunguzi wa
kimaabara au zinazokutwa kwenye
maeneo ambayo hayajasajiliwa na
TMDA. Uzito na thamani za bidhaa
zilizoteketezwa kwa kipindi  hiki
umeainishwa katika Jedwali Na. 12.

Jedwali Na. 12: Mchanganuo wa bidhaa zisizo na ubora zilizoteketezwa

Mchanganuo
Vilivyotolewa taarifa

Na. |Aina ya bidhaa Vilivyokamatwa

Uzito (MT) |Thamani (TZS) Uzito (MT) |Thamani (TZS)
1. |Dawa za binadamu 8,212.94| 5,472,695,454.26 60.49 712,867,983.00
2. |Dawa za mifugo 0.25 1,400,000.00 0.40 17,723,852.00
3. |Vifaa tiba 6,491.61| 2,981,072,590.02 1.54 17,978,200.00
4. |Vipukusi - - 0.01 1,405,500.00
Jumla 14,704.80| 8,455,168,044.28 62.44 749,975,535.00

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 12 hapo juu, jumla ya tani 14,767.24 za bidhaa zenye
thamani ya takriban TZS 9,205.143,579.28/= ziliteketezwa kutokana na kutokidhi

2.2

vigezo vya ubora na usalama hivyo kutofaa kwa matumizi ya binadamu.

KUBORESHA HUDUMA ZA
MAABARA

Maabara za TMDA zinajukumu
la kufanya uchunguzi wa sampuli
za dawa, vifaa tiba, vitendanishi,
vifungashio vya bidhaa hizo,
malighafi zake pamoja na kufanya
tafiti na mafunzo.

Katika kipindi husika jumla ya
sampuli 3,230 za dawa, vifaa tiba,
vitendanishina vipukusi zilipokelewa,
ambapo kati ya hizo sampuli 2,778
zilizopokelewa katika Maabara ya
Dar es salaam na 452 zilizopokelewa
katika Maabara ya Mwanza. Vilevile,
kulikuwa na sampuli 69 ambayo ni
baki kutoka mwaka wa fedha wa
2018/19 hivyo kufanya jumla ya
sampuli kuwa 3,299. Sampuli 2,846

sawa na 86% zilifanyiwa uchunguzi
katika maabara zote (Dar es Salaam
2,388 na Mwanza 458) ambapo
jumla ya sampuli 2,625 (92%)
zilifaulu. Aidha sampuli 1,156 za
dawa zilipokelewa na kufanyiwa kazi
katika vituo vya maabara hamishika
vilivyopo katika hospitali za mikoa,
vituo vya forodha na Ofisi za Kanda.
Mchanganuo wa sampuli za dawa,
vifaa tiba, vitendanishi na vipukusi
umeainishwa katika vipengele 2.2.1
-2.24.

2.2.1 Uchunguzi wa sampuli za dawa

Kulikuwa na jumla ya sampuli 2,031
za dawa zilizopaswa kuchunguzwa
ambapo sampuli 1,966 kati ya hizo
zilipokelewa katika kipindi cha Julai,
2019 hadi Juni, 2020 na sampuli 65
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ilikuwa ni baki ya mwaka wa fedha 2018/19. Sampuli 1,665 (82%) zilichunguzwa
ambapo 1,635 (98 %) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13 (a). Uchunguzi
wa sampuli 366 zilizobakia utakamilika katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka

wa fedha 2020/21.

Jedwali Na. 13 (a): Uchunguzi wa sampuli za dawa

Chanzo cha sampuli (201,3|a8|;'1 9) Pokelewa |Jumla |Chunguzwa |Baki |Faulu F:l/:Iu
Maabara ya Dar es Salaam
Ukaguzi-binadamu 25 46 71 71 0 60| 84.5
Wateja wa nje-binadamu 6 34 40 40 0 38 95
Uchunguzi wa awali 28 1,466| 1,494 1,128| 366| 1,126| 99.8
Ufuatiliaji katika soko (PMS) 0 30 30 30 0 29| 96.7
Pharmacovigilance 0 1 1 1 0 11 100
Jumla ndogo 59 1,577 | 1,636 1,270 366| 1,254| 98.4
Maabara ya Mwanza

Ukaguzi-binadamu 6 32 38 38 0 37| 97.4
Ufuatiliaji katika soko (PMS) 0 357| 357 357 0| 343| 96.1
Jumla ndogo 6 389 395 395 0| 380 96.2
JUMLA KUU 65 1,966| 2,031 1,665| 366| 1,635| 98.2

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 13 (a) kiwango cha ufaulu wa 98.2% wa sampuli za dawa
zilizochunguzwa katika maabara kinatoa hakikisho la usalama na ubora wa bidhaa hizo kwa
watumiaji wa bidhaa hizo nchini.

2.2.2 Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi

Katika kipindi husika mamlaka ilipokea jumla ya 757 (vifaa tiba 646 na vitendanishi
111). Aidha, kulikuwa na baki ya sampuli nne (4) kutoka mwaka wa fedha 2018/19 na
hivyo kufanya jumla ya sampuli kuwa 761. Sampuli 674 (89 %) zilichunguzwa ambapo
670 (99%) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13 (b). Uchunguzi wa
sampuli 87 zilizobakia utakamilika katika robo ya kwanza ya mwaka 2020/21.

Jedwali Na. 13 (b): Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi

Chanzo cha  |Baki Pokelewa [Jumla | Chunguzwa |Baki |Faulu | %
Bidhaa Sampuli kutoka Faulu
2018/19
Ukaguzi 1 352| 353 271 82| 271 100
Wateja wa nje 0 25 25 21 4 21| 100
Vifaa tiba  |Usajili 0 0 0 o] O 0
PMS 0 269| 269 269 0| 265| 98.5
Jumla ndogo 1 646| 647 561| 86| 557| 99.3
Ukaguzi 0 37 37 37 0 37| 100
Wateja wa nje 3 0 3 2 1 2| 100
Vitendanishi | Usajili 0 0 0 0 0 0
PMS 0 74 74 74 0 74| 100
Jumla ndogo 3 111 114 113 11 113| 100
JUMLA KUU 4 757 | 761 674| 87| 670| 99.4

Jedwali Na. 13 (b) linaonesha kuwa kiwango cha ufaulu wa 99.4% wa vifaa tiba na
vitendanishi vilivyoko katika soko ni salama na bora kwa watumiaji.
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2.2.3 Uchunguzi wa sampuli za vipukusi

Mamlaka ilipokea na kufanya uchunguzi wa sampuli 507 za vipukusi (Dar es Salaam
444 na Mwanza 63) ambapo sampuli 320 (63 %) zilifaulu kama ilivyooainishwa katika
Jedwali Na. 13 (c).

