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BARUA YA KUWASILISHA

Mhe.Ummy A. Mwalimu (MB),
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, 
Chuo kikuu cha Dodoma,
Kitivo cha Sanaa ya Sayansi ya
Maendeleo ya jamii, Jengo Na 11                         
S.L.P 743,                                                            
404780 Dodoma

Dkt. Mpoki M.Ulisubisya,
Katibu Mkuu - Afya,
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,  
Jinsia, Wazee na Watoto,
Kitivo cha Sanaa ya Sayansi ya
Maendeleo ya Jamii, Jengo Na 11 
S.L.P 743,
404780 Dodoma                          

Mhe. Waziri,

Ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya Chakula na Dawa 
(TFDA) kwa kipindi cha mwaka 2017/18. 

Taarifa hii imeeleza utekelezaji wa shughuli za Mamlaka katika kutimiza lengo lake kuu la Kulinda Afya 
ya Jamii kwa kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa chakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi. 

Nawasilisha.

Dkt. Mpoki M. Ulisubisya
Katibu Mkuu (Afya)
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MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI YA 
USHAURI (MAB)

Taarifa ya utendaji kwa 
mwaka wa fedha 2017/18 
inaainisha kazi na 

majukumu yaliyotekelezwa na 
Mamlaka katika kipindi husika 
pamoja na maeneo yanayohitaji 
kupewa kupaumbele katika 
mwaka ujao wa fedha ili kuleta 
ufanisi katika utekelezaji wa 
majukumu yake. 

Huu ni mwaka wa kwanza wa 
utekelezaji wa Mpango mkakati 
wa miaka mitano (5) wa TFDA  
wa 2017/18 – 2021/22 ambao 
umelenga kuimarisha utekelezaji 
wa jukumu la msingi la kulinda 
afya ya jamii kwa kudhibiti 
ubora, usalama na ufanisi wa 
chakula, dawa, vipodozi, vifaa 
tiba na vitendanishi.
 
Mamlaka imeendelea 
Kuboresha huduma zake kwa 
wateja kwa kutumia TEHAMA 
na kutekeleza mifumo bora ya 
kiutendaji (Quality Management 
System) kwa kiwango cha 
kimataifa cha ISO 9001:2015 
katika kutoa huduma. 

TFDA imewekeza katika 
ununuzi wa vifaa vya kisasa 
vya maabara na kuwajengea 
uwezo wachunguzi pamoja na 
kukamilisha ujenzi wa maabara 
ya Kanda ya Ziwa, Mwanza 
ambayo imesogeza huduma 
karibu na wananchi. Aidha, 
maabara ya Chakula na ya 
Maikrobiolojia zimeendelea 

kushikilia cheti cha ithibati 
(accreditation) kwa kiwango 
cha Kimataifa cha ISO/
IEC 17025:2015 baada ya 
kukaguliwa tena (surveillance) 
na taasisi za ithibati za SADCAS/
SANNAS. Hii inafanya matokeo 
ya chunguzi zinazofanywa na 
maabara za TFDA kuendelea 
kutambuliwa kimataifa.

Utekelezaji wa majukumu na 
utoaji huduma umezingatia 
Sheria, Kanuni na taratibu 
pamoja na matumizi sahihi ya  
rasilimali ambapo hesabu za 
fedha na rasilimali za TFDA 
kwa kipindi kinachoishia Juni, 
2018 zipo kwa Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa ajili ya ukaguzi. Vilevile, 
hesabu za fedha na rasilimali 
kwa kipindi kinachoishia Juni 
2017 zilikaguliwa na TFDA 
kupata hati safi kwa mwaka wa 
11 mfululizo.

Kwa ujumla, kumekuwa na 
mafanikio makubwa katika 
utekelezaji wa majukumu yake 
ambapo bidhaa zilizosajiliwa, 
maeneo yaliyokaguliwa, idadi 
ya sampuli zilizochunguzwa 
kimaabara pamoja maeneo ya 
kufanyia biashara yaliyosajiliwa 
na Mamlaka kwa mwaka 
2017/18 imeongezeka 
ikilinganishwa na mwaka 
uliopita. Pamoja na mambo 
mengine, mafanikio haya 
yamechangiwa na kuongezeka 

kwa idadi ya watumishi, 
vitendea kazi, mafunzo ya 
kuwajengea uwezo watumishi, 
mwamko wa wafanyabiashara 
pamoja na elimu kwa umma. 

Naipongeza Menejimenti 
pamoja na wafanyakazi wote 
wa TFDA kwa kufanya kazi 
kwa weledi na kujituma katika 
kuhakikisha kuwa bidhaa. 
Vilevile, natoa shukrani kwa 
wadau wote wa Mamlaka ikiwa 
ni pamoja na jamii kwa ujumla 
kwa ushirikiano wao katika 
kusaidia Mamlaka kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi.

Aidha, natoa wito kwa wadau 
wote wa TFDA na wananchi kwa 
ujumla kutekeleza wajibu wao 
ipasavyo katkia kuhakikisha 
kuwa bidhaa za chakula, 
dawa, vipodozi, vifaa tiba na 
vitendanishi vilivyopo katika 
soko vinakidhi vigezo vya ubora 
na usalama.

...................................................
Balozi Dkt. Ben Moses
MWENYEKITI WA BODI YA 
USHAURI (MAB)
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MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU 

Mamlaka ya Chakula 
na Dawa –TFDA 
i n a a d h i m i s h a 

miaka 15 tangu ilipoanza 
kutekeleza majukumu yake 
rasmi tarehe 01 Julai, 2003. 
Pamoja na kufikia malengo 
iliyojiwekea katika kulinda 
afya ya jamii kwa kudhibiti 
ubora, usalama na ufanisi wa 
chakula, dawa, vipodozi, vifaa 
tiba na vitendanishi, Mamlaka 
imekumbwa na changamoto 
mbalimbali katika kipindi 
hicho. 

Taarifa ya utendaji kazi ya 
TFDA kwa mwaka wa fedha 
2017/18 inaainisha majukumu 
na kazi zilizofanyika katika 
kipindi tajwa. Aidha, 
changamoto zilizojitokeza 
pamoja na mbinu zilizotumika 
kuzikabili zimeanishwa.

Hivi sasa Mamlaka 
inatekeleza mpango mkakati 
wa miaka mitano (2017/18 
- 2021/22) ambao umejikita 
katika kutekeleza malengo 
mkakati Nane (8) ambayo 
ni; Kuhakikisha usalama, 
ubora na ufanisi wa dawa, 
vipodozi,vifaa tiba na
vitendanishi; Kuhakikisha 
usalama na ubora wa chakula; 
Kuboresha huduma za maabara; 
Kuimarisha utoaji elimu kwa 
umma na kuboresha  huduma 
kwa wateja; Kuimarisha 

uwezo wa Mamlaka katika 
kutoa huduma za udhibiti; 
Kupunguza maambukizi 
ya virusi vya UKIMWI na 
kuboresha huduma kwa 
waathirika wa UKIMWI na 
magonjwa yasiyoambukiza; 
Kuimarisha na kutekeleza kwa 
ufanisi Mkakati wa Taifa wa 
kupambana na kuzuia rushwa; 
na Kuboresha masuala ya 
jinsia na mazingira. Hatua ya 
utekelezaji wake imezingatiwa 
katika taarifa hii.

Kumekuwa na mafanikio 
makubwa katika  Kuhakikisha 
usalama, ubora na ufanisi 
wa dawa, vipodozi,vifaa 
tiba na vitendanishi ambapo 
jumla ya maombi 3,762  ya 
usajili wa dawa vipodozi, 
vifaa tiba, vitendanishi na 
vipukusi yalipokelewa na 
3,571 kati ya hayo sawa na 
95% yalitathminiwa ambapo 
2,161 (61%) yaliidhinishwa. 
Aidha, maombi  4,894 ya 
usajili wa maeneo ya biashara 
ya dawa, vipodozi, vifaa tiba 
na vitendanishi yalipokelewa 
na kutathminiwa ambapo 
maombi 4,731 (96.67%) 
yaliidhinishwa idadi ya 
maombi yaliyotathminiwa 
imeongezeka kutoka 3,535 
mwaka 2016/17 mpaka 4,894 
sawa na ongezeko la 38% huku 
idadi ya maeneo yaliyokidhi 
vigezo yakiongezeka kutoka 

maeneo 3,319 mwaka 2016/17 
hadi 4,730 .

Katika kuhakikisha usalama 
na ubora wa chakula, maombi 
2,571 ya usajili wa chakula 
ikiwa ni ongezeko la maombi 
417 sawa na asilimia 20 ya 
maombi ya mwaka 2016/17 
yaliyopokelewa na kati yake 
maombi 2,329 sawa na 91%  
yalitathminiwa na maombi 
2,104 yaliidhinishwa. Pia, 
maombi 6,767 ya usajili wa 
maeneo ya biashara ya chakula 
yalipokelewa. Maombi haya ni 
ongezeko la maeneo 653 (11%) 
ikilinganishwa na maombi 
9,320 yaliyotathminiwa 
mwaka 2016/17 na  kati 
yake maombi 6,723 sawa na 
99% yalitathminiwa na kati 
yake maombi 6,294 (94%) 
yalikidhi vigezo. Mwaka huu 
kuna ongezeko la maeneo 
1,411 (43%) ikilinganishwa na 
maeneo  3,319  yaliyosajiliwa 
mwaka 2016/17.

Katika usajili wa maeneo 
jumla ya maeneo 9,277 ya 
biashara ya dawa, vipodozi, 
vifaa tiba na vitendanishi 
yaliyokaguliwa ambapo 
maeneo 7, 607 (82%) yalikidhi 
vigezo. Hii ni ongezeko la 
20% ikilinganishwa na maeneo 
6,332 yaliyokaguliwa mwaka 
2016/17. Aidha maeneo 10,273 
yanayojihusisha na biashara 
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ya chakula yalikaguliwa na 
maeneo 7,093(69) kati yake 
yalikidhi vigezo. Idadi ya 
maoneo yanayojihusisha 
na biashara ya chakula ni 
ongezeko la maeneo 953 (10%) 
ikilinganishwa na maeneo 
9,320 yaliyokaguliwa mwaka 
2016/17. Vilevile wastani wa 
kukidhi vigezo kwa maeneo 
yanayojihusisha na biashara 
ya chakula yaliyokaguliwa 
umeongezeka kutoka 65% kwa 
mwaka 2016 / 17 hadi 69%. 

Katika kipindi hiki jumla ya 
sampuli 5,855 zilipokelewa 
kwa ajili ya uchunguzi wa 
kimaabara na 5,165 (88%) 
zilichunguzwa ambapo 
4,358 (84%) zilifaulu. Aidha, 
katika kuhakikisha kwamba 
viwango vya ISO / IEC 
17025:2005 na WHO / GLP 
vinafuatwa na kutekelezwa, 
Mamlaka ilihuisha ithibati ya 
umahiri wa uchunguzi kwa 
maabara za Chakula pamoja 
na Maikrobailojia na hivyo 
kupewa vyeti vya Ithibati kwa 
kipindi kingine cha miaka 
mitano (5) kuanzia Februari 
2018 hadi Februari 2023.

Katika kuimarisha utoaji Elimu 
kwa Umma na kuboresha 
huduma kwa wateja, elimu 
ilitolewa kwa makundi ya 
wadau kupitia njia mbalimbali 
za uelimishaji ambazo ni 

pamoja na kufanya mihadhara 
ya wazi 136 kwa wananchi 
65,753, kurusha matangazo 
mafupi ya uelimishaji kupitia 
vipindi vya runinga na radio na 
kushiriki katika maonesho.

Kwa upande wa usimamizi 
wa rasilimali fedha, Mamlaka 
ilikusanya jumla ya TZS 
49.8 bilioni ambapo asilimia 
themanini (80%) zilitokana 
na ada na tozo, 3.8 bilioni 
(8%) ni kutoka Serikali kuu 
na TZS 6 bilioni (12%) ni 
kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo. Aidha, asilimia 
(96%) zilitumika kwa ajili ya 
utekelezaji wa kazi za Mamlaka 
kwa mujibu wa Mpango kazi 
na Bajeti kwa mwaka 2017 / 
18.

Kwa ujumla Mamlaka 
ilitekeleza kwa ufanisi 
majukumu yake kama 
yalivyoainishwa katika 
Mpango Kazi na Bajeti wa 
2017/18 na hivyo kufikia na 
kuvuka malengo iliyojiwekea. 
Aidha, Mamlaka imeweza 
kusimamia mifumo ambapo 
imeweza kushikilia Cheti cha 
ubora wa mifumo cha ISO 
9001:2015 na Cheti cha Ithibati 
ya Mifumo ya Maabara kwa 
kiwango cha ISO / IEC 17025 
:2005 na utambuzi wa WHO.

Katika mwaka wa fedha 

2018/19 Mamlaka itatoa 
kipaumbele katika maeneo 
ambayo haikufanya vizuri 
hususan kukamilisha upanuzi 
wa Maabara ya Makao Makuu, 
uchunguzi wa sampuli za 
bidhaa na kuwajengea uwezo 
wasindikaji wadogo na wa 
kati ili waweze kufikia vigezo 
vya usajili wa majengo 
na bidhaa zao. Vilevile, 
Mamlaka itaimarisha mfumo 
wa uwianisho wa vibali 
vinavyotolewa na shehena 
zinazokaguliwa katika vituo 
vya forodha, kuimarisha 
mifumo ya kielektroniki ili 
kuongeza huduma zitolewazo 
kwa njia ya matandao.
Nichukue fursa hii 
kuwashukuru na kuwapongeza 
wafanyakazi wenzangu wa 
TFDA. Vile vile, natoa shukrani 
za dhati wa Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Bodi ya ushauri 
(MAB) kwa maelekezo 
sahihi yaliyowezesha kufikia 
mafanikio haya.

............................................
Adam M. Fimbo
KAIMU MKURUGENZI 
MKUU
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TAARIFA  KAMILI
1.0  Utangulizi

Mamlaka ilianza  kutekeleza 
Mpango Mkakati wake wa 
nne (4) wa miaka mitano (5) 
(2017/18 - 2021/22). Taarifa hii 
inaainisha kazi zilizotekelezwa 
kwa kipindi cha Julai, 2017 
– Juni, 2018 kwa kuzingatia 
Malengo mahususi manane 
(8) yaliyomo katika Mpango 
Mkakati kama ilivyoainishwa 
hapa chini:-- 
a) Kuhakikisha usalama, 

ubora na ufanisi wa dawa, 
vipodozi,vifaa tiba na 
vitendanishi;

b) Kuhakikisha usalama na 
ubora wa chakula; 

c) Kuboresha huduma za 
maabara;

d) Kuimarisha utoaji elimu 
kwa umma na kuboresha  
huduma kwa wateja;

e) Kuimarisha uwezo wa 
Mamlaka katika kutoa 
huduma za udhibiti; 

f) Kupunguza maambukizi 
ya virusi vya UKIMWI 
na kuboresha huduma 
kwa waathirika wa 
UKIMWI na magonjwa 
yasiyoambukiza;

g) Kuimarisha na kutekeleza 
kwa ufanisi Mkakati wa 
Taifa wa kupambana na 
kuzuia rushwa; na

h) Kuboresha masuala ya 
jinsia na mazingira

1.1  Hatua ya Utekelezaji wa 
kila Lengo Mahsusi

Utekelezaji wa kila lengo 
mahsusi katika Mpango 
Mkakati wa miaka mitano (5) 
wa TFDA umefanyika kama 
ilivyoainishwa vipengele 1.1.1 
hadi 1.1.8.

1.1.1 K U H A K I K I S H A 
USALAMA, UBORA 
NA UFANISI WA 
DAWA, VIPODOZI, 
VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI

Mojawapo ya jukumu la msingi 
la Mamlaka ni   kuhakikisha 
kwamba  afya ya wananchi 
inalindwa dhidi ya athari ambazo 
zinaweza kujitokeza kutokana 
na matumizi ya dawa, vipodozi, 
vifaa tiba na vitendanishi kwa 
kufanya usajili na ukaguzi, 
kufuatilia madhara yatokanayo 
na bidhaa zinazodhibitiwa, 
kufanya ufuatiliaji wa ubora na 
usalama wa bidhaa husika katika 
soko. Katika kipindi cha mwaka 
2017/18, Mamlaka ilitekeleza 
kazi kama ilivyoainishwa katika 
kipengele 1.1.1.1 mpaka 1.1.1.8.

1.1.1.1 Usajili wa dawa, 
vipodozi, vifaa tiba, 
vitendanishi na 
bidhaa nyongeza

Katika kutekeleza majukumu 
haya kazi zilizofanyika 
zinajumuisha tathmini na usajili 
wa dawa za binadamu, mifugo, 
vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi 
na bidhaa nyongeza kama 
ilivyoelezwa katika vipengele 

(a) – (f). Mchanganuo wake 
umeanishwa katika Jedwali 
Na.1

(a) Tathmini na usajili wa 
dawa za binadamu

 Jumla ya maombi 1,068 
yalipokelewa ambapo  
625 ni mapya na 443 ya 
kuhuisha. Aidha, kulikuwa 
na baki ya maombi 69, 
yakiwemo 41 mapya na 28 
ya kuhuisha kutoka mwaka 
wa fedha 2016/17 hivyo 
kufanya jumla ya maombi 
yote kuwa 1,137 (666 
mapya na 471 kuhuisha). 
Jumla ya maombi 1,024 
(90%) yalifanyiwa 
tathmini na maombi 738 
(72%) yaliidhinishwa. 

(b) Tathmini na usajili wa 
dawa za mifugo

 Katika eneo hili jumla ya 
maombi 86 yalipokelewa 
yakiwemo 56 mapya na 
30 ya kuhuisha. Vile vile 
hadi kufikia tarehe 30 
Juni, 2017,  kulikuwa na 
maombi yaliyobaki saba 
(7) ambapo  matatu (3) 
yalikuwa mapya na manne  
(4) ya kuhuisha  hivyo 
kufanya jumla ya maombi 
yote kuwa 93  ambapo 59 
yalikuwa mapya na 34 ya 
kuhuisha. Kati ya hayo, 
88 (95%) yalifanyiwa 
tathmini na maombi 61 
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(69%) yaliidhinishwa. 

(c) Tathmini na usajili wa 
bidhaa nyongeza

 Katika kundi hili, jumla 
ya maombi 75 ya usajili 
wa vipukusi yalipokelewa 
ambapo hadi kufikia tarehe 
30 Juni, 2017 kulikuwa 
na maombi manne(4) 
yaliyobaki ya mwezi hivyo 
kufanya jumla ya maombi 
yote ya usajili wa bidhaa 
husika  kuwa 79.  Maombi 
yote 79 yalifanyiwa 
tathmini, 38 yaliidhinishwa 
na  kusajiliwa. Vile vile, 
ombi moja (1) la usajili 
wa dawa za mitishamba 
lilipokelewa na kufanyiwa  
tathmini.

(d) Tathmini na usajili wa 
vipodozi

 Jumla ya maombi 1,755 
ya usajili wa vipodozi 
yalipokelewa  ambapo 
1,468 yalikuwa mapya  
na 287 yakuhuisha. Pia 
kulikuwa na maombi 107 
yaliyobakia hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 2017 
ambapo 104 yalikuwa 
mapya na matatu (3) ya 
kuhuisha  hivyo kufanya 
jumla ya maombi kuwa 
1,862  ambapo maombi yote 
yalifanyiwa tathmini. Kati 
ya maombi yaliyofanyiwa 
tathmini, 1,136 sawa na 
61% yaliidhinishwa, 18 
yalikataliwa na yaliyobaki 
yana hoja.  

(e) Tathmini na usajili wa 

vifaa tiba na vitendanishi

 Kulikuwa na jumla ya 
maombi 575 ambapo  
504 yalipokelewa katika 
kipindi cha 2017/18 na 71 
ni baki ya mwaka 2016/17.  
Maombi 503 sawa na 
88% yalifanyiwa tathmini 
ambapo 179  sawa na 36% 
yaliidhinishwa.

(f) Tathmini ya Maombi ya 
Majaribio ya Dawa

 Jumla ya maombi 15 
ya majaribio ya dawa 
yalipokelewa ambapo 14 
sawa na 93% yalifanyiwa 
tathmini na maombi 
nane (8) kati ya maombi 
yaliyofanyiwa tathmini 
yaliidhinishwa. 

3 

 

 
 
 Jedwali Na. 1: Idadi ya maombi ya usajili wa dawa, vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi na 

bidhaa nyongeza 
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Binadamu 

Mapya 41 625 666 599 282 16 67 

Huishwa 28 443 471 425 456 0 46 

Jumla ndogo 69 1,068 1,137 1,024 738 16 113 

Mifugo 

Mapya 3 56 59 54 33 3 5 
Huishwa 4 30 34 34 28 - - 

Jumla ndogo 7 86 93 88 61 3 5 

Mitishamba 

Mapya 0 1 1 1 1 0 0 
Huishwa 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla ndogo 0 1 1 1 1 0 0 

2 
Majaribio ya 
dawa 

Mapya 0 15 15 14 8 0 1 
Jumla ndogo 0 15 15 14 8 0 1 

3 Vipodozi 

Mapya 104 1,468 1,572 1,572 918 16 0 
Huishwa 3 287 290 290 218 2 0 

Jumla ndogo 107 1,755 1,862 1,862 1,136 18 0 

4 Vipukusi 

Mapya 4 75 79 79 38 0 0 
Huishwa 0 0 0 0 0 0 0 
Jumla ndogo 4 75 79 79 38 0 0 

5 
Vifaa tiba na 
vitendanishi 

Mapya 71 490 561 489 165 3 72 

Huishwa 0 14 14 14 14 0 0 

Jumla ndogo 71 504 575 503 179 3 72 
  Jumla Kuu   2,58 3,504 3,762 3,571 2,161 40 191 

 
Kwa mujibu wa Jedwali husika hapo juu, kati ya maombi 3,762 yaliyokuwepo, maombi 
3,571 (95%) yalifanyiwa tathmini ambapo 2,161 (61%) yaliidhinishwa kama 
ilivyooneshwa katika mchoro Na.1.  
 
 
 

 Jedwali Na. 1: Idadi ya maombi ya usajili wa dawa, vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
nyongeza
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 Jedwali Na. 1: Idadi ya maombi ya usajili wa dawa, vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi na 

bidhaa nyongeza 
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Binadamu 

Mapya 41 625 666 599 282 16 67 

Huishwa 28 443 471 425 456 0 46 

Jumla ndogo 69 1,068 1,137 1,024 738 16 113 

Mifugo 

Mapya 3 56 59 54 33 3 5 
Huishwa 4 30 34 34 28 - - 

Jumla ndogo 7 86 93 88 61 3 5 

Mitishamba 

Mapya 0 1 1 1 1 0 0 
Huishwa 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla ndogo 0 1 1 1 1 0 0 

2 
Majaribio ya 
dawa 

Mapya 0 15 15 14 8 0 1 
Jumla ndogo 0 15 15 14 8 0 1 

3 Vipodozi 

Mapya 104 1,468 1,572 1,572 918 16 0 
Huishwa 3 287 290 290 218 2 0 

Jumla ndogo 107 1,755 1,862 1,862 1,136 18 0 

4 Vipukusi 

Mapya 4 75 79 79 38 0 0 
Huishwa 0 0 0 0 0 0 0 
Jumla ndogo 4 75 79 79 38 0 0 

5 
Vifaa tiba na 
vitendanishi 

Mapya 71 490 561 489 165 3 72 

Huishwa 0 14 14 14 14 0 0 

Jumla ndogo 71 504 575 503 179 3 72 
  Jumla Kuu   2,58 3,504 3,762 3,571 2,161 40 191 

 
Kwa mujibu wa Jedwali husika hapo juu, kati ya maombi 3,762 yaliyokuwepo, maombi 
3,571 (95%) yalifanyiwa tathmini ambapo 2,161 (61%) yaliidhinishwa kama 
ilivyooneshwa katika mchoro Na.1.  
 
