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Kulinda afya ya jamii kwa
kuzuia athari zinazoweza
kujitokeza kutokana na
matumizi ya chakula, dawa,
vipodozi na vifaa tiba

Kuwa Mamlaka inayoongoza
barani Afrika katika kudhibiti

usalama, ubora na ufanisi wa
chakula, dawa, vipodozi na
vifaa tiba kwa wote.

Kutoa huduma za udhibiti
katika kulinda afya ya jamii

na mazingira kwa kutumia
wafanyakazi wenye ujuzi na ari
ya kazi.

- Kufanya kazi kwa ushirikiano
- Uaminifu

- Kuzingatia mahitaji ya wateja
- Ubora

- Uwajibikaji



Mhe.Ummy A. Mwalimu (MB), Dkt. Zainabu Chaula,

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Katibu Mkuu (Afya),

Jinsia, Wazee na Watoto Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii
Mji wa Serikali, Eneo la Mtumba Jinsia, Wazee na Watoto,

S.L.P 743,

Mji wa Serikali, Eneo la Mtumba,
11478 Dodoma. S.L.P 7433,

11478 Dodoma.

Mhe. Waziri,

Ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) kwa kipindi cha mwaka 2018/19.

Taarifa hii imeeleza utekelezaji wa shughuli za Mamlaka katika kutimiza lengo
lake kuu la Kulinda Afya ya Jamii chini ya iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na Dawa

kwa kudhibiti usalama, ubora na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na
vitendanishi.

Nawasilisha.

Dt suus,

Dkt. Zainabu Chaula
Katibu Mkuu (Afya)

TMDA I‘



mwaka wa
fedha 2018/19 inaainisha kazi na majukumu
ialiyotekelezwa pamoja na maeneo yanayohitaji
upewa kupaumbele ili kuleta ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu yake.

Taarifa ya utendaji kazi kwa

Kwa sasa TMDA inatekeleza Mpango mkakati
wake wa miaka mitano (5) 2017/18 - 2020/21 wa
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA)
ambao umelenga kuimarisha utekelezaji wa
jukumu la msingi la kulinda afya ya jamii kwa
kudhibiti usalama, ubora na ufanisi wa chakula,
dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi.

Katika kipindi hiki TFDA ilitangazwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO) kufikia hatua ya tatu
(Maturity Level Three) kwa kuwa na mifumo bora
ya udhibiti wa usalama ubora na ufanisi wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi. TFDA imekuwa taasisi
ya kwanza ya udhibiti wa bidhaa barani Afrika
kufikia hatua hii.

Mamlaka imeendelea Kuboresha huduma
zake kwa wateja kwa kutumia TEHAMA na
kutekeleza mifumo bora ya Utendaji Kazi (Quality

Management System) kwa kiwango cha kimataifa
cha 1SO 9001:2015 katika kutoa huduma. Aidha,
Mamlaka imeendelea kuzingatia viwango vya
utoaji huduma vilivyoainishwa katika Mkataba wa
Huduma kwa Wateja (CSC) 2016 ili kukidhi mahitaji

na matarajio ya wateja.

Taasisi imeendelea kuwekeza katika ununuzi wa
vifaa vya kisasa pamoja na kuwajengea uwezo
wataalamu wa maabara. Maabara ya Chakula na
ya Maikrobiolojia zimeendelea kushikilia cheti cha
ithibati (accreditation) kwa kiwango cha Kimataifa
cha ISO/IEC 17025:2015 baada ya kukaguliwa tena
(surveillance) na taasisi za ithibati za SADCAS/
SANNAS. Hii inafanya matokeo ya chunguzi
zinazofanywa na maabara za TFDA kutambuliwa
kimataifa.

Matumizi na usimamizi wa rasilimali za Mamlaka
pamoja na utoaji huduma umeendelea kuzingatia
mifumo bora ya kiutendaji, Sheria, Kanuni na taratibu
ambapo hesabu za fedha na rasilimali za TFDA
kwa kipindi kinachoishia Juni, 2019 zipo tayari kwa
ukaguzi unaofanywa na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG).

Naipongeza Menejimenti pamoja na wafanyakazi
wote wa iliyokuwa TFDA kwa kufanya kazi kwa
weledi na kujituma katika kuhakikisha kuwa bidhaa
za chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi
katika soko ni bora, salama na fanisi. Vilevile, natoa
shukrani kwa wadau wote wa Mamlaka ikiwa ni
pamoja na jamii kwa ujumla kwa ushirikiano wao
katika kusaidia Mamlaka kutekeleza majukumu yake
kwa ufanisi.

Aidha, natoa wito kwa wadau wote wa TFDA
na wananchi kwa ujumla kutekeleza wajibu wao
ipasavyo katika kuhakikisha kuwa bidhaa za chakula,
dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi vilivyopo
katika soko vinakidhi vigezo vya ubora na usalama.

Bodi ya Ushauri (MAB) chini ya uenyekiti wangu
itaendelea kutoa maelekezo kwa Menejimenti
ya TMDA sanjari na ushauri kwa Wizara katika
kuwahakikishia kuwa dawa, vifaa tiba na vitendanishi
vilivyopo katika soko la Tanzania ni salama, bora na
vyenye ufanisi.

Y <)o s

Balozi Dkt. Ben Moses
MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI
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MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) hivi
sasa inajulikana kama Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA) kufuatia mabadiliko
ya Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi,
Sura 2019 vyaliyofanyika kupitia Sheria
a Fedha ya Mwaka 2019 iliyoanza
iutekelezwa tarehe 1 julai, 2019 ambapo
jukumu la kudhibiti chakula na vipodozi
limehamishiwa  Shirika la  Viwango
Tanzania (TBS). TMDA inajukumu la
kudhibiti dawa, vifaa tiba na vitendanishi
nchini.
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)
inatekeleza majukumu yake chini ya
Mpango Mkakati wa iliyokuwa I\/IamlaKa
ya Chakula na Dawa (TFDA).
Taarifa ya utendaji kazi ya TFDA kwa
mwaka wa fedha 2018/19 inaainisha

majukumu na kazi zilizofanyika katika
kir)indi tajwa. Aidha, changamoto
zilizojitokeza  pamoja  na  mbinu
zilizotumika katika kukabiliana na
changamoto hizo zimeanishwa.

Huu ni mwaka wa pili wa utekelezaji wa
mpango mkakati wa TFDA wa awamu
ya nne wenye miaka mitano (2017/18-
2021/22) ambapo mafanikio makubwa
yameonekana. Jumla ya maombi 1,305
ya dawa za binadamu yalipokelewa
na 1,182 kati ya hayo sawa na 91%
yalitathminiwa ambapo 690 (58%)
yaliidhinishwa. Aidha, maombi 115
ya dawa za mifugo yalipokelewa na
88 kati ya hayo (77%) yalifanyiwa kazi
na 86 sawa na 98% yalikidhi vigezo na
kuidhinishwa.

Mamlaka pia ilipokea jumla ya maombi
2,196 ya vipodozi na yote (100%)
yalitathminiwa na kati ya hayo 2,156
(98%) yaliidhinishwa. Vile vile, Maombi
357 ya usajili wa vifaa tiba yalipokelewa
na kati ya hayo 325 (91%) kufanyiwa
kazi ambapo maombi 92 (28%) tu
yaliidhinishwa. Uchache wa maombi
yaliyoidhinishwa ulitokana pamoja na
mambo mengine kutojitosheleza kwa
taarifa za kisayansi za baadhi ya vifaa
tiba husika.

Aidha, maombi 4,349 (99%) ya usajili
wa maeneo ya biashara kati ya 4,390
yaliyokuwepo yalifanyiwa kazi ambapo
maeneo 4,275 (98%) yalisajiliwa.

Vilevile, Mamlaka ilipokea maombi
3,353 ya usajili wa bidhaa za chakula
ambapo yote (100%) yalifanyiwa
tathmini. Maombi 2,876 (86%) kati ya
yaliyofanyiwa tathmini yaliidhinishwa.
ldadi  ya maombi ya usajili
yaliyoidhinishwa imeongezeka kutoka
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2,104 mwaka 2017/18 hadi kufikia 2,876
kwa mwaka 2018/19 ikiwa ni ongezeko la
maombi 772. Ongezeko hilo linatokana
na kuimarika kwa shughuli za udhibiti na
utii wa sheria bila shuruti miongoni mwa
wafanyabiashara.

Aidha, jumla ya maombi 6,356 ya usajili
wa maeneo ya biashara vya chakula
yalipokelewa katika kipindi tajwa ambapo
6,325 (99.5%) yalifanyiwa kazi na kati ya
hayo maeneo 5,955 (94%) yalikidhi vigezo
na kusajiliwa. Vile vile, maeneo 10,055
yanayojinhusisha na biashara ya chakula
yalikaguliwa ambapo maeneo 7,818 (78%)
yalikidhi vigezo.

ldadi ya maeneo vyaliyokidhi vigezo
na kuidhinishwa kwa mwaka 2018/19
yameongezeka kwa  maeneo = 725

ikilinganishwa na maeneo 7,092 yaliyokidhi
vigezo mwaka 2017/18. Wastani wa
kukidhi vigezo kwa maeneo yaliyokaguliwa
umeongezeka kutoka 69% kwa mwaka
2017/18 hadi 78% kwa kipindi hiki.
Ongezeko hili limechangiwa na ushirikiano
walioupata wadau wa chakula kutoka kwa
wakaguzi, vitendea kazi na uelewa kwa
wateja.

Mamlaka pia ilipokea maombi 8,533 ya
kuingiza bidhaa za chakula nchini na 8,447
kati ya hayo yalikidhi vigezo na kutolewa
vibali. Maombi 2,524 ya kusafirisha chakula
nje ya nchi yallpokelewa na kati ya hayo
2,502 yalipatiwa vibali.

Katikamwakahuuwafedhajumlayasampuli
5,067 zilipokelewa katika maabara za TFDA
na sampuli zote (100%) zilichunguzwa
na 4,580 (90%) zilifaulu. Aidha, katika
kuhakikisha kwamba viwango vya ISO /
IEC 17025:2005 na WHO/GLP vinafuatwa
na kutekelezwa, Mamlaka ilikaguliwa
na bodi ya ithibati SADCAS/SANAS
Kwenye maabara za Chakula pamoja na
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Maikrobailojia na kufaulu, hivyo kuendelea
kushikilia cheti hicho cha ithibati.

Elimu kwa umma ilitolewa kwa makundi
mbalimbali ya wananchi pamoja na
kutangaza huduma za Mamlaka kup|t|a njia
mbalimbali za uelimishaji. Njia Z|||zotum|{<
ni pamoja na kufanya md\adhara (Outreach
Campaigns) 58 ambapo Zaidi ya watu
39,073 walifikiwa, kurusha matangazo
mafupl ya ue||m|sha| kupitia vituo vinne
vya runinga na redlo na kushiriki katika
maonesho mbali mbali.

Kwa upande wa usimamizi wa rasilimali,
Jumla ya TZS 52.1 bilioni zilikusanywa sawa
na 98% ya bajeti ya makusanyo ya TZS 53.3
billoni ya mwaka 2018/2019. Kati ya hizo
TZS 47.9 (92%) ni ada na tozo, TZS 4 bilioni
sawa na (7.7%) ni mchango wa Serikali
kuu na TZS 116 milioni (0.3%) ni fedha za
Washirika wa Maendeleo. Mamlaka |||tum|a
jumla ya TZS 45 bilioni sawa na 81% vy
Lajetl iliyopangwa mwaka huu 2018/19
ambayo ni TZS 53 bilioni katika kuendesha
taasisi.

Mfumo wa IMIS umeboreshwa pamoja
na TFDA kuunganishwa na mfumo wa
malipo wa Serikali na hivyo kuwezesha
wateja kufanya malipo kwa kutumia namba
maalum (Control Number) kupitia benki
zilizounganishwa katika mfumo huu.

Kwa ujumla TFDA ilitekeleza Malengo
Mkakati ya kwa ufanisi na mafanikio na
kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa Taifa wa
kupambana na kuzuia rushwa.

Nachukua nafasi hii kuwashukuru na
kuwapongeza  watumishi  wote  wa
iliyokuwa TFDA kwa kazi nzuri waliyoifanya
na kuwaomba wazidi kuwa na ari na moyo
wa kazi. Aidha, shukrani za dhati kwa
Mwenyekiti na wajumbe wa bodi kwa
maeleiezo yao klplndl chote cha mwaka
2018/19.

Adam M. Fimbo
KAIMU MKURUGENZI MKUU



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI YA MWAKA 2018/19

1.  UTANGULIZI

Taarifa hii inaainisha kazi zilizotekelezwa na TFDA kwa
kipindi cha mwaka 2018/19 kwa kuzingatia Mpango kazi
na Bajeti ulioidhinishwa. Utekelezaji wa majukumu haya
umezingatia malengo mkakati nane (8) kama yalivyo katika
Mpango Mkakati wa TFDA (2017/18 - 2021/22) ambapo
huu ni mwaka wa pili (2) wa utekelezaji wake. Malengo ya
Mpango Mkakati wa Mamlaka ni haya yafuatayo:-

i) Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vipodozi,

vifaa tiba na vitendanishi;

ii) Kuhakikisha usalama na ubora wa chakula;

iii) Kuboresha huduma za maabara;

iv) Kuimarisha utoaji elimu kwa umma na kuboresha
huduma kwa wateja;

v) Kuimarisha uwezo wa Mamlaka katika kutoa huduma za
kiudhibiti;

vi) Kupunguza maambukizi ya Virusi vya UKIMWI na
kuboresha huduma kwa waathirika wa UKIMWI na
wenye magonjwa yasiyoambukiza;

vii) Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa Taifa
wa kupambana na kuzuia rushwa; na

viii)Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira.

2. HATUA YA UTEKELEZAJI WA KILA LENGO
MKAKATI

TFDA imetekeleza kazi katika kipindi cha mwaka 2018/19

kwa mujibu wa mpango kazi na bajeti ya 2018/19 ili kufikia

lengo la kila Mpango Mkakati. Kazi zilizotekelezwa kwa kila

lengo ni kama ilivyoainishwa katika vipengele 2.1 - 2.6.

2.1 KUHAKIKISHA USALAMA, UBORA NA
UFANISI WA DAWA, VIPODOZI, VIFAA TIBA NA
VITENDANISHI

Mamlaka ina jukumu la kulinda afya za wananchi dhidi ya
athari ambazo zinaweza kujitokeza kutokana na matumizi
ya dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi. Hii ni
pamoja na kufanya usajili na ukaguzi wa bidhaa husika,
kufuatilia madhara yatokanayo na dawa, vipodozi na
vifaa tiba; na kufuatilia ubora na usalama wa bidhaa hizo
katika soko. Katika mwaka wa fedha 2018/19, Mamlaka
ilitekeleza kazi zifuatazo:-

2.1.1 Usajili wa dawa, vipodozi, vifaa tiba,
vitendanishi na vipukusi

Kabla ya bidhaa kusajiliwa na kuruhusiwa kuingia
katika soko, ni lazima ifanyiwe tathmini za kisayansi ili
kuthibitisha usalama, ubora na ufanisi wake. Baada ya
kufanyiwa tathmini kwa kuzingatia Kanuni, Miongozo
na Viwango vya Kitaifa na kimataifa ndipo usajili wa
bidhaa husika hufanyika. Matokeo ya tathmini na usajili
wa bidhaa za dawa za binadamu na mifugo, vipodozi,
vifaa tiba, vitendanishi na vipukusi yameainishwa katika
kipengele 2.1.1.1 hadi 2.1.1.8 na mchanganuo wake
umeoneshwa katika majedwali 1(a), (b) na (c).

2.1.1.1 Tathmini na usajili wa dawa za binadamu

Mamlaka ilipokea maombi 1,305 ambapo maombi 1,182
(?1%) kati ya hayo yalifanyiwa tathmini na maombi 690
(58%) ya yaliyofanyiwa tathmini yaliidhinishwa na bidhaa
hizo kusajiliwa. Maombi mawili (2) yalikataliwa




kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Vile vile, kulikuwa na jumla ya maombi 2,135
yanayohusu mabadiliko na majibu ya hoja
za usajili wa dawa za binadamu ambapo
1,975 (93%) vyalitathminiwa na 904 (46%)
ya yaliyotathminiwa yaliidhinishwa kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali na 1(b).

