
UTOAJI WA TAARIFA ZA
MADHARA YA DAWA

TMDA - Hulinda Afya ya Jamii

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),

S.L.P 1253 Dodoma au 77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2452108

Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya Ziwa 

Barabara ya Nyasaka,

Nyakato Buzuruga,

S.L.P 543,

Ilemela - Mwanza

Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz 

Kanda ya Mashariki 

Jengo la GEPF,

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P 31356,

Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312

Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kati 

S.L.P 1253 Dodoma.

Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
Jengo NHIF ghorofa ya 3.

S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425

Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini

Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.

Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz 

Kanda ya Magharibi 

Jengo la TUWASA,

S.L.P 520, Tabora

Simu +255 262606082

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha

Simu +255 272970333/737782442

Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz yaliyojitokeza (mfano kuzuia matumizi kwa watu  
 wenye mataizo ya ini au figo)

¦  Kuagiza watengeneza dawa kuainisha madhara 
yaliyojitokeza kwenye vikaratasi ambatanishi 
(package insert) vya dawa zao kama madhara 
husika hayakuainishwa

¦  Kutoa taarifa kwa Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kupitia mtandao wa Shirika hilo ujulikanao kama 
Vigiflow. 

9. Wito
Wagonjwa pamoja na watoa huduma za afya 
wanaombwa kutoa taarifa za madhara ya dawa kwa 
wakati ili kurahisisha udhibiti wa ubora, usalama na 
ufanisi wa dawa kwa lengo la kulinda afya ya jamii. 

Kutoa taarifa za madhara ya dawa ni jukumu letu sote na 
husaidia kuboresha sekta ya afya.

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia anuani ifuatayo:

8.2 Maamuzi yanayochukuliwa na TMDA

Ripoti ya tathmini huisaidia TMDA kufanya maamuzi 
yafuatayo:

¦  Kuzuia matumizi ya dawa husika kwa makundi  
 fulani ya watu

¦  Kubadilisha kundi la dawa 
¦  Kusitisha usajili na matumizi ya dawa
¦  Kuishauri Wizara ya Afya kubadilisha sera ya 

dawa 
¦  Kuagiza watengeneza dawa kubadilisha lebo za 

dawa zao kutegemeana na aina ya madhara  

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

@tmdatanzania



1. Utangulizi
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni Wakala wa 
Serikali chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto yenye jukumu la kudhibiti 
ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi. 
Pamoja na majukumu mengine, Mamlaka ina wajibu pia 
wa kukusanya taarifa za madhara ya dawa, kuyatathmini 
na kuyadhibiti yasiendelee kujitokeza.

2. Mfumo wa ufuatiliaji wa madhara ya dawa 
Mamlaka imeweka mfumo wa ufuatiliaji wa usalama wa 
dawa unaojumuisha utambuzi, tathmini, uelewa na 
udhibiti wa madhara yatokanayo na matumizi ya dawa. 
Mfumo huu unalenga kuhakikisha kuwa matibabu 
yaliyosahihi yanatolewa kwa wagonjwa na unawezesha 
kufahamu madhara pamoja na sababu zinazosababisha 
madhara baada ya dawa kuwa kwenye soko.

3. Madhara ya dawa ni nini?
Madhara ya dawa ni matokeo mabaya yasiyotarajiwa 
yanayotokea baada ya kutumia dawa katika dozi au 
kiwango ambacho ni cha kawaida kutumika kwa 
mgonjwa wakati na baada ya matibabu. 

4. Malengo ya kukusanya taarifa za madhara ya dawa
Taarifa juu ya madhara ya dawa hukusanywa kwa 
malengo yafuatayo:

¦  Kufahamu idadi na kasi ya kujitokeza kwa madhara ya 
dawa kwa watumiaji kama kipimo cha usalama wa 
dawa

¦  Kufahamu na kugundua kwa undani madhara ya 
dawa yanayotambulika na yasiyofahamika na hivyo 
kuwezesha udhibiti wa madhara kwa ufanisi

¦  Kubaini madhara yanayoweza kutokea endapo aina 
mbalimbali za dawa na vyakula zitatumika kwa wakati 
mmoja 

¦ Kutathmini usalama wa dawa kwa wanawake 
wajawazito na wanaonyonyesha 

¦ Kulinganisha viwango vya usalama wa dawa 
mbalimbali

¦  Kugundua dawa isiyo na ufanisi wa kitabibu ambao 
unaweza kusababishwa na matumizi yasiyo sahihi, 
mazingira yasiyo bora ya uhifadhi, viwango hafifu vya 
ubora na dawa bandia

