
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni 
Wakala wa Serikali chini ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
yenye jukumu la kudhibiti ubora, usalama na 
ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Pamoja na kazi zingine zinazofanywa na 
Mamlaka katika kulinda Afya ya Jamii, TMDA 
hudhibiti matangazo ya biashara kwa 
kuyatathmini na kutoa vibali kabla ya 
kuyaruhusu ili kujihakikishia kwamba taarifa 
zilizomo hazipotoshi umma.

Ni matangazo ya bidhaa zipi 
yanayodhibitiwa na TMDA?
TMDA inadhibiti matangazo ya biashara ya 
bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Nini lengo kuu la kudhibiti matangazo 
hayo?
Kwa kawaida mfanyabiashara hutumia tangazo 
kufanya bidhaa yake ijulikane na vilevile 
kuwashawishi watumiaji kutumia bidhaa hiyo.

Kutokana na hali hiyo, TMDA ina jukumu la 
kusimamia na kuhakikisha kuwa matangazo 
yanayohusiana na dawa, vifaa tiba na ya 
vitendanishi hayana taarifa za upotoshaji.

Aidha, mlaji, msikilizaji mtazamaji, msomaji 
anatakiwa kuwa mwangalifu na maneno ya 
kibiashara yanayotumiwa na watengenezaji na 
wauzaji katika matangazo mfano baadhi ya 
matangazo kama vile “dawa fulani inatibu 
UKIMWI”,  “dawa hii inatibu magonjwa mengi na 
haraka” au “dawa hii haina madhara yeyote kwa 
mtoto au mkubwa”. Bidhaa zenye sifa za namna 
hii hazipo. Hivyo ni jukumu la Mamlaka 
kuhakikisha inazuia upotoshaji wa aina hii katika 
matangazo

Je, ni hayo tu yanayosababisha kudhibiti 
matangazo ya dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi au kuna umuhimu gani zaidi?

Ni muhimu kudhibiti matangazo kwani watu au 
walaji wengi hawafahamu kwa undani kuhusu 
bidhaa hizi hivyo basi kuweza kuamini kila kitu 
muuzaji au mtengenezaji anachosema au 
kilichoelezwa katika bidhaa husika. 

Maelezo ya bidhaa yenye kupotosha yanaweza 
kumfanya mlaji kutumia pesa nyingi bila ya kupata 
au kufaidika na kile muuzaji au mtengenezaji 
alichosema au kutangaza. 

Mfano wa bidhaa kama dawa, undani au ukweli au 
taarifa sahihi kuhusu dawa sio watu wengi 
wanaweza kufahamu, kwani fani hii ni ya kitaalam 
na ni wachache tu waliyonayo.  Hivyo basi udhibiti 
wa matangazo unasaidia kuzuia matangazo yenye 
taarifa potofu na kuweka suala la biashara mbele 
yasifike kwa wananchi.

Ni vigumu kwa mlaji wa kawaida kufahamu au 
kuthibitisha kuwa maelezo katika tangazo la 
biashara ni ya kweli au laa.  Hivyo kinahitajika 
chombo cha kutoa maelezo au kulinda maslahi ya 
mlaji asipotoshwe katika kufanya maamuzi yake 
wakati wa kununua bidhaa na kupoteza pesa zake 
pasipo sababu za msingi au kwa udanganyifu 
fulani.

Ni matangazo yapi au ya namna gani TMDA ina 
jukumu la kuyadhibiti?

Matangazo yanayodhibitiwa na TMDA 
yamegawanyika katika makundi mawili.  Kundi la 
kwanza ni yale yanayowalenga wataalam wa Afya 
na kundi la pili ni yale yanayomlenga moja kwa 
moja mtumiaji au mlaji.

Matangazo haya kwa ujumla huwafikia 
walengwa kupitia vipeperushi, vijarida, 
mikutano, semina, warsha, maonesho, 
kudhamini kongamano na kutoa sampuli za 
bidhaa bure hususan kwa wataalam wa afya.  
Pia matangazo huwafikia walengwa kwa njia 
ya redio, runinga, mabango na mitandao ya 
kijamii na udhamini wa michezo au vipindi 
mbalimbali kwenye radio au runinga na 
kwenye vifungashio vya bidhaa husika. 