2.1.1.2 Tathmini na usajili wa dawa za
mifugo

Katika kipindi hiki, kulikuwa na jumla ya
maombi 115 ya usajili wa dawa za mifugo
ambapo maombi 88 (76%) yalifanyiwa
tathmini. Maombi 86 kati ya yaliyofanyiwa
tathmini yalisajiliwa. Mchanganuo wa maombi
hayo umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Aidha, kulikuwa na maombi mengine 93
yanayohusu mabadiliko na majibu ya hoja za
usajili wa dawa za mifugo ambapo maombi
yote yalifanyiwa tathmini na maombi 13 (14%)
yaliidhinishwa kama ilivyooneshwa katika
Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.3 Tathmini na usajili wa dawa za
mitishamba

Maombi tisa (9) ya dawa za mitishamba
yalipokelewa na kufanyiwa tathmini ambapo
maombi sita (6) yaliidhinishwa kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 1(a). Aidha,
maombi mengine nane (8) ya mabadiliko ya
usajili wa dawa za mitishamba yalipokelewa na
yote yalifanyiwa tathmini kama ilivyoainishwa
katika Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.4 Tathmini na usajili wa vipukusi
Mamlaka ilipokea maombi 43 mapya
ya vipukusi ambapo maombi 41 (95%)
yalifanyiwa tathmini na kati ya hayo maombi
45 (110%) yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali Na. 1(a). Idadi ya maombi
yaliyoidhinishwa ni kubwa kuliko yaliyofanyiwa
tathmini kwa sababu baadhi ya maombi
yaliyotathminiwa katika kipindi cha mwisho
wa mwaka 2017/18 yaliidhinishwa ndani ya
kipindi cha mwaka 2018/19.

Vile vile majibu ya hoja 10 za vipukusi
yalipokelewa na yote yalifanyiwa tathmini
kama ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 1(b).

2.1.1.5 Tathmini na usajili wa vipodozi

Jumla ya maombi 2,196 ya usajili wa vipodozi
yalipokelewa na yote kufanyiwa tathmini.
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Maombi 2,162 (98%) yaliyokidhi matakwa
ya usajili yaliidhinishwa. Maombi 30 ya
usajili wa vipodozi yalikataliwa kwa kuwa
hayakukidhi matakwa ya usajili.

Aidha maombi mengine 238 ya vipodozi
yanayohusu matangazo, mabadiliko na
majibu ya hoja za usajili wa vipodozi
yalipokelewa. Maombi yote yalifanyiwa
tathmini ambapo maombi 105 (100%) ya
matangazo na mabadiliko yaliidhinishwa
kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 1(b).

2.1.1.6 Tathmini na usajili wa vifaa tiba

Mamlaka ilitathmini maombi 325 (91%)
kati ya maombi 357 ya usajili wa vifaa
tiba yaliyopokelewa. Maombi 92 (28%) ya
yaliyofanyiwa tathmini yalikidhi vigezo na
kuidhinishwa. Mchanganuo wa maombi
haya umeoneshwa katika Jedwali Na. 1(a).

Vile vile maombi mengine 121 yanayohusu
mabadiliko na majibu ya hoja za usajili wa
vifaa tiba yalipokelewa ambapo maombi
104 (86%) vyalifanyiwa tathmini kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali 1(b).

2.1.1.7 Tathmini na usajili wa
vitendanishi

Maombi 171 ya usajili wa vitendanishi
yalipokelewa na kati ya hayo, maombi 145
(85%) yalifanyiwa tathmini na maombi 23
yalisajiliwa kama ilivyoainishwa kwenye
jedwali 1(a). Vile vile maombi mengine 35
ya majibu ya hoja yalipokelewa ambapo
maombi 32 (91%) kati ya hayo yalifanyiwa
tathmini  kama ilivyoainishwa kwenye

jedwali 1(b).

2.1.1.8 Tathmini ya maombi ya
majaribio ya dawa

Maombi 16 ya majaribio ya dawa
yalipokelewa na kati ya hayo, maombi
14 (88%) vyalifanyiwa tathmini na
maombi 9 (64%) kati ya yaliyotathminiwa
yaliidhinishwa kama ilivyoanishwa kwenye
jedwali 1(a). Aidha, maombi mengine 35ya
majibu ya hoja na mabadiliko yalipokelewa
ambapo yote yalifanyiwa tathmini kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali 1(b).
Jedwali 1 (a): Idadi ya maombi ya usajili
wa bidhaa za dawa, vipodozi, vifaa tiba,
vitendanishi na vipukusi
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Mapya 67 688 755 669 286 2 N/A 86
Binadamu Huisha 46 504 550 513 404 0 N/A 37
Jumla ndogo 113 | 1,192 | 1,305 | 1,182 690 2 N/A 123
% Mapya 5 48 53 41 44 0 N/A 12
A
Mifugo Huishwa 0 62 62 47 42 0 N/A 15
Jumla ndogo 5 110 115 88 86 0 N/A 27
Mapya 0 9 9 9 6 0 N/A (0]
Mitishamba
Jumla ndogo 0 9 9 9 6 0 N/A (0]
Majaribio ya Mapya 0 16 16 14 9 0 7 2
dawa
Jumla o 16 16 14 9 o 7 2
Mapya 0 1,810 | 1,810 | 1,810 | 1,776 34 N/A o
Vipodozi Huishwa 0 386 | 386 | 386 | 386 0 | N/A 0
Jumla ndogo (0] 2,196 | 2,196 | 2,196 | 2,162 30 N/A | O
Vipukusi Mapya 0 43 43 41 45* 3 N/A 2
(Antiseptics na
Disinfectants) Jumla ndogo 0 43 43 41 45 3 | NA| 2
Mapya 72 280 352 325 92 0 233 27
Vifaa tiba Huishwa 0 5 S 0 0 0] 0 5
Jumla ndogo 72 285 357 325 92 o 233 32
Mapya 0 171 171 145 23 0 117 26
Vitendanishi
Jumla ndogo (0} 171 171 145 23 (o} 117 26
Jumla Kuu 190 | 4,022 | 4,212 | 4,000 | 3,117 39 357 208

*Idadi inajumuisha maombi yaliyopokelewa katika kipindi cha nyuma
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Jedwali 1(b): Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa

(]
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Na Aina ya bidhaa T“,‘, = E g g A G 'E
> 5 = =] ®
= & & s c X
3] H -
M
Matangazo 100 393 493 448 285 4 45
Mabadiliko 23 751 774 664 619 2 110
Binadamu | \raiihy va Hoja 33 835 868 863 0 2 0
Jumla ndogo 156 1,979 | 2,135 1,975 9204 8 155
@
5 Mabadiliko 0 19 19 19 13 0 0
a
Mifugo Majibu ya Hoja 1 73 74 74 0 0 0
1
Jumla ndogo 1 92 93 93 13 (0] 0
Majibu ya Hoja 0] 8 8 8 0] 0 0
Mitishamba
Jumla ndogo (0] 8 8 8 (0] (0] (0]
Mabadiliko 0 21 21 21 21 0 0]
Majaribio ya dawa Majibu ya Hoja 0] 14 14 14 14 0 0
Jumla ndogo (0] 35 35 35 35 0 0
Matangazo 0] 26 26 26 26 0 0
Mabadiliko 0 79 79 79 79 0 0
2 | Vipodozi
Majibu ya Hoja 0 133 133 133 N/A N/A 0
Jumla ndogo (0] 238 238 238 105 (o) (0]
Mabadiliko 0 13 13 0] 0 0] 13
S Vifaa tiba Majibu ya Hoja 0 108 108 104 N/A N/A 4
Jumla ndogo (0] 121 121 104 0o (V] 17
Majibu ya Hoja 0 35 35 32 N/A N/A 3
4 Vitendanishi
Jumla ndogo () 35 35 32 0 (0] 3
Majibu ya Hoja 0 10 10 10 0 0 0
5 Vipukusi
Jumla ndogo (0] 10 10 10 (0] 0 o)
Jumla Kuu 157 2,518 2,675 2,495 1,057 8 175
N/A- Not applicable (MHW)

2.1.1.10 I\/Iaombi(j/
na vitendanishi ambayo hayaj

a usajili wa dawa, vipodozi, vifaa tiba
afanyiwa tathmini

kulingana Mkataba wa Huduma kwa Wateja
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Jedwali Na. 1(c): Mchanganuo wa maombi ya usajili wa bidhaa ambayo hayajatathminiwa (Age analysis)

q o Muda uliopita tangu maombi kupokelewa
Na | Aina ya Bidhaa {g::' z;lau?ilgz
wa MHW* 51-/101-|121- | 201- 251-| 301-
<50 100 | 120 |200 250 |300 | 360 | 360 | JUMLA
Dawa za binadamu
na mifugo
1 zinazotengenezwa 120 g Y g g 0 ¢ e e 0
nchini
Dawa za binadamu
na mifugo 98
2 zinazotengenezwa nchi 240 70 20 8* 0 0 0 0 0
za nje
3 Vipukusi 200 2 0 0 0 0 0 0 0
4 Vipodozi 50 0 0 0 0 0 0
Vifaa Tiba —Class A 100 6 5 0 0 0 0 0 0 11
5 Vifaa Tiba —Cl B, C
Mool 200 9 7 0 0 0 0 0 0 16
6 Vitendanishi 200 17 9 0 0 0 0 0 0 26
JUMLA KUU 104 41 8 o (0] o o (0] 153

MHW* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa
mwaka 2016

Jedwali Na.1 (c) linaonesha kuwa jumla ya maombi
153 yalikuwa bado hayajafanyiwa tathmini hadi
kufikia tarehe 30 Juni, 2019. Maombi hayo mengi
yalipokelewa miezi miwili kabla ya mwisho wa mwaka
wa fedha 2018/2019 na kwa kipindi hicho tathmini
ya maombi ya majibu ya hoja na mabadiliko ilikuwa
imepewa kipaumbele. Hata hivyo, maombi yote yapo
ndani ya muda wa kufanyia kazi kwa mujibu wa MHW
na tathmini yake itakamilishwa katika robo ya kwanza

ya mwaka wa fedha 2019/2020.

2.1.2 Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya
biashara za dawa, vipodozi, vifaa tiba,
vitendanishi na vipukusi

Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa
za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyongeza
husaidia kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi
vigezo ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi wa
bidhaa tajwa. JedwaliNa.2 linaonesha mchanganuo
wa usajili wa maeneo ya biashara.

Jedwali Na. 2: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara
za dawa, vipodozi, vifaa tiba na vipukusi

Yaliyopokelewa o = =
o ® B B =
Na | Aina ya jengo S w o o ‘g -y ) 5
Z2a” > = = ] i =
A S~ o o o g o o S O
g8 | 8 5 g 4 2 sP s >3
- B — E rs) 2= 2= or= —
s 50 T ] © G = C] e
mEQ S = > >F | = B
. Vikubwa - - 8 8 8 8 8 - 100.0
Viwanda
vya Kati - - 4 4 4 - 100.0
ndani
Vidogo - 1 8 4 4 4 4 - 100.0
Maghala 1 10 22 33 88 32 &2 1 97.0
Duka la jumla la
dawa (Binadamu) 6 123 78 207 207 206 206 1 99.5
1 Dawa Duka la fumla 1
uka la jumla la
dawa (Mifugo) 2 43 85 130 128 127 127 1 99.2
DLDM Mifugo 1 91 147 239 219 218 217 1 99.5
Famasi - Mifugo = 7 11 18 18 18 18 = 100.0
Magari 3 32 25 60 60 56 56 93.3
Jumla ndogo 13 307 383 703 681 673 672 98.8

TMDAl‘ 5



Yaliyopokelewa o = =
« © B B =
- B E'_.': 9 -
Na | Aina ya jengo S w < ® a - o S
[+ « = > -] ot 7] L :,_...
N o ) L] g ) - ® O
ot e E = - < 2> L | s )
] B = E s + — o= o -
CRA=) = « « = 9 L.
mES » ) > >5 | <5
Vikubwa - 1 3 4 4 4 4 - 100.0
Viwanda | g4 - 1 4 5 5 4 4 1 | 800
Vidogo - 25 6 31 31 24 24 7 77.4
Maduka ya Jumla 1 85 159 245 245 235 235 10 95.9
2 Vipodozi
POGOZL | Maduka ya Rejareja 9 1,405 | 1,588 | 3,002 | 2,985 | 2,959 | 2,954 | 26 | 99.1
Maghala - 35 56 91 91 91 91 ) 100.0
Magari ya kubebea _
oo 26 18 44 42 31 31 11 73.8
Jumla ndogo 10 1,578 1,834 3,422 | 3,403 3,348 3,343 | 55 98.4
Maduka ya Jumla - - 2 2 2 2 2 - 100.0
8 Vipukusi
Jumla ndogo - - 2 2 2 2 2 - 100.0
Viwanda | vidogo 1 = = 1 1 1 1 = 100.0
Maduka ya Jumla 4 68 103 175 175 164 170 11 93.7
4 Yigga Maduka ya Rejareja . 55 13 68 68 68 68 - 100.0
Maghala - 8 14 17 17 17 17 - 100.0
Jumla ndogo 5 126 134 265 265 254 260 | 11 | 95.8
JUMLA KUU 28 2,011 | 2,351 | 4,392 | 4,349 | 4,275 | 4,275 | 74 | 98.3
Kwa mujibu wa jedwali Na.2, B e L
maombi 4,349 kati ya 4,392 ya ¢ .L_IJ\\{I
usajili wa maeneo ya biashara TFDA_ @Ry

yalifanyiwa kazi ambapo maombi =" |
4,275 (98%) yaliidhinishwa na
maeneo husika kusajiliwa na sae |
hivyo kupewa vibali vya biashara.
ldadi ya maeneo yaliyosajiliwa
mwaka 2018/19 imepungua kwa
maeneo 455 (10%) ikilinganishwa
na maeneo 4,882 vyaliyosajiliwa
mwaka 2017/18.

2.1.3 Ukaguzi wa majaribio ya
dawa, viwanda na maeneo ya
biashara za dawa, vipodozi na
vifaa tiba

Viwanda na maeneo ya biashara
za dawa, vipodozi, vifaa tiba na
bidhaa nyongeza hukaguliwa
wakati  wowote ili  kuhakiki
ubora wa majengo, mifumo ya
utengenezaji na mazingira ya
uzalishaji, usambazaji, uhifadhi na
uuzaji ili kudhibiti ubora na
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usalama wa bidhaa hizi. Mamlaka hukagua viwanda,
maduka yadawa za binadamu na mifugo, hospitali,
vituo vya afya, maghala, maduka ya vipodozi, vifaa
tiba na vitendanishi na magari ya kubeba bidhaa

hizi.

Mamlaka ilikagua viwanda 127 ikiwa ni viwanda
119 vya kutengeneza dawa nje ya nchi na nane
(8) vya kutengeneza dawa ndanl a nchi. Viwanda
105 sawa na asilimia 83 ya wwancfa vilivyokaguliwa
viliidhinishwa kama ilivyoanishwa kwenye jedwali
Na. 3. Aidha Mamlaka ilikagua viwanda 27 vya
kutengeneza vifaa tiba vikiwemo 20 vya nje ya nchi
na saba (7) vya ndani ya nchi. Viwanda 13 sawa na

asilimia 65 ya viwanda vilivyokaguliwa viliidhinishwa
kama ilivyoanishwa kwenye jedwali Na. 3.

Vile vile, tathmini ya maombi ya ukaguzi wa viwanda
vya dawa na vifaa tiba(GMP Desk Review) ilifanyika
ambapo Mamlaka iliandaa taratibu sanifu za kufanya
kazi hii na muundo wa taarifa ikiwa ni pamoja na
kufanya tathmini ya maombi 51 (37 viwanda vya
dawa) na (14 viwanda vya vifaa tiba).