¦  Kuboresha afya ya jamii na huduma kwa wagonjwa, 

¦  Kuhamasisha matumizi sahihi ya dawa

5. Taarifa zipi zitolewe?
Taarifa za madhara yoyote ya kiafya yatakayojitokeza 
kwa mgonjwa wakati wa matumizi ya dawa hata kama 
hayana uhusiano wa moja kwa moja na dawa. Yanaweza 
kuwa madhara yasiyotarajiwa (ikiwa ni pamoja na vipimo 
vya maabara visivyo vya kawaida), dalili au ugonjwa 
unaohusiana au kutohusiana na dawa iliyotumika.

6. Jinsi ya kutoa taarifa 
Taarifa za madhara ya dawa na chanjo zinaweza 
kutolewa kwa njia zifuatazo
i.  Kwa kujaza fomu maalumu (njano, blue na kijani) 

zinazopatikana  katika vituo vya kutolea huduma za 
afya. 

ii.  Kutumia simujanja (smart phone) yenye mfumo 
wa “Android”. Mtoa taarifa atatakiwa kupakua “app” ya 
kutolea taarifa inayojulikana kama “TMDA ADR 
Reporting Tool” kwenye Google play store. Ingia na 
jaza fomu ya kutolea taarifa za madhara ya dawa 
(fomu ya njano kwa wataalamu wa afya, kijani kwa 
mgonjwa na bluu kuripoti dawa duni na isiyo na ubora. 
Aidha, fomu hizi zinapatikana pia kwenye tovuti ya 
Mamlaka (www@tmda.go.tz) na zinaweza kujazwa 
moja kwa moja kwa njia ya mtandao na kutumwa 
TMDA

iii. Kupiga simu namba *152*00#. Huduma haina malipo 
na inapatikana kwa watumiaji wa simu za kawaida na 
simujanja 

iv.  Kupiga simu bila malipo kupitia namba 0800110084. 

7. Nani atoe taarifa?
Wagonjwa watoe taarifa kwa wahudumu wa afya pale 
watakapoona au kuhisi madhara yakitokea wakati na 
baada ya kutumia dawa. Ni vizuri kutoa taarifa mapema 
kwenye hospitali, kituo cha afya, zahanati au duka la 
dawa ambapo matibabu yalitolewa.

Watoa huduma za afya wajaze fomu vizuri na kuzituma 
TMDA haraka iwezekanavyo. Ni muhimu kujaza sehemu 
zote zilizoainishwa kwenye fomu kikamilifu ili kuwezesha 
tahmini ya madhara kufanyika kwa ufasaha.

8. Majukumu ya TMDA katika kudhibiti madhara ya 
dawa
Majukumu ya TMDA katika kudhibiti madhara ya dawa ni 
kama ifuatavyo:

8.1 Kupokea na kutathmini taarifa za madhara ya 
dawa

Mamlaka hupokea taarifa za madhara ya dawa kutoka 
kwa watoa huduma za afya na wagonjwa, kuzifanyia 
tathmini na kufanya udhibiti ili madhara yasijitokeze kwa 
watumiaji wengine. 

Tathmini ya taarifa za madhara ya dawa hufanyika na 
kuhusisha mambo yafuatayo:

¦  Dawa iliyotumika na madhara yaliyojitokeza
¦ Ugonjwa unaomsumbua mgonjwa pamoja na  

 magonjwa mengine
¦  Muda madhara yalivyotokea na kama mgonjwa  

 alipona au kutokupona baada ya kutumia dawa
¦  Kama mgonjwa alikunywa dawa nyingine kabla
¦  Kama madhara yaliyojitokeza yanahusiana au  

 hayahusiani na dawa iliyotumika
¦  Kama mgonjwa ana msongo wa mawazo (stress)
¦  Namna dawa inavyofanya kazi mwilini ikiwa ni  

 pamoja na jinsi mwili unavyopokea, kuvunja na  
 kutoa dawa mwilini
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Piga simu namba 

Kuripoti Madhara ya
Dawa

*152*00#

Fomu za njano (Yellow Forms) zijazwe na wataalamu 
wa afya kuripoti madhara ya dawa na chanjo kwa 
mgonjwa.

Fomu ya kijani inajazwa na mgonjwa mwenyewe 
anapohisi madhara kutokana na matumizi ya dawa na 

Fomu ya bluu zinajazwa kuripoti dawa duni/isiyo na 
ubora.


