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Kulinda afya ya jamii kwa kuzuia athari
zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi
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Kuwa Mamlaka inayoongoza barani Afrika
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Ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya Chakula na Dawa
(TFDA) kwa kipindi cha mwaka 2016/17. Taarifa hii imeeleza utekelezaji wa shughuli za TFDA katika
kutimiza lengo lake kuu la kulinda afya ya jamii kwa kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa chakula,
dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi.
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MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI (MAB)

Huu ni mwaka wa mwisho wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa miaka mitano (5) wa TFDA (2012/13
- 2016/17) ambao umelenga kuimarisha utekelezaji wa jukumu la msingi la kulinda afya ya jamii kwa

kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi.

Katika kipindi hiki cha 2016/17, Mamlaka imeendelea kuboresha utoaji huduma kwa wateja kwa
kutumia mifumo ya kieletroniki kutekeleza mifumo bora ya kiutendaji (Quality Management System)
kwa kiwango cha kimataifa cha ISO 9001:2015. Aidha, Mkataba wa Huduma kwa Wateja ulifanyiwa
mapitio kwa kuboresha viwango vya utoaji huduma ili kukidhi mahitaji na matarajio ya wateja.

TFDA pia imeendelea kuwekeza katika ununuzi wa vifaa vya maabara vya kisasa na kukamilisha ujenzi
wa maabara ya Kanda ya Ziwa, Mwanza pamoja na kuwajengea uwezo wataalamu wa maabara. Aidha,
Maabara ya Chakula na Maikrobiolojia zimefanikiwa kushikilia cheti cha ithibati (accreditation) kwa
kiwango cha Kimataifa cha ISO/IEC 17025:2015 baada ya kukaguliwa na taasisi za ithibati za SADCAS/

SANAS. Hii inafanya matokeo ya chunguzi zinazofanywa na maabara kutambuliwa kimataifa.

Vilevile, vitabu vya hesabu na rasilimali za Mamlaka kwa kipindi kinachoishia Juni 2016, zilikaguliwa na

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na TFDA kupata hati safi.

Naipongeza Menejimenti pamoja na wafanyakazi wote wa TFDA kwa kufanya kazi kwa weledi na
kujituma katika kufikia matarajio ya wateja. Vilevile, natoa shukrani kwa wadau wote wa Mamlaka ikiwa
ni pamoja na jamii kwa ujumla kwa ushirikiano wao katika kusaidia TFDA kutekeleza majukumu yake

kwa ufanisi.

Nichukue fursa hii pia kutoa wito kwa wadau wote wa TFDA kutekeleza wajibu wao ipasavyo kwa kutoa
taarifa na kushirikiana na Mamlaka katika kuhakikisha kuwa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba

na vitendanishi vilivyopo katika soko vinakidhi vigezo vya ubora na usalama.

Bodi ya Ushauri ya Wizara (MAB) chini ya uenyekiti wangu itaendelea kutoa maelekezo kwa Menejimenti
ya TFDA sanjari na ushauri kwa Wizara katika kuhakikisha kuwa afya ya jamii inalindwa dhidi ya madhara

yanayoweza kujitokeza kutokana na kutumia chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi.
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Balozi Dkt. Ben Moses

MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI



MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU

Taarifa hii ya utendaji kazi kwa mwaka 2016/2017 inaainisha hatua mbalimbali zilizofikiwa katika
utekelezeji wa kazi na majukumu ya TFDA, mafanikio yaliyopatikana katika kipindi tajwa pamoja
na maeneo yanayohitaji kupewa kipaumbele kwa mwaka 2017/18. Aidha, changamoto mbalimbali
zilizoikabili Mamlaka na mbinu zilizotumika na zinazoendelea kutumika katika kuzikabili zimeainishwa.
Utekelezaji wa malengo mkakati sita (6) ya Mpango Mkakati wa miaka (5) ya TFDA (2012/13 —2016/17)

ni mambo ya msingi yaliyozingatiwa katika Taarifa hii.

Katika utekelezaji wa lengo la kuimarisha udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa,
vipodozi na vifaa tiba; Mamlaka ilikuwa na jumla ya maombi ya usajili wa bidhaa 10,075 ambapo 651
ni baki ya maombi ya mwaka 2015/2016. Maombi 9,442 sawa na 93.7% yalitathminiwa na kati yake
maombi 4,609 sawa na 49% yaliidhinishwa. Maombi yaliyofanyiwa tathmini ni ongezeko la maombi 863
(10%) ikilinganishwa na maombi 8,579 yaliyotathminiwa mwaka 2015/2016. Hii ni kutokana na kukua
kwa matumizi ya mfumo wa kielektroniki katika utoaji huduma za TFDA ambao umefupisha muda wa

watumishi kushughulikia maombi mbalimbali.

Katika kipindi husika, kulikuwa pia na mafanikio katika usajili wa maeneo na utoaji vibali vya biashara
ya chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ambapo jumla ya maombi 9,706 yalikuwepo ikiwa ni pamoja na
maombi 198 yaliyobaki mwaka 2015/2016. Maombi 9,605 sawa na 99% yalitathminiwa ambapo maombi
9,000 sawa (94%) yaliidhinishwa. Idadi hii inajumuisha viwanda vipya 617 vya chakula vilivyosajiliwa
kupitia ofisi za Kanda. Maombi ya usajili wa maeneo ya kuendesha biashara yaliyokuwepo ni ongezeko la
maombi 2,194 sawa na 29% ikilinganishwa na maombi 7,512 yaliyokuwepo mwaka 2015/16. Ongezeko
hili linatokana na juhudi zilizofanywa katika kazi za udhibiti hususan ukaguzi wa mara kwa mara wa
bidhaa na vibali vya maeneo ya biashara pamoja na elimu kwa wadau ili kuhamasisha utii wa sheria kwa

hiari.

Kupitia kazi ya ukaguzi na ufuatiliaji wa usalama na ubora wa bidhaa, maeneo 17,314 yanayojihusisha
na biashara ya chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba yalikaguliwa. Maeneo haya yamejumuhisha viwanda,
maghala, magari, machinjio, na maeneo ya kuuzia bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA. Idadi hii ni ongezeko
la maeneo 10,481 (153%) ikilinganishwa na maeneo 6,833 yaliyokaguliwa mwaka 2015/16.

Vilevile, maombi 15,738 ya vibali vya kuingiza na kusafirisha vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba
ndani na nje ya nchi yalipokelewa ambapo vibali 15,571 sawa na 99% vilitolewa. Vilevile, katika mwaka
2016/2017, jumla ya sampuli 4,914 sawa na 94.4% kati ya sampuli 5,203 za bidhaa zilizokuwepo
zilichunguzwa ambapo sampuli 4,722 (96.1%) zilifaulu. Matokeo haya ni kiashiria cha uwepo wa bidhaa

nyingi zenye ubora na usalama unaokubalika katika soko la Tanzania.

Kwa upande wa usimamizi wa rasilimali, Mamlaka ilikusanya jumla ya TZS 43.7 bilioni kutoka vyanzo
mbalimbali vilivyoainishwa katika mpango kazi na bajeti ya mwaka 2016/2017 ambapo kati ya kiasi hiki,
TZS 34.4 bilioni sawa na 79% zilitokana na makusanyo ya ada na tozo, TZS 3.3 bilioni ni kutoka Serikali
Kuu na TZS 350 milioni zilipokelewa kutoka Washirika wa Maendeleo.

Mamlaka pia ilitumia kiasi cha TZS 37.2 bilioni kwa ajili ya kutekeleza kazi zilizopangwa, kulipia huduma
na mipango ya maendeleo hususan ukamilishwaji wa ujenzi wa maabara na ofisi ya TFDA Kanda ya

Ziwa, Mwanza.

Pamoja na mafanikio haya, kuna baadhi ya maeneo ambayo yanahitaji kupewa kupaumbele kwa mwaka
2017/18, ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya TFDA. Maeneo hayo ni pamoja na



kutoa elimu zaidi juu ya namna ya kujikinga na madhara yanayosababishwa na sumukuvu, kuongeza
kasi ya kufanya tathmini, usajili na ukaguzi, kuwatambua na kuwajengea uwezo wazalishaji wadogo wa
bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA na kuimarisha mifumo ya kielektroniki katika utoaji huduma.Vile
vile, Mamlaka inatarajia kufanya upanuzi wa maabara ya uchunguzi wa dawa makao makuu kukamilisha
ununuzi wa vifaa vya maabara ya kanda ya ziwa, Mwanza na kutoa mafunzo ya muda mfupi na mrefu

ndani na nje ya nchi ili kuongeza weledi, tija na ufanisi katika kazi.

S

Hiiti B. Sillo

MKURUGENZI MKUU



1.

UTANGULIZI

Mwaka 2016/17 ni wa mwisho wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa miaka mitano (5) wa TFDA wa
2012/13 - 2016/17. Mpango Mkakati huo umelenga kutekeleza jukumu la kulinda afya ya jamii kwa
kudhibiti ubora na usalama wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba pamoja na udhibiti wa vitendanishi.

Kazi zilizotekelezwa kwa mwaka 2016/17 zimezingata malengo mahususi sita (6) ya Mpango Mkakati

huo kama ilivyoainishwa hapa chini:-

(a)
(b)
(©)
(d)
(e)
(f)

2.0

2.1

Kuimarisha udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba;
Kuimarisha utoaji elimu na shughuli za kutangaza huduma za Mamlaka;

Kuimarisha usimamizi wa rasilimali;

Kutoa huduma kwa waathirika na kupunguza maambukizi ya Virusi vya UKIMWI;
Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa Taifa wa Kupambana na Rushwa; na

Kuboresha masuala ya Jinsia na Mazingira.

KUIMARISHA UBORA, USALAMA NA UFANISI WA CHAKULA, DAWA,
VIPODOZI NA VIFAA TIBA

Tathmini na usajili wa vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na matangazo

Mamlaka ilikuwa na baki ya maombi ya tathmini ya bidhaa 651 kwa mwaka 2015/16 na kupokea
maombi 9,424; hivyo kufanya jumla ya maombi yote ya usajili pamoja na matangazo ya bidhaa
kuwa 10,075. Maombi yaliyokuwepo kwa ajili ya tathmini ni ongezeko la maombi 1,607 (17%)
ikilinganishwa na maombi 8,579 yaliyokuwepo mwaka 2015/16.

Kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa Mamlaka kwa mwaka 2016/17, lengo ilikuwa ni kutathmini
90% ya maombi ya chakula, 75% dawa, 80% vipodozi na 95% vifaa tiba ifikapo Juni, 2017.
Maombi 9,442 sawa na 93.7% vyalifanyiwa tathmini ambapo maombi 4,607 sawa na 49%
yaliidhinishwa. Maombi 225 yalikataliwa na mengine 2,796 yalikuwa na haoja mbalimbali za
kujibu kabla ya maamuzi ya kuyaidhinisha au kukataliwa .Mchanganuo wa maombi ya usajili wa
bidhaa umeainishwa katika Jedwali 1 (a).

Jedwali Na.1 (a): Mchanganuo wa Maombi ya sajili wa vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba,
matangazo na majaribio ya dawa

Na. o
A g g
. q = [ ovm -
Aina ya bidhaa g = g ) g < B
— . o) — = = ]
2 = g =5 2 | £ &
- ;3 | 2| & E-% 5 |2 =
1 Mapya 232 | 2045 | 2277 |2169 |108 | 1452 | 165 | 552
Huishwa 0 94 94 93 1 59 2 32
(3]
E Lebo 12 | 152 |164 |163 |1 55 |0 | 108
<
@) Mabadiliko |0 |11 11 11 0 11 (0o |o
Majibuya |0 1628 |eas |617 |11 |NA |NA |NA
Hoja

Jumla ndogo 244 | 2930 | 3174 | 3053 | 121 | 1577 | 167 | 692




=
A g g
. o = [\ .- o
Aina ya bidhaa S B g =< g
- . ) & o = ‘ﬁ <
& = E < = g T
= ;3 £ A £ g S S| £
2 Mapya 68 |556 |624 |583 |41 |277 |16 |[290
; Huishwa 14 |450 |464 |436 |28 |307 |0 |129
£ [Mabadilio |8 679 |687 656 |31 |579 |0 |77
<
£ Maji
& 3jibu ya 23 |901 [924 |885 |39 |NA |NA |NA
Hoja
Jumla ndogo | 113 | 2586 | 2699 | 2560 | 139 | 1163 |16 | 496
Mapya 8 43 51 48 23 4 21
Huishwa 16 | 42 58 54 4 47 0
$ | Mabadilko [0 |10 [10 |10 |0 |6 |0
=
= BT 4 |100 |104 |102 |2 |NA |[NA |NA
Hoja
g Jumla ndogo (28 |195 |223 |214 |9 76 4 32
<
a Mapya 1 9 10 10 0 3 0 7
E Huishwa 0 0 0 0 0 0 0
_;:, Mabadiliko |0 |0 0 0 0o o o |0
= Majibu ya
0 |0 0 0 0 |o 0 |NA
= Hoja
Jumla ndogo |1 9 10 10 0 3 0 7
Mapya 2290 112 | 108 |4 |3 1 104
g g | Huishwa 0 |o 0 0 0 |o 0 |o
2 £ | Mabadiliko |0 |0 0 0 o o o |o
a2
2 ?, Majibu ya
g A _ 0 |24 |24 24 0 |NA |NA |NA
< Hoja
Jumlandogo |22 | 114 |136 132 |4 3 1 104
3 Mapya 0 |16 |16 16 10 |0 |6
(]
> Mabadiliko [0 |22 |22 22 0 |22 |0 |o
LB EYR™
23 GPUYE 14 J1s |19 |16 |3 |NA |NA |NA
S Hoja
Jumla ndogo | 4 53 57 54 3 32 0 6




=
A g g
. g o « o -
Aina ya bidhaa Q < E g = B
- 5 o) & o g ‘ﬁ «
g = E < = g | 2
= R 2| B I R
4 Mapya 199 | 876 |1075 | 971 | 104 [ 1033 |29 |0
Huishwa 14 | 319 333 330 3 340 8 0
Mabadiliko 3 41 44 38 6 38 0 0
3 Majibuya 1o 171 |71 |71 |0 |NA [NA |NA
E Hoja
o
= Jumla ndogo | 216 | 1307 | 1523 | 1410 | 113 | 1411 |37 |0
5 Mapya 13 172 185 179 6 70 0 109
Huishwa 0 55 55 30 25 |0 0 30
Mabadiliko 0 38 38 28 10 6 0 22
N ..
g Majibuya 15 169 [271 |205 |66 |NA |Na |NA
S Hoja
(i)
= Jumlandogo |15 |534 |549 |442 |107 |76 0 161
6 = Mapya 0 1447 | 1447 | 1321 | 126 |75 0 1246
=
<
g Jumla ndogo |0 1447 | 1447 | 1321 | 126 |75 0 1246
=
7 Chakula | Mapya 11 11 11 4 0 7
Mapya 152 |156 |152 |4 |107 |0 |45
S | Dawa i
s Majibuya |y 15 3 3 0 |NA |NA [NA
I Hoja
(3]
= |Vipodozi | Mapya 4 |83 87 80 7 80 [0 |0
Jumla ndogo | 8 249 | 257 246 |11 |191 |O 52
Jumla Kuu 651 | 9424 (10075 | 9442 | 633 | 4904 | 225 (2744

NA = Majibu ya hoja hayaidhinishwi wala kukataliwa.




Mchoro Na. 1: Maombi yaliyokuwepo na Kutathminiwa
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Jedwali Na. 1 (b): Utekelezaji wa lengo la usajili wa bidhaa kwa mwaka 2016/17

1 | Idadi ya maombi kwa
ajili ya tathmini (A)

3,174

2,699

223

1,523

549

57

2 | Lengo la Mpango
Mkakati wa miaka
mitano (5)

90%

75%

75%

80%

95%

95%

3 | Idadi ya maombi
yanayopaswa
kutathminiwa (B)

2,857

2,024

167

1,218

522

54

4 | Idadi ya maombi
yaliyotathminiwa (C)

3,053

2)560

214

1,410

442

54

5 | % ya maombi
yaliyotathminiwa
(C/A*100)

96%

95%

96%

93%

81%

95%

6 | % ya utekelezaji
wa lengo mkakati

(C/B*100)

107%

126%

128%

116%

85%

100%

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (a) na 1(b) hapo juu, malengo yaliyopangwa kwa mwaka 2016/17 ya

usajili wa chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na majaribio ya dawa yamefikiwa na kuvukwa isipokuwa

kwa tathmini ya vifaa tiba. Mpango maalum wa kuwashirikisha watathmini wa ndani na nje ya TFDA
utatumika kwa mwaka 2017/18 katika usajili wa vifaa tiba.



Jedwali Na. 1(c): Mchanganuo wa maombi mapya ya bidhaa ambayo hayajafanyiwa tathmini

kulingana na umri wa kupokea (Age analysis)

Mkataba wa
Na. | Aina ya bidhaa hudlfma .kwa <45 ég- f;;) ;(3)(1)- ;2(1)- ; 40 Jumla
wateja (siku)
1. | Chakula | vyakula
WEYE 1 45 95 [0 o o o 0 |95
hatari
ndogo
Vyakula
AEAT ) 13 o o |o |o o |13
hatari
kubwa
2. Dawa za binadamu 240 41 0 0 0 0 0 41
3. Dawa za mifugo 240 3 0 0 0 0 0 3
4. Dawa za Mitishamba | 200 0 0 0 0 0 0 0
5. | Bidhaa nyongeza
(Antiseptics na 200 4 0 0 0 0 0 4
Disinfectants)
6. Vipodozi 50 104 |0 0 0 0 0 104
7. | Vifaa tiba 200 6 0 0 0 0 0 6
JUMLA 266 266

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1.(C) hapo juu, maombi mapya ambayo hayajafanyiwa tathmini yapo ndani

ya muda ulioainishwa katika Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2016.

2.2. Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba

Katika kipindi hiki cha 2016/17, Mamlaka ilikuwa na maombi 9,706 ya usajili wa maeneo ya

biashara za chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba. Maombi haya yanajumuisha mapya, kuhuisha

na baki ya maombi 198 ya mwaka 2015/16. Maombi yaliyokuwepo mwaka huu ni ongezeko la

maombi 2,190 sawa na 29% ikilinganishwa na maombi 7,512 ya usajili wa maeneo ya kuendesha
biashara za bidhaa zinazodhitibiwa na Mamlaka kwa mwaka 2015/16.

Maombi 9,605 sawa na 99% yalifanyiwa tathmini ikilinganishwa na lengo la kutathmini 100%

ya maombi yote yanayopokelewa kwa mwaka. Jumla ya maombi 9,000 sawa na 94% ya maombi

yaliyofanyiwa tathmini, yalikidhi vigezo na kuidhinishwa. Idadi hii inajumuisha viwanda vipya

617 vya chakula vilivyosajiliwa na TFDA kupitia ofisi za Kanda. Mchanganuo wa maombi hayo ni

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2(a) na 2(b).




Jedwali Na. 2(a): Maombi ya Usajili wa Maeneo na Utoaji wa Vibali vya biashara ya vyakula,
dawa, vipodozi na vifaa tiba

I\ o
o i =
= 2 E
=l a g -4
g g\ J l .E ] -g
Aina ya jengo = umla = =
- E 2|3
Er o 2 : | T |
5| £ | @ 2 £ | £3
2| 5 | = S | 8 | 2%
Viwanda 43 617 595 1255 1209 1060 88%
Maghala 30 355 309 694 694 576 83
Hoteli 0 116 159 275 275 266 97
Kuuzia chakula- jumla | 0 94 61 155 155 149 96
Chakula ) Kuuzia chakulareja | ) 11033 | 1455|3117 [ 3071|2072 |97
reja
Machinjio 0 7 6 13 11 8 73
Magari ya k
agari ya kubebea 0 225 430 655 655 650 99
chakula
Jumla ndogo 105 | 3047 | 3012 | 6164 | 6070 5681 94
Viwanda vya ndani 0 1 4 5 5 4 80
Maghala E 32 |40 |40 39 98
Duka la dawa- 7 |22 |79 |18 |108 |101 |94
Binadamu
Dawa Duka la dawa-
. 24 222 121 367 367 317 86
Mifugo
Magari 0 8 3 11 11 4 36
Jumla ndogo 31 |261 239 | 531 531 465 88
Watengenezaji 23 17 8 48 47 22 47
Wauzaji wa Jumla 6 87 136 229 226 217 96
Wauzaji Rejareja 5 1188 | 1252 | 2445 | 2442 | 2363 97
Vipodozi | Maghala 5 72 40 117 117 107 91
Magari ya kubebea
: g 0 3 7 10 10 10 100
vipodozi
Jumla ndogo 39 | 1367 | 1443 | 2849 |2842 |2719 96
Wauzaji wa jumla 23 85 51 159 159 132 83
Vifaa tiba Maghala 0 3 0 3 3 3 100
Jumla ndogo 23 88 51 162 162 135 83
Jumla Kuu 198 | 4763 | 4745 | 9706 | 9605 | 9000 | 94%




Idadi ya maombi yaliyofanyiwa tathmini kwa mwaka 2016/17 ni ongezeko la maombi 2,333 (32%)
ikilinganishwa na maombi 7,272 yaliyofanyiwa tathmini mwaka 2015/16. Vilevile, idadi ya maeneo
yaliyokidhi vigezo na kusajiliwa ni ongezeko la maombi 3,394 (61%) ikilinganishwa na maombi 5,606
yaliyosajiliwa mwaka 2015/16.