Jedwali Na. 13 (c): Uchunguzi wa sampuli za vipukusi

Chanzo cha sampuli ?2%( ,: 8/19) Pokelewa [Jumla | Chunguzwa |Baki |Faulu | % Faulu
Maabara ya Dar es Salaam

Ukaguzi 0 228 228 228 0| 127 55.7

Wateja wa nje 0 22 22 22 0 16 72.7

Usajili 0 188| 188 188 0| 128 68.1

Sampuli zinginezo

(I\/\isgellanec%us) 0 6 6 6 0 ! 167
Jumla ndogo 0 444| 444 444 0| 272 61.3

Maabara ya Mwanza

Ukaguzi-binadamu 0 63 63 63 0 48 76.2
Jumla ndogo 0 63 63 63 0 48 76.2
JUMLA KUU 0 507| 507 507 0| 320 63.1

2.2.4 Uchunguzi wa awali wa dawa katika maabara hamishika

Mamlaka inasimamia upimaji wa awali wa sampuli za dawa katika maabara hamishika
katika Ofisi zake za Kanda ili kubaini ubora wa dawa katika ngazi ya vituo vya afya,
hospitali na vituo vya forodha. Jumla ya sampuli 1,156 zilichunguzwa katika kipindi
hicho ambapo sampuli zote zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.14.

Jedwali Na. 14: Mchanganuo wa uchunguzi wa awali wa sampuli za dawa katika
maabara hamishika

Sampuli
<
, : © 2
Na. |Jinala Kanda Kituo 2 5 3
o 0 S
) c = (s
~ 3 = ==
e | & & 32
Geita RRH 63 63 63 100
Kanda va Ziwa Bukoba RRH 26 26 26 100
1. y Sirari POE 2 2 2| 100
Mwanza RRH 28 28 28 100
Jumla ndogo 119 119 119 100
Manyara RRH 27 27 27 100
5 Kanda ya Kaskazini Namanga POE 25 25 25 100
' TMDA Office 60 60 60 100
Jumla ndogo 112 112 112 100
3 Kanda ya Mashariki Bombo RRH 104 104 104 100
' Jumla ndogo 104| 104| 104 100
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Sampuli
<
, : s 3

Na. |Jinala Kanda Kituo 2 N 3

o 0 =

i c S ©

~ _g S L

g O R =
Iringa RRH 200 160 160 100
Kanda ya Nyanda za Juu |Mbeya RRH 109 20 920 100
4. Kusini Rukwa RRH 80 70 70 100
Songwe (Tunduma) 20 41 41 100
Jumla ndogo 479| 361 361 100
Lindi RRH 10 10 10 100
5 Kanda ya Kusini Mtwara RRH 38 38 38 100
' Ruvuma RRH 28 28 28 100
Jumla ndogo 76 76 76 100
P Kanda ya Kati TMDA Office 253 253 253 100
' Jumla ndogo 253| 253| 253 100
Tabora RRH 56 56 56 100
. Kanda ya Magharibi Kigoma RHH 10 10 10 100
' llembo Health Centre 20 20 20 100
Jumla ndogo 86 86 86 100
JUMLA KUU 1,229| 1,035| 1,035 100

Ufunguo:  RRH: Regional Referal Hospital (Hospitali ya Rufaa ya Mkoa)
POE: Port of Entry (Kituo cha Forodha)

2.2.5

Utekelezaji wa mifumo
ya ubora wa kazi (ISO/IEC
17025 na WHO/GLP)

Mamlaka iliendelea  kutekeleza
matakwa ya kiwango cha ISO/IEC
17025:2017 kwa uchunguzi wa
vifaa tiba na vitendanishi, pamoja
na Mwongozo wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) wa Utambuzi wa
Maabara (WHO Prequalification)
kwa upande wa uchunguzi wa dawa.

Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na
kuandaanyaraka nataratibu sanifu za
utendaji kazi (SOPs), na kuwasilisha
majibu ya hoja za ukaguzi wa Shirika
la Afya Duniani (WHO) uliofanyika
mwezi Aprili, 2020. Utekelezaji wa
“Corrective and Preventive Action
(CAPA)"  unaendelea  ambapo
matarajio ni kukaguliwa na WHO
mwezi Novemba 2020 kwa ajili ya
uhakiki.
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2.3

KUIMARISHA UTOAJI ELIMU KWA UMMA NA KUBORESHA
HUDUMA KWA WATEJA

Mamlaka hutoa elimu kwa umma na huduma kwa wateja ili kuhakikisha kuwa wananchi
wanapata taarifa sahihi juu ya kazi na majukumu ya TMDA, mahitaji ya Sheria sanjari
na kujengewa uelewa wa taratibu za kuanzisha biashara ili kukidhi vigezo vya usalama
na ubora wa bidhaa zinazodhibitiwa. Kazi zifuatazo zilitekelezwa ili kuelimisha umma.

2.3.1 Elimu kwa umma

Elimu kwa umma husaidia kuongeza uelewa kwa watumiaji wa bidhaa zinazodhibitiwa
na TMDA na wananchi kwa ujumla na hivyo kusaidia matumizi sahihi ya bidhaa pamoja
na kuongeza utii wa sheria bila shuruti. Kazi za uelimishaji umma zilizotekelezwa ni
kama zilivyoorodheshwa katika Jedwali Na. 15.
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Jedwali Na. 15: Njia zilizotumika kuelimisha jamii