Aidha, ukaguzi wa majaribio ya dawa ulifanyika kwa
vituo 24 vya majaribio ya dawa katika mikoa ya Lindi
(1) Morogoro (1), Pwani (5), Kilimanjaro (6), Manyara
(1) na Tanga (2) na Dar es Salaam (8).

Jedwali Na. 3: Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za dawa, vipodozi na vifaa tiba

Maeneo yaliyokaguliwa Yaliyokidhi Vigezo
Na Aina ya Biashara
Yaliyosajiliwa Yasiyosajiliwa Jumla Idadi %
Viwanda vya nje 119 0 119 104 87
Viwanda vya ndani 8 8 1 13
Maghala (Binadamu) 86 90 85 94
Duka la dawa — Famasi 681 20 701 677 97
Duka la dawa — DLDM
(Binadamu) 2,116 149 2,265 2,096 93
]
1 c% Duka la dawa — Mifugo 167 24 191 139 73
@)
DLDM Mifugo 396 47 443 365 82
Zahanati 153 20 173 153 88
Vituo vya Afya 138 S 143 138 97
Hospitali 206 12 218 203 93
Jumla ndogo 4,070 281 4,351 3,961 91
Vikubwa 7 8 10 10 100
Viwanda Kati 1 0 1 1 100
Viwanda Vidogo 16 11 27 14 52
¥ | Maduka ya Jumla 96 10 106 105 99
°
2 o)
..§ Maduka ya Rejareja 3,246 688 3,934 S213 82
Maghala 113 S 116 113 97
Magari ya kubebea vipodozi 9 0 9 9 100
Jumla ndogo 3,488 715 4,203 3,465 82
Viwanda vya nje 20 0 20 8 40
o Viwanda vya ndani 7 0 7 5 71
e
3 '*g Maduka ya Jumla 23 1 24 23 26
8
S | Maduka ya Rejareja 83 10 93 42 45
Jumla ndogo 133 11 144 78 54
JUMLA KUU 7,691 1,007 8,698 7,504 86
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2.1.4 Udhibiti wa uingizaji nchini na
usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi

Mamlaka hudhibiti uingizaji nchini na utoaji nje ya
nchi wa bidhaa za dawa, vipodozi, vifaa tiba na
vitendanishi ili kuhakikisha kuwa zinakidhi vigezo
vya usalama na ubora. Bidhaa zinazoruhusiwa
kuingia nchini au kusafirishwa nje ya nchi ni
zile zilizopewa vibali maalum (import permits)
na kusafiishwa nje ya nchi (export permits)
baada ya kukidhi vigezo vya usalama na ubora.
Mchanganuo wa maombi na vibali vilivyotolewa
kwa bidhaa za dawa, vipodozi, vifaa tiba na
vitendanishi umeainishwa katika Jedwali Na. 4.

LY
ISHA y e urE
A IWAN NIA

.“ TIBA cmm

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 3, kati ya viwanda na
maeneo 8 698 ya biashara za dawa, vipodozi na vifaa
tiba yahyokaguhwa maeneo 7,504 (86.3%) yamekidhi
vigezo. |dadiyamaeneoya biashara yaliyokaguliwa kwa
mwaka huu ni pungufu ya maeneo 579 ikilinganishwa
na maeneo 9,277 yaliyokaguliwa mwaka uliopita.
Kiwango cha maeneo yaliyokidhi vigezo kimeongeka
kwa 4.3% kutoka 82% kwa mwaka 201//18 mpaka 86.3%
kwa mwaka 2018/19.Kuongezeka kwa kiwango cha
kukidhi vigezo kwa maeneo yaliyokaguliwa ni kiashiria
cha kuonesha kuendelea kuimarika kwa usimamizi wa
sheria na uelewa miongoni mwa wadau.

Jedwali 4: Maombi ya vibali vya kuingiza na kusafirisha bidhaa nje ya nchi
yali}ﬂ?;;‘{':}ewa Vibali vilivyotolewa | Vibali vilivyokaguliwa
Aina ya bidhaa

Kuingiza Kutoa Kuingiza Kutoa Kuingiza Kutoa
Dawa 4,539 127 4,491 115 3,335 30
Malighafi za dawa 582 - 578 - 358 -
Vipodozi 1,961 1,144 1,912 1,139 1,380 357
Malighafi za vipodozi 1,424 - 1,426 - 891
Vitendanishi na vifaa tiba 5,546 360 5,508 359 3,786 89
Malighafi za Vitendanishi
na vifaa tiba 1 o - 0 1 e
Jumla 14,053 1,631 13,916 1,613 9,751* 476*
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*|dadi ya vibali vilivyokaguliwa katika vituo vya
forodha ni tofauti na vile vilivyotolewa kutokana
na muda wa shehena za bidhaa kuingizwa nchini
pamoja na ukomo wa kibali kwa miezi sita (6) kabla
ya kuisha matumizi

Kwa kuzingatia Jedwali Na.4 hapo juu, kati ya
maombi 14,053 ya kuingiza bidhaa nchini, 13,916
(99%) yaliidhinishwa na kati ya maombi 1,631 ya
kutoa bidhaa nje ya nchi 1,613 (99%) yaliidhinishwa.
Aidha, vibali 10,227 (9,751 vya kuingiza na 476 vya
kutoa) vilikaguliwa sawa na 91% vya vibali vyote
vilivyotolewa.

2.1.5 Ufuatiliaji wa bidhaa za dawa, vipodozi,
vifaa tiba na vitendanishi katika soko (PMS)

Sampuli 626 za dawa zilikusanywa ili kuangalia
ubora wake ambapo sampuli 418 zilikuwa za dawa
zinazofuatiliwa ubora wake kwa ufadhili wa Mfuko
wa Dunia (Global Fund) na sampuli 159 zilikuwa ni
za dawa mbalimbali kwa mujibu wa Mpango wa
TFDA wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa.

Mamlaka ilipanga kuchukua sampuli za dawa za
binadamu 300 na mifugo 80 kutoka katika mikoa
13 ambayo ni Dar es Salaam, Mwanza, Arusha,
Kilimanjaro, Mbeya, Rukwa, Ruvuma, Njombe,
Dodoma, Morogoro, Manyara, Geita na Shinyanga
kwa mujibu wa mpango wa uchukuaji sampuli
ulioandaliwa (PMS). Maeneo yaliyohusika kwenye
uchukuaji sampuli ni Bohari Kuu ya Dawa (MSD),
hospitali za binafsi na serikali, vituo vya afya,
zahanati, maduka ya dawa ya jumla na rejereja na
Duka la Dawa Muhimu (DLDM).

Jumla ya sampuli 209 za dawa zilikusanywa

ambapo kati ya hizo sampuli 159 ni dawa za
binadamu na sampuli 50 dawa za mifugo. Dawa
za binadamu zilizokusanywa ni dawa za sindano na
vidonge aina ya Benzyl Penicillin (44), Benzathine
Penicillin (1), Cloxacillin Sodium (7), Artovastatin
(61) na Dihydroartemisinin Piperaquine (46). Aidha,
sampuli 50 za dawa za mifugo aina ya Albendazole
10% zilikusanywa.

Sampuli zote zilifanyiwa tathmini ya taarifa kwenye

vifungashio vya dawa na karatasi za taarifa za dawa

(product information review) ambapo yafuatayo

yalibainika kwenye baadhi ya sampuli:-

(a) kutowekwa kwa tarehe ya kutengeneza dawa
kwenye kifungashio cha awali primary packages
na material;

(b) maelekezo ya utunzaji yaliyo kinyjume na
mwongozo wa lebo kwa ukanda wa IVB;

(c) kutoandikwa kiasi cha kiambata hai ndani ya dawa;
na

(d) kutokuwepo kwa jina na anuani ya mtengenezaji
kwenye karatasi za taarifa za dawa husika (package
insert).

Aidha, sampuli zote za dawa za binadamu na dawa za
mifugo zimefanyiwa uchunguzi wa awali na kufaulu
vigezo vya ubora. Uchunguzi wa kina wa kimaabara
(confirmatory testing) unaendelea kufanyika na
utakamilika robo ya kwanza ya mwaka 2019/20.

Chapisho la ufuatiliaji wa ubora wa dawa za kutibu
shinikizo la moyo zilizofuatiliwa kwa kipindi cha miaka
miwili (2014/15 - 2015/16) liliandaliwa na kuchapishwa
mwezi Agosti 2018 katika jarida la kisayansi liitwalo
“Pharmaceutical Drug Regulatory Affairs Journal”.
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Dawa zinazofadhiliwa na Mfuko
wa Dunia ni zile za kufubaza makali
ya virusi vya Ukimwi, (ARVs) dawa
za kutibu ugonjwa wa malaria
(Antimaralia) na dawa za kutibu
ugonjwa wa Kifua Kikuu.

Kati ya sampuli 418 zilizokusanywa
87 zilikuwa ARVs 215 Antimalaria
116 za kutibu ugonjwa wa kifua
kikuu. 383 zilifanyiwa uchunguzi
wa kimaabara na zote zilikidhi
vigezo na sampuli 35 zinaendelea
na majibu yako tayari ya 2019
imeisha kuchunguzwa na
matokeo yatakamilika katika robo
ya kwanza ya mwaka 2019/20.

1.1.1.1 Ufuatiliaji wa vifaa
tiba, vitendanishi na
vipodozi

Jumla ya sampuli 246 za vifaa
tiba zi?i/kusanywa katika mikoa
ya Dar es Salaam, Njombe,
Mtwara, Mwanza na Tanga kati
ia sampuli 354 zilizopangwa
ukusanywa.  Uchunguzi  wa
sampuli 56 kati ya zilizokusanywa
umekamilika ambapo sampuli
zote zimekidhi vigezo. Aidha
tathmini na uchunguzi wa sampuli

190 utakamilika ndani ya robo ya
kwanza ya mwaka 2019/20.

Vilevile,sampuli103zavitendanishi
zilikusanywa kati ya sampuli 138
zilizopangwa kukusanywa katika
kipindi hicho. Sampuli 59 kati ya

zilizokusanywa zilichunguzwa na
zote kukidhi vigezo. Uchunguzi
wa sampuli zilizobaki utakamilika
ndaniya robo ya kwanza ya mwaka
2019/20. Mchanganuo wa sampuli
zote za vifaa tiba na vitendanishi
umeanishwa katika Jedwali Na.5.

Jedwali 5:  Mchanganuo wa sampuli zote za vifaa tiba na vitendanishi zilizokusanywa
Idadi ya Sampuli Maelezo
Blabss Awamu ﬁﬂi:f&;%a Zilizokusanywa | Zilizochunguzwa ‘Z’:lglez:(l’: idhi (;{::;?
Ya kwanza 84 56 56 56
§B Ya vili ] Uchunguzi
= a pili 270 190 190 Nil unaendelea
ﬂgg:gl: 354 246 246 56
H Ya kwanza 84 59 59 59
@
;:“ Ya pili 54 44 44 Nil Sggglr:igtilf:;
]
S ﬂgggs 138 103 103 59
Jumla kuu 492 349 349 115

Kwa mujibu wa JedwaliNa.5 sampuli zote za vifaa tiba
na vitendanishi zilizochunguzwa zilikidhi vigezo vya
ubora. Hii inaashiria kwamba bidhaa za vifaa tiba na

kwenye

vitendanishi zilizopo katika soko ni bora kwa watumiaji.
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mikoa ya Arusha na Dar es Salaam
baada ya Mamlaka kupokea
malalamiko ya madhara toka kwa
watumiaji wa bidhaa hizi. Matokeo
ya uchunguzi yatatolewa ndani
ya kipindi cha robo ya kwanza ya
mwaka 2019/20.

2.1.6 217 Ufuatiliaji

wa usalama na matukio
yinayohusiana na dawa na vifaa
tiba

1.1.1.1 Ufuatiliaji wa usalama
wa dawa

Taarifa 1,320 za  madhara
yanayohisiwa kusababishwa na
matumizi ya dawa na chanjo
zilipokelewa na kufanyiwa
tathmini. Taarifa zote ziliingizwa
kwenye kanzidata ya Vigiflow
inayotumiwa na  wanachama
wa Mpango wa Kimataifa wa
Ufuatailiaji wa Usalama wa Dawa
unaoratibiwa na Shirika la Afya
Duniani kupita kituo cha Uppsala
Monitoring Centre nchini Sweden.
Kati ya taarifa 1,320 zilizowekwa
kwenye Vigiflow, taarifa mbili (2)
zilihusiana na chanjo ya Pertusis
na Tetanus. Vile vile taarifa 369
zilipokelewa kwa njia ya simu
kupitia mfumo wa USSD na
kufanyiwa tathmini. Taarifa zote
zilijadiliwa  kwenye kikao cha
Kamati ya Usalama wa Dawa
kilichofanyika tarehe 27 Juni
2019 na hapakuwa na madhara
mapya na hatarishi yaliyohitaji
kuchukuliwa hatua zaidi.

Kwa mara ya kwanza kumekuwa
na ongezeko la kasi ya utoaji wa
taarifa za madhara ya dawa kwa
zaidi ya asilimia 400 ilinganishwa
na tarifa zilizopokelewa katika
mwaka wa fedha 2017/2018.
Sababu ya ongezeko la taarifa
hizo ni pamoja na ushirikishwaji
wa wafamasia walio katika
mafunzo (intern  pharmacists)
waliopo katika hospitali ya Taifa
ya Muhimbili.

Vile vile, uhamasishaji wa utoaji
wa taarifa za madhara ya dawa
ulifanyika kwa watumishi wa afya
wapatao 296 katika mikoa ya Dar
es salaam (28), Iringa (96), Njombe
(44), na Tanga (128). Kazi hiyo
ilifanyika sambamba na ukaguzi
wa vyumba vilivyotengwa kwa ajili
ya kazi ya kuratiéu kazi za usalama

e N——

wa dawa ngazi ya mkoa katika
mikoa tajwa.

1.1.1.2 Ufuatiliaji

wa usalama na matukio
yanayohusiana na vifaa tiba na
vitendanishi

Taarifa 26 za matukio ya vifaa tiba
zilipokelewa na taarifa 24 Kkati
ya hizo sawa na 92% zilifanyiwa
tathmini. Tathmini na ufuatiliaji
wa vifaa tiba viwili (2) vilivyobaki
imepangwa kufanyika mwaka wa
fedha 2019/20.

Aidha, uhamasishaji juu ya utoaji
wa taarifa za madhara ya vifaa
tiba na vitendanishi ulifanyika kwa
watoa huduma za afya 504 katika
mikoa ya Songwe, Rukwa, Kigoma
na Mara

1.1.1.3 Utekelezaji wa Miradi ya

PAVIA, PROFORMA na SMERT

Miradi ya PROFORMA, PAVIA na
SMERT inafadhiliwa na EDCTP
kwa lengo la kusaidia kujenga
uwezo na kuimarisha mifumo
katika maeneo ya ufuatialiji
wa usalama na ubora wa dawa
pamoja na udhibiti wa majaribio
a dawa. Miradi hii ilianza
utekelezwwa mwezi Aprili, 2018
ambapo mradi wa PROFOMA
ni wa muda wa miaka mitano
(5), mradi wa PAVIA ni wa muda
wa miaka minne (4) na mradi wa
SMERT ni wa muda wa miaka
miwili (2).

(a) Mradi wa PROFORMA
Kazi zifutazo za mradi wa
PROFORMA zilifanyika;

TMDAl‘ 11



i.  Kuandaa andiko la ufuatiliaji wa karibu wa
usalama wa dawa ya lvermectin na Albendazole
na kuwasilisha andiko hilo kwenye Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) ili
kuomba kibali;

i. Kuandaa Mpango wa utekelezaji wa kazi

mbalimbali zilizopangwa kufanyika kupitia mradi huo;

ii. Kufanya = tathmini ~ya  mifumo  vya

Pharmacovigilance mwanzoni mwa mradi ili
kuweza kupima ipasavyo matokeo na mafaniko
ya mradi mwishoni mwa utekelezaji wake;

iv.  Kuandaa fomu na vitendea kazi vingine
vya ufuatiliaji wa karibu wa dawa za Ivermectin na
Albendazole;

v.  Kuandaa andiko la ufuatiliaji wa usalama wa
chanjo ya Saratani ya Shingo la kizazi (HPV Vaccine);

vi.  Kufanya mkutano na wadau wa ndani wa mradi
wa PROFORMA,;

vii.  Kazi ya ufuatiliaji wa ubora na usalama wa
dawa za Ivermectin na Albendazole ilifanyika
katika Mkoa wa Tanga ambapo watu 184
waliopewa dawa za Ivermectin na Albendazole
walifuatiliwa. Kati ya watu hao, 164 walionekana
kuwa na vinasaba vya ugonjwa wa matende
na mabusha. Pia watu wawili (2) walionekana
kuwa na vimelea vya ugonjwa wa matende na
mabusha; na
Mkutano wa mwaka wa PROFORMA ulifanyika
nchini Rwanda ambapo washiriki watatu
walihudhuria na kupata mafunzo ya wiki moja.

