
Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana
nasi kupitia anuani zifuatazo:

“Kwa pamoja tupambane na bidhaa duni 
na bandia ili kulinda afya zetu”

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA
Swali: Nani anastahili kuomba usajili wa dawa?

Jibu: Maombi ya usajili wa dawa  yanaweza
             kufanywa na mmliki wa dawa au wakala
             wake.

Swali: 

Jibu: Baada ya dawa kusajili, usajili hudumu
             kwa miaka 5 kama usipobatilishwa au
             kuahirishwa.  Baada ya kipindi hicho
             unaweza kuomba kuendeleza usajili wa
             dawa hiyo kwa kufuata taratibu kama
             zinavyoelekezwa katika  mwongozo wa
             usajili wa dawa.

Swali: Je, kuna masharti mengine ya kusajili dawa?

Jibu: 

             Pia kama utabadilisha jambo au taarifa yoyote
             inayohusiana na dawa iliyokwishasajiliwa
             ni lazima utume maombi ya kufanya
             mabadiliko husika.  Dawa iliyofanyiwa
             mabadiliko isiwekwe kwenye soko hadi
             mabadiliko husika yaidhinishwe na TMDA.
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Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),

S.L.P 1253 Dodoma au 77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2452108

Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz

Simu bila malipo: 0800110084

Kanda ya Ziwa 

Barabara ya Nyasaka,

Nyakato Buzuruga,

S.L.P 543,

Ilemela - Mwanza

Simu +255 28 2981224/5

Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.tz 

Kanda ya Mashariki 

Jengo la GEPF,

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P 31356,

Dar es salaam,

Simu +255 739 226328/788470312

Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kati 

S.L.P 1253 Dodoma.

Simu +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.tz 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Jengo NHIF ghorofa ya 3.

S.L.P 6171, Mbeya

Simu +255 252504425

Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini

Jengo la PSSSF,

S.L.P 1447, Mtwara.

Simu: +255 232334655

Barua pepe: info.mtwara@tmda.go.tz 

Kanda ya Magharibi 

Jengo la TUWASA,

S.L.P 520, Tabora

Simu +255 262606082

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.tz

Kanda ya Kaskazini

Eneo la Sakina.

S.L.P 16609, Arusha

Simu +255 272970333/737782442

Barua pepe: info.arusha@tmda.go.tz

Ndio.  Ili usajili uendelee kudumu hadi 
miaka 5, yakupasa kulipa ada ya kushikilia 
usajili kama ilivyoainishwa  kwenye kanuni 
za Ada na Tozo zilizopo.

Dawa ikisajiliwa, usajili huo hudumu 
kwa muda gani?
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Utangulizi

Kifungu Na. 22 cha sheria tajwa kinakataza
utengenezaji, na usambazaji wa dawa nchini mpaka
dawa husika iwe imesajiliwa na TMDA.

Mtu yeyote anayehitaji kutengeneza au kuingiza
dawa iliyosajiliwa nchini lazima awe na kibali
kilichotolewa na TMDA.  Mambo ya msingi ambayo
ni lazima kuzingatiwa na yeyote anayetaka kusajili
dawa zake nchini yameainishwa hapa chini kwa
mfumo wa maswali na majibu:

Swali: Usajili wa dawa ni nini?

Jibu: Ni  hatua  ya dawa kukubalika  na kuruhusiwa
             na TMDA kutumika nchini baada ya kukidhi
             viwango vya ubora, usalama na ufanisi.

             Ifahamike kuwa usajili wa dawa ni mchakato
             unaojumuisha  thathimini,uchunguzi wa
             kimaabara na ukaguzi ya mifumo ya
             uzalishaji wa dawa kiwandani. 

Swali: Kuna umuhimu gani wa kusajili dawa?

Jibu: Dawa husajiliwa ili kujihakikishia kuwa
             zinakidhi viwango vya ubora, usalama na
             ufanisi ili watumiaji waweze kupata dawa
             sahihi kwa ugonjwa husika.  Aidha dawa
             husaj i l iwa i l i  kuwalinda watumiaj i  
             was idhur ike  ku tokana  na  madhara
             yanayoweza kujitokeza kwa kutumia dawa
             zisizokidhi viwango vya ubora na usalama.

Swali: Nifanye nini ninapotaka kusajili dawa
             Tanzania?

Jibu: Kama wewe s i  mkazi  wa  Tanzania
             unatakiwa kuwa na mwakilishi ambaye ni
             mkazi  na utume maombi ya kusajili dawa
             hiyo kwenye ofisi za TMDA.

Swali: Ni kwa namna gani naweza kutuma 
             maombi ya usajili wa dawa?

Jibu: Unatakiwa kupata mwongozo wa kusajili
             dawa husika kutegemeana na aina  ya dawa
             (dawa za binadamu, dawa za mifugo, dawa
             za chanjo au dawa za mitishamba).
             Mwongozo huu unapatikana katika ofisi za
             Makao makuu ya TMDA, ofisi za kanda au
             tovuti ya TMDA (www.tmda.go.tz).

             

Swali: 

Jibu: Ili maombi ya usajili wa dawa yawe kamili
             yanatakiwa yawasilishwe Mamlaka pamoja
             na vitu vifuatavyo:

             a.   Jalada la maombi lenye barua ya
                   maelekezo ya maombi, fomu ya maombi
                   na taarifa zinazohitajika kwa mujibu
                   wa mwongozo husika
             b.   Sampuli zisizopungua tano za dawa
                   husika kwa mujibu wa mwongozo.
             c.   Ada ya maombi kwa kila  dawa kama
                  ilivyoainishwa katika Kanuni za Ada na
                  Tozo zilizopo.
             d.   Orodha (Checklist) ya vitu
                   vilivyowasilishwa kwa urahisi wa rejea.

Swali: Inachukua muda gani hadi muombaji
             kupewa matokeo ya maombi usajili
             wa dawa zake?

Jibu: 

Baada ya kupata mwongozo husika usome
kwa makini  na kutayarisha taarifa za dawa
kwa kuzingatia maelekezo yaliyo ndani ya
mwongozo husika. Ambatisha nyaraka 
zote kwa kutumia jalada lisoloweza 
kuharibika kwa njia ya kibailojia 
(biodegradable materials). Kisha wasilisha 
kwenye ofisi za TMDA zilizopo barabara 

ya Mandela, Mabibo-External (kumbuka faili za 
chuma “arch lever” na faili za boksi haziruhusiwi 
kabisa).

Maombi ya usajili wa dawa 
yanajumuisha nini?

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni 
taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
iliyoundwa chini Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba 
Sura 219.

Matokeo ya maombi ya usajili yatatolewa 
kwa mujibu wa Mkataba wa Huduma 
kwa Wateja wa TMDA uliopo. Ikiwa kwa 
sababu fulani hoja itatolewa, 
itabidi muombaji atoe majibu ya hoja 
husika na kuyawasilisha kwenye ofisi za 
TMDA katika muda usiozidi miezi sita (6). 
Endapo majibu ya hoja hayatawasilishwa 
katika kipindi hicho, basi itachukuliwa 
kwamba muombaji ameondoa ombi lake 
na itakuwa ndiyo mwisho wa ombi hilo 
kufanyiwa kazi.