 
 

Kwa mujibu wa Jedwali husika hapo juu, kati ya maombi 3,762 yaliyokuwepo, maombi 3,571 (95%) 
yalifanyiwa tathmini ambapo 2,161 (61%) yaliidhinishwa kama ilivyooneshwa katika mchoro Na.1.
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Mchoro Na.1: Mchanganuo wa maombi ya bidhaa yaliyokuwepo, yaliyotathimiwa na 
yaliyoidhinishwa 

 
 
 
 
(g) Tathmini ya maombi ya matangazo, mabadiliko na majibu ya hoja zinazohusu 

usajili wa dawa, vipodozi, vifaa tiba na bidhaa nyongeza 
 

Katika kipindi husika kulikuwa na jumla ya maombi 2,415 ya matangazo, mabadiliko na 
majibu ya hoja zinazohusu bidhaa tajwa ambapo 2,302 yalipokelewa katika mwaka 
2017/18 na 113 ilikuwa ni baki ya mwaka 2016/17. Maombi 2,260 (95%) yalifanyiwa 
tathmini ambapo 1,043 (46%) kati ya hayo yaliidhinishwa.  Mchanganuo wa maombi 
hayo umeainishwa katika Jedwali Na. 2. 
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa 
 
Na Aina ya bidhaa Maelezo Baki ya 

2016/17 
Pokelewa 
2017/18 

Juml
a Tathminiwa Idhinishwa Kataliw

a Baki  

1 

D
a
w

a
 

Binadamu 

Matangazo 4 194 198 174 143 12 24 

Mabadiliko 31 795 826 803 787 1 23 
Majibu ya 
Hoja 39 788 827 794 0 0 33 

Jumla 
ndogo 

74 1,777 1,851 1,771 930 13 80 

Mifugo 

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 

Mabadiliko 0 9 9 9 7 0 0 
Majibu ya 
Hoja 2 80 82 81 0 0 1 

Jumla 
ndogo 

2 89 91 90 7 0 1 

Mitishamb
a 

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 

Mabadiliko 0 0 0 0 0 0 0 
Majibu ya 
Hoja 0 11 11 11 0 0 0 

Jumla 
ndogo 

- 11 11 11 0 0 0 

2 

Majaribio  ya 
dawa 

Mabadiliko 19 19 38 19 0 0 19 
Majibu ya 
Hoja 9 9 18 9 0 0 9 

Jumla 
ndogo 

28 28 56 28 0 0 28 

3 

Vipodozi 

Matangazo 0 54 54 54 54 0 0 

Mabadiliko 0 44 44 44 31 0 0 
Majibu ya 
Hoja 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 
ndogo 

0 98 98 98 85 0 0 

4 

Vifaa tiba na 
vitendanishi  

Matangazo 0 6 6 6 5 1 0 

Mabadiliko 0 18 18 13 13 0 5 
Majibu ya 
Hoja 0 187 187 146 0 0 41 

Jumla 
ndogo 

0 211 211 165 18 1 46 

5 

Vipukusi 

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 

Mabadiliko 0 3 3 3 3 0 0 
Majibu ya 
Hoja 9 85 94 94 0 0 0 

Jumla 
ndogo 9 88 97 97 3 0 0 

Jumla Kuu 113 2,302 2,415 2,260 1,043 14 155 

 
 
 
 
 
 
 

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa

(g) Tathmini ya maombi ya 
matangazo, mabadiliko 
na majibu ya hoja 
zinazohusu usajili wa 
dawa, vipodozi, vifaa tiba 
na bidhaa nyongeza

Katika kipindi husika kulikuwa 
na jumla ya maombi 2,415 
ya matangazo, mabadiliko na 
majibu ya hoja zinazohusu 
bidhaa tajwa ambapo 2,302 
yalipokelewa katika mwaka 
2017/18 na 113 ilikuwa ni baki 

ya mwaka 2016/17. Maombi 
2,260 (95%) yalifanyiwa 
tathmini ambapo 1,043 (46%) 
kati ya hayo yaliidhinishwa.  
Mchanganuo wa maombi hayo 
umeainishwa katika Jedwali Na. 
2
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa 
 
Na Aina ya bidhaa Maelezo Baki ya 

2016/17 
Pokelewa 
2017/18 

Juml
a Tathminiwa Idhinishwa Kataliw

a Baki  

1 

D
a
w

a
 

Binadamu 

Matangazo 4 194 198 174 143 12 24 

Mabadiliko 31 795 826 803 787 1 23 
Majibu ya 
Hoja 39 788 827 794 0 0 33 

Jumla 
ndogo 

74 1,777 1,851 1,771 930 13 80 

Mifugo 

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 

Mabadiliko 0 9 9 9 7 0 0 
Majibu ya 
Hoja 2 80 82 81 0 0 1 

Jumla 
ndogo 

2 89 91 90 7 0 1 

Mitishamb
a 

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 

Mabadiliko 0 0 0 0 0 0 0 
Majibu ya 
Hoja 0 11 11 11 0 0 0 

Jumla 
ndogo 

- 11 11 11 0 0 0 

2 

Majaribio  ya 
dawa 

Mabadiliko 19 19 38 19 0 0 19 
Majibu ya 
Hoja 9 9 18 9 0 0 9 

Jumla 
ndogo 

28 28 56 28 0 0 28 

3 

Vipodozi 

Matangazo 0 54 54 54 54 0 0 

Mabadiliko 0 44 44 44 31 0 0 
Majibu ya 
Hoja 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 
ndogo 

0 98 98 98 85 0 0 

4 

Vifaa tiba na 
vitendanishi  

Matangazo 0 6 6 6 5 1 0 

Mabadiliko 0 18 18 13 13 0 5 
Majibu ya 
Hoja 0 187 187 146 0 0 41 

Jumla 
ndogo 

0 211 211 165 18 1 46 

5 

Vipukusi 

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 

Mabadiliko 0 3 3 3 3 0 0 
Majibu ya 
Hoja 9 85 94 94 0 0 0 

Jumla 
ndogo 9 88 97 97 3 0 0 

Jumla Kuu 113 2,302 2,415 2,260 1,043 14 155 

 
 
 
 
 
 
 

(h) Maombi ya dawa ambayo 
hayajafanyiwa tathmini 
kulingana na umri wa 

kupokea (Age analysis) 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2018 jumla ya maombi 144 

yalikuwa bado hayajafanyiwa 
tathmini kama ilivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 3
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(h) Maombi ya dawa ambayo hayajafanyiwa tathmini kulingana na umri wa kupokea 
(Age analysis)  

 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2018 jumla ya maombi 144 yalikuwa bado hayajafanyiwa 
tathmini kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 3 
 

Jedwali Na.3: Mchanganuo wa maombi ya usajili wa bidhaa ambayo 
hayajatathminiwa 

Na 
 

Aina ya Bidhaa 
 

Idadi ya 
siku kwa 
mujibu 
wa MHW* 
 

Muda uliopita tangu maombi kupokelewa 

≤5
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20
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25
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25
1-

30
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30
1-

36
0 

>3
60

 

JU
M

LA
 

1 Dawa za binadamu na 
mifugo zinazotengenezwa 
nchini 

120 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

2 Dawa za binadamu na 
mifugo zinazotengenezwa 
nchi za nje 

240 72 0 0 0 0 0 0 0 72 

3 Vipukusi 200 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
4 Vipodozi 50 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
5 Vifaa Tiba –Daraja A 100 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 Vifaa Tiba –Daraja B 200 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
6 Vitendanishi 200 72 0 0 0 0 0 0 0 72 
 JUMLA KUU 144 0 0 0 0 0 0 0 144  
 
MHW* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2016 
 

 
1.1.1.2  Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa, vipodozi, vifaa 

tiba, vitendanishi na bidhaa nyongeza 
 
Usajili wa maeneo ya biashara ya dawa, vipodozi, vifaa tiba na bidhaa nyongeza 
ulifanyika ambapo kati ya maombi 4,894 ya usajili wa maeneo yaliyopokelewa, yote 4,894 
(100%) yalitathminiwa ambapo maombi 4,731(96.67%) kati ya hayo yalisajiliwa baada ya kukidhi 
vigezo kama Ilivyoainishwa katika Jedwali Na.4.   

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jedwali Na.3: Mchanganuo wa maombi ya usajili wa bidhaa ambayo hayajatathminiwa
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Jedwali Na. 4: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya 
dawa, vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi  na bidhaa nyongeza 

 

Na 

A
in

a
 y

a
 j
e
n
g
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B
a
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a
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Yaliyopokelewa 
J
u
m
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Y
a
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y
o
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m
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a
 

Y
a
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y
o
sa

ji
li

w
a
 

V
ib

a
li

 v
il

iv
y
o
to

le
w

a
 

K
a
ta
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w

a
/
H

o
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%
y
a
li

y
o
k
id

h
i 

  
  

  
  

v
ig

e
z
o
 

M
a
p
y
a
 

H
u
is

h
a
 

1 

D
a
w

a
 

Viwanda vya ndani 0 4 8 12 12 7 2 0 58 

Maghala 2 62 79 143 143 142 142 2 99 

Duka la jumla la dawa 
(Binadamu) 

4 21 98 123 123 118 118 5 95 

Duka la jumla la dawa 
(Mifugo) 

1 14 71 86 86 83 83 3 97 

 DLDM - mifugo 7 193 224 424 424 417 417 7 97 

Magari 1 29 14 44 44 43 43 0 98 

Jumla ndogo 15 323 494 832 832 810 805 17 97 

2 

V
ip

o
d
o
zi

 

Viwanda Vikubwa 1 3 7 11 11 7 7 3 64 

Kati 0 2 5 7 7 3 3 3 43 

Vidogo 3 26 3 32 32 22 22 10 65 

Maduka ya Jumla 1 114 154 269 269 244 244 22 90 

Maduka ya Rejareja 8 1,410 1,884 3,302 3,296 3,244 3,244 2 98 

Maghala 0 39 93 132 132 129 129 3 97 

Magari ya kubebea vipodozi 1 17 6 24 24 23 23 0 96 

 Jumla ndogo 14 1611 2152 3777 3771 3672 3672 43 97 

3 

V
ip

u
k
u

si
 

Viwanda Vikubwa 0 1 0 1 1 1 1 0 100 

Kati 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Vidogo 0 1 0 1 1 0 0 1 0 

Maduka ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Maduka ya Rejareja 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Maghala 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Jumla ndogo 0 2 0 2 2 1 1 1 50 

4 

V
if
a
a
 t

ib
a
 

Viwanda Vikubwa 0 1 0 1 1 1 0 0 100 

Kati 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Maduka ya Jumla 8 126 147 281 277 246 246 31 89 

Maduka ya Rejareja 0 1 0 1 1 1 1 0 100 

Jumla ndogo 8 128 147 283 279 248 247 31 89 

JUMLA KUU 37 2062 2793 4892 4882 4730 4724 91 97 

 
Idadi ya maombi iliyotathiminiwa mwaka huu, ina ongezeko la maombi 1,347 (38%) 
ikilinganishwa na maombi 3,535 yaliyotathiminiwa kwa mwaka 2016/17. Vile vile,  idadi ya 
maeneo yaliyokidhi vigezo na kusajiliwa imeongezeka kwa idadi ya maombi 1,411 (43%) kutoka 

Jedwali Na. 4: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa, vipodozi, 
vifaa tiba, vitendanishi  na bidhaa nyongeza

MHW* = Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa mwaka 2016

1.1.1.2  Usajili wa maeneo 
na utoaji wa vibali 
vya biashara ya dawa, 
vipodozi, vifaa tiba, 
vitendanishi na bidhaa 
nyongeza

Usajili wa maeneo ya biashara 
ya dawa, vipodozi, vifaa tiba 
na bidhaa nyongeza ulifanyika 
ambapo kati ya maombi 
4,894 ya usajili wa maeneo 
yaliyopokelewa, yote 4,894 

(100%) yalitathminiwa ambapo 
maombi 4,731(96.67%) kati 
ya hayo yalisajiliwa baada 
ya kukidhi vigezo kama 
Ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na.4. 
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Jedwali Na. 4: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya 
dawa, vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi  na bidhaa nyongeza 
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4 21 98 123 123 118 118 5 95 

Duka la jumla la dawa 
(Mifugo) 
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 DLDM - mifugo 7 193 224 424 424 417 417 7 97 

Magari 1 29 14 44 44 43 43 0 98 

Jumla ndogo 15 323 494 832 832 810 805 17 97 
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o
z
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Kati 0 2 5 7 7 3 3 3 43 
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Maduka ya Jumla 1 114 154 269 269 244 244 22 90 

Maduka ya Rejareja 8 1,410 1,884 3,302 3,296 3,244 3,244 2 98 

Maghala 0 39 93 132 132 129 129 3 97 

Magari ya kubebea vipodozi 1 17 6 24 24 23 23 0 96 

 Jumla ndogo 14 1611 2152 3777 3771 3672 3672 43 97 
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V
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k
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s
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Viwanda Vikubwa 0 1 0 1 1 1 1 0 100 

Kati 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Vidogo 0 1 0 1 1 0 0 1 0 

Maduka ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Maduka ya Rejareja 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Maghala 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Jumla ndogo 0 2 0 2 2 1 1 1 50 
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V
if
a
a
 t

ib
a
 

Viwanda Vikubwa 0 1 0 1 1 1 0 0 100 

Kati 0 0 0 0 0 0 0 0 NA 

Maduka ya Jumla 8 126 147 281 277 246 246 31 89 

Maduka ya Rejareja 0 1 0 1 1 1 1 0 100 

Jumla ndogo 8 128 147 283 279 248 247 31 89 

JUMLA KUU 37 2062 2793 4892 4882 4730 4724 91 97 

 
Idadi ya maombi iliyotathiminiwa mwaka huu, ina ongezeko la maombi 1,347 (38%) 
ikilinganishwa na maombi 3,535 yaliyotathiminiwa kwa mwaka 2016/17. Vile vile,  idadi ya 
maeneo yaliyokidhi vigezo na kusajiliwa imeongezeka kwa idadi ya maombi 1,411 (43%) kutoka 

Idadi ya maombi 
iliyotathiminiwa mwaka huu, 
ina ongezeko la maombi 1,347 
(38%) ikilinganishwa na maombi 
3,535 yaliyotathiminiwa kwa 
mwaka 2016/17. Vile vile,  idadi 
ya maeneo yaliyokidhi vigezo 
na kusajiliwa imeongezeka 
kwa idadi ya maombi 1,411 
(43%) kutoka 3,319 hadi 4,730 
ikilinganishwa na maeneo 
yaliyosajiliwa mwaka 2016/17. 

Ongezeko hili linatokana na 
juhudi zilizofanywa katika kazi 
za udhibiti pamoja na kutoa 
elimu kwa wadau mbalimbali 
hususan wajasiriamali  kuhusu 
utii wa sheria kwa hiari.

1.1.1.3  Ukaguzi wa viwanda 
na maeneo ya biashara 
dawa, vipodozi, vifaa 
tiba, vitendanishi na 
bidhaa nyongeza

Ukaguzi wa viwanda na maeneo 
ya biashara za dawa, vipodozi, 
vifaa tiba na bidhaa nyongeza 
Jumla ya maeneo 9,277 
yanayojihusisha na biashara ya 
dawa, vipodozi, vifaa tiba na 
bidhaa nyongeza yalikaguliwa. 
Mchanganuo wa taarifa za 
ukaguzi kuhusu maeneo haya 
zimeainishwa katika Jedwali 
Na. 5. 



MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWATAARIFA YA UTENDAJI KAZI YA
MWAKA 2017/18

8

8 

 

3,319 hadi 4,730 ikilinganishwa na maeneo yaliyosajiliwa mwaka 2016/17. Ongezeko hili 
linatokana na juhudi zilizofanywa katika kazi za udhibiti pamoja na kutoa elimu kwa wadau 
mbalimbali hususan wajasiriamali  kuhusu utii wa sheria kwa hiari. 
 

1.1.1.3  Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara dawa, vipodozi, vifaa tiba, 
vitendanishi na bidhaa nyongeza 

 
Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za dawa, vipodozi, vifaa tiba na bidhaa nyongeza 
Jumla ya maeneo 9,277 yanayojihusisha na biashara ya dawa, vipodozi, vifaa tiba na bidhaa 
nyongeza yalikaguliwa. Mchanganuo wa taarifa za ukaguzi kuhusu maeneo haya zimeainishwa 
katika Jedwali Na. 5.  
 
Jedwali Na. 5: Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba na bidhaa 

nyongeza 
Na. Aina ya Biashara Maeneo yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 

Vigezo 
Yaliyosajiliwa Yasiyosajiliwa Jumla Idadi % 

1 Dawa Viwanda vya nje 0 103 103 81 79 
Viwanda vya ndani 12 2 14 4 29 
Maghala (Binadamu) 12 2 14 12 86 
Duka la dawa – 
Famasi 

898 28 926 876 95 

DLDM-Mifugo 354 102 456 381 84 
Duka la dawa – DLDM 2,353 210 2,563 2,299 90 
Duka la dawa – 
Mifugo 

160 123 283 159 56 

Magari ya kubebea 
dawa 

6 7 13 13 100 

Zahanati 172 4 176 170 97 
Vituo vya Afya 150 0 150 150 100 
Hospitali 296 4 300 295 98 
Jumla ndogo 4,413 585 4,998 4,440 89 

2 Vipod
ozi 

Viwanda Vikubwa 4 2 6 4 67 
Kati 0 1 1 1 100 
Vidogo 5 32 37 6 16 

Maduka ya Jumla 111 39 150 121 81 
Maduka ya Rejareja 2,704 1,156 3,860 2,874 74 
Maghala 35 8 43 35 81 
Magari ya kubebea 
vipodozi 

13 4 17 16 94 

  Jumla ndogo 2,872 1,242 4,114 3,057 74 
3 Vifaa 

tiba 
Viwanda Vikubwa 0 19 19 17 89 

Kati 0 0 0 0 NA 
Maduka ya Jumla 87 53 140 92 66 
Maduka ya Rejareja 1 0 1 1 100 
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Na. Aina ya Biashara Maeneo yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 
Vigezo 

Yaliyosajiliwa Yasiyosajiliwa Jumla Idadi % 
Maghala 0 5 5 0 0 

Jumla ndogo 88 77 165 110 67 
JUMLA KUU 7,373 1,904 9,277 7,607  82 
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na. 5, maeneo 7,607 (82%) kati ya yaliyokaguliwa yalikidhi 
vigezo ikilinganishwa na maeneo 6,332 yaliyokidhi vigezo mwaka 2016/17. Kiwango cha 
kukidhi vigezo kimeongozeka kwa 20% kutokana na juhudi zilizofanywa katika kazi za 
udhibiti pamoja na kutoa elimu kwa wadau mbalimbali hususan wajasiriamali kuhusu 
kutii sheria kwa hiari. 
  

1.1.1.4  Ukuzaji wa viwanda vya ndani 
 
Katika jitihada za kujenga Tanzania ya viwanda na uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025,   
Mamlaka iliratibu na kuandaa kikao cha kushawishi wawekezaji  na wenye nia hiyo  
zaidi ya 438  ya  kujenga viwanda vya kutengeneza dawa na vifaa tiba  nchini  ambacho 
kiliongozwa na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa 
kushirikiana na Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji na  matokeo yake 
walijitokeza wawekezaji 70 ambao wameonesha nia ya kuwekeza katika maeneo husika  
na baadhi yao wameshaanza ujenzi ikiwa ni pamoja  na kuwasilisha maombi ya usajili 
wa viwanda vyao TFDA. 
 
Aidha kilifanyika kikao kingine na wamiliki wote wa viwanda vya ndani vya  kutengeneza 
dawa hapa nchini kwa lengo la kuhimiza viwanda hivyo kukidhi Viwango vya 
Utengenezaji Bora wa Dawa (GMP) sanjari na TFDA kuwapatia  wataalam wao mafunzo  
mifumo bora ya utengenezaji dawaili wawezekutengeneza dawa ambazo ni bora, salama 
na zenye ufanisi. 
 

1.1.1.5  Kaguzi maalum 
 
Mamlaka ilifanya kaguzi tatu (3) maalumu katika kanda ya mashariki, ziwa, kati na 
kaskazini kwa kuhusisha mikoa ya Dar es salaam, Mwanza, Arusha, Mara, Geita, 
Shinyanga, Dodoma, Morogoro na Singida. Kaguzi hizi zililenga kutambua na kuondoa 
sokoni dawa duni na bandia, vipodozi visivyosajiliwa na kukabiliana na biashara 
haramu mitandaoni.  
 
Katika kaguzi hizi, jumla ya majengo 351 yalikaguliwa kwa mchanganuo ufuatao;  
famasi za dawa za binadamu (67), famasi za dawa za mifugo tano (5), hospitali tatu (3), 
kituo cha afya kimoja (1), maduka ya dawa muhimu za binadamu (196), maduka ya 
dawa za mifugo matatu (3), zahanati moja (1), vituo vya dawa za mifugo/veterinary 
centers sita (6), maeneo ya biashara za mitandao sita (6) na majengo ya vipodozi (36). 
Wakati wa kaguzi hizi dawa aina za diclofenac sodium injection, Co-malather suspension, 
Penizen V powder oral solution na Ascillin (Ampicillin Trihydrate 250mg) capsules 
zilibainika kuwa bidhaa duni ambapo jumla ya kesi 23 zilifunguliwa.  
 

Jedwali Na. 5: Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za dawa, vifaa tiba na bidhaa nyongeza
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Kwa mujibu wa Jedwali Na. 
5, maeneo 7,607 (82%) kati ya 
yaliyokaguliwa yalikidhi vigezo 
ikilinganishwa na maeneo 
6,332 yaliyokidhi vigezo 
mwaka 2016/17. Kiwango cha 
kukidhi vigezo kimeongozeka 
kwa 20% kutokana na juhudi 
zilizofanywa katika kazi za 
udhibiti pamoja na kutoa elimu 
kwa wadau mbalimbali hususan 
wajasiriamali kuhusu kutii 
sheria kwa hiari.
 
1.1.1.4  Ukuzaji wa viwanda 

vya ndani

Katika jitihada za kujenga 
Tanzania ya viwanda na 
uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025,   Mamlaka iliratibu na 
kuandaa kikao cha kushawishi 
wawekezaji  na wenye nia 
hiyo  zaidi ya 438  ya  kujenga 
viwanda vya kutengeneza 
dawa na vifaa tiba  nchini  
ambacho kiliongozwa na 
Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kwa kushirikiana na 
Waziri wa Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji na  matokeo 
yake walijitokeza wawekezaji 
70 ambao wameonesha nia ya 
kuwekeza katika maeneo husika  
na baadhi yao wameshaanza 
ujenzi ikiwa ni pamoja  na 
kuwasilisha maombi ya usajili 
wa viwanda vyao TFDA.