(b)  PAVIA
Kwa upande wa mradi wa PAVIA, kazi zifuatazo
zilitekelezwa:

i.  Tathmini ya hali ya mifumo iliyopo kabla ya
utekelezaji wa mradi wa PAVIA;

ii.  Mkutano wa ndani wa wadau;

iii.  Mpango Kazi wa mradi uliandaliwa; na

iv.  Ofisi mpya za kuratbbu masuala ya
Pharmacovigilance katika ngazi ya mikoa zilifuatiliwa
na kupatikana. Aidha, kompyuta 20 na printa 20
kwa ajili ya ofisi tajwa zilinunuliwa na kupelekwa kwa

viii.

wahusika kwa ajili ya kazi ya ufuatiliaji wa usalama
wa dawa.

Vile vile, Mkutano wa mwaka wa nchi zote
zinazoshiriki katika mradi wa PAVIA ulifanyika
nchini Ethiopia tarehe 1-6 April 2019. Mafunzo
a ufuatiliaji wa usalama wa dawa kwa nchi shiriki
iwenye mradi huu yalifanyika tarehe 8 -13 Aprili
2019.

(c) SMERT:

Kazi ya kuainisha maeneo ya Majaribio ya dawa
ambayo yanatakiwa kuwianishwa chini ya nchi
za Afrika Mashariki ilifanyika ikiwa ni pamoja na
kuhudhuria kikao nchini Afrika Kusini cha kujadili
maeneo tajwa tarehe 20 - 23 Mei, 2019. Mkutano
wa wadau wa mradi wa SMERT kujadili maeneo
tajwa utafanyika mwezi Julai, 2019. Vile vile
mafunzo maalum ya udhibiti wa majaribio ya dawa
yalifanyika kwa watoa huduma za afya, watafiti na
wanafunzi wa Shahada ya Uzamili wapatao 20
kutoka katika Chuo Kikuu cha KCMC.

2.1.8 Mpango wa Uwianisho wa Taratibu za
Udhibiti wa Dawa katika Jumuiya ya Afrika
Mashariki

2.1.7.1 Tathmini ya kikanda ya maombi ya usajili
wa dawa

Maombi 46 ya usajili wa dawa za binadamu
yalipokelewa katika mchanganuo ufuatao; 23
mapya na 23 ya hoja. Hapakuwa na bakiya maombi
mapya. Jumé\ ya maombi 36 yalifanyiwa tathmini
a pamoja ambapo 16 ni mapya na 20 majibu ya
oja kama ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 6.

Maombi 18 yalipendekezwa kupewa usajili na
tayari nchi wanachama wametaarifiwa kuhusu
mapendekezo haya na hivyo kuendelea na taratibu
zausajilipale waombajiwatakapokamilishataratibu
za nchi husika. Aidha Mamlaka imeidhinisha usajili
wa dawa 15 na taratibu za usajili wa dawa tatu (3)
unaendelea.

Jedwali Na. 6: Tathmini na usajili wa dawa za binadamu kikanda

q Baki ya Baki
Aina ya Aina Juni 30, | Pokelewa gl Tathminiwa J uni: Sajiliwa | Pendekezwa
Usajili 2018 ndogo 2019
Mapya 0 23 23 16 7 0 0
Kikanda
Hoja 0 23 23 20 3 15 3
Jumla (0] 46 46 36 10 15 3

2.1.7.2 Utekelezaji wa mfumo wa kieletroniki (IMIS) awamu ya pili
Mamlaka iliboresha mfumo wa kielektroniki (IMIS) ili kuwezesha upokeaji wa maombi ya usajili wa bidhaa kwa
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njia ya mtandao (online) ili kurahisisha na kuharakisha
utoaji huduma kwa wateja. Mfumo upo katika hatua
ya majaribio amabapo watumishi na baadhi ya
wateja wameshiriki kuutumia na kutoa maoni yao
kwa ajili ya kuendelea kuboresha. Aidha, jumla ya
Server nne zenye uwezo wa kubeba na kutunza
taarifa za maombi ya usajili wa bidhaa zimesimikwa
katika jengo la TFDA Ofisi ndogo ya Dar es Salaam.

2.1.9 Ukaguzi maalum wa dawa za binadamu na
mifugo

Ukaguzi maalum wa dawa za binadamu na mifugo
ulifanyika katika mikoa ya Arusha na Kigoma ambapo
maeneo 162 yalikaguliwa yakiwemo maduka ya
dawa za binadamu 12, maduka ya dawa muhimu za
binadamu 68 na maduka ya dawa za mifugo 80 kama
ilivyoainishwa kwenye Jerali Na. 7 hapa chini.

Jedwali Na. 7: Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa

Na. Aina ya Jengo Micoa Jumla
Kigoma Arusha

1. Maduka ya Dawa za Binadamu 9 3 12

2. Maduka ya Dawa za Mifugo 13 67 80

3. DLDM (Binadamu) 19 49 68

4. Stoo ya dawa za binadamu ya Wilaya 0 1 1

S. Nyumba za Makazi 1 0 1

Jumla 42 120 162

Matokeo ya ukaguzi huo ni kama ifuatavyo:-
Matokeo ya ukaguzi huo ni kama
ifuatavyo:-

(a) dawa nyingi zilizopo kwenye soko
zimesajiliwa na Mamlaka;

(b) ﬁlawa |za mifugo ahmbazo
azijasaliwa  zenye  thamani
ya takriban TZS 25,021,300 ——
zilikamatwa:
(c)dawa za binadamu ambazo
haziruhusiwi  kuuzwa  kwenye
maduka ya dawa muhimu

zenye thamani ya takriban TZS
19,449 382 zilikamatwa;

(d) dawa bandia ya mifugo aina
ya trypamidium samorin
inayosadikiwa kutengenezwa
na kiwanda cha Merial Ufaransa
ilikamatwa kwenye duka moja;

(e) dawa za kutibu ugonjwa wa
malaria, dawa za kutibu kifua
kikuu na vifaa tiba vya serikali
vilikamatwa kwenye maduka ya
watu binafsi.

Hatua  zilizochukuliwa  kutokana
na ukaguzi huo ni pamoja na
kuteketeza bidhaa zisizofaa baada
ya wahusika kukubali kulipa gharama
za uteketezaji na wale waliokutwa
na dawa za serikali walifunguliwa
majalada ya kesi polisi.

2.1.10 Ukaguzi maalum wa

OPSON Vil
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Ukaguzi maalum uliopewa jina la Operesheni Dodoma, Kigoma, Kilimanjaro, Mwanza, Arusha na
OPSON VIII ulifanyika kwa kushirikiana na taasisi Geita. Majengo 322 yalikaguliwa kamayalivyooneshwa
za Serikali katika mikoa ya Dar es salaam, Mbeya, katika jedwali Na. 8

Jedwali Na. 8: Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa wakati wa Operesheni OPSON VIl

IS
< © <
. IR TR NN «
o 1] [ B —
; g g3 = | 22 | 8 |d4E S5 B =2 |2 |¢ |8l E| %
2z = 80 L EIC S | 8« | Ba| 3 N | e | S| S 5
= SR S| TS| G| WS [ BR| A 8| o |2 |HE|P”| o
] 5 =] <O N <0 « o ] b= =1
=]
1. Kigoma 6 0 8 0 1 2 2 0 0O [0 |O 0 19
2. Mwanza 9 1 17 1 0 4 0 0 2 (0 |0 0 34
3. Kilimanjaro 7 0 5 0 0 ) 0 0 0O |1 |0 0 18
4. Geita 2 0 5 0 4 0 2 0 O |0 |O 0] 13
S Arusha 5 0 12 0] 0 10 0] 13 O [0 |O 0] 40
6. Dodoma 10 0 8 0 0 9 2 0 O [0 |O 0] 29
7. Dar es Salaam | 29 0 63 0 0 32 0 0 3 |0 |2 2 131
8. Mbeya 15 0 15 0 0 8 0 0] O |0 |O 0 38
Jumla 83 1 133 1 5 70 6 [ 13 | 5 |1 |2 2 322

Matokeo ya ukaguzi huo ni kama
ifuatavyo:-

(a) vipodozi vilivyopigwa marufuku
vyenye thamani ya takriban TZS
122,460,015 vilikamatwa;

(b) bidhaa za chakula zenye thamani ya
takriban TZS 4,397,000 zilikamatwa
kutokana na kutokidhi matakwa ya
Sheria;

(c) Asilimia 28 ya maduka ya dawa
yaliyokaguliwa yalikutwa yakikihifadhi
dawa katika jotoridi lisilostahili; na

(d) baadhi ya maduka ya dawa yalikutwa
yakiwa na dawa za Serikali.

Kutokana na ukaguzi huo hatua

mbalimbali za kisheria zilichukuliwa kwa

wahusika ikiwemo kufungua majalada
matatu (3) ya kesi katika vituo vya polisi
katika mikoa ya Dodoma, Kigoma na

Mwanza ambapo uchunguzi bado

unaendelea.
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2.1.11  Ukaguzi maalum wa dawa za tiba zenye  joqwali Na. 8.

asili ya kulevya
Ukaguzi huu ulifanyika katika mikoa ya Dar es Salaam,  Jedwali Na.8: Maeneo ya utoaji wa dawa za
Dodoma, Mwanza, Arqsha na Mbeya a.m.bapo tiba zenye asili ya kulevya yalikaguliwa
majengo 124 yalikaguliwa kama ilivyoainishwa kwenye
@ Q
L] - o oo > 2 < © N 2
« g | 3 B EEx | gNE HEERREE:
o 2 8 B, o SA®w z8g S8 ET g
z B @ 2 oS SBw hab-K |
= g o e me= U g S 85 8 S
1. Dar es Salaam 2 10 0 2 22 4 40
2. Dodoma 0 05 0 01 24 01 31
3. Mwanza 0 8 1 01 2 0] 12
4. Arusha 0 7 0 0 13 3 23
S. Mbeya 0 6 1 1 7 3 18
JUMLA 2 36 2 5 68 11 124

Matokeo ya operesheni hiyo yalibaini kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha kwa upande wa dawa za tiba
zenye asili ya kulevya na hivyo Mamlaka itaimarisha udhibiti zaidi katika eneo hilo.
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2.2 KUHAKIKISHA USALAMA NA UBORA WA
CHAKULA

Mamlaka ina jukumu la kudhibiti usalama na ubora wa
vyakula vinavyozalishwa, kuingizwa, kusambazwa na
kuuzwa nchini kwa matumizi ya binadamu ili kulinda
afya ya jamii. Katika kutekeleza jukumu hilo, Mamlaka
ilitekeleza kazi mbalimbali kwa mwaka 2018/19 ili
kutimiza lengo hili kama ilivyoainishwa katika vipengele
2.2.1-2.2.13.

2.2.1 Usajili wa bidhaa za chakula

Kabla ya kusajiliwa, bidhaa za chakula hufanyiwa
tathmini ya taarifa za kisayansi za usalama na ubora
ikijumuisha taarifa za viambato na vikolezo vilivyotumika
katika utengenezaji wake, vifungashio, taarifa za lebo na
mifumo ya uzalishaji kwa kuzingatia kanuni, miongozo

na viwango vya kitaifa na kimataifa.

Jumla ya maombi 3,286 ya usajili wa bidhaa za
chakula yalipokelewa ambapo maombi 2,799
yalikuwa mapya na 487 yalikuwa ya kuhuisha usajili.
Aidha, Mamlaka ilikuwa na jumla ya maombi 67
yaliyobaki bila kufanyiwa tathmini kwa kipindi cha
mwaka 2017/18 hivyo kufanya idadi ya maombi
yaliyohitaji kufanyiwa tathmini kuwa 3,353. Jumla
ya maombi 3,353 sawa na 100% ya maombi yote
yalifanyiwa tathmini ambapo 2,876 sawa na 86%
yaIikidKi vigezo na hivyo kusajiliwa. Maombi 140
yalikataliwa usajili na 337 yalikuwa na hoja kama
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 9.

Jedwali Na. 9: Idadi ya maombi ya usajili wa
bidhaa za chakula.

o ®
9 o B s ©
8 25 B o £ E B - -
= sq a g B [ = 2l el
) RN [3) g =] o 0 o
s % .=4 5 g = & o M
s =5 S R =) = v
an & =
Mapya 62 2,799 2,861 2,861 2,432 124 305 0
Kuhuishwa & 487 492 492 444 16 32
Jumla 67 3,286 3,353 3,353 2,876 140 337 (0)

2.2.2 Tathmini ya matangazo ya biashara, lebo na
mabadiliko ya bidhaa zilizosajiliwa

Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 153 yanayohusu

tathmini ya matangazo ya biashara za chakula, lebo

na mabadiliko ya bidhaa zilizosajiliwa ambapo
maombi yote vyalitathminiwa na 116 kati yake
yaliidhinisﬁwa na 37 yalikuwa na hoja kama
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10 : Maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa za chakula

2 [ <
«

N 5 | B2 g : £ S
| & s | f% | E g : S| & | %
4 9 8- g (= S S .

S o $9 5 S 2 = = &

= = -] " =] i

«© F ]
2]
1 | Matangazo 0 29 29 29 23 0 6 0
2 | Lebo 0 94 94 94 66 0] 28 0
3 | Mabadiliko 0 30 30 30 27 0] 3 0
Jumla 0 153 153 153 116 (0] 37 (0]

2.2.3 Usgjili wa maeneo na utoaji wa vibali vya
biashara ya chakula

Maeneo ya biashara za bidhaa za chakula husaijiliwa
kwa lengo la kutambua majengo ambako bidhaa hizo
huzalishwa, kuhifadhiwa, kusambazwa na kuuzwa.
Mfumo huu husaidia kuhakikisha kuwa maeneo husika
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yanakidhi vigezo ili kutoathiri usalama na ubora
wa chakula. Mchanganuo wa vibali vya biashara
vilivyotolewa na maeneo yaliyosajiliwa katika
kipindi hiki umeainishwa katika Majedwali Na. 11
(a) na (b).



Jedwali Na. 11(a): Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya chakula

% L@ Yaliyopokelewa ) "i g g .