Na |Kazi zilizopangwa |ldadi | Utekelezaji
1 [Mihadhara 59,100 | Mihadhara 94 kuhusu kazi na majukumu ya TMDA katika kulinda
(outreach afya jamii ilitolewa kwa makundi mbalimbali ya wananchi na
compaigns) wadau wa Mamlaka katika mikoa ya Dar es salaam, Ruvuma,
Lindi, Mtwara, Pwani, Kilimanjaro, Mbeya, Njombe, Iringa, Rukwa,
Arusha, Dodoma, Tabora na Mwanza
2. |Maonesho na 11 Wananchi 10,880 waliotembelea banda la TMDA katika maonesho
mikutano walipatiwa elimu kuhusu kazi na majukumu ya TMDA katika
kulinda afya ya jamii
| 3. |Vipindi na 52 Kushiriki katika vipindi 26 vya moja kwa moja kuhusu usalama wa
matangazo bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka vilivyorushwa kupitia vituo 23
mafupi ya redio vya redio na 3 vya runinga. Aidha kipindi cha kila wiki cha TMDA
na runinga NA JAMII kilirushwa kupitia ITV na TBC kwa miezi 6
25 Script 10 za vipindi vya uelimishaji jamii kwa njia ya redio
ziliandalwa sambamba na kurekodi matangazo mafupi 9 ya
| uelimishaji kwa njia ya redio na 6 kwa njia ya runinga
| 3 Matangazo mafupi kuhusu udhibiti wa dawa na utoaji wa taarifa
za madhara ya dawa yalirushwa kwa kipindi cha miezi miwili
kupitia vituo 2 vya runinga na 22 vya redio za kijamii na kibiashara
hapa nchini
4. |vielelezo vya Kuandaa na kuhariri aina 24 za vielelezo vya uelimishaji na vifaa
uelimishaji vya kutangaza huduma za Mamlaka ambapo jumla ya vielelezo
na vifaa vya 32,806 | na vifaa vya matangazo 32,806 vilichapwa na kusambazwa kwa
matangazo wadau
5. |Taarifa kwa umma |36 Taarifa kwa umma na matangazo kuhusu udhibiti wa dawa, vifaa
na Matangazo tiba na vitendanishi yalitolewa kwa wananchi na wadau mbalimbali
kwa njia ya magazeti, mitandao ya kijamii na tovuti ya TMDA
6. |Tovuti na kurasa |52 Taarifa na mwonekano wa tovuti ya TMDA zilifanyiwa mapitio
! za TMDA kwenye kufuatia mabadiliko ya taasisi baada ya udhibiti wa chakula na
! mitandao ya jamii vipodozi kuhamishiwa TBS
| Kuhuisha taarifa na matukio katika tovuti ya TMDA na kurasa za
; TMDA katika mitandao ya kijamii
: 7. |Mikutano na 2 Mikutano na waandishi wa habari kuhusu mafanikio ya TMDA
waandishi wa katika kipindi cha miaka minne (4) ya Serikali ya Awamu ya Tano
| habari (2015 - 2019) na matokeo ya operesheni/ ukaguzi maalumu ulio
| baini uwepo wa aina nne za dawa bandia katika soko ilifanyika
8. |Uratibu wa 4 Kuratibu ziara ya Kamati ya Bunge ya Huduma za Jamii ya Serikali
matukio ya TMDA ya Mapinduzi ya Zanzibar TMDA, Ziara za Mamlaka ya Udhibiti
wa Dawa wa Malawi na Zambia pamoja na uzinduzi wa Mkataba
wa Huduma kwa wateja
9. |Misaada kwa Jamii|4 Kutoa msaada wa taulo za kike na watoto (pads na diapers)
(Corporate Social pamoja na dawa mbalimbali za binadamu katika Gereza la Segerea
Responsibility) na Mkoa wa Simiyu
Ujenzi wa wodi ya wakina mama na watoto katika Hospitali ya
Rufaa ya Mkoa wa Mbeya
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wateja

Katika kuhakikisha kuwa utoaji wa
huduma kwa wateja ni wa kiwango
bora, Mamlaka ilitekeleza kazi
zifuatazo:-

i. Kuhudumia wateja 19,771
kupitia. madawati ya huduma
kwa wateja na wengine 161
kupitia maktaba iliyopo Ofisi
ndogo ya makao makuu Dar
es Salaam;

ii. Kufanya marejeo ya Mkataba
wa Huduma kwa Wateja wa
mwaka 2016 ambapo MHW
Toleo la Nne wa mwaka 2020
ulizinduliwa rasmi tarehe 29
Juni, 2020;

iii. Kuandaa Mkataba wa
Huduma kwa Wateja wa
Ndani (watumishi) kwa mara
ya kwanza.

iv.  Kupokea na kushughulikia hoja
za wateja ambapo hoja 10 za
wateja kuhusu usalama wa
dawa na vifaa tiba katika soko

kufanyiwa

zilipokelewa na
kazi:

Qe

2.4

DAWA NA'®
THMDA

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

2.3.2 Kuboresha huduma kwa

v.  Kuanzisha na kupokea maoni
ya wateja kwa kutumia
dodoso maalumu la wateja
kutolea maoni (customer exit
questionnaire form); na

vi. Kufanya uhamasishaji  na
mafunzo  kwa  watumishi
wanaohudumia wateja kupitia
dawati la huduma kwa wateja
(Front desk officers) kuhusu
dhana ya huduma bora na
ushughulikiaji wa malalamiko
ambapo watumishi 10
wanaohudumia wateja kupitia
madawati ya huduma kwa
wateja walipatiwa mafunzo
kwa mujibu wa mpango.

KUIMARISHA UWEZO WA
MAMLAKA KATIKA KUTOA
HUDUMA ZA UDHIBITI

lli Mamlaka iweze kutoa huduma
bora za udhibiti, haina budi
kuimarisha uwezo wake hususan
kwa kuwa na vitendea kazi
mbalimbali ikiwemo majengo ya
ofisi na maabara, magari, vifaa
vya TEHAMA, kuongeza idadi ya
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2.4.1

watumishi na kuimarisha ukusanyaji
wa maduhuli na hatimaye kuweza
kugharamia shughuli zote za udhibiti
kwa mujibu wa Sheria. Katika
kipindi cha Julai, 2019 hadi Juni,
2020 kazi mbalimbali zilitekelezwa
chini ya Lengo Mkakati hili kama
ilivyoainishwa katika vipengele 2.4.1
-2.4.8.

Usimamizi wa rasilimali watu
Katika kipindi cha Julai hadi Juni,
2020 kazi zilizofanyika katika eneo
la usimamizi wa rasilimali watu
na utawala zimeainishwa katika
vipengele 2.4.1.1: -2.41.4

2.4.1.1 Ajira

hivyo kufanya jumla ya watumishi
wa ajira ya kudumu kuwa 269.
Aidha, Mamlaka iliajiri watumishi 32
wa mkataba wa mwaka mmoja na
watumishi wawili (2) kwa mkataba
wa muda mfupi. Vilevile watumishi
nane (8) walithibitishwa kazini baada
ya kutimiza vigezo.