Ongezeko hili la idadi ya maombi yaliyotathminiwa na kuongezeka kwa idadi ya maeneo yaliyokidhi
vigezo inatokana na juhudi zilizofanywa katika kazi za udhibiti ikiwemo mafunzo ya wadau hususan

wajasiriamali kuhusu kutii sheria kwa hiari na kuchangia katika kuhakikisha kuwa afya ya walaji inalindwa.

Jedwali Na. 2(b): Mchanganuo wa makundi ya viwanda vya chakula vilivyosajiliwa kwa kila
Kanda kwa kipindi cha mwaka 2016/17

Na. | Ofisi ya Kanda | Viwanda vidogo Viwanda vya kati | Viwanda vikubwa | Jumla
(Small scale food) (Medium scale) (Large scale)

1 Mashariki 176 21 0 197

2 Kaskazini 46 19 0 65

3 Ziwa 96 42 27 165

4 Kusini 16 17 1 34

5 Magharibi 26 6 0 32

6 EZ:;?Q‘ o gy 13 4 29

7 Kati 75 12 8 95
JUMLA 447 130 40 617

2.3 Ukaguzi na ufuatiliaji wa usalama na ubora wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba
Katika kipindi hiki cha 2016/17, Mamlaka ilifanya ukaguzi na ufuatiliaji kwenye maeneo
yanayojihusisha na biashara ya chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ambapo jumla ya maeneo
17,314 yalikaguliwa. Maeneo hayo ni pamoja na viwanda, maghala, machinjio, magari na maeneo
ya kuuzia bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA.

Idadiya maeneo yaliyokaguliwa katika kipindi hiki ni zaidi ya maeneo 10,481 (153%) ikilinganishwa
na maeneo 6,833 yaliyokaguliwa mwaka 2015/16. Ongezeko hili limechangiwa na kuongezeka
kwa mwamko wa kuanzisha viwanda na kurasimisha biashara miongoni mwa wafanyabiashara
sanjari na ongezeko la idadi ya wakaguzi wa Mamlaka. Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa

umeainishwa kwenye Jedwali na. 3.



Jedwali Na. 3: Maeneo yaliyokaguliwa katika kipindi cha mwaka 2016/17

Idadi ya maeneo | Idadi ya maeneo
Na. | Aina ya biashara yaliyokaguliwa | yaliyokidhi vigezo
Idadi idadi %
Viwanda (Ndani ya nchi) 2517 1447 57%
Sehemu za kuuzia 5762 3937 68%
Maghala 591 421 71%
1 Chakula Hoteli 45 41 91%
Magari 158 81 51%
Machinjio 239 100 42%
Viwanda vya nje 8 7 88%
Jumla ndogo 9320 6034 65%
Famasi na DLDM - binadamu 2701 1944 72%
Famasi na DLDM- mifugo 741 526 71%
Viwanda vya dawa (Ndani ya nchi) | 11 4 36%
Viwanda vya dawa (Nje ya nchi) 119 65 55%
D) Dawa Maeneo ya kutolea Huduma ya Afya
(1) Vituo vya Afya vya Serikali 174 172 99%,
(2) Vituo vya Afya vya Binafsi 15 15 100%
(3) Vituo vya Afya vya Mashirika
va Kidini (FBO) 6 6 100%
(4) Hospitali 180 180 100%
(5) Zahanati 165 165 100%
(6) Maghala 42 30 71%
(7) Magari 5 5 100%
Jumla ndogo 4159 3112 75%
Vipodozi Maduka jumla 153 131 86%
Maduka Rejareja 3398 2864 84%
Maghala 60 56 93%
. Viwanda 36 11 31%
Magari 1 1 100%
Jumla ndogo 3648 3063 84%
Wauzaji wa Jumla 162 136 84%
Wauzaji wa Rejareja 5 5 100%
4 Vifaa Tiba | Viwanda (nje ya nchi) 10 9 90%
Viwanda (ndani ya nchi) 2 0 0%
Maghala 8 7 88%
Jumla ndogo 187 157 84%
Jumla kuu 17,314 12,366 71%




Kwa mujibu wa jedwali Na.3 hapo juu, wastani wa 71% ya maeneo yaliyokaguliwa yalikidhi matakwa ya
sheria ikilinganishwa na wastani wa 82% kwa mwaka 2015/16. Kiwango cha kukidhi matakwa ya sheria
kimeshuka kwa 1% hasa katika maeneo ya viwanda vya ndani vya vifaa tiba, machinjio, viwanda vya
vipodozi na viwanda vya ndani vya chakula.

Kwa mantiki hiyo, jitithada kubwa zinahitaji katika kuimarisha ukaguzi wa maeneo hayo ikiwa ni pamoja
na kutoa elimu juu ya umuhimu wa kukidhi matakwa ya sheria na mafunzo kwa wasindikaji wa viwanda
vidogo (SMEs) vya chakula na vipodozi. Aidha, machinjio yanatakiwa kuboreshwa kwa kushirikiana na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wakuu wa Mikoa, Bodi ya nyama
Tanzania pamoja na Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi katika kuandaa mikakati madhubuti kwa ajili
hiyo. Hii ni kufuatia makubaliano ya kikao cha pamoja baina ya taasisi hizi kilichofanyika Morogoro
mwezi Januari, 2017.

2.4 Udhibiti wa uingizaji na usafirishaji wa bidhaa ndani na nje ya nchi.

Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 15,738 ya kuingiza na kusafirisha bidhaa za chakula, dawa, vipodozi
na vifaa tiba nje ya nchi. Kati ya maombi hayo, 15,571 sawa na 99% ya maombi yote yaliyopokelewa

yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 4.

Jedwali 4: Mchanganuo wa maombi ya vibali vya kuingiza na kusafivisha bidhaa ndani na nje ya
nchi na vibali vilivyokaguliwa katika vituo vya forodha

Aina a . . .l. . .
Na. | . 4 Yaliyopokelewa Vibali vilivyotolewa V,lbah vilivyokaguliwa - katika
bidhaa vituo vya forodha
Kuingia | Kutoka | Kuingia Kutoka | Kuingia Kutoka
1 Dawa 3048 70 3044 70 536 4
2 Vipodozi 1379 752 1301 729 256 273
3 Vifaa tiba | 2094 10 2073 10 82 1
4 Chakula 6629 1756 6600 1744 2751 1370
Jumla 13,150 2,588 13,018 2,553 3,625 1,648

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 4 hapo juu, upo umuhimu wa kuwa na mfumo wa taarifa wa kieletroniki
(IMIS) katika vituo vya forodha kwa ajili ya kufuatilia na kutunza kumbukumbu za vibali vilivyokaguliwa
katika vituo hivyo.

2.5 Uchunguzi wa Sampuli katika Maabara ya Mamlaka
Mamlaka katika mwaka 2016/17 ilipokea sampuli 5,183 na kufanya jumla ya sampuli zilizokuwepo
kuwa 5,329 ikiwa ni pamoja na baki ya sampuli 146 za mwaka 2015/16. Kwa mujibu wa Mpango
Mkakati, Mamlaka ililenga kuchunguza 90% ya sampuli zilizopo. Kati ya sampuli zilizokuwepo,
5,040 zilichunguzwa ikiwa ni 94.6% ya sampuli zilizopokelewa. Sampuli 4,846 sawa na 96.1 %

zilifaulu. Mchanganuo wa uchunguzi wa sampuli kwenye maabara umeainishwa kwenye Jedwali

Na.5 hapa chini.



Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa uchunguzi wa sampuli za bidhaa kwa 2016/17

Bidhaa Chanzo Cha Sampuli Bakiya |Mpya < £ % Faulu
Mwaka (B) I N oy
2015/16 S) So ) E
A é‘ g = S
= A 1E |z
257 58| |§
Ukaguzi Dawa za 6 31 |37 |36 |33 |3 |916
Binadamu
Pharmacovigillance 5 10 15 15 13 2 86.6
Ufuatiliaji wa Dawa P " p
Binadamu (PMS) 11 359 370 360 3 1 95.5
Utuatiliaji wa Dawa
Dawa Mifugo (PMS) 0 130 130 130 127 3 98
Uchunguzi wa awali
4 2 1 .
(TFDA - HQ) 5 883 93 799 |798 99.8
h i li “QA
Uchunguzi wa awali “QA | o 612|612 |612 612 |0 |100
centres
Wateja wa Nje — Binadamu 0 54 54 42 40 2 95.2
Malighaﬁ 0 19 19 19 19 0 100
Jumla Ndogo 71 2,098 (2,169 (2,013 (1,986 |27 [98.7
Ukaguzi 4 5 9 ) 7 2 77.7
Uchunguzi wa awali 0 4 4 4 A 0 100
Vipodozi | Usajili 0 17 |17 17 |16 |1 |94.1
Utuatiliaji wa vipodozi
(PMS) 4 0 4 4 4 0 100
Jumla Ndogo 8 26 34 34 31 3 91.2
Ukaguzi 22 858 |880 790 |782 |8 |98.9
Usajili 15 476|491 |470 467 |3 |99.3
Chakula g/gii%i :;]: T 0 165 165 165 161 4 97.5
) 0 921 921 899 756 143 (84.1
sokoni
Sampuli za utafiti 30 581 |611 [611 [611 [0  |100
Jumla ndogo 67 3,001 (3,068 |2,935 2,777 |158 |94.6
Vifaa Tiba |Ufuatiliaji (PMS) 0 58 |58 58 |52 |6 [89.6
Jumla Ndogo 0 58 |58 58 |52 |6 |89.6
JUMLA KUU 146 5,183 5,329 |5,040 4,846 |194 [96.1




Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Mhe. Ummy A. Mwalimu (Mb) akiwa katika ziara ya kikazi
kwenye maabara ya TFDA

2.6

b

2.8

Utengenezaji na ugezi wa vifaa vya maabara

Matengenezo ya vifaa vya maabara (preventive maintenance) yalifanyika kama ilivyopangwa kwa
kila robo mwaka ili kuhakikisha mashine husika zinafanya kazi kwa ufanisi.Katika kipindi hiki,
mashine 117 zilifanyiwa matengezo ya kawaida ambapo aina 20 za vipuri vilinunuliwa na kufungwa.
Aidha, ugezi (calibration) wa vifaa 114 ulifanywa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na vingine
nane (8) vilifanyiwa na kampuni ya Archemedes ya nchini Afrika ya Kusini.