Aidha kilifanyika kikao kingine 
na wamiliki wote wa viwanda 
vya ndani vya  kutengeneza 
dawa hapa nchini kwa lengo la 
kuhimiza viwanda hivyo kukidhi 

Viwango vya Utengenezaji 
Bora wa Dawa (GMP) sanjari 
na TFDA kuwapatia  wataalam 
wao mafunzo  mifumo bora 
ya utengenezaji dawaili 
wawezekutengeneza dawa 
ambazo ni bora, salama na zenye 
ufanisi.

1.1.1.5  Kaguzi maalum

Mamlaka ilifanya kaguzi tatu 
(3) maalumu katika kanda 
ya mashariki, ziwa, kati na 
kaskazini kwa kuhusisha mikoa 
ya Dar es salaam, Mwanza, 
Arusha, Mara, Geita, Shinyanga, 
Dodoma, Morogoro na Singida. 
Kaguzi hizi zililenga kutambua 
na kuondoa sokoni dawa duni na 
bandia, vipodozi visivyosajiliwa 
na kukabiliana na biashara 
haramu mitandaoni. 

Katika kaguzi hizi, jumla ya 
majengo 351 yalikaguliwa kwa 
mchanganuo ufuatao;  famasi 
za dawa za binadamu (67), 
famasi za dawa za mifugo tano 
(5), hospitali tatu (3), kituo 
cha afya kimoja (1), maduka 
ya dawa muhimu za binadamu 
(196), maduka ya dawa za 
mifugo matatu (3), zahanati 
moja (1), vituo vya dawa za 
mifugo/veterinary centers sita 
(6), maeneo ya biashara za 
mitandao sita (6) na majengo ya 
vipodozi (36). Wakati wa kaguzi 
hizi dawa aina za diclofenac 
sodium injection, Co-malather 
suspension, Penizen V powder 
oral solution na Ascillin 
(Ampicillin Trihydrate 250mg) 
capsules zilibainika kuwa 

bidhaa duni. Kufuatia ukaguzi 
huo jumla ya majalada ya kesi 
23 yalifunguliwa dhidi ya 
wahusika. 

Mamlaka kwa kushirikiana 
na Baraza la Tiba Asili na 
Tiba Mbadala pamoja na Jeshi 
la Polisi ilifanya operesheni 
maalum kufuatilia matangazo na 
matumizi ya vifaa tiba kinyume 
na taratibu katika maeneo 
yanayotoa huduma ya tiba asili 
na tiba mbadala katika mikoa 
11 nchini. Jumla ya maeneo 
151 yalikaguliwa, vifaa tiba 
395 vyenye thamani ya shilingi 
za kitanzania 51,116,000 na 
dola za kimarekani 2,768 
vilikamatwa na majalada ya kesi 
51 yalifunguliwa.  

Vile vile, Mamlaka ilifanya 
ukaguzi wa majaribio 37 ya 
dawa katika vituo kumi vya 
majaribio ya dawa vilivyoko 
katika mikoa ya Mbeya (7), 
Dar es salaam (4), Kilimanjaro 
(4), Bagomoyo (4), Korogwe 
(4), Manyara (2), Dodoma 
(1), Mwanza (8), Kisarawe (1) 
na Handeni (2). Kwa mujibu 
wa kaguzi hizo majaribio 
yote ya dawa yalionekana 
kufuata taratibu zinazotakiwa. 
Watafiti walielekezwa maeneo 
ya kufanyia kazi wakati wa 
usimamizi wa majaribio hayo ili 
kuweza kuendelea kulinda afya 
ya watafiti na washiriki pamoja 
na kutoa matokeo sahihi.
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Mamlaka kwa kushirikiana na Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala pamoja na Jeshi la 
Polisi ilifanya operesheni maalum kufuatilia matangazo na matumizi ya vifaa tiba katika 
maeneo yanayotoa huduma ya tiba asili na tiba mbadala katika mikoa 11 nchini. Jumla 
ya maeneo 151 yalikaguliwa, vifaa tiba 395 vyenye thamani ya shilingi za kitanzania 
51,116,000 na dola za kimarekani 2,768 vilikamatwa na majalada ya kesi 51 
yalifunguliwa.   
 
Vile vile, Mamlaka ilifanya ukaguzi wa majaribio 37 ya dawa katika vituo kumi vya 
majaribio ya dawa vilivyoko katika mikoa ya Mbeya (7), Dar es salaam (4), Kilimanjaro 
(4), Bagomoyo (4), Korogwe (4), Manyara (2), Dodoma (1), Mwanza (8), Kisarawe (1) na 
Handeni (2). Kwa mujibu wa kaguzi hizo majaribio ya yote ya dawa yalionekana kufuata 
taratibu zinazotakiwa. Watafiti walielekezwa maeneo ya kufanyia kazi wakati wa 
usimamizi wa majaribio hayo ili kuweza kuendelea kulinda afya ya watafiti na washiriki 
pamoja na kutoa matokeo sahihi. 
 

1.1.1.6  Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi. 
 
Katika kipindi husika, Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 12,000 ya kuingiza bidhaa 
nchini ambapo maombi 11,866 (99%) yaliidhinishwa na wahusika kupewa vibali. Vile 
vile, kulikuwa na maombi 1,222 ya kusafirisha bidhaa nje ya nchi ambapo  maombi 
1,206 (99%) yaliidhinishwa. Vibali 5,743 vya kuingiza bidhaa nchini na tisa (9) vya 
kusafirisha bidhaa nje ya nchi vilikaguliwa katika vituo vya forodha. Mchanganuo wa 
maombi na vibali vilivyotolewa kwa bidhaa za dawa, vipodozi, vifaa tiba, vitendanishi na 
bidhaa nyongeza umeainishwa katika Jedwali Na. 6. 
 
Jedwali Na. 6: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha bidhaa nje ya 

nchi  
 

Na Aina ya bidhaa 
Yaliyopokelewa Vibali 

vilivyotolewa 

Vibali vilivyokaguliwa 
katika vituo vya 

forodha 
Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka 

1 Dawa 4,068 110 4,029 104 2,027 9 
2 Malighafi - Dawa 519 0 506 0 268 0 
3 Vipodozi 1,319 962 1,287 956 695 0 
4 Malighafi – Vipodozi 1,185 0 1,177 0 578 0 
5 Vipukusi. 0 0 0 0 0 0 
6 Vifaa tiba 4,909 150 4,867 146 2,175 0 
7 Vitendanishi 0 0 0 0 0 0 
Jumla 12,000 1,222 11,866 1,206 5,743 9 

 
Kwa kuzingatia Jedwali Na.6, upo umuhimu wa kuwa na mfumo wa kielektroniki (IMIS) 
katika vituo vya forodha kwa ajili ya kufuatilia na kutunza kumbukumbu za vibali 
vilivyokaguliwa katika vituo vya forodha. 
 

1.1.1.7  Ufuatiliaji wa ubora wa dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi 
 

Jedwali Na. 6: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha bidhaa nje ya nchi

1.1.1.6  Udhibiti wa uingizaji 
nchini na usafirishaji wa 
bidhaa nje ya nchi.

Katika kipindi husika, Mamlaka 
ilipokea jumla ya maombi 
12,000 ya kuingiza bidhaa 
nchini ambapo maombi 11,866 
(99%) yaliidhinishwa na 

wahusika kupewa vibali. Vile 
vile, kulikuwa na maombi 1,222 
ya kusafirisha bidhaa nje ya nchi 
ambapo  maombi 1,206 (99%) 
yaliidhinishwa. Vibali 5,743 vya 
kuingiza bidhaa nchini na tisa 
(9) vya kusafirisha bidhaa nje ya 
nchi vilikaguliwa katika vituo 

vya forodha. Mchanganuo wa 
maombi na vibali vilivyotolewa 
kwa bidhaa za dawa, vipodozi, 
vifaa tiba, vitendanishi na 
bidhaa nyongeza umeainishwa 
katika Jedwali Na. 6

Kwa kuzingatia Jedwali Na.6, 
upo umuhimu wa kuwa na 
mfumo wa kielektroniki (IMIS) 
katika vituo vya forodha kwa 
ajili ya kufuatilia na kutunza 
kumbukumbu za vibali 
vilivyokaguliwa katika vituo 
vya forodha.

1.1.1.7  Ufuatiliaji wa ubora 
wa dawa, vipodozi, vifaa tiba 
na vitendanishi

(a)  Ufuatiliaji wa dawa 
Ufuatiliaji wa ubora wa dawa 
na bidhaa nyongeza hufanyika 
ili kutambua ubora wa bidhaa 
hizo kwenye soko. Zoezi la 
uchukuaji sampuli kwa mujibu 

wa Mpango unaotekelezwa 
mwaka 2017/18 lilifanyika 
kupitia ofisi zote za Kanda. 
Jumla ya sampuli 525 za dawa 
zilikusanywa na kuchunguzwa. 
Dawa zilizokusanywa ni dawa 
ya sindano ya Artemether 
(47), vidonge vya Telmisartan 
Hydrochlorothiazide (42), 
Glimepiride (28) pamoja na 
vidonge vya kutibu fangasi kwa 
wanawake aina ya Clotrimazole 
(Vaginal Pessaries) - 51. Upande 
wa dawa za mifugo ni dawa ya 
sindano Ivermectin 1% (50) 
na dawa ya mchanganyiko 
wa Sulfadimezine na 
Trimethoprime (55). Dawa zote 
zilifaulu uchunguzi wa awali 

wa maabara na kuwasilishwa 
maabara kwa ajili ya uchunguzi 
wa kina.

Aidha, Sampuli za dawa za 
kutibu malaria (119), kifua 
kikuu (TB-58) na dawa za 
kufubaza makali ya virusi vya 
ukimwi (ARV-133) zilikusanywa 
chini ya mpango wa ufuatiliaji 
unaofadhiliwa na Mfuko wa 
Dunia (Global Fund). Sampuli 
zote zilizokusanywa zilifaulu 
uchunguzi wa awali wa maabara. 
Sampuli 28 za dawa nyingine 
zikiwemo kapsuli za Amoxicillin, 
dawa zenye mchanganyiko za 
amoxicillin+clavulinic acid 
pamoja na trimethoprime+ 
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sulfamethoxazole zilikusanywa 
na kuchunguzwa ubora wake 
kupitia Mpango wa Ufuatiliaji 
wa Ubora wa Dawa wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki. Taarifa za 
Mpango wa Ufuatiliaji wa Ubora 
wa Dawa awamu ya V – VI (2016 
– 2017) na awamu ya I - VI (2014 
– 2017) ziliandaliwa. 

(b) Ufuatiliaji wa ubora 
wa vifaa tiba na vitendanishi
Mpango maalum wa kufuatilia 
ubora, usalama na ufanisi wa 
vifaa tiba na vitendanishi kwa 
mwaka 2018-2022 uliandaliwa 
na kuidhinishwa. Jumla ya 
sampuli 266 za surgical sutures, 
sterile gloves, HIV rapid test kits, 
Malaria rapid test kits, syringes, 
syphilis rapid test na  surgical 
blades zilikusanywa katika 
soko. Sampuli 151 za surgical 
sutures, sterile gloves, HIV 
rapid test kits na Malaria rapid 
test kits zimefanyiwa uchunguzi 
na matokeo yanaendelea 
kufanyiwa tathmini. 

(c)  Ufuatiliaji wa ubora 
wa vipodozi
Mpango wa ufuatiliaji wa 
vipodozi katika soko wa mwaka 
wa fedha 2017/18-2019/20 
(Post marketing survailance of 
cosmetic products) uliandaliwa 
na kuidhinishwa kwa ajili ya 
kutumika.

Mafunzo ya jinsi ya kukusanya 
sampuli za vipodozi chini ya 
mpango huu yalitolewa kwa 
maafisa ukaguzi dawa wa mikoa 
ya Dar es Salaam, Mbeya na 
Dodoma. Jumla ya sampuli 256 

za vipodozi katika mikoa hiyo 
zilikusanywa na kufanyiwa 
tathmini. Uchunguzi wa sampuli 
hizo katika maabara utakamilika 
robo ya kwanza ya mwaka 
2018/19.

1.1.1.8  Ufuatiliaji wa usalama 
na matukio yanayohusiana na 
dawa na vifaa tiba

(a) Usalama na matukio 
yanayohusiana na dawa
Taarifa 234 za madhara 
yanayohisiwa kusababishwa 
na matumizi ya dawa (Adverse 
Drug Reactions) yalipokelewa 
na kufanyiwa tathmini pamoja 
na kuhifadhiwa katika kanzidata 
(Vigiflow). Kati ya taarifa 
hizo, 46 zilipokelewa kupitia 
mfumo wa kielektroniki wa 
utoaji wa taarifa za madhara ya 
dawa na 188 zilipokelewa kwa 
kupitia fomu za njano. Aidha, 
taarifa 50 za usalama wa dawa 
zilizosajiliwa (Periodic Safety 
Update Reports) zilipokelewa 
na kutathminiwa. Vile vile 
taarifa 50 za matukio makubwa 
ya kiafya ziliripotiwa kutoka 
katika majaribio ya dawa 
yanayoendelea. 
Taarifa zote za usalama 
wa dawa zilipitiwa na kwa 
ujumla hapakuwa na taarifa za 
usalama na madhara ya dawa 
zilizohatarisha afya ya wananchi 
kwa mwaka 2017/2018 kiasi cha 
kupelekea Mamlaka kuchukua 
hatua zaidi. 

Kazi ya uhamasishaji juu ya 
utoaji wa taarifa za madhara 
ya ilifanyika katika mikoa ya 

20 ikiwemo Kagera, Mara, 
Simiyu, Manyara, Mtwara, 
Pwani, Lindi, Kigoma, Tabora, 
Katavi, Singida, Dodoma, 
Morogoro, Arusha, Kilimanjaro, 
Tanga, Mtwara, Mara, Pwani na 
Shinyanga. Jumla ya watumishi 
59 wa afya walipewa mafunzo 
ya uwezeshaji (TOTs) na 
mafunzo maalum ya usalama 
wa dawa yalifanyika kwa 
watumishi 179 katika mikoa 
ya Kigoma (20), Tabora (20), 
Singida (20), Dodoma (20), 
Morogoro (20), Kilimanjaro 
(20), Songwe (20), Mwanza 
(20) na Iringa (19). Aidha jumla 
ya watumishi wa afya wapatao 
1,253 walihamishwa juu ya 
utoaji wa taarifa za madhara ya 
dawa katika mikoa ya Kagera 
(72), Mara (106), Simiyu (62), 
Manyara (128), Mtwara (54), 
Pwani (250), Lindi (46), Singida 
(52), Kilimanjaro (26), Iringa 
(77), Katavi (170), Tanga (98) 
na Shinyanga (70).
(b) Usalama na matukio 
yanayohusiana na vifaa tiba
Uhamasishaji juu ya utoaji wa 
taarifa za matukio yatokanayo 
na matumizi ya vifaa tiba na 
vitendanishi ulifanyika katika 
mikoa kumi (10) ya Morogoro, 
Iringa, Kilimanjaro, Ruvuma, 
Singida, Dodoma, Manyara, 
Tanga, Mbeya na Lindi ambapo 
jumla ya watoa huduma za afya 
1,031 walihamasishwa. 
Jumla ya taarifa 24 zilipokelewa 
katika kipindi hicho na 
kufanyiwa tathmini ambapo 
matoleo tisa (vifaa tiba 1 na 
vitendanishi 8) yaliondolewa 
kwenye soko.



MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWATAARIFA YA UTENDAJI KAZI YA
MWAKA 2017/18

12

1.1.2 K U H A K I K I S H A 
USALAMA NA UBORA 
WA CHAKULA 

Mamlaka ina jukumu la kudhibiti 
usalama na ubora wa vyakula 
vinavyozalishwa, kuingizwa, 
kusambazwa na kuuzwa nchini 
kwa matumizi ya binadamu 
ili kulinda afya ya jamii. Kwa 
kipindi cha Julai, 2017– Juni, 
2018, Mamlaka imetekeleza 
jukumu hilo kwa kufanya kazi 

zifuatazo:- 
1.1.2.1  Usajili wa bidhaa za  

 chakula 
Jumla ya maombi 2,462 ya 
usajili wa bidhaa za chakula  
yalipokelewa ambapo kati yake 
2,081 yalikuwa mapya, 381 
yalikuwa ya kuhuisha usajili na 
109 yaliyobaki bila kufanyiwa 
tathmini kufikia tarehe 30 Juni, 
2017 na hivyo kufanya jumla ya 
maombi  yaliyohitaji kufanyiwa 

tathmini katika kipindi hicho 
kuwa 2,571. 
Kati ya maombi haya, maombi 
2,329 yalifanyiwa tathmini 
ikiwa ni 91 % ya maombi yote 
yaliyokuwepo. Maombi 2,104 
yaliidhinishwa, 141 yalikuwa 
na hoja na 84 yalikataliwa. 
Mchanganuo wa maombi yote 
yaliyopokelewa, tathminiwa 
na kuidhinishwa umeainishwa 
katika Jedwali Na. 7.
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Idadi ya maombi kwa ajili ya 
usajili wa bidhaa za chakula 
imeongezeka kutoka 2,045 
katika kipindi cha mwaka 
2016/17 hadi 2,462 ikiwa ni 
ongezeko la maombi 417 sawa na 
20 %. Ongezeko hilo linatokana 
na kuimarika kwa shughuli za 
udhibiti na utii wa sheria bila 

shuruti kwa wafanyabiashara . 
1.1.2.2  Tathmini ya maombi 
ya matangazo ya biashara, 
lebo na  mabadiliko ya usajili 
wa chakula

Mamlaka ilipokea pia 
maombi jumla ya maombi 
181 yanayohusu matangazo 
ya biashara, tathmini ya lebo 

na mabadiliko ya bidhaa 
zilizosajiliwa Maombi yote 
yalifanyiwa kazi ambapo 
maombi 136 yaliidhinishwa, 
41 yalikuwa na hoja na sita 
(6) yalikataliwa. Mchanganuo 
wa maombi hayo umeanishwa 
katika Jedwali Na. 8 na Mchoro 
Na.2

13 

 

Mchanganuo wa maombi yote yaliyopokelewa, tathminiwa na kuidhinishwa 
umeainishwa katika Jedwali Na. 7. 
 

 
 
  

Jedwali Na. 7:  Mchanganuo wa maombi ya usajili wa vyakula, mabadiliko katika 
vyakula vilivyosajiliwa, matangazo na lebo 
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1. Chakula Mapya 109 2081 2189 1973 1799* 82 134 108 
Kuhuishwa 1 381 382 356 305 2 7 25 

 Jumla 
ndogo 

 110 2462 2571 2329 2104 84 141 133 

*Baadhi ya maombi yaliyoidhinishwa, tathmini yake ilifanyika katika kipindi cha mwaka 2016/17, 
 
Idadi ya maombi kwa ajili ya usajili wa bidhaa za chakula imeongezeka kutoka 2,045 
katika kipindi cha mwaka 2016/17 hadi 2,462 ikiwa ni ongezeko la maombi 417 sawa 
na 20 %. Ongezeko hilo linatokana na kuimarika kwa shughuli za udhibiti na utii wa 
sheria bila shuruti kwa wafanyabiashara .  
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1.1.2.2  Tathmini ya maombi ya matangazo ya biashara, lebo na  mabadiliko ya 
usajili wa chakula 

Mamlaka ilipokea pia maombi jumla ya maombi 181 yanayohusu matangazo ya 
biashara, tathmini ya lebo na mabadiliko ya bidhaa zilizosajiliwa Maombi yote 
yalifanyiwa kazi ambapo maombi 136 yaliidhinishwa, 41 yalikuwa na hoja na sita (6) 
yalikataliwa. Mchanganuo wa maombi hayo umeanishwa katika Jedwali Na. 8 na 
Mchoro Na.2 

 
 
Jedwali Na. 8: Maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa za chakula 
Na. Aina ya 

bidhaa 
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1. Chakula Matangazo 0 14 14 14 9 4 1 0  
Lebo 0 142 142 142 102 0 40 0  
Mabadiliko 0 25 25 25 23 2 0 0  

 Jumla   0 181 181 181 134 6 41 0  
 
 
Mchoro Na. 2: Idadi ya maombi ya chakula yaliyokuwepo, yaliyotathminiwa na 

yaliyoidhinishwa 
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Jedwali Na. 7: Mchanganuo wa maombi ya usajili wa vyakula, mabadiliko katika vyakula 
vilivyosajiliwa, matangazo na lebo

Jedwali Na. 8: Maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa za chakula

*Baadhi ya maombi yaliyoidhinishwa, tathmini yake ilifanyika katika kipindi cha mwaka 2016/17,
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1.1.2.2  Tathmini ya maombi ya matangazo ya biashara, lebo na  mabadiliko ya 
usajili wa chakula 

Mamlaka ilipokea pia maombi jumla ya maombi 181 yanayohusu matangazo ya 
biashara, tathmini ya lebo na mabadiliko ya bidhaa zilizosajiliwa Maombi yote 
yalifanyiwa kazi ambapo maombi 136 yaliidhinishwa, 41 yalikuwa na hoja na sita (6) 
yalikataliwa. Mchanganuo wa maombi hayo umeanishwa katika Jedwali Na. 8 na 
Mchoro Na.2 
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1. Chakula Matangazo 0 14 14 14 9 4 1 0  
Lebo 0 142 142 142 102 0 40 0  
Mabadiliko 0 25 25 25 23 2 0 0  

 Jumla   0 181 181 181 134 6 41 0  
 
 
Mchoro Na. 2: Idadi ya maombi ya chakula yaliyokuwepo, yaliyotathminiwa na 
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1.1.2.3  Maombi ya usajili wa chakula ambayo hayajafanyiwa tathmini kulingana na 
umri wa kupokea (Age analysis)  

 
Jumla ya maombi 133 ya usajili wa chakula yalikuwa hayajafanyiwa tathmini kufikia 
tarehe 30 Juni 2018 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 9. 
 
Jedwali Na. 9: Mchanganuo wa umri wa maombi ya usajili wa chakula ambayo 

hayajatathminiwa kwa mujibu wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja (MHW) 
Na Aina ya Bidhaa Idadi ya 

siku 
(MHW) 

Muda uliopita tangu maombi kupokelewa (siku) 

≤40 41-50 51-100 101-200 201-250 JUMLA 
1 Chakula kilichofungashwa 40 71 29 11 0 0 111 

2 Vyakula kwa ajili ya mahitaji 
maalum ya lishe (high risk foods 
for special nutritional purposes) 

50 12 10 0 0 0 22 

 Jumla       133 

 
1.1.2.4  Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya chakula 
 
Katika kipindi husika, jumla ya maombi 6,767 ya usajili wa maeneo ya biashara ya 
chakula yalipokelewa na maombi, 6,723 (99%) yalitathminiwa. Kati ya maombi 
yaliyotahminiwa, 6,294 (94%) yalikidhi vigezo. Mchanganuo wa maombi ya usajili wa 
maeneo ya biashara ya chakula ikiwa ni pamoja na makundi ya viwanda vya chakula 
vilivyosajiliwa umeanishwa katika Jedwali Na.10 na 11.  
 