2.4.1.2 Utekelezaji wa
mpango wa mafunzo

Kwa mujibbu wa mpango wa
mafunzo wa Mamlaka kwa mwaka
wa fedha 2019/20 watumishi
55 walipendekezwa kuhudhuria
mafunzo mbalimbali ndani na nje
ya nchi. Hadi kufikia Juni, 2020
watumishi 47 sawa na 855%

Mamlaka ilipokea watumishi 37 walihudhuria ~ mafunzo ~ kama
waliohamia/ kuazimwa  kutoka ilivyooneshwa katika  Jedwali
katika taasisi nyingine za Serikali na Na.16:-

Jedwali Na 16: Idadi ya watumishi waliohudhuria mafunzo ya aina mbalimbali

Na. |Aina ya mafunzo Waliopendekezwa | Waliohudhuria | (%) waliohudhuria

1. |Mafunzo ya muda mrefu 31 28 90.3
ndani ya nchi

2. |Mafunzo ya muda mfupi 10 8 80.0
ndani ya nchi

3. |Mafunzo ya muda mrefu nje 8 8 100.0
ya nchi

4. |Mafunzo ya muda mfupi nje 6 3* 50.0
ya nchi
Jumla 55 47 85.5

* Udahili wa mafunzo hayo uliathiriwa na mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19

2.4.1.3 Ukaguzi wa Rasilimali Watu

Mamlaka ilifanya ukaguzi na uhakiki wa rasilimali watu katika Ofisi zote za kanda
na Makao Makuu. Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya Ofisi za kanda zina uhaba wa
watumishi wa kada ya wakaguzi hasa maeneo ya mipakani na hivyo kulazimu baadhi
ya watumishi kufanya kazi siku zote za juma bila ya kupata mapumziko. Aidha,
baadhi ya vituo vya forodha havina wakaguzi wa Mamlaka na hivyo hatua stahiki
kuchukuliwa kwa kuwasilisha ombi la kibali maalum cha ajira ya mkataba kwa Katibu
Mkuu - Utumishi.
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2.4.2

2.4.1.4 Utekelezaji wa
Muundo wa TMDA

Mamlaka ilianza utekelezaji wa
miundo mipya ya maendeleo
ya watumishi kuanzia tarehe 1
Novemba, 2019 ikiwa ni pamoja
na kila mtumishi kupewa barua
ya mabadiliko ya cheo na ngazi
ya mshahara. Aidha, kutokana na
kuidhinishwa kwa Sheria ya Fedha
ya mwaka 2019 na hivyo kuundwa
kwa TMDA kupitia Sheria ya Bunge
iliyohamishia majukumu ya Chakula
na vipodozi kwenda TBS jumla
watumishi 88 wa kada ya Chakula
wamehamishiwa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) kupitia mfumo wa
Lawson kuanzia Desemba, 2019
ikiwa ni pamoja na taarifa zao za
utumishi (Data sheet) kuwasilishwa
TBS.

Uhakiki mifumo na
usimamizi wa vihatarishi
Katika kipindi husika, kazi za uhakiki
mifumo na usimamizi wa vihatarishi
zilizotekelezwa zimeainishwa katika
vipengele 2.4.2.1 -2.4.2.7.

2.4.2.1 Marekebisho ya
nyaraka za ithibati

Kufuatia marekebisho ya sheria na
wigo wa udhibiti wa bidhaa ililazimu
kufanyika marekebisho ya nyaraka
mbalimbali zinazohusu uhakiki ubora
na mifumo kama ifuatavyo:-

(@ Kufanya maboresho kwenye
vyeti vya ithibati vya viwango
vya ISO 9001:2015 ili viweze
kulingana na jukumu jipya
la TMDA la kudhibiti ubora,
usalama na ufanisi wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi; na

(b) Kupitia na kuboresha
makubaliano ya uthibitisho wa
mfumo wa uhakiki ubora wa
utoaji huduma (Certification
Agreement) kati ya TMDA
na Kampuni ya ACM Limited
ambao umesainiwa na pande
zote mbili.

2.4.2.2 Ukaguzi wa ndani wa
mfumo wa uhakiki
ubora wa huduma

Ukaguzi wa ndani wa mfumo
wa uhakiki ubora wa huduma
umefanyika kwa ofisi za kanda nane
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(8), sehemu saba (7) na vitengo
vitano (5) vya Ofisi ya Mkurugenzi
Mkuu. Ukaguzi ulibaini jumla ya
mapungufu 135 na kati ya hayo
mapungufu 133 yalifanyiwa kazi na
wahusika kwa ukamilifu. Mapungufu
mawili yaliyobaki yatakamilishwa
ndani ya mwaka wa fedha 2020/21.

2.4.2.3 Ukaguzi wa nje wa mfumo
wa uhakiki ubora wa
huduma

Ukaguzi wa nje wa mfumo wa uhakiki ubora
wa huduma ulifanywa na kampuni ya ACM
Limited ambapo Mamlaka imethibitishwa
kuendelea kushikilia vyeti vya ithibati kwa
mujibu wa kiwango cha ISO 9001:2015.

2.4.2.4 Kuandaa na kupitia taratibu
sanifu za utendaji kazi (SOPs),
michakato na miongozo

Jumla ya nyaraka 349 ziliandaliwa au
kufanyiwa marejeo ambazo ni taratibu sanifu
za utendaji kazi (SOPs) 129, michakato 26,
fomu 117, rejesta 45, checklists 10, charters
tatu (3), miongozo 11, sera mbili (2), manuals
tatu (3),) mipango miwili (2) na mkataba
mmoja (1). Nyaraka zote zilidhinishwa na
kusambazawa kwa matumizi.