Upimaji wa umahiri katika uchunguzi wa sampuli (Proficiency Testing Scheme)

Mamlaka ilishiriki katika uchunguzi wa sampuli mbalimbali za kujipima umahiri ambapo jumla ya
vigezo vya umahiri 96 vilifanyiwa uchunguzi (22 chakula, 15 dawa na 59 mikrobiolojia). Majibu
ya vigezo 85 yalipokelewa ambapo Mamlaka ilifanya vizuri katika vigezo 74. Majibu kuhusu vigezo
11 hayakuridhisha (1 dawa, 4 mikrobiologia na 6 chakula) hivyo Mamlaka kufanya tathmini
kwenye taratibu sanifu ya utendaji kazi (SOP) kubaini chanzo cha tatizo ambapo hatua stahiki za
kurekebisha hali hiyo isijitokeze tena zilichukuliwa.

Ufuatiliaji wa Madhara yatokanayo na matumizi ya bidhaa

2.8.1 Utekelezaji wa mpango wa ufuatiliaji wa madhara yatokanayo na chakula

Mamlaka ilipokea taarifa za madhara yaliyohusishwa na matumizi ya chakula ambapo
jumla ya watu 41,624 waliripotiwa kuugua katika mikoa ya Dodoma, Rukwa, Manyara,
Njombe, Katavi, Lindi, Ruvuma na Singida. Ugonjwa wa kuhara uliongoza kwa kuwa
na idadi kubwa ya wagonjwa ambayo ni 35,012 (84.1%). Hata hivyo, taarifa nyingi za
magonjwa hayo hazikuweza kuthibitishwa ingawa zilihusishwa na ulaji wa chakula kisicho
salama. Magonjwa mengine yatokanayo na chakula kisicho salama yaliyoripotiwa ni homa

ya matumbo 3,546 (8.5%) na kuhara damu 3,057 (7.3%).



2.8.2

Mtaalam wa TFDA akitoa mafunzo kuhusiana na magonjwa yatokanayo na matumizi ya chakula kwa
watendaji wa Halmashauri mbalimbali wanaoshirikiana na TFDA katika udhibiti wa usalama wa chakula
nchini.

Kutokana na taarifa hii, kipaumbele kimewekwa katika kutoa elimu juu ya kanuni bora za usafi
ili kupunguza madhara yatokanayo na uchafuzi wa vimelea vya maradhi katika chakula.

Vilevile, mpango wa ufuatiliaji wa madhara yatokanayo na chakula ulisambazwa katika mikoa
saba (7) ambayo ni Lindi, Songwe, Tanga, Ruvuma, Morogoro, Pwani na Dar es Salaam ambapo
jumla ya wataalam wa afya 201 wa fani ya Afisa afya, Afisa tabibu na Fundi sanifu maabara
walipata mafunzo juu ya utekelezaji wa mpango huo. Mikoa ambayo mpango huo unatekelezwa
hadi sasa imefikia 15 ambapo mikoa mingine ni Dodoma, Singida, Manyara, Kigoma, Rukwa,
Katavi, Tabora na Njombe.

Uchunguzi wa mlipuko wa ugonjwa uliosababishwa na sumukuvu

Uchunguzi wa mlipuko wa ugonjwa uliosababishwa na sumukuvu ulifanyika katika Wilaya ya
Kondoa na Chemba ambako watu 68 waliripotiwa kuugua na kati yao 20 walipoteza maisha.

Katika uchunguzi huo sampuli 149 za nafaka na karanga zilichukuliwa na kufanyiwa uchunguzi
wa sumukuvu aina ya aflatoxin ambapo matokeo yalionesha kuwa sampuli 68 zilikuwa na
aflatoxin kwa kiwango kisichovumilika. Uchunguzi huo pia ulihusisha sampuli za damu kutoka
katika kaya zilizoathirika ambapo kiasi kikubwa cha aflatoxin kilikutwa katika sampuli zote.
Uwepo wa kiasi kikubwa cha aflatoxin katika chakula na damu za waathirika ulithibitisha kuwa
madhara ya kiafya na vifo vilivyotokea vilisababishwa na “Acute aflatoxicosis”.

Mamlaka pia ilifanya uchunguzi zaidi katika nafaka na karanga kutoka katika Wilaya 10 ambazo
Ikungi na Manyoni. Matokeo yalionesha kuwa sampuli 135 kati ya 694 (19%) zilikuwa na
uchafuzi wa sumukuvu aina ya aflatoxin kwa kiwango kisichovumilika. Mchanganuo wa sampuli

zilizokusanywa pamoja na matokeo ya uchunguzi ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 6



Jedwali Na. 6: Matokeo ya uchunguzi wa sumukuvu katika nafaka na karanga

Aina ya Sampuli - o Wastani Wigo wa
i ED wa uchafuzi uchafuzi
g = - kwa sampuli kwa sampuli
@ g ‘E é * a0 q 9 . o . .
e 2 | 2 g9 zisizokidhi zisizokidhi
- [3) Ll on . .
g 8|8 S § _ | viwango (ug/kg) | viwango (ug/
S5 |RE |§£E kg)
Mahindi (unga na nafaka) | 485 | 387(80) |98 (20) |57.7 5.3 -298.0
Karanga 87 53 (61) 34 (39) 177.6 10.3 - 340.4
Mtama 76 74 (97) 2(3) 20.1 7.7-31.0
Ulezi 37 36 (97) 1(3) 40.9 -
Uwele 5) 9 (100) 0 (0) 0 -
Jumla 694 559 (81) | 135 (19) | 80.1 5.3 - 340.4
* Kiasi cha uchafuzi ni zaidi ya Sug/kg kwa aflatoxin B, pekee au zaidi ya 10pug/kg kwa aina zote za aflatoxin (aflatoxin B,
B, G &G)

Hali hii inaonesha kuwa bado iko haja ya kuendelea kuweka kipaumbele katika udhibiti wa vyakula tajwa
hususan mahindi na karanga.

Wataalam wa kitaifa na kimataifa wakiwa katika picha ya pamoja na Naibu Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto wakati wa mkutano wa kuweka mikakati ya udhibiti wa sumukuvu katika bara la Afrika

2.9 Ufuatiliaji wa Usalama wa Dawa na Bidhaa Nyongeza
Mfumo mpya wa kielektroniki wa utoaji wa taarifa za madhara ya dawa ulikamilishwa na
kuzinduliwa rasmi tarehe 12 Oktoba 2016. Katika kipindi hiki, taarifa 271 za madhara yanayohisiwa
kusababishwa na matumizi ya dawa zilipokelewa ambapo 94 (34%) kati yake zilipokelewa kupitia

mfumo mpya wa kielektroniki. Taarifa zote zilifanyiwa tathmini na kuingizwa kwenye kanzi data
(Vigiflow database).

Jumla ya taarifa 103 za usalama wa dawa (Periodic Safety Update Reports - PSUR) zilipokelewa
na 38 kati ya hizo zilifanyiwa tathmini. Kufuatia tathmini iliyofanywa, dawa hizo zimeonekana
kuwa salama na zinafaa kuendelea kutumika. Sampuli 65 zilizobaki zitatathiminiwa kuanzia robo
ya kwanza ya mwaka 2017/18.
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Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu (Mb.) akipata maelezo ya namna ya
kutumia simu ya mkononi katika kutoa taarifa inayohusiana na madhara ya dawa

Vilevile, Mamlaka ilihamasisha watendaji 569 wa afya kutoka mikoa ya Dar es salaam, Pwani, Dodoma,
Arusha, Morogoro, Lindi, Ruvuma, Kigoma, Tabora, Katavi na Simiyu juu ya utoaji wa taarifa za madhara

ya dawa kwa kutumia fomu za njano na kwa mfumo mpya wa kielektroniki.

Mafunzo pia yalitolewa juu ya utoaji wa taarifa za madhara na matukio ya vifaa tiba kwa watoa huduma
664 kutoka vituo vya afya 52 vilivyoko Dar es salaam, Dodoma, Mbeya na Pwani.

2.10 Udhibiti wa Majaribio ya Dawa
Majaribio ya dawa 36 yalikaguliwa katika vituo vilivyopo Mikoa ya Mbeya, Kilimanjaro, Mwanza,
Dar es Salaam, Tanga na Pwani. Aidha, taarifa 105 za matukio makubwa ya kiafya katika majaribio
ya dawa (Serious Adverse Events — SAE) zilipokelewa na kufanyiwa tathmini ambapo hapakuwa na

matukio yaliyohusiana na dawa zinazofanyiwa majaribio.

2.11 Ufuatiliaji wa Ubora wa bidhaa katika soko
2.11.1 Dawa

Mamlaka ilikusanya jumla ya sampuli 467 ambazo zilifanyiwa uchunguzi wa ubora wake
ikiwa ni pamoja na tathmini ya taarifa za lebo na karatasi yenye taarifa za dawa (product
leaflet). Kati ya sampuli hizo, 337 zilikuwa za dawa za binadamu na 130 dawa za mifugo.
Matokeo ya tathmini yalionesha dawa husika kutokidhi matakwa ya lebo. Aidha matokeo
ya maabara yalionesha sampuli 3 za dawa za binadamu zenye mchanganyiko wa diclofenac
na paracetamol za vidonge na sampuli 8 za dawa za mifugo aina ya oxytetracycline 20%
kutokidhi viwango vya ubora. Vilevile sampuli 9 za dawa aina ya albendazole hazikukidhi
kipimo cha “dissolution” kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 7



Jedwali Na.7:

Mchanganuo wa sampuli zilizokusanywa

. . — - — o
Aina ya dawa s £ —§ g &
- £ = = <
3 .= @ S B
& B 2|2 Z
5 g 52 |5 E = |%
BEESS g g & & o %
SSE|E¢g |£ 5§ £ S |8
— = 54 [} 7] = o4
SEEREEREREE: RN
Dawa za Diclofenac /Paracetamol 140 0 139 136 | 3
binadamu  ["AThen dazole 122 122 13 4 9
Dexamethasone /Neomycin 75 0 71 71 o
Jumla ndogo 1 337 122 223 211 | 12
Dawa za Oxytetracycline 10% 58 0 58 58
Mifugo Oxytetracycline 20% 72 0 72 64 |8
Jumla ndogo 2 130 0 130 122
Jumla Kuu (1+2) 467 122 353 333 | 20

Mamlaka pia iliandaa machapisho ya kisayansi matatu (3) ambapo chapisho la ubora wa dawa za kutibu

ugonjwa wa malaria liitwalo Post Marketing Surveillance of Anti-Malarial Medicines in Tanzania ilitolewa

katika Jarida la Kimataifa la Pharmaceutical Regulatory Affairs. Machapisho mengine kuhusu ubora wa

dawa za kutibu ugonjwa wa shinikizo la damu pamoja na ubora wa dawa za mifugo yapo katika hatua za

mwisho kabla ya kuwasilishwa kwenye majarida ya kimataifa.