Jedwali Na. 10: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya chakula 
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1 Viwanda Vikubwa 0 9 115 124 124 115 117 5 93 

Kati 6 78 210 294 294 259 261 9 88 

Vidogo 58 350 342 750 706 584 585 103 83 

Jumla ndogo 64 437 667 1,168 1,124 958 963 117 85 
2 Maghala 0 343 388 731 731 629 631 96 86 

Hoteli 4 158 323 485 485 425 428 31 88 

Maduka ya Jumla 9 1,170 1,535 2,714 2,714 2,706 2,706 1 100 

Maduka ya Rejareja 10 220 313 543 543 452 438 21 83 

Machinjio 1 10 4 15 15 13 13 2 87 

Magari 0 349 762 1,111 1,111 1,111 1,111 - 100 

Jumla ndogo 24 2,250 3,325 5,599 5,599 5,336 5,327 151 95 
JUMLA KUU 88 2,687 3,992 6,767 6,723 6,294 6,290 268 94 

 

Mchoro Na. 2: Idadi ya maombi ya chakula yaliyokuwepo, yaliyotathminiwa na yaliyoidhinishwa

Jedwali Na. 9: Mchanganuo wa umri wa maombi ya usajili wa chakula ambayo hayajatathminiwa 
kwa mujibu wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja (MHW)

1.1.2.3  Maombi ya usajili 
wa chakula ambayo 
hayajafanyiwa tathmini 
kulingana na umri wa kupokea 

(Age analysis) 

Jumla ya maombi 133 ya 
usajili wa chakula yalikuwa 
hayajafanyiwa tathmini kufikia 

tarehe 30 Juni 2018 kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na. 9.
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1.1.2.4  Usajili wa maeneo na 
utoaji wa vibali vya biashara 
ya chakula

Katika kipindi husika, jumla 
ya maombi 6,767 ya usajili wa 

maeneo ya biashara ya chakula 
yalipokelewa na maombi, 6,723 
(99%) yalitathminiwa. Kati 
ya maombi yaliyotahminiwa, 
6,294 (94%) yalikidhi vigezo. 
Mchanganuo wa maombi ya 
usajili wa maeneo ya biashara 

ya chakula ikiwa ni pamoja 
na makundi ya viwanda 
vya chakula vilivyosajiliwa 
umeanishwa katika Jedwali 
Na.10 na 11. 

Kwa mujibu wa Jedwali Na.10, 
kuna ongezeko la maeneo  
653 (11%) ikilinganishwa na 
maombi 9,320 yaliyotathiniwa 
mwaka 2016/17. Aidha, 

wastani wa kukidhi matakwa 
kwa maeneo yanayojihusisha 
na biashara ya ya chakula 
umeongezeka kutoka 65% 
kwa mwaka 2016/17 hadi 

69% kwa mwaka huukutokana 
na ongezeko la wakaguzi, 
vitendea kazi na utoaji wa 
elimu kwa wajasiriamali. 
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Jedwali Na. 10: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya chakula
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Kwa mujibu wa Jedwali Na.10, kuna ongezeko la maeneo  653 (11%) ikilinganishwa na maombi 
9,320 yaliyotathiniwa mwaka 2016/17. Aidha, wastani wa kukidhi matakwa kwa maeneo 
yanayojihusisha na biashara ya ya chakula umeongezeka kutoka 65% kwa mwaka 2016/17 hadi 
69% kwa mwaka huukutokana na ongezeko la wakaguzi, vitendea kazi na utoaji wa elimu kwa 
wajasiriamali.  
 
Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa makundi ya viwanda vya chakula vilivyosajiliwa 

kwa kipindi cha mwaka 2017/18 
Na. Ofisi ya Kanda Viwanda 

vidogo (Small 
scale food) 

Viwanda vya kati 
(Medium scale) 

Viwanda 
vikubwa (Large 
scale) 

Jumla 

1. Mashariki 75 10 4 89 
2. Kaskazini 42 18 3 63 
3. Ziwa 44 34 9 87 
4. Kusini 26 14 2 42 

5. Magharibi 21 24 0 45 

6. Nyanda za Juu 
Kusini 15 15 1 31 

7. Kati 57 14 9 80 
JUMLA 302 145 28 437 
 

1.1.2.5  Ukaguzi wa viwanda na maeneo ya biashara za chakula 
 
Maeneo yanayojihusisha na biashara ya chakula ikiwemo viwanda vya uzalishaji na 
majengo ya kuuzia hususan maghala, maduka ya chakula, migahawa, mahoteli, 
machinjio na magari ya kubeba vyakula hukaguliwa kila mara ili kuhakiki ubora wake, 
mifumo ya utengenezaji na mazingira ya uzalishaji, usambazaji, uhifadhi na uuzaji na 
hivyo kuimarisha udhibiti wa ubora na usalama wa bidhaa za chakula. 
 
Kwa mwaka huu, jumla ya maeneo 10,273 yanayojihusisha na biashara ya chakula 
yalikaguliwa ambapo maeneo 7,093 (69%) yalikidhi vigezo. Mchanganuo wa taarifa za 
ukaguzi kuhusu maeneo haya zimeanishwa katika Jedwali Na. 12.  
 
Jedwali Na. 12: Ukaguzi wa maeneo ya biashara ya chakula 
Na Aina ya biashara Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 

vigezo 
Yaliyosajiliwa  Yasiyosajiliwa  Jumla Idadi % 

1 Viwanda Viwanda vidogo 672 942 1,614 849 52.6 
Viwanda vya kati 306 117 423 319 75.4 
Viwanda vikubwa 154 6 160 144 90.0 

Jumla ndogo 1,132 1,065 2,197 1,312 59.7 
2 Maghala 452 189 641 477 74.4 

Hotel 435 136 571 450 78.8 
Maduka Jumla 3,227 1,198 4,425 3,244 73.3 
Maduka Rejareja 771 545 1,316 955 72.6 
Machinjio 43 179 222 55 24.8 
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Na Aina ya biashara Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 
vigezo 

Yaliyosajiliwa  Yasiyosajiliwa  Jumla Idadi % 

Bucha 462 249 711 437 61.5 
Magari ya kubebea chakula 170 20 190 163 85.8 

Jumla ndogo 5,560 2,516 8,076 5,781 71.6 
JUMLA 6,692 3,581 10,273 7,093 69.0 
 
Idadi ya maeneo yaliyokaguliwa mwaka huu ni ongezeko la maeneo 953 (10%) 
ikilinganishwa na maeneo (9,320) yaliyokaguliwa mwaka 2016/17. Aidha, wastani wa  
kukidhi matakwa ya sheria kwa maeneo yanayojihusisha na biashara ya chakula 
umeongezeka kutoka 65% kwa mwaka 2016/17 hadi 69% kwa mwaka huu. Kuongezeka 
kwa idadi ya maeneo yaliyokaguliwa inatokana na kuongeza kwa idadi ya wakaguzi 
pamoja na vitendea kazi.  
 

1.1.2.6  Ukaguzi wa viwanda vya kusindika vyakula nyongeza na maziwa ya watoto 
wachanga nje ya nchi 

 
Jumla ya viwanda 15 vya kuzalisha vyakula kwa ajili ya mahitaji maalum ya lishe (High 
risk foods for special nutritional purposes) vilikaguliwa. Viwanda viwili (2) ni vya maziwa 
mbadala ya watoto wachanga na vyakula vya kulikiza nchini Vietnam na Zambia na 
viwanda 13 vilikuwa vya kuzalisha vyakula nyongeza (food supplements) vilivyopo nchini 
India (4), Malaysia (4) na China (1). Viwanda vyote vilikidhi vigezo na bidhaa 
zinazozalishwa na viwanda hivyo zimesajiliwa. 
 

1.1.2.7  Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji wa chakula nje ya nchi 
 
Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji nje ya nchi wa bidhaa za chakula hufanyika 
ili kuhakikisha kuwa bidhaa zote za vyakula na malighafi zinazotumika kutengenezea  
vyakula  zinakidhi vigezo vya usalama na ubora.  
 
Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 10,467 (Maombi 8,314 ya kuingiza nchini chakula 
na 2,153 ni ya kusafirisha chakula nje ya nchi)  ambapo 10,407 (Maombi 8270 ya 
kuingiza nchini chakula na 2,137 ni ya kusafirisha chakula nje ya nchi)  yaliidhinishwa 
na vibali kutolewa. Kati ya vibali vilivyoidhinishwa na kutolewa, vibali 5,506 vilikaguliwa 
katika vituo vya forodha ambapo 4,753 ni vya kuingiza bidhaa nchini na vibali 753 vya 
kusafirisha vyakula  nje ya nchi. Mchanganuo wa maombi ya vibali vilivyoidhinishwa 
umeainishwa katika Jedwali Na.13 
 
Jedwali Na. 13: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha chakula nje ya nchi 
 

Na Aina ya bidhaa 
Yaliyopokelewa Vibali 

vilivyotolewa 

Vibali vilivyokaguliwa 
katika vituo vya 

forodha 
Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka 

1 Chakula 6,059 2153 6029 2137 3,510 753 
2 Malighafi - Chakula 2255 0 2241 0  1243 0  
Jumla  8,314 2,153 8,270 2,137 4,753 753 

Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa makundi ya viwanda vya chakula vilivyosajiliwa kwa kipindi 
cha mwaka 2017/18

Jedwali Na. 12: Ukaguzi wa maeneo ya biashara ya chakula

1.1.2.5  Ukaguzi wa viwanda 
na maeneo ya biashara za 
chakula

Maeneo yanayojihusisha na 
biashara ya chakula ikiwemo 
viwanda vya uzalishaji na 
majengo ya kuuzia hususan 
maghala, maduka ya chakula, 
migahawa, mahoteli, machinjio 

na magari ya kubeba vyakula 
hukaguliwa kila mara ili 
kuhakiki ubora wake, mifumo 
ya utengenezaji na mazingira ya 
uzalishaji, usambazaji, uhifadhi 
na uuzaji na hivyo kuimarisha 
udhibiti wa ubora na usalama 
wa bidhaa za chakula.

Kwa mwaka huu, jumla ya 
maeneo 10,273 yanayojihusisha 
na biashara ya chakula 
yalikaguliwa ambapo maeneo 
7,093 (69%) yalikidhi vigezo. 
Mchanganuo wa taarifa za 
ukaguzi kuhusu maeneo haya 
zimeanishwa katika Jedwali Na. 
12. 



MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA TAARIFA YA UTENDAJI KAZI YA
MWAKA 2017/18

17

1.1.2.8  Ufuatiliaji wa mabaki 
ya dawa za mifugo katika 
nyama na uchafuzi wa madini 
tembo na mabaki ya viuatilifu 
katika mboga za majani 

Mamlaka ilifanya ufuatiliaji ili 
kubaini hali ya uchafuzi wa madini 
tembo (heavy metals) kwenye 
mboga za majani zinazolimwa 

katika mkoa wa Dar es Salaam 
ambapo jumla ya sampuli 195 
zilichukuliwa na kufanyiwa 
uchunguzi wa kimaabara wa 
aina tisa (9) za madini tembo. 
Matokeo ya uchunguzi yalionesha 
uwepo wa uchafuzi wa viwango 
visivyovumilika vya madini 
tembo hususan risasi, chromium 

na arsenic katika mboga za 
majani. Idadi na asilimia ya 
sampuli zilizokuwa na uchafuzi 
kwa kiasi kinachozidi kiwango 
kinachovumilika kwa aina ya 
madini tembo ni ilikuwa kama 
ifuatavyo;  risasi 182 (93%), 
chromium 131 (67%), arsenic 
120 (62%), zinc 29 (15%), zebaki 

Idadi ya maeneo yaliyokaguliwa 
mwaka huu ni ongezeko 
la maeneo 953 (10%) 
ikilinganishwa na maeneo 
(9,320) yaliyokaguliwa mwaka 
2016/17. Aidha, wastani wa  
kukidhi matakwa ya sheria 
kwa maeneo yanayojihusisha 
na biashara ya chakula 
umeongezeka kutoka 65% kwa 
mwaka 2016/17 hadi 69% kwa 
mwaka huu. Kuongezeka kwa 
idadi ya maeneo yaliyokaguliwa 
inatokana na kuongeza kwa 
idadi ya wakaguzi pamoja na 
vitendea kazi. 
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Na Aina ya biashara Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 
vigezo 

Yaliyosajiliwa  Yasiyosajiliwa  Jumla Idadi % 

Bucha 462 249 711 437 61.5 
Magari ya kubebea chakula 170 20 190 163 85.8 

Jumla ndogo 5,560 2,516 8,076 5,781 71.6 
JUMLA 6,692 3,581 10,273 7,093 69.0 
 
Idadi ya maeneo yaliyokaguliwa mwaka huu ni ongezeko la maeneo 953 (10%) 
ikilinganishwa na maeneo (9,320) yaliyokaguliwa mwaka 2016/17. Aidha, wastani wa  
kukidhi matakwa ya sheria kwa maeneo yanayojihusisha na biashara ya chakula 
umeongezeka kutoka 65% kwa mwaka 2016/17 hadi 69% kwa mwaka huu. Kuongezeka 
kwa idadi ya maeneo yaliyokaguliwa inatokana na kuongeza kwa idadi ya wakaguzi 
pamoja na vitendea kazi.  
 

1.1.2.6  Ukaguzi wa viwanda vya kusindika vyakula nyongeza na maziwa ya watoto 
wachanga nje ya nchi 

 
Jumla ya viwanda 15 vya kuzalisha vyakula kwa ajili ya mahitaji maalum ya lishe (High 
risk foods for special nutritional purposes) vilikaguliwa. Viwanda viwili (2) ni vya maziwa 
mbadala ya watoto wachanga na vyakula vya kulikiza nchini Vietnam na Zambia na 
viwanda 13 vilikuwa vya kuzalisha vyakula nyongeza (food supplements) vilivyopo nchini 
India (4), Malaysia (4) na China (1). Viwanda vyote vilikidhi vigezo na bidhaa 
zinazozalishwa na viwanda hivyo zimesajiliwa. 
 

1.1.2.7  Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji wa chakula nje ya nchi 
 
Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji nje ya nchi wa bidhaa za chakula hufanyika 
ili kuhakikisha kuwa bidhaa zote za vyakula na malighafi zinazotumika kutengenezea  
vyakula  zinakidhi vigezo vya usalama na ubora.  
 
Mamlaka ilipokea jumla ya maombi 10,467 (Maombi 8,314 ya kuingiza nchini chakula 
na 2,153 ni ya kusafirisha chakula nje ya nchi)  ambapo 10,407 (Maombi 8270 ya 
kuingiza nchini chakula na 2,137 ni ya kusafirisha chakula nje ya nchi)  yaliidhinishwa 
na vibali kutolewa. Kati ya vibali vilivyoidhinishwa na kutolewa, vibali 5,506 vilikaguliwa 
katika vituo vya forodha ambapo 4,753 ni vya kuingiza bidhaa nchini na vibali 753 vya 
kusafirisha vyakula  nje ya nchi. Mchanganuo wa maombi ya vibali vilivyoidhinishwa 
umeainishwa katika Jedwali Na.13 
 
Jedwali Na. 13: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha chakula nje ya nchi 
 

Na Aina ya bidhaa 
Yaliyopokelewa Vibali 

vilivyotolewa 

Vibali vilivyokaguliwa 
katika vituo vya 

forodha 
Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka 

1 Chakula 6,059 2153 6029 2137 3,510 753 
2 Malighafi - Chakula 2255 0 2241 0  1243 0  
Jumla  8,314 2,153 8,270 2,137 4,753 753 

Jedwali Na. 13: Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha chakula nje ya nchi
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28 (14%), cadmium 17(9%), 
shaba (copper) 0(0%), manganese 
0(0%) na nickel 0(0%). 

Matokeo ya uchafuzi wa 
madini tembo kwa viwango 
visivyovumilika yamewahi 
kuripotiwa pia katika tafiti 
mbalimbali zilizokwishafanywa 
na taasisi za elimu ya juu katika 
mboga za majani, maji na udongo 
kutoka katika baadhi ya maeneo 
ya mkoa wa Dar es Salaam. 
Kwa ujumla matokeo yote hayo 
yanaonesha kuwa kilimo cha 
mboga katika baadhi ya maeneo 
ya mkoa wa Dar es Salaam ni 
hatarishi kutokana na uchafuzi wa 
madini tembo unaosababishwa 

na uchafuzi wa mazingira hivyo 
kuna umuhimu wa kuchukua 
hatua. 
Mamlaka ilifanya ufuatiliaji ili 
kubaini hali ya uchafuzi wa mabaki 
ya dawa za mifugo (veterinary 
drug residues) kwenye nyama 
za kuku katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Morogoro na Arusha, 
ambapo jumla ya sampuli 432 
za nyama za kuku zilichukuliwa 
kutoka kwa wafugaji na katika 
soko kwa ajili ya uchunguzi wa 
kimaabara.Vilevile, Mamlaka 
kwa kushirikiana na Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu 
ilikusanya jumla ya sampuli 
1,124 za mbogamboga kutoka 
mikoa ya Dar es Salaam, Iringa, 

Morogoro, Mwanza na Arusha 
kwa ajili ya uchunguzi ili wa 
mabaki ya viuatilifu.Taarifa ya 
matokeo ya uchunguzi itatolewa 
katika kipindi cha robo ya kwanza 
ya mwaka 2018/19. 
1.1.2.9  Taarifa za madhara 
yatokanayo na matumizi ya 
chakula kisicho salama

Mamlaka kwa kushirikiana 
na wadau wengine ilishiriki 
katika uchunguzi wa milipuko 
ya  magonjwa yaliyohusishwa 
na matumizi ya chakula kisicho 
salama katika maeneo mbalimbali 
nchini kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 14

$/ "

"

Jedwali Na: 14:  Matukio yaliyodhaniwa kusababishwa na ulaji wa chakula kisicho 
salama 

Na
. 

Mlipuko Wilaya  Idadi ya 
walioathiri
ka 

Sababu 
inayodhaniwa 
(suspected 
cause) 

Matokeo ya uchunguzi wa 
kimaabara 

Afua 
(intervention) 

1. Acute 
Aflatoxicos
is 

Kiteto 
na 
kilindi 

Watu 24 
waliugua na 
kati yao 13 
(54%) 
walifariki. 

Mahindi 
yaliyochafuliw
a na 
sumukuvu 
aina ya 
aflatoxin 

Sampuli za mahindi kutoka kaya 
zizoathirika  na mlipuko zilikuwa 
na uchafuzi wa aflatoxin kwa 
kiwango kinachoweza 
kusababisha madhara ya afya. 

Elimu kwa 
umma kuhusu 
mikakati ya 
kupambana na 
sumukuvu 
ilitolewa kwa 
wananchi 

2. Cyanide 
poisoning 

Kigoma
 Vijijini

 

Watu 10  
waliugua na  
mmoja kati 
yao kufariki. 

Ulaji wa ugali 
ulioandaliwa 
kwa unga wa 
muhogo 
uliodhaniwa 
kuwa na kiasi 
kikubwa cha 
cyanide. 

Sampuli za unga wa mhogo na 
mihogo iliyokaushwa 
zilichukuliwa na zinafanyiwa 
uchunguzi wa kimaabara na 
matokeo kuonesha kuwa zilikuwa 
na kiwango kikubwa cha kemikali 
ya cyanide.  

Elimu kwa 
umma kuhusu 
kujiepusha 
ulaji wa mihogo 
yenye kiwango 
kikibwa cha 
cyanide. 

3. Mlipuko 
uliohusish
wa na 
ulaji wa 
nyama ya 
mzoga wa 
ngo’ombe 

Kiteto 
na 
Ngoro
ngoro 

Watu 155 
waliugua 
baada ya 
kula nyama 
ya mzoga wa 
ngombe 
katika 
wilaya tajwa 
kati yao 
wanane (8) 
(5%) 
walifariki 
dunia. 

Ulaji wa 
nyama za 
mifugo 
iliyokufa, 
nyama mbichi, 
isiyoiva vizuri 
na 
isiyokaguliwa. 

Sampuli za nyama 
hazikupatikana wakati wa 
ufuatiliaji 

Elimu kwa 
umma kuhusu 
kuepuka ulaji 
wa nyama ya 
mizoga au 
isiyopimwa na 
afisa mifugo 

 
Aidha, Mamlaka iliandaa rasimu ya Mwongozo wa kukabiliana na matukio ya dharura 
yatokanayo na matumizi ya chakula kisicho salama (Responce Plan in Food Safety 
Emergency) ili kuweka mfumo rasmi wa kushughulikia matukio ya dharura (milipuko) 
yanayohusiana na matumizi ya chakula kisicho salama. 
 
Sanjari na hatua hiyo,  jumla ya wataalam wa afya 181 wa fani ya afisa tabibu, fundi 
sanifu maabara na afisa afya katika mikoa ya Ruvuma, Mwanza, Mbeya, Mara, Arusha 
na Kilimanjaro walipata mafunzo ili kuwajengea uwezo katika kufuatilia na kukabiliana 
na magonjwa yatokanayo na chakula1""
 

Jedwali Na: 14: Matukio yaliyodhaniwa kusababishwa na ulaji wa chakula kisicho salama
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Aidha, Mamlaka iliandaa rasimu 
ya Mwongozo wa kukabiliana na 
matukio ya dharura yatokanayo 
na matumizi ya chakula kisicho 
salama (Responce Plan in Food 
Safety Emergency) ili kuweka 
mfumo rasmi wa kushughulikia 
matukio ya dharura (milipuko) 
yanayohusiana na matumizi ya 
chakula kisicho salama.

Sanjari na hatua hiyo,  jumla ya 
wataalam wa afya 181 wa fani 
ya afisa tabibu, fundi sanifu 
maabara na afisa afya katika 
mikoa ya Ruvuma, Mwanza, 
Mbeya, Mara, Arusha na 
Kilimanjaro walipata mafunzo 
ili kuwajengea uwezo katika 

kufuatilia na kukabiliana na 
magonjwa yatokanayo na 
chakula. 

1.1.2.10  Ufuatiliaji wa bidhaa 
za chakula katika 
soko

Jumla ya sampuli 431 za 
chakula (159 siagi ya karanga 
na 272 unga mchanganyiko) 
zilichukuliwa kutoka Kanda 
zote za TFDA kwa lengo la 
kubaini hali ya usalama wake 
wakati zinapokuwa katika soko. 
Sampuli zilizochukuliwa 
zilifanyiwa uchunguzi wa 
kimaabara ambapo matokeo 
yanaonesha kuwa sampuli 147 

(34%) zilikuwa na uchafuzi wa 
sumukuvu aina ya aflatoxin kwa 
kiwango kisichokubalika. 

Kufuatia matokeo hayo, 
Mamlaka inajikita katika 
kutoa elimu juu ya udibiti wa 
sumukuvu kwa wajasiriamali 
wanaojihusisha na usindikaji 
wa bidhaa hizi. Aidha, Jumla 
ya sampuli 558 za vyakula 
vilivyoongezwa virutubishi 
zilichukuliwa kutoka kwenye 
soko na kufanyiwa uchunguzi 
wa kimaabara. Matokeo ya 
uchunguzi yamechanganuliwa 
katika Jedwali Na. 15 
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1.1.2.10  Ufuatiliaji wa bidhaa za chakula katika soko 
 
Jumla ya sampuli 431 za chakula (159 siagi ya karanga na 272 unga mchanganyiko) 
zilichukuliwa kutoka Kanda zote za TFDA kwa lengo la kubaini hali ya usalama wake 
wakati zinapokuwa katika soko.  