2.4.2.5 Usimamizi wa vihatarishi

Katika kipindi husika kazi mbalimbali
zinazohusu maswala ya usimamizi wa
vihatarishi zilitekelezwa kama ifuatavyo:-

(@) Kuandaa taarifa inayohusu usimamizi
wa vihatarishi na  kuwasilishwa
kwenye vikao mbalimbali vya Bodi ya
Ushauri (MAB) ambapo maangalizo
mbalimbali yalitolewa ikiwa ni pamoja
na ushirikishwaji wa wasimamizi
wa vihatarishi (Risk Owners) kabla
utekelezaji wa mpango wa kutibu
vihatarishi; na

(b) Kufanya marejeo ya rejesta ya
vihatarishi na muongozo wa usimamizi

TAARIFA YA UTENDAIJI KAZI 2019/2020

wa vihatarishi ambapo pamoja
na mambo mengine rejesta hiyo
inajumuisha kihatarishi kipya kuhusu
uwezekano wa TMDA kuathiriwa
na Kkirusi kinachosababisha ugonjwa
wa COVID - 19 pamoja na mikakati
ya kutibu kihatarishi hicho kufuatia
mlipuko wa ugonjwa huo katika nchi
mbalimbali duniani ikiwemo Tanzania.
Rejesta mpya inaonesha kuwa kuna
jumla ya vihatarishi 21 ndani ya
Mamlaka ambapo vihatarishi saba (7)
kati ya hivyo vimetambuliwa kama
“Extreme” na “High".

2.4.2.6 Mafunzo ya mfumo wa
uhakiki ubora wa huduma
na vihatarishi

Mafunzo ya ufahamu na kuwajengea uwezo
wa utekelezaji wa mfumo wa uhakiki ubora
wa huduma na mfumo wa usimamizi wa
vihatarishi yalifanyika kwa watumishi 150
ambapo watumishi 137 walipewa mafunzo
ya msingi na watumishi 13 (Risk Champions
na QMS Coordinators) walipewa mafunzo
ya kina zaidi juu ya usimamizi wa vihatarishi.

Aidha, mafunzo mengine yalifanyika kwa
watumishi wa Mamlaka kwa lengo la
kuongeza uelewa wa huduma mbalimbali
zinazotolewa na taasisi na kuongeza ufanisi
sehemu vya kazi (business improvement
process).

2.4.2.7 Mapitio ya Mfumo wa
Uhakiki Ubora wa Huduma

Mamlaka ilifanya kikao cha “Management
Review" kwa ajili ya kupitia na kujadili
taarifa za utekelezaji na ufanisi wa mfumo
wa uhakiki ubora wa huduma (QMS) katika
maeneo yote ya utoaji huduma za ndani na
nje ya Taasisi kwa mwaka 2019. Utaratibu
huu umeendelea kuwa chombo muhimu
cha menejimenti cha kuwezesha kukidhi
matakwa ya kisheria na ya taasisi ikiwemo
kuboresha utoaji wa huduma kwa wateja na
jamii kwa ujumla.
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2.4.3 Ukaguzi wa Ndani

Katika kipindi cha Julai, 2019 hadi Juni, 2020
kazi zifuatazo zilitekelezwa: -

(@) Ufuatiliaji wa utekelezaji wa hoja za
kaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Mkaguzi
wa Ndani Mkuu wa Serikali (IAG) na
ukaguzi wa ndani;

(b) Uandaaji wa taarifa ya ukaguzi wa
ndani wa hesabu za Mamlaka pamoja
na mapitio ya hesabu za mwaka

2018/19;

(c) Kufanya kaguzi wa sehemu mbalimbali
ikiwemo manunuzi, mishahara, Ofisi
za Kanda, malipo ya kiinua mgongo
(Gratuity), ukaguzi wa ufanisi wa
uingizaji wa vifaa tiba, fedha za miradi
ya wafadhili, marejeo ya taratibu sanifu
na nyaraka za utendaji kazi za kitengo
cha ukaguzi wa ndani, ukaguzi wa
usimamizi wa vihatarishi, mapitio ya
usawazishaji wa vitabu vya Mamlaka

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

na akaunti za benki, ufanisi wa mfumo
wa LIMS katika maabara, ukaguzi wa
mapato. Kwa ujumla kaguzi zilibaini
kuwa kuna uzingatiaji wa taratibu za
fedha, ununuzi na miongozo mbalimbali
ya utendaji kazi;

(d) Uandaaji wa Mpango kazi wa ukaguzi
wa ndani kwa mwaka 2020/21 na
kuhakiki wa mali za Mamlaka (Annual

stocktaking); na

(e) Kuratibu vikao vinne (4) vya Kamati ya
Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi
ya MAB na mafunzo kwa wajumbe
wa Kamati ya Ukaguzi ya MAB kuhusu
utekelezaji wa majukumu yao.

2.4.4 Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA)

Mamlaka katika kuboresha na kutoa
huduma kwa kutumia mfumo wa
TEHAMA ilitekeleza kazi mbalimbali
kama zilivyoainishwa katika Jedwali
Na. 17:-

Jedwali Na. 17: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA

Na. |Kazi zilizotekelezwa

Matokeo / Faida kwa taasisi

1.

Ufungwaji wa CCTV Camera
na Biometric Staff Attendance
Register katika Ofisi za Kanda
sita (6) (Mwanza, Dodoma,
Arusha, Dar es Salaam, Mbeya
na Mtwara)

Mfumo wa CCTV Camera umeimarisha
usalama wa mali za ofisi na sampuli
zinazohifadhiwa katika ofisi za Kanda.

Mfumo wa Staff Attendence Register
umerahisisha utunzaji wa kumbukumbu za
mahudhurio ya watumishi kazini

Maboresho ya mfumo wa
kutunza kumbukumbu za
watumishi (HR-MIS)

Maboresho yamefanyika ambayo
yamehusisha kuanza kutumika kwa moduli
ya kushughulikia mishahara na mikopo

Majaribio ya Mfumo wa pamoja
wa kielektroniki wa forodha
(Single Window System)

HS - Code zimeingizwa kwenye mfumo
huo ili kurahisisha utambuzi wa bidhaa
zinazodhibitiwa na TMDA. Aidha majaribio
ya kuunganisha mfumo wa Single Window
na IMIS yanaendelea

Tathmini ya utekelezaji wa
Mpango wa TEHAMA wa miaka
mitano (2017/18-2021/22)

Taarifa ya tathmini imekamilika na
kuwasilishwa katika kikao cha Kamati ya
TEHAMA kilichofanyika tarehe 30 Juni, 2020.
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Na.

2.4.5

Kazi zilizotekelezwa

Matokeo / Faida kwa taasisi

Maboresho ya mfumo wa IMIS
na maandalizi ya mfumo mpya
wa RIMS kuanza kutumika rasmi.