Aidha, katika kipindi hiki, Mpango mpya wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa katika soko (Post Marketing

Surveillance — PMS Programme) kwa miaka mitatu 2017 - 2020 uliandaliwa.

2.11.2

2.11.3

Vifaa tiba na Vitendanishi

Jumla ya sampuli 290 za vifaa tiba zilikusanywa kwenye soko katika mikoa ya Dar es salaam,
Kigoma, Mwanza, Mtwara na Kilimanjaro. Aina ya sampuli za vifaa tiba zilizokusanywa
ni BP machines (8), condoms (60), IV canula (85), feeding tubes (29), cotton wools (56) na
bandages (52) ambapo vyote vilifaulu.

Chakula

Mpango wa ufuatiliaji katika soko wa bidhaa za chakula zilizosajiliwa (Food Post
Marketing Surveillance) ulitekelezwa ambapo jumla ya sampuli 62 za unga wa ngano,
33 za bread improvers na 94 za vinywaji baridi visivyokuwa na gesi (non-carbonated non-

alcoholic beverages) zilichukuliwa na kufanyiwa uchunguzi wa kimaabara.

Matokeo ya uchunguzi yalionesha kuwa sampuli zote za unga wa ngano zilifaulu vigezo
vya usalama vilivyochunguzwa. Aidha, sampuli 49 (52%) za vinywaji baridi visivyokuwa
na gesi zilikutwa na kikolezo aina ya Saccharine na sampuli moja (1) ilikutwa na kiwango
kisichoruhusiwa cha kikolezo cha Benzoic acid kinachotumika katika uhifadhi wa bidhaa
(preservative). Vilevile, lebo za vinywaji husika hazikuonesha kuwa bidhaa hizo zilikuwa

na kiambato cha saccharine.



Mamlaka pia ilifanya tathmini na ufuatiliaji wa madai mbalimbali yaliyosambazwa kupitia mitandao
ya kijamii kuhusu usalama wa bidhaa za chakula aina ya Banana baby food, Maji ya kunywa ya
“DEW”, Soda aina ya Novida, “Chama snacks”, Mafuta ya Alizeti na Mchele wa plastiki kwa lengo
la kuthibitisha ukweli wake. Matokeo ya ufuatiliaji yamethibitisha kuwa taarifa hizo zilikuwa za
upotoshaji na zimekuwa zikisababisha hofu kwa wananchi. Bidhaa zilizotolewa madai potoshi na

hatua zilizochukuliwa zimeoneshwa katika kiambatisho I.

2.12 Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango vya ubora na usalama
Bidhaa zilizotolewa taarifa na zilizokamatwa zenye jumla ya uzito wa tani 664.25 na thamani ya
takriban TZS 2,787,364,603.51 ziliteketezwa baada ya kubainika kuwa hazifai kwa matumizi ya
binadamu. Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa umeainishwa kwenye Jedwali Na. 8 hapo chini.

Jedwali Na. 8: Mchanganuo wa Bidhaa Zilizoteketezwa

Na. | Ainayabidhaa | Mchanganuo
Vilivyotolewa taarifa Vilivyokamatwa
Uzito (Tani) | Thamani (TZS) Uzito Thamani (TZS)
(Tani)
1 Chakula 73.592 158,155,101.90 104 163,086,815.00
Dawa za
2 binadamu 77.115 1,411,435,579.81 | 1.68 17,689,583.00
3 Dawa za Mifugo | - = 0.016 498,000.00
4 Vipodozi 0.025 120,000.00 407.82 1,036,139,523.80
5 Vifaa tiba 0.006 240,000.00 - -
6 |JUMLA 150.738 1,569,950,681.71 | 513.516 | 1,217,413,921.80
Uzito Tani 664.25
7 JUMLAKUU | Thamani TZS 2,787,364,603.51

2.13 Sheria na Ushauri
Mamlaka ilisimamia uendeshaji wa kesi nne (4) katika mikoa ya Dar es Salaam, Arusha na Kagera
zilizotokana na ukiukwaji wa Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, Sura 219. Aidha, kesi 52 za
jinai zimefunguliwa katika Mahakama mbalimbali kwa kukiuka sheria na ziko chini ya usimamizi
wa ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kupitia Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP).



3.0 KUIMARISHA UTOAJI ELIMU

Elimu juu ya mabhitaji ya Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, Sura 219; kazi na majukumu ya

TFDA imeendelea kutolewa kwa makundi mbalimbali ya wadau na wananchi katika kuhamasisha

matumizi sahihi ya bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA. Njia zilizotumika katika kuelimisha jamii ni

kama zilivyoainishwa hapo chini:-

i.

ii.

iii.

Mihadhara

Mihadhara juu ya matumizi sahihi ya bidhaa hususan dawa na vipodozi ilitolewa kwa washiriki
73,323 ambao ni wanafunzi, waalimu na wakufunzi kutoka katika vyuo saba (7), shule za
sekondari 170 na shule za msingi 14 zilizoko katika mikoa ya Ruvuma, Lindi, Pwani, Mwanza,
Manyara, Tanga, Simiyu, Tabora, Arusha, Shinyanga, Geita, Mbeya, Rukwa na Songwe.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Tabora, Dkt. Tea Medadi, akieleza madhara ya vipodozi vyenye viambata sumu
kwa wanachuo na wafanyakazi wa Chuo cha Utalii Musoma wakati wa uzinduzi wa uhamasishaji wa matumizi
ya vipodozi salama kwa njia ya mihadhara mkaoni Tabora, tarehe 21 Aprili, 2017. Kulia kwake ni Mkurugenzi

Mkuu wa TFDA, Bw. Hiiti B. Sillo.

Kurusha matangazo mafupi ya redio

Matangazo mafupi ya redio kuhusu udhibiti wa ubora na usalama wa vipodozi yalirushwa
kupitia TBC Taifa, Radio One, East Africa Radio, Clouds FM, Dream FM, Tumaini Radio
na Radio Maria. Lengo kuu ni kuelimisha na kuhamasisha matumizi sahihi ya vipodozi na
kushawishi mabadiliko ya tabia kwa jamii ya kutumia vipodozi salama vilivyoidhinishwa na

TFDA.

Mafunzo kwa njia ya uwasilishaji mada

Mada kuhusu umuhimu wa udhibiti wa ubora na usalama wa bidhaa za chakula, dawa,
vipodozi na vifaa tiba ilitolewa kwa washiriki 600 wa tasnia ya urembo mkoani Dar es salaam.
Vilevile mada kuhusu taratibu za usajili wa chakula ilitolewa katika ufunguzi wa majukwaa ya
uwezeshaji wanawake kiuchumi katika Wilaya za Kibaha na Kisarawe mkoani Pwani.



iv.. Maonesho

Elimu kuhusu udhibiti wa ubora na usalama wa bidhaa za chakula, dawa, vipodozi na vifaa
tiba na mahitaji ya Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi, Sura 219 ilitolewa kwa wananchi na
wadau mbalimbali waliotembelea banda la TFDA katika maonesho ya Kimataifa ya biashara
(Sabasaba), maonesho ya wakulima (Nanenane), maonesho ya wiki ya viwanda vya Tanzania,

Maonesho wa wajasiriamali wadogo pamoja na wiki ya Maziwa.

v. Huduma kwa wateja

Jumla ya wateja 25,363 walihudumiwa kupitia dawati la huduma kwa wateja ambapo hoja 18
kuhusu usalama na ubora wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba zilipokelewa. Hojal4 kati
yake zilishughulikiwa na nne (4) bado zinafanyiwa kazi. Wateja 408 walitembelea maktaba ya
TFDA ambapo walipatiwa elimu kuhusu kazi na majukumu ya TFDA katika kulinda afya ya
jamii na kupewa machapisho mbalimbali kwa ajili ya rejea.

Vilevile katika jitihada za kuimarisha ubora wa huduma za TFDA, Mkataba wa Huduma
kwa Wateja wa mwaka 2012 ulifanyiwa mapitio kwa kuboresha viwango vya utoaji huduma.
Mkataba mpya wa 2016 ulizinduliwa rasmi na kuanza kutumika tarehe 19/06/2017. Mamlaka
pia katika kipindi hiki ilianzisha mfumo wa wateja kupiga simu bila malipo (Toll free service)

ambao pia umeanza kutumika kwa kutumia namba 08001110084.

Uzinduzi wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja uliorejewa wa mwaka 2016 uliofanyika tarehe 19/06/2017
ambapo mgeni rasmi alikua Dkt Doroth Gwajma aliyemwakilisha Mhe. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto

4.0 KUIMARISHA USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MAMLAKA

4.1 Mipango
Katika kipindi hiki cha 2016/17, Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano (2017/18 — 2021/22)
uliandaliwa na kuidhinishwa baada ya tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa awali kukamilishwa.
Vilevile, Mpango kazi na Bajeti kwa mwaka 2017/18 ambao umezingatia malengo nane (8) ya
Mpango Mkakati mpya uliandaliwa na kuidhinishwa.



4.2 Mapato na Matumizi

4.2.1

4.2.2

4.2.3

Makusanyo

Katika kipindi hiki, jumla ya TZS 43,707,090,247.86 zilikusanywa ambapo kati ya fedha
hizo TZS 34,418,119,448.52 sawa na 79% zilitokana na vyanzo vya ndani vya ada na
tozo, kiasi cha TZS 3,257,647,727.34 ni mchango wa Serikali Kuu kwa ajili ya mishahara
ya watumishi na TZS 350,160,072.00 ni fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.
Aidha, TZS 5, 681, 163,000.00 ni akiba kwa ajili ya miradi ya maendeleo.

Matumizi

Mamlaka ilipanga kutumia jumla ya TZS 45,972,737,939.00 kutekeleza miradi ya
maendeleo, shughuli za udhibiti wa bidhaa pamoja na kuendesha ofisi. Katika kipindi hiki,
jumla ya TZS 37,239,298,447 sawa na asilimia 81 zilitumika. Aidha, miadi ya kiasi cha
TZS 2,701,463,857 ya mikataba ya kununua huduma na bidhaa mbalimbali hakikulipwa
kutokana na mikataba husika kutokamilika ilipofika tarehe 30/6/2017. Kiasi hicho ni
sechemu ya bajeti ya 2016/2017 kitakacholipwa katika mwaka wa fedha 2017/2018.