 
Sampuli zilizochukuliwa zilifanyiwa uchunguzi wa kimaabara ambapo matokeo 
yanaonesha kuwa sampuli 147 (34%) zilikuwa na uchafuzi wa sumukuvu aina ya 
aflatoxin kwa kiwango kisichokubalika. Mchanganuo wa kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na. 15.  

 
Jedwali Na. 15: Matokeo ya uchunguzi aflatoxin 
Aina ya sampuli Idadi ya sampuli 

zilizochunguzwa 
Zisizokidhi*  
[Idadi (%)] 

Wigo wa uchafuzi katika 
sampuli zilizofeli (µg/kg)* 

Unga mchanganyiko  272 98 (30%) 5.02 – 260.9 
Siagi ya Karanga 159 38 (76%) 5.45 -  203.3 
Jumla 377 136 (36%) 5.02 – 260.9 

*Kiasi cha uchafuzi kisichokubalika kwenye nafaka au karanga ni >5µg/kg kwa AFB1 pekee au 
>10µg/kg (kwenye nafaka) na >15µg/kg (kwenye karanga) kwa aina zote za aflatoxin (total aflatoxin).  
 

Kwa ujumla, matokeo haya yanaashiria kuwa bidhaa hizi zimechafuliwa na aflatoxin 
kwa kiwango kinachoweza kusababisha madhara kwa mlaji. Kufuatia matokeo hayo, 
Mamlaka inajikita katika kutoa elimu juu ya udibiti wa sumukuvu kwa wajasiriamali 
wanaojihusisha na usindikaji wa bidhaa hizi. Aidha Jumla ya sampuli 558 za vyakula 
vilivyoongezwa virutubishi zilichukuliwa kutoka kwenye soko na kufanyiwa uchunguzi 
wa kimaabara. Matokeo ya uchunguzi yamechanganuliwa katika Jedwali Na. 16 
 
Jedwali Na. 15: Matokeo ya uchunguzi wa vyakula vilivyoongezwa virutubishi. 
Bidhaa Chanzo cha sampuli Idadi 

zilizochunguzwa 
Faulu 
(idadi) 

Faulu (%) 

Vyakula vilivyoongezwa 
virutubisho 

Unga wa ngano 216 160 74 
Mafuta ya kula 252 106 42 
Chumvi 90 67 75 

Jumla   258 333 60 
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na. 16 hapo juu 60% ya sampuli zote zilikidhi vigezo. Kufuatia 
matokeo haya, Mamlaka itaendelea kufanya ufuatiliaji kwa wazalishaji pamoja na 
bidhaa husika kwa lengo la kuhakikisha kuwa bidhaa zinakidhi matakwa ya kisheria.  
 

1.1.2.11 Mkakati wa kudhibiti sumukuvu (mycotoxins) katika chakula  
 
Ili kuimarisha jitihada za udhibiti wa usalama wa chakula nchini, hususan katika 
kukabiliana na tatizo la sumukuvu, elimu juu ya madhara yatokanayo na sumukuvu na 
njia za kudhibiti sumukuvu katika mazao ya chakula ilitolewa katika wilaya za Kiteto, 
Chemba na Kondoa ambazo ziliathirika na mlipuko wa sumukuvu pamoja na Soko la 
Nafaka Kibaigwa ambalo huhusika na ununuzi, uhifadhi na usambazaji wa mahindi kwa 
kiasi kikubwa.  

 
Jumla ya watu 9,550 katika vijiji 48 na shule 7 katika maeneo tajwa walipata elimu juu 
ya sumukuvu ambayo ilitolewa kwa njia ya mihadhara katika vijiji, shule, masoko na 
mikusanyiko mbalimbali. Vilevile wananchi walipewa vipeperushi vyenye ujumbe juu ya 

Jedwali Na. 15: Matokeo ya uchunguzi wa vyakula vilivyoongezwa virutubishi.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 
16 hapo juu 60% ya sampuli 
zote zilikidhi vigezo. Kufuatia 
matokeo haya, Mamlaka 
itaendelea kufanya ufuatiliaji 
kwa wazalishaji pamoja na 
bidhaa husika kwa lengo la 
kuhakikisha kuwa bidhaa 
zinakidhi vigezo vya usalama na 
ubora. 

1.1.2.11 M k a k a t i 
wa kudhibiti sumukuvu 
(mycotoxins) katika chakula 

Ili kuimarisha jitihada za udhibiti 

wa usalama wa chakula nchini, 
hususan katika kukabiliana 
na tatizo la sumukuvu, elimu 
juu ya madhara yatokanayo na 
sumukuvu na njia za kudhibiti 
sumukuvu katika mazao ya 
chakula ilitolewa katika wilaya 
za Kiteto, Chemba na Kondoa 
ambazo ziliathirika na mlipuko 
wa sumukuvu pamoja na Soko 
la Kimataifa la Nafaka Kibaigwa 
ambalo huhusika na ununuzi, 
uhifadhi na usambazaji wa 
mahindi kwa kiasi kikubwa. 

Jumla ya watu 9,550 katika vijiji 

48 na shule 7 katika maeneo 
tajwa walipata elimu juu ya 
sumukuvu ambayo ilitolewa kwa 
njia ya mihadhara katika vijiji, 
shule, masoko na mikusanyiko 
mbalimbali. Vilevile wananchi 
walipewa vipeperushi vyenye 
ujumbe juu ya sumukuvu na 
mabango yaliwekwa kwenye 
maeneo yanayofikiwa na watu 
wengi. Hali kadhalika, jumbe 
fupi zilizorekodiwa juu ya 
udhibiti wa sumukuvu (radio 
spots) zilirushwa kupitia vituo 
vya redio za kijamii ili kufikia 
wananchi wengi. Kwa ujumla, 
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elimu iliyotolewa imejenga 
uelewa wa sumukuvu katika 
sehemu kubwa ya jamii na 
imeweza kufikia wananchi 
wengi hivyo inatarajiwa kuwa 
itasaidia jamii kujilinda dhidi ya 
sumukuvu.

Vilevile, katika kuratibu mikakati 
ya kitaifa ya kudhibiti uchafuzi 
wa sumukuvu katika chakula, 
ulifanyika mkutano wa Kamati 
Endeshaji ya Kitaifa ya Udhibi 
wa Sumukuvu (National Steering 
Committee on Mycotoxins 
Control) ambayo TFDA ni 
sekretarieti. Kamati iliendelea 
kujadili na kutoa mapendekezo 
ya kufanikisha utekelezaji wa 
mikakati ya kitaifa ya kudhibiti 
uchafuzi wa sumukuvu katika 
chakula nchini.  

1.1.2.12 Mafunzo kwa 
wasindikaji wadogo wa 
vyakula

Mamlaka kwa kushirikiana 
na taasisi nyingine za serikali 
hususan Shirika la Viwango 
nchini (TBS), SIDO na 
TANTRADE ilifanya mafunzo 
yanayohusu usalama wa chakula 
kwa wasindikaji wadogo wa 

vyakula katika mikoa ya Geita, 
Ruvuma, Songwe, Tabora 
na Katavi ambapo jumla ya 
wasindikaji 467 walishiriki. 
Mafunzo hayo yalitanguliwa 
na ukaguzi wa maeneo 
yanayotumiwa na wasindikaji 
hao katika kusindika vyakula 
ili kubaini changamoto zilizopo 
na kutoa ushauri wa namna 
ya kuboresha maeneo hayo ili 
kukidhi matakwa ya uzalishaji 
wa salama wa chakula.

1.1.2.13 Mafunzo ya 
wakaguzi wa chakula

Jumla ya wakaguzi 50 wa TBS 
na TFDA (makao makuu, ofisi 
za kanda na vituo vya forodha) 
walipewa mafunzo ya pamoja 
katika masuala mbalimbali 
yanayohusu udhibiti wa chakula, 
utaratibu wa kutoa alama ya 
ubora ya TBS na  maadili ya 
ukaguzi ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa wakaguzi kutoka 
taasisi hizi mbili. Mafunzo haya 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
Makubaliano ya Ushirikiano 
(MoU) kati ya TBS na TFDA.

Hali kadhalika, jumla ya 
wakaguzi wapya wa chakula 29 

kutoka TFDA Makao Makuu, 
Ofisi za Kanda na baadhi ya 
vituo vya forodha walipatiwa 
mafunzo kuhusu Sheria, Kanuni 
na Miongozo mbalimbali 
inayohusiana na shughuli za 
ukaguzi

1.1.2.14  Uteketezaji wa 
bidhaa zisizokidhi viwango 
vya ubora na usalama

Mamlaka huteketeza bidhaa za 
chakula, dawa, vipodozi, vifaa 
tiba na vitendanishi ambazo 
hazikidhi vigezo vya ubora, 
usalama na ufanisi ili kuepusha 
bidhaa husika zisitumiwe na 
walaji. Bidhaa zinazoteketezwa 
zinajumuisha zile zinazoombewa 
kibali (voluntary disposal) na 
wateja wenyewe kutokana na 
kuisha muda wa matumizi na 
zilizokamatwa katika kaguzi 
mbalimbali kwa sababu 
hazijasajiliwa, kuwa duni/bandia 
baada ya uchunguzi wa kimaabara 
au zinazokutwa kwenye maeneo 
ambayo hayajasajiliwa na TFDA. 
Uzito na thamani ya bidhaa 
zilizoteketezwa kati ya Januari 
-Machi, 2018 vimeainishwa 
katika Jedwali Na. 16.

'' "

"

Jedwali Na. 17: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa kwa kutokidhi vigezo 

 
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na 17, jumla ya tani 2,630.20 za bidhaa zenye thamani ya 
takriban TZS 24.7 bilioni zilizotolewa taarifa na wamiliki na tani 893.22 zenye thamani 
ya takriban TZS 1.8 bilioni zilizokamatwa, ziliteketezwa kutokana na kutofaa kwa 
matumizi ya binadamu.  
 

1.1.3!  KUBORESHA HUDUMA ZA MAABARA 
 
Maabara ya TFDA ilianzishwa chini ya kifungu 14(1) cha Sheria ya Chakula, Dawa na 
Vipodozi, Sura 219 ili kufanya uchunguzi wa sampuli za chakula, dawa, vifaa tiba, 
vipodozi, malighafi za kutengenezea bidhaa za dawa, vifungashio na vitendanishi pamoja 
na kufanya tafiti na mafunzo. Kazi zilizotekelezwa katika maabara hii zimeanishwa 
katika vipengele 2.3.1 hadi 2.3.3. 
 

1.1.3.1!  Uchunguzi wa sampuli 
 
Jumla ya sampuli 5,378 za bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka zilipokelewa katika 
kipindi husika. Vile vile kulikuwa na sampuli 477 zilizobaki katika mwaka 2016/17 
hivyo kufanya jumla ya sampuli zilizopaswa kuchunguzwa kuwa 5,855. Sampuli 5,165 
(88%) zilifanyiwa uchunguzi ambapo sampuli 4,358 (84%) kati ya zilizochunguzwa 
zilikidhi vigezo. Mchanganuo wa sampuli kwa kila aina ya bidhaa umeainishwa katika 
vipengele (a) – (d). 
 
(a)! Sampuli za dawa  
 
Kulikwa na jumla ya 1,466 ambazo zilikuwa sinapaswa kuchunguzwa katika mwaka 
2017/18. Kati ya hizo, sampuli 1,192 zilipokelewa katika ndani ya mwaka 2017/18 na  
sampuli 274 zilikuwa baki kutoka mwaka 2016/17.  Sampuli 1,305 (89%) zilichunguzwa 
ambapo sampuli 1,272 (97.5%) zilikidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na.18. Uchunguzi wa sampuli 161 zilizobaki utakamilika kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka wa fedha 2018/19.  
 
Jedwali Na. 18: Uchunguzi wa sampuli za dawa 
Na Chanzo cha sampuli Baki 

(2016/17) 
Pokelewa
  

Jumla
 

Chunguzwa
 

Baki
 

Faulu % 
Faulu 

1 Ukaguzi-binadamu 5 36 41 41 0 36 87.8 

2 Ukaguzi -mifugo 0 7 7 2 5 0 0.0 

3 Wateja wa nje-binadamu 12 129 141 105 36 95 90.5 

Uzito (MT) Thamani (TZS) Uzito (MT) Thamani (TZS)
   1  Chakula 2,485.01       20,668,626,038.00    877.76          1,597,135,635.00    
   2  Dawa za Binadamu 144.98          3,962,980,483.33      5.11              133,640,200.00      
   3  Dawa za Mifugo 0.22              44,000,000.00           0.23              13,938,333.00        

4   Vipodozi -               -                           9.97              117,758,383.00      
   5 Vifungashio vya vipodozi -               -                           0.15              163,890.00             

2,630.20      24,675,606,521.33  893.22         1,862,636,441.00 JUMLA

Na Aina ya Bidhaa Mchanganuo
Zilivyotolewa taarifa Zilivyokamatwa

Jedwali Na. 16: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa kwa kutokidhi vigezo
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Kwa mujibu wa Jedwali Na 17, 
jumla ya tani 2,630.20 za bidhaa 
zenye thamani ya takriban TZS 
24.7 bilioni zilizotolewa taarifa 
na wamiliki na tani 893.22 
zenye thamani ya takriban 
TZS 1.8 bilioni zilizokamatwa, 
ziliteketezwa kutokana na 
kutofaa kwa matumizi ya 
binadamu. 

1.1.3  KUBORESHA 
HUDUMA ZA MAABARA

Maabara ya TFDA ilianzishwa 
chini ya kifungu 14(1) cha Sheria 
ya Chakula, Dawa na Vipodozi, 
Sura 219 ili kufanya uchunguzi 
wa sampuli za chakula, dawa, 
vifaa tiba, vipodozi, malighafi za 
kutengenezea bidhaa za dawa, 
vifungashio na vitendanishi 

pamoja na kufanya tafiti na 
mafunzo. Kazi zilizotekelezwa 
katika maabara hii zimeanishwa 
katika vipengele 1.1.3.1 hadi 
1.1.3.3

1.1.3.1  Uchunguzi wa sampuli

Jumla ya sampuli 5,378 za bidhaa 
zinazodhibitiwa na Mamlaka 
zilipokelewa katika kipindi 
husika. Vile vile kulikuwa 
na sampuli 477 zilizobaki 
katika mwaka 2016/17 hivyo 
kufanya jumla ya sampuli 
zilizopaswa kuchunguzwa kuwa 
5,855. Sampuli 5,165 (88%) 
zilifanyiwa uchunguzi ambapo 
sampuli 4,358 (84%) kati ya 
zilizochunguzwa zilikidhi 
vigezo. Mchanganuo wa 
sampuli kwa kila aina ya bidhaa 

umeainishwa katika vipengele 
(a) – (d).

(a) Sampuli za dawa 

Kulikwa na jumla ya 1,466 
ambazo zilikuwa sinapaswa 
kuchunguzwa katika mwaka 
2017/18. Kati ya hizo, sampuli 
1,192 zilipokelewa katika ndani 
ya mwaka 2017/18 na  sampuli 
274 zilikuwa baki kutoka 
mwaka 2016/17.  Sampuli 1,305 
(89%) zilichunguzwa ambapo 
sampuli 1,272 (97.5%) zilikidhi 
viwango vya ubora kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na.17. Uchunguzi wa sampuli 
161 zilizobaki utakamilika 
kipindi cha robo ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2018/19. 
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Jedwali Na. 17: Mchanganuo wa bidhaa zilizoteketezwa kwa kutokidhi vigezo 

 
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na 17, jumla ya tani 2,630.20 za bidhaa zenye thamani ya 
takriban TZS 24.7 bilioni zilizotolewa taarifa na wamiliki na tani 893.22 zenye thamani 
ya takriban TZS 1.8 bilioni zilizokamatwa, ziliteketezwa kutokana na kutofaa kwa 
matumizi ya binadamu.  
 

1.1.3!  KUBORESHA HUDUMA ZA MAABARA 
 
Maabara ya TFDA ilianzishwa chini ya kifungu 14(1) cha Sheria ya Chakula, Dawa na 
Vipodozi, Sura 219 ili kufanya uchunguzi wa sampuli za chakula, dawa, vifaa tiba, 
vipodozi, malighafi za kutengenezea bidhaa za dawa, vifungashio na vitendanishi pamoja 
na kufanya tafiti na mafunzo. Kazi zilizotekelezwa katika maabara hii zimeanishwa 
katika vipengele 2.3.1 hadi 2.3.3. 
 

1.1.3.1!  Uchunguzi wa sampuli 
 
Jumla ya sampuli 5,378 za bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka zilipokelewa katika 
kipindi husika. Vile vile kulikuwa na sampuli 477 zilizobaki katika mwaka 2016/17 
hivyo kufanya jumla ya sampuli zilizopaswa kuchunguzwa kuwa 5,855. Sampuli 5,165 
(88%) zilifanyiwa uchunguzi ambapo sampuli 4,358 (84%) kati ya zilizochunguzwa 
zilikidhi vigezo. Mchanganuo wa sampuli kwa kila aina ya bidhaa umeainishwa katika 
vipengele (a) – (d). 
 
(a)! Sampuli za dawa  
 
Kulikwa na jumla ya 1,466 ambazo zilikuwa sinapaswa kuchunguzwa katika mwaka 
2017/18. Kati ya hizo, sampuli 1,192 zilipokelewa katika ndani ya mwaka 2017/18 na  
sampuli 274 zilikuwa baki kutoka mwaka 2016/17.  Sampuli 1,305 (89%) zilichunguzwa 
ambapo sampuli 1,272 (97.5%) zilikidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na.18. Uchunguzi wa sampuli 161 zilizobaki utakamilika kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka wa fedha 2018/19.  
 
Jedwali Na. 18: Uchunguzi wa sampuli za dawa 
Na Chanzo cha sampuli Baki 

(2016/17) 
Pokelewa
  

Jumla
 

Chunguzwa
 

Baki
 

Faulu % 
Faulu 

1 Ukaguzi-binadamu 5 36 41 41 0 36 87.8 

2 Ukaguzi -mifugo 0 7 7 2 5 0 0.0 

3 Wateja wa nje-binadamu 12 129 141 105 36 95 90.5 

Uzito (MT) Thamani (TZS) Uzito (MT) Thamani (TZS)
   1  Chakula 2,485.01       20,668,626,038.00    877.76          1,597,135,635.00    
   2  Dawa za Binadamu 144.98          3,962,980,483.33      5.11              133,640,200.00      
   3  Dawa za Mifugo 0.22              44,000,000.00           0.23              13,938,333.00        

4   Vipodozi -               -                           9.97              117,758,383.00      
   5 Vifungashio vya vipodozi -               -                           0.15              163,890.00             

2,630.20      24,675,606,521.33  893.22         1,862,636,441.00 JUMLA
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4 Wateja wa nje-mifugo 0 17 17 17 0 15 88.2 

5 Sampuli za kujipima umahili 
(PT) 

0 5 5 5 0 N/A N/A 

6 Uchunguzi wa awali 154 936 1090 985 105 984 99.9 

7 Ufuatiliaji katika soko (PMS) 103 62 165 150 15 142 94.7 

 Jumla 274 1192 1466 1305 161 1272 97.5 

 
(b) Sampuli za chakula 
 
Jumla ya sampuli 3,576 za chakula zilipokelewa maabara zote za TFDA kwa kipindi hiki  
na sampuli 201 zilikuwa ni baki kutoka mwaka 2016/17 na hivyo kufanya jumla ya 
sampuli zilizopaswa kuchunguzwa kuwa 3,777. Sampuli 3,471 (91.9%) zilichunguzwa 
ambapo 2,747 (79.1%) zilikidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na.19. Uchunguzi wa sampuli 306 zilizobaki utafanyika katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2018/19. 
 
Jedwali Na. 19: Uchunguzi wa sampuli za chakula 
Bidhaa Chanzo cha 

sampuli 
Baki 
(2016
/17) 

Pokelewa 
2017/18 

Jumla  Chunguz
wa  

Baki  Faulu % Faulu 

Chakula Usajili 40 562 602 532 70 431 81.0% 

Ukaguzi 126 964 1090 909 181 789 86.8% 

Ufuatiliaji katika 
soko    (PMS) 

22 1048 1070 1046 24 637 60.9% 

Wateja wa nje 4 93 97 93 4 61 65.6% 

Uchunguzi wa 
awali  

0 31 31 31 0 6 19.4 

Sampuli za 
utafiti 

0 783 783 775 8 750 96.8% 

Sampuli za 
kujipima 
umahiri (PT) 

9 53 62 43 19 40 93.0% 

Malighafi  0 42 42 42 0 33 78.6% 

Jumla   201 3576 3777 3471 306 2747 79.1% 

 
(c) Uchunguzi wa sampuli za Vifaa tiba 

 
Jumla ya sampuli 259 za Vifaa tiba na sampuli 63 za Vitendanishi zilipokelewa ambapo 
sampuli 171 (66.0%) za vifaa tiba na sampuli zote 63 za vitendanishi zilichunguzwa. Kati 
ya sampuli zilizochunguzwa, sampuli 141 (82.5%) za vifaa tiba na sampuli zote za 
vitendanishi zilikidhi vigezo vya ubora kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.20. 
Uchunguzi wa sampuli 88 za vifaa tiba zilizobaki utafanyika katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2018/19. 

Jedwali Na. 17: Uchunguzi wa sampuli za dawa
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(b) Sampuli za chakula

Jumla ya sampuli 3,576 za 
chakula zilipokelewa maabara 
zote za TFDA kwa kipindi hiki  
na sampuli 201 zilikuwa ni 

baki kutoka mwaka 2016/17 na 
hivyo kufanya jumla ya sampuli 
zilizopaswa kuchunguzwa kuwa 
3,777. Sampuli 3,471 (91.9%) 
zilichunguzwa ambapo 2,747 
(79.1%) zilikidhi viwango vya 

ubora kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na.19. Uchunguzi 
wa sampuli 306 zilizobaki 
utafanyika katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2018/19.

(c) Uchunguzi wa sampuli za 
Vifaa tiba

Jumla ya sampuli 259 za Vifaa 
tiba na sampuli 63 za Vitendanishi 
zilipokelewa ambapo sampuli 

171 (66.0%) za vifaa tiba na 
sampuli zote 63 za vitendanishi 
zilichunguzwa. Kati ya sampuli 
zilizochunguzwa, sampuli 
141 (82.5%) za vifaa tiba na 
sampuli zote za vitendanishi 

zilikidhi vigezo vya ubora kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na.19. Uchunguzi wa sampuli 
88 za vifaa tiba zilizobaki 
utafanyika katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2018/19.
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4 Wateja wa nje-mifugo 0 17 17 17 0 15 88.2 

5 Sampuli za kujipima umahili 
(PT) 

0 5 5 5 0 N/A N/A 

6 Uchunguzi wa awali 154 936 1090 985 105 984 99.9 

7 Ufuatiliaji katika soko (PMS) 103 62 165 150 15 142 94.7 

 Jumla 274 1192 1466 1305 161 1272 97.5 

 
(b) Sampuli za chakula 
 
Jumla ya sampuli 3,576 za chakula zilipokelewa maabara zote za TFDA kwa kipindi hiki  
na sampuli 201 zilikuwa ni baki kutoka mwaka 2016/17 na hivyo kufanya jumla ya 
sampuli zilizopaswa kuchunguzwa kuwa 3,777. Sampuli 3,471 (91.9%) zilichunguzwa 
ambapo 2,747 (79.1%) zilikidhi viwango vya ubora kama ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na.19. Uchunguzi wa sampuli 306 zilizobaki utafanyika katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2018/19. 
 