Majaribio ya mfumo vyalianza tarehe 1
Novemba, 2019 na kukamilika tarehe 30
Juni, 2020. Mfumo mpya wa RIMS (IMIS)
umeanza kutumika rasmi tarehe 1 Julai, 2020

Uimarishaji wa huduma ya
mawasiliano ya kieletroniki kati
ya Makao Makuu na Ofisi za
Kanda (Wide Area Network)

Mfumo mpya unaotumia teknolojia ya Fiber
optic umefungwa na kuanza kutumika mwezi
Mei, 2020. Kasi ya mawasiliano na ofisi za
Kanda imeongezeka kutoka 2Mbps na kuwa
5Mbps na hivyo kurahisisha upatikani wa
mfumo wa Epicor, RIMIS, HR-MIS na huduma
nyingine za kieletroniki.

Uhakiki wa mfumo wa LIMS

Kazi hii imefanyika kwa kuandaa vigezo
vipya na pia kuandaa ratiba ya utekelezaji
wa uhakiki kwa kuzingatia miongozo ya
TEHAMA ya WHO

Ununuzi na Ugavi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha
2019/2020, Mamlaka ilitekeleza
mpango wa manunuzi wenye
thamani ya TZS 15,617,223,000.00
ili kuwezesha manunuzi ya vifaa na
huduma mbalimbali. Katika utekezaji
wa mpango huo, jumla ya mikataba
ya manunuzi 36 yenye thamani ya
TZS 10,137,856,459.69 litolewa

kwa wazabuni mbalimbali na hivyo

kuwezesha upatikanaji wa vitendea
kazi na huduma mbalimbali za
udhibiti na uendeshaji.

Kati ya mikataba iliyotolewa,
mikataba 24 imekamilika hadi
kufikia tarehe 30 Juni, 2020 na
mikataba 12 ipo katika hatua
mbalimbali za utekelezaji. Zabuni
nne (4) hazikuweza kutekelezwa
kutokana na maoteo ya makusanyo
kutofikiwa.
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2.4.6 Sheria

Katika kipindi cha Julai, 2019
hadi Juni, 2020 kazi mbalimbali
zinazohusu masuala ya sheria
zilitekelezwa ikiwa ni pamoja na:-

(@ Kusimamia  mashauri 146
ya ukiukwaji wa sheria. Kati
ya hayo 32 yamekamilika
na watuhumiwa kulipa faini
ya jumla TZS 5,000,000.00
na mashauri mengine 32
yanaendelea kusikilizwa,
82 bado vyanaendelea na
uchunguzi katika vituo
mbalimbali vya polisi;

(b) Mashauri ya jinai 143
yalisimamiwa kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka nchini, mashauri
matatu (3) ya madai ambayo
yapo Mahakama Kuu
yalisimamiwa kwa ushirikiano
na ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali. Kwayale yaliyofungwa
kwa kuharibu bidhaa yalifuata
maelekezo ya Sheria ya Dawa
na Vifaa Tiba, Sura 219;

(c) Kuandaa Kanuni 4 katika
huduma za kutangaza
wakaguzi, watathmini wa
huduma za kimaabara na dawa
zilizosajiliwa katika Gazeti la
Serikal;.

(d) Kukamilisha Sera za ndani
mbili (2) ambazo ni Sera ya
kusimamia utoaji taarifa za
wadokezi na ile ya kusimamia
makosa ya udanganyifu ndani
ya taasisi;

(e) Kukamilisha mapendekezo ya
marekebishoyaSheriayaTMDA
Pamoja na mapendekezo ya
Sheria ya kuridhia Mkataba wa
AMA ambayo yamewasilishwa
kwenye Mamlaka husika kwa
hatua zaidi; na

(f)  Kutoa mafunzo ya usimamizi
wa sheria ya TMDA kwa
wakaguzi 30.

2.4.7 Uratibu wa Ofisi za Kanda

Kazi za kuratibu ofisi za Kanda
zilizotekelezwa katika kipindi husika
ni kama ifuatavyo:-

(@) Kuchapisha vitambulisho vya
wakaguzi 391 wa TMDA
na wale wa Halmashauri
waliotangazwa kwenye gazeti
la Serikali;

(b) Kupitia Mwongozo wa
Uendeshaji wa Ofisi za
Kanda ambapo nakala 100 za
mwongozo huo zilichapishwa
na kusambazwa kwenye Ofisi
za Kanda; na

(c) Kufuatilia  utekelezaji wa
majukumu ya TMDA katika
Ofisi za Kanda ambapo
usimamizi ulifanyika kwenye
ofisi zote za kanda pamoja na
Halmashauri 96.

2.4.8 Mipango, Tathmini na

Ufuatiliaji
Katika kipindi hiki, Mamlaka ilifanya
kazi zifuatazo:-

(@) Kufanya tathmini ya ndani (self
assessment) ya utekelezaji wa
Mpango Mkakati wa miaka
mitano (2017/18 - 2021/22);

(b) Kufanya marejeo ya Mpango
Mkakati wa miaka mitano
(2017/18 - 2021/22) li
kuendana na hali ya Taasisi kwa
sasa ikiwa ni pamoja kutekeleza
utaratibu wa kurejea Mpango
kila baada ya miaka miwili ya
utekekzaji wake;

(c) Kuandaa Mpango kazi na Bajeti
ya mwaka wa fedha 2020/21;
na
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2.4.9

(d) Kuandaa na kukamilisha taarifa
za utendaji kazi za kipindi cha
robo mwaka, nusu mwaka na
mwaka wa fedha 2019/20.

Mapato na matumizi

Katika kipindi cha Julai, 2019 —Juni,
2020, mapato na matumiziya TMDA
yalikuwa kama ifuatavyo:-

TZS 5,137,926,697.00 ni mchango
wa Serikali kwa ajili ya Mishahara na
TZS 282,312,000 ni Fedha kutoka
Washirika wa maendeleo (EDCTP).