Na. Aina ya jengo g ‘E E g 8 _E' q§ E g E fb;. ?o

seg| F o % | 8| 2 £

& & 2 S s <

Vikubwa 2 28 108 138 133 132 1 | 99.2%
Viwanda | Kati 1 76 303 380 | 375 353 | 22 | 94.1%
Vidogo 20 344 387 751 741 620 | 121 | 83.7%
Maghala 20 282 324 | 626 | 614 527 | 87 | 85.8%
Hoteli 20 141 398 559 561 466 | 95 | 83.1%
1 ?ﬁ?&gﬁaiumla na 32 1173 1642 | 2847 | 2848 | 2835 | 13 | 99.5%
Super markets 0 74 190 264 262 233 29 88.9%
Machinjio 0 3 5 8 8 8 0 | 100.0%
Magarl ya kubebea 0 419 342 761 761 759 | 2 | 99.7%
Mabucha 0 10 12 22 22 22 0 | 100.0%
Jumla 95 | 2,550 | 3,711 | 6,356 | 6,325 | 5,955 | 370 | 94.2%

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 11(a) hapo juu, kati ya maombi 6,356 ya usajili wa maeneo ya biashara
yaliyopokelewa, maombi 6,325 (99.5%) yalitanyiwa kazi ambapo majengo 5,955 (93%) yalisajiliwa kwa kuwa
yalikidhi vigezo.

edwali Na. 11(b): Mchanganuo wa makundi ya viwanda vya chakula vilivyosajiliwa kwa kipindi cha

Julai, 2018 - Juni, 2019 kwa kila kanda

Viwanda Viwanda vya Viwanda
Na. | Ofisi ya Kanda vidogo (Small kati (Medium vikubwa Jumla
scale food) scale) (Large scale)

1 Mashariki 109 14 11 134
2 Kaskazini 35 7 2 44
3 Ziwa (Mashariki na Magharibi) 48 13 9 70
4 Kusini 39 4 2 45
) Magharibi 15 S 0 20
6 Nyanda za Juu Kusini 46 26 3 75
7 Kati 52 7 1 60

Jumla 344 76 28 448

2.2.4 Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za chakula
Maeneo yanayoghusisha na biashara ya chakula ikiwemo viwanda vya uzalishaji na majengo ya kuuzia hususan
maghala, maduka ya chakula, migahawa, mahoteli, machinjio na magari ya kubeba vyakula hukaguliwa kila
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mara ili kuhakiki mifumo ya utengenezaji na mazingira
i na uuzaji na hivyo
uimarisha udhibiti wa ubora na usalama wa bidhaa

ia uzalishaji, usambazaji, uhifa

za chakula.  Jedwali Na. 12 limeainisha
mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa katika
mwaka huu.

Jedwali Na. 12: Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara ya chakula

Maeneo yaliyokaguliwa Yagg'gzl;i;ihi

Aina ya Biashara
Yaliyosajiliwa Yasiyosajiliwa Jumla Idadi %
Viwanda Vikubwa 146 33 179 131 73
Viwanda Kati 402 62 464 394 85
1 Viwanda Vidogo 815 603 1418 900 63
Jumla ndogo 1,363 698 2,061 1,425 69
Maghala 478 131 609 532 87
Hoteli 358 102 460 276 60
Migahawa 10 30 40 11 28
Maduka Jumla 1,884 771 2,655 1,987 75
Maduka Rejareja 2,458 783 3,241 2,963 91

2

Super market 399 41 440 334 76
Machinjio 37 134 171 45 26
Bucha 156 63 219 107 49

Magari ya kubeba
chakula 155 4 159 138 87
Jumla ndogo 5,935 2,059 7,994 6,393 80
Jumla 7,298 2,757 10,055 7,818 78

Kwa kuzingatia Jedwali Na. 12 hapo juu, kati ya
maeneo 10,055 yaliyokaguliwa, maeneo 7,818 (78%)
yalikidhi vigezo. Idadi ya maeneo yaliyokidhi vigezo ni
ongezeko la maeneo 725 sawa na 10% ikilinganishwa
na maeneo 7,093 yaliyokidhi vigezo mwaka 2017/18.
Hata hivyo suala la udhibiti wa machinjio bado lina
changamoto nyingi kwa kuwa mengi yanamilikiwa na
halmashauri za wilaya, miji, manispaa na majiji. Aidha,
wamiliki wa maeneo ambayo hayakukidhi vigezo vya
usalama na matakwa ya sheria walipewa maelekezo ya
kurekebisha kasoro zilizobainishwa.

Vile vile, jumla ya viwanda 10 vya kuzalisha vyakula
kwa ajili ya mahitaji maalum ya lishe (High risk foods
for special nutritional purposes) vilivyoko nje ya nchi
vilikaguliwa. Viwanda hivyo ni vya kuzalisha maziwa
mbadala ya watoto nchlm Poland (1), vyakula vya
kulikiza nchini Ken na V|wanda vya kuzahsg
vyakula nyongeza ( ?c/)od supplements) vilivyopo India
(2), Italia (2), China (2), Ubelgiji (1) na Malaysia (1). Baadhi
ya kasoro zilizobainika katika ukaguzi huo ni pamoja
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na kutozingatiwa kwa kanuni bora za uzalishaji wa
chakula ambapo wahusika walielekezwa kufanya
marekebisho.

2.2.5 Ukaguzi wa viwanda vinavyozalisha
bidhaa zinazoongezwa virutubishi

TFDA husimamia utekelezaji wa Kanuni za
uongezaji virutubishi kwenye vyakula ili kuwezesha
kufikia lengo la kuboresha hali ya lishe nchini bila
kusababisha madhara ya kiafya. Aina ya vyakula
vinavyoongezwa virutubishi kwa mujibu wa Kanuni
na aina ya virutubishi vinavyoongezwa ni chumvi
(madini joto), unga wa ngano na unga wa mahindi
(madini chuma, zinki, vitamin B, na folate) na
mafuta ya kula (V|tam|n A).

Jumla ya viwanda 67 vinavyozalisha na kuongeza
virutubishi kwenye vyakula vilikaguliwa ambapo
vitano (5) ni vya mafuta ya kula, 50 vya unga wa
mahindi, vitatu (3) vya chumvi, viwanda vitano (5)
vya unga wa ngano na




mashamba manne (4) ya kuzalisha chumvi. Jumla
ya viwanda 56 sawa na 84% ya vilivyokaguliwa
vilikuwa vinaongeza virutubisho kwenye bidhaa
husika. Mamlaka itaendelea kufanya uwyuatiliaji na
kutoa mafunzo wasindikaji ili kuimarisha mkakati
wa utubishaji wa vyakula.

2.2.6 Ufuatiliaji wa bidhaa za chakula katika
soko (post-marketing surveillance)

Mamlaka ilifanya ufuatiliaji na uchunguzi wa sukari
na bidhaa zinazotengenezwa kwa kutumia sukari
ili kujiridhisha kuhusu usalama wake. Hatua hii
ilichukuliwa kufuatia madai ya uwepo wa sukari
iliyochafuliwa na madini tembo (heavy metals)
katika mojawapo ya nchi jirani. Jumla ya sampuli
255 zilichukuliwa kutoka maeneo mbalimbali
katika soko na kufanyiwa uchunguzi wa kimaabara
ambapo matokeo yalionesha kuwa bidhaa hizo
hazikuwa na uchafuzi wa madini tembo. Pamoja
na matokeo hayo, TFDA itaendelea kuimarisha
udhibiti wa usalama na ubora wa sukari pamoja
na bidhaa zinazozalishwa na sukari ili kuendelea
kulinda afya ya jamii.

Vile vile, Mamlaka kwa kushirikiana na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) ilifanya ufuatiliaji wa
vinywaji vya kuongeza nguvu mwilini (energy
drinks) pamoja na matumizi sahihi ya rangi katika
usindikaji wa chakula. Kupitia ufuatiliaji huo,
jumla ya maeneo 72 yalikaguliwa katika mikoa
a Dar es Salaam na Mbeya ambapo takriban
ﬁilogramu 21.6 za rangi ya chakula (food colour)
aina ya tartrazine zilikamatwa katika maeneo ya
usindikaji na kuondolewa kutokana na ukiukwaji
wa kanuni za matumizi sahihi ya rangi kwenye
vyakula. Aidha, ukaguzi haukubaini uwepo wa
vinywaji vya kuongeza nguvu (energy drinks)
visivyokidhi matakwa ya kisheria. Kufuatia matokeo
hayo, mamlaka itaendelea kuimarisha udhibiti
ili kuhakikisha matumizi sahihi ya rangi katika
usindikaji wa vyakula.

Kwa lengo la kubaini hali ya uchafuzi wa sumukuvu
na mabaki ya dawa za mifugo katika maziwa
ya ng'ombe yasiyosindikwa (cow's raw milk),
mamlaka iIichugua jumla ya sampuli 300 za maziwa
ya ngombe katika mikoa ya Dar es Salaam, Arusha
na Mwanza kwa ajili ya uchunguzi wa kimaabara
ambapo uchunguzi huo bado unaendelea.

2.2.7 Mafunzo kwa wasindikaji wadogo wa
vyakula

Mamlaka kwa kushirikiana na Shirika la Viwango
nchini (TBS), Shirika la Kuendeleza Viwanda
Vidogo nchini (SIDO) na Halmashauri za Wilaya
ilifanya mafunzo yanayohusu usalama wa chakula
kwa wasindikaji wadogo wa vyakula ambapo
jumla ya wasindikaji 530 walishiriki kutoka Mikoa
ya Njombe (106), Shinyanga (84), Kagera (112),
Morogoro (135) na Mara (93). Lengo la mafunzo
haya ni kuwawezesha wasindikaji ili waweze kukidhi

matakwa ya kuzalisha chakula salama.
2.2.8 Mikutano ya wadau wa usalama wa
chakula

Mamlaka kwa kushirikiana na taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF) ilifanya mkutano
wa wadau uliongozwa na Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto
kwa kushirikiana na Waziri wa Viwanda, Biashara
na Uwekezaji na kujadili mchango wa taasisi
za serikali na changamoto katika kuwezesha
viwanda vya chakula nchini. Mkutano huo
ulihudhuriwa na taasisi zenye mchango katika
uwekezaji wa viwanda vya chakula ambazo ni
TIC, TBS, NDC na TIRDO ambapo jumla ya
wadau 147 walishiriki.

Vile vile, mamlaka kwa kushirikiana na Jumuiya
ya Umoja wa Afrika iliratibu maadhimisho ya
siku ya uhakika wa chakula na lishe barani
Afrika. Kupitia maadhimisho hayo, washiriki
walipata fursa ya kujadili na kuweka mikakati ya
kuhakikisha usalama wa chakula ili kuboresha
hali ya uhakika wa chakula na lishe.

Aidha, mamlaka ilifanya mkutano wa wadau
wa chakula kwa lengo la kuwahamasisha juu
ya taratibu na matakwa ya sheria katika usajili
wa bidhaa ili kuwawezesha kusajili bidhaa zao.
Jumla ya wadau 245 katika mikoani ya Arusha,
Kilimanjaro, Iringa, Mbeya, Mwanza, Shinyanga
na Kagera walishiriki.

2.2.9 Kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya
usalama wa chakula

Mamlaka ilifanya mikutano wa watoa huduma
ya chakula katika mikusanyiko ya watu wengi
(mass food caterers) kama vile harusi, misiba
na mikutano katika mikoa ya Dar es Salaam,
Kigoma, Katavi na Tabora. Lengo la mikutano
hiyo ni kuimarisha udhibiti wa sekta hiyo ili
kuhakilisha kuwa huduma hiyo inatolewa bila
kuathiri usalama wa chakula na kusababisha
madhara ya kiafya kwa walaji. Jumla ya watoa
huduma 431 walishiriki na kupata fursa ya kujadili
kuhusu matakwa ya sheria na kuweka mikakati
ya kuboresha mazingira ya utoaji huduma ya
chakula kwenye mikusanyiko ili kuhakikis%a
usalama wa chakula kinachoandaliwa.

Mamlaka ilitoa semina kwa wanahabari kuhusu
masula mbalimbali ya usalama wa chakula kwa
lengo la kuwapa uelewa ili waweze kuelimisha
jamii kuepuka na pia kukabiliana na madhara
yatokanayo na chakula kisicho salama. Kupitia
mafunzo hayo, jumla ya wanabari 55 kutoka
vyombo mbalimbali vya habari nchini walishiriki.
Hatua hiyo ni sehemu vya utekelezaji wa
maadhimisho ya siku ya Usalama wa Chakula
Duniani kwa lengo la kuhakilisha kuwa kila mdau
anatambua wajibu wake katika kuhakikisha
usalama wa chaiula.
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Kufuatia mkutano huo, taasisi zilizoshiriki zilielekezwa kuendelea
kuwawezesha wadau wanaoonesha nia ya kuanzisha viwanda vya
chakula pamoja na walio na viwanda ili kufanikisha uwekezaji katila
sekta hiyo hapa nchini.

Aidha, kwa lengo la kukabiliana na magonjwa yatokanayo na
chakula kisicho salama, mamlaka ilitoa elimu kwa jamii ya wafugaji
katika wilaya ya Ngorongoro kuhusiana na athari za ulaji wa nyama
isiyo salama kama vile nyama ya mizoga au mifugo yenye ugonjwa
ili kuepuka madhara ya Kiafya.

2.2.10 Utekelezaji Mikakati ya Udhibiti wa Sumukuvu

Mamlaka ilifanya mkutano wa Kamati endeshaji ya kitaifa ya udhibiti
wa Sumukuvu (National Steering Committee on Mycotoxins
Control) ili kujadilina kutoa mapendekezo ya kufanikisha utekelezaji
wga lEnilkakati ya kitaifa ya kudhibiti uchafuzi wa sumukuvu katika
chakula.

Kwa lengo la kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa sumukuvu katika
nafaka, karanga na mazao yake, mamlaka kwa kushirikiana na
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO), Taasisi ya Chakula
na Lishe na wataalam wa afya, kilimo na mifugo katika Halmashauri
ilitoa elimu kwa wasindikaji wa unga wa nafaka na siagi ya karanga
(peanut butter) juu ya sumukuvu na udhibiti wake. Jumla ya wadau
152 katika mikoa ya Arusha, Dodoma na Morogoro walipata
mafunzo hayo.

Aidha, Mamlaka iliandaa mwongozo wa mafunzo kuhusiana na

sumukuvu na mikakati ya udhibiti wake ambao utatumika katika
kutoa mafunzo kwa wadau ili kuimarisha udhibiti wa sumukuvu
katika chakula. Vilevile, vipeperushi na mabango kwa ajili ya
uelimishaji jamii kuhusu sumukuvu viliandaliwa na Euchapishwa.

2.2.11 Utekelezaji wa mkakati wa ufuatiliaji wa magonjwa
yatokanayo na chakula

Mamlaka ilitoa mafunzo kwa jumla ya wataalam wa afya 138 wa
fani za fundi sanifu maabara, afisa afya na afisa tabibu kutoka
halmashauri zote za mikoa ya Kagera, Simiyu, Geita, Shinyanga na
Iringa ili kuimarisha uwezo katika kufanya ufuatiliaji wa magonjwa
yatokanayo na chakula, kuyatolewa taarifa na kukabiliana nayo.

Hali kadhalika, mamlaka iliwezeshwa kutumia mfumo wa Taifa wa
utoaji wa taarifa za magonjwa yanayotokea sehemu zote nchini.
Hatua hii itaboresha uwezo wa mamlaka katika kupata taarifa za
magonjwa yatokanayo na chakula nchini kwa urahisi na kuweka
mikakati ya kukabiliana nayo.

2.2.12 Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji wa

chakula nje ya nchi

Udhibiti wa uingizaji wa bidhaa za chakula nchini na usafirishaji nje
ya nchi hufanyika ili kuhakikisha kuwa bidhaa zote za vyakula na
malighafi zinazotumika kutengeneza vyakula zinakidhi vigezo vya
usalama na ubora. Jumla ya vibali 8,533 vya kuingiza vyakula nchini
na vibali 1,757 vya kusafirisha vyakula nje ya nchi vilitolewa kama
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 13.

. __‘.&‘}‘ - .u-
ELIMISHAJI JULU YA UDHIBITI WA SUMU KUVL KATIKA CHAKULA (UNGA WA
MAHINDI, UNGA MCHANGAMNYIKO PAMOJA NA SIAGI YA KARANGA) KWA

WASINDIKIII WADOGO KATIKA MKOA WA ARUSHA
30 OKTOBA, 2018 ARUSHA TANZANIA

Jedwali Na. 13: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha chakula nje ya nchi

Maombi Tt 19 1 e T q
yaliyopokelewa Vibali vilivyotolewa Vibali vilivyokaguliwa
Aina ya bidhaa
Kuingiza Kutoa Kuingiza Kutoa Kuingiza Kutoa
Chakula 6,601 2,524 6,533 2,502 6,497 1,966
Malighafi za chakula 1932 0 1914 0] 1902 0
Jumla 8,533 2,524 8,447 2,502 8,399 1,966

Kwa kuzingatia Jedwali Na.13 hapo juu, kati ya
maombi 8,533 ya kuingiza nchini bidhaa za chakura,
8,447 (99%) yaliidhinishwa na kati ya maombi 2,524
ya kusafirisha nje ya nchi bidhaa za chakula, 2,502
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(99%) yaliidhinishwa. Aidha, vibali 10,365 (8,399 vya
kuingiza vyakula nchini na 1,969 vya kutoa vyakula
nje ya nchi) vilikaguliwa ambavyo ni sawa na 95% ya
vibali vyote vilivyotolewa.