Jedwali Na. 19: Uchunguzi wa sampuli za chakula 
Bidhaa Chanzo cha 

sampuli 
Baki 
(2016
/17) 

Pokelewa 
2017/18 

Jumla  Chunguz
wa  

Baki  Faulu % Faulu 

Chakula Usajili 40 562 602 532 70 431 81.0% 

Ukaguzi 126 964 1090 909 181 789 86.8% 

Ufuatiliaji katika 
soko    (PMS) 

22 1048 1070 1046 24 637 60.9% 

Wateja wa nje 4 93 97 93 4 61 65.6% 

Uchunguzi wa 
awali  

0 31 31 31 0 6 19.4 

Sampuli za 
utafiti 

0 783 783 775 8 750 96.8% 

Sampuli za 
kujipima 
umahiri (PT) 

9 53 62 43 19 40 93.0% 

Malighafi  0 42 42 42 0 33 78.6% 

Jumla   201 3576 3777 3471 306 2747 79.1% 

 
(c) Uchunguzi wa sampuli za Vifaa tiba 

 
Jumla ya sampuli 259 za Vifaa tiba na sampuli 63 za Vitendanishi zilipokelewa ambapo 
sampuli 171 (66.0%) za vifaa tiba na sampuli zote 63 za vitendanishi zilichunguzwa. Kati 
ya sampuli zilizochunguzwa, sampuli 141 (82.5%) za vifaa tiba na sampuli zote za 
vitendanishi zilikidhi vigezo vya ubora kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.20. 
Uchunguzi wa sampuli 88 za vifaa tiba zilizobaki utafanyika katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2018/19. 

Jedwali Na. 18: Uchunguzi wa sampuli za chakula
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Jedwali Na. 20: Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi 
Bidhaa Chanzo cha 

sampuli 
Baki 
(2016/17) 

Pokelewa 
2017/18  

Jumla  Chunguzwa  Baki  Faulu % Faulu 

V
if

aa
 t

ib
a 

Ukaguzi 0 11 11 11 0 10 91% 

Wateja wa nje 0 2 2 2 0 2 100% 

Ufuatiliaji 
katika soko 
(PMS 

0 246 246 158 88 129 81.6% 

Jumla ndogo 0 259 259 171 88 141 82.5% 

V
it

en
da

n
is

h
i 

 

Ukaguzi 0 1 1 1 0 1 100% 
Wateja wa nje 0 1 1 1 0 1 100% 

Ufuatiliaji 
katika soko 
(PMS      

0 61 61 61 0 61 100% 

Jumla ndogo 0 63 63 63 0 63 100% 

  Jumla Kuu 0 322 322 234 88 204 87.2% 
 

(d) Sampuli za vipodozi  
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Jumla ya sampuli 290 za 
vipodozi zilipokelewa katika 
Maabara zote za TFDA kwa 
kipindi hiki ambapo sampuli 

155 (53%) kati ya hizo 
zilichunguzwa na 152 (98%) 
zilikidhi vigezo vya ubora kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali 

Na. 20. Uchunguzi wa sampuli 
135 zilizobaki utakamilishwa 
katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2018/19.

'- "

"

Jumla ya sampuli 290 za vipodozi zilipokelewa katika Maabara zote za TFDA kwa kipindi 
hiki ambapo sampuli 155 (53%) kati ya hizo zilichunguzwa na 152 (98%) zilikidhi vigezo 
vya ubora kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 21. Uchunguzi wa sampuli 135 
zilizobaki utakamilishwa katika robo ya kwanza ya mwaka 2018/19. 
 
Jedwali Na. 21: Uchunguzi wa sampuli za vipodozi 
 
Na
. Chanzo cha Sampuli 

Baki 
(2016/17
) 

Pokelewa
 

Jumla
 

Chunguzwa
 

Baki
 

Faulu
 

%Faulu
 

1 Ukaguzi  1 1 2 2 0 2 100.0 
2 Uchunguzi wa awali 0 0 0 0 0 0 n/a 
3 Wateja wa Nje 1 0 1 0 1 0 n/a 

4 
Ufuatiliaji katika soko 
(PMS) 0 260 260 128 132 128 100.0 

5 Usajili 0 27 27 25 2 22 88.0 
  Jumla 2 288 290 155 135 152 98.1 
 

1.1.3.2! Utekelezaji wa mifumo ya ubora wa kazi  kwa viwango vya ISO/IEC 17025 
na WHO/GLP 

 
Kwa lengo la kuhakikisha viwango vya ISO/IEC 17025 na WHO/GLP vinafuatwa wakati 
wa utekelezaji, Mamlaka ilifanya yafuatayo:- 

a)! Kuhuisha ithibati ya maabara za chakula na mikrobailojia ambayo ilifikia ukomo 
mwezi Septemba 2017 ambapo ilifanikiwa kupata vyeti vya Ithibati kwa kipindi 
kingine cha miaka mitano (5) kuanzia Februari 2018 hadi Februari 2023; 

b)! Kuendesha mafunzo ya ndani ya mifumo ya uendeshaji wa maabara kwa 
wafanyakazi 15 wapya; 

c)! Kuandaa “Quality Manual” kwa ajili ya “expression of interest” ya “prequalification 
ya maabara ya Mikrobiologia;  

d)! Kufanya kikao cha “management review” kwa ajili ya kupitia utekelezaji wa 
mifumo ya ubora ya maabara; 

e)! Kuandaa  Mwongozo wa kufanya utafiti ndani ya Mamlaka; 
f)! Kuendesha mafunzo ya usalama wa maabara kwa watumishi wote; 
g)! Kuandaa taratibu sanifu za utendaji kazi 51 zinazotumika katika maabara mpya 

iliyopo Kanda ya Ziwa; na 
h)! Kufanya marekebisho kwenye “Laboratory Quality Manual” na “policy manual” ili 

kuitambua kimfumo maabara ya Kanda ya Ziwa.  
 

Jedwali Na. 20: Uchunguzi wa sampuli za vipodozi

1.1.3.2  Utekelezaji wa 
mifumo ya ubora wa 
kazi  kwa viwango vya 
ISO/IEC 17025:2005 na 
WHO/GLP

Kwa lengo la kuhakikisha 
viwango vya ISO/IEC 
17025:2005 na WHO/
GLP vinafuatwa wakati wa 
utekelezaji, Mamlaka ilifanya 
yafuatayo:-
a) Kuhuisha ithibati ya 

maabara za chakula na ile 
ya mikrobailojia ambayo 
ilifikia ukomo mwezi 
Septemba 2017 ambapo 
ilifanikiwa kupata vyeti 
vya Ithibati kwa kipindi 
kingine cha miaka mitano 
(5) kuanzia Februari 2018 
hadi Februari 2023;

b) Kuendesha mafunzo 

ya ndani ya mifumo ya 
uendeshaji wa maabara 
kwa wafanyakazi 15 
wapya;

c) Kuandaa “Quality 
Manual” kwa ajili ya 
“expression of interest” 
ya “prequalification 
ya maabara ya 
Mikrobiologia; 

d) Kufanya kikao cha 
“management review” 
kwa ajili ya kupitia 
utekelezaji wa mifumo ya 
ubora ya maabara;

e) Kuandaa  Mwongozo wa 
kufanya utafiti ndani ya 
Mamlaka;

f) Kuendesha mafunzo ya 
usalama wa maabara kwa 
watumishi wote;

g) Kuandaa taratibu sanifu 

za utendaji kazi 51 
zinazotumika katika 
maabara mpya iliyopo 
Kanda ya Ziwa; na

h) Kufanya marekebisho 
kwenye “Laboratory 
Quality Manual” na 
“policy manual” ili 
kuitambua kimfumo 
maabara ya Kanda ya 
Ziwa. 

1.1.3.3  Ununuzi wa vifaa vya 
maabara 

Kwa lengo la kuimarisha 
ufanisi wa uchunguzi wa 
kimaabara sanjari na utendaji 
kazi za Maabara katika  
utoaji wa majibu kwa wakati, 
maabara ilipokea jumla ya 
vifaa 167  mbalimbali vya 
uchunguzi vilivyonunuliwa 



MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA TAARIFA YA UTENDAJI KAZI YA
MWAKA 2017/18

25

kupitia ufadhili wa fedha za 
The Global Fund ambapo 
97% vimeshafungwa katika 
maabara ya Makao Makuu na 
Mwanza na vinafanya kazi. 

1.1.4 KUIMARISHA 
UTOAJI ELIMU 
KWA UMMA NA 
KUBORESHA 
HUDUMA KWA 
WATEJA

Mamlaka imelenga kuimarisha 

utoaji wa elimu kwa umma 
na huduma kwa wateja ili 
kuhakikisha kuwa wananchi 
wanapata taarifa sahihi juu ya 
kazi na majukumu ya TFDA na 
mahitaji ya Sheria sanjari na 
kupewa ufahamu wa taratibu 
za kuanzisha biashara ili 
kuhakikisha usalama na ubora 
wa bidhaa zinazodhibitiwa.

1.1.4.1  Elimu kwa Umma

Elimu kwa umma imeendelea 
kutolewa kwa makundi 
mbalimbali ya wananchi 
pamoja na kutangaza huduma 
za  Mamlaka ambapo kwa 
kipindi hiki, Mamlaka 
iliandaa na kurejea vielelezo 
vya uelimishaji pamoja na 
kutoa elimu kwa umma kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na. 21.
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Jedwali Na. 22: Kazi zilizofanyika ili kuboresha huduma kwa wateja 
 

 
1.1.4.2!  Kuboresha huduma kwa wateja  

 
Wateja 29,017 walihudumiwa kupitia dawati la huduma kwa wateja na wengine 389 
kupitia maktaba ikiwa ni pamoja na wanafunzi 221 kutoka Chuo cha Ukutubi na 
Uhifadhi Nyaraka Bagamoyo, Chuo kikuu Muhimbili, Taasisi ya Teknolojia Dar es 

Na Kazi Idadi Maelezo 

1.  
Kutoa elimu kwa 
njia ya mihadhara 

136 Mihadhara 136 kuhusu matumizi sahihi ya bidhaa ilitolewa 
kwa jumla ya washiriki 65,753 wa vyuo, shule za sekondari 
na msingi, makundi mbalimbali ya wananchi na vikundi 
vya wajasiriamali katika Jiji la Dar es Salaam, Tanga, 
Manispaa ya Bukoba,Same, Iringa, Mwanga, Bukoba,
Misenyi na Mafia. 

 

2. Kuandaa na 
kurejea  vielelezo 
vya uelimishaji 

 

8 i.! Mkataba wa  Huduma kwa Wateja wa 2016 ulifanyiwa 
mapitio na kuwekewa mfumo wa kielektroniki wa 
ufuatiliaji wa utekelezaji wake katika IMIS 

ii.! Kuhariri na kuratibu usanifu na uchapwaji wa Taarifa 
ya Utendaji kazi ya Mamlaka kwa Mwaka 2016/2017, 
Taarifa ya mfumo wa kitakwimu (Fact sheet 2003-
2017) 

iii.! Rasimu ya mpango wa Mawasiliano na Huduma kwa 
Wateja wa miaka mitano (2017/18 – 2021/22 na 
vipeperushi kuhusu TFDA, usajili wa majengo na utoaji 
wa vibali vya biashara ya chakula, usajili wa dawa na 
usajili wa vyakula vilivyofungashwa viliandaliwa. 

3. Urushaji wa 
matangazo mafupi 
ya uelimishaji 
kupitia Redio na 
Televisheni 

4 Mada zilizotolewa ni kuhusu udhibiti wa vipodozi, maabara 
ya TFDA, usalama wa chakula na utoaji wa taarifa za 
madhara ya dawa yalirushwa kupitia  ITV, TBC 1, TBC 
Taifa, Channel ten, redio za kibiashara saba (7) na za 
kijamii 14. 

4. Uelimishaji kupitia 
Vipindi vya moja 
kwa moja vya 
Televisheni na 
redio 

10 Mamlaka ilishiriki katika vipindi vya moja kwa 10 vya 
runinga na redio kupitia vituo vya TBC, Capital TV, ITV, 
Ringo TV, Channel 10, Radio One, Kiss FM na TBC Taifa. 

5. Maonesho 8 Utoaji elimu ulifanyika kupitia maonesho mbalimbali kama 
vile Sabasaba, Maonesho ya bidhaa za viwanda vya 
Tanzania, Maonesho ya Siku ya Chakula Duniani, 
Upatikanaji wa Maji salama na bora, Maonesho ya SIDO 
Iringa, Wiki ya Maziwa Arusha, Maonesho ya Bidhaa za 
kilimo SUA na Madhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma. 

6. Taarifa kwa Umma 
na Matangazo  

12 Taarifa kwa umma nne (4) na matangazo manane (8) 
kuhusu majukumu ya TFDA yalitolewa katika magazeti na 
tovuti ya Mamlaka. 

7. Kuhamasisha 
watumishi wa ofisi 
za kanda kuhusu 
utoaji huduma 
bora kwa wateja 

91 Watumishi wa ofisi za Kanda saba (7) walihamasishwa 
kuhusu utoaji huduma bora kwa wateja  
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Jedwali Na. 22: Kazi zilizofanyika ili kuboresha huduma kwa wateja 
 

 
1.1.4.2!  Kuboresha huduma kwa wateja  

 
Wateja 29,017 walihudumiwa kupitia dawati la huduma kwa wateja na wengine 389 
kupitia maktaba ikiwa ni pamoja na wanafunzi 221 kutoka Chuo cha Ukutubi na 
Uhifadhi Nyaraka Bagamoyo, Chuo kikuu Muhimbili, Taasisi ya Teknolojia Dar es 

Na Kazi Idadi Maelezo 

1.  
Kutoa elimu kwa 
njia ya mihadhara 

136 Mihadhara 136 kuhusu matumizi sahihi ya bidhaa ilitolewa 
kwa jumla ya washiriki 65,753 wa vyuo, shule za sekondari 
na msingi, makundi mbalimbali ya wananchi na vikundi 
vya wajasiriamali katika Jiji la Dar es Salaam, Tanga, 
Manispaa ya Bukoba,Same, Iringa, Mwanga, Bukoba,
Misenyi na Mafia. 

 

2. Kuandaa na 
kurejea  vielelezo 
vya uelimishaji 

 

8 i.! Mkataba wa  Huduma kwa Wateja wa 2016 ulifanyiwa 
mapitio na kuwekewa mfumo wa kielektroniki wa 
ufuatiliaji wa utekelezaji wake katika IMIS 

ii.! Kuhariri na kuratibu usanifu na uchapwaji wa Taarifa 
ya Utendaji kazi ya Mamlaka kwa Mwaka 2016/2017, 
Taarifa ya mfumo wa kitakwimu (Fact sheet 2003-
2017) 

iii.! Rasimu ya mpango wa Mawasiliano na Huduma kwa 
Wateja wa miaka mitano (2017/18 – 2021/22 na 
vipeperushi kuhusu TFDA, usajili wa majengo na utoaji 
wa vibali vya biashara ya chakula, usajili wa dawa na 
usajili wa vyakula vilivyofungashwa viliandaliwa. 

3. Urushaji wa 
matangazo mafupi 
ya uelimishaji 
kupitia Redio na 
Televisheni 

4 Mada zilizotolewa ni kuhusu udhibiti wa vipodozi, maabara 
ya TFDA, usalama wa chakula na utoaji wa taarifa za 
madhara ya dawa yalirushwa kupitia  ITV, TBC 1, TBC 
Taifa, Channel ten, redio za kibiashara saba (7) na za 
kijamii 14. 

4. Uelimishaji kupitia 
Vipindi vya moja 
kwa moja vya 
Televisheni na 
redio 

10 Mamlaka ilishiriki katika vipindi vya moja kwa 10 vya 
runinga na redio kupitia vituo vya TBC, Capital TV, ITV, 
Ringo TV, Channel 10, Radio One, Kiss FM na TBC Taifa. 

5. Maonesho 8 Utoaji elimu ulifanyika kupitia maonesho mbalimbali kama 
vile Sabasaba, Maonesho ya bidhaa za viwanda vya 
Tanzania, Maonesho ya Siku ya Chakula Duniani, 
Upatikanaji wa Maji salama na bora, Maonesho ya SIDO 
Iringa, Wiki ya Maziwa Arusha, Maonesho ya Bidhaa za 
kilimo SUA na Madhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma. 

6. Taarifa kwa Umma 
na Matangazo  

12 Taarifa kwa umma nne (4) na matangazo manane (8) 
kuhusu majukumu ya TFDA yalitolewa katika magazeti na 
tovuti ya Mamlaka. 

7. Kuhamasisha 
watumishi wa ofisi 
za kanda kuhusu 
utoaji huduma 
bora kwa wateja 

91 Watumishi wa ofisi za Kanda saba (7) walihamasishwa 
kuhusu utoaji huduma bora kwa wateja  

Jedwali Na. 21: Kazi zilizofanyika katika utoaji elimu kwa umma
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1.1.4.2 Kuboresha huduma  
kwa wateja 

Wateja 29,017 walihudumiwa 
kupitia dawati la huduma kwa 
wateja na wengine 389 kupitia 
maktaba ikiwa ni pamoja na 
wanafunzi 221 kutoka Chuo 
cha Ukutubi na Uhifadhi 
Nyaraka Bagamoyo, Chuo 
kikuu Muhimbili, Taasisi ya 
Teknolojia Dar es salaam (DIT), 
Chuo Kikuu cha Dar es salaam 
(UDSM), na shule za sekondari 
Loyola, Kisutu, Mtakatifu 
Monika, Ruvu, Kibosho, Green 
Hill, Loleza, Machame, Kent, 
Mzumbe, Rosmini, Kisukuru 
Regent, na Mt. Clara ambao 
walipatiwa huduma stahiki.

Aidha katika kuhakikisha 
tunadumisha uhusiano na jamii 
tunayoihudumia, mamlaka 
ilichangia miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Vilevile, hoja 37 za wateja 
kuhusu usalama wa chakula na 
dawa katika soko zilipokelewa, 
kati ya hizo, taarifa zilikuwa 
18, maoni 2 na malalamiko 17 
kuhusu ubora wa bidhaa katika 
soko. Taarifa zote zimefanyiwa 
kazi na malamiko 14 yalifanyiwa 
kazi kwa ukamilifu  na matatu 
(3) bado yanafanyiwa kazi 
ambapo yatakamilishwa mwaka 
wa fedha 2018/19.
 

1.1.5  KUIMARISHA UWEZO 
WA MAMLAKA WA 
KUTOA HUDUMA ZA 
UDHIBITI

Kwa lengo la kuiwezesha 
Mamlaka kutoa huduma bora za 
udhibiti, ni muhimu kuimarisha 
uwezo wake hususan kwa kuwa 
na vitendea kazi mbalimbali 
ikiwemo majengo ya ofisi na 
maabara, magari, vifaa vya 
TEHAMA, kuongeza idadi 
ya watumishi, kuimarisha 
ukusanyaji wa maduhuli 
kutoka vyanzo vya ndani 
ili kujitosheleza kibajeti na 
hatimaye kuweza kugharamia 
shughuli zote za udhibiti kwa 
mujibu wa Sheria ya Chakula, 
Dawa na Vipodozi Sura 219. 
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Kwa msingi huo kazi zifuatazo 
zilitekelezwa:-

1.1.5.1 Usimamizi wa 
rasilimali watu na 
utawala

Kazi zilizotekezwa kwa ajili ya 
usimamizi wa rasilimali watu 
na utawala zimechanganuliwa 
katika vipengele (a)-(c)

(a) Ikama na Ajira

Jumla ya watumishi 53 
waliajiriwa kupitia kibali cha 
ajira mpya kilichotolewa  na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora ambapo mchakato wa ajira 
ulifanyika kupitia Sekretarieti ya 
Ajira na TFDA ilihusishwa katika 
hatua ya usaili. Hali kadhalika, 
Mamlaka iliwathibitisha kazini 

jumla ya watumishi 11 kufuatia 
kumalizika kwa muda wao wa 
majaribio toka walipoajiriwa.

Vilevile, Mamlaka ilifanya 
usaili wa nafasi ya Mkurugenzi 
wa Usalama wa Chakula 
ambapo majina ya watumishi 
waliokidhi vigezo vya kujaza 
nafasi husika yamewasilishwa 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora kwa hatua zaidi.  Aidha, 
Mamlaka ilifanya usaili wa ajira 
kwa nafasi ya Mratibu wa Mradi 
wa PROFOMA. Ikama na 
bajeti ya mishahara kwa mwaka 
2018/19 iliandaliwa ambapo 
jumla ya watumishi wapya 80 
wanategemewa kuajiriwa.

(b) Upandishwaji vyeo

Jumla ya watumishi 14 ambao 

kupandishwa kwao vyeo 
kulisitishwa na Serikali mwezi 
Juni 2016, waliandikiwa barua 
za kupandishwa vyeo kufuatia 
maelekezo ya waraka Kumb. 
Na. CFC.26/205/01/’GG’/94 wa 
tarehe 6 Novemba, 2017. Aidha, 
taarifa zao ziliingizwa katika 
mfumo wa Lawson kwa ajili ya 
kurekebisha mishahara yao ili 
iendane na vyeo vyao vipya. 

(c) Mafunzo

Mamlaka iliandaa Mpango wa 
Mafunzo wa mwaka 2017/18 
kwa kuzingatia Mpango wa 
Mafunzo wa Mamlaka wa 
miaka mitatu (2017/18 - 
2019/20). Mpango wa mafunzo 
ulitekelezwa kwa 57.8%,  kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na 22. 
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Jumla ya watumishi 53 waliajiriwa kupitia kibali cha ajira mpya kilichotolewa  na Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ambapo mchakato wa ajira 
ulifanyika kupitia Sekretarieti ya Ajira na TFDA ilihusishwa katika hatua ya usaili. Hali 
kadhalika, Mamlaka iliwathibitisha kazini jumla ya watumishi 11 kufuatia kumalizika 
kwa muda wao wa majaribio toka walipoajiriwa. 

 
Vile vile, Mamlaka ilifanya usaili wa nafasi ya Mkurugenzi wa Usalama wa Chakula 
ambapo majina ya watumishi waliokidhi vigezo vya kujaza nafasi husika 
yamewasilishwa Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa 
hatua zaidi.  Aidha, ilifanya usaili wa ajira kwa nafasi ya Mratibu wa Mradi wa 
PROFOMA. Ikama na bajeti ya mishahara kwa mwaka 2018/19 iliandaliwa ambapo 
jumla ya watumishi wapya 80 wanategemewa kuajiriwa. 

 
(b) Upandishwaji vyeo 

 
Jumla ya watumishi 14 ambao kupandishwa kwao vyeo kulisitishwa na Serikali mwezi 
Juni 2016, waliandikiwa barua za kupandishwa vyeo kufuatia maelekezo ya waraka 
Kumb. Na. CFC.26/205/01/’GG’/94 wa tarehe 6 Novemba, 2017. Aidha, taarifa zao 
ziliingizwa katika mfumo wa Lawson kwa ajili ya kurekebisha mishahara yao ili iendane 
na vyeo vyao vipya.  
 