Katika kipindi husika, Mamlaka
imeweza kukusanya jumla ya
TZS 36,355,899,489.00 sawa na
asilimia 93 ya bajeti ya makusanyo
kutoka vyanzo mbalimbali. Kati ya

Fedha hizo TZS 30,211,458,334.00
ni kutoka vyanzo vya ndani, TZS
4,184,718,876 ni mchango wa
kwa ufanisi, Mamlaka katika Serikali kwa ajili ya mishahara ya
Mwaka wa Fedha 2019/2020 watumishi na TZS 1,961,468,416.00
ilipanga kukusanya jumla ya TZS ni fedha kutoka kwa Washirika
38,984,602,395.00 kutoka vyanzo wa Maendeleo (Global  Fund
vyake mbali mbali ambapo kati ya and EDCTP). Mchanganuo wa
Fedha hizo, TZS 33,564,363,698.00 makusanyo haya umeainishwa
ni  kutoka vyanzo vya ndani, katika Picha Na.1.

2.4.9.1 Mapato
i kutekeleza ~majukumu  yake

Picha Na. 1.: Mchanganuo wa Makusanyo (Julai 2019 - Juni 2020)

-—33,564,363,698

—30,211,458,334 (90%)
1,734,785,997 (100%)
282,312,000
224,936,282 (80%)

Ada na tozo pamoja
na kodi ya pango

g o = 5137,926,697
Bt s _ 4,184,718,876 (81%)
— o <

3 = 2

ks Lo) s

(] i) >o

B
Vyanzo vingine

Makusanyo Halisi (Julai. 2019 - Juni, 2020)

Vyanzo vya ndani
B Budget (2019/2020)

Kwa mujibu wa Picha Na.1. lengo la makusanyo halikufikiwa hususan kutoka vyanzo
vya ndani kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa homa ya mapafu (COVID - 19)
katika nchi mbalimbali duniani uliosababisha hofu na mkanganyiko kwa baadhi ya
wateja na pia kusimama kwa uzalishaji na hivyo kuathiri makusanyo yatokanayo na
usajili na uingizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi.

2.4.9.2 Matumizi

Mamlaka katika kipindi cha mwaka 2019/2020 ilitumia jumla ya TZS 37,771,486,655 ambayo
ni sawa na 97 % ya makusanyo kutoka vyanzo vyote, kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake
mbalimbali. Matumizi haya yamefanyika kwa mujibu wa Mpango Kazi na Bajeti ya mwaka wa
Fedha 2019/2020.
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2.4.9.3 Mchango wa TMDA katika Mfuko Mkuu wa Serikali

Kwa mujibu wa bajeti ya mwaka wa fedha 2019/2020, Mamlaka ilipanga kuchangia kiasi cha
TZS 5,034,654,555.00 kama 15 % ya makadirio ya mapato ya TZS 33,564,363,700.00 kwenda
Mfuko Mkuu wa Serikali kama Sheria ya Fedha inavyoelekeza.

Katika kipindi husika, Mamlaka imeweza kuchangia kiasi cha Jumla ya TZS 4,775,990,916.25
ikiwa ni 95% ya makadirio katika Bajeti ya Mwaka 2019/2020.
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2.5 KUTOA HUDUMA KWA WAATHIRIKA WA VIRUSI VYA UKIMWI NA
WENYE MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA

Katika kipindi hiki, TMDA iliendesha mafunzo juu ya Mapambano dhidi ya VVU/
UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza mahala pa kazi kwa watumishi 234 wa
Makao Makuu, Ofisi Ndogo na Ofisi zote za Kanda. Aidha, baada ya kuhamasishwa
na wawezeshaji kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma, watumishi 133 walikubali kupima
UKIMWI na watumishi 133 Magonjwa yasiyo ambukiza (NCDs) kwa hiari.
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2.6

3.0

3.1

KUIMARISHA NA
KUTEKELEZA KWA UFANISI
MKAKATI WA TAIFA WA
KUPAMBANA NA KUZUIA
RUSHWA

Mamlaka iliendelea  kutekeleza
Mkakati wa Taifa wa Kupambana
na Rushwa awamu ya tatu kupitia
Kamati yake ya Uadilifu, kusimamia
ujazaji wa fomu za mgongano wa
maslahi kwa watumishi kila mwaka
na kusimamia Maadili ya Utumishi
wa umma.

Aidha, katika kipindi hiki, Mamlaka

ilitoa mafunzo mahususi kuhusu
mapambano dhidi ya rushwa,
maadili ya Utumishi wa Umma

pamoja na Utawala Bora. Mafunzo
haya yalitolewa kwa watumishi 234
wa Makao Makuu, Ofisi Ndogo na
Ofisi zote za Kanda.

Katika kusimamia Mkakati huu,
Mamlakaimetengenezavitambulisho
maalum vya wakaguzi wa dawa
wa TMDA na wa Halmashauri zote
nchini, ili kuepusha udanganyifu
uliokuwa ukifanywa na wakaguzi
bandia kwa lengo la kuwalaghai
wafanyabiashara na kuchukua
fedha kutoka kwao.

HITIMISHO NA MAENEO
YANAYOTAKIWA KUPEWA
KIPAUMBELE

Hitimisho

Katika kipindi cha Julai, 2019 — Juni,
2020 Mamlaka ilifanikiwa kutimiza
majukumu  yake kulingana na
Mpango kazi ambapo kumekuwa
na ufanisi katika maeneo ya udhibiti
wa usalama na ubora wa dawa, vifaa
tiba na vitendanishi na hivyo kulinda
afya ya jamii.

3.2

Maeneo yanayohitaji
kufanyiwa kazi

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana
katika mwaka wa fedha 2019/20,
Mamlaka itatoa kipaumbele katika
maeneo ambayo hayakufanya vizuri
ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa
mpango kazi na bajeti ya mwaka
2020/21 hususan katika maeneo
yafuatayo:-

(@) Kukamilisha ujenzi wa ofisi ya
TMDA Dodoma;

(b) Kuimarisha usimamizi wa
makusanyo ya  maduhuli
kutoka vyanzo vya ndani ili
kupata fedha za kugharamia
shughuli za udhibiti;

(c) Kuangalia vyanzo vipya vya
mapato kwa upande wa
maabara  hususan  kupitia
uchunguzi wa sampuli za vifaa
tiba na vitendanishi;

(d) Kudhibiti matumizi yasiyo ya
lazima;

(e) Kuongeza wigo wa huduma
zitakazotolewa kwa njia ya
mtandao (Online services);

(f) Kuendelea kutoa elimu kwa
umma kuhusu majukumu na
kazi za TMDA,;

(g) Kuhamasisha watumishi
kuhusu utoaji huduma bora
kwa wateja;

(h) Kuendelea kufuatilia vibali vya
ajira pamoja na vya upandishaji
vyeo watumishi kutoka Ofisi
ya Rais (Utumishi); na