2.2.13  Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi
viwango vya ubora na usalama

Mamlaka imeteketeza bidhaa za chakula, dawa,
vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi ambazo
hazikidhi vigezo vya ubora na usalama na ufanisi li
kuepushabidhaahusikazisitumiwe nawalaji. Bidhaa
zilizoteketezwa zinajumuisha zilizoombewa kibali

(voluntary disposal) na wateja wenyewe kutokana na
kuisha muda wa matumizi na bidhaa zilizokamatwa
katika kaguzi mbalimbali kwa kutokusajiliwa, kuwa
duni/bandia baada ya kubainika kutokidhi vigezo
vya uchunguzi wa kimaabara. Uzito na thamani za
bidhaa zilizoteketezwa kwa mwaka huu imeainishwa
katika Jedwali Na. 14.

Jedwali Na.14: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa kati ya Julai, 2018 - Juni, 2019

Mchanganuo
Na. Aina ya bidhaa Vilivyotolewa taarifa Vilivyokamatwa

Uzito (Tani) Thamani (TZS) Uzito (Tani) Thamani (TZS)

1 | Chakula 1839.36 2,412,426,099 132,837.07 585,356,772

2 | Dawa za Binadamu 1068.4 7,078,257,419 4,930.30 405,913,280

3 Dawa za Mifugo 0 0 0.77 48,855,500

4 | Vipodozi 15 98,902,339 14.329 225,257,335

S | Vifaa tiba 0] 0 0.021 15,110,000
Jumla 2,922.76 9,589,585,857 137,782.49 1,280,492,887

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 14 hapo juu, jumla ya tani 137,782.49 za bidhaa zenye thamani ya takriban TZS
1,280,492,887.00 ziliteketezwa kutokana na kutokidhi vigezo vya ubora na usalama hivyo kutofaa kwa matumizi

ya binadamu.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 14 hapo juu, jumla ya tani
137,782.49 za bidhaa zenye thamani ya takriban TZS
1,280,492,887.00 ziliteketezwa kutokana na kutokidhi
vigezo vya ubora na usalama hivyo kutofaa kwa
matumizi ya binadamu.

2.3 KUBORESHA HUDUMA ZA MAABARA
Maabara ya TFDA ilianzishwa chini ya kifungu 14(1)
cha Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, Sura 219 ili
kufanya uchunguzi wa sampuli za chakula, dawa, vifaa
tiba, vipodozi, malighafi za kutengenezea bidhaa hizo,
vifungashio na vitendanishi pamoja na kufanya tafiti na
mafunzo.

2.3.1 Uchunguzi wa sampuli

Kulikuwa na jumla ya sampuli 5,067 za chakula,
dawa, vifaa tiba na vipodozi, ambapo sampuli 3,474

edwali Na.15 Uchunguzi wa sampuli za Dawa

zilizopokelewa Maabara ya TFDA Dar es salaam,
sampuli 730 maabara ya TFDA Kanda ya Ziwa,
Mwanza na sampuli 863 kutoka vituo vyenye
maabara hamishika. Sampuli zote zilizokuwepo
zilifanyiwa uchunguzi ambapo sampuli 4,580 (90%)
zilifau(u. Mchanganuo wa uchunguzi wa sampuli
umeainishwa katika vipengele (2.3.1.1 - 2.3.1.4).

2.3.1.1 Sampuli za dawa

Jumla ya sampuli 797 za dawa zilizopokelewa
katika maabara ya Dar es Salaam (677), maabara
ya Kanda ya Ziwa (120) na sampuli 863 kutoka vituo
vya maabara hamishika. Aidha, katika mwaka wa
fedha 2017/18 sampuli 158 zilibaki bila kufanyiwa
uchunguzi na hivyo kupelekea sampuli zilizohitaji
kuchunguzwa kuwa 1,818 ambapo sampuli zote
zilichunguzwa na 1,808 (99%) zilikidhi vigezo kama
ilivyoainishwa katika Jedwali Na.15

Baki Faulu
Chanzo cha sampuli (20 1?7 /11 8) Pokelewa | Jumla | Chunguzwa Idadi o
Ukaguzi-dawa za binadamu S 38 43 43 43 100
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. Faulu
Chanzo cha sampuli (2031?71711 8) Pokelewa | Jumla | Chunguzwa Idadi o
Ufuatiliaji katika soko (PMS) 23 110 133 133 133 100
Wateja wa nje 37 17 54 54 54 100
Uchunguzi wa awali 93 1,405 1,498 1,498 1,488 99
Miscellaneous 0 6 6 6 6 100
(SPe}Tr)npuli za kujipima umahiri 0 25 25 25 25 100
Dawa za Utafiti 0] 59 59 59 59 100
Jumla 158 1,660 1,818 1,818 1,808 99
2.3.1.2 Sampuli za chakula zilizohitaji kuchunguzwa kuwa 2,479. Sampuli

Jumla ya sampuli 2,246 za chakula zilipokelewa ikiwa
ni pamoja na sampuli 610 kutoka maabara ya Kanda

zote zilichunguzwa ambapo sampuli 2,041 (82%)
zilikidhi vigezo kama ilivyoainishwa katika Jedwali

ya Ziwa. Sampuli 233 zilikuwa baki kutoka mwaka  Ng.16.

wa fedha 2017/18 na hivyo kufanya jumla ya sampuli

Jedwali Na.16: Uchunguzi wa sampuli za Chakula

Faulu

Chanzo cha sampuli (20]1?71;118) Pokelewa | Jumla Chunguzwa Ldadi %
Usajili 60 702 762 762 624 82
Ukaguzi 127 653 780 780 617 79
Ufuatiliaji katika soko
(PMS) 2 606 638 638 540 86
Wateja wa nje 3 173 176 176 137 78
Sampuli za utafiti 5 33 38 38 38 78
Sampuli za kujipima 6 79 85 8’5 85 78
umahiri (PT)
Jumla 233 2,246 2,479 2,479 2,041 82

2.3.1.3 Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na
vitendanishi

Jumla ya sampuli 126 za vifaa tiba na 59 za vitendanishi
zilipokelewa. Vilevile, sampuli 89 za vifaa tiba zilikuwa
ni baki ya mwaka 2017/18 na hivyo kupelekea sampuli
zilizohitaji kuchunguzwa kuwa 274. Sampuli zote

215 za vifaa tiba zilichunguzwa ambapo 210
(98%) zilikidhi vigezo. Aidha, sampuli zote 59 za
vitendanishi zilizochunguzwa zilikidhi vigezo kama
ilivyoainishwa katika Jedwali Na.17.
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Jedwali Na.17: Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi

Faulu
Bidhaa Chanzo cha sampuli 2031?71?1 8 Pokelewa | Jumla | Chunguzwa Idadi %
Ukaguzi 0 32 32 32 27 84
hﬁfl\‘}[gﬂmji el 89 59 148 148 148 | 100
Vifaa tiba Wateja wa nje 0 7 7 7 7 100
Sampuli za kujipima 0 28 28 28 28 | 100
umahiri (PT)
Jumla ndogo 89 126 215 215 210 98
Ukaguzi 0 57 57 57 57 100
Vitendanishi
Wateja wa nje 0 2 2 2 2 100
Jumla ndogo (0] 59 59 59 59 100
Jumla Kuu 89 185 274 274 269 98
2.3.1.4 Sampuli za vipodozi
2.3.1.4 Sampuli za vipodozi kufanya jumla ya sampuli zilizohitaji kuchunguza kuwa

Jumla ya sampuli 321 za vipodozi zilipokelewa. Aidha,  496. Sampuli zote zilichunguzwa na zote zilikidhi vigezo
sampuli 175 zilikuwa ni baki ya mwaka 2017/18 na hivyo ~ kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.18.

Jedwali Na.18: Mchanganuo wa Uchunguzi wa sampuli za Vipodozi

Chanzo cha sampuli a%kli,? /18) Pokelewa | Jumla | Chunguzwa Faula Fao/l:lu

Usajili 1 41 42 42 36 86
Ukaguzi 0] 69 69 69 45 65
Ufuatiliaji katika soko (PMS) 173 205 378 378 374 99
Wateja wa nje 1 0 1 1 1 100
Uchunguzi wa awali 0 6 6 6 6 100
Jumla 175 321 496 496 462 93

2.3.2 Utekelezaji wa mifumo ya maabara kwa viwango
vya ISO/IEC 17025 na WHO/GLP

Mamlaka iliendelea kuimarisha mifumo ya maabara ambapo
ilifanyiwa ukaguzi wa nje na Shirika |a Aw{/a Dunia (WHO) kwa
maabara za dawa na maikrobaiologia ambapo upungufu
uliobainika katika ukaguzi huo unafanyiwa kazi. Hata hivyo,
TFDA inaendelea kushikilia cheti cha Ithibati cha ISO/IEC:17025
pamoja na WHO/GLP.

2.4KUIMARISHA UTOAJI ELIMU KWA UMMA NA

KUBORESHA HUDUMA KWA WATEJA
Utoaji wa elimu kwa umma na huduma kwa wateja
inalenga kuhakikisha kuwa wananchi wanapata taarifa
sahihi juu ya kazi na majukumu ya TFDA, mahitaji ya
Sheria sanjari na kujengewa uelewa wa taratibu za
kuanzisha biashara ili kukidhi vigezo vya usalama na
ubora wa bidhaa zinazodhibitiwa.
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2.4.1 Elimu kwa umma
Elimu kwa umma husaidia kuongeza uelewa kwa
watumiaji wa bidhaa katika kuhakikisha matumizi

sahihi ya bidhaa pamoja na kuongeza utii wa sheria
bila shuruti. Kazi za uelimishaji umma zilizotekelezwa
katika kipindi hiki zimeainishwa katika Jedwali

Na.19.

Jedwali Na. 19: Njia zilizotumika kuelimisha jamii

Na

Kazi

Idadi

Maelezo/Maoni

Kutoa elimu kwa njia
ya mihadhara

58

Jumla ya washiriki 39,073 ambao ni wanafunzi, waalimu
na vikundi vya wajasiriamali wanaojihusisha na bidhaa
zinazodhibitiwa na TFDA kutoka shule 46, Wilaya za Urambo,
Karagwe, Kyerwa, Mvomero, Madaba, Manispaa ya Songea,
Kisarawe na Handeni pamoja na wafanyabiashara wa
vipodozi wa mkoa wa Dar es salaam walifikiwa na kupatiwa
elimu kuhusu matumizi sahihi ya dawa na vipodozi.

Kushiriki maonesho

11

Mamlaka ilishiriki katika maonesho mbalimbali kulingana
mialiko ya kushiriki maonesho hayo iliyopokelewa ikiwemo
maonesho ya wiki ya utumishi wa Umma barani Afrika
yaliyofanyika Nairobi ambapo TFDA ilishinda tuzo ya taasisi
yenye mifumo bora ya utoaji huduma kwa wananchi.

Kuandaa na kurusha
vipindi vya redio na
runinga

26

Vipindi vya moja kwa moja kuhusu kazi na majukumu ya TFDA
katika kulinda afya ya jamii vilirushwa kupitia vituo vya runinga
vitatu (3) na radio saba (7) ikiwa ni pamoja na Radio Uhuru, U-FM,
Capital redio, Radio One, Azam TV, ITV, Clouds FM, East Africa
Radio, Chanel 10 na Capital Radio.

50

Kuandaa, kurekodi, kuhariri na kurusha vipindi maalumu vya kila
wiki vya “TFDA NA JAMII” kupitia TBC Taifa, TBC 1, Radio One, na
ITV

Matangazo mafupi kuhusu udhibiti wa sumukuvu na maabara ya
vitendanishi yalirushwa kwa kipindi cha mwezi mmoja kwa njia ya
udhamini kupitia TBC Taifa na Radio One

Kuandaa na
kurejea vielelezo vya
uelimishayji

1,500

* Kuandaa na kuhariri taarifa na matukio kwa ajili ya toleo maalumu
katika jarida la “Brand” kuhusu miaka 15 ya TFDA katika kulinda
afya ya jamii ambapo limechapishwa na kusambazwa kwa wadau
mbalimbali nchini.

* Kurejea vipeperushi (6) pamoja na kuandaa mwongozo wa
uanzishaji wa klabu za TFDA katika shule za Sekondari

Kuandaa na kutoa
taarifa kwa umma na
matangazo

12

# Taarifa kwa umma kuhusu usalama na ubora wa bidhaa katika
soko, ulipaji wa ada ya kushikilia usajili wa bidhaa (retention fee),
utaratibu mpya wa malipo ya huduma kwa njia ya GEPG.

* Ufafanuzi kuhusu dawa ya Menthodex.

* Ufafanuzi kuhusu madai ya TFDA kusaidia wafanyabiashara
kuingiza bidhaa nchini kwa njia za magendo iliyotolewa na
gazeti la Tanzanite ulitolewa kupitia magazeti ya Daily News, the
Guardian, Mwananchi na Nipashe pamoja na mitandao ya kijamii

2.4.2 Kuboresha huduma kwa wateja

Katika kuhakikisha kuwa utoaji wa huduma kwa wateja ni wa kiwango bora, Mamlaka ilitekeleza kazi
zilizoainishwa kwenye Jedwali Na. 20.
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Jedwali Na. 20: Kazi zilizofanyika ili kuboresha huduma kwa wateja

Na Kazi zilizofanyika Idadi Maelezo
Wateja walihudumiwa kupitia dawati la huduma kwa wateja
29,371 | na wengine kupitia maktaba ya TFDA ambapo walipatiwa
huduma stahiki pamoja na kujibiwa maswali yao.
) . Wasomaji 104 wa ndani na nje ya TFDA walitembelea
Kuhudumia wateja maktaba ya TFDA ikiwa ni pamoja na wanafunzi kutoka
1 kupitia dawati la 104 shule sita (6) za Sekondari ambapo walipatiwa huduma
huduma kwa wateja stahiki ikiwa ni pamoja na kujibu maswali yao na kupatiwa
vipeperushi.
Kuadhimisha wiki ya utumishi wa umma 2019 ambapo
250 maoni kutoka kwa wadau mbalimbali kuhusu huduma za
TFDA yalipokewa kwa ajili ya kufanyia kazi ili kuboresha
huduma na kupunguza malalamiko
— Kikao kazi kati ya TFDA, Wahariri na Waandishi wa habari
2 Mkutano na waandishi 50 kuhusu kazi na majukumu ya TFDA katika kulinda afya ya
wa habari Yo .
jamii kilifanyika
A g Hoja za wateja kuhusu usalama wa chakula na dawa
3 ‘Iflgfg}gghuhkla el 721 11 katika soko zilipokelewa, kufanyiwa kazi ambapo hoja 10
J zimekamilika na moja (1) inaendelea kufanyiwa kazi.
Idadi hii ni ya watumishiwa Mamlaka waliyopatiwa
4 Mafunzo kwa 2920 mafunzo kuhusu utoaji huduma bora kwa wateja kwa
watumishi lengo la kuwajengea uwezo kuhusu utoaji huduma bora
kwa wateja.
2.5 KUIMARISHA UWEZO WA TAASISI KUTOA maabara, magari, vifaa vya TEHAMA, kuongeza

HUDUMA ZA UDHIBITI
[li Mamlaka iweze kutoa huduma bora za kiudhibiti, haina  madu

idadi Ka watumishi na kuimarisha ukusanyaji wa
uli. Katika kipindi cha mwaka 2018/19, kazi

budi kuimarisha uwezo wake kwa kuwa na miundo mbinu  mbalimbali
na vitendea kazi mbalimbali ikiwemo majengo ya ofisi na
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zilitekelezwa chini ya Lengo Mkakati hili ambazo
zimeainishwa katika kipengele 2.5.1 -2.5.7.