Ukaguzi wa Vitabu na Hesabu

Hesabu za Mwaka wa fedha 2015/2016 ziliandaliwa kwa wakati na kukaguliwa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) ambapo Mamlaka ilipata hati safi ya
utunzaji wa vitabu na hesabu. Hii inafanya TFDA kuendelea kuwa na rekodi nzuri ya

utunzaji wa vitabu kwa mwaka wa 13 mfululizo.

4.3 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU

4.3.1 Utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo

Mpango wa mafunzo wa Mamlaka kwa mwaka 2016/17 uliandaliwa na kuidhinishwa ambapo

watumishi 81 walipendekezwa kuhudhuria mafunzo katika fani mbalimbali. Aidha, katika

utekelezaji wake, watumishi 75 (92.6%) walihudhuria mafunzo kama inavyooneshwa katika

Jedwali Na.13. hapa chini.

Jedwali Na. 13: Utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo

Aina ya mafunzo Idadi kwa 2016/17
Waliopendekezwa Waliohudhuria
Mafunzo ya Muda mrefu Nje ya nchi 5 4
Mafunzo ya muda mrefu ndani ya nchi 30 30
Mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi 9 9
Mafunzo ya muda mfupi ndani ya nchi 37 32
Jumla 81 75

N.B. Sababu za kushindwa kutekeleza mpango wa mafunzo kwa 100% ni pamoja walengwa kushindwa kupata udahili kwa

wakati kwa aina ya mafunzo waliyopangiwa kuhudhuria



Vilevile, watumishi wanawake watano (5) walihudhuria mafunzo ya uongozi (Transformation Leadership

for Women Empowerment) ambayo yalifanyika mjini Arusha.

Aidha, mafunzo ya Uongozi kwa Wakurugenzi na Mameneja yalitolewa na Chuo cha Uongozi pamoja na
mafunzo ya matumizi ya Mfumo wa kielectroniki wa Utunzaji Kumbukumbu za Kiutumishi (HR —-MIS)

kwa watumishi.

Mafunzo ya Maadili na Huduma kwa Wateja yalifanywa kwa watumishi walioko katika ofisi za Kanda za
Nyanda za Juu Kusini, Kaskazini, Kati, Magharibi na Kanda ya Ziwa. Mafunzo katika Kanda za Kusini
na Mashariki yatafanyika katika mwaka 2017/18.

Vilevile, mafunzo ya ndani ya Mfumo wa Kusimamia Vihatarishi yalifanyika kwa watumishi ili kuingiza
dhana na kujenga taasisi yenye utamaduni wa kusimamia vihatarishi ipasavyo. Hii ni kulingana na
matakwa ya Mwongozo wa Kusimamia Vihatarishi katika Taasisi za Serikali wa mwaka 2012, kiwango
cha kimataifa cha ISO 31000:2009 na mahitaji mapya ya kiwango cha ISO 9001:2015 ambayo TFDA
inatekeleza. Mafunzo haya yalifanyika kwa watumishi wa TFDA Makao Makuu na Ofisi za Kanda.

4.4 USIMAMIZI WA MIFUMO YA UBORA NA TEHAMA

Kwa lengo la kuhakikisha kwamba utekelezaji kazi za TFDA unafuata mifumo sahihi ya utendaji,
Mamlaka ilifanya mapitio ya nyaraka 236 ikiwa ni pamoja na Sera ya ndani ya Ubora, Mkataba
wa Huduma kwa Wateja, Miongozo, Michakato (process flow) 15, Taratibu sanifu za utendaji kazi

(SOPs) 126, Fomu mbalimbali (57) na Rejesta (29).

Aidha, ukaguzi wa ndani wa mifumo ulifanyika kwenye Ofisi za Kanda na Sehemu 17 za Makao makuu
ambapo maeneo 31 yenye upungufu katika Ofisi za Kanda na 38 katika Sehemu na Vitengo vya Makao
Makuu yalibainishwa na kufanyiwa kazi. Kwa ujumla, mifumo ya Taasisi inaendelea kuimarika ikiwa ni

pamoja na kuendelea kutekeleza mahitaji mapya ya kiwango cha ISO 9001:2015.

Vilevile, mfumo wa mtandao wa mawasiliano (Wide Area Network) umefungwa kwenye kwa
ofisi za Kanda ya Magharibi na Kusini ambao umerahisisha upatikanaji wa taarifa katika ofisi hizo.
Mamlaka pia imeanzisha na kutekeleza mfumo wa kielektroniki wa kutunza kumbukumbu na
taarifa za watumishi (HR- MIS). Pia, mfumo wa kielektoniki wa ukaguzi (Auditing) umeandaliwa
kwa lengo la kuwezesha Kitengo cha ukaguzi wa ndani kufanya kaguzi ya mifumo ya EPICOR,
MIS na LIMS.

5.0 USHIRIKTIANO WA KIKANDA NA UWIANISHO WA TARATIBU ZA
UDHIBITI WA DAWA

Tanzania ni nchi mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (East African Community - EAC)
na Jumuiya ya Maendeleo ya Uchumi ya nchi Kusini mwa Afrika (Southern African Community
Development - SADC). Jumuiya hizi zilianzishwa ili kupanua na kuimarisha ushirikiano wa watu
wa Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika ili kuharakisha ukuaji wa uchumi na kuboresha maisha
ya wananchi kiuchumi, kisiasa na kijamii.

TFDA ilishiriki katika kazi zilizoainishwa chini ya mpango ya uwianisho wa taratibu za udhibiti wa
dawa wa EAC. Mpango huu ulianzishwa ili kuongeza upatikanaji wa dawa zilizothibitishwa ubora,
usalama na ufanisi na zinazotengenezwa kwenye viwanda vilivyothibitishwa kutimiza masharti ya

utengenezaji bora ya dawa.

20



5.1 Faida za kuwianisha taratibu za udhibiti wa dawa na ushirikiano wa kikanda

Faida zitokanazo na kuwianisha taratibu za udhibiti wa dawa na ushirikiano wa kikanda kwa
ujumla ni pamoja na kupungua kwa muda wa usajili na gharama kwa waombaji wa usajili wa
dawa, kupungua kwa bei ya dawa, kupungua kwa bajeti ya Serikali katika manunuzi ya dawa na
kuongezeka kwa upatikanaji wa dawa kwa wagonjwa. Ushirikiano wa kikanda pia unaimarisha
na kuongeza imani miongoni mwa taasisi za udhibiti wa dawa. Pia kwa kushiriki kazi za udhibiti
za pamoja zinasaidia kubadilishana uzoefu na taarifa zinazosaidia kufanya maamuzi mbalimbali
kwenye masuala ya udhibiti wa dawa. Vilevile, mipango hii imesaidia udhibiti hususan uingiaji wa
dawa bila kufuata taratibu na hivyo kupungua kwa dawa duni na bandia katika soko.

Katibu Mkuu (Afya), Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dkt. Mpoki Ulisubisya (wa

tatu kulia msitari wa mbele) akiwa katika picha ya pamoja na wataalam wa TFDA na nchi za Jumuiya ya Afrika

Mashariki baada ya katika mafunzo ya uwianishaji wa taratibu za usajili wa dawa.

5.2 Tathmini za pamoja na usajili wa dawa za binadamu katika EAC
Mamlaka ikiwa ni taasisi kiongozi kwenye eneo la tathmini na usajili wa bidhaa, iliratibu na
kushiriki katika tathmini tatu za pamoja za EAC ambapo maombi mapya 19 na majibu ya hoja 17
yalitathminiwa. Maombi matatu yalipendekezwa kwa pamoja kupewa usajili na nchi wanachama wa
EAC. Kwa upande wa kitaifa, mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2017, Mamlaka ilikuwa imesajili dawa
za binadamu 109 ambazo ni zaidi ya lengo la kitaifa la kusajili dawa 75 lililopangwa kwenye andiko
la mradi kwa kipindi cha miaka mitano (5). Kwa mantiki hii, Mamlaka imevuka lengo la kitaifa
la usajili wa dawa za binadamu tangu kuanza kutumika kwa miongozo ya usajili ya EAC tarche

1 Agosti 2015. Jedwali Na. 14 linaonesha tathmini na usajili wa dawa za binadamu zilizofanyika

kikanda.
Jedwali Na. 14 Tathmini na usajili wa dawa za binadamu kikanda na kitaifa



Kikanda | Mapya 12 11 23 19 4 0 0
Majibu ya Hoja 0 23 23 17 6 N/A 3
Jumla 12 34 46 36 10 0 3
Kitaifa Mapya 68 556 624 583 41 277 0
Majibu ya Hoja 23 901 924 885 39 N/A 0
Jumla 91 1457 | 1548 | 1468 |80 277 | o

5.3 Ukaguzi wa viwanda vya dawa za binadamu
Mamlaka ilishiriki katika ukaguzi wa kiwanda kimoja (1) kilichopo kwenye Kanda ya Afrika
Mashariki na vitatu (3) vilivyopo nje ya Kanda kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na.15 hapo
chini.

Jedwali Na. 15 Ukaguzi wa Viwanda vya Kutengeneza Dawaza binadamu

1 Dawa | Viwanda ndaniya Kanda Viwanda vitatu (3)
(Shelys -Tanzania) ! 1 ) vilitakiwa kuwasilisha
taarifa za marekebisho kwa
Viwanda nje ya Kanda i va kupiti hi
3 3 1 ajili ya kupitiwa na nchi
(Misri na India) e [
Jumla 4 4 1

5.4 Tathminiya mifumo ya ufuatiliaji wa madhara ya dawa kwenye Kanda

Mamlaka ilishiriki katika tathmini ya mifumo ya ufuatiliaji wa madhara ya dawa kwa nchi

wanachama wa EAC ambapo tathmini hii ilifanyika kwa mikoa ya Dar es Salaam, Rukwa, Mwanza

na Lindi. Ripoti ya kitaifa ya tathmini hii iliwasilishwa katika mkutano wa kikanda ambapo maeneo

ya vipaumbele kwa nchi wanachama yaliainishwa ikiwa ni pamoja na:-

i.  Kuandaa Sera ya Kitaifa ya Usalama wa Dawa;

ii.  Kushirikisha kazi za usalama wa dawa katika Miradi Msonge (Vertical Public Health
Programmes); na

iii.  Kuongeza uwezo wa ufuatiliaji wa usalama wa dawa kwa watumishi wa afya.