Ni utaratibu gani unaotumika katika 
kudhibiti matangazo hayo?

Mtangazaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
anatakiwa kupata kibali au ruhusa ya 
kimaandishi ya kutangaza bidhaa yake kutoka 
TMDA, kabla ya kurusha au kutoa tangazo lake.

Mtangazaji wa bidhaa anatakiwa kuleta tangazo 
lake ofisi za TMDA, likiwa katika hali ya 
kimaandishi (script) na hali yake halisi ya 
utangazaji, yaani kama litawekwa kwenye 
runinga basi liletwe katika hali au mfumo huo.  

Tangazo hilo litatathminiwa kuona kama 
limekidhi matakwa ya Mwongozo wa Udhibiti 
wa Matangazo ya Bidhaa na halina upotoshaji.  

Aidha, matangazo yasiyokidhi viwango 
vilivyowekwa, mhusika huagizwa kutayarisha 
tangazo lingine linalokubalika kabla ya kupewa 
kibali au ruhusa kimaandishi ya kutangaza 
bidhaa husika kwa umma.

Wananchi wanashirikishwaje na anaweza 
kusaidia vipi Mamlaka katika utaratibu au 
zoezi hili la udhibiti wa matangazo kwa 
ujumla?

Mwananchi au mlaji ana mchango mkubwa sana 
kwa Mamlaka katika shughuli hii ya udhibiti wa 
matangazo ya dawa, vifaa tiba na vitendashi.

Utangulizi
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Shughuli ya udhibiti wa matangazo ya bidhaa 

hizi inategemea sana mlaji au mwananchi kwani 

sasa hivi kumekuwa na vyombo vingi vya habari 

na mitandao ya kijamii vilivyopo katika maeneo 

mbalimbali nchini.  Hivyo inakuwa vigumu kwa 

TMDA pekee kufanya ufuatiliaji wa matangazo 

yote yanayotolewa.  Mlaji anatakiwa kutoa 

taarifa kwa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba pale 

anapoona, kuhisi au kusikia tangazo ambalo 

anadhani lina upotoshaji ndani yake kwa bidhaa 

zinazodhibitiwa na Mamlaka.

Pia ifahamike kuwa taarifa ya mlaji atakayotoa 

kwa Mamlaka itafanywa kuwa siri na kumlinda 

aliyetoa taarifa hiyo.  Mtoa taarifa anatakiwa 

kutoa taarifa kuwa ni lini na muda gani tangazo 

hilo ameliona au kulisikia kutoka kwenye 

chombo gani cha habari au katika nyenzo 

yeyote ya kutangazia.

Mamlaka inapenda kushauri wananchi wote kwa 

ujumla kwamba, pale wanapoona au kusikia 

tangazo la biashara la dawa, vifaa tiba na 

vitendanishi ambalo mtumiaji analitilia shaka 

kwamba taarifa zake hazina ukweli au zimelenga 

kupotosha umma basi asisite kutoa taarifa kwa 

Mamlaka ili tangazo hilo liweze kushughulikiwa 

na kupatiwa ufumbuzi unaotakiwa mapema.

Tunapenda vile vile kutoa wito kwa vyombo vya 

habari kutokutoa matangazo ya kibiashara ya 

dawa, vifaa tiba au vitendanishi ambayo hayana 

kibali kutoka TMDA.

Kama una swali au maoni tuandikie kupitia:

USHAURI:

Unaweza pia kuwasiliana nasi kupitia katika 
Ofisi zetu za Kanda.

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

UDHIBITI WA MATANGAZO 
YA BIDHAA 

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),

S.L.P 1253 Dodoma au 77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2452108

Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya Ziwa 

Barabara ya Nyasaka,

Nyakato Buzuruga,

S.L.P 543,

Ilemela - Mwanza

Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz 

Kanda ya Mashariki 

Jengo la GEPF,

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P 31356,

Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312

Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kati 

S.L.P 1253 Dodoma.

Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Jengo NHIF ghorofa ya 3.

S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425

Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini

Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.

Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz 

Kanda ya Magharibi 

Jengo la TUWASA,

S.L.P 520, Tabora

Simu +255 262606082

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha

Simu +255 272970333/737782442

Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz
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