2.5.1 Usimamizi wa rasilimali watu
2.5.1.1 Ajira

Watumishi 10 waliajiriwa kupitia Sekretarieti ya
Ajira na watumishi 33 walihamia/kupata kibali
cha kuazimwa kutoka katika taasisi mbalimbali za
Serikali

na hivyo kufanya Mamlaka kuwa na jumla ya
watumishi 320.

Mamlaka pia ilipata kibali cha kuajiri watumishi
50 wa ajira ya mkataba kutoka Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora kupitia Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi
wa Umma ambapo mchakato wa ajira yao
umekamilika.  Watumishi  husika  walifanyiwa
upekuzi (vetting), taarifa zao za elimu zilihakikiwa
na kupatiwa mafunzo elekezi, watumishi hao

wanatarajiwa kuripoti kazini mwezi Julai 2019.
1.1.1.2 Kupandishwavyeo naKuthibitishwa
kazini Watumishi

Jumla ya watumishi 53 walithibitishwa kazini
baada ya kutimiza muda wa majaribio wa
miezi 12. Aidha, Mamlaka ilipokea kibali cha
utekelezaji wa upandishaji vyeo na kubadilisha
kada watumishi ambapo jumla ya watumishi 57
walipandishwa vyeo na watatu (3) kubalishwa
Kada kupitia kibali kilichotolewa na OR-UUUB.

1.1.1.3 Mapitio ya Mpango wa Mafunzo
Kwa mujibu wa Mpango wa Mafunzo wa
Mamlaka mwaka wa fedha 2018/19 watumishi 90
walipendekezwa kuhudhuria mafunzo ambapo
hadi kufikia mwezi Juni, 2019 ya watumishi
78 walihudhuria mafunzo sawa na 87% kama
ilivyooneshwa katika jedwali Na. 21:-

Jedwali Na 21: Idadi ya watumishi
waliohudhuria mafunzo ya aina mbalimbali

Jedwali Na 21: Idadi ya watumishi waliohudhuria mafunzo ya aina mbalimbali

Aina ya mafunzo f::l(il:g:ndekezwa :;laal(ilci)l{:dhuria ‘l:’ualil:gﬁﬂidi:lf"z;)
Mafunzo ya muda mrefu ndani ya nchi 32 28 88
Mafunzo ya muda mfupi ndani ya nchi 41 36 88
Mafunzo ya muda mrefu nje ya nchi 10 9 90
Mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi 7 S 71
Jumla 90 78 87

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 21, baadhi ya watumishi
ambao hawakuhudhuria niwale wale ambao walichelewa
kupata udahili (admission) kutoka vyuo husika vya ndani
na nje ya nchi.

Aidha, TEDA piailifanyamafunzojuuyamikakatiyakuzuia
na kupambana na Rushwa, Magonjwa yasiyoambukiza
pamoja na UKIMWI mahala pa kazi kwa watumishi wote
wa Makao Makuu na ofisi za kanda.

2.5.1 Uhakiki mifumo na usimamizi wa vihatarishi
Mamlaka ilitekeleza kazi zinazohusiana na uhakiki
mifumo na usimamizi wa vihatarishi kama ilivyoainishwa
hapo chini:-

a) Kuandaa na kupitia nyaraka mbalimbali ambazo ni
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taratibu sanifu za utendaji kazi (SOPs), chati
mtiririko za taratibu za utendaji kazi(Process
flow charts) na miongozo (Guidelines). Jumla
ya nyaraka 208 zilikamilishwa na kuidhinishwa
ambazo ni taratibu sanifu za utendaji kazi 128,
fomu 44, chati mtiririko za taratibu za utendaji
kazi kumi (10), rejesta (registers) saba (7), orodha
(checklists) tatu (3), cheti (certificate) kimoja (1),
mipango (plans) miwili (2) na miongozo 13.

b) Ukaguzi wa ndani wa mifumo ulifanyika katika
Ofisi zote za Kanda, Sehemu na Vitengo vya
Ofisi Ndogo ya Dar es salaam. Kufuatia ukaguzi
huo tathmini ya majibu ya hoja za ukaguzi
(CAPA) zilipokelewa na kufanyiwa tathmini ili
kurekebisha mapungufu yaliyobainika.



c) Kurejea rejesta ya vihatarishi (14) na utekelezaji wa na kuwasilishwa kwa mkaguzi kwa ajili ya tathmini.
mikakati ya kutibu vihatarishi hivyo.Vilevile, vihatarishi

vipya (15) viliainishwa kutoka katika malengo yaMpango )  Kuandaa Mpango wa Uendelezaji Huduma
Mkakati wa Mwaka 2017/18 - 2021/22. (Business Continuity Plan)

d) Mafunzo kuhusu uhakiki mifumo (QMS) na usimamizi 2.5.2 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
wa vihatarishi yalitolewa kwa waajiriwa wapya 81. Vile (TEHAMA)
vile Mamlaka kwa kushirikiana na Sﬂwirika la Afya Duniani
(WHQO) ilifanya mafunzo kuhusu uhakiki mifumo kwa Mifumo ya TEHAMA ni nyenzo na nguzo muhimu
wakaguzi wa dawa 20 kutoka Mamlaka, mkaguzi mmoja  katika kurahisisha utoaji huduma za TFDA. Kazi
(1) kutoka TAMISEMI, wakaguzi wanne (4) kutoka Zanzibar  mbalimbali zilitekelezwa ili kuboresha utoaji huduma
na wakaguzi sita (6) kutoka nchini Malawi. kwa wateja. Mfumo wa IMIS umeendelea kuboreshwa
ili uweze kupokea taarifa za ukaguzi ofisi za Kanda
e) Ukaguzi wa nje wa mifumo ulifanyika katika sehemu na pia katika vituo vya forodha. Pia kuunganishwa na
na vitengo vyote vilivyomo katika ofisi ndogo ya Dar  mfumo wa malipo wa kieletroniki wa Serikali (GePG)
es salaam, kanda ya mashariki, kanda ya kati na kanda  na kuboresha moduli (Modules) mbalimbali mfano
ya nyanda za juu kusini ambapo upungufu (minor non  PMS, GMP, CT na | & E. Pamoja na utekelezwaji
conformances) saba (7) namaeneo yanayohitaji kufanyiwa  wa kazi tajwa hapo juu, kazi mbalimbali nyingine
maboresho (opportunity for improvements) matatu (3)  zilizotekelezwa katika kipindi hiki zimeainishwa
yalibainika. Majibu ya hoja na vielelezo 23 vimekamilika  kwenye Jedwali Na.22.

Jedwali Na. 22: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA

Na. Kazi zilizotekelezwa Maelezo

Maboresho ya sera ya TEHAMA ya TFDA ya mwaka
2014 yalifanyika ili kuendana na maelekezo na Usalama wa mifumo umeboreshwa zaidi
miongozo ya Serikali

Mawasiliano ya moja kwa moja kati ya mteja

UfungajitwaiCalllcentieSistem na idara mbalimbali yameboreshwa

Wateja kwa sasa hawalazimiki kuja TFDA

Kuwezesha wateja kuchapisha vibali vya kutoa na kwa ajili ya kuchukua kibali

kuingiza bidhaa nchini kwa njia ya kieletroniki

Utekelezaji wa mradi wa mfumo mpya wa kieletroniki | Majaribio ya mfumo yamekamilika na
utakaoruhusu upokeaji wa maombi ya wateja ya | unatarajia kuanza kutumika mwanzoni mwa
usajili wa bidhaa kwa njia ya mtandao mwaka wa fedha 2019/20

Maboresho yalifanyika katika mfumo wa
Epicorikiwemo kuwezesha module ya kuupata
mfumo kwa njia ya mtandao (web), urudishaji
wa masurufu na kuongeza udhibiti wa
watumiaji. Mfumo unapatika kwa njia rahisi
zaidi katika ofisi za Kanda na hivyo kurahisha
utoaji wa huduma na udhibiti wa fedha

Uboreshaji wa mfumo wa Epicor

Server nne (4) kwa ajili ya huduma za mifumo
ya TFDA zilisimikwa Ofisi ndogo za TFDA Dar
Kuandaa vigezo kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya | es Salaam na watumishi wamepata vifaa vya

TEHAMA TEHAMA ambavyo ni kompyuta 28, printa
30, Photocopier kubwa 1 , Scanner 1, TV 2 na
Laptop 5

Kuhuisha na kusimika mfumo kwa ajili kupambana
na mashambulizi ya kimtandao (anti-virus program)
katika kompyuta za watumishi

Taarifa za Mamlaka zimeendelea kulindwa na
uvamizi wa kimtandao

Uwianisho wa taarifa za fedha (Data reconciliation | Zoezi la kufanya uwianisho wa taarifa za

and integration) fedha lilikamilika na ni endelevu
Mfumo wa IMIS uliboreshwa kwa kuwekewa
Maboresho katika mfumo wa kielektroniki (MIS) version 2.0 ili kuongeza ufanisi wa mfumo
huo

Tovuti mpya ikiwa ni pamoja na taarifa katika
Kukamilisha Tovuti mpya ya TFDA kwa kushirikiana | tovuti husika imeboreshwa na kukamilika.
na Wakala wa Serikali Mtandao (eGA) Tovuti ya TFDA ina mwonekano mpya baada
ya kusimikwa
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2.5.3 Ununuzi na ugavi

Mamlaka ilitekeleza Mpango wa Manunuzi wa
mwaka 2018/19 kwa kupitia kitengo cha Manunuzi na
Ugavi na kuwezesha upatikanaji wa vifaa na huduma
m%alimbali kwa lengo la kuboresha kazi za udhibiti.
Vilevile, mafunzo ya Sheria ya Manunuzi (Procurement
Act 2011 and Regulations 2013 and its amendements
0f2016)yalitolewa kwa washiriki wa ndani 27 wakiwemo
wajumbe wa Menejimenti na Bodiya Zabuni, wakaguzi
wa ndani, wahasibu, wahakiki mifumo, wanasheria na
mameneja wa Kanda kwa lengo la kuongeza uelewa

katika usimamizi wa manunuzi ya umma.

2.5.4 Huduma za Kisheria

Jumla ya vikao 11 vya MAB vilifanyika na kuridhia
mapendekezo mbalimbali zilizowasilishwa. Kanuni
saba (7) ziliandaliwa na kati yake nne (4) ziliridhiwa na
kutangazwa kwenye gazeti [a Serikali na tatu (3) bado
zipo katika hatua ya kupata idhini.

Jumla ya kesi 23 zilifunguliwa na zipo katika hatua
mbalimbalia za utekelezaji. Kesi tatu (3) za madai
zinaendelea kwenye Mahakama Kuu ya Tanzania na
kesi 20 za jinai zinaendelea na upelelezi kupitia ofisi
za kanda kwa ushirikiano na ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, idara ya Wakili Mkuu wa Serikali na
Mkurugenzi wa Mashtaka.

Marekebisho ya Sheria ya Mamlaka yalifanyika kupitia
vikao kazi kwa ushirikiano na taasisi nyingine za
Serikali ambapo utekelezaji wake utafanyika kupitia
sharia ya Fedha ya mwaka 2019.

2.5.5 Mipango, Tathmini na Ufuatiliaji

Mpango kazi na bajeti ya TFDA kwa mwaka 2019/20
uliandaliwa kwa kuzingatia maelekezo ya Sheria ya
Bajeti ya mwaka 2015. Mpango husika utakamiliﬁa
baada ya kupitishwa kwa Sheria ya Fedha ya mwaka
2019

Vilevile mafunzo ya Mwongozo wa kuandaa bajeti
wa mwaka 2019/20 yalitolewa kwa maafisa bajeti 17
wa Ofisi ndogo ya Makao Makuu ya Dar es Salaam

B —,
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na Ofisi za Kanda ili kuwa na uelewa wa pamoja wa
vipaumbele vya Serikali kwa mwaka 2019/20.
Taarifa ya utendaji kazi ya TFDA iliandaliwa na
kuwasilishwa kwenye Kamati ya kudumu ya Bunge
ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC). Vile vi?e,
Taarifa ya utendaji kazi ya robo ya kwanza ya mwaka
2018/19 na nusu mwaka ziliandaliwa, kujadiliwa
na kuridhiwa na MAB; na kuwasilishwa kwa Katibu
Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto.

Tathmini na ufuatiliaji wa utendaji wa kazi za TFDA
zilizokasimiwa katika halmashauri zilizopo katika
mikoa ya Mwanza, Geita, Kagera, Lindi, Mtwara,
Ruvuma, Dodoma, Singida na Morogoro ilifanyika
ili kufuatilia utekelezaji wa kazi hizo pamoja na
makusanyo ya ada na tozo. Vilevile tathmini na
ufuatiliajiwa namnakazi za udhibiti zinavyotekelezwa
katika vituo vya forodha vya Mtukula, Rusumo,
Kabanga, Taraiea, Namanga, Holili, Mbambabay
katika mikoa ya Arusha, Kagera, Kilimanjaro na
Ruvuma ilifanyika ili kubaini mapungufu katika kazi

za udhibiti.

2.5.6 Mapato na matumizi

Mamlaka ilipanga kukusanya TZS 53,310,383,168.15
kutoka vyanzo mbalimbali ambavyo ni ada na tozo,
mchango wa Serikali kwa ajili ya mishahara ya
watumishi na Washirika wa maendeleo.

Katika kipindi cha mwaka 2018/19, Jumla ya TZS
52,129,031,118.00 zilikusanywa sawa na 98% ya
bajeti ya makusanyo ya TZS 53,310,383,168 ya
Mwaka wa Fedha 2018/19. Kati ya makusanyo hayo,
TZS 47,998,121,182.00 imetokana na makusanyo
ya ndani, TZS 4,014,175,395.00 ni mchango wa
Serikali kwa ajili ya malipo ya mishahara na TZS
116,734,542.00 ni Fedha za Washirika wa Maendeleo
toka "EDCTP".

Aidha, mwenendo wa makusanyo ya maduhuli
katika kipindi tajwa unaonesha kuwa mzuri kwa kuwa
lengo limevukwa. Mchanganuo wa makusanyo haya
umeainishwa katika Jedwali Na. 23 (a).




Jedwali Na. 23 (a): Mchanganuo wa Makusanyo (Julai 2018 - Juni, 2019)

Na. CHANZO CHA MAPATO (205'1%‘;23119) ( JOLAL 2018 31%’1“51(?{9) ASIMILIA (%)
A. Makusanyo ya Ndani
1 Ada na tozo pamoja na kodi 40,058,024,861 47,998,121,182 120%
ya pango ’ ’ ’ ? ’ ’
Jumla Ndogo 40,058,024,861 47,998,121,182 120%
B.Vyanzo Vingine
2 Global Funds 6,506,757,773 - 0%
3 EDCTP _ 116,734,542 100%
4 Mishahara (PE) 6,745,600,534 4,014,175,395 60%
Jumla Ndogo 13,252,358,307 4,130,909,937 31%
Jumla Kuu (A+B) 53,310,383,168 52,129,031,118 98%

NB: *Fedha kwa ajili ya mishahara ni pungufu
ikilinganishwa na iliyotengwa kwasababu Mamlaka
haikupata kibali cha ajira pamoja na kupandisha vyeo
kwa mujibu wa ikama ya mwaka 2018/19.

*Bajeti ya Mwaka 2018/2019 (TZS 53, 310, 383,168/=)
pamoja na Fedha za Miradi ya vipindi vya miaka miwili
ya Fedha iliyopita ambayo ni TZS 3,135,886,459.87/=.
Aidha, Mamlaka ilitumia fedha kwa mujibu wa
bajeti yake katika kugharamia shughuli za udh|b|t|
pamoja na uendeshaji wa Ofisi ambapo kiasi cha
TZ5.45,583,755,115.00 sawa na 81% ya Bajeti ya
Matumizi |||yopangwa kwa mwaka wa Fedha 2018/19
kilitumika.

NB: Matumizi yamekuwa chini ya malengo kutokana
na kuchelewa kutekelezwa kwa miradi ya maendeleo
pamoja na upungufu wa rasilimali watu hususani
wakaguzi katika Ofisi za Kanda. Aidha, Mamlaka pia
ilizingatia dhana nzima ya Serikali kubana matumizi.