Maeneo hayo yalijumuishwa kwenye ripoti ya nchi wanachama wa EAC ikiwa ni pamoja na
kuandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji.




5.5

5.6

6.0

7.0

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)

TFDA ilishiriki katika tathmini ya mfumo wa TEHAMA iliyofanywa na Shirika la Maendeleo ya
Viwanda la Umoja wa Mataifa (UNIDO) ambapo mchambuzi wa mifumo alitathmini mfumo
wa TFDA unavyotoa taarifa za dawa. Lengo kubwa la tathmini hii ni kuandaa mahitaji ya mfumo
utakaotoa taarifa za dawa kwenye soko la Kanda ya EAC zitakazosaidia nchi kuandaa sera madhubuti

za dawa na pia kutoa mwongozo kwa watengenezaji dawa kuwekeza kwenye Kanda.

Vilevile, mtandao wa porta (Web-Portal) wa mpango ulizinduliwa katika anuani ya http://www.
mrh.eac.int/. Mtandao huu umeunganishwa na mifumo ya TEHAMA ya Mamlaka ya Dawa
Uganda (NDA), Wakala wa Chakula na Dawa Zanzibar (ZFDA) na Wizara ya Afya Rwanda.
Taasisi nyingine za udhibiti wa dawa za EAC ikiwemo TFDA zitaunganishwa na mtandao huu
mwaka 2017/18.

Uwianisho wa taratibu za usajili wa dawa za mifugo wa EAC

TFDA ilishiriki katika kazi ya kuandaa utaratibu wa kusajili dawa za mifugo kwa kutambua maamuzi
yanayofanywa na taasisi nyingine za udhibiti wa dawa ambao ulipitishwa na Baraza la Mawaziri wa
EAC mwezi Septemba, 2014. Ili kuweza kutekeleza utaratibu huu, maeneo yanayopewa kipaumbele
kwa sasa na siku za usoni ni kufanya tathmini za pamoja kwa maombi ya usajili wa dawa hizi na
kukagua viwanda vinavyotengeneza dawa hizi kwa lengo la kujenga uwezo na imani miongoni mwa

taasisi za udhibiti wa dawa za nchi wanachama.

MAENEO YANAYOHITAJI KUPEWA KIPAUMBELE

Maeneo yanayohitaji kupewa kipaumbele ili kufikia malengo ya Mamlaka yaliyowekwa ni pamoja

na:-

(@) Kuendelea kutoa elimu juu ya kujikinga na madhara yanayosababishwa na sumukuvu;

(b)  Kuajiri watumishi zaidi kwa ajili ya kufanya tathmini na usajili pamoja na ukaguzi wa bidhaa
hususan dawa na vifaa tiba;

(c)  Kuwatambua na kuwajengea uwezo wazalishaji wadogo wa bidhaa (SMEs) zinazosimamiwa

na TFDA; na

(d) Kuimarisha mifumo ya kilektroniki katika kutoa huduma kwa wateja

HITIMISHO

Katika kipindi cha mwaka 2016/17, Mamlaka imefikia na kuvuka malengo iliyojiwekea katika
mwaka wa mwisho wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wake (2012/13 —2016/17). Malengo haya
ni pamoja na usajili wa chakula, dawa, vipodozi pamoja na majaribio ya dawa. Hii inamaanisha
kwamba bidhaa nyingi zinazodhibitiwa na TFDA zilizopo katika soko la Tanzania zinakidhi vigezo

vya ubora na usalama.

Mamlaka katika kipindi cha mwaka 2017/18 itaweka kipaumbele katika kutekeleza malengo
mahususi nane (8) ya Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano (2017/18 - 2021/22) ili kufikia
matarajio ya wateja na kulinda afya ya jamii.
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Madai potoshi yaliyotolewa kupitia mitandao ya kijamii kuhusu usalama Wa chakula

clips zikionesha bidhaa

aina ya “Chama”
ikichanganywa na
maji, kukandwa kwa
kiganja cha mikono
na kupata matokeo

ya mchanganyiko wa

kitu kinachovutika na
kuelezwa kuwa matokeo

hayo ni hatari kwa afya.

kawaida kutokana na aina

ya malighafi na teknolojia
inayotumika katika uzalishaji
wa bidhaa hiyo, jambo ambalo

halina athari kwa usalama.

Vilevile ukaguzi ulifanyika
katika kiwanda kinachozalisha
bidhaa husika na kuthibitisha
kuwa huzalishwa kwa
kuzingatia kanuni bora za

uzalishaji

Na. | Bidhaa Aina ya madai Matokeo ya uchunguzi na Hatua
ufuatiliaji zilizochukuliwa
1. | Banana Baby Food | Bidhaa hiyo ina vipande | Taarifa hiyo ilitolewa nchini Taarifa ya ufafanuzi
(yenye barcode vya glasi na kampuni Ufaransa mnamo mwaka ilitolewa kwa
761303308973) ya Nestle inayoizalisha | 2011, ambapo bidhaa umma na wananchi
_ imewataka wananchi iliondolewa katika soko waliaswa kupuuza
(Expiry date 2017) kuirudisha. lakini baada ya hapo ujumbe | taarifa hizo
huo umekuwa ukiendelea potovu na kuacha
kusambazwa mara kwa mara | kuzisambaza.
katika mitandao ya kijamii
kwa kubadilisha tu jina la
bidhaa na muda wa kuisha
matumizi.
2. | Maji ya Kunywa Soda iitwayo Taarifa hizo ni potoshi na
ya “DEW” kutoka | “NOVIDA” na maji hazina ukweli wowote.
Nigeria ya kunywa yaitwayo Hakuna bidhaa za namna
Soda ya “Novida” “DEW” kutoka Nigeria | hiyo zilizowahi kuruhusiwa
3. kutoka Nigeria vilidaiwa kuua zaidi kuingizwa nchini kutokea
ya watu 180 nchini Nigeria au nchi nyingine
Nigeria kwa sababuya | yeyote.
kuwa na sumu ya Ebola
na kwamba bidhaa
hizo zimeingia nchini
kinyemela.
4. | Chama Snacks Kulikuwa na video Matokeo ya namna hiyo ni
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Na. | Bidhaa Aina ya madai Matokeo ya uchunguzi na Hatua
ufuatiliaji zilizochukuliwa
5. | Mafuta ya alizeti Mafuta hayo yana Uchambuzi ulifanyika na Wananchi waliaswa
aflatoxin kwa hiyo si kubaini kuwa madai hayo kuendelea kutumia
salama yalitokana na matokeo ya mafuta ya alizeti
utafiti uliochapishwa kwenye | yaliyothibitishwa na
jarida la PLOS One uliohusu | TFDA bila wasiwasi.
mbegu na mashudu ya alizeti
pekee na hivyo hautoshelezi
kuthibitisha kuwa mafuta
ya alizeti yamechafuliwa na
viwango hatarishi vya aflatoxin.
Uchunguzi zaidi wa kimaabara | Zilichukuliwa
haukubaini uwepo wa sampuli za mbegu,
aflatoxin katika mafuta ya mashudu na mafuta
alizeti. ya alizeti kwa ajili
ya uchunguzi
NB: Mbegu za alizeti huweza .
wa aflatoxin
kuchafuliwa na aflatoxin lakini |
K ha uchafusd b ili kuendelea
wango cha tehatizl Ao kuthibitisha juu ya
ni kidogo ikilinganishwa na
usalama wa mafuta
mahindi au karanga. o
ya alizeti.
6. | Mchele Madai ya kuwepo Hadi sasa mifumo ya udhibiti | Ufafanuzi ulitolewa

mchele wa plastiki

ya TFDA haijapata mchele wa
plastiki katika soko.

Hali kadhalika ilibainika kuwa
madai kama hayo yamekuwa
yakisambazwa kuanzia

mwaka 2011 katika baadhi

ya nchi duniani lakini hadi
sasa hayajawahi kuthibitishwa

mahali popote.

NB: Kitaalam, mchele
uliopikwa hunata kutokana
na aina ya wanga uliopo na
sifa hiyo inafanya baadhi ya
wananchi kufikiri kuwa ni
plastiki kwa kutumia kigezo
cha kufinyangwa wali na
kuudundisha kwenye sehemu

ngumu kama vile sakafu.

mara kwa mara
kupitia vyombo vya
habari na katika
jamii kwa lengo

la kuwathibitisha
kuwa madai hayo
ni potoshi ili
kuwaondolea hofu

wananchi.

Aidha, mifumo ya
udhibiti inaendelea
kufanya ufuatiliaji wa

madai hayo.
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5.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

To: Ambassador, Dr. Ben Moses
Chairman of the Ministerial Advisory Board,
Tanzania Food and Drugs Authority,

P.0O. Box 77150,

Dar es Salaam.

RE: REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS OF TANZANIA FOOD AND
DRUGS AUTHORITY (TFDA) FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 30™ JUNE, 2017

Introduction

| have audited the financial statements of the Tanzania Food and Drugs Authority
(TFDA), which comprise the Statement of Financial Position as at 30" June 2017 and
the Statement of Financial Performance, Statement of Changes in Net Asset/Equity and
Cash Flow Statement of for the year then ended and notes to the financial statements,
including a sursmary of significant accounting policies set out from page 18 to 45.

Opinion

In my opinion, the financial statements present fairly, in all material respects, the
financial position of Tanzania Food and Drugs Authority (TFDA) as at 30" June 2017,
and its financial performance and its cash flows for the year then ended in accordance
with Internaticnal Public Sectors Accounting Standards (IPSAS).

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in
the Auditor’s Responsibilities for the Audit of the financial statements section of my
report. | am independent of Tanzania Food and Drugs Authority (TFDA) in accordance
with the International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for
Professional Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants
and Auditors (MBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities
in accordance with these requirements,

| believe tha% the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
provide a basiz for my opinion.

Other Information

Management is responsible for the other information. The other information comprises
of the Director’s Report and the Declaration by the Head of Finance but does not
include the financial statements and our auditor’s report thereon.
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accordance with ISAs will always detect a material misstatement when it exists.
Misstatements can arise from fraud or error and are considered material if, individually
or in the aggregate, they could reasonably be expected to influence the economic
decisions of users taken on the basis of these financial statements.

In additicn, Sect. 10 (2) of the PAA No.11 of 2008 requires me to satisfy myself that,
the accounts- have been prepared in accordance with the appropriate accounting
standards.

Further, Sect. 48(3) of the Public Procurement Act No.7 of 2011 requires me to state in
my annual audit report whether or not the audited entity has complied with the
provisions of the Law and its Regulations.

Report on Other Legal and Regulatory Requirements.