 
 
 

(c) Mafunzo 
 

Mamlaka iliandaa Mpango wa Mafunzo wa mwaka 2017/18 kwa kuzingatia Mpango wa 
Mafunzo wa Mamlaka wa miaka mitatu (2017/18 - 2019/20). Mpango wa mafunzo 
ulitekelezwa kwa 57.8%,  kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na 23.  
 
Jedwali Na. 23: Utekelezaji wa mpango wa mafunzo 

Aina ya mafunzo 

Mpango wa mafunzo 

Idadi ya 
waliopendekezwa 

Idadi ya 
waliohudhuria 

% ya utekelezaji 

Mafunzo ya muda mrefu nje ya nchi 2 2 100 

Mafunzo ya muda mrefu ndani ya nchi 30 22  
73.3 

Mafunzo ya muda mfupi nje ya nchi 8 3 
 

37.5 

*Mafunzo ya muda mfupi ndani ya nchi 24 10 
 

41.7 

Jumla 64 37 **57.8 
*Miongoni mwa watumishi waliopewa mafunzo ni wanawake watano (5) ambao walipewa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wa uongozi. **Watumishi ambao hawakupata nafasi watainizwa katika mpango mpya wa 2018/19. 
 

1.1.5.2  Uhakiki mifumo na usimamizi wa vihatarishi 
 

Jedwali Na. 22: Utekelezaji wa mpango wa mafunzo

1.1.5.2 Uhakiki mifumo 
na usimamizi wa 
vihatarishi

(a) Kuandaa na kupitia 
taratibu sanifu za 
utendaji kazi (SOPs), 
michakato na miongozo

Jumla ya nyaraka 557 ziliwekwa 
kwenye muundo unaomruhusu 
mtumiaji kujaza kwenye mfumo 
wa kielektroniki bila ya kufuta 
au kubadili taarifa muhimu za 
kwenye nyaraka hizo (Non-
editable format). Nyaraka 
hizo ni fomu 347 rejesta 102, 
checklists 83, vyeti 16, vibali 
vitano (5), mipango miwili (2) 
na mikataba miwili (2).  

Mamlaka pia ilifanya marejeo 

ya nyaraka mbalimbali ambapo 
jumla ya Miongozo miwili (2), 
Taratibu Sanifu za Utendaji 
kazi 44, Mchakato (Process 
Flow Chart) mmoja (1) na 
fomu 20 zilifanyiwa marejeo na 
kuidhinishwa. Jumla ya nyaraka 
mbalimbali 794 zilipewa namba 
na nyingine ziliboreshwa ili 
mfumo wake wa utambuzi 
uendane na mfumo wa sasa wa 
udhibiti wa nyaraka.  

(b) Ukaguzi wa nje wa 
mfumo ya uhakiki ubora 
wa huduma

Mamlaka ilifanyiwa ukaguzi wa 
nje wa mifumo na Kampuni ya 
ACM Ltd Mwezi Julai, 2017 
katika Sehemu na Vitengo vya 
TFDA Makao Makuu pamoja 

na Ofisi ya Kanda ya Mashariki 
na Kanda ya Kati. Matokeo 
ya ukaguzi huu yaliiwezesha 
Mamlaka kutunukiwa cheti cha 
kukidhi matakwa ya Kiwango 
kipya cha Kimataifa cha ISO 
9001:2015 ambacho kitadumu 
kwa miaka mitatu mfululizo 
kuanzia (Agosti, 2017 - Agosti 
2020), cheti hiki kilizinduliwa 
rasmi na Naibu Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Wazee na 
Jinsia na Watoto.

Aidha, Mamlaka pia ilifanyiwa 
tena ukaguzi wa mifumo ya 
ubora wa utoaji huduma na 
wakaguzi kutoka kampuni hiyo. 
Ukaguzi huu ulihusisha mifumo 
ya udhibiti wa Chakula, Dawa, 
Vipodozi na Vifaa tiba ambapo 
kulingana na matokeo ya awali 

*Miongoni mwa watumishi waliopewa mafunzo ni wanawake watano (5) ambao walipewa mafunzo 
ya kuwajengea uwezo wa uongozi. **Watumishi ambao hawakupata nafasi watainizwa katika mpango 
mpya wa 2018/19.
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ya ukaguzi huo Mamlaka 
itaendelea kushikilia cheti cha 
Kiwango cha ISO 9001:2015. 

(c) Ukaguzi wa ndani wa 
mifumo

Mamlaka kupitia Kitengo chake 
cha Uhakiki Mifumo ilifanya 
ukaguzi wa ndani wa mifumo ya 
utoaji huduma katika Sehemu 
19 za TFDA Makao Makuu na 
Ofisi za Kanda saba (7). Aidha, 
ukaguzi  fuatilizi wa utekelezaji 
wa hoja zilizojitokeza wakati 
wa kaguzi za ndani za mifumo 
ulifanyika katika Ofisi saba 
(7) za Kanda na Sehemu kumi 
na tisa (19) za Makao Makuu  
ambapo matokeo yanaonesha 
kuwa hoja zimefanyiwa kazi 
na vielelezo vya kuthibitisha 
utekelezaji wake vilihakikiwa.

(d)  Usimamizi wa vihatarishi

Katika usimamizi wa vihatarishi, 
Mamlaka ilifanya marejeo 
ya Mpango wa Usimamizi 
wa Vihatarishi na Rejesta ya 
Vihatarishi ya Mamlaka ikiwa ni 
pamoja na kuongeza vihatarishi 
vipya viwili (2) ambavyo 
pia viliwekewa mikakati ya 

kuvishughulikia. 
Mafunzo ya ngazi ya juu 
ya mfumo wa kusimamia 
vihatarishi yalifanyika kwa 
Wasimamizi wa Vihatarishi 
(Risk Champions) kutoka 
TFDA Makao makuu na Ofisi 
za Kanda ambapo  yalihusisha 
udhibiti wa vihatarishi kwa 
vitendo (Practical approach) ili 
kuendelea kuongeza umahiri 
wa kuimarisha uwezo wa 
kusimamia vihatarishi 

1.1.5.3 Ukaguzi wa mifumo 
ya udhibiti wa dawa 
na damu na bidhaa 
za Damu uliofanywa 
na Shirika la Afya 
Duniani (WHO)

Mamlaka ilifanyiwa ukaguzi 
wa mifumo ya udhibiti wa 
dawa uliofanywa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO). Ukaguzi 
huo ulilenga kupima namna 
mifumo ya udhibiti wa dawa 
ya TFDA inavyokidhi vigezo 
vinavyokubalika vya WHO 
katika udhibiti wa dawa ili 
kuipandisha ngazi (Maturity 
level) kutoka daraja la 2 hadi 
daraja la 3 (Maturity level 
3). Ukaguzi ulibaini jumla 

ya maeneo sitini (60) yenye 
upungufu na hivyo kuhitaji 
kufanyiwa maboresho na ili 
hatimaye TFDA kupandishwa 
hadi daraja tatu (3) na hata 
nne (4) la ubora wa mifumo ya 
udhibiti wa dawa duniani. 

Aidha, WHO pia ilifanya ukaguzi 
wa mifumo ya udhibiti wa damu 
na bidhaa za Damu uliofanywa 
na Shirika la Afya Duniani 
(WHO). Ukaguzi huo ulilenga 
kupima uwezo wa Mamlaka wa 
kusimamia mifumo ya udhibiti 
wa damu na bidhaa za damu 
ya Taifa inavyokidhi vigezo 
vinavyokubalika vya Umoja wa 
Mataifa. 

1.1.5.4 Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano 
(TEHAMA)

Mifumo ya TEHAMA ni 
nyenzo na nguzo muhimu katika 
kurahisisha utoaji huduma 
za TFDA. Kazi zifuatazo 
zilitekelezwa ili kuboresha 
utoaji huduma kwa wateja kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na.23.

(( "

"

1.1.5.4! Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
 

Mifumo ya TEHAMA ni nyenzo na nguzo muhimu katika kurahisisha utoaji huduma za 
TFDA. Kazi zifuatazo zilitekelezwa ili kuboresha utoaji huduma kwa wateja kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.24. 
 
Jedwali Na. 24: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA 
Na. Kazi  Utekelezaji 
1. Mradi wa ufungaji wa mfumo wa fedha wa 

Epicor 10 na uunganishwaji wa mfumo wa 
MIS. 

Mradi umekamilika, mafunzo kwa watumiaji 
yamefanyika na mfumo umeanza kutumika 
rasmi kwa kuingiza bajeti ya mwaka 
2018/2019.  

2. Kutengeneza mfumo wa kutoa taarifa za 
madhara yatokanayo na matumizi ya dawa, 
vipodozi na vifaa tiba kwa njia ya mtandao 
na simu za kiganjani. 

Mfumo umekamilika na umeanza kutumika 
ambapo wananchi wanaweza kuandika 
namba *152*00#  sehemu ya Afya na kutoa 
taarifa 

3. Ununuzi wa vifaa mbalimbali vya TEHAMA.  Vifaa kama vile Desktop 70 ,UPS 38, Printer 8, 
Photocopier 5, Laptop 22 na projector 4 
vilinunuliwa na kugawiwa kwa watumiaji. 

4. Ukamilishaji wa module mbalimbali 
zilizoongezeka kwenye mfumo wa IMIS  

Module zote ikiwemo usajili wa majengo kwa 
njia ya mtandao, kuongeza muda wa vibali 
(Permit extension), Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja na kuunganisha IMIS na Epicor 
zimekamilika na zinatumika. 

5. Ukamilishaji wa mfumo wa kupambana na 
majanga ya TEHAMA (ICT Disaster Recovery 
plan) pamoja na mpango mkakati wa 
utekelezaji wake.  

Mfumo umefanyiwa kazi na kukamilika. 
Aidha, mpango wa kupambana na majanga 
na mkakati wa utekelezaji wake utaanza 
mwaka wa fedha 2018/19.  

6. Kuunganisha mfumo wa kielectroniki wa 
malipo ya Serikali (GePG) na mfumo wa 
IMIS ili kuwezesha wateja kufanya malipo 
kwa kutumia namba maalum (Control 
Number) 

Mifumo imeunganishwa na majaribio kwa 
upande wa kiufundi yamekamilika.  

 
1.1.5.5! Ukaguzi wa Ndani 
"
Kaguzi nane (8) kati ya 11 zilizopangwa kufanyika katika mwaka wa fedha 2017/18 
zilifanyika na kukamilika. Maeneo yaliyokaguliwa ni pamoja hati za malipo, mfumo wa 
usajili wa dawa, usawazishaji wa vitabu vya Mamlaka na akaunti za benki, ofisi za 
Kanda, ujenzi wa ofisi ya Kanda ya Ziwa, usimamizi wa mafuta kwa magari na mitambo, 
manunuzi, masurufu na fedha za wahisani wa maendeleo.  Mapendekezo yalitolewa kwa 
upungufu uliojitokeza na ufuatiliaji wake unaendelea kutekelezwa kwa lengo la 
kuboresha mifumo.  

 
Vikao vinne (4) vya kawaida na viwili vya dharura vya Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi 
wa Vihatarishi vilifanyika.  Taarifa ya utendaji kazi ya Kamati ya Ukaguzi kwa mwaka 
2016/17, taarifa ya Ukaguzi wa Ndani kwa mwaka wa fedha 2016/17 na Mpango kazi 
wa Ukaguzi wa ndani kwa mwaka 2018/19 viliandaliwa.  

 

Jedwali Na. 23: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA
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1.1.5.4! Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
 

Mifumo ya TEHAMA ni nyenzo na nguzo muhimu katika kurahisisha utoaji huduma za 
TFDA. Kazi zifuatazo zilitekelezwa ili kuboresha utoaji huduma kwa wateja kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.24. 
 
Jedwali Na. 24: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA 
Na. Kazi  Utekelezaji 
1. Mradi wa ufungaji wa mfumo wa fedha wa 

Epicor 10 na uunganishwaji wa mfumo wa 
MIS. 

Mradi umekamilika, mafunzo kwa watumiaji 
yamefanyika na mfumo umeanza kutumika 
rasmi kwa kuingiza bajeti ya mwaka 
2018/2019.  

2. Kutengeneza mfumo wa kutoa taarifa za 
madhara yatokanayo na matumizi ya dawa, 
vipodozi na vifaa tiba kwa njia ya mtandao 
na simu za kiganjani. 

Mfumo umekamilika na umeanza kutumika 
ambapo wananchi wanaweza kuandika 
namba *152*00#  sehemu ya Afya na kutoa 
taarifa 

3. Ununuzi wa vifaa mbalimbali vya TEHAMA.  Vifaa kama vile Desktop 70 ,UPS 38, Printer 8, 
Photocopier 5, Laptop 22 na projector 4 
vilinunuliwa na kugawiwa kwa watumiaji. 

4. Ukamilishaji wa module mbalimbali 
zilizoongezeka kwenye mfumo wa IMIS  

Module zote ikiwemo usajili wa majengo kwa 
njia ya mtandao, kuongeza muda wa vibali 
(Permit extension), Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja na kuunganisha IMIS na Epicor 
zimekamilika na zinatumika. 

5. Ukamilishaji wa mfumo wa kupambana na 
majanga ya TEHAMA (ICT Disaster Recovery 
plan) pamoja na mpango mkakati wa 
utekelezaji wake.  

Mfumo umefanyiwa kazi na kukamilika. 
Aidha, mpango wa kupambana na majanga 
na mkakati wa utekelezaji wake utaanza 
mwaka wa fedha 2018/19.  

6. Kuunganisha mfumo wa kielectroniki wa 
malipo ya Serikali (GePG) na mfumo wa 
IMIS ili kuwezesha wateja kufanya malipo 
kwa kutumia namba maalum (Control 
Number) 

Mifumo imeunganishwa na majaribio kwa 
upande wa kiufundi yamekamilika.  

 
1.1.5.5! Ukaguzi wa Ndani 
"
Kaguzi nane (8) kati ya 11 zilizopangwa kufanyika katika mwaka wa fedha 2017/18 
zilifanyika na kukamilika. Maeneo yaliyokaguliwa ni pamoja hati za malipo, mfumo wa 
usajili wa dawa, usawazishaji wa vitabu vya Mamlaka na akaunti za benki, ofisi za 
Kanda, ujenzi wa ofisi ya Kanda ya Ziwa, usimamizi wa mafuta kwa magari na mitambo, 
manunuzi, masurufu na fedha za wahisani wa maendeleo.  Mapendekezo yalitolewa kwa 
upungufu uliojitokeza na ufuatiliaji wake unaendelea kutekelezwa kwa lengo la 
kuboresha mifumo.  

 
Vikao vinne (4) vya kawaida na viwili vya dharura vya Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi 
wa Vihatarishi vilifanyika.  Taarifa ya utendaji kazi ya Kamati ya Ukaguzi kwa mwaka 
2016/17, taarifa ya Ukaguzi wa Ndani kwa mwaka wa fedha 2016/17 na Mpango kazi 
wa Ukaguzi wa ndani kwa mwaka 2018/19 viliandaliwa.  

 

1.1.5.5  Ukaguzi wa Ndani

Kaguzi nane (8) kati ya 11 
zilizopangwa kufanyika katika 
mwaka wa fedha 2017/18 
zilifanyika na kukamilika. 
Maeneo yaliyokaguliwa ni 
pamoja hati za malipo, mfumo 
wa usajili wa dawa, usawazishaji 
wa vitabu vya Mamlaka na 
akaunti za benki, ofisi za Kanda, 
ujenzi wa ofisi ya Kanda ya 
Ziwa, usimamizi wa mafuta kwa 
magari na mitambo, manunuzi, 
masurufu na fedha za wahisani 
wa maendeleo.  Mapendekezo 
yalitolewa kwa upungufu 
uliojitokeza na ufuatiliaji wake 
unaendelea kutekelezwa kwa 
lengo la kuboresha mifumo. 

Vikao vinne (4) vya kawaida na 
viwili vya dharura vya Kamati 
ya Ukaguzi na Usimamizi wa 
Vihatarishi vilifanyika.  Taarifa 
ya utendaji kazi ya Kamati ya 
Ukaguzi kwa mwaka 2016/17, 

taarifa ya Ukaguzi wa Ndani 
kwa mwaka wa fedha 2016/17 
na Mpango kazi wa Ukaguzi 
wa ndani kwa mwaka 2018/19 
viliandaliwa. 

Mafunzo kwa Wajumbe 
wa Kamati ya Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vihatarishi 
yalifanyika mara mbili kwa 
mwaka. Pia, marejeo ya Audit 
Committee Charter na Internal 
Audit Charter yalifanyika 
ili kuendana na matakwa ya 
kiutendaji ya sasa.

1.1.5.6  Manunuzi na Ugavi

Mpango wa Manunuzi wa 
mwaka 2017/2018 ulitekelezwa 
ili kuwezesha upatikanaji wa 
vifaa na huduma mbalimbali 
kwa lengo la kuboresha kazi 
za udhibiti. Jumla ya vikao 
kumi (10) vya Bodi ya Zabuni 
vilifanyika na kupitisha kutolewa 
kwa mikataba 48 ya manunuzi 

yenye thamani ya jumla ya 
TZS 9,593,569,216.97 sawa 
na asilimia 95 ya utekelezaji 
wa mpango wa manunuzi. 
Kati ya mikataba iliyotolewa, 
mikataba 20 yenye thamani 
ya TZS 7,829,477,693.20 
imekamilika ili hali mikataba 
28 yenye thamani ya TZS 
1,764,091,523.77 bado ipo 
katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji kama ilivyooneshwa 
katika Kiambatisho A.

1.1.5.7  Sheria na Ushauri

Mamlaka ilitekeleza na 
kukamilisha kazi zifuatazo:-

a) Kukamilisha rasimu ya 
mapendekezo ya Waraka 
wa kurekebisha Sheria ya 
Chakula, Dawa na Vipodozi 
Sura 219 baada ya kuingiza 
maoni wadau. Rasimu 
husika imewasilishwa kwa 
Katibu  Mkuu (AFYA) kwa 
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hatua zaidi.
b) Kuandaa na kukamilisha 

Kanuni za GMP GN NO 295 
ya mwaka 2018; Usalama 
wa Majaribio ya dawa 
(Pharmacovigilance) GN 
NO 296 ya mwaka 2018, 
Kanuni za udhibiti wa dawa 
zinazoingizwa nchini kama 
‘’Orphan Drugs’’.

c) Kukamilisha Rasimu ya 
Kanuni za Damu na mazao 
yake na kuziwasilisha kwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa upekuzi; na

d) Kusimamia kesi mbalimbali 
kama ifuatavyo:-
1) Shauri Na. 80 la 

mwaka 2017 la  kesi 

ya Uhujumu uchumi 
dhidi ya Uongozi 
wa Kampuni ya TPI 
ya kusambaza dawa 
bandia lililopo katika 
mahakama ya Kisutu. 
Ambayo inaendelea 
hadi sasa. Jedwali Na. 
24 limeainisha kesi za 
madai.

2) Kufungua majalada 
53 ya kesi katika 
vituo mbalimbali 
vya polisi nchini 
kufuatia operesheni 
iliyofanyika ya 
kukagua vituo vya tiba 
asili na mbadala. 

3) Kufungua majalada 

24 katika vituo 
mbalimbali vya polisi 
kufuatia ukaguzi wa 
vipodozi na pombe 
kali uliopewa jina 
la Operation Afya 
kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na.25. 
Aidha, majalada 11 
kati ya majadala 24 
y a l i y o f u n g u l i w a 
w a t u h u m i w a 
walielekezwa kulipa 
gharama za uteketezaji 
bidhaa ambazo ni 
sawa na asilimia 25 
ya thamani ya bidhaa 
zilizokamatwa.

() "

"

Mafunzo kwa Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi yalifanyika 
mara mbili kwa mwaka. Pia, marejeo ya Audit Committee Charter na Internal Audit 
Charter yalifanyika ili kuendana na matakwa ya kiutendaji ya sasa. 
 

1.1.5.6! Manunuzi na Ugavi 
"
Mpango wa Manunuzi wa mwaka 2017/2018 ulitekelezwa ili kuwezesha upatikanaji wa 
vifaa na huduma mbalimbali kwa lengo la kuboresha kazi za udhibiti. Jumla ya vikao 
kumi (10) vya Bodi ya Zabuni vilifanyika na kupitisha kutolewa kwa mikataba 48 ya 
manunuzi yenye thamani ya jumla ya TZS 9,593,569,216.97 sawa na asilimia 95 ya 
utekelezaji wa mpango wa manunuzi. Kati ya mikataba iliyotolewa, mikataba 20 yenye 
thamani ya TZS 7,829,477,693.20 imekamilika ili hali mikataba 28 yenye thamani ya 
TZS 1,764,091,523.77 bado ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji kama 
ilivyooneshwa katika Kiambatisho A. 
 

1.1.5.7! Sheria na Ushauri 
"
Mamlaka ilitekeleza na kukamilisha kazi zifuatazo:- 
 
a)! Kukamilisha rasimu ya mapendekezo ya Waraka wa kurekebisha Sheria ya Chakula, 

Dawa na Vipodozi Sura 219 baada ya kuingiza maoni wadau. Rasimu husika 
imewasilishwa kwa Katibu  Mkuu (AFYA) kwa hatua zaidi. 

b)! Kuandaa na kukamilisha Kanuni za GMP GN NO 295 ya mwaka 2018; Usalama wa 
Majaribio ya dawa (Pharmacovigilance) GN NO 296 ya mwaka 2018, Kanuni za 
udhibiti wa dawa zinazoingizwa nchini kama ''Orphan Drugs''. 

c)! Kukamilisha Rasimu ya Kanuni za Damu na mazao yake na kuziwasilisha kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa upekuzi; na 

d)! Kusimamia kesi mbalimbali kama ifuatavyo:- 
1)! Shauri Na. 80 la mwaka 2017 la  kesi ya Uhujumu uchumi dhidi ya Uongozi wa 

Kampuni ya TPI ya kusambaza dawa bandia lililopo katika mahakama ya Kisutu. 
Ambayo inaendelea hadi sasa. Jedwali Na. 24 limeainisha kesi za madai. 

2)! Kufungua majalada 53 ya kesi katika vituo mbalimbali vya polisi nchini kufuatia 
operesheni iliyofanyika ya kukagua vituo vya tiba asili na mbadala.  

3)! Kufungua majalada 24 katika vituo mbalimbali vya polisi kufuatia ukaguzi wa 
vipodozi na pombe kali uliopewa jina la Operation Afya kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na.25. Aidha, majalada 11 kati ya majadala 24 yaliyofunguliwa 
watuhumiwa walielekezwa kulipa gharama za uteketezaji bidhaa ambazo ni sawa 
na asilimia 25 ya thamani ya bidhaa zilizokamatwa.  