1.5 KUIMARISHA NA KUTEKELEZA KWA
UFANISI MKAKATI WA TAIFA WA
KUPAMBANA NA KUZUIA RUSHWA

Jumla ya watumishi 220 wa Mamlaka walipatiwa
mafunzo kuhusu masuala ya rushwa na maadili ya
utumishi wa Umma. Pia, watumishi walijengewa
uwezo kuhusu athari za rushwa mahali pa kazi na
namna ya kujiepusha na vishawishi vya rushwa. Lengo
la mafunzo hayo lilikuwa ni kuimarisha na kutekeleza
|<vvah ufanisi mkakati wa Taifa wa kupambana na kuzuia
rushwa.

1.6 KUTOA HUDUMA KWA WAATHIRIKA WA
VIRUSI VYA UKIMWI NA WENYE
MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA

Mamlaka ilifanya uhamishaji kwa watumishi 220
kuhusu UKIMWI na huduma ya Upimaji wa virusi vya
UKIMWI pamoja na magonjwa yasiyoambukiza kama
vile Shinikizo la Damu na Kisukari mahali pa kazi
kwa watumishi wote zikiwemo ofisi za kanda. Jumla
ya watumishi 117 walikubali kupima kwa hiari virusi
vya UKIMWI na watumishi 220 walipima magonjwa
yasiyoambukiza baada ya kuhamasishwa.

3.0 HITIMISHO NA MAENEO
YANAYOTAKIWA KUPEWA
KIPAUMBELE

3.1 Hitimisho™

Mamlaka imefanikiwa kutekeleza kazi kwa
kuzingatia Mpango kazi na Bajeti ya mwaka
2018/19 na kwa ufanisi hususani katika
uchunguzi wa sampuli, ukaguzi na usajili wa
maeneo na bidhaa zake pamoja na utoaji
elimu kwa umma. Ufanisi katika maeneo ya
udhibiti bidhaa ni kiashiria cha uwepo kwenye
soko wa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi,
vifaa tiba na vitendanishi ambazo ni bora na
salama kwa watumiaji.

3.2 Maeneo yanayohitaji kufanyiwa kazi
Maeneo vyafuatayo yatapewa kipaumbele
katika mwaka 2019/20;

(@) Kuanza ujenzi wa upanuzi wa jengo la
Maabara lililoko Ofisi ndogo Dar es Salaam;
(b) Ujenzi wa Ofisi ya Kanda ya Kati, Dodoma;
(c) Kukamilisha mapitio ya sheria ya chakula,
Dawa na Vipodozi sura ya 219 na Kuandaa
rasimu ya Muswada wa sheria mpya ya mwaka
2019;

(d) Kukamilisha mapitio ya Kanuni za Ada na
Tozo;

(e) Kuajiri watumishi wapya kwa ajili ya kazi za
ukaguzi mipakani na uchunguzi wa maabara;
() Kuendelea kuimarisha udhibiti wa bidhaa
hususan katika vituo vya forodhana  ufuatiliaji
wa bidhaa katika soko;

(9) Kujenga uwezo katika eneo la tathmini ya
ulinganifu hai pamoja na tathmini ya lebo na
maelezo ya dawa;

(h) Kutoa elimu kwa umma kuhusu majukumu
za Mamlaka kupitia vipindi mbalimbali vya TV
na redio;

(i) Kuendelea kuimarisha mifumo ya udhibiti
wa usimamizi wa fedha; na

() Kuendelea kuboresha  mifumo ya
kielektroniki (IMIS) ili kutoa huduma bora kwa
wateja.
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5.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Chairperson of the Ministerial Board,

Tanzania Medicines and Medical Devices Authority,
P.O. Box 1253,

DODOMA.

REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL ON THE FINANCIAL STATEMENTS
TANZANIA MEDICINES AND MEDICAL DEVICES AUTHORITY (TMDA) FOR THE YEAR ENDED
30" JUNE, 2019

Unqualified Opinion

| have audited the financial statements of Tanzania Food and Drugs Authority, which
comprise the statement of financial position as at 30"June, 2019, and the statement of
financial performance, the statement of changes in net assets, the cash flow statement
and the statement of comparison of budget and actual amounts for the year then ended,
as well as the notes to the financial statements, including a summary of significant
accounting policies.

In my opinion, the financial statements present fairly, in all material respects, the
financial position of the Tanzania Food and Drugs Authority as at 30" June, 2019, its
financial performance and its cash flows for the year then ended in accordance with
International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual Basis.

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAl). My responsibilities under those standards are further described in the
Auditor’s Responsibilities for the Audit of the Financial Statements section of my report. |
am independent of Tanzania Food and Drugs Authority in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants and Auditors
(NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance
with these requirements.

I believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a
basis for my unqualified opinion.
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Other Information

Management is responsible for the other information. The other information comprises
Director’s Report and the Declaration by the Head of Finance but does not include the
financial statements and my audit report thereon.

My opinion on the financial statements does not cover the other information and | do not
express any form of assurance conclusion thereon. In connection with my audit of the
financial statements, my responsibility is to read the other information and, in doing so,
consider whether the other information is materially inconsistent with the financial
statements or my knowledge obtained in the audit, or otherwise appears to be materially
misstated. | have nothing to report in this regard.

Key Audit Matters

Key audit matters are those matters that, in my professional judgment, were of most
significance in my audit of the financial statements of the current period. These matters
were addressed in the context of my audit of the financial statements as a whole, and in
forming my opinion thereon, and | do not provide a separate opinion on these matters. |
have determined that there are no key audit matters to communicate in my report.

Responsibilities of Management and Those Charged with Governance for the Financial
Statements

Management is responsible for the preparation and fair presentation of the financial
statements in accordance with IPSAS, and for such internal control as management
determines is necessary to enable the preparation of financial statements that are free
from material misstatement, whether due to fraud or error.

In preparing the financial statements, management is responsible for assessing the
entity’s ability to continue as a going concern, disclosing, as applicable, matters related
to going concern and using the going concern basis of accounting unless management
intends to liquidate the entity or to cease operations, or has no realistic alternative but to
do so.

Those charged with governance are responsible for overseeing the entity’s financial
reporting process.
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Auditor’s Responsibilities for the Audit of the Financial Statements

My objectives are to obtain reasonable assurance about whether the financial statements
as a whole are free from material misstatement, whether due to fraud or error, and to
issue an audit report that includes my opinion. Reasonable assurance is a high level of
assurance but is not a guarantee that an audit conducted in accordance with ISSAI will
always detect a material misstatement when it exists. Misstatements can arise from fraud
or error and are considered material if, individually or in the aggregate, they could
reasonably be expected to influence the economic decisions of users taken on the basis of
these financial statements.

In addition, Sect. 10 (2) of the PAA No.11 of 2008 requires me to satisfy myself that, the
accounts have been prepared in accordance with the appropriate accounting standards.

Further, Sect. 48(3) of the Public Procurement Act No.7 of 2011 (as amended in 2016)
requires me to state in my annual audit report whether or not the audited entity has
complied with the provisions of the Law and its Regulations.

Report on Compliance with Procurement Legislation

Compliance with Public Procurement Act, 2011(as amended in 2016)

In view of my responsibility on the procurement legislation, and taking into consideration
the procurement transactions and processes | have reviewed as part of this audit, | state
that Tanzania Food and Drugs Authority procurement has generally complied with the
requirements of the Public Procurement Act, No. 7 of 2011 (as amended in 2016) and its
related Regulations of 2013 (as amended in 2016).

[

Charles E. Kicher
CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

National Audit Office,
Dodoma, Tanzania.

9" March, 2020
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6.0 FINANCIAL STATEMENTS

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30™ JUNE 2019

DETAILS

ASSETS -

CURRENT ASSETS

Cash and Cash Equivalents
Trade and Other Receivables
Inventories

Total Current Assgts

NON-CURRENT ASSETS

Staff Long Term Loans
Investment Property

Property, Plant and Equipment
Intangible Assets

Total Non-Current Assets
TOTAL ASSETS

LIABILITIES

CURRENT LIABILITIES
Trade and Other Payables
Total Current Liabilities

NON-CURRENT LIABILITIES
Capital Donor Grants

Total Non-Current Liabilities
TOTAL LIABILITIES

NET ASSETS

NET ASSET/EQUITY
Capital/Equity
Revaluation Reserve
Retained Surplus/ (Deficit)

NET ASSETS/EQUITY

Note 1 to 40 form part of the Accounts

Ambassador Dr. Ben Moses
CHAIRPERSON OF THE BOARD

NOTE

w

o N o~ WL

10

11
12
13

2018/2019
TZS

9,489,338,506
3,520,126,407
812,133,042

2017/2018
TZS

16,279,684,366
2,082,048,768
649,122,714

13,821,597,955

2,626,574,964.

1,396,940,795
27,045,839,867
103,768,843

19,010,855,848

31,173,124,469

2,345,274,452
1,455,146,660
31,330,962,224
177,684,669

35,309,068,005

44,994,722,424

54,319,923,853

3,564,441,149

3,564,441,149

7,692,444,424

7,692,444,424

4,635,900,000

4,635,900,000

3,564,441,149

12,328,344,424

41,430,281,275

41,991,579,429

1,139,932,800

40,290,348,475

1,139,932,800
6,938,974,460
33,91 2,672,165

41,430,281,275

41,991,579,429

..................................
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STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2019

DETAILS
REVENUE FROM NON-EXCHANGE
TRANSACTIONS

Fees andv,Charges
Government Grants
Donors Grants
Other Income

TOTAL REVENUE

EXPENSES

Wages, Salary and Employee Benefits
Operating Expenses

Directors Fees

Audit Fees

Finance Costs

Depreciation and Amortization Charges
15% Contribution to GvT General Funds

TOTAL EXPENSES

SURPLUS/(DEFICIT) FOR THE YEAR

Note 1 to 40 form part of the Accounts

\§
.o peis,
e

Kmbassador Dr. Ben Moses
CHAIRPERSON OF THE BOARD

g W st
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NOTE

14
5]
16

17

18
19
20
21
22
23

24

2018/2019
TZS

42,558,380,836
4,026,405,671
626,716,549

626,658,485

2017/2018
TZS

40,092,834,652
3,854,076,378
832,189,566

334,185,594

47,838,161,541

45,113,286,190

14,034,747,100
19,980,198,874
32,000,000
115,054,692
86,383,346
4,533,453,285

6,008,703,729

13,340,234,185
15,198,780,044
8,000,000
76,008,800
85,674,625
3,554,997,848

6,426,272,949

44,790,541,027

38,689,968,451

3,047,620,514

6,423,317,739

Adam M/ Fimbo

Ag. DIRECTOR GENERAL
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STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS AS AT 30™ JUNE, 2019

DETAILS

BALANCE AS AT 1ST JULY 2017
Prior Year Adjustments * Note 25
Gain on Revaluation

Capital Redemption

Surplus for the year

BALANCE AS AT 30TH JUNE 2018

BALANCE AS AT 1ST JULY 2018
Prior Year Adjustments * Note 25
Capital Redemption

Surplus for the year

BALANCE AS AT 30TH JUNE 2019

r

CAPITAL FUND
TZS

1,139,932,800

ACCUMULATED
SURPLUS/(DEFICIT)

TZS

31,029,320,804
(39,966,375)
(3,500,000,000)
6,423,317,739

REVALUATION
RESERVE
TZS
4,310,303,791
(200,000,000)
2,828,670,669

TOTAL
TZS
36,479,557,39

(239,966,37"
2,828,670,66
(3,500,000,00¢
6,423,317,73

1,139,932,800

33,912,672,168

6,938,974,460

41,991,579,42

1,139,932,800

33,912,672,168
9,616,347,085
(6,286,291,292)
3,047,620,514

6,938,974,460
(6,938,974,460)

41,991,579,42
2,677,372,62
(6,286,291,297
3,047,620,51

1,139,932,800

40,290,348,475

41,430,281,27

Note 1 to 40 form part of the Accounts

Ambassador Dr. Ben Moses

ey
&

CHAIRPERSON TO THE BOARD

S

.............................................

Adam M. /Fimbo
Ag. DIRECTOR GENERAL

.............................
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TANZANIA MEDICINES AND MEDICAL DEVICES AUTHORITY

FINANCIAL STATEMENTS FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE 2019
CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2019

CASH FLOWS FROM OPERATING ACTIVITIES
Receipts

Fees and Charges

Donors Grants

Other Income

Total Receipts

Payments

Cash Paid to Employees

Cash Paid for Operation Activities
Directors Fee

Finance Charges

Audit fee paid for 2017/2018

Total Payments

Net Cash Flow from Operating Activities

CASH FLOWS FROM INVESTING ACTIVITIES
Acquisition of Property, Plant and Equipment
Acquisition of Intangible Assets

Disposal of Property, Plant and Equipment
Net Cash Flows to Investing Activities

CASH FLOWS FROM FINANCING ACTIVITIES
Capital Redeemed by Treasurer Registrar
15% Contribution to the Government

Net Cash Flows to Financing Activities

Net Increase/(Decrease) in Cash and Cash Equivalents
Cash and Cash Equivalents as at the start of the year
Add:/(Deduct): Foreign Exchange Loss

Cash and Cash Equivalents as at the end of the period

Note 1 to 40 form part of the Accounts

..............

.............
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NOTE

26
27
28

29
30
31
22
32

33

34

35
36

a7

2018/2019
TZS

39,856,667,672

2017/2018
TZS

41,386,790,06

142,415,847 6,013,059,53
821,831,889 218;395;38
40,820,915,407 47,618,244,97!

(10,813,794,748)
(22,895,886,867)
(32,000,000)

)

(9,330,485,733
(15,383,565,812

(8,000,000
(86,383,346 (85,674,625
(76,448,892) (76,008,800

(33,904,513,854)  (24,883,734,970

6,916,401,554 22,734,510,00'

(980,273,416)
(37,096,988)
14,778,500

(9,288,966,794
(237,043,760
43,300,00¢

(1,002,591,903)

(9,482,710,554

(5,786,291,292)
(6,688,373,028)

(2,000,000,000
(5,746,603,650

(12,474,664,320)

(7,746,603,650

(6,560,854,669)
16,279,684,366
(229,491,191)

9,505,195,801
10,663,621,01(
110,867,55¢

9,489,338,506

16,279,684,36¢

....................

..................

Adam M./Fimbo
Ag. DIRECTOR GENERAL

......................






Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
S.L.P 1253 Dodoma au 77150 Dar es salaam.
Simu+255 22 2450512/2450751/2452108
Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz

Stmu bila malipo: 0800110084

Kanda ya ziwa 7
% azr(/zC ba);clzgya Nyasaka, [(andEan)ggl /]265;/;23};1
Sfpaf%, S S.L.P 16609, Arusha
llemela - Mwanza Stmu +255 27 2970333
Stmu +255 28 298122475 Nukushi: +255 27 2547098

Nukushi: +255 28 2981205
Barua pepe: info.mwanza@tmda.go.z

Barua pepe: info.arusha@imda.go.1z

Kanda yaMashartki
Jengo la GEPF, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi, Jengo NHIF ghorofa ya 3.
%ﬁ;ﬁgj&%m S.L.P 6171, Mbeya
Simir<255 137 226328/ T
766368412/788470312 Nukushi +255 25 25 2504425
Nukuahi: +255 22 2450793 Barua pepe: info.mbeya@tmda.go.(z
Barua pepe: info.easternzone@tmda.go.tz

Kanda ya Kusini
Kanda ya kati Jengo la Chuo cha Waganga,
S.L.P 1253 Dodoma. S.L.P 1447, Miwara.
Stmu +255 26 2320156 Stmu: +255 232334655
Nukushi: +255 26320156 Nukushi: +255 25 2504425

Barua pepe: info.dodoma@tmda.go.1z  Barua pepe: info.miwara@umda.go. 1z

Kanda ya Magharibi
Jengo la TUWASA,
S.L.P 520, Tabora
Stmu +255 262606082/654817849
Nukushi: +255262600081

Barua pepe: info.tabora@tmda.go.1z





