
UDHIBITI WA DAWA 
BANDIA

Waganga Wakuu wa mikoa na wilaya au 
kituo chochote cha polisi kilicho karibu 
naye. Aidha mwananchi anaweza 
kuwasiliana na Mamlaka kupitia simu bila 
malipo namba 0800110084.

7. Changamoto za kupambana na dawa 
     bandia

TMDA inakabiliana na changamoto 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na:

 

 
  

 
8. Wito
TMDA inatoa wito kwa wananchi kuwa 
makini wakati wananunua dawa na 
kuzichunguza vizuri kabla ya kuzitumia. 
Vilevile, pale watakapobaini au kuhisi dawa 
yoyote kuwa bandia basi watoe taarifa 
mapema ili hatua za haraka ziweze 
kuchukuliwa. 

Ukubwa wa nchi na uwepo wa mipaka 
isiyo rasmi

Uwepo wa wafanyabiashara wenye tamaa 
ya kupata faida haraka bila kujali afya ya 
jamii.

Uelewa wa watumiaji/wananchi kuhusu 
dawa bandia

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),

S.L.P 1253 Dodoma au 77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2452108

Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya Ziwa 

Barabara ya Nyasaka,

Nyakato Buzuruga,

S.L.P 543,

Ilemela - Mwanza

Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz 

Kanda ya Mashariki 

Jengo la GEPF,

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P 31356,

Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312

Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kati 

S.L.P 1253 Dodoma.

Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Jengo NHIF ghorofa ya 3.

S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425

Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini

Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.

Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz 

Kanda ya Magharibi 

Jengo la TUWASA,

S.L.P 520, Tabora

Simu +255 262606082

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha

Simu +255 272970333/737782442

Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz
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Kutokuwepo na ushirikiano mzuri baina ya 
wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
wasimamizi wa sheria 
Kutokuwa na mfumo madhubuti wa udhibiti wa 
dawa kwenye nchi jirani
Uelewa mdogo wa wananchi / wadau kuhusu 
dawa bandia 

1. Utangulizi
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni 
taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya 
Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto yenye jukumu la kulinda afya ya 
jamii dhidi ya matumizi ya dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi. Pamoja na majukumu 
mengine, Mamlaka ina wajibu pia wa 
kupambana na dawa bandia na duni zilizoko 
katika soko. 

2. Maana ya dawa bandia

Dawa bandia ni dawa zilizotengenezwa kwa 
makusudi ya kudanganya au kuficha uhalisia 
wake kwa njia ya vifungashio, lebo au/na 
viambata vinavyotumika. Dawa hizi 
zinaweza kutokuwa na kiambata hai, kuwa 
na kiambata chini ya kiwango au kuwa 
kwenye kifungashio ambacho si chake kwa 
lengo la kupata faida isivyo halali. 

3. Sababu za uwepo wa dawa bandia

Dawa bandia ni tatizo la dunia nzima 
ikiwemo Tanzania. Uwepo wa dawa bandia 
kwenye soko la Tanzania unatokana na 
sababu zifuatazo:
Kuwepo kwa waagizaji na wasambazaji 
wasio waaminifu wanaojali maslai yao 
kuliko afya za walaji
Mahitaji makubwa ya dawa kuzidi uwezo wa 
utengenezaji au usambazaji
Bei kubwa ya dawa katika soko 
Kukua kwa sayansi na teknolojia na hivyo 
kusababisha kuiga na kutengeneza dawa 
kwa urahisi

4. Madhara ya dawa bandia 

Dawa bandia husababisha madhara yafuatayo:

Wagonjwa kutokupona pale wanapotumia 
dawa na hivyo huweza kusababisha vifo
Wagonjwa kupata madhara mbalimbali ya dawa 
Kupunguza uaminifu kwenye mfumo mzima wa 
utoaji huduma za afya ikiwa ni pamoja na 
wataalamu wa afya 
Kupunguza sifa, imani au umaarufu wa viwanda 
vya dawa ambavyo dawa zake zimeigizwa
Kupunguza ukuaji wa viwanda vya dawa vya 
ndani ya nchi
Kushuka kwa uchumi wa nchi 

5. Majukumu ya TMDA katika kupambana 
    na dawa bandia

TMDA imekuwa mstari wa mbele katika 
kupambana na dawa bandia nchini. Mambo 
ambayo yamekuwa yakifanyika na 
yanaendelea kufanyika hadi sasa ni pamoja 
na:

Kutengeneza miongozo ya kupambana na 
dawa bandia 
Kufundisha wakaguzi jinsi ya kupambana na 
dawa bandia 
Kutathmini na kusajili dawa kabla ya 
kuruhusu kuingia sokoni
Kusajili na kutoa vibali vya utengenezaji, 
uingizaji, usambazaji na uuzaji wa dawa 
Kuchunguza dawa kwenye maabara kabla na 
baada ya usajili
Kufanya ukaguzi kwenye vituo vya forodha, 
maduka ya dawa pamoja na maeneo yote 
yanayohusika na usambazaji au uuzaji wa 
dawa 
Kutoa adhabu kwa wale wanaokiuka sheria 
na kukutwa wanafanya biashara ya dawa 
bandia kwa mujibu wa sheria
Kukuza ushirikiano baina ya taasisi 
mbalimbali hususani wasimamizi wa sheria 
kama TRA, Polisi n.k

6.Jinsi ya kutoa taarifa juu ya uwepo wa 
dawa bandia 

Iwapo mwananchi atabaini au kuhisi uwepo 
wa dawa bandia kwenye soko atoe taarifa 
na/au awasilishe dawa anayohisi kuwa 
bandia katika ofisi za TMDA, ofisi za 