 
Jedwali Na. 25: Kesi za madai dhidi ya TFDA 
Na. Jina na namba ya  Kesi Aina ya madai Hatua iliyofikia 

1. 
Mahakama Kuu DSM, Madai 
Na. 206. TPI dhidi ya TFDA, 
AGC na MHCDGEC 

Madai ya TZS Bilioni 210 kama fidia 
kwa madai kuwa kiwanda kufungwa 
na TFDA haikuwa halali kisheria 

Kesi inaendelea kusikilizwa 

2 

Mahakama Kuu DSM, Madai 
Na. 7/2018 UWADAMUDA 
dhidi ya TFDA , Baraza la 
Famasi na AG 

Kuomba Declaratory order kuzuia 
kufuta leseni ya maduka ya dawa 
baridi na kudai fidia ya kusababisha  
hasara kwa kutotoa vibali vya dawa 

Kesi iko Mahakamani. 
TFDA imejibu pleadings na 
kuwasilisha mahakamani 

3. 
Mahakama Kuu DSM, 
Madai Na. 72/2016 
Moonas dhidi ya TFDA 

TZS 100,000,000/= fidia ya 
kusababisha hasara kwa kutoa vibali 
vya dawa 

Kesi imemalizika kwa TFDA 
kushinda. Hivyo, imeokoa 
TZS 100,000,000/=  

Jedwali Na. 24: Kesi za madai dhidi ya TFDA

35 

 

Jedwali Na. 26: Kesi za jinai zilizofikia ukomo 
Na. Aina ya makosa Idadi ya 

kesi 
Hukumu/Ukomo 

1 Kuuza dawa na vifaa 
tiba kwenye eneo 
lisilosajiliwa 

 
 
1 

Bidhaa na  dawa ziliteketezwa na 
Mtuhumiwa alitozwa faini ya TZS. 
2,200,000/=,  Stakabadhi Na. 18911604 ya 
tarehe 25 /1/2018 

2 Kuuza vipodozi 
visivyoruhusiwa pamoja 
na chakula 

 
2 

Washitakiwa walitozwa gharama za 
kuteketeza 

3 Kupatikana na vipodozi 
visivyoruhusiwa 

 
1 

Mshitakiwa alitozwa faini 

4 Kuuza vipodozi ambavyo 
havijasajiliwa  

1 Kesi ilikwisha mahakamani kwa maelekezo 
ya kufanya mazungumzo ya pamoja kwa 
pande zote mbili (mediation) 

5 Kufungasha pombe za 
chupa kwenye chupa 
zingine kwa ujazo 
mbalimbali kinyume 
cha sheria 

3 Kesi hizi tatu (3) zilikwisha mahakamani kwa 
kila mtuhumiwa kulipa faini ya kiasi cha TZS 
2,000,000/= 

 
1.1.5.8  Mpango kazi na bajeti 
 
Mpango kazi na bajeti ya Mamlaka kwa mwaka 2018/2019 ulikamilishwa. Aidha, taarifa 
za utendaji kazi za kipindi robo ya kwanza ya mwaka, nusu mwaka na robo ya tatu ya 
mwaka 2017/18 ziliandaliwa. Taarifa hizi ziliidhinishwa na Bodi ya Ushauri (MAB) 
katika kikao chake cha nane (8) na tisa (9); na hatimaye kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu 
(AFYA) kwa hatua zaidi. 
 

1.1.5.9  Ufuatiliaji na tathmini ya kazi za TFDA 
 
Tathmini na utekelezaji wa kazi  za TFDA hufanyika kwa lengo la kuboresha utekelezaji 
wa kazi za TFDA ikiwa ni pamoja na kuainisha maeneo yanayohitaji kufanyiwa kazi. 
 

(a) Ufuatiliaji na tathmini katika Ofisi za kanda na halmashauri 
 
Ukaguzi na ufuatiliaji wa kazi zilizokasimishwa kwa halmashauri ulifanyika katika 
halmashauri 84 na vituo vya forodha 11 vilivyopo katika mikoa ya Rukwa, Iringa, 
Mbeya, Songwe, Njombe, Mtwara, Ruvuma, Pwani, Morogoro, Dar es Salaam, Tabora, 
Kigoma na Katavi.  Lengo la ufuatiliaji huo ilikuwa ni kubaini changamoto zilizopo 
katika utekelezaji wa majukumu hayo na kupata maoni ya namna ya kukabiliana na 
changamoto hizo. Changamoto kubwa zilizobainishwa katika zoezi hili ni pamoja na:- 

i. Uhaba wa vitendea kazi hususan nyaraka za miongozo, Sheria ya Chakula na 
Dawa na taratibu sanifu za utendaji kazi (SOPs); 

ii. Kutopatikana fedha kwa wakati za kutekeleza kazi za TFDA katika halmashauri; 
iii. Kamati za chakula na dawa katika halmashauri kutofanya vikao kwa wakati; 
iv. Baadhi ya wakaguzi katika halmashauri kutokuwa na vitambulisho na kwa wale 

waliokuwa navyo vitambulisho vyao kutokuwa na hadhi kimuonekano; 

Jedwali Na. 25: Kesi za jinai zilizofikia ukomo
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Jedwali Na. 26: Kesi za jinai zilizofikia ukomo 
Na. Aina ya makosa Idadi ya 

kesi 
Hukumu/Ukomo 

1 Kuuza dawa na vifaa 
tiba kwenye eneo 
lisilosajiliwa 

 
 
1 

Bidhaa na  dawa ziliteketezwa na 
Mtuhumiwa alitozwa faini ya TZS. 
2,200,000/=,  Stakabadhi Na. 18911604 ya 
tarehe 25 /1/2018 

2 Kuuza vipodozi 
visivyoruhusiwa pamoja 
na chakula 

 
2 

Washitakiwa walitozwa gharama za 
kuteketeza 

3 Kupatikana na vipodozi 
visivyoruhusiwa 

 
1 

Mshitakiwa alitozwa faini 

4 Kuuza vipodozi ambavyo 
havijasajiliwa  

1 Kesi ilikwisha mahakamani kwa maelekezo 
ya kufanya mazungumzo ya pamoja kwa 
pande zote mbili (mediation) 

5 Kufungasha pombe za 
chupa kwenye chupa 
zingine kwa ujazo 
mbalimbali kinyume 
cha sheria 

3 Kesi hizi tatu (3) zilikwisha mahakamani kwa 
kila mtuhumiwa kulipa faini ya kiasi cha TZS 
2,000,000/= 

 
1.1.5.8  Mpango kazi na bajeti 
 
Mpango kazi na bajeti ya Mamlaka kwa mwaka 2018/2019 ulikamilishwa. Aidha, taarifa 
za utendaji kazi za kipindi robo ya kwanza ya mwaka, nusu mwaka na robo ya tatu ya 
mwaka 2017/18 ziliandaliwa. Taarifa hizi ziliidhinishwa na Bodi ya Ushauri (MAB) 
katika kikao chake cha nane (8) na tisa (9); na hatimaye kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu 
(AFYA) kwa hatua zaidi. 
 

1.1.5.9  Ufuatiliaji na tathmini ya kazi za TFDA 
 
Tathmini na utekelezaji wa kazi  za TFDA hufanyika kwa lengo la kuboresha utekelezaji 
wa kazi za TFDA ikiwa ni pamoja na kuainisha maeneo yanayohitaji kufanyiwa kazi. 
 

(a) Ufuatiliaji na tathmini katika Ofisi za kanda na halmashauri 
 
Ukaguzi na ufuatiliaji wa kazi zilizokasimishwa kwa halmashauri ulifanyika katika 
halmashauri 84 na vituo vya forodha 11 vilivyopo katika mikoa ya Rukwa, Iringa, 
Mbeya, Songwe, Njombe, Mtwara, Ruvuma, Pwani, Morogoro, Dar es Salaam, Tabora, 
Kigoma na Katavi.  Lengo la ufuatiliaji huo ilikuwa ni kubaini changamoto zilizopo 
katika utekelezaji wa majukumu hayo na kupata maoni ya namna ya kukabiliana na 
changamoto hizo. Changamoto kubwa zilizobainishwa katika zoezi hili ni pamoja na:- 

i. Uhaba wa vitendea kazi hususan nyaraka za miongozo, Sheria ya Chakula na 
Dawa na taratibu sanifu za utendaji kazi (SOPs); 

ii. Kutopatikana fedha kwa wakati za kutekeleza kazi za TFDA katika halmashauri; 
iii. Kamati za chakula na dawa katika halmashauri kutofanya vikao kwa wakati; 
iv. Baadhi ya wakaguzi katika halmashauri kutokuwa na vitambulisho na kwa wale 

waliokuwa navyo vitambulisho vyao kutokuwa na hadhi kimuonekano; 

1.1.5.8  Mpango kazi na bajeti

Mpango kazi na bajeti ya 
Mamlaka kwa mwaka 2018/2019 
ulikamilishwa. Aidha, taarifa za 

utendaji kazi za kipindi robo ya 
kwanza ya mwaka, nusu mwaka 
na robo ya tatu ya mwaka 
2017/18 ziliandaliwa. Taarifa 
hizi ziliidhinishwa na Bodi ya 

Ushauri (MAB) katika kikao 
chake cha nane (8) na tisa (9); 
na hatimaye kuwasilishwa kwa 
Katibu Mkuu (AFYA) kwa 
hatua zaidi.
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Jedwali Na. 27: Mchanganuo wa masuala yaliyobainika katika tathmini ya mipango 
ya ufuatiliaji wa ubora wa bidhaa kwenye soko 

Na Mpango  Masuala muhimu yaliyobainika 
14.1 Mpango wa 

Kufuatilia Ubora wa 
Chakula kwenye 
Soko 2015/16 – 
2016/17 

a) Hakukuwa na malengo mahususi (Specific objectives) 
b) Hakukuwa na mpango wa tathmini na ufuatiliaji (M&E plan/matrix) 
c) Hakukuwa na bajeti kielelezo 
d) Mpango ulikuwa ni wa muda mfupi (miaka miwili) hivyo ni ngumu 

kupima matokeo ya muda mrefu (impact) 
e) Mpango ulijikita kwenye bidhaa za chakula zilizosajiliwa tu; 
f) Mpango ulitekelezwa chini ya 70%; na  
g) Uratibu hafifu kati ya zoezi la ukusanyaji sampuli na uwezo wa maabara 

wa kuchunguza sampuli hizo hivyo kuchelewesha utoaji wa majibu ya 
uchunguzi wa kimaabara kwa sampuli zilizokusanywa. 

h) Ushiriki hafifu wa wadau katika utekelezaji wa afua (interventions) 
zinazotokana na matokeo ya mpango. 

14.2 Mpango wa 
Ufuatiliaji Ubora wa 
Dawa kwenye soko  
2017 - 2020 

a) Malengo mahususi (specific objectives) yaliyoaanishwa kwenye mpango ni 
shughuli/kazi (activities)  hivyo kusababisha upimaji wa mpango 
kutokutoa uhalisia wa utekelezaji wake.  

b) Taarifa ya mpango kwa mwaka wa kwanza 2017/18 haikukamilishwa 
 kwa kuwa majibu ya uchunguzi wa  
kimaabara hayakutolewa kwa wakati. 

14.3 Mpango wa 
Ufuatiliaji wa Ubora 
wa Vifaa tiba kwenye 
soko 2015/16 – 
2017/18 na 
2017/18– 2019/20 
 
 

a) Malengo mahususi (specific objectives) yaliyoainishwa kwenye mpango ni 
shughuli/kazi (activities) hivyo kusababisha upimaji wa mpango 
kutokutoa uhalisia wa utekelezaji wake; 

b) Mpango haukuwa na viashiria vya upimaji;  
c) Haukuwa na mpango tathmini  

na ufuatiliaji (M&E plan/matrix); na 
d) Uratibu hafifu kati ya zoezi la ukusanyaji sampuli na uwezo wa maabara 

wa kuchunguza sampuli hizo hivyo kuchelewesha utoaji wa majibu ya 
uchunguzi wa kimaabara kwa sampuli zilizokusanywa. 

14.4 Mpango wa 
ufuatiliaji wa  
magonjwa 
yatokanayo na 
matumizi ya chakula 
kisicho salama 
(FBD)  
 

Hakuna andiko maalum (Program document) linaloainisha:-  
(i) Malengo ya mpango ( objectives),  
(ii) Usambazaji wa mpango nchi nzima (rollout), isipokuwa kuna  mwongozo 

hivyo kusababisha ugumu katika kupima mafanikio au changamoto za 
mpango husika 

 

 

Jedwali Na. 27: Mchanganuo wa masuala yaliyobainika katika tathmini ya mipango ya ufuatiliaji 
wa ubora wa bidhaa kwenye soko
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Jedwali Na. 27: Mchanganuo wa masuala yaliyobainika katika tathmini ya mipango 
ya ufuatiliaji wa ubora wa bidhaa kwenye soko 

Na Mpango  Masuala muhimu yaliyobainika 
14.1 Mpango wa 

Kufuatilia Ubora wa 
Chakula kwenye 
Soko 2015/16 – 
2016/17 

a) Hakukuwa na malengo mahususi (Specific objectives) 
b) Hakukuwa na mpango wa tathmini na ufuatiliaji (M&E plan/matrix) 
c) Hakukuwa na bajeti kielelezo 
d) Mpango ulikuwa ni wa muda mfupi (miaka miwili) hivyo ni ngumu 

kupima matokeo ya muda mrefu (impact) 
e) Mpango ulijikita kwenye bidhaa za chakula zilizosajiliwa tu; 
f) Mpango ulitekelezwa chini ya 70%; na  
g) Uratibu hafifu kati ya zoezi la ukusanyaji sampuli na uwezo wa maabara 

wa kuchunguza sampuli hizo hivyo kuchelewesha utoaji wa majibu ya 
uchunguzi wa kimaabara kwa sampuli zilizokusanywa. 

h) Ushiriki hafifu wa wadau katika utekelezaji wa afua (interventions) 
zinazotokana na matokeo ya mpango. 

14.2 Mpango wa 
Ufuatiliaji Ubora wa 
Dawa kwenye soko  
2017 - 2020 

a) Malengo mahususi (specific objectives) yaliyoaanishwa kwenye mpango ni 
shughuli/kazi (activities)  hivyo kusababisha upimaji wa mpango 
kutokutoa uhalisia wa utekelezaji wake.  

b) Taarifa ya mpango kwa mwaka wa kwanza 2017/18 haikukamilishwa 
 kwa kuwa majibu ya uchunguzi wa  
kimaabara hayakutolewa kwa wakati. 

14.3 Mpango wa 
Ufuatiliaji wa Ubora 
wa Vifaa tiba kwenye 
soko 2015/16 – 
2017/18 na 
2017/18– 2019/20 
 
 

a) Malengo mahususi (specific objectives) yaliyoainishwa kwenye mpango ni 
shughuli/kazi (activities) hivyo kusababisha upimaji wa mpango 
kutokutoa uhalisia wa utekelezaji wake; 

b) Mpango haukuwa na viashiria vya upimaji;  
c) Haukuwa na mpango tathmini  

na ufuatiliaji (M&E plan/matrix); na 
d) Uratibu hafifu kati ya zoezi la ukusanyaji sampuli na uwezo wa maabara 

wa kuchunguza sampuli hizo hivyo kuchelewesha utoaji wa majibu ya 
uchunguzi wa kimaabara kwa sampuli zilizokusanywa. 

14.4 Mpango wa 
ufuatiliaji wa  
magonjwa 
yatokanayo na 
matumizi ya chakula 
kisicho salama 
(FBD)  
 

Hakuna andiko maalum (Program document) linaloainisha:-  
(i) Malengo ya mpango ( objectives),  
(ii) Usambazaji wa mpango nchi nzima (rollout), isipokuwa kuna  mwongozo 

hivyo kusababisha ugumu katika kupima mafanikio au changamoto za 
mpango husika 

 

 
1.1.5.9 Mapato na Matumizi

(a)  Mapato

Mamlaka ilipanga kukusanya 
TZS 46,955,066,702.00 
kutokana na ada na tozo, 
mchango wa Serikali kwa ajili 
ya mishahara ya watumishi 
na washirika mbalimbali 
wa maendeleo. Hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 2018 Jumla 
ya TZS 52,280,207,436.00 
zilikusanywa. Kati ya 
makusanyo hayo, TZS 
42,922,255,059.00 (82%) 
imetokana na makusanyo ya 
ndani, TZS 3,854,076,377.87 
(7%) ni mchango wa Serikali 
kwa ajili ya malipo ya mishahara 
na TZS 5,503,875,997.00 
(11%) ni fedha za Washirika 
wa Maendeleo. 

Aidha, mwenendo wa 
makusanyo ya maduhuli 

katika kipindi tajwa unaonesha 
kuwa mzuri kwa kuwa lengo 
limevukwa. Mchanganuo wa 
makusanyo haya umeainishwa 
katika Mchoro Na. 3.

(b) Matumizi

Ilikutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi Mamlaka hutumia 
sehemu kubwa ya bajeti 
yake kugharamia shughuli za 
udhibiti na uendeshaji wa ofisi. 
Katika kipindi cha mwaka 
wa fedha 2017/18, matumizi 
ya taasisi yalikuwa TZS 
45,084,457,623 sawa na 96% 
ya bajeti iliyopangwa kwa 
mwaka.

(c) Mchango wa TFDA 
katika mfuko mkuu wa 
Serikali

Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha 
ya Mwaka 2015, Mamlaka 

inawajibika kuchangia Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Katika 
kipindi cha mwaka 2017/18, 
TFDA imeweza kuchangia 
jumla ya TZS 9,246,603,650 
ambapo kati ya fedha hizo 
TZS 5,746,603,650 ni 15% ya 
mapato ghafi yanayotarajiwa 
kukusanywa na 3,500,000,000 
ni mtaji uliozidi kwa kipindi 
husika.

1.1.6 KUPUNGUZA 
MAAMBUKIZI YA 
VIRUSI VYA UKIMWI 
NA KUBORESHA 
HUDUMA KWA 
WAATHIRIKA 
WA  UKIMWI NA 
WENYE MAGONJWA 
YASIYOAMBUKIZA

Mamlaka ilitoa mafunzo ya 
ndani kuhusu ushauri wa 
kisaikolojia pamoja na namna 
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ya kukabiliana na msongo wa 
mawazo, HIV/AIDS, upimaji 
wa virusi vya UKIMWI na 
maadili mahali pa kazi kwa 
watumishi wa Kanda ya 
Mashariki, Kanda ya Kati na 
Nyanda za Juu Kusini. Jumla 
ya watumishi 33 wa ofisi za 
kanda walipatiwa mafunzo 
hayo.

1.1.7 KUIMARISHA NA 
KUTEKELEZA KWA 
UFANISI MKAKATI 
WA TAIFA WA 
KUPAMBANA NA 
KUZUIA RUSHWA

1.1.7.1  Usimamizi wa maadili

Kikao kimoja cha Kamati ya 
Maadili kilifanyika kwa ajili ya 
kurekebisha tabia na mienendo 
ya watumishi waliokuwa 
na upungufu wa maadili na 
nidhamu. Aidha, Kanuni 
za maadili katika utumishi 
wa umma zimechapishwa, 
kuwekwa kwenye “frame” 
na kutundikwa maeneo 
mbalimbali ya ofisi za 
Mamlaka ili kuwakumbusha 
wafanyakazi wanapokuwa 
mahali pa kazi. 

1.1.7.2  Fomu za mgongano  
   wa maslahi

Ujazaji wa fomu za mgongano 
wa maslahi kwa mwaka 2018 
ulifanyika ambapo watumishi 
283 (94%) kati ya 302 
walikamilisha ujazaji wa fomu 
husika. 

1.1.8 K U B O R E S H A 
MASUALA YA JINSIA 
NA MAZINGIRA

Kwa lengo la kuwajengea 
uwezo watumishi wanawake 
wa Mamlaka ya Chakula na 
Dawa hususan katika masuala 
ya uongozi, katika kipindi 
hiki Mamlaka iliwezesha 
watumishi wananawake 
watano (5) kuhudhuria 
mafunzo ya uongozi.

Aidha kwa lengo la kutunza 
mazingira, usafi wa ofisi na 
maeneo ya ofisi za TFDA 
uliendelea kufanyika ikiwa ni 
pamoja na kutengeneza bustani 
na kutunza miti iliyopandwa 
katika maeneo yanayozunguka 
ofisi. Vile vile, vyombo vya 
kuwekea taka viliwekwa 
kwenye maeneo mbalimbali ya 
majengo ya ofisi kwa ajili ya 
kukusanyia taka.

1.2 HITIMISHO 
NA MAENEO 
YANAYOTAKIWA 
KUPEWA 
KIPAUMBELE

Kwa ujumla utekelezaji wa 
kazi zilizopangwa ulifanyika 
kwa ufanisi kwa malengo yote 
na hivyo kuiwezesha Mamlaka 
kufikia na kuvuka malengo 
iliyojiweka katika maeneo 
mengi ikiwemo tathmini ya 
usajili wa bidhaa, ukaguzi wa 
viwanda na maeneo ya biashara 
za chakula, dawa, vipodozi, 

vifaa tiba na bidhaa nyongeza, 
usajili wa maeneo ya biashara 
ya chakula, uchunguzi wa 
sampuli, ukusanyaji wa mapato 
kutoka vyanzo vya ndani, na 
usimamizi wa mifumo ambapo 
Mamlaka imeweza kushikilia 
Cheti ya ubora wa mifumo cha 
ISO 9001:2015 na cheti cha 
ithibati ya mifumo ya maabara 
kwa kiwango cha ISO/IEC 
17025 na utambuzi wa WHO.

Pamoja na mafanikio 
yaliyopatikana katika mwaka 
2017/18, Mamlaka itatoa 
kipaumbele  katika kusimamia 
utekezaji wa Mpango kazi 
na bajeti ya mwaka 2018/19, 
ili kuendeleza mafanikio 
yaliyopatikana katika mwaka 
wa fedha 2017/18. Aidha, 
Mamlaka itatoa kipaumbele 
katika maeneo yafuatayo:-
(a) Kufanya marekebisho 

ya Sheria ya Chakula, 
Dawa na Vipodozi, Sura 
219 kwa lengo la kukidhi 
mahitaji ya sasa ya udhibiti 
ili pamoja na mambo 
mengine kuboresha 
masuala ya uendeshaji wa 
TFDA, makosa na adhabu 
katika sheria tajwa kwa 
vile yote yamepitwa na 
wakati; 

(b) Kukamilisha upanuzi 
wa Maabara ya Makao 
Makuu; na

(c) Kuimarisha ofisi za Kanda 
na vituo vya forodha kwa 
kuongezea vitendea kazi,  
watumishi na mafunzo 
kwa wakaguzi;
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(d) Kutoa elimu zaidi juu ya 
kukabiliana na tatizo la 
uchafuzi wa sumukuvu 
katika nafaka na karanga 
na athari zake;

(e) Kuongeza nguvu katika 
uchunguzi wa sampuli za 
bidhaa zinazodhibitiwa;

(f) Kuwatambua na 
kuwajengea uwezo wa 
sindikaji wadogo na wa 

kati ili waweze kufikia 
vigezo vya usajili wa 
majengo na bidhaa zao;

(g) Kuweka mfumo 
u t a k a o r a h i s i s h a 
uwianisho wa vibali 
vinavyotolewa na shehena 
zinazokaguliwa katika 
vituo vya forodha; 

(h) Kuimarisha mifumo 
ya kielektroniki kwa 

kuongeza idadi ya 
huduma za Mamlaka 
zitakazotolewa kwa 
mtandao (Online 
services); na 

(i) Kujenga miundo mbinu 
kwa ajili ya kutunza 
na kuteketeza bidhaa 
zisizofaa (incinerator) 
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