(i)  Kuimarisha ukaguzi wa bidhaa
katika vituo vya forodha,
viwanda na maeneo ya
biashara za dawa, vifaa tiba na
vitendanishi.
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Habari Leo Afrika Mash

i

Mgeni rasmi, Mganga Mkuu wa Serikali, Profesa Abel Makubi (katikati) akikata utepe wa uzindui a mkatab .

ariki, Juni 30,

2020

wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) wa huduma kwa watej i
) va ! ja toleo la nne 2020, Wi
‘Sulffthoz;? ;; Mkui\:genz' wa Uta:’wala na Utumishi wa Umma (TMDA), Mick Kiliba Mwenyek?tr;%:r:eBtt:it?::c
itindi, Kaimu Mkurugenzi, Adam Fimbo na Mkurugenzi Utoaji Hud ispi iyo ilifanyi
Dar es Salaam jana. (Picha na Yusuf Badi). 7 . o

Daily News Thursday, October 10, 2019

TMDA warns adve

rtisers of

herbal drugs in social media

By DAILY NEWS
Reporter

DRUG importers and suppliers
have been directed to stop pro-
motion of their products on so-
cial media without regulatory
approval, in a latest measure to
tighten control over marketing
of medical products on social
media outlets,

Tanzania Medicines and
Medical Devices Authority
(TMDA) said in a public notice
yesterday that promotions on
WhatsAnn. Rloes. Facebook.

Nipashe Alhamisi,

TMDA

miaka hiyo
Parrkck  anasema, wviball il
vyotaleva katika kipindi hicho ni
matokes ya elimu wanayotoa ya
udhibit] kewa wadau, hivyo inawa-
. Barnya foutil sherta bila ya shurue,
ma navyoelekeshwa na sauti ya

“Muda . ullokuwa  umatumika
uchakata maombi fiao umepun-
pua’ hadi kufika sk moje, hivyo
kuongeza whnist na kupunguza
malalamiko butoka Jwa watef,”

lowa kipindi
tokana na kuimarisha utoaji hu-
duma katika vituo vya forodha vya
mipaka ya“anavyovitaja kuwa ni
Namanga. Tarakea na Hollll (mpa-
kani na Kenya) na katlka Uwanja
wa Nolege wa Kilimanjaro (KIA)
Meneja huyo anafafanua kuwa,
maabara yake imechukua jumla
ya sampuli 243 za dawa na kupima
ubora, usalama na ufanist wake,
Towa batumia maabara inayoham-
ishika na sampuli zote zilifaulu.

hafjafauly maabara, sam)
chukuliva,  fkiwamo ﬁdﬁ

Twitter, Youtube, Instagram,
Linkedln, MySpace, Pinterest
without their permits contra-
vened Tanzania Food, Drugs
and Cosmetics (Control of
Drugs and Herbal Drugs Pro-
motions) Regulations, 2010.
“With this notice, TMDA
directs importers, sellers and
suppliers of medicines to the
public to stop advertisements
for prescription drugs on social
media, and make sure drugs
advertisements have correct
information and have been ap-

13 Februari 2020

L 2

proved by the authority,” the
public notice reads in part.

The TMDA warning comes
after businesses chose to adapt
advertising strategies in social
networking platforms, leading
to a rapid increase of promo-
tion through real-time social
media outlets.

Like in many other coun-
tries, social media use is rapid-
ly growing, with an increase in
internet penetration and smart-
phone use.

There were 4.4 million

e

yatamba ufanisi wa 90?

maabara za uchunguzi ambazo serikali imewekeza Sh.bilioni Saga.

Facebook users in Tanzania
in September 2018, which ac-
gounted for 7.1 per cent of the
etire  population, according
fo a web analytics firm. Stat-
Counter. People aged 25 to
34 years were the largest user
goup (1 750 000). The num-
ber of internet users in Tan-
znia rose to 23.14 million in
June, up from 22.99 million a
ago, according 10 thc_lat- |
st Tanzania Communications
Regulatory Authority (TCRA)
sfatistics.

=
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Ofisa Mwandamizi wa Ukaguzi wa Kanda ya Ziwa wa Mamiaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Bugaru MNyamwery, akionyes!

Daily News February 5, 2020

1o any of these coun- :
e shipped through this

i medi-

“This indicates that the

market in the Lake Zone is .,
cines and medical devices” i

s%f:ﬁ'nm
ing substandard mediciries.
The authority has reached ot

she assured.
past  spread awareness to the public’

samples  over how to get rid of consuim-

of medicines went through

laboratory tesis in the Lake

She said the decrease
proved that control
On other hand, in the

have been strengthened and
four years, over 1100

traders were complying with
the laws and regulations.

fonnes,
Zone, and results showed that

past four

“During  the
years, we have seen signifi-
cant decrease of products that
don’t meet standards” she

stated, noting that in 2017/18

‘substandard products in the

the authority identified and

the country during four years
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ed health services provision in
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Mwananchi Agosti 25, 2019

| Dawa zinazouzwa mitandaoni zina ubora?

Aurea Simtowe, Mwananchi
asimtowe@mwananchi.cotz

Dar es Salaam. Matarajio ya
wanandoa wanapoanza kuishi
pamaja ni kupata watoto ili waan-
ze kujenga familia,

Hata hivyo, matarajic hayo
hugeuka kitendawili kisichoku-
wa na majibit iwapo mwanamke
anachelewa kushika mimba.

. Siku hizi changamoto hiyo
imekuwa fursa kwa baadhi ya
watu ambao wanadai kuwasaidia
wanaokumbana na changamoto ya
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Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
Makao Makuu

S.L.P 1253 Dodoma/

S.L.P 77150 Dar es salaam.

Simu: +255 22 2450512/2450751/2450979

Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya ziwa

Barabara ya Nyasaka,

Nyakato Buzuruga,

S.L.P 543, llemela - Mwanza

Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz

Kanda ya kati

Jengo la PSSSF, Ghorofa ya 10,
Barabara ya Makole,

S.L.P 1253 Dodoma.

Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Jengo NHIF,

S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425

Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Magharibi

Jengo laTUWASA,

S.L.P 520, Tabora

Simu +255 262606082

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Mashariki

Jengo la PSSSF,

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P 31356, Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312

Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha

Simu 4255 272970333/737782442
Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini

Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.

Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz




