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Chanjo dhidi ya magonjwa mbalimbali zimekuwa zlkitolewa duniani ore na
nchini Tanzania. Chanjo hizi ni muhimu sana katlka kudhibiti na kuondoa
magonjwa ambayo yamekuwa yakisababisha madhara makubwa na hata
vifo. Mpaka sasa, Tanzanie imekuwa kinara katika udhibitl wa magonjwa
yanayozuilika kwa chanjo na mengine yameshatokomezwa kabisa mfano
ndul na baadhl kuondoka kama vile ugonjwa wa kupogza (polio) na
pepopunda kwa watoto wachanga.

Serikali kupitia Wizara ya Afya ne Mamlakz ya Dawa na vifaa tiba (TMDA)
imekuwa ikijiridhisha juu ya uszlame, ufanisi na ubora wa chanjo zote
zinazoingizwa nchini. Aicha, Tanzenia kupilia TMDA ni nchi ya kwanza barani
Afrika kuwa na chombo kilichofikia kiwango cha hali ya juu (maturity level
3) kinachotambuliwa na Shirika |a Afya Duniani katika udhibiti wa dawzs na
vifaa tiha zikiwemo chanjo.

Kufuetia uchambuzi wa kina wa timu ya wataalamu kuhusu chanjo dhidi ya
ugonjwa wa COVID — 19, Serikali iliridhia na kuruhusu kuanza kutolewa kwa
chanjo dhidi ya ugonjwa huu kwa kuzingatia misingi ya usalama, ufanisi na
ubora wa chanjo ambazo zimeruhusiwa kuanza kutumika nchini kutokana na
ushahidi wa kutosha wa kisayansi uliopo. Aidha, mpaka sasa tayari chanjo
hizi zimeanza kutclewa kwz baadhi ya jumuiya za kimataifa na baadhi ya
makundi mbalimbali nchini na mpaka sasa hakujaripotiwa tatizo dhidi ya
chanjo hiz!.



Mpaka tarehe ya leo, uconjwa wa COVID — 19 umeathiri watu zaidi ya
188,310, 529 na kusababisha vifo 4,058, 803 duniani kote. Mchinl Tanzania
tumesnuhudia kupote'ewa na ndugu zelu wependwa kutokana na ugonjwa
wa COVID — 19, Hivyo Serikali imeamua kutumia afua zote zenya ushahidi
wa kisayansi katika kudhibiti ugonjwa wa COVID — 19 ikiwemo utozgji wa
chanjo salama na zenye ufanisi wa kutosha. Ushahidi unaonyesha kwamba,
nchi zilizoathirika kwa kiasi kikubwa hapo awali na kuanza kutoa chanjo kwa
wanarichi wake walio wengi, maambukizi na vifc vimepungua kwa kiwengo
kikubwa na hivyo kupelekea kuondokana na adha ya kulazwa na matumizi
makubwa ya hewa tiba ya Oksijenl na watu kuendelea na shughuli zao kama
kawaida.

pidha, Wizara inawakumbusha wananchi kuendelea kudhukua tahadhari zote
dhidi ya ugonjwa wa COVID — 19 zikiwemo unawaji wa mikono kwa maji safi
tiririka na sabuni, kutumia vipukusi, kuepuka misongamano isiyokuwa ya
lazima, kukaa umbali wa mita maja au zaid! kati ya mtu mmgcia na mwinaing,
Jvaaiji na matumizi sahihi ya barakoa, ufanyaji wa mazoezi ya mwili na lishe
bora ili kuuweka mwili katika hall ya kinga dhidi ya magonjwa na <uzndelea
kuyalinda makundi yaliyo ketika hatari zaidi na kuanza kutoa chanjo,

Chanijo zilizoruhusiwa na Serikali ni zile zilzoorodheshwa na Shirika la Afya
Duniani n@ TMDA kutokana na usalama, ufanisi na ubore ambapo utoaji
wake utakuwa ni wa hiari. Ifahamike kuwa, uhiari wa utoaji wa chanjo
unaenda sambamba na ridhaa (consent) baada va elimu ya kutosha
kutolewa. Aidha katika fomu illyotolewa kwenye mwongozo wa chanjo ni ya
kawaida na ilakuwa inafafanuliwa vyema kwa watakaohiari kupata chanjo,
hivyo wananchi wasipokes upotoshaji ndio maana imewekwa wazi

Utoaji wa ridhaa (consent) ikiwemo ya maandishi ni suala ambalo
limekuwepo na limekuwa likitumika katika maeneo mbalimbali mfano katika
tafiti, utoaji wa chanjo ne huduma za matibabu ambapo mpokeaji wa
huduma hutca ridhaa ya kupatiwa huduma husika baada ya kupata elimu,
Utaratibu wa fomu ya ridhea unatumika katika nchi nyingi duniani kwenye
utoaji huduma za kinga na tiba ikiwemo chanjo ya COVID - 19.



Wizara inawaomba wananchi kupuuza taarifa zinazosambazwa katika
mitandao ya kijamii zenye lengo la kupotosha umma na hivyo kupunguza
kasi ya kudhibiti ugonjwa huu. Hivwwo basi, Wizara inawaasa wenanchi
kuendelea kuchukua tahadhari na kuiamini Serikali yao kwani ndio yanye
dhamana ya kulinda afya ya wananchi,
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