
1.0 Utangulizi

2.0  Vifaa tiba ni nini?
4.0 Maana ya matumizi sahihi ya    
       vifaa tiba 

5.0  Nini madhara ya kutotumia  
        vifaa tiba kwa usahihi?

3.0  Majukumu ya TMDA katika           
           udhibiti   wa vifaa tibaTMDA ni taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara 

ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto yenye jukumu la kulinda afya ya jamii 
kwa kudhibiti usalama, ubora na ufanisi wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi nchini.

Matumizi yasiyo sahihi ya vifaa tiba huweza 
kusababisha madhara mbalimbali kwa 
mtumiaji ikiwa ni pamoja na:

3.2 Upimaji wa sampuli katika maabara

Maabara ya TMDA hupima sampuli za vifaa tiba 
kwa lengo la kuhakiki ubora, usalama na ufanisi 
wake kabla na baada ya kuruhusiwa kuingia katika 
soko. Pale inapobainika kwamba kifaa tiba 
hakikidhi viwango vya usalama, ubora na ufanisi 
hakipewi usajili na kama kipo sokoni matumizi yake 
husitishwa na kuondolewa. 

3.3 Kudhibiti uingizaji na usafirishaji nje ya nchi

TMDA hudhibiti uingizaji nchini wa vifaa tiba kwa 
kuwataka waagizaji kuomba kibali cha kuingiza 
vifaa tiba nchini na kufanya ukaguzi kwenye vituo 
vya forodha kuhakiki kama waagizaji wamezingatia 
taratibu za uingizaji vifaa tiba.

3.4 Ukaguzi katika soko na vituo vya forodha 

TMDA hufanya ukaguzi katika vituo vya forodha, 
maeneo ya biashara ikiwa ni pamoja na maduka, 
maghala na vituo vya kutolea huduma za afya kwa 
nia ya kuhakiki usalama, ubora na ufanisi wa vifaa 
tiba. Pale inapobainika kwamba kuna ukiukwaji wa 
sheria, kanuni na taratibu, Mamlaka huchukua 
hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na:

Vifaa tiba ni vyombo, vifaa, mashine, kemikali au 
kitu chochote kifananacho na hivi 
kinachotumika katika kutibu, kutambua, 
kupima, kuchunguza au kuzuia magonjwa ya 
binadamu au mifugo. 

Matumizi sahihi ya vifaa tiba ni kufanya 
matumizi ya kifaa tiba   kwa kufuata maelekezo 
ya matumizi na malengo yaliyokusudiwa na 
mtengenezaji

    Kutoa onyo 

Ulemavu (mfano baada ya kuchoma sindano                
zisizofaa)

Kupata Maambukizi ya magonjwa (mfano 
UKIMWI)

    Kufuta usajili wa kifaa tiba

    Kufikisha mtuhumiwa mahakamani pale      
     inapolazimu

    Kusitisha kwa muda matumizi ya kifaa tiba 
     hadi marekebisho yafanyike

Mfano wa vifaa tiba ni pamoja na gloves, 
sindano, kondom, valvu za moyo (pacemakers), 
mirija ya kupitishia mkojo, taulo za kike (pedi), 
vijiti vya kuzuia mimba, vifaa mbalimbali vya 
mahospitalini, na vifaa vingine vyote 
vinavyowekwa  kwenye mwili wa binadamu kwa 
lengo la kitabibu .

3.1 Tathimini na usajili

TMDA hupokea maombi ya usajili wa vifaa tiba 
nchini kutoka kwa wadau mbalimbali walioko ndani 
na nje ya nchi. Baada ya kupokea maombi TMDA 
hufanya tathmini ya taarifa za ubora, usalama na 
ufanisi wa kifaa tiba zilizowasilishwa na pale 
inaporidhika na tathmini husika kifaa tiba 
husajiliwa.

Maumivu kwa mgonjwa (mfano wakati wa 
kutumia mrija wa mkojo (catheter)

Mgonjwa kufariki (mfano kwa kutumia valvu    
(pacemaker) isiyo na ufanisi)

Kupata mimba zisizotarajiwa (mfano kwa 
kutumia   kondomu mbovu, “loop” au vijiti 
vibovu vya kuzuia   mimba)  

 Vifaa tiba



MATUMIZI  SAHIHI YA 
VIFAA TIBA  

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

Vile vile, jamii inaombwa kutoa taarifa  TMDA 
au kituo chochote cha afya inapobaini 
ukiukwaji wa taratibu za utengenezaji, 
usambazaji, uuzaji na matumizi yasiyo sahihi 
ya vifaa tiba ili mwisho wa yote lengo la 
Serikali la kulinda afya ya wananchi liweze 
kutimia.

TMDA inawataka watengenezaji, waagizaji na 
wauzaji wa vifaa tiba kufuata taratibu na 
kujihakikishia ubora, usalama na ufanisi wa 
vifaa tiba wanavyonuia kuviuza kwenye soko la 
Tanzania kabla ya kukaguliwa na kuhakikiwa na 
Mamlaka. Hii itarahisisha udhibiti wa vifaa tiba 
nchini na kuongeza imani ya watumiaji na 
wananchi kwa bidhaa zinazouzwa.

Matumizi yasiyo sahihi ya  vifaa tiba ni kama 
vile kutumia     sindano au kondomu       kwa 
zaidi ya mtu mmoja, kutokutumia kondomu 
kwa usahihi, kutumia gloves 
zilizokwishakutumika au zenye  matundu, 
kutokuweka vijiti au “loop” sehemu husika na  
kwa usahihi nk. 

6.0  Wito 

Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana
nasi kupitia anuani zifuatazo:

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),

S.L.P 1253 Dodoma au 77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2452108

Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya Ziwa 

Barabara ya Nyasaka,

Nyakato Buzuruga,

S.L.P 543,

Ilemela - Mwanza

Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz 

Kanda ya Mashariki 

Jengo la GEPF,

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P 31356,

Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312

Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kati 

S.L.P 1253 Dodoma.

Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Jengo NHIF ghorofa ya 3.

S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425

Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini

Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.

Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz 

Kanda ya Magharibi 

Jengo la TUWASA,

S.L.P 520, Tabora

Simu +255 262606082

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha

Simu +255 272970333/737782442

Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz

@tmdatanzania