Compliance with the Public Procurement Act, 2011
In view of my responsibility on the procurement legislation and taking into

consideration the procurement transactions and processes | have reviewed as part of
this audit, | state that, Tanzania Food and Drugs Authority (TFDA) procurement
transactions and processes have generally complied with the requirements of the Public
Procurement Act No.7 of 2011 and its underlying Regulations of 2013.

National Audit Office
Dar es Salaam.

22 January, 2018
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6.1 AUDITED FINANCIAL STATEMENTS

TANZANIA FOOD AND DRUGS AUTHORITY

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION

AS AT 30™ JUNE 2017

Current Assets
Inventories

Accounts Receivable
Cash and Cash equivalent

Total Current Assets

MNon-Current assets

Long term staff loans
Property, Plant and Equipment
Intangible Assets

Total Assets

Current Liabilities
Accounts payable

Total liabilities

Net Assets

NET ASSETS/EQUITY
Capital

Revaluation Reserve
Retained Surplus/(Deficit)

Total Net assets/Equity

Note 1 to 18 form part of the Accounts.

Ambassador Dr. Ben MoSes
Chairman of the Board

Note

I

1.16
2

2A

6

7

17
8

2017
TZS

665,281,326
3,554,990,724
10,663,621,011

2016
TZS

518,276,319
8,365,607,465
13,306,510,887

14,883,893,061  22,190,394,670
2,556,200,251 951,898,023
22,260,225,578  17,922,228,834

39,289,298 -
39,739,608,187  41,064,521,528
3,260,050,792  3,513,892,587

_3,260,050,792  3,513,892,587
36,479,557,395  37,550,628,941
1,139,932,800  1,139,932,800
4,310,303,791  4,310,303,791
31,029,320,804  32,100,392,349
36,479,557,395  37,550,628,940

-

Agnes 5. Kijo
Ag. Director General

Office of the Controller and Auditor General

AR/TFDA /2016/2017
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TANZANIA FOOD AND DRUGS AUTHORITY

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE

FOR THE YEAR ENDED 30™JUNE, 2017

Revenue

Fees and Licenses
Government Grants
Donors Grants
Other income
Total Revenue

Expenses

Administrative expenses

Audit fees

Finance costs

Depreciation & Amortization

15% Contribution to Gvt General Fund

Total Expenses

Surplus for the year
Note 1 to 18form part of the Accounts

ﬁmbaséador Dr. Ben Moses

Chairman of the Board

pate 1 8151 [R5 ¥

2017
Note TZS
9 34,423,359,321
10 3,257,647,727
1 350,160,072
12 849,201,577

38,880,368,697

2016
TZS
29,761,371,294
3,181,861,362
460,007,022
1,332,544,264

134,735,783,943

13 32,098,717,357 21,621,312,583
14 76,626,200 76,626,200
15 58,932,380 58,084,436
2&62A  2,003,592,858 965,826,697
3,613,571,447 - -
37,851,440,242  22,721,849,915
1,028,928,455  12,013,934,027

gl

Agnes S. Kijo
Ag. Director General

Date .\ X} \Q\&ﬁ/
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TANZANIA FOOD AND DRUGS AUTHORITY
STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY
#\S AT 30™JUNE, 2017

Balance as at 01.07.2013
Prior year adjustment

Surplus for the year

Balance as at 30.06.2014 )

Balance as at 01.07.2014
Surplus for the year
Balance as at 30.06.2015

Balance as at 01.07.2015
Prior year Adjustment
Surplus for the year
Revaluation Gain

Balance as at 30.06.2016

Capital Fund
TS
1,139,932,800

1,139,932,800
1,139,932, 800
1,139,932,800

1,139,932,800

Accumulated
Surplus (Deficit)

TZ5
9,570,348,232
(90,722,035)

2,291,663,209
11,771,289,406

Revaluation
Reserve Total
TIs TZ5
10,710,281,032
(90,722,035)
2,291,663,209

. 12,911,222,206

11,771,289, 406
$,903,494,859
21,674,784,265

21,674,784,265
{1,604,525,943)
12,030,134,027

1,139,932,800

32,100,392,349

. 12,911,222,206
- 9,903,494 859
& 22,814,717 ,065

22,814, 717,065
(1,604,525,943)
12,030,134,027

4,310,303,791

4,310,303,71

4,310,303,791

37,550,628,940

Balance as at 01.07,.2016 1,139,932,800 32,100,392,34% 4,310,303,791 37,550,628,940
Recalled back Capital by

Treasury (2,100,000, 000) {2,100,000,000)
Surplus for the year - 1,028,928,455 1,028,928,455
Balance as at 30.06.2017  1,139,932,800 31,029,320,804  4,310,303,791 36,479,557,395

MNote 1 to 18 form part of the Accounts

M

> <
® “Ambassador Dr. Ben Moses
Chairman of the Board

pate | 21|20 &

Agnes 5. Kijo
Ag. Director General

Date i\‘.;“-kaf"r/
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TANZANIA FOOD AND DRUGS AUTHORITY
CASH FLOWSSTATEMENT
FOR THE YEAR ENDED 30™JUNE, 2017

Cash Flows From Operating Activities
Cash Receipts from fees & licenses

Other Cash Receipts from operations
Government Subvention

Donor Grants
Cash Received from Operating Activities

Cash paid to employees

Cash paid for operating activities
Finance cost

Audit fee paid 2016

Net Cash From operating Activities

Cash Flows From Investing Activities

Less: Purchase of fixed assets
Purchase of Intangible Assets

Net Cash used in investing activities

Cash Flows From Financing Activities
Capital Recalled Back

15% Contribution to Gvt General Fund
Net cash used in financing activities

Net cash flow for the year

Add: Cash and Cash Equivalents at the
beginning of the year

Cash and Cash Equivalent at the end of
the year
Note 1 to 18 form part of the Accounts

n—7C) Les

Ambassador Dr. Ben Moses
Chairman of the Board

2017 2016
TZS TZS
34,423,359,321 26,101,149,365 |
849,201,577 | |  1,348,744,264
3,257,647,727 3,181,861,362
350,160,072 460,007,022 |
38,880,368,697 | | 31,091,762,014
(9,007,909,028) | | (13,245,156,497)
(20,285,340,,617) (9,387,166,815)
(58,932,380) (58,084,436)

(76,626,200) (76,626,200)

9,451,560,472 8,324,728,065

(6,321,947,899) | | (7,020,185,635) |

(58,931,000) | |
(6,380,878,899) | | (7,020,185,635)
(2,100,000,000 -
(3,613,571,447) :
(5,713,571,447) -
(2,642,889,875) 1,304,542,430
13,306,510,886 | | 12,001,968,456
10,663,621,011 | | 13,306,510,886 |

<

:&gnes S. Kijo
Ag. Director General
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TANZANIA FOOD AND DRUGS AUTHORITY
STATEMENT OF COMPARISON OF BUDGET AND ACTUAL AMOUNT
FORTHE YEAR ENDED 30TH JUNE 2017

BUDGET ACTUAL VARIANCE

MNote TZS. TIS. TIS
Revenue
Fees and Licenses 9 34,208,024,771 34,423,359,321 (215,334,550)
Government Grants 10 5,507,305,428 3,257,647,727 2,249,657,701
Donors Grants 11 576,244,740 350,160,072 226,084,668
Other income 12 - 849,201,577 (849,201,577)
Reserve Fund 8 5,681,163,000 5,681,163,000 -
Total Revenue 45,972,737,939 44 561,531,697 1,411,206,242
Expenses
Administrative
expenses 34,214,808,999 32,098,717,357 2,116,091,642
Audit expenses 76,626,200 76,626,200 -
Financial Expenses E 58,932,380 (58,932,380)
15% Contribution to i
GVT 3,613,571,447 (3,613,571,447)
Total Expenses 34,291,435,199 35,847,847,384 (1,556,412,185)

Investment cost

Land 2 - 6,115,000 (6,115,000)
Buildings 2 9,000,363,526 6,057,802,613 2,942,560,913
Equipments 2 891,939,214 694,696,482 197,242,732
Motor vehicles 2 1,089,000,000 636,407,533 452,592,467
Furniture & Fittings 2 700,000,000 983,656,833 (283,656,833
Sub Total 11,681,302,740 8,378,678,462 3,302,624,278
Grand Total 45,972,737,939 44,226,525,846 3,157,418,335

Note 1 to 18 form part of the Accounts

:E% x ? ‘)-""..f‘z'ﬁ =

Embassadur Dr. Ben Moses
Chairman of the Board

Date \, Bﬂd"l{\ﬂjﬁ"l .g

-

Agnes 5. Kijo
Ag. Director General

Date hﬁi‘@\;}alg/
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TFDA

Tanzania Food & Drugs Authority

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA)
Makao Makuu
Barabara ya Mandela, External - Mabibo
S. L. P. 77150, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2450512 / 2450751 / 2452108
+255 658 445 222 / 685 701 735 / 777 700 002
Nukushi: +255 22 2450793
Barua pepe: info@tfda.go.tz  Tovuti: www.tfda.go.tz

Kanda ya Ziwa,

Mtaa wa Nkurumabh,

S. L. P. 543, Mwanza

Simu: +255 282 500733.
Nukushi: +255 282 541484

Barua pepe: info.mwanza@tfda.go.tz

Nyanda za Juu Kusini,

Jengo la Ofisi ya Mifugo (Mkoa),
S.L. P 6171, Mbeya

Simu: +255 25 2504425.
Nukushi: +255 25 2504425

Barua pepe: info.mbeya@tfda.go.tz

Kanda ya Kaskazini,

Mtaa wa Sakina,

S. L. P 16609, Arusha

Simu: +255 27 254 7097.
Nukushi: +255 27 254 7098
Barua pepe: info.arusha@tfda.go.tz

Kanda ya Kati,

Jengo la Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
S. L. P. 1253, Dodoma

Simu: +255 26 2320156

Nukushi: +255 26 2320156

Barua pepe: info.dodoma@tfda.go.tz

Kanda ya Mashariki,

Jengo la GEPF

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
S. L. P. 77150, Dar es Salaam

Simu: +255 737 226 328 / 766 368 412

Nukushi: +255 22 2450793

Barua pepe: info.easternzone@tfda.go.tz

Kanda ya Kusini,

Jengo la Chuo cha Waganga
Barabara ya Ligula,

S. L. P 1447, Mtwara

Simu: +255 23 2334655

Barua pepe: info.mtwara@tfda.go.tz

Kanda ya Magharibi,
Jengo la TUWASA
S. L. P. 520, Tabora
Simu: +255 262 600082 / 654 817 849
Nukushi: +255 262 600081
Barua pepe: info.tabora@tfda.go.tz